Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Hii leo tutaanza kuangalia siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambapo tutajiunga na wenzetu wa Mombasa nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia E, ile michezo ambayo imefanyika ya kufuzu kwa kombe la dunia la mwakani 2018 nchini Russia, ambapo baadhi ya timu zimecheka huku nyingine zikilia. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. nam leo, ni siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ambayo huadhimishwa duniani kote. Na katika kuiangalia siku hii, wenzetu wa Mombasa nchini kenya, Josephat Kioko na Libert Adede wameangalia yale ambayo yapo yanayomhusu mtoto wa kike na wametuandalia sehemu hii ya kipindi hiki cha kwa undani. Tujiunge nao kutoka Mombasa. Asante mwenzetu, wakiwa hapo Washington DC. Kweli kama ulivyosema katika kwa undani kutoka Mombasa, ni mimi Josephat Kioko na nashirikiana na mwenzangu kawaida Liberty Adede. Ikiwa kweli ulimwengu umeadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike leo, kwa undani tunakupa zaidi jinsi Kenya imejipanga, mambo gani yamefanyika kwa siku ya leo na kwa utaratibu, kwa kawaida wanafanya nini ili kuboresha maisha ya mtoto wa kike. Tutaangazia sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya na pia utawasikia wahusika kielimu. Je, dhuluma zimeripotiwa mara kwa mara, kudhulumiwa, ukosefu wa elimu na hata visa vya ubakaji. Lakini pia kuna mazuri kama vile wasichana wa Kenya kushinda mashindano kima ya kimataifa baada ya kupewa nguvu kazi nam, ni swala la kujivunia sana na hata ingeliwezekana kwamba wasichana ingekuwa ndio wangefanya leo siku kipindi hiki cha kwa undani, lakini hata sisi tunachukua fursa hii na kuwa miongoni mwa wale ambao tunaendeleza hizo haki za kumtambua mtoto wa kike. Na mkioko, kuna mengi zaidi. Ukiangalia hapa katika taifa la Kenya na hata jumuia ya Afrika Mashariki, kumekuwa na juhudi mbalimbali mbali za kuweza kuhakikisha kwamba mtoto wa kike anatambuliwa na kupewa nafasi ile hadhi katika jumuiya nzima. Kwanza tuangazie kauli mbiu ya mwaka huu ama thimu ya kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la UNICEF na mashirika mengine yanayodhamini know, eh, mtoto wa kike leo, wamesema ni the power of adolescent girl vision 2030 Yaani, wanazungumzia kuhusu msichana anapobalehe yeye atahusishwa vipi ili kuwafikia malengo ya ruaza ya mwaka elfu mbili na thelathini kote duniani pamoja na elimu, na kwanza tuanzie hapa nchini Kenya ambapo hafla mbalimbali zimefanyika kwa siku ya leo na mikutano ambayo tumehudhuria mikutano ambayo imekuwa sehemu mbalimbali nchini imezungumzia msichana kwamba anaendelea kustawi kielimu na kile kiwango cha wasichana kunyimwa kusoma ama kudhulumiwa na familia zao kwa mambo makubwa kama vile visa vya kutandikwa, kupigwa, akionekana kwa, kwamba ni hana maana. Tumeangazia pia familia moja, tuzungumza nao wiki jana, kwa nini wanapendelea kuwa na mtoto wa, wa kivulana katika familia zao. Unaona, mambo ya itikadi, mambo ya tamaduni ambazo zimepitwa na wakati yeah, yanaenda yakiondolewa. Na katika hamasa ambazo tumesikia sehemu mbalimbali, ni kwamba msichana wa kike, mtoto wa kike ana nafasi