Kiswahili like ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 1922 na na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Takriban raia wanne wa Monrovia wamekufa Jumamosi wakati ndege ilipoangukia katika bahari Ivorcoast. Hayo yamethibitishwa na waziri wa usalama wa Ivorcoast. Waziri Sidiki Diakite aliwaambia waandishi wa habari kwamba watu wengine sita walijeruhiwa wakiwemo raia wanne wa Ufaransa wa vyanzo kadhaa vya usalama vimesema na, walikuwa ni wanajeshi wa Ufaransa. Kwa mujibu wa AFP, ndege ilikuwa sehemu ya operesheni za jeshi la Ufaransa huko Bakane zinazopinga makundi ya jihad katika eneo la Sahel Africa. Ndege hiyo ilikuwa imebeba mizigo ya jeshi la Ufaransa, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Ufaransa huko Ivory Coast aliyejitambulisha kwa jina la Luteni Vlane. Polisi imesema kulikuwa na watu kumi ndani ya ndege wakati ilipotumbukia kwenye bahari karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa kwenye mji mkuu wa Abidjan, huku kukiwa na radi kubwa, ndege ilishindwa kutua na badala yake kutumbukia kwenye maji. Amesema hayo kamishna wa polisi Chalemagne Blu. Maafisa wa jeshi huko Myanmar wamesema wameanza uchunguzi kuhusu tabia ya wanajeshi wa Burma kwenye jimbo la Rakin ambako wanajeshi wa Myanmar wanashutumiwa kufanya mauaji dhidi ya jumuia ya wa Waislamu wa Rohingya walio wachache. Wengi wamekimbilia katika nchi jirani ya Bangladesh tangu mwezi Agosti. Haikuwekwa bayana haraka ni wakati gani wanajeshi watakapotoa taarifa za uchunguzi wao. Tutatoa taarifa rasmi tutakapokuwa na habari za uhakika, walisema hayo maafisa wa jeshi katika taarifa yao, huku kukiwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa zamani ametoa wito wa Warohingya wanaokimbilia kuruhusiwa kurejea katika makazi yao ya Raken. Kofi Annan ambaye mara kadhaa amesimamia jopo la kutatua mzozo wa Myanmar ameuambia mkutano wa faragha wa baraza la Umoja wa Mataifa wa kwamba Warohingya wanahitaji msaada kurejea nyumbani kwao na sio kupelekwa katika makambi ya wakimbizi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Uturuki imepeleka wanajeshi katika jimbo la Idlib kama sehemu ya juhudi ya kukomesha mapigano ya kusitisha udhibiti wa wanajihad katika eneo hilo. Maafisa wa jeshi la Uturuki wamesema Ijumaa kwamba wanajeshi wa Uturuki wanaweka vituo vyao katika eneo hilo. Gazeti la Hurriyet linaripoti kwamba Uturuki imetuma zaidi ya wanajeshi mia moja na magari mengine yenye silaha katika eneo la kaskazini magharibi mwa eneo la Siria. Gazeti hilo limesema wanajeshi na wanajeshi wengine zaidi watapelekwa katika siku za usoni. Wanajeshi wa Uturuki wanaunga mkono jeshi la Free Syria Army, wakati wa Siria wanaotaka kumwondoa rais bashar al Assad. Katika hotuba kwenye televisheni jana Ijumaa, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema, tulisema tutakuja bila kutarajiwa na jana usiku tumeanza operesheni hapa. Alikuwa akimaanisha operesheni zilizoanza Alhamisi. Familia moja ya mke na mume na watoto wao watatu wenye umri wa mia... wa wenye uraia wa Marekani na Canada wamerejea Canada baada ya kukaa kama mateka kwa miaka mitano chini ya kundi la mtandao wa Haukani yenye uhusiano na Al Qaida. Familia hiyo iliwasili Toronto Ijumaa jioni kwa kutumia ndege ya Air Canada kutokea London. Caitlin Coleman raia wa Marekani na mume wake raia wa Canada