Hujambo, mpenda sikilizaji, karibuni tena katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani, kipindi kinachosikika kupitia sauti Amerika kuanzia saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati. Kwa hivyo ni matumaini yetu kwamba utaungana nasi kuweza kusikiliza masuala muhimu kwa undani zaidi. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu popote pale unapotuangalia katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, na leo katika kwa undani tutaangalia yale mambo ambavyo yanaendelea hivi sasa e, katika uchaguzi wa nchini Kenya ambako mpaka sasa tunafahamu kwamba mpinzani mkuu bwana Raila Odinga ameshatangaza kujitoa katika uchaguzi huo, lakini vile vile maswali i juu ya masuala ya kisheria, hali kadhalika juu ya sheria mpya za uchaguzi ambazo tayari baraza la Senate limeshapitisha na kusubiri rais wa Kenya kuweka uh, saini. Na hapa studio hii leo nitakuwa na mwenzangu BMJ Muridhi halikadhalika mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya Kennedy Wandera. Kwa hiyo basi kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. Nam basi, hali ya mambo jinsi yalivyo kuelekea uchaguzi wa marudio hapo tarehe ishirini na sita nchini Kenya, bado hali inaendelea kuona maswali yenye majibu na maswali mengine hayana majibu. Na kwa mpaka dakika hii tunavyozungumza, kuna mambo kadha wa kadha tayari yameshazungumzwa, ya, ya kisheria, halikadhalika ya kisiasa. E, watu bado wanaandamana katika mitaa mbalimbali ya jiji la Nairobi na sehemu nyingine za nchi ya Kenya kupinga kile ambacho eh, kinaelezwa kwamba kwa namna moja ma nyingine eh, hakijaofresha baadhi ya wafuasi wa vyama vya siasa hasa ule upinzani wa NASA. Lakini kubwa zaidi ambalo tunaweza tukaanza kulizungumza ni kwamba eh, swala zima swala kisheria, ambale, la masuala ya kisheria ambalo baraza la seneti limeeleza kwamba linasubiri saini ya Rais Uhuru Kenyatta. bmj Muridhi, moja kwa moja. Kwanza tukianza kwenye swala hili e, liko vipi? Me, idi ligongo ni kwamba hapo jana uh, uo mswada ambao umekuwa ukiuzungumzia ambao tayari uko karibu sana kuwa sheria ulipitishwa na ukafikishwa, ulipitishwa katika bunge uh, la taifa uh, National Assembly na ikabidi upelekwe kwenye Senate ili ambao, uh, ni kulingana na mpangilio uh, mchakato wote huo wa kubadilisha uh, sheria na sheria hizi uh, nitaje tu kwa kifupi ni sheria ambazo zinahusu uchaguzi uh, nchini Kenya hususan uchaguzi wa urais, ambapo tumekuwa tukizungumza hapa studio hidi katika siku chache zilizopita kwamba uh, ulipelekwa kwenye bunge na wabunge wa chama kinachotawala cha, cha Jubilee, ambapo wanataka baadhi ya mambo yarekebishwe ili kusiwe kulingana na wao wanaeleza kwamba baada ya marekebisho hayo, basi kutokuwa kwamba hakuna haja ya IBC au mtu mwingine yeyote eh, kufanya makosa na hivyo basi kwenda tena mahakamani kama walivyofanya kwenda mahakama ya juu eh, kusema kwamba uchaguzi uligubikwa na dosari. Kwa hivyo, om, wamesema om, kwamba walikuwa wanajaribu eh, kurekebisha zile dosari zisije zikatokea tena na uchaguzi mwingine uka, ukabatilishwa. Kwa hivyo uh, kwa kifupi tu ni kwamba ulifika kwenye kwa Senate na hii leo umefikishwa kwenye meza ya Rais Uhuru Kenyatta, na Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe ameeleza kwamba yuko tayari kutia saini uh, uh, ule mswada au ndio uweze kuwa sheria. na idi uh, tumeweza kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya uh, katiba nchini Kenya uh, jina lake