Kumekucha Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio nakaribisha mimi abdu shakur abud na mimi ni sandei shomari tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu asubuhi tarehe 16 oktoba mwaka wa 2017 karibuni Katika kumekucha cha alfajiri hii leo, taripoti ripoti juu ya moto mkubwa huko California Marekani sasa umeanza kudhibitiwa na watu wameanza kurudi kwao kutathmini hasara walizopata. Wanaweza kuenda kwenye bima na kurejesha, kwa mfano, walio na mashamba ya mizabibu au shamba za aina yoyote, wenye majumba ambao walikuwa na bima, unakufidiwa katika njia hiyo na rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini atembelea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati mjadala mkali unaendelea kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu. Na katika jamii na maendeleo, hii leo tunazungumzia juu ya hali huko mashariki ya Kongo, wakati mapigano yakiwa yanaendelea na athari zake. Mimi nakerwa na moyo sana kwa kuona walemavu kwa kukwatwa mikulu, sijui kama ameneza ambia serikali namona gani, kupitia vita inaongeza walemavu hapa kwa Kongo kupigwa masasi. Sasa naomba serikali ikomeshwe vita katika Kongo. Hizo ni baadhi za ripoti itokuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www VOA swahilicom, lakini kwanza, Sandey Shomari yuko hapa studio kutusomea taarifa ya habari. idadi ya waliofariki kutokana na mlipuko wa bomu ulio mbaya kuliko yote katika historia Somalia, mjimku, ya Somalia, katika mji mkuu Mogadishu ni zaidi ya 270. Waziri wa habari wa nchi hiyo Abdurahim Osman ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba idadi waliofariki hivi sasa imefikia 276. Huko kiasi cha watu wapatao 300 wamejeruhiwa. Watu wenye hasira mara moja walijitokeza barabarani na wakilani kikundi cha Al-Shabab ambacho daima hudai kuhusika na mashambulizi kama hayo, lakini hadi sasa kundi hilo limekaa kimya. Wataalamu wa usalama wa serikali, hata hivyo, wanaamini kundi hilo limehusika. Afisa wa zamani wa ujasusi wa Somalia Abdi Hassan aliambia Sauti Amerika kwamba waseme au wasiseme hakutakuwa na tofauti yoyote kwani wanafahamu ni Al-Shabab. Habari walizopata mpaka sasa, anasema, zinaonyesha wazi kuwa ni kazi ya Al-Shababu na ina alama zao zote. Baadhi ya wakazi walikuwa wakilia machozi baada ya kuangalia kile kilichotokea baada ya mlipuko huo wa gari kubwa aina ya lori ambayo imebadilisha moja ya sehemu zilizokuwa zinavutia mjini Mogadishu kuwa ni sehemu ya kifo na uharibifu. Tume ya uchaguzi nchini Liberia imetangaza jana kwamba duru ya pili ya uchaguzi itafanyika kati ya mwanasoka wa zamani maarufu George Weah na makamu rais wa nchi hiyo, Joseph Boakai, baada ya kutopatikana mshindi wa moja kwa moja kutokana na zaidi ya asilimia 95 ya kura zimekwisha hesabiwa. George Wea amepata asilimia 39, wakati Bwakai amepata asilimia zipatazo 29 na, na hivyo hakuna yeyote kati yao aliyekaribia asilimia 50 inayohitajika ili kushinda kiti cha urais moja kwa moja katika uchaguzi wa wiki iliyopita. Wapiga kura walipiga kura zao siku ya Jumanne na hii inakuwa ni mara ya kwanza kwa taifa hilo kubadili utawala mmoja kwenda mwingine kwa njia ya kidemokrasia na amani baada ya zaidi ya miaka sabini. Wapiga kura wapatao