Joshua Boyle walitekwa Afghanistan mwaka elfu mbili kumi na mbili. Coleman alikuwa mja mzito wakati huo. Alijifungua watoto wanne akiwa ameshikiliwa mateka. Katika taarifa yake, serikali ya Canada imesema ilikuwa ni wakati wa furaha baada ya kuwasubiri kwa muda mrefu. Kote kaskazini mwa California ambako moto mkubwa umewaka kwa takriban wiki nzima sasa, takriban watu thelathini na sita wamekufa na moto huo umeharibu karibu majengo elfu sita. Wakazi wanaangalia vitu walivyokuwa navyo na walivyopoteza kutokana na moto huo. Wengi wanajisikia vyema kunusurika na ajali hiyo ya moto. Wakati huo huo, wakazi hao wanatathmini ni jinsi gani watajenga upya majengo yao kwa sababu uharibifu ni mkubwa. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi cha live talk au mjadala wetu wa ijumaa ni siku ya mjadala wetu wa ijumaa yani live talk ambapo leo katika mada tunayomulika ni rushwa ya ngono mjadala wetu unaangalia rushwa hiyo hali kadhalika manyanyaso dhidi ya wanawake hasa katika maeneo ya kazi swala hili tumeliangalia kwa kina kwa sababu wiki hii kama mtakavyokumbuka, e, gwiji wa kule Hollywood Harvey Weinstein amejikuta akiwa ni mmoja wa watu waliotajwa katika swala hili la ushiriki wa rushwa ya aina hii na manyanyaso dhidi ya wanawake, ambapo wanawake kadhaa wenye majina makubwa akiwemo Angelina Jolie wamejitokeza kutangaza hadharani yale, yale yaliyowakumba akiwa Hollywood hii limewakuta wengi kwa mshangao, wakiona kwamba pengine Hollywood ni sehemu kubwa ambapo wengi hawawezi kuguswa, lakini leo imefika mbele ya hadhara na mbele ya umma. Sasa basi, tunamulika kwa upande wa Afrika Mashariki. Mary Mgawe, mm, kama unavyofahamu swala hili si kwamba ni la upande huu tu, mm, la hasha, limegubika maeneo mengi ya Afrika lakini, mm, hasa pia Afrika Mashariki na kuzungumzia hayo basi, tunao wanaharakati kwenye laini ya simu. Yupo Halima Sharifu kutoka nchini Tanzania ambaye hivi sasa yuko nchini Canada, hali kadhalika Betty Sharon kutoka nchini Kenya. Karibuni sana kwenye Live Talk ya Sauti Amerika. Nikianza nawe, Bi Halima Sharifu ambaye upo hapo nchini Canada ukiwa unatokea Tanzania, kwa uzoefu wako na jinsi unaofahamu ukiwa mwanaharakati, matukio ya aina hii yametokea na pengine amekuwa yakitokea hivi sasa. Tumejionea wazi kabisa huko Hollywood eh, Harvey Weinstein aliyekuwa akishutumiwa na wanawake wengi tu katika miaka ya nyuma, lakini kutokana na ukubwa wake, uwezo wake na kazi yake, pengine hili likawa na tatizo ambalo halijawahi kutangazwa au kuwekwa mbele ya hadhara. Yuko msichana ambaye alikwenda kumshtaki kule New York, lakini hata mashitaka hayakuweza kufanyika kwa sababu polisi walisema hawakuwa na ushahidi wa kutosha lakini pengine ukitokana na suala hili ukalileta moja kwa moja mpaka Afrika ya Mashariki, hili tatizo linatokea sana, na pengine kwa nini halipati namna ya kusuluhishwa moja kwa moja na kumalizwa? Rushwa ya ngono, hali kadhalika tena, rushwa ngono inagubikwa na masuala ya haki za kijinsia, haki za wanawake, u, ule usawia kati ya wanawake na wanaume, na kama unavyojua harakati za kuweka haki sawa duniani zimekuwepo kwa ke, miongo karibu kadhaa mwongo watatu huu, na tumeweza kama wanawake kufanikiwa katika nyanja mbalimbali, lakini rushwa ya ngono na hiyo tunayosikia ya Hollywood si ngeni katika mataifa ya ya Afrika na nikizungumzia nchini Tanzania ni