Bom Kangi, ambaye alihusika sana katika kutengeneza ile rasimu ya katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi ya Kenya ambayo inatumika sasa kama kama katiba ya nchi hiyo. Na kwanza, uh, mwenyewe tukamuuliza Mkangi kueleza ni vigezo vipi vilivyotumika uh, katika kupitisha sheria hizo ili wasikilizaji wapate kujua, na hivi ndivyo Mkangi ametueleza uh. Kwa kwa kwanza ni kusema kwamba hizi sheria eh, eh, kama tumesikia kutoka wengi, ni sheria ambazo zimepitishwa katika kwa mazingira ambayo e, e, e, hayaridhishi kwa wengi, kwa sababu imepitishwa na upande mmoja na chama kimoja ambacho ni Jubilee, na ni kwa sababu ya idadi ya wabunge wengi walio walionayo katika bunge uh, na na na, na ni sheria ambazo hata kama zimepitishwa kiufundi, tutungali tutasikia migogoro na mtafaruko kuhusiana na yale ambayo yalipitishwa na pia Idi, labda kabla sijarudi atujarudi kwako kwa uongozi wa kipindi hiki nimemuuliza. Ee, tusikie tu kwa kifupi alivyo, tulipomuuliza ni marekebisho haya, je yanakubalika na walitumia njia zipi? Maanake pale kwenye bunge kuna ile kufanya voting, ule kupiga kura. Kupiga kura, na vile vile kuna kingine wanaita kwa Kiingereza acclamation, ambao wanapiga kelele tu ijulikani ni, ni wangapi wampiga hiyo kelele e, lakini hivi ndivyo alivyoeleza Mkangi. Uh, unaweza kusema kwamba kiufundi ama technically, we, vile vigezo vya kuwezesha sheria kupita vimetimizwa, ila tu tunafahamu kwamba e, sheria haswa, sheria kama hizi za uchaguzi na sheria ambazo zinapitishwa kwa wakati kama huu ambao kuna mgogoro, zitakuwa ni sheria ambazo zimepita tu kiufundi, lakini hazina mashiko ya kijamii, hazina mashiko ya kisiasa uh, na ni kwamba ni sheria zitakuwa tu, kwa kwa maoni yangu, ambazo zinazidi kuongezea mgogoro na sio kutatua. Maanake sheria kama hizi sheria za uchaguzi e, busara na hekima huwa ni kwamba ziweze kupitishwa kwa njia ya makubaliano, kwa njia ambayo ni ya uwiano, ambayo inakubalika na pande zote, haswa vyama e, e, vya kisiasa ambavyo ni vikubwa katika bunge uh, Sheria kama zikipitishwa kwa utaratibu kama huo, ndipo huwa zinapata uh, ukubalifu na uh, inakuwa ina, ni rahisi kuzi, kuzitekeleza hapo mbeleni, hapo, hapo, hapo siku za halafu, lakini ni mtaalamu wa maswala ya sheria za Kenya hapo akizungumza na Sauti Amerika, Bom Kangi na hapo Idi. Sasa utaona kwamba uh, ni ni masaa tu wazungu wa, wa wanasema it's a matter of time, uh, ile ifanywe i, ipigwe sahihi na Rais Uhuru Kenyatta iwe sheria. Lakini kuna wale wanaosema kwamba yeye hana mamlaka hayo, kwa sababu kama unavyojua anashikilia na, na ni jambo ambalo mpaka hivi sasa eh, wakati tunaanza kipindi hiki tumezungumzia, kuna maswala maswali mengi hasa mengine ya kisheria ah, ambayo yanagubika yana hii hali ambayo ipo eh, je, rais Uhuru Kenyatta kwa hivi sasa ana mamlaka yapi? Sasa mwanahabari wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, yupo kwenye line hivi sasa. Kennedy Wandera, tupe kwanza kile ambacho kipo hapo nchini Kenya juu ya hali hii ya kupitishwa hizi sheria ama miswada hii ambayo inatarajiwa kuwa sheriawo sheria hizo Naona uh, laini ya simu Kennedy uh, yes, Wandera inaleta matatizo kidogo lakini tutakutafuta, tutakutafuta tena eh, lakini tukiendelea hapa kuangalia swala la uchaguzi eh, wa Kenya, kuna maswali mengi sana ambayo uh, tunaweza kujiuliza, tukianza na swali la kwanza la msingi kabisa yeah. Siku ya Jumanne uh, Raila Odinga alitangaza kujitoa katika uchaguzi mm -hmm. Na swali kubwa ambalo limebaki, hata IEBC wenyewe ambao wameshatamka kwamba uchaguzi utaendelea kama kawaida, inaelezwa kwamba bado hajafuata taratibu zinazotakikana ili kumwondoa jina lake katika karatasi ya kupiga kura e, na, na, na tunavyojua tayari yupo nchini Uingereza. Je, hili likoje mpaka hivi sasa BMJ Muridi? Kwa hakika Idi, ni vizuri sana umelileta suala hilo kwa sababu limezua utata wa kila aina, na hata wale ambao tunaweza kuwaita wataalamu wa maswala ya sheria za Kenya wanaendelea kubishana kuhusu swala hili e, lakini kimsingi ni kwamba na nimefanya makosa, maanake hapa studio sikuja na nakala yangu, maanake leo nilikuwa nimekuja na nakala kubwa kabisa ya katiba ya Kenya jinsi ilivyo ya mwaka wa elfu mbili na kumi lakini nilikuwa napekua pekua, kuna hiyo fomu inayojulikana kama ambayo iwapo unataka kujiondoa katika kinyang'anyiro kulingana, hizi sasa ni, ni, kanuni za uh, Tume ya Uchaguzi na Mipaka, sio katiba. Kanuni za Tume ya Uchaguzi na Mipaka z zaeleza kwamba kuna fomu 24a ambayo ukitaka kujiondoa ni sharti uijaze na kuipeleka kwa tume hiyo uh, katika afisi zake ili kuonekana kwa kabisa kwamba umeondoka. Lakini pale pia kuna kipengele kinachosema kwamba unafaa kufanya hivyo siku tatu baada ya chama chako uh, kukupa mamlaka hayo ya kugombea. Kwa hivyo utaona idi kwamba uh, kimsingi muda umekwisha kwa Raila Odinga kupeleka fomu hii, na ni vizuri pia tutaje kwamba baada ya Raila Odinga kujiondoa a, siku mbili zilizopita, hiyo jana, tume ya uchaguzi na mpaka ilisema kwamba kwa sababu haijapokea ile fomu na haina ni e, Raila alizungumza tu katika mkutano um, na waandishi wa habari na vilevile wakasema wameandika barua, lakini e, kwa kukosa kupeleka ile fomu wao wanachoamini ni kwamba yeye ako kwa kwenye orodha ya watu ambao watashiriki katika uchaguzi huu wa tarehe ishirini na sita ikiwa ni pamoja na wale wengine ambao walishiriki katika uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti, pamoja na yule ambaye mahakama, unakumbuka idi, hapo jana tulizungumzia hilo pia kwenye undani na mm -hmm, kwamba mahakama ya juu, mahakama kuu Kundadi ilipitisha kwamba yule Ekuru Aukot ambaye alikuwa ameenda kwenye mahakama hiyo akitaka kuelezewa ni kwa nini uh, jina lake halitakuwepo kwenye uh, karatasi za kupigia kura. Mahakama ikaamuru kwamba awepo na mtu mwingine yeyote ambaye angetaka uh, kushiriki, hususan wale ambao waliwania katika uchaguzi ambao ulipati ulibatilishwa. Uh, mpaka hivi sasa tunachokifahamu ni kwamba eh, IEBC inasema kwamba uchaguzi utaendelea kama kawaida licha uh, ya kwamba bwana Raila Odinga kujitoa, na tayari majina mengine eh, ya wagombea wengine yameshaongezwa na kuelezwa kwamba yatatokea katika karatasi ya kupigia kura kwa uh, uchaguzi wa Oktoba ishirini na sita. E, je, sasa tukiangalia suala hili uh, hapo sasa hivi eh, hali jinsi ilivyo Je, wafuasi wa bwana Raila Odinga wamepokeaje hali hii, na uh, kama alivyozungumzia mwenzangu BMJ hapa kwamba e, pengine kuna ile fomu ya 24A ambayo inatakiwa mgombea anapotaka kujitoa katika kinyang'anyiro cha uchaguzi ajitoe na mpaka hivi sasa inasemekana kwamba haijawekwa saini na Raila Odinga. Je, wafuasi hao wanasemaje wanaelekea katika uchaguzi wa Oktoba 26 wa NASA? Niliweza kuzungumza na baadhi ya wafuasi wa upinzani wa kiongozi huyu Raila Odinga, na wanasema kwamba wao wanasubiri msimamo wa Odinga kuwaeleza kile ambacho wanafaa kufanya iwapo watashiriki uchaguzi huo na iwapo