nzuri sana wasichana kati ya miaka kumi na kumi na tisa wale ambao wako katika hatari ya kudhulumiwa na kunyimwa elimu yani hawajaanza kujiamulia mambo yao na wakiwa umri wa wale wakubalehe sio kweli, ni kati ya milioni mia sita na milioni mia saba hizi ni takwimu ambazo zimetolewa na shirika la Save the Children miaka mitatu iliyopita sasa tukizungumzia maisha haya kwa jumla Kenya imechukua nafasi gani ili kumlinda mtoto wa kike? Kuna juhudi mbalimbali mbali. mashirika ya kijamii, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kama vile Plan yamekuwa akifanya mambo mengi zaidi kumwangazia mtoto wa kike. Mojawapo wa matatizo ambayo yamekuwa akitafutwa sana ni kuhakikisha kwamba mtoto wa kike akiwa katika shule ya upili ama shule ya msingi katika masomo yake amepata vile sodo wakati wa kubalehe, ili kwamba muda wake wote anakuwa yuko shuleni. Maanake ikifika wakati wa hedhi, wasichana wa wa shuleni kukaa nyumbani. Jambo la pili ni kuhakikisha uh, uh, wanakabiliana na visa vya mimba za mapema ama wasichana kupachikwa mimba wakati wako shuleni. Swala hili limeleta mjadala mkubwa sana nchini Tanzania, lakini nchini Kenya wanafunzi wanaopatikana na ajali hii basi wanapewa fursa ya kurudi skuli kuendeleza masomo yao, na pia kuhakikisha kwamba wanaohusika katika kuwapachika mimba za mapema wanachukuliwa hatua. Katika takwimu moja tu katika lokesheni moja eneo la Mombasa hapa kulipatikana ju, jumla ya wasichana ishirini na moja katika kijiji kimoja tu na ili Ilikuwa ni swala la kusikitisha sana, ndipo ikawa imeibua sasa juhudi na bidii zaidi kwa mashirika haya kuhakikisha mtoto wa kike anashughulikiwa. Na kweli ukisikiza taarifa kwa makini, zile ambazo wenzetu Dina Chahali kutoka Tanzania ametayarisha siku ya leo na mwenzetu Amina Chombo sehemu ambazo ametembelea, ni kwamba kuna mikakati mikubwa sana serikali pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali wanaweka ili kuonyesha kwamba mtoto wa kike analindwa. Na katika mikutano ambayo imeandaliwa siku ya leo wengi wameibua hisia kwamba Je, huenda tukasahau mtoto wa kiume? Kuna hiyo hisia kwamba hata nyumbani, wakati mtoto anapokuja, juhudi nyingi sana zimeelekezewa msichana. Mashirika mengi yamejitokeza yanamwangazia msichana sana, na kuhisi labda mtoto wa kiume hayuko, lakini kuna sehemu zingine ambapo wanahisi ni muhimu pia. Hata hao watoto wa kike wanapoendelea kutetewa haki zao, wanafunzwa mengi kuhusu mtoto wa kiume, ili kwamba usio unampatia unampa, unamuimarisha msichana wa kike na kumwacha mtoto wa kiume. Tuwasikie baadhi ya wasichana ambao wamezungumza na Amina Chomba katika taarifa zake leo, ikiadhimishwa siku hii ya kimataifa. Amina amekuwa sehemu moja muhimu sana kusini mwa pwani, na hapo amekuta kwamba elimu inaboreshwa zaidi ili watoto wa kike wanaopata masomo kiwango kiendelee kuongezeka, maanake Umoja wa Mataifa unasema unapotoa elimu kwa msichana mdogo, ile jamii yote wanawake kwa jumla inakuwa ile jamii imeelimika na imepata nguvu za kutenda kazi. Tuwasikia wasichana hawa waliozungumza na Amina Chombo wakitaja changamoto wanazopata, changamoto ambazo tunapitia kati kama sisi wasichana ni kuwa wazazi wetu wanakosa kuelewa kuwa hata