Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express ikiwa ni Jumatatu ya Oktoba 16 mwaka wa 2017 na inayekualika hapa, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Idi Ligongo, leo nafahamu ni siku ya chakula duniani. Naam, siku ya msosi duniani kwa lugha nyingine. Basi takriban uh, zaidi ya nchi 150 duniani zinaadhimisha siku hii kwa kufuata kalenda ya Umoja wa Mataifa, ambapo basi kwa mwaka huu uh, kauli mbiu ni kupambana na njaa ulimwenguni. Mbali ya hayo vilevile, basi katika VOA Express tutagusa habari na ripoti mbalimbali kule nchini Uganda. Vilevile tutakuletea habari za masuala ya teknolojia na wapi tena kwingineko. Uh, tutaangalia vilevile kile ambacho kinaendelea hivi sasa nchini Kenya. Eh, lakini kama huna kazi haswa <laughs> Basi kuna wale vijana kule nchini Kenya wenyewe wanajiita airport cleaners. Sababu ya kujiita hivyo ni kutokana na kwamba walikuwa wakitaabika kutafuta ajira na mwisho wake wakabuni wenyewe kupata ajira, lakini wanasema mwanzo siku zote ni mgumu. Ilikuwa hali ngumu, maanake unatembea na mkokoteni kilomita tano nne. Kwa wale ambao walikuwa na majukumu mengi, kazi hii iliwashinda. Paka sasa tumepata ufadhili wauk tashukuruwametusaidia sana nam basi, ndivyo mambo yatakavyokuwa hapo baadaye katika kama huna kazi lakini, moja kwa moja, kwa kuanza tuelekee nchini Uganda. Na kama unakumbuka mkamiti e, wiki mbili tatu zilizopita kumekuwa na vuguvugu -vugu kweli nchini Uganda mara baada ya bunge kutaka kubadilisha kipengele cha katiba kinachodai kwamba hmm, rais asiwe na zaidi ya umri wa miaka sabini na mitano. Lakini sasa kuna mambo mengine tena hapa, ambapo tunaeleza kwamba kuna kundi la vijana nchini humo haswa, ambapo tunaambiwa kwamba hivi sasa limeanzisha kampeni ya kutaka Meja Jenerali Mohozi Karuneigaba ambaye ni mtoto wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Vijana hawa wanasema kwamba wanataka kijana huyu jenerali huyu aweze kumrithi baba yake. Naam, basi Kennesi Bwire, mwanahabari wetu wa Kampala E, nchini Uganda ana ripoti kamili Bwile, tufahamishe nini ambacho e, kinaendelea katika vijana hao. Kundi hilo linalodai kutosurutisha na mtu wala chama chochote cha kisiasa linadai kwamba mwanawe mseveni meja jenerali Muhozi Karunei gaba anastahili kumridhi babake na kuiongoza Uganda ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja na kwamba rais Yoweri mseveni anastahili kustafu. Kundi hilo limekuwa likieneza kampeni kwenye mitandao ya kijamii kwa muda wa miaka miwili bila kujitokeza na sura za wahusika kutojulikana, na sasa linaonekana kufadhiliwa vyema, kwani limechapisha mabango, fulana, bendera na vifaa vingine vya kampeni vikiwa na picha ya mwanawe Museveni, meja jenerali Muhozi kuwania urais. Mhozi anaweza kuendeleza na kufanya mengi zaidi alivyofanya rais Mseveni. Tunataka rais Mseveni kumpokeza mwanawe uongozi na awe mshauri wake. Watu wanataka Mhozi awe rais. Tunataka kiongozi kijana. Kundi hilo lina nukuu Bibilia takatifu kwamba jinsi Mungu alivyomtoa mwanawe pekee kuokoa ulimwengu na kwamba kila amwaminie hata angamia bali atapata uzima wa milele likisema, hivyo ndivyo ilivyo katika taifa la Uganda na kwa muktadha huu, Muhozi ni mwanawe wa pekee wa Uganda atakayeiokoa Uganda. Kampeni ya kutaka Mseveni ampokeze mwanawe uongozi inajiri wakati chama tawala kinatumia mbinu zote zinazowezekana kubadilisha ibara ya 102b ya katiba ili kumruhusu Rais Mseveni kuitawala Uganda hadi atakapoaga dunia. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nam, basi ni ripoti yake hiyo uh, Kenneth Bwire, juu ya vijana hao wanaodai kwamba Jenerali eh, Mohozi Karuneigaba mm -hmm. eh, kushukua wadhifa wa baba wake. Sasa tuone hili swala litaenda vipi? Maanake kashikashi eh, za wapinzani bado ni nyingi kwelikweli. Uganda sawa, kama unavyofahamu basi, uh, Museveni ndio hivyo, yeye chama chake ndicho kinachotawala uh, bunge la nchi hiyo na wabunge wa chama chake ndio wanasema kwamba ni vyema aendelee kuwa rais wa milele. <laughs> Naam, uh, katika wiki mbili hivi zimepita, uh, ile ya uh, tume ya kitaifa ya Kenya uh, ilitoa taarifa kwamba vuguvugu ama vurugu mara baada ya uchaguzi ule wa awali kufanyika, uh, ulisababisha vifo vya watu thelathini na saba na, na baadhi ya vifo hivyo wakapewa lawama polisi wa Kenya Sasa leo makundi makubwa kabisa ya haki za binadamu mm -hmm. ambayo eh, yameelezea juu ya kile ambacho kimeendelea. Kundi mojawapo limesema kwamba watu thelathini na watatu mm -hmm. eh -eh. ambao ni Human Rights Watch pamoja na Amnesty International, lakini pia kuna ripoti nyingine tena inasema ni watu thelathini na watatu na ripoti nyingine thelathini na saba lakini ili tuweze kujua namba halisi tuungane na mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera akiwa mjini Nairobi ili kutupasha zaidi. Kennedy Wandera, habari na, za hapo, bila shaka umetusikia. Na, na, na Kennedy unatusikia? Nakusikia. Nam, tueleze Kennedy uh, juu ya ripoti ya makundi hayo ya haki za binadamu juu ya watu thelathini na watatu uh, kufariki dunia na hasa polisi wakipewa lawama. Kuna nini hapo kwa upande wa Nairobi juu ya hili? na haya mashirika mawili ya kutetea haki za kibinadamu Amnesty International na Human Rights Watch leo wamezindua ripoti ambayo wanaelezea kwamba maafisa wa polisi au vikosi vya kulinda usalama vilitumia vilitumia nguvu kupita kiasi na kuwaua watu thelathini uh, na tatu kuanzia tarehe tisa uh, mwezi Uh, wanane wakati wa kura kuu hapa nchini Kenya, na katika ripoti ambayo wamenakili wame, katika nyaraka, uh, kurasa thelathini na saba wanasema kwamba maafisa wa polisi uh, walitumia gesi za kutoza machozi na zikaathiri wengine maisha yao, na wengine wakapigwa risasi wakiwa kwa ukaribu mno, na pia wanaeleza kwamba maeneo mengi ambayo yaliweza kulengwa uh, ni maeneo ambayo ni ya uh, wafuasi wa upinzani maeneo hapa kama Dandora, Mathare, Korokocho, Kariobangi na Kawangware pamoja na Kibera, na kusema kwamba maafisa wa polisi au vikosi vya vya usalama nchini lazima vihakikishwa kwamba vinachunguza mauaji haya, na lakini pia nimeweza kuzungumza na msemaji wa serikali Eric Kiraithe, naye anasema kwamba hizi ni poroji tu za mashirika haya ya uh, kulinda haki za kibinadamu uh, hebu tumsikize alivyosema Kiraithe. Jambo ambalo linaweza kukuambia wandara ni kwamba wale watu wameajiliwa Amnesty International wako na nia yao, wale ambao wameajiliwa na human rights wako na nia na mission yao, na hatuwezi kuingilia hiyo mission, waendelee kutekeleza. Sisi kama serikali tutaendelea kutekeleza mission yetu, kwa sababu kuna jambo ambalo hao watu wote