watahususia. Lakini kwa upande wa chama chetu, uh, muungano huu wa NASA, uh, bado ni kinya. Lakini uh, kuna kuna baadhi ya uh, wanasiasa ambao pia tumeweza kuzungumza nao wa upande huo wanaoeleza kwamba Uh, ule msimamo wao bado unasalia kuwa hivyo hivyo, lakini IEBC bado nayo inasisitiza kwamba iwapo Odinga anataka kujiondoa katika kinyanganyiro hicho, ni sharti aweze kujaza hii fomu aina ya ishirini na nne uh, a ambayo inampa mtu ruhusa ya kujiondoa rasmi. Kwa hivyo hatujajua iwapo Odinga atajiondoa kupitia fomu hiyo ama bado yale aliyoyafanya alikuwa labda tu ya kuonyesha kulio kukasirishwa kwake kutokana na hali ambayo IBC inaonekana kwamba kuna ugumu wa kuweza kuondoa baadhi ya maafisa ambao wametajwa kwamba huenda basi walihujumu mpaka kumzima uchaguzi. Kwa hivyo natarajia tuone iwapo hilo litafuatiliwa. Labda ungetuambia kuhusu hii marufuku ya watu kuandamana. Maanake tunaona kwamba pia imeleta e, mkanganyiko baina hata wagombea ama wabunge wa ua muungano wa NASA hali kadhalika wa chama tawala Jubilee e, juu ya a, haki ya watu kuandamana ambayo katiba ya Kenya inawapa watu haki hiyo. Vipi juu ya hili swala, kaimu waziri wa usalama Fred Matiang'i aliweza kuutaja na kuweka wazi msimamo wa serikali ya Kenya kwamba maandamano haya yamekuwa yakidusha rabsha jijini Nairobi na miji mingine ambayo imetajwa Kisumu na Mombasa, na kusema kwamba hamna mtu yeyote ambaye atapoteza kazi yake au kupoteza mali yake kwa sababu ya maandamano, na hivyo basi kufutilia mbali maandamano hayo. Lakini upinzani leo umezungumza. Moses Wetangula ambaye ni mmoja wapo wa vinara muungano wa NASA wamezungumza wakasema kwamba tishio la serikali kwamba marufuku hiyo itaanza kutekelezwa mara moja ni tishio ambalo, kwa mujibu wa katiba kifungu cha thelathini na saba, ah, hamna hamna mashiko au hamna chochote kinacho ihimili au kuhimili hayo aliyoyatamka. Na hebu tumsikize Moses Wetangula jinsi alivyoeleza. tuko hapa ku toa taarifa ya NASA kuhusu matamshi ya waziri kaimu wa Wizara ya Ndani Bwana Fred Matiang'i ambaye amesema ya kwamba anapiga marufuku maandamano yoyote ambayo yanaweza kufanyika na wananasa au wakenya wowote katika jiji la Nairobi, na tumesikia akitaja pia jiji la Kisumu na Mombasa. Tumemweleza bwana Matiang'i ya kwamba hana mamlaka kisheria wala kikatiba kupinga maandamano ya wananchi ambayo iko katika katiba ya Kenya, yenye wakenya walipigania. Katiba inatoa ruhusa kwa mkenya yeyote kuandamana kwa, kwa amani, na maandamano yetu yote imekuwa ya amani. Wale mlioona jana halaiki ya watu katika jiji la Nairobi maandamano ilianzia Uhuru Park ikiwa ya amani, ikiwa na wananchi ambao walikuwa wanasungumuza mambo ya kutaka kuboresha na kurekebisha mambo ya siasa na uongozi wa nchi yetu. Ni mahali pamoja tu ndio maandamano ilikukumbana na watu ambao wanajiita wafanyabiashara wa Nairobi, na sisi tunajua ni Wanamungiki, na wao wanapewa protection ya serikali kuja kuharibu maandamano. Bwana Matiang'i tunamweleza ya kwamba kazi yake ni kuhakikisha kupitia kwa polisi ya kwamba maandamano yote yale ikifanyika na Wakenya, iwe hapa Nairobi, iwe Turukana, iwe Vanga, iwe Moyale, polisi wana jukumu ya kuhakikisha kuna amani kwa kulinda na kutetea haki za wale ambao wanaandamana mpaka wamalize maandamano yao. Pia tumemtahadharisha bwana Matiani kwa kusema ya kwamba anataka kufungulia mashtaka bwana Norman Magaya ambaye ni mkurugenzi wa NASA. Tumemwambia ajaribu, atakutana na mawakili zetu, kwa