ukimwambia, ukimwambia yeye akwambia, nguo ya ndani nunua, hasa sisi kama watoto, hadi uenda nyumbani. Sisi tulivyofika wasichana tunatekana tupate mahitaji muhimu kama mahitaji ya kwanza ni kwamba pads. Wakati wetu wa mwezi mwezi ukishafika, hutatizika sana. Wazazi wetu wakiwa hawana pesa, sisi huenda kuomba mvulana. Na pia nitakapomwomba mvulana, kama mimi mtoto wa kike, mvulana yule atani, atanipa na kesho atani, atataka nimlipe. Mimi, mimi sina pesa ya kumlipa, itabidi nimlipe kimwili, na nitakapomlipa mwili wangu ndo mimba za haraka huzipata mapema utakuwa uko katika ile nani, ile period. Ukiwa katika ile period, wengine watu wana tumbo, sasa hatujui kama twa nani, twasumbuliwa na nini, kiuno cha kata, hata uwezi kutembea, pia hata nyumbani, yani tuweza baki nyumbani, hata huku shule pia, hata hatuji, ndo wapata wengine hawa improve vizuri kwa masomo sababu siku nyingine wanabaki baki nyumbani, ndona wavulana wengi wana wanapasi mtihani sana sana, lakini mara hii tumejaribu sana, wasichana wana improve vizuri, wanaendelea na masomo, sio wengi zaidi vile, lakini wengine wanazo changamoto ambazo wanapata na mkioko, changamoto nyingine ni kutokana na na kando na mimba za utotoni, kuna hili swala la uh, dhuluma wakati wa ndoa, wana ndoa wakiwa labda mzee anamdhulumu mama. E, visa hivyo wanasema via vinamnyanyasa mtoto wa kike haswa sana, kwa sababu unawapata wana ukaribu na, na mama na uh, kila mama anapodhulumiwa mtoto wa kike pia anatatizika na swala hilo, alafu pia kuna swala la kule kunajisiwa, e, kando na kwamba kuna madhila m mengine tu zaidi yanayofanyika huku, mtoto wa kiume akipendelewa kama vile kupewa zawadi kama vile toi za kucheza, unapata mtoto wa kike anapewa mtoto kujaribu, kujaribu anafunzwa zaidi kuangazia maswala ya jikoni, huku mtoto wa kiume akipewa magari, akinunuliwa ndege na kumwonyesha, kwamba inamweka katika mkao mwingine tofauti na mtoto wa kike. Wilaya ya Kilifi hapa eneo mwa mkoa wa Pwani limeangaziwa sana katika ngazi ya kimataifa, nchi nyingi sana ila, wilaya imeangaziwa kwa sababu kuna shirika liitwalo Moving The Goalpost, kwa kifupi ni MTG. Tumezungumzia mabaya yanaopata ya, ya, ya, ya, mwanamke msichana, lakini MTG wanazungumzia mazuri mm -hmm. Wao wamepiga hatua kubwa sana kumwezesha msichana kujitambua akiwa mdogo na kupata maarifa ya uongozi. Manake pale wana, wanatumia mpira wa miguu kuwawezesha kufahamu mengi zaidi na katika shirika hilo la MTG leo leo nimezungumza na maafisa wanaosimamia lile shirika ni shirika kubwa sana ambalo limetambulika wan... kimataifa kimataifa na kwa sasa wanachama wake ambao ni wasichana wadogo na wanawake marika ambao wana, wanapewa nafasi ya kurudi kusoma kama walikosa elimu wakiwa wadogo ni wanachama takribani elfu tisa wanakaribia elfu kumi ukichukua maeneo yale yote wametenga sasa katika mazungumzo na mmoja wao oh, Janet ameniambia kwamba leo wamekuwa na hafla kubwa ikiwa ni pamoja na kutumia ule mpira pale uwanjani kuonyesha namna ya, ya kupata uongozi na namna ya kujikinga na hizo mimba za mapema walizozungumzia na namna ya kupata hizi sodo. Maanake kuna mashirika yamekuja kwa hapa sodo, eh, kuna mitaa ya ndani chini, wamekuta kuna