hawaiongelei ambalo ni jambo la kimsingi sana katika human rights. Kuna watu ambao wamejitokeza hadharani kinaganaga kusema ya kwamba watawazuia Wakenya kwenda kwa uchaguzi. Naam, kenned wandera, uh, kama ulivyozungumza, ni Eric Kiraithe, huyo msemaji wa serikali ya Kenya. Mimi vilevile juma lililopita niliongea na msemaji wa serikali ya wizara uh, ya mambo ya ndani, naye uh, akakana vilevile juu ya ripoti ya tume ya haki za binadamu ya Kenya. Sasa kwa upande wa wananchi wa, ni nini hasa ambao mwitikio wao anakizungumza uh, juu ya swala hili? Nam, naona uh, Kennedy Wandera mkamiti kibayasi uh, hayupo tena kwenye eh, laini. Tumempoteza, lakini ndo ripoti hiyo haswa. Na kama ulivyosikia, maeneo yaliyogongwa sana na kupata tatizo hili ni yale ambayo yanaelezeka ni ya wapinzani, hasa Dandora, ambapo kuna ripoti nyingine anaeleza, kuna mwanamke mmoja ambaye pia alikuwa mja mzito, naye aliweza kuawa kwa kufyatuliwa risasi. Kwa hiyo yeye na kiumbe aliyekuwa tumboni wote walipoteza maisha. Nam, um, kamati kama nilivyogusia hapo. Ngoja tuone nini kitaendelea juu ya uh, habari hii, kwa sababu hii ni mara ya pili tena. Kenya, e, serikali yake inapinga vikali ripoti mbalimbali ambazo zimetolewa na makundi mbalimbali mbali ya haki za binadamu ya ndani na nje ya Kenya. Lakini hivi sasa, moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia <tune> katika habari za dunia ni kwamba familia za huko nchini somalia zimeanza kuwazika wapendwa wao mjini mogadishu kufuatia mlipuko mkubwa wa bomu siku ya jumamosi katika eneo lenye harakati nyingi za biashara katika mji mkuu wa somalia tukio ambalo liliuwa watu 276 na kuwajeruhi 300 baadhi ya familia huenda wasiweze kuwaona wapendwa wao kwa sababu waathirika wengi waliungua vibaya na kushindwa kutambulika. Meya wa Mogadishu Tabis Abdi Mohamed alisema hakuna kitu kibaya pale mtu anapotoka kuona maiti na anashindwa kumtambua mpendwa wake. la jeshi la Iraq linasema kwamba vikosi vyake vimechukua udhibiti wa kambi ya jeshi la anga kaskazini mwa mji ulio katika mgogoro wa Kirkuk, pamoja na uwanja wa ndege na kampuni ya mafuta na sehemu nyingine za mji huo. Vikosi vya usalama vilitoa kambi ya jeshi la anga ya K1 kutoka kwa wapiganaji wa kikurudi mapema leo, kufuatia amri ya waziri mkuu wa Iraq Haider al-Abadi kwenda kwa wapiganaji wa serikali kwamba waongeze usalama katika mji wa Kirkuk. Abadi amesema katika ujumbe wake kwenda kwa taifa kwamba ana wajibu wa kufanya kufuatia kura ya maoni ya uhuru wa Wakurdi, ambayo ameielezea kwamba ni hatua ya kuiweka Iraq katika hali ya hatari. Polisi wa Bangladesh wanasema watu watano wamezama, wanne wakiwa ni watoto, huku wengine wakipotea baada ya kuzama kwa boti lililokuwa na waislamu wa rohingya 50 kutoka jimbo la Myanmar la Rakhine kuelekea Bangladesh kwa kutumia mto Naf. Serikali ya Bangladesh inasema watu kwamba waokoaji wa, wa kuopoa wa miili ya mwanamke mmoja na watoto wanne katika eneo la tukio mapema leo. Maafisa wanasema watu 21 wamesalimika katika ajali hiyo, na wanasheria tisa wa upande wa utetezi wa raisi aliyevuliwa madaraka wa Korea Kaskazini Park Wangie wamejiuzulu mapema leo, ikiwa ni kupinga kile walichokiita kesi ya rushwa iliyo na upendeleo. Wakiongea kwa mara ya kwanza toka kuanza kwa kesi hiyo, rais Park aliondolewa madarakani ambaye ameeleza kwamba kukamatwa kwake kwa mwezi Machi, amesema kesi hiyo inayomkabili ni kitendo cha kisiasa cha kulipia kisasi. mpaka aliondolewa madarakani mwezi Desemba na bunge, na mwezi Machi alifukuzwa rasmi na mahakama ya juu kufuatia kufichuliwa ushiriki wake katika kashfa kubwa ya rushwa iliyomhusu rafiki yake wa kipindi cha miaka 40 na wafanyabiashara wengine wa nchini humo wakubwa ikijumuisha mkuu wa Samsung Lee Jae-yong. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka Marekani. Mambo, hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Ndivyo mambo yanavyokwenda hapa mjini Washington asubuhi ya leo ya siku ya Jumatatu, ikiwa ni saa tatu na dakika 43 za asubuhi. Hali ya hewa ni nzuri, kwani kuna kamvua manyunyu manyunyu ya hapa na pale. Sijui huko kwingineko, eneo la Afrika Mashariki, alasiri ya leo hali iko vipi? Lakini bila shaka na imani kabisa unafurahi unaburudika na VOA Express, tukishuka mjini na Nairobi. Ah, tunaelekea kule mjini Mombasa nchini Kenya. Kama tulivyodokeza hapo awali ni kwamba vijana wanaojiita airport cleaners baada ya kukosa ajira za kawaida waliamua kuungana kusafisha makazi yaliyo karibu na viwanja vya ndege vinavyotupwa taka nyingi na kupata malipo kutokana na huduma hiyo. Basi mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, yeye amezungumza na vijana hao akizungumza ah, na kijana huyu anaitwa Sami Wachira. Hebu tusikie. Shughuli hii tulianza ipatapo miaka kama saba nane iliyopita. Tulianza katika hali ngumu. Kwanza ilibidi kwanza tuweze kuongea na wakazi wenyewe wa mji huu ili waweze kukubali kwanza kuwa wanaishi katika mazingira ambayo hayastahili. Tukaweza kuelewana na wao mpaka wakawa wanaweza kutupatia kitu kidogo wakati tunapowafanyia hino services ya kubeba takataka. Tulianza katika hali ngumu kwanza tulijitolea, ikiwa wewe watu wengi ni wagonjwa katika mtaa kwa sababu ya mambo ya takataka, basi mashughuli nyingi hazitaendelea moja kwa moja. Tukashirikiana na wale vijana wenzangu, ikawa kazi ni ngumu, wanaenda wakipungua. Kufikia sasa, viongozi wa kijamii, ilikuwa hali ngumu, maanake unatembea na mkokoteni kilomita tano nne. Kwa wale ambao walikuwa na majukumu mengi, kazi hii iliwashinda. Mpaka sasa tumepata ufadhili wa tuktu, twashukuru, wametusaidia sana, tuwaombea wazidi kutushika mkono. Je, yeah, kama mtu hana kazi, unamshauri vipi? Hii inalipa kweli? Kusema la kweli, sasa imekuwa ni kazi. Hii inalipa. Tangu tulipokuwako twaishi majumbani kwetu mpaka sasa tumekodisha. Tangu tulikuwa twaishi peke yetu mpaka sasa mimi niko na mke, niko na mtoto na napeleka mtoto wangu shule. Hali hii unayoniona nayo nikitoka tu kazini nikiwa nimebadilika nimekaa kivengine, unaweza fikiri mimi nafanya kazi kwa mbunge? Haya, unaambiwa kwamba ukimwangalia unaweza kadhani anafanya kazi kwa mbunge eh. Kufanya, kufanya kazi kwa mbunge ni ubunge la dili, wanasema eh, eh. <laughs> <laughs> Haya basi, msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea eh, kuangalia yale ambayo yanapigwa soga eh, katika mitandao mbalimbali ya kijamii, na tunaye hapa Harrison wa Kamau Harrison E, kuna mambo mengi kwelikweli yanatamba, lakini yapi ambayo leo unatugusia ambayo yanaendelea kuvuma hivi sasa? Asanti sana mwenzangu Idi Ligongo na mkamiti Kibayasi. Ikiwa