hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika america voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Angaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msikilizaji, habari za dunia hizi leo zinaletwa kwako nami Meri Mgawe. Idadi ya vifo kutokana na milipuko Jumamosi kwenye mji mkuu wa Mogadishu huko Somalia imeongezeka na kufikia zaidi ya mia mbili thelathini. Naibu spika wa bunge kuu la Somalia Abdishir Muhamed ameiambia Sauti ya Amerika zaidi ya watu mia mbili wamejeruhiwa katika shambulizi la bomu akiwemo mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmajo amesema nchi yake itakuwa na siku tatu za maombolezo kwa watu hao walioathiriwa wasiokuwa na hatia na bendera zitapeperushwa nusu no mlingoti. Farmajo pia ametoa wito kwa wananchi kuungana kupambana na ugaidi na kusema kuwa huu ni wakati wa kuungana na kusali pamoja, kwa kufanya hivyo ugaidi hauwezi kushinda. Maafisa nchini Pakistan wamesema bomu la kutegwa ardhini leo Jumapili limeua takriban wanajeshi wanne na kujeruhi wengine kadhaa karibu na mpaka wa Afghanistan. Wanajeshi walikuwa ni sehemu ya wale waliopelekwa katika eneo la kikabila la Kuram kuwasaka walioteka familia moja yenye uraia wa Kanada na Marekani, ambao vikosi vya Pakistan viliwaokoa kutoka mafichoni wiki iliyopita kufuatia taarifa za kijasusi za Marekani. Kundi la Talibani limedai kufanya shambulizi la bomu na kutoa idadi kubwa zaidi ya wanajeshi waliokufa kuliko ilivyotangazwa na jeshi. Kundi la wanamgambo mara kadhaa limetoa taarifa zinazoongeza idadi ya waliokufa au majeruhi katika mashambulizi kama hayo. Marekani Katlan Coleman mwenye umri wa miaka 31 na mume wake Joshia Bwely mwenye umri wa miaka 34 na watoto wao watatu ndiyo waliookolewa. Afghanistan, Pakistan, China na Marekani wanatarajiwa kuanza mazungumzo ya pande nne Jumatatu huko Oman, katika jitihada za kuanzisha mashauriano ya kumaliza vita vya Afghanistan. Mkutano huo wa pande tatu wa ushirikiano wa pamoja kwenye mataifa ya Guba unafanyika baada ya kuwepo pengo la miezi kumi na sita. Maafisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje kutoka mataifa hayo manne wataongoza ujumbe wa mazungumzo Leo ni kuweka pamoja, lengo ni kuweka pamoja makundi yanayopingana ndani ya Afghanistan katika meza za mashauriano. Ni juu ya wajumbe wote kuamua jinsi ya kusonga mbele katika mjadala huo, amesema hayo waziri wa mambo ya nje wa Pakistan kabla ya mkutano huo. Ushirikiano huo unaojulikana kama QCG ulianzishwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Lengo lilikuwa ni wajumbe kutumia ushawishi usha wao katika serikali ya Afghanistan na uasi wa Taliban kuwafikisha katika meza ya mashauriano unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom vilevile tunapatikana katika facebook na twitter Rais wa Venezuela wa raia wa Venezuela wanapiga kura leo Jumapili kuchagua magavana katika majimbo yote ishirini na tatu. Uchaguzi huo ulitarajiwa kufanyika mwaka jana, lakini baraza la uchaguzi lilichelewesha kwa kile kinachoelezwa kuwa rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro alionekana kushindwa. Maafisa wa Marekani wanafuatilia kwa karibu kuhusu uchaguzi huo, baada ya serikali ya Maduro kukataa kuruhusu wafuatiliaji wa, wa kimataifa kushiriki katika taratibu za ufuatiliaji. Marekani imetoa wito kwa utawala kufanya uchaguzi ulio huru na haki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nauert alisema hayo Jumamosi. Marekani ina wasiwasi kwamba mfululizo wa matukio yaliyofanywa na baraza la uchaguzi la taifa yanaleta maswali kuhusu usawa wa utaratibu wa uchaguzi huo. Basi ni hayo tu katika habari za dunia mchana wa leo. Nitarejea hapo baadaye kidogo kukusomea muktasari wa habari hivi sasa. Basi endelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, tukikuletea sasa kipindi cha salamu na muziki k nyingine tena ya Jumapili linapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu moja kwa moja. Basi anaitufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya, yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile, angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele. Vilevile vile, zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania. Zake salamu, anasema zimfikie Malangwandu Isanzule e, Jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga. Vilevile angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side, Musa John Magabe, Simon Marwa Mseti Masikitiko, Julius Masudi Chinga na Salum Nasoro. Vilevile angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine, hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard matei. Richard eh, wewe unasema ungependa kumsalimia E, Zimunde kaka e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, e, baba mama, na Godwin Matei vilevile, anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga, David e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia Malale kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho kipo hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata, e, salamu yake si mwingine, ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa, vilevile eh, vile, ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda, anaitwa Rema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia mchuzi kibao kizuri kabisa Nam, asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa. Basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti Mwa Kipembe, wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala, Muhammad Kachuru, Rutahiwa Busisi, Shukuru wa Mama Lusekelo Bukuku, Naili Siobela vile, bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe, ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salam zimfikie baba yake mzazi eh, James Shokolo Mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindie eh, Jigodongo, bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza wakawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye inakamata e, ujumbe wake wa salam ni jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma Tanzania, zake salamu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas ngasa mbese wa Bukombe Geita. Salamu zwafikie Julius Musobi wa seminari, e, anamaanisha waseminari, Mtungamo, Bukoba. Juma Michael, mwanaharakati akiwa Nzega. Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA. Bayaw, sana, kwa niaba yao basi, mi nakwambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukumbuka, na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Msimba Logobi bila kuwa sahau, eh, jina ni Makulwa Msimba Logobi Ndali. zake salamu angependa zimfikie huyo, eh, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie e, Betrin Buli na jamaa yake Elise Kabarole, pamoja na Mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake e, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa, Georgi Logo na jamaa Blaise Abiria, Ambiso Manase John Kisembo bila kumsahau E, Pascali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili, na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa, kama tulivyokuambia, kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa anakuambia kujabu original. Kujabu. <laughs> Kujabu. <laughs> Original. Basi si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa. Pata mambo haya yaburudika ndani ya salamu na muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia, na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan, Jaka Mwalimu James Katia, Mwandu John Abeil Nyaruko Fikiri Dalio bila kumsahau Deus Masingo Konoize Kiejo Juma Maiko mwanaharakati Jumanne Lukoba Joshua Turuka Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firbet, swali huyu, uh, ni Sali Bunzali. Bwana, mbona umeandika swali <laughs> Sali Bunzali, huyu ndugu yangu, mbona anataka kuharibu jina lake eh? Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suwed Kaluta, Michael Kajembe na watangazaji wote wa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine ni James tano. James tano anasema zake salamu e, ziende kwa Lutahiwa Busisi Mwandu, John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo, pia hamjamsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salam zake Maganga Es Maganga zake salamu anasema anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaendee watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mbrisho Geita, Mwamama Amani, Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvesta Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni maganga es Maganga. Basi, bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salam na muziki, si mwingine ni Juma Michael, mwanaharakati Juma Michael anasema zake salam eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega. Vile vile Joshua turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Uchumi Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiyauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon Marco, Clifford Herzon, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhamed Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James Katia, Bosco Mushi, Salome Daniel Kono, Ise Kiejo Galigota Magabe, Salibunzali Tamasha Huruna vilevile, vile salam hata eh, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salam zikufikie basi, msikilizaji. E, kama nilivyokuambia, tunakamilisha muziki na salam kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ya jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia, alamsika. Achana nao wanaopiga majumbe, skeno mpya, mi natoka na muzungu Barabara uh -huh, bara kabisa. Kipindi hiko cha salamu na muziki ni kila siku ya Jumapili kupitia studio zetu idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, Washington DC. Sasa na kusomea muktasari wa habari Idadi ya vifo kutokana na milipuko Jumamosi kwenye mji mkuu wa Mogadisho huko Somalia imeongezeka na kufikia zaidi ya mia mbili thelathini. Naibu spika wa bunge kuu la Somalia Abshir Muhamed ameiambia Sauti ya Amerika zaidi ya watu mia mbili walijeruhiwa katika shambulizi la bomu, akiwepo mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika. Afganistan, Pakistan, China na Marekani wanatarajiwa kuanza mazungumzo ya pande nne Jumatatu huko Oman, katika jitihada za kuanzisha mashauriano ya kumaliza vita vya Afghanistan. Mkutano huo wa pande tatu wa ushirikiano wa pamoja kwenye mataifa ya Guba unafanyika baada ya kuwepo pengo la miezi kumi na mbili. Maafisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje kutoka mataifa hayo manne wataongoza ujumbe wa mazungumzo. Lengo ni kuweka pamoja makundi yanayopigana ndani ya, ya Afghanistan katika meza ya mashauriano. Ni juu ya wajumbe wote kuamua jinsi ya kusonga mbele katika mjadala huo, amesema hayo waziri wa mambo ya nje wa Pakistan kabla ya mkutano huo. Maafisa nchini Pakistan wanasema bomu la kutegwa ardhini leo Jumapili limeua takriban wanajeshi wanne na kujeruhi wengine kadhaa karibu na mpaka wa Afghanistan. Wanajeshi walikuwa ni sehemu ya wale waliopelekwa katika eneo la kikabila la Kurram kuwasaka walioteka familia moja yenye uraia wa Kanada na Marekani, ambapo vikosi vya Pakistan viliwaokoa na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.