sababu Magaya hajafanya kosa lolote. Yeye kazi yake ni kupeana notisi au ilani kwa serikali, kwa taasisi za serikali iwe polisi au wale wengine, ili wahakikishe kwamba maandamano ya wananchi inakuwa ya amani. Asanteni. Naam, basi ndivyo hali jinsi e, ilivyo hivyo ambapo e, hali bado ya vuta ni kuvute, hasa juu ya kutolewa amri ya watu kutoandamana. Sasa a, BMJ Muridhi, kwa hali jinsi ilivyo, e, IEBC tayari imeshasema kwamba e, piga ua garagaza, uchaguzi utaendelea hapo Oktoba 26 watu bado wanaandamana hasa upande wa NASA wakidai kwamba kuna maafisa wa IEBC lazima waondoke kwa sababu kwa namna moja ama nyingine wanaonekana hawakutimiza wajibu wao katika ule uchaguzi ambao mahakama ya juu ilibatilisha uh, matokeo yake. Kwa hili hiyo kuelekea Oktoba 26 na siku yenyewe ya Oktoba 26 hali inaonekana inakuwa vipi? Na midi ligongo ni Okay. Kwa kusema kweli, tunaweza kusema ni kusubiri kuona itakuwaje manake tayari kuna tetesi au uh, kuna kauli ambazo zimetoka uh, wananasa sasa, wakisema kwamba kuanzia sijui kama kama ni wiki kesho, labda Wandera atatufafanulia kama amefuatilia kwa makini swala hili e, kwamba sasa watakuwa wanaandamana kila siku. Ilikuwa ni Jumatatu tatu Jumatano na Ijumaa, lakini kwamba uenda wakaanza kuandamana kila siku. Sijui kama Wandera uko hapo, ukatuambia kama hiyo ilikuwa ni kauli rasmi hao wanasema kwamba juma lijali kuandamana kila siku moja baada ya nyingine na kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa nam na, na vilevile uh, idi kabla sijasahau, uh, kuna huyu mkurugenzi wa mawasiliano uh, wa cha chama cha ODM ambacho ndicho chama ambacho uh, uh, mdhamini wake mkuu ni Raila Odinga uh, huyu ambaye ndiye alikuwa mgombea wa NASA uh, Philip Tale, uh, binafsi nimezungumza naye na swali ambalo nilikuwa nalo ni kwamba katika siku za hivi karibuni wamekuwa wao vinara hao wa NASA hawaonekani katika e maandamano hayo, na sasa kuna wengine wanauliza ni kwa nini, ili hali wale ambao wanaonekana ni ni watu labda wa ngazi za chini, wale wakuu hawaonekani wakiwa mstari wa mbele e kama ilivyokuwa hapo mbeleni. Philip Betale nilimuuliza swali hilo na hivi ndivyo ambavyo alinieleza. Sio lazima uh, viongozi wawe uh, viongozi wale uh, wanne manake wao wako na watu ambao wanaweza kuenda kule kuendeleza maandamano kama hayo. Kama viongozi wanafanya hivyo, kuna wale waheshimiwa wabunge ambao wamekuwepo, maseneta, kuna wale magavana ambao wamekuwepo. Kwa hivyo wakati ambapo eh, amri kama hii imetolewa, labda wananchi waweze kuenda maandamano, waweze kushurutisha ukoceha ku, ku, ku, ku, ku, kazi kwake au kujiendoa katika Uh, ib ile uh, afisa mkuu mtendaji Bwana Eze Chiloga na wale wenzake kumi na moja. Sio lazima wale viongozi wawepo, wananchi wakijitokeza, wanajitokeza na kwamba wanawakilisha yale mambo ambayo yanasemwa na viongozi wao, Philip, Philip, Philip. Kinachofanya wengine waulize hili ni kwamba katika mikutano au katika maandamano ya awali siku za mwanzo mwanzo walikuwa wanaonekana kina Kalonzo Msioka, kina uh, uh, bwana Odinga uh, wakiwa katika mstari wa mbele sasa, labda wanauliza ni nini ambacho kimebadilika, na uh, inajulikana kwamba hivi majuzi kulikuwa na tetesi kwamba labda kwa sababu walinyang'anywa Uh, wale maafisa wa usalama labda hili linachangia, ndo sababu wanauliza swali hilo. Vilevile jambo hilo la kunyang'anywa kwa maafisa wa usalama ni, ni jambo ambalo linapaswa kuzungumziwa kwa uzito, manake huko itakuwa vipi? Manake sasa