msichana ambaye hajaiona sodo katika maisha yake. Sasa wanawaleta pamoja leo, pia wamejifunza kuhusu drills, unaweza kujikinga vipi kama utavamiwa na wabakaji ama umevamiwa na wakora wengine, na kuna michezo mingi wanatumia pale kuwapa yale maarifa ya uongozi. Sasa tusikie jinsi MTG imeboresha maisha ya wasichana na wanawake marika, na katika mafanikio aliyopata ni pamoja na kushinda tuzo tofauti za kimataifa kupitia mpira wa kandanda huko Marekani, Philadelphia, London, Berlin. Karibu kila mwaka sasa wanapata tuzo kwa sababu ya ule wajibu wameweka pamoja na wamekuwa ni wachezaji wazuri sana wa mpira wa miguu. Wale wasichana wengine wanachezea timu ya taifa. Leo katika mazungumzo yetu na vyoa, wameeleza jinsi mpira huu unatumia uwanjani, maana yake nini hasa. Tuwasikie wasimamizi hawa ambao ni washauri wakuu wa wasichana katika shirika la MTG. Wanatumia football drill ambayo ilikuwa ni passing, kuelezea jinsi mtu anavyoweza pata STIs ya sasa mpira ulikuwa katikati, then kulikuwa na players wenye wako wana defend, alafu kulikuwa na the other players ambao wako nje walikuwa wana pass hizo mpira. Sasa wenye wako katikati wana defend, ile ya katikati ilikuwa ni kama STI, so hawa waki wakipasio mpira kule wana, wana prevent wakipasi mpira nkampe wanafanya sex, mm. Then pale sasa waku, wana, nini, the, the ball ilikuwa akipasi mpira, akipasi mpira mm. Kuna wale defenders ambao walikuwa wana protect mpira wakati kati usili walikuwa wana, protect, ni kampe mtu anafanya sex sasa anaji protect, so venye kulikuwa na few defenders walikuwa wanafanya nini, ilikuwa rahisi kuangusha ile mpira but mm. tulivongeza more defenders Naam, basi ndiyo hayo mambo yalivyokuwa. e, katika kuadhimisha siku ya mtoto wa kike, na wenzetu wa Mombasa Josephat Kioko na Libert Adede walikuwa wametuandalia eh, makala hiyo katika Kwa Undani kwa siku hii ya leo. <laughs> Basi endelea kuwa nasi. Tutakaporejea tena tutakuwa katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo tunaangalia kuelekea kwa Kombe la Dunia litakalofanyika hapo mwakani nchini Rusia, ambapo mpaka hivi sasa kuna baadhi ya timu ambazo tayari zimeshafuzu kuingia kucheza kombe hilo la dunia ambalo linatarajiwa kuwa la ushindani kwelikweli, kutokana na hali ya uchezaji jinsi walivyo kizazi hiki kipya. Na tukiangalia kwa haraka haraka, kwa timu ambazo zimeshafuzu kutoka bara la Amerika Kusini ni timu ya Brazil, Uruguay, timu ya Argentina, Colombia na Peru, ambayo Peru inahitajika kucheza mchezo ule wa mtoano kwa ajili ya kupata nafasi ya kufuzu na inatarajia kucheza na timu ya New Zealand. Katika upande wa Amerika ya kaskazini na Caribbean, timu ambazo zimeshafuzu mpaka hivi sasa ni Mexico, Costa Rica, Panama, Honduras na vile vile Honduras inatarajia kucheza na Australia katika ule mchezo wa mtoano. Lakini kwa upande wa bara la Afrika hali bado ni ngumu, lakini timu mbili tu ambazo tayari zimeshafuzu kati ya timu tano ambazo zinahitajika kushiriki katika kombe la dunia kutoka barani Afrika timu za Nigeria na Misri. Wakati kwa upande wa Ulaya timu kama Spain uh, tayari imesha fuzu. Rusia imefuzu kwa sababu yenyewe ndiye mwenyeji. Ufaransa hali kadhalika, Ureno, Iceland, England, Poland