swala ambalo linatia dosari, linatia kiwingu, linaumiza wanawake wengi, na ukiliangalia kwa kina kama utafiti utafanyika, linaumiza hata harakati za maendeleo katika nchi. Kwa hiyo naweza tu kusema kwa ufupi kwamba uh, ni suala ambalo lina, linajumuisha ama linaweka hali ya usawa fulani hivi katika harakati za huku magharibi, nchi zilizoendelea na hata hapa nchini Canada ambapo nipo kwa muda kidogo, na na katika nchi zetu za Afrika linazungumziwa baadaye, baada ya tukio. Kwa sababu gani? Kwa sababu jamii zote hizi duniani hazijakuwa tayari kulipokea kama ni suala la uvunjaji wa haki za binadamu, ila linapokewa kama ni suala la mwanamke mwenyewe kujitakia kuingia katika hiyo hali nimpe Betty, Sharon, ni mpenafasi Sharon kutoka kule nchini Kenya. Swala hili umeliona limeangazwa na wengi, na pengine kama anavyosema Halima Sharifu, hili swala si la leo wala jana, lakini vipi bado lipo. Nikizungumza uh, habari ya rushwa ya ngono imeenea sana, sio huko kwa yake, lakini kina mali hasa huku Afrika. Pia nikizungumza uh, habari ya swala ya ngono hapa nchini yetu Kenya, imeenea zaidi na rusha ya ngono imeenea katika katika department nyingi ya kazi, na imeenea kwa sababu wengi wa kina mama hawaelewi ya kwamba ni haki yao um, ni, ni, ni haki yao ina inavunjwa ina kwa sababu uh, hawajaelewa na hawana habari na wakati mtu anaingia kwa uongozi ama anapata kazi kupitia kwa rushwa ya ngono, ina hiyo ina, inatoa ina maendeleo. Na kwa maelezo yenu wote wawili, ninaona kwamba pengine mwanamke mwenyewe sasa hapo anatakiwa ahusike yeye kufanya maamuzi msingi. Je, zungumzia kidogo hapo Halima kuhusu maamuzi msingi ambayo mwanamke anatakiwa kuyafanya ili tuweze kuepukana na hii rushwa ya ngono. Kwanza kwanza labda niseme kwamba jinsi tunavyolelewa ama wanasema uh, socialization process ya, ya jamii zetu ni tayari zinajenga ule udhalili wa mwanamke na kumpa nafasi mwanamume na, na mwenzangu hapo pia amezungumzia, nyakati nyingine, akina mama wenyewe wanajiweka wana katika hiyo hali ili ya kwake yamwendee. Sasa kutafuta suluhu ama labda vipi, harakati zinaweza zikaendelea za kuleta usawa na na mwanamke akawa sawa labda na mwanamme na hii rushwa ya ngono ikaondoka, ni ni kwa kweli ni ni, process. Ni kitu ambacho kitaendelea kwa, kwa miongo kadhaa, na na kuwepo na utayari wa, wa u, uelimishaji wa jamii kwa ujumla, lakini hasa uelimishaji wa, wa mwanamke kwa sababu mitazamo ya wanawake tukiwemo wengi tu waliosoma na wengine ambao hawajasoma, mitazamo bado ni ile mitazamo ya ya kujiweka katika nafasi dhalili. Na ndio maana rushwa ya ngono haipo tu kwa wale ambao hawajasoma hmm. Ipo hata miongoni mwa wale ambao hmm. wamesoma na wanaweza wakajipatia kazi. Uh, Halima swala la kujiamini, kwa sababu kwa mfano nimesoma, hmm. nina kazi, nataka kupata kazi nzuri, nina mume, nina watoto, nina uwezo sasa zungumzia hapo kwenye swala la kujiamini yeye mwanamke mwenyewe kwamba ninajiamini nina uwezo huu na nisiweze kutoa kukubali kuhusika katika rushwa ya ngumu. E, swala la kujiamini ni muhimu, na ndio maana tukizungumzia harakati za za za kujenga kuwawezesha wanawake ni pamoja na kumwezesha mwanamke kujiamini kwa kile anachoweza kufanya mm -hmm. isipokuwa sasa kujiamini katika sehemu ya kazi hakutokei tu kwamba kuna kuna structures ama kuna um, vitu ambavyo vinafanyika kazini vya kumpa nafasi yule mwanamke