hivi hali ya siasa, joto la kisiasa lipo juu. Unamtarajia mheshimiwa Raila Odinga, mheshimiwa Kalonzo a pale katika maandamano, hana afisa yetu wa usalama ambaye anamlinda Ilivyo sasa mheshimiwa rais akina mahali itapata, kuna maafisa wa usalama wale ambao na vilevile wale ambao wale no, ambao wametumwa pale na vitengo eh, mbalimbali vya usalama. Naam basi ndio mambo jinsi yalivyo bwana, sasa uh... Wandera, tukija kwako kwa, kwa mazingira ambayo yapo ya kile ambacho nakisikia hapo e, Kenya hasa katika jiji la Nairobi ambalo limekuwa likikumbwa hasa na maandamano ya hapa na pale kutoka kwa NASA, halikadhalika hata Jubilee kuna wakati fulani na wenyewe walikuwa wakiandamana. Je, uchaguzi wa tarehe ishirini na sita, ni nini hasa ambacho kinazungumzwa? Kwa sababu tunafahamu uchaguzi utaendelea, e, wafuasi wa NASA wanataka kuona mabadiliko ndani ya IEBC hawana imani na tume e, ya uchaguzi sasa. Kwa, kwa, kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa ni nini ambacho kinaweza kuonekana kitatokea? Naam, kuna swala moja ambalo uh, wengi wamekuwa wakilinongonezea, Sara, kwa hili kwamba IBC haijajitokeza kwa ukweli ili kuzungumzia utata uh, huu uh, uh, kile ambacho wamekifanya ni kutuma taarifa kwa vyombo vya habari tu, wengi wakiona kwamba inaonekana basi, huenda uh, kuna balabai. Lakini pia jana, Raisi walipotuma taarifa kwa vyombo vya habari kuhusu uamuzi waliokuwa waliutoa hapo jana ilibainisha kwamba hawa makina mwenyekiti mwenyewe hakuweza pale ile sahihi yake. Kwa hivyo kuwepo maswali mengi hapa nchini, ni kwa nini IBC hutoa taarifa ambayo haijanakiliwa sahihi ya mwenyekiti jinsi ilivyo ada, wengi wakiona kwamba huenda huu basi ukawa ni mgogoro wa ndani kwa ndani. Lakini kando na hayo ni kwamba mgombea wa urais ambao wamejitokeza na mahakama imesema kwamba wash Kato kwa upigaji wa kura ya marudio, nao pia kwa mfano, huyu uh, daktari, uh, huyu daktari Kukuro Kos na Abdul Sadida wa wamekuwa wakielezea kwamba nao pia kuna maswala ambayo lazima IBC iweze kujielezea bayana, da akisema kwamba uchaguzi iwapo Chiloba hata ondoka, na Kukuro Kos akieleza na na na sasa itabidi sasa kaona na IBC kwa hapo masharti ambayo ni sharti tume hiyo iweze kuyatimiza. Kwa hivyo vuta ni kuvuta hizi ambazo zinaendelea kushuhudiwa inaonekana ni mkakati ambao huenda basi IBC mpaka ianze vikao na baadhi ya wagombea hawa kuzungumzia hayo, na iwapo, na iwapo basi haya hatoweza kuzungumziwa itakuwa na bala uh. Na pia nieleze kwamba kuna ripoti ambazo zimeonekana kusana kote hapa nchini kwamba huenda basi chama cha Jubilii na IBC wakaenda waka, waka, waka, waka, waka, waka katika mahakama ya rufaa kupinga uamuzi wa mahakama ya iu kwamba au wagombea wengine wa urais waweze kujumuishwa. Maanake pia kuna utata kwamba kuna mgombea mmoja wa urais ambaye ni Cyrus Jirongo, ambaye amepatikana na mahakama kwamba huenda basi hana ule uwezo wa kuweza kujikimu kwa ile njia ya fedha, na hivyo basi katikaandera basi. Si tushukuru sana, maanake muda umetuishia. Shukran kwa wote kwa kuwa nasi katika kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu BMJ Murithi. Asanteni kwa pamoja nasi. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Ni kushukuru kuungana nasi katika kwa undani marudio hii leo siku ya Jumapili. Basi kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo hayo hii leo, mimi ninasema mchana mwema au lala salama, na kibao hichi cha muziki kumaliza matangazo yetu. kwaherini.