na Belgium tayari zimeshafuzu. Marekani ambayo haijakosa mashindano haya kwa kipindi kirefu kweli kweli, jana waliambulia kipigo cha goli mbili kwa moja kutoka timu ya Trinidad and Tobago, na walikuwa wanatakiwa kwamba washinde huu mchezo au watoe draw, lakini Panama asi weze kushinda ule mchezo, wameshinda Panama. Na hii leo tunavyozungumza ni siku ya mapumziko, rais wao ametangaza kwamba leo watu wote wabaki majumbani kusheherekea ushindi. Hali ilikuwa hivyo hivyo mjini Kairo, Misri, mwanzoni mwa juma hili kwani misri mara ya mwisho kushiriki kombe la dunia ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na walifanikiwa kuingia katika e, kombe la dunia toka e, kipindi hicho cha miaka ishirini na saba e, kwa maana hiyo basi ilikuwa ni sherehe kubwa kwelikweli na ikumbuke kwamba misri ndiyo timu ambayo inashikilia ubingwa wa afrika mara nyingi kuliko zote Omari Kaseko upo nasi hapa imekuwaje marekani nini ambacho kimeifanya marekani isiwepo Uh, idi <clears throat> ni, ni jambo rahisi tu kwamba uh, Marekani wamefungwa na Trinidad and Tobago goli mbili kwa moja. Kwa hiyo uh, kwanza tunaanzia hapo. uh, walizidiwa kimchezo, walizidiwa kabisa katika ule mchezo uh, Marekani walijitahidi uh, wanavyoweza, lakini kuna mengi sana uh, ambayo yamepelekea hii hali kutokea. Ukiangalia uh, toka kipindi ambacho Yagen uh, Klinsman alikuwa kocha pale Um, aliondolewa kwa muda fulani kutokana na kwamba timu ilikuwa haifanyi vizuri. Kwa hiyo ukitazama vizuri, unaona kwamba sio mechi moja tu ile ya Trinidad na Tobago, ni kwamba ni mtiririko wa mechi nyingi ambazo Marekani hajafanya vizuri kama ambavyo uh, watu wengi tulikuwa tunategemea. Kuna swala moja ambalo wachambuzi wengi sana wa michezo wamekuwa wakilizungumza hapa Marekani, licha ya kwamba walio wengi wamesikitishwa sana na wengine hata kulia. Sasa, kati ya vitu ambavyo wamevizungumza, bora marekani ilivyokosa kuenda kushiriki kombe la dunia, kwa sababu timu hii ambayo ipo hivi sasa pengine ingeleta aibu zaidi e, wakati wakiwa kombe la dunia, kwa sababu haionekani kwamba ni timu ambayo tayari ipo imara, kwa hapana mikiki, mikiki. ili unakubaliana nalo kwa sababu um, <coughs> unajua mpira unabadilika, mpira unabadilika una, una, una kila kila time kwa hiyo unaona kwamba uh, kupata nafasi ya kwenda kucheza kombe la dunia kwanza hiyo yenyewe um, ni, ni mafanikio makubwa, sio kitu kidogo kwenda kucheza katika kombe la dunia. Kwa hiyo wangepata nafasi ile, kuna vitu vingi sana ambavyo vingebadilika. uh, kwa mfano uh, timu ile pengine ingeweza ku, uh, ku improve zaidi uh, kutokea pale walipo, lakini kuna mambo mengi hata economically ukiangalia, uh, ukipata nafasi ya kucheza kombe la dunia yanabadilika, lakini kuna baadhi ya wachezaji pia ambao hili limewaathiri sana, kama unavyokumbuka uh, uh, Clint Dempsey alikwenda kucheza Ulaya kutokana na mashindano makubwa kama haya, ndipo alipojulikana. Kwa hiyo kuna wachezaji wengi sana ambao uh, wanacheza katika timu ya Marekani wangepata kuonekana na wangekwenda kucheza Ulaya kwenye, kwenye timu kubwa duniani. Kuna suala lingine ambalo limezungumzwa uh, ni kwamba Marekani inabidi ijitafakari vizuri, kwa sababu ukiangalia