ya kujiamini. Kujiamini kunajengeka, kunajengeka katika jamii kupitia mifumo hii ya elimu. Kunajengeka kwa yule mwanamke akirudi nyumbani kwake. Inategemea, inategemea kule anakoishi na jamii aliyotoka. Kwa hiyo, kitu ambacho kinafanya ugumu kidogo kwenye hili swala ni kwamba wanawake tuko katika tabaka mbalimbali mbali. Kuna tabaka za wale wana uwezo, kuna tabaka za kimakabila, kuna tabaka za kidini. Sasa ule uwezeshaji wa mwanamke kujiamini hautokei, yani hautokei kimoja kwa moja, kwa sababu haishi peke yake, haishi kwenye vacuum, anaishi na na jamii. Jamii inaangaliaje kujiamini kwa yule mwanamke? Na hutashangaa kuona wanawake wenye, waliko, walio mstari wa mbele katika jamii katika harakati hizi ni hao hao ambao jamii inawatazama kama vile wanawake waliopotoka. Sasa kwa hiyo ninachoongelea hapa ni kwamba ni process, ni harakati za kuendelea za ku- kuendelea kuelimisha, kuwapa nafasi ya wanawake kuji, kujielimisha na kujenga kujiamini. Hicho hicho ni kitu kwa kweli kitachukua muda, japokuwa sasa hivi wapo wanaweza wakazungumzia. Kwa hiyo wakati tunafanya swala hilo la elimu, lazima kuwe na vyombo vya kushughulikia hivi vitu, sio sheria tu, vyombo pale ambapo kinatokea kinaripotiwa, utafiti. Jamii inajiweka mstari wa mbele kabisa katika kutafiti hili swala lina ushahidi gani, kwa sababu mara nyingi wanawake wanaambiwa hakuna ushahidi. Hata kama amebakwa anaambiwa hatuna ushahidi, kwa hiyo sio swala tu la mwanamke kujiamini, na vile vyombo vya jamii vya kisheria vya kielimu na kadhalika vinalichukuliaje hili swali? Asante ah, sana. hata Number... kwa nchi za magharibi bado ni tatizo, tena ni kubwa mno. Nikuulize Mauru, wakati unakuja kuchangia swala hili, je, mifumo iliyopo inawalinda wanawake? Kwa sababu swala hili lipo wazi, lakini vipi mtu kusema anaogopa? Karibu. Maoni uh, yangu kwanza, uh, shukrani kwa kushirikisha kwa mdahalo shuku kwa kwa huu, na pili moja kwa moja nitakuambia kwamba tatizo ambalo tunakabiliwa nalo la kuwepo na fitina hii ya rushwa mkono, kwa kiasi kikubwa naweza kusema ya kwamba kwa mtazamo wangu ni kwamba inatokamana na mfumo wa kiuchumi ambao tumeuvaa Afrika na haswa Kenya, kutokamana na kwamba jadi jadi ya kidasturi ya Mwafrika. Uh, ukimfuata mfumo wake tuseme wa kuongoza maisha yake ulikuwa ni mfumo wa kijamii, na mfumo wa kijamii ulikuwa unawekeza usawa wa kila watu, yani, kiasi ya kwamba hapahitajiki mtu kuweza kuinama ama kudhalilika kwa kiasi kubwa kiweza kuishi kwa sababu anaamini kwamba kila kitu ni chetu, shamba ni yetu, ukulima tunafanya ni wetu, sisi ni ndugu, tuna ushirikiano na hali kadhalika. Tunapokuwepo kuwa tuna mfumo wa utawala ambao umewekezwa kwa misingi ya kibepari kibepari ndio mfumo ambao umewekeza hii ta, tabia na nadharia ya mtu kutumia alicho nacho kama mtaji wake. Sasa tunaweza kusema kwamba kwa, kwa mtazamo mwingine, kwa sababu inaashiria kuelekea kwamba ndio wanawake ama watoto wa kike wanaonekana kudhulumiwa na, na wanaume kwa kutaka kutumiliwa kwa ha kwa watu hukimu mahitaji yao ya kingono ili wafanyia yale watakayo. Lakini upande mwingine pia aweza kuwa kweli kwamba wale nao wanawake vilevile pia wamegundua wako nazo silaha zinazotakiwa na wanakumba, wanaamua kuzitumia vilivyo kuyapata yale yatakayo. Sasa kwa yale malalamisho, kwa nasikia kwamba kuna kashfa ya dhuluma ya rushwa ya ngono, ni wale wachache wanaokuja wazi ku, kuna wanaodhulumiwa kweli kweli lakini pia mpaka ikubalike, ina maana kuna wale ambao wameiterehesha pia, wanakuta watoto wa kike au wanawake, wanakuta fulani kalifanya hilo kambwaga fulani yake akamwendea, nami vilevile navea nikafanya hilo hilo nikambwaga fulani yangu akaniendea. Mmhm, tunaye msikilizaji katika laini ya simu, Ochieng George. Ochieng George, karibu nawe utoe maoni yako. Asante sana mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi kwanza, nikizungumza kile naweza sema ni kwamba ukosefu wa ajira ndio inasababisha haya yote mnayozungumzia, ukosefu wa ajira, ukosefu wa mahitaji anayehitaji mwanamke, na vile alivyosema mshiriki mmoja hapo ya kwamba basi mwanamke anachukua huu nafasi ya kwamba anakona silaha ambaye inaweza mfanya apate hela ya kumsaidia na ndipo unapata visa kama hivi vinazidi ku kuzidi sana Afrika Mashariki na dunia kiujumla. Sasa kile ningehimiza tu ni ya kwamba kwanza tuunde mazingira yetu ya ajira, kila mtu awe na ajira, na serikali zetu pamoja na uongozi ulioko kwenye dunia wa sasa unastahili kushughulikia mwanamke kwa upande wa ajira, kuto kutomtenga na kuhakikisha kwamba wale wanaohusika katika biashara hii ya ngono ama wale wanaolazimishwa kwamba wanahudumiwa bila kubaguliwa lakini je kuna mifumo ambayo inaweza kuwekwa kumlinda mwanamke kutokuwa na wasiwasi wa kufanya swala hili ndio aweze kufanikiwa Betty Sharon karibu utupe maoni yako ni kweli kuna sheria na kinaweza kufanya iko hapa kwa nchi yetu Kenya na tena ningependa kusema ya kwamba wengi ya wanawake wale wanatoa rushwa uh, kwa wakati wao wa kazi, kwa nafasi yao ya kazini, ama kwa nafasi yao ya uongozi. Mara nyingi sio kwa sababu ya umaskini, wanatoa rushwa kwa sababu ya kuogopa kugandamizwa. Kuna kasumba ya, ya wakubwa wengi pengine mtu ni, ni bos wako, ni manaja ye ndiyo mwenye kampuni ama yeye ako kwa nafasi ya juu zaidi yako, lakini wewe umehitimu kupata hiyo nafasi na anakugandamiza, huwezi kupata hiyo nafasi mpaka umpatie rushwa wa ngono. Sasa wengi wa wanawake wanasema asina budi, afadhali nitoe alafu mimi nifike pale mara nyingi pia wanaogopa kwenda kuripoti kwa sababu wanaogopa kupoteza nafasi yao ya kazi, na kuna pia uh, stigma wanaogopa stigma kwa sababu wana, wanaona jamii watamwonaje ana sana, kama ni mwanamke amesoma, ako uko hali ya juu, ako na nafasi yake, ameolewa na bwana yake lakini huko kadili anagandamizia lazima atoe rushwa ya ngono ndiyo apate nafasi yake. Sasa ataogopa kuripoti, lakini hapa kwetu Kenya tuko na sheria yetu, tuko na sheria, sheria ya kikatiba, tuko na sheria ya Sexual Offenses Act, ambayo ina protect wakina mama hata na watoto, ili wasigandamizwe, ili wasidhulumiwe ngono lakini, mara nyingi hata wale wakina mama wanafanya kazi ama wako kwa nafasi ya juu ama wale wasomi, hawana nafasi wa kuenda kwa hamasa hiyo inatolewa na shirika ya kijamii. Sasa unapata hawapati hizo hamasa, hawaenewi ya kwamba wanadhulumiwa wao, so wanaona ni kama hiyo peke yake ndio njia yake wanaweza kupitia ili Uh, wapate nafasi yao ya kazi, ili wapate promotion, ili apate nafasi yake kwa kwa nomination kwa chama ya kisiasa hmm. Lakini kama tunaweza kufanya hamasa mpaka kule, tunaweza kupewa nafasi tuingie mpaka huko kwa maofisi, wafanye hamasa na polisi pia, na serikali wachukue nafasi yao ya kuenforce law inaweza ikapungua. Aha, sande eh, na... sawa sawa hapo hapo kwenye laini ya simu beti. Sande, hii rushwa ya ngono inayozungumziwa, utafahamu kwamba si tu kwenye maofisi mm -hmm. na maeneo makubwa makubwa ya ajira, lakini hii ipo hata kwenye kazi za nyumbani mm -hmm. Eh, utakuta mtoto wa kike anafanya kazi kama house girl ama msaidizi pale kwenye nyumba, lakini hii inaweza ikaingia pale, saingine watu wananyanyaswa kingono na baba mwenye nyumba, na mama ndani ya nyumba anakuwa hana uwezo wa kusema, atakapogundua hile, hatoki hadharani kukemea hii ama kufikisha hii katika vyombo vinavyo husika lakini badala yake inakuwa yanachukuliwa maamuzi ya haraka tu kwamba heha kumfukuza yule ama kumwadhibu na vitu kama hivyo. Alafu mara nyingi pia kuna lemambo ya kusema hii ni siri, hii ni siri, hii ni siri. Jamii za Kiafrika mambo haya hawezi kuzungumza, hawezi kutoka nje. Ndio pale utakumbuka kwamba Halima alizungumzia hapa akasema elimu itolewe na Beti naye anazungumzia kwamba hamasa ifanyike, hamasa kuwaelimisha hawa watu zaidi. Sasa swali langu linakuja kwako Mauru Bwana Maka, Je, yeah, hamasa hii na elimu hizi ambazo zinatakiwa kutolewa kwa wamama ama watoto wa kike ili kujua zaidi, uh, kwamba rushwa ya ngono ni ya namna gani na kujua kwamba mwanamke, una haki yako ya msingi ya kuto kukubali kufanya kitu kama hichi ili uweze kupata ajira ama kupata kitu fulani. Je, yeah, wewe unaona kwamba hili likifanyika, tunaweza tukafika mahali kwa mwanamke kujisimamia mwenyewe? Kwa mfano mimi nitakwambia wazi, nimekuwa kiongozi wa chama, nimekuwa kiongozi wa chama cha Uzalendo na nimehusika katika kuteua, na wengi niliowateua ni wanawake, na nimekataa katakata kukubali wao kuninyanyasa, wacha mimi kutaka kuwanyanyasa wao. Wametaka wengi, mtu anakuja na kutongoza rasmi ili lake limwendee ukiwa hauna msimamo thabiti, utajikuta umeanguka kwenye huo mtego. Kwa hivyo panaposema kwamba wanawake mara nyingi wananyanyasa wateuliwe, wengi wenyewe wanajitolea kunyanyasa, ndio njia yao ya kunyanyasa moja. Tuondoke hapo leo. Kenya tuna viongozi wanaochaguliwa viti maalum arobaini na saba vya kinamama. Leo wameenda bunge la taifa na wale wanaoteuliwa katika seneti la taifa na wale wameteuliwa kama mamca katika serikali za kata sehemu tofauti tofauti, kutawasikia katu wakipitisha sheria ya kuweza kupanua suala zima la ufisadi, ya, ya kuchangia na kusikia kwamba unyenyesaji wa rushwa ya ngono pia nao ni ufisadi, kwa sababu ni ufisadi wanaupenda lakini utasikia wameenda mahakamani, wameenda mahakamani au wameenda bunge, wanazigina sheria za kuruhusiwa wavae watakavo. Sasa wanapokuja huku maofisini uchi, wanapopita mabarabarani uchi ama nusu uchi, hiyo pia nasi ni unyanyasaji wa kingono. Maanake wewe ni mke wa mtu, lakini unataka bosi wako aone vitu vinaliwa na mmeo. Kwa makusudio gani wewe unataka bosi wako akuone wewe? Ela kama huna haja ya kuingiza yeye kwenye mtego. Kwa hivyo so, sisi tunapenda sana kuonekana tunapozungumza kitaalamu, tunazungumza maneno ya kufurahisha masikio, lakini kitarbia, tabia zetu ni kinyume na maneno yetu. Kwa hivyo wanawake wenyewe haya wanayapenda, lakini kama hawangeliyapenda wanawakilishi arobaini na saba mbali na wanawake kata, wakati wamechaguliwa katika ngazi tofauti Waambie Jumatatu badili ya kwenda kupitisha sheria za kubatilisha uchaguzi na wengi wakaanza kutengeneza bila ambayo kwamba itaweza kusifu hili swala la ngono, rushwa ya ngono. Ngono wote wanapiga vita ufisadi, lakini wengi waupenda. Aha, nirudie, nikurudishe ni tena Halima hapo. Umesikia mchangiaji huyo alivyosema hapo. Sasa mm -hmm. linakuja suala la sisi kinamama wenyewe ama kina mama, wanawake, wasichana kwamba tunajiachilia ama tunatengeneza mipenyo ya kunyanyaswa kingono, na ndio tunashindwa, tunaipata haki yetu kwa uchungu kabisa, kwamba ufanye hivyo ndio upate haki yako. Unasemaje mm -hmm, wewe? mm -hmm. swala la kijivazi hapo limezungumziwa kwamba mi nimepiga mini, mini sketi yangu, nguo yangu fupi, nimekwenda kazini, naona kwamba mi ni fashion. Sasa kumbe kuna wengine wanaomba na kwamba wewe kwa kuvaa vile unataka kujipenyeza penyeza. Nisingependa sana kuliunganisha swala hili la rushwa ya ngono na ngono kazini na kadhalika, na masuala ya mavazi, kwa sababu haina maana yule anayejigubika akavaa kiheshima ha, ha, na yeye hafanyi hivyo ama hafanyiwi hivyo. Kwa hiyo labda ningelijenga kidogo kwenye make, tunali simplify tukianza kulifanya kwamba tu ni linaendelea kwenye mavazi. Nitaka tu niongee kwa kwamba kwamba ngono ni ni, ni udhaifu wa mwanadamu bahati mbaya sana, inagusa udhaifu wa mwanadamu. Na ndio maana hata viongozi wa dini wakiendelea kusema mambo ya zinaa na dini zote kukataza zinaa, bado viumbe tunaingia kwenye hilo swala, na hili swala si tu eh, la, la, la, la kimagharibi ama la kibepari. Nafikiri hata tukifanya utafiti kwa nchi za kijamaa ambazo bado za kijamaa, hata Korea Kaskazini kwa mfano, swala la rushwa ya ngono hilo lazima litajitokeza. Kwa hiyo mimi nataka niseme eh, kwa Tanzania tulipokuwa wa, wa, wa, wa nini wa, socialism and self au jamaa na kujitegemea, haikuwa na maana lilikuwa halifanyiki, lilikuwa haliibuki, halionekani sana, haliripotiwi, kwa sababu vyombo vyetu vilivyokuwepo wakati ule vilikuwa vinahakikisha vinaangalia haki ya mwanamke, ule usawa ulikuwa unazingatiwa. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha live talk. Muda mfupi ujao, tutakuletea muktasari wa habari. Naam, na takriban raia wanne wa, wa Monrovia wamekufa Jumamosi wakati ndege ilipoangukia katika bahari Ivory Coast. Haya yamethibitishwa na waziri wa usalama wa Ivory Coast, Sidiki Diakite. Maafisa wa jeshi huko Myanmar wamesema wameanza uchunguzi kuhusu tabia ya wanajeshi wa Burma kwenye jimbo la Rakhine ambako wanajeshi wa Myanmar wanashutumiwa kufanya mauaji dhidi ya jumuiya ya wa Waislamu wa Rohingya walio wachache. Wengi wamekimbilia katika nchi jirani ya Bangladesh tangu mwezi Agosti. Uturuki imepeleka wanajeshi katika jimbo la idlib kama sehemu ya juhudi ya kukomesha mapigano na kusitisha udhibiti wa wanajihad katika eneo hilo. Maafisa wa jeshi la Uturuki wamesema Ijumaa kwamba wanajeshi wa Uturuki wanaweka vituo vyao katika eneo hilo. Gazeti la Hurriyet linaripoti kwamba Uturuki imetuma zaidi ya wanajeshi mia moja na magari mengine yenye silaha katika eneo la kaskazini magharibi mwa Siria. Familia moja ya mke na mume na watoto wao watatu wenye uraia wa Marekani na Canada wamerejea Canada baada ya kukaa kama mateka kwa miaka mitano chini ya kundi la mtandao wa Haukani yenye uhusiano na Al Kaida. Na kote kaskazini mwa California ambako moto mkubwa umewaka kwa takriban wiki nzima sasa, watu 36 wamekufa na moto huo. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.