milioni mbili nukta moja wa nchi hiyo wanapiga kura kumtafuta mrithi wa mshindi wa nishani ya Nobeli Ellen Johnson Sirleaf, aliyekuwa rais wa kwanza mwanamke barani Afrika ambaye anaachia madaraka baada ya kuhudumu mihula miwili ya miaka sita kama inavyotaka katiba ya nchi hiyo. Na wanajeshi wa Iraq wa Kikurdi wanapokusanyika nje ya mji wenye utajiri wa mafuta wa Kirkuk pamoja na silaha nzito nzito, mapigano ya hapa na pale katika mji mwingine unaopiganiwa yamelazimisha familia kadhaa kukimbia makazi yao na kujiunga na wakazi wapatao milioni tatu wa Iraq waliokimbia makazi yao nchini humo. Abdu Shakur Abud atusomea ripoti ya Hedhe Madok kutoka eneo la matayarisho la Tuz Kormatu huko Iraq. Wanajeshi pamoja na mwandishi wetu wako karibu kilomita sabini kusini mwa mji wa Kirkuk. Mji huo wa Tuz Kurmatu ambako kumekuwa ni kitovu cha ugomvi wa Iraq na ghasia walizozuka tena Ijumaa usiku kati ya kundi la wanamgambo wa zamani wa Kishia wanaofahamika kama makundi ya wananchi PMU na wapiganaji wa Kikurd Peshmerga. Karibu wanajeshi watatu wameuawa mnamo saa tano za mapigano jana ikiwa ni siku ya pili ya mapambano kati ya wanajeshi wa Kikurd na wa Iraq tangu jimbo la Kurdistan kuomba uhuru katika kura ya maoni ya mwezi uliopita. Iraq ilijibu kwa kuwekea vikwazo na kuapa kulinda umoja wa taifa hilo. Hivi sasa wanajeshi wamekusanyika katika pande zote mbili wa mpaka wa jimbo la Kurdistan ili kupigania mji wenye utajiri wa mafuta wa Kirkuk. Katika mji huo, mwandishi wetu anasema mitaa imegawika kwa kikabila, hakuna mipaka na utawala unaongozwa kwa pamoja kati ya wapiganaji wa Peshmerga na PMU, na wakazi wanasema miji imekuwa kawaida, imejaa watu, lakini kutokana na vita jana usiku na Ijumaa, watu wote wanaogopa na wamebaki ndani ya majumba yao. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alisema jana Jumapili kwamba Iran inatekeleza majukumu yake chini ya makubaliano ya kimataifa ya kuzuia utengenezaji wa silaha za nyuklia, na kusema kwamba rais Donald Trump analitaka bunge kuidhinisha mkakati mpana zaidi kuboresha kile ambacho kiongozi huyo wa Marekani anakiona kama tatizo kwenye mkataba huo. Mwanadiplomasia huyu wa Marekani aliyeambia CNN kwamba Tehran imeonyesha utekelezaji wa kiufundi bila ya kufikia kiwango cha juu cha mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na kusababisha Trump siku ya Jumaa kusema kwamba anafuta mpango wa Iran kwamba hawafuati taratibu na kuliachia bunge kama alirudisha tena vikwazo vya kiuchumi ambavyo viliwekwa kabla ya Marekani, Umoja wa Ulaya, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani, Rusia na China kufikia makubaliano ya mpango huo na Iran. Majeshi ya Misri yamezima jaribio la shambulio la wanamgambo dhidi ya vituo vya kijeshi katika peninsula ya Sinai, siku moja baada ya nusu darzeni ya polisi kuuawa na waasi katika eneo hilo taarifa ya kijeshi imeeleza. Taarifa ya jeshi la Misri siku ya Jumamosi inasema kundi la waasi liliingia kwenye kituo kikubwa cha kijeshi katika mji wa El Arish kaskazini mwa Sinai kufanya shambulizi la kigaidi. Wanamgambo hao waliovalia sare za jeshi la Misri walikuwa wamejivalisha mabomu na silaha zinazotumika kwenye mashambulizi ya kujitoa muhanga. Tamer El