uh, miundombinu ambayo yuko Marekani, mfumo ambao upo Marekani wa michezo e, ukiangalia michezo mingine, kwa mfano kama mpira wa basketball ama ile American football ama hata baseball yenyewe kukimbia mbio fupi na michezo mingine, Marekani imekuwa ikifanya vizuri sana na wana miundombinu ya hali ya juu, kwa sababu ukiangalia tu hata kwenye uh, hizi shule za sekondari za hapa Marekani uh, vifaa na, na, na, viwanja ambavyo wanavyo ni vya kiwango cha juu sana. Wanasema kwamba inawezekana Marekani inapuuzia sana, kwa sababu kwa miundo mbinu ambayo ipo, kama kweli wangetilia mkazo mchezo wa soka, nadhani wangeweza hata kuchukua kombe la dunia. Ni kweli, ukitazama okay, kwenye miaka michache iliyopita, uh, vitu vingi vimebadilika, Marekani wamejitahidi sana uh, na, na ndio maana unaona kwamba wamekuwa wanajaribu kwenda Ulaya kutafuta makocha ambao wamekuwa wame, wame kwenye kiwango cha juu Ulaya, kama Klinsmann, ni kocha anaheshimika kutoka Ujerumani. Kwa hiyo wamebadilisha hiyo lakini, um, kama unakumbuka vizuri, moja kati ya vitu ambavyo Klinsman alikuwa akisisitiza sana ni kwamba lazima tujenge namna ambayo uh, uh, wachezaji wadogo wanaweza kukuzwa. uh, lazima kuwe na style moja ya kucheza mpira ambayo inajulikana, kama ambavyo unaona kwenye um, Spain na, na Ujerumani na nchi zingine ambazo zinafanya vizuri sana kwenye soka. Kwa hiyo yes, kwenye upande wa, wa wa ha, nafikiri bado haijafanyika kitu cha msingi sana kuinua soka kama inavyotakiwa. Kingine ambacho wanazungumzia ni uh, ligi ya, ya mpira wa miguu hapa Marekani uh, wanasema kwamba inaonekana ni ligi ambayo wachezaji wengi ambao tayari wameshacheza wamechoka, huku wamezeeka, sehemu nyingine wanakuja hapa kuma, kumalizia mipira yao. Kwa mfano wachezaji kama Kaka alikuja hapa eh, Andre Pilo ambaye ameshatangaza kustaafu, hata Didier Drogba mwenyewe na wachezaji wengi tu. Thierry Henry alikuwa hapa kumalizia mpira wake. Wanasema kwamba kuna haja ya kubadilisha mfumo wa ligi, mtazamo wa ligi ya Marekani ili kuifanya Marekani ifike mbele zaidi. Ndiyo, nakubaliana. uh, uh, nafikiri ni vigumu sana uh, kwa Marekani kuendelea kisoka kama kutaendelea kuonekana kana kwamba ni ligi ambayo inachezwa ina na wastaafu kutoka Ulaya. Nadhani hiyo ina, ina, ina utata kidogo, kama unavyoona kina David Beckham um, kina Andrea Pirlo wamekuja hapa kucheza pila, kwa hiyo inaonekana hivyo, lakini pia vilevile vile kwa upande wa kibiashara na pia kunyanyua uh, wachezaji waliopo hapa pia kwa hiyo, ni argument ambayo ni ngumu kidogo sana, kwa sababu wachezaji hawa wanapokuja hapa uh, wanafanya, wanaleta msisimko. Unaona, watu wanataka kumwona David Beckham hapa, inaleta msisimko kwa kwa wanafunzi, kwa vijana wengine kuingia katika soka zaidi, na, na pia upande wa kibiashara inasaidia sana. Kwa hiyo ni ni debate ngumu kidogo. Sasa tukija kuangalia timu ambazo zimesha eh, ya aga mashindano ya kombe la dunia ya mwakani rasmi eh, timu ambazo kwa namna moja manyingine zimekuwa zikifanya vizuri, bingwa wa amerika ya kusini Chile. E, haitokuwepo katika kombe la dunia hali kadhalika, timu ya Uholanzi ambayo ilimfunga bingwa mtetezi katika mashindano uh, yaliyopita yaliyofanyika Brazil