tu ni Jumatatu, Macho tunayatupia mwisho wa wiki tuone mambo yalivyokuwa, na kuna mambo yenye kuvuma mitandaoni, mengine ni yenye kuchekesha, lakini naanza tu kule nchini Kenya ambapo mbunge aliyechaguliwa kwa mara ya kwanza kwenye uchaguzi uliopita nchini humo ametia fora sana kwenye mitandao ya kijamii kwa staili ya kipekee mwishoni mwa wiki. Nazungumzia kuhusu mbunge Anthony Kai ambaye kwa jina la utani anaitwa kama high flyer kutoka eneo la uwakilishi mbungeni la Mukurueni katika kaunti ya Nyeri. Sasa mbunge huyu Aidha, kwa bahati mbaya ametumia ujumbe wenye maelezo ya kingono na maneno mengine labda machafu kwenye mtandao wa kundi la eneo bunge, yaani ametuma ujumbe ambao haukufaa, ulikuwa ni binafsi kwa watu wengi sana waliompigia kura mwishoni mwa wiki, wakati akicheza cheza na simu. Mambo ya mitandao unayajua, kila mmoja akapata fursa, na ilikuwa ni maelezo magumu sana ya mambo ambayo si mambo ya kuelezewa kwenye umma basi baada ya kuandika ujumbe huo, muda mfupi baada ya kugundua kosa alilolifanya aliomba msamaha kupitia uh, na, kutupi, na kuomba wote waliosoma kutupilia uh, uh, ujumbe huo mbali. Hata hivyo mmoja waliousoma alipiga screenshot mara moja mm -hmm. na kueneza kwenye mitandao mingine ya kijamii basi. Na unajua kama huu ni mbunge wetu, ndio huu ameandika, na, na, na, na, na screenshot imeshaenda. Unajua sasa shida mitanda, mm -hmm. ya mitandao ndio hiyo, mambo yakienda, yameenda basi mambo yalianza kwenye mitandao hiyo hiyo ya, ya, ya, ya kijamii. Mihango wa Kiambati kwenye Facebook. Sasa mambo yametoka kwenye WhatsApp, yameingia kwenye Facebook. Anasema kila siku nawaambia kuwa watu wa Nyeri walichagua viongozi wa ajabu, mnaona yaliyotufika haya. Shiku Nguru naye anameandika ya kuwa sasa wanaume watajitahidi kwenye masuala ya kimapenzi na wake zao kutokana na ushauri wa bure walioupata kutokana na mbunge wao. Aha. Basi walipata ushauri wa bure naye, Ndilins me anasema kuwa mbunge ni binadamu kama sisi, yeye ye, si malaika. Kwa hivyo aruhusiwe tu awe na makosa kama sisi, kila binadamu ana kasoro. Toni Gashoro anasema kuwa tuache unafiki, ukiingia kwenye simu za watu binafsi utakuta mambo ya ajabu hata zaidi ha? Basi mambo ndio hayo katika upande wa simu, lakini suala lingine pia ambalo limetia fora sana ni ripoti ambayo imetolewa uh, kuhusu maandamano na mauaji ambayo ametokea nchini Kenya kufuatia uchaguzi uliomalizika wa tarehe nane. Ripoti iliyotolewa na Human Rights Watch inasema kwamba huenda watu kuanzia thelathini hadi hamsini hivi wameuawa tangu kumalizika kwa uchaguzi huo wa tarehe nane, lakini kufuatia madai hayo, mkuu wa polisi nchini Kenya kupitia ujumbe wa Twitter anasema kwamba pana ripoti hizo ni za kutatanisha na ni za kupotosha. Huku saa James akisema, Somalia magaidi wanaua watu, lakini Kenya polisi ndio wenye kuua. Jeffrey Oduma anasema Marekani inapinga kuuawa kwa watu weusi, ila hali hapa Kenya watu weusi wanafurahia kuuawa kwa wenzao weusi. Moses Gita anasema wale wasiotokea barabarani hawafi, tutajifunza lini? Kaa kwako nyumbani na utakuwa salama. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni jumatatu ya leo sasa. Uh, Harrison Kamau, unajua kuna swala moja inabidi siku moja tujipange tujinalo. Unajua kuna mambo mengi sana huwa e, yanaendelea kutokea katika mitandao, hasa kwenye WhatsApp unajua no. Unaweza ukawa unamtumia ujumbe mtu mwingine, mm -hmm. Bahati mbaya e, ukawa unaenda sehemu nyingine. Kwa mfano mimi mwenyewe wiki iliyopita nimepatwa na kisa kama hicho, lakini bahati nzuri nilikuwa namtumia eh eh, mama mwenye nyumba ujumbe, bahati mbaya nikapeleka kwenye kundi la familia, lakini bahati nzuri ujumbe ulikuwa mzuri kitu. <laughs> <laughs> Ki, kitu kingine tu najua wakati kuna kitu ambacho siku hizi katika WhatsApp unaona pale kuna chats, kuna status na pia kuna calls. Mm-hmm. Kwa bahati mbaya, mambo siku hizi yanaingia kwenye status Akishaingia ya kwenye status yanaenda kwa wenzako wote. Wewe una habari kwamba mambo yameshaingia kwenye status kidogo kidogo. Kama mmoja wao anakupenda atakupigia simu akuambia, Idi, nini kinachoendelea status yako? Tunaona kuna klipu hapa ama kuna maneno ambayo mwenyewe unazungumza, what's going on? Kwa hivyo <laughs> chunga sana mitandao. Kwa hiyo inabidi tujipange, usaidie <laughs> <Kwe nabili, tujipange, laughs> uh, eh. watu watuambie kile cha kufanya na uh -huh. kile ambacho si cha kufanya. Basi mambo ndio hayo. Basi mimi naona, Idi, tupate burudani ya muziki ya moto bendi, hawa Mtu kunywa kunywa milenda siyo ufala ila kupenda, nzikufa kwenye kidonda siyo ufala ila kupenda. Kunywa kunywa milele sio ufala ila kupendwa. Nzi kufa kwenye kidonda sio ufala ila, baby, na kupenda sana, nishike nikushike, milele tusije kuachana Haya basi, ni kundi zima la Yamoto Bend. Kwa bahati mbaya, ili kundi hivi sasa halipo, wameshajitenga. E, Maromboso siku hizi yuko Wasafi Classic kundi, kundi la Diamond Dmond. E, hali kadhalika Asley anafanya kazi kivyake vyake. Beka naye mm -hmm. anafanya kazi bila kushirikiana na mtu yoyote, na sauti ile nene kabisa e, ya bwana mdogo mmoja alikuwa anaitwa Enoch naye hayupo, kwa hiyo kwahiyo Yamoto Bend haipo <sighs> na nafahamu kwamba wewe ndio ulikuwa ah, nisiseme mengi manake. Haya basi, moja kwa moja tuelekee katika teknolojia mkamiti. Teknolojia uliandaa hii, ni nini hasa ambacho kipo ndani yake? Masala ya teknolojia ni mazuri na mengi, lakini sikiliza mwenyewe. Kwa mujibu wa kampuni ya Airtel Kenya ni kwamba inaanza kutoa bando mpya za data kwa bei nafuu kwa watumiaji wa simu za mkononi bando mpya ya Airtel zinajumuisha bando la moja gb kila siku linalokwenda kwa shilingi 99. Pia kuna bando la 2gb la kila wiki ambalo lina gharimu shilingi 249, na vilevile vile kwa kumrahisishia mteja popote pale alipo, anaweza kununua bando la mwezi mzima la 1gb kwa shilingi 300. Kampuni ya simu ya Airtel Kenya inaendelea kuwawezesha wateja wake daima kutoa bidhaa mpya za data kwa watumiaji wote wanaotumia mawasiliano kwa wingi na wateja wa kawaida wanaotaka data isiyomalizika kwa bei nafuu. Na katika ripoti nyingine, ni kwamba utafiti wa tano wa kila mwaka wa Vodafone juu ya vifaa tunavyotumia kila siku vya electronic na kutumia mtandao wa kompyuta wa kufanya kazi Internet of Things, IOT, unaonyesha kuna matumaini mazuri sana katika biashara za siku za mbeleni. Utafiti uliofanywa katika nchi 13 ikiwemo pamoja na Marekani, Brazil, Afrika Kusini, China, Japan na Australia, ambapo uliwahoji watu 1278 Asilimia kumi ya walioshiriki ni kutoka Afrika Kusini, wakitoka sekta za biashara za rejareja, sekta ya viwandani, nishati, huduma ya afya na kadhalika. Na matumaini makubwa ya siku za mbeleni yalionekana pia katika bara la Afrika Ulaya na mashariki ya kati. Ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika meza ya teknolojia. Haya basi, msikilizaji, ni mambo ya teknolojia hayo. Mkamiti Kibayasi eh, umeagusia na tukiangalia kile ambacho Harrison Kamau alikigusia hmm. uh, juu ya maswala ya teknolojia, tunafaa tumeona kwamba uh, eh, kwenye mitandao ya kijamii. Tumeona kwamba kuna mambo mengi sana ambayo uh, watu hivi sasa inabidi watafakari e, pale ambapo wananunua simu mpya au wanafungua mitandao mbalimbali ya kijamii kwa mfano WhatsApp, Facebook. Mm -hmm. Ni vizuri watu wakafahamu namna ambavyo uh, simu wanayoitumia, namna inavyofanya kazi e, mitandao ile ambayo anayo inafanya kazi kama ni Twitter, kama ni Facebook. Mm -hmm. Kwa sababu hii mitandao kila siku wanaiboresha na wanaleta vitu ambavyo kama ufahamu unaweza Kuta katika matata mabaya sana lakini. Idi, inakuwaje? Umezungumzia swala zuri, lakini inakuwaje mtu unakuta ananunua simu nzuri, kama wanavyosema imekuja simu mpya, lakini hawezi kuitumia. Na ni kitu kimoja ambacho wataalam wa ua maswala haya ya simu, e, teknolojia walifanya utafiti siku nyingi sana, hasa katika nchi ambazo zinaendelea e, kwamba unakuta watu wananunua simu e, ambazo zina baadhi ya teknolojia mule ndani So katika maeneo waliokwemo hayatumiki. Nakupa mfano. mm -hmm. Unanunua iPhone sasahivi, kuna iPhone namba nane, eh, na iPhone Tuali X ambayo inakuja ina mwezi Novemba, okay. Ukipeleka eneo la kule kwetu Afrika, kuna baadhi ya vitu vingine havifanyi kazi. Kwa mfano, Siri yule mwanamama ambaye unamuuliza Siri, nipeleke mm. eh, kwenye mgahawa wa McDonald, anakwambia eh, McDonald naenda kulia kata kushoto. Sasa ukiwa huko kule Tandale ama ukiwa huko sem, kule eh, Mombasa sehemu <laughs> gani kule eh? uh, najua <laughs> eh, Buruburu. Buruburu. Eh, mwenyeji, sasa uko Nairobi pale, unamwambia Siri, nipeleke kwa mama ntilie kwa James uh, ambaye anauza mamantili uh -huh. Siri awezi kujibu kitu kwa sababu afahamu lolote. Sasa je, una muhitaji siri ukiwa Nairobi eh, ama kuna kitu kinaitwa GPS kwa mfano mm. eh, kuna baadhi ya maeneo mengine huwezi kufika. Kwa mfano unaenda pale madhari eh, unataka kufika kwenye mtaa fulani uh -huh. Haiwezi kufanya kazi, kwa hiyo ni muhimu ukafahamu kwamba kile ambacho unakinunua, teknolojia unayoinunua inaendana na sehemu ambayo upo. Umenikumbusha haya nakule Kigoma. Je, nako tutasema huko? Ndo usiseme kabisa, maanake buzebazeba <laughs> sinaweza kukwambia, sifahamu mgao unaitwa buzebazeba eh. E, basi Idi, tunarudia tena. Leo ni siku ya chakula duniani, lazima tuifurahie siku hii manake bila chakula uwezi kuishi, sindio? Nam, hakikisha leo unamaliza siku yako bila kuwa na njaa, na kama unamuona mwenzako eh, hana chakula, basi jitahidi kumpatia na wewe Eh, chakula ili akamilishe siku njema kabisa hii ya chakula, lakini si siku hii tu, kila siku tuwasaidie wenye kuhitaji. Kutoka meza ya VOA Express siku hii ya leo, mimi ni Idi Ligongo, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Aida Isa, msimamizi Mary Ngawe. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni, hali kadhalika matangazo ya kwa undani leo utakuwa naye Harrison Kamau.