Refai, msemaji wa jeshi la Misri alieleza katika taarifa yake. Rifai hakutoa idadi ya askari waliouawa katika shambulizi hilo, lakini walau mwanamgambo mmoja ameuawa baada ya bomu lake kulipuka. Kumekucha Afrika. Baada ya taarifa habari, tuelekee katika habari yenye uzito alfajiri hii leo, na inatupeleka huko DRC. Kufunguliwa kwa mkutano wa kutathmini utaratibu wa uchaguzi nchini humo kumefanyika wakati ambapo mjadala mkali umezuka nchini humo baada ya tume ya uchaguzi kueleza kwamba uchaguzi wa rais na bunge utafanyika baada ya miaka miwili. Wananchi wa Kongo wamehoji uwezekano wa kuwepo na uchaguzi nchini humo hivi sasa wakiona hali kama ilivyo Ripoti zaidi mwandishi wetu wa Kinshasa, Sale Mwana Milongo, anatusumulia hapa. Wakazi wengi wa Kinshasa wamehisi kwamba mzozo wa kisiasa ulioko hivi sasa bado utaendelea ijapokuwa kuitishwa kwa mkutano huo wa pande tatu. Oscar Japla ambaye ni mkazi wa Kinshasa amesema maaskofu wa kanisa Katoliki na kundi la upinzani la Rassemblement walitakiwa kushirikishwa kwenye mkutano huo si ne sont pas ikiwa makundi mawili hayo hayawakilishi kwenye mkutano huo, basi ni wazi kwamba hakutokuweko na matokeo yanayotarajiwa na wengi. Wanachosubiri watu hivi sasa ni kalenda ya uchaguzi. Lakini Jean Yves, mwanafunzi kwenye chuo kikuu cha Kinshasa Unikin, amesema kwamba ishara zote zinaonyesha kwamba hakuna nia ya maandalizi ya uchaguzi kwa sasa. je ne crois pas que Chibala va organiser... Sidhani kwamba waziri mkuu Chibala atandaa uchaguzi. Yupo hapo kwa ajili ya kuunga mkono juhudi za kutoandaa uchaguzi mwaka huu. Mkutano huu wa pande tatu unawaweka pamoja wajumbe wa tume huru ya uchaguzi seni, wale wa serikali na wale wa baraza la kitaifa la ufuatiliaji wa mkataba snsa unatarajia kujadili mnamo kipindi cha siku tatu kile kinachofanywa na kinachobaki kufanywa na serikali pamoja na tume ya uchaguzi katika maandalizi ya uchaguzi alisema Fumuntoto Basenga, mojawapo ya wajumbe wa Sensa watu de de. Waliotia saini mkataba wa kisiasa walitarajia uwezekano wa kuweko au hapana na uchaguzi mwaka huu kwa hiyo sisi tutatizama ili muda wa kuahirisha uchaguzi huo usije ukawapumbaza wananchi. Alternance pour la Republique AR, vuguvugu la vyama vya upinzani vinavyomuunga mkono Moizi Katumbi inaelezea kwamba ikiwa CENI inashindwa kuandaa chaguzi zote tatu kwa pamoja, basi ni lazima iandae uchaguzi wa rais pekee baada ya operesheni ya kuandikisha wapiga kura. Lakini mkataba wa kisiasa unaelezea kwamba uchaguzi wa rais, wa bunge na huo wa madiwani utafanyika kwa wakati mmoja. Serikali imeelezea sababu ya kuahirishwa kwa uchaguzi kwamba ni kutokana na machafuko ya Kasai na matatizo ya kifedha. Akihitimisha Jumapili ziara yake ya siku mbili hapa mjini Kinshasa, rais wa Afrika ya Kusini Jacob Zuma, ambaye pia ni mwenyekiti wa nchi za Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika SADEK, amesema jumuiya ya SADEK imepongeza hatua iliyofikiwa katika maandalizi ya uchaguzi, na jumuiya hiyo itaendelea kuunga mkono juhudi za kisiasa kwa ajili ya amani nchini Kongo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwana Milongo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mpendwa msikilizaji, usikose kusikiliza makala yetu ya michezo baadaye hii leo saa moja na nusu, lakini sasa Sana anatusomea habari zaidi za dunia. Afghanistan, Pakistan, China na Marekani wanatarajiwa kuanza mazungumzo ya pande nne Jumatatu huko Oman katika jitihada za kuanzisha mashauriano ya kumaliza vita vya Afghanistan. Mkutano huo wa pande tatu wa ushirikiano wa pamoja kwenye mataifa ya huba unafanyika baada ya kuwepo pengo la miezi kumi na sita. Maafisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje katika mataifa hayo manne wataongoza ujumbe wa mazungumzo. Lengo ni kuweka pamoja makundi yanayopingana ndani ya Afghanistan katika meza ya mashauriano. Ni juu ya wajumbe wote kuamua jinsi ya kusonga mbele katika mjadala huo, amesema hayo waziri wa mambo ya nje wa Pakistan kabla ya mkutano huo. Ushirikiano huo unaojulikana kama QCG ulianzishwa mwaka 2016. Lengo lilikuwa ni wajumbe kutumia ushawishi usha wao katika serikali ya Afghanistan na uasi wa Taliban kuafikisha katika meza ya mashauriano. Raia wa Venezuela wamepiga kura Jumapili kuchagua magavana katika majimbo yote ishirini na tatu. Uchaguzi huo hutarajiwa kufanyika mwaka jana, lakini baraza la uchaguzi lilichelewesha kwa kile kinachoelezwa kuwa rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro alionekana kushindwa Maafisa wa Marekani wanafuatiwa karibu kuhusu uchaguzi huo baada ya serikali ya Maduro kukataa kuruhusu wafuatiliaji wa kimataifa kushiriki katika taratibu za ufuatiliaji. na kiongozi mkonservative na mwenye hamasa, mwenye umri wa miaka 31, Sebastian Kurz ametangaza ushindi katika uchaguzi mkuu wa Austria na kumweka katika njia ya kuwa kiongozi kijana kuliko wote barani Ulaya. Wachunguzi wanasema kazi amefanikiwa katika kukibatilisha upya chama cha kihafidhina na kuchukua mrengo wa kulia na kuvunja muungano kati ya wahafidhina hao na wajamaa. Nam, na tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu. Wapendwa wasikilizaji, katika Kumekucha Afrika tunaelekea huko Uganda, ambapo serikali imewataka watumishi wa umma wasioridhika na mishahara wanaopewa kujiuzulu ili kutoa nafasi kwa raia wanaotafuta ajira badala ya kutoa vitisho vya migomo kila mara. Serikali ya Uganda kali kwelikweli kweli. hii ni baada ya viongozi wa mashtaka kurejea mgomo wao baada ya majaji huku daktari nao wakipiga wakipanga kuanza mgomo baada ya wiki mbili zijazo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti zaidi. Kupitia kwa waziri wa watumishi wa umma mruli Mkasa, serikali imeonyesha ukali wake kwa vitisho kwamba itawafuta kazi watumishi wa umma wanaogoma. Hii ni baada ya wafanyakazi wa umma kutoka idara mbalimbali mbali, kutangaza nia ya kuanza migomo, huku wengine wakiwa tayari wanagoma wasimamizi wa mashtaka wamegoma na kutatiza shughuli zote za mahakama, madaktari wakiwa wameshatoa ilani kwa serikali, huku majaji wakiwa wanasubiri serikali kutimiza hadi yake baada ya kusitisha mgomo. Kama kuna watu wachache wanaohisi kwamba wamechoka kufanya kazi ya serikali, basi wako huru kujiuzulu na nafasi zao kupewa wengine, kwa sababu huwezi kuwalazimisha watu kufanya kazi e. Serikali inasema kwamba haitatekeleza nyongeza ya mshahara kwa sasa wanaotaka watumishi wa umma, hadi kamati maalum iliyopewa jukumu la kudurusu na kuainisha viwango vya mishahara kwa watumishi wa umma itakapomaliza kazi yake na kwamba watumishi wa umma wasubiri hadi mwaka ujao wa kifedha utakaoanza mwezi Juni mwaka ujao. David Bahati ni waziri msaidizi wa fedha. badala ya kushughulikia idara moja baada ya nyingine, tunaangazia swala hilo kwa pamoja, uh, na kuhakikisha kwamba viwango vya mishahara vinalingana na majukumu. uh, Uh, matamshi ya mawaziri hawa wawili yameonekana kuwakera wasimamizi wa mashtaka wanaogoma, na sasa kupitia kwa msemaji wa muungano wa wasimamizi wa mashtaka alitwara Kizito muungano huo umeapa kuendelea na mgomo madaktari wanapanga kuanza mgomo tarehe sita mwezi novemba na kuhusisha wauguzi pamoja na wakunga kenneth bwire sauti amerika kampala naam tunaendelea na kipindi cha kumekucha afrika kutoka hapa sauti amerika na kama tunavyosikia kwenye taarifa za habari kwamba hali ya moto katika wilaya kadhaa huko jimbo la California wameanza kurudi katika hali ya kawaida polepole pole, baada ya wazima moto kuweza kudhibiti moto huo mkubwa ambao unasemekana ni mkubwa katika historia, kusababisha maafa makubwa, kwani vifo vya watu 40 vimetokea kufikia mwisho wa wiki na karibu nyumba na majengo 5700 kuteketea kabisa. hasara halisi haijatangazwa bado lakini nimezungumza hivi punde na Dennis Masaiwe mkazi wa Temkula kusini mwa jimbo hilo la California na kumuuliza kwanza, watu wa jimbo hilo hivi sasa wanasemaje kuhusiana na moto huo mkubwa kabisa kuwahi kutokea. Kawaida ni, ni pigo, kwa sababu unazungumzia rasilimali za watu, unazungumzia vitu ambavyo ni vya muhimu. Watu wamepoteza picha labda za ndugu zao, vitu vya zamani vingine ambavyo haviwezi kulipiwa kifedha. Uh, na vingine of course ni mambo ya biashara ambapo kuna insurance uh, wanaweza kwenda ku- kwenye bima na kurejesha. Kwa mfano walio na mashamba ya mizabibu au shamba za aina yoyote, wenye majumba ambao walikuwa na bima, kuna kufidiwa katika njia hiyo. Lakini bila shaka kwa wale ambao walifiwa na wanawapenda, uh, hapo hapo fidia inakuwa haipo, kwamba umempoteza mtu unayempenda. Mazungumzo yako hapo kwamba kupoteza mali ambayo unaweza ukarudisha kwa njia ya bima, na kuna mahali ambayo huwezi kurudisha. Aa, kupoteza mifugo, kupoteza biashara, kupoteza vitu ambavyo ni kimsingi ni ya kihisia, you know, rasilimali ya kihisia, picha labda au zawadi na na kadhalika. Hivyo ni vitu ambavyo watu wanavizungumzia sasa hivi, na pia mazungumzo katika ngazi za juu kwamba jinsi gani ya kuweza kudhibiti janga hili. Nyinyi mko huko California, tunajua huku Marekani wa Tanzania, wa Afrika mashariki huwa wana makundi yao. Je, kuna waafrika walioathiriwa katika maeneo hayo? Mpaka sasa hivi sijakutana na mwafrika haswa ambaye anaweza kusema ameathiriwa, lakini ninafahamiana ni, ni na watu wa tabaka nyingine. Kwa mfano, namjua mtu ambaye ni wa kutoka Vietnam, ni raia wa huku, lakini kwa kumshukuru Mungu waliponea chupuchupu chupu, nyumba ilikuwa kidogo iteketee na walikuwa wamehamishwa kwa sababu inapokuwa hatari hiyo inafikia pale ambapo wameshaweka pimo kwamba ikipita hapa inabidi watu waondoke. Basi wao walikuwa wameshaondoshwa, kwa maana kwamba moto ulikuwa unaweza ukaingia wakati wowote. Yeah, je, wamejua sababu za kuwaka kwa moto? Tunajua eneo hilo huwa lina ukavu kame kweli kwelikweli, lakini inaonekana hasara ilikuwa kubwa ijawahi kutokea. Wanajua sababu? Sababu ni kimsingi ni hali ya hewa kwamba kutokea upande wa juu, nyanda za juu kunakuwa na upepo unaokuja katika nyanda za chini, ambapo kunakuwa na ukavu sana na majani pia yanakuwa yamekauka sana, alafu upepo ule unakuwa una kasi. Kwa hiyo katika hilo kunatokea na hatari za kuanzisha moto wakati wowote, na wakati mwingine moto unaanzishwa kwa uzembe tu wa watu, lakini mara nyingi ni kwamba ni, ni katika hali ya hewa ilivyo. Kuna uh, maelezo ya ki, kitaalamu zaidi, lakini kimsingi tu ni kwamba kuna upepo mkali unatokea kutoka nyanda za juu na unapokuja kwa kasi sana kwenye nyanda za chini, kunakuwa kuna joto katika ukulo wa basin, kuko, kuna joto sana, majani yamekauka sana, na kwa hiyo upepo unapopepea kwa kasi uh, na ile friction uh, majani yale yanapokuwa na nanii basi moto unaanza. Nam, huyo ni Dennis Masawe akizungumza na Sauti Amerika kutoka California huku Marekani. Nam, na leo kama kawaida yetu, Jumatatu jamii na maendeleo, tunakwenda huko DRC ambako tunazungumzia hali ya maisha katika M -m jimbo katika wilaya ya Beni Kivu Kaskazini, ambako mapigano yamekuwa yakifanyika mara kwa mara hadi hivi sasa. Kwa hivyo, Auster Malivika amezungumza na watu kuhusu maisha katika hali ya vita. Tumeanjia kwanza eneo la Beni, ambako kwa muda mrefu raia wamelazimika kubaki katika miji mikubwa mkubwa kutokana na operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF kutoka Uganda, ambao wako katika misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya mlima Rwenzori. Na hapa nimekutana naye Omar Kavota, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Bila shaka, machafuko ambayo tunashuhudia humu injini hasa, ambayo inaambatana na ukosefu wa usalama, imeweza kuharibu hata maisha ya uchu, uchumi wa wananchi, masuala ya kijamii, na imeweza kufanya wananchi wawe maskini, na umaskini ambao tunazungumzia hapa ni huu umaskini hohehahe, yani kunakuwa wale ambao hawana hata vyakula, hawana uh, makazi, hawana uh, nguo na inaacha hata wana watoto wa, wasiende shule, yani inagusa sekta zote ikiwemo pia na afya. Tuchukulie maeneo haya ya Beni, kulikuwa vita, watu wanauliwa. Je, watu wameanja kurudi mashambani? Hapo ndipo kitendawili kiko, sababu imefanya zaidi ya miaka kumi eneo hili ikiwa ndani ya vita. Sasa wakati ambao umekuwa mgumu zaidi ni wakati wa kuanzia mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ambako kumeanzishwa operesheni Sokola dhidi ya hao magaidi wa ADF. Vita hivi na mashambulizi na mauaji ambayo wanaendeshwa na ADF imepelekea baadhi ya wananchi wa wilaya ya Beni na hasa wa mji wa Beni kukimbia mashamba zao, na wengi hawawezi kurudi katika mashamba. Ukirudi shambani unatekwa na hao magaidi, unaweza kupelekea hadi uwawe kwa bahati unaweza kuachiliwa lakini tayari na umeweza kunyanyaswa. Hivi tukizungumza, baadhi ya, wa, ya wananchi hawawezi kuenda mashambani zao. Kwa upande wake, Polikarp Pendevito, kiongozi wa wafanyabiashara Butembo pamoja na Lubero, asema kuwa kwa sasa vijijini kuna makundi mengi ya uwasi wa ndani kama vile wa kigeni, na hii hairahisishe kamwe biashara na kupelekea uchumi kudidimia. Waweke wenyewe wako na nguvu, wenyewe wanajua wako na akili ya kuongoza fasi ya fulani, hawatatia mtu mwenyewe hana uwezo, hapate matunda, wakaangalia haolete matunda mkazi ya kwako, wakondoshe watafute watu wengine. Ni kwa nini makundi ya maimai kuzalika hapa na pale? Tembo siotama ni mmoja wa viongozi wa vijana katika mji wa Butembo. Maji maji ni wale raia ambao wanabeba silaha kwa ajili ya kupigana kama na government, wakisema au wanajipigania, yani kwenye kifaranja auto defense, kulina familia zao, kulina mashamba yao, kwani huko Lubero kanihuko uh, FD, FDLR inafika na inachoma mashamba inaua mifugo na inaua watu. Wanasema sherti tujipiganie, ndio maana watabeba mikuki wanabeba silaha kwani wanaona serikali inawaachilia hali hii. Ya vita imepelekea watu wengi kuwa walemavu na kushindwa kusaidia familia zao na hata kudharaulika katika jamii. Huyu hapa Kambale Selenge, mmoja wa walemavu katika muji wa Butembo. mimi nakerwa na moyo sana kwa kuona walemavu kwa kukwatwa migulu. Sijui kama amenaweza ambia serikali namwona gani kupitia vita inaongeza walemavu hapa kwa Kongo, kupigwa masasi. Sasa naomba serikali ikomeshwe vita katika Kongo. Wanaohasirika sana ni wakulima, hasa sana raia wa vijijini, sehemu ambako kwa shambuliwa kila mara. Na kutekwa na makundi ya wapiganaji. Mimi ni Hoser Malivika wa Sauti Amerika, niliyekuandalia makala haya kutoka hapa Butembo mkoa Kivu ya Kaskazini, Mashariki mwa Kongo. Naam, hiyo ilikuwa jamii na maendeleo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na hivi sasa hebu tusome muhtasari wa habari kabla tujaondoka hapa. Idadi ya waliofariki kutokana na mlipuko wa bomu uliombaya kuliko yote katika historia ya Somalia katika mji mkuu Mogadishu ni zaidi ya 270. Waziri wa habari wa nchi hiyo Abdurahman Osman ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba idadi ya waliofariki hivi sasa imefikia 276 huku kiasi cha watu wapatao mia tatu wamejeruhiwa. Tume ya uchaguzi ya Liberia imetangaza jana kwamba duru ya pili ya uchaguzi itafanyika Liberia kati ya mcheza soka maarufu wa zamani George Weah na makamu rais wa nchi hiyo Boakai Joseph Boakai baada ya kutopatikana mshindi wa moja kwa moja kutokana na zaidi ya asilimia 95 ya kura zikiwa zimekwisha hesabiwa mpaka sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alisema Jumapili kwamba Iran yatekeleza majukumu yake chini ya makubaliano ya kimataifa ya kuzuia utengenezaji wa silaha za nyuklia na kusema kwamba rais Donald Trump alitaka bunge kuidhinisha mkakati mpana zaidi kuboresha kile ambacho kiongozi huyo Marekani anakiona kama tatizo kwenye mkataba huo. Majeshi ya Misri yamezima jaribio la shambulizi la wanamgambo dhidi ya vituo vya kijeshi katika peninsula ya Sinai siku moja baada ya nusu darzeni ya polisi kuuawa na waasi katika eneo hilo, taarifa ya kijeshi imeeleza. Hiyo ilikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti America, ikikamilishia matangazo yetu ya alfajiri ya leo Jumatatu kutoka hapa Washington DC. Kumekucha Afrika kwa niaba wenzangu wote waliosikika hapa studio, likuwa pamoja na Sunday Shomari, mimi Abdu Shakur Abud na Deodone Chibairo akiwa katika upande wa mitambo tunasema asubuhi njema, kwaherini.