mwaka elfu mbili kumi na nne timu ya Spain kwa aibu kubwa sana. E, na zikachorwa katuni nyingi zikimwonyesha Arjen Robben akimtesa golkipa wa timu ya Spain uh, Iker Casillas. Sasa ni nini hasa ambacho kimetokea? Tukianza na timu ya Chile kwa mfano. Chile walikuwa mabingwa wa, wa Copa America. Watu tunafahamu. Ah uh, ni timu nzuri sana. Tena mara mbili mfululizo. Mara mbili mfululizo. Ndio. Timu nzuri sana. Timu inacheza vizuri sana. Ina wachezaji wa hali ya juu sana. Kina Sanchez, uh, Arturo Vidal. Hao ni wachezaji wanaocheza kwenye level ya juu sana Ulaya. Lakini ukiangalia zile timu ambazo zimequalify kwenye CONMEBOL wanaita. Uh, unaona kwamba una Brazil, una Uruguay, una Argentina, una Colombia. Alafu Peru hizi ni timu za hali ya juu sana kwa hiyo uh, kwa upande wa, wa Conmebol nafikiri bado ni ngumu sana kuqualify pale. Sio kitu rahisi kama ambavyo unaweza kusema. Yes uh, Chile ni timu nzuri sana lakini pia ukitazama timu kama Peru, timu kama Argentina, Colombia, zinacheza kwenye kiwango cha juu sana. Ni, ni mashindano ambayo yako competitive kwenye hali ya juu sana. Na mpaka jana karibu timu nne zilikuwa hazina uhakika wa kushiriki moja kwa moja, ilikuwa inategemea ushindi au inategemea vilevile timu gani imefungwa, imefungwa vipi na nani. E, kwa mfano mpaka jana, kabla ya mchezo Argentina ilikuwa iko katika hatihati hati ya, ya kushiriki. Lionel Messi ameweza kutumia uzoefu wake, kutumia thamani yake na na na, na kuifikisha Argentina kwenye kombe la dunia. Hebu tuzungumzie eh, hali hii ya Messi. Cristiano Ronaldo amesha kufanya mambo haya ya miaka ya nyuma Lionel Messi uh, watu wengi wamezungumza kwamba ni mchezaji ambaye hatu, tatu, tatu, kumuona kwa miak, sana mchezaji kama yule uh, kwa upande wangu nafkiri ni mchezaji bora kabisa kupata kutokea ulimwenguni. Hatukwahi kuona sisi e uh, kwa kwenye uh, umri wetu uh, wala Maradona, lakini nafkiri Messi ni, ni, ni mchezaji bora kabisa kupata kutokea duniani na anaweza kuibeba timu yeye kama yeye na ambavyo nandio jana. Lakini pia usuku, ukumbuke kwamba katika mechi nyingi ambazo Argentina imecheza hapo hapo nyuma Lionel Messi alikuwa kwenye presha kubwa sana, kwa sababu Argentina hawajafanya vizuri mpaka jana uh, saa moja kwa saa za huku <laughs> tulikuwa hatuna uhakika kama ni kweli Argentina wanaweza kupita ama wanaweza kubaki. um, kwa hiyo uh, hapa ndipo ambapo unaona mchezaji mche bora wa dunia anapoingia na kufanya yale ambayo anatakiwa kufanya. Lionel Messi yuko kwenye level um, tofauti sana, na kwa takwimu ambazo tulikuwa tunazungumza uh, kabla ya kuja kwenye kipindi kwamba mara ya mwisho Argentina kufunga goli ilikuwa ni muda mrefu sana, na mfungaji alikuwa ni huyo huyo Lionel Messi, yes. Kwa hiyo hali ndo jinsi ilivyo, basi tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo ambapo tuligusia, eh, kuelekea kwa kombe la dunia hapo mwakani nchini Russia mwaka elfu mbili kumi na nane na, na katika sehemu ya kwanza tuliangalia siku ya mtoto wa kike kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa mwenzangu Omar Kaseko tulikuwa naye hapa studio. Kutoka Washington, kuwa na siku njema. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki.