Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha, ikiwa leo ni Jumatatu, Oktoba 16 mwaka 2017 tunasikika katika mita bendi 17.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 iquita FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia hivi sasa ni pamoja na mwanasiasa mkongwe huko Tanzania, Stephen Wasira anatoa maoni yake kuhusu kupungua kwa biashara pamoja na mzunguko wa fedha nchini humo baada ya serikali kuminya mianya ya rushwa. Hayo yote yanaweza kusababisha kuwepo kwa matatizo ya mzunguko wa fedha, lakini la mzunguko wa fedha ni jambo la kweli, lipo. Siwezi kuamini kwamba serikali inaweza ikaona hiyo problem afu ikawa haina suluhisha. Na katika habari nyingine, familia za huko nchini Somalia zimeanza kufanya mazishi ya wapendwa wao waliofariki kwa shambulizi la bomu siku ya Jumamosi. Sikiliza VOA kwa dakika 30 za matangazo haya yanayosikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Kama kawaida, nampisha Id Ed Ligongo na habari za dunia. Familia nchini Somalia zimeanza kuwazika wapendwa wao mjini Mogadishu kufuatia mlipuko mkubwa wa bomu siku ya Jumamosi, katika eneo lenye harakati nyingi za biashara katika mji mkuu wa Somalia, tukio ambalo liliua watu 276 na kuwajeruhi 300. Baadhi ya familia huenda zisiwezi kuwaona wapendwa wao, kwa sababu waathirika wengi waliungua vibaya na kushindwa kutambulika. Meya wa Mogadishu Tabis Abdi Muhammed alisema hakuna kitu kibaya pale mtu anapotaka kuona maiti na anashindwa kumtambua wa mpendwa wake. Aliendelea kusema kuwa shambulizi hili halielezeki. Naye mwanaharakati Abu Bakar Sheikh alisema kila nyumba watu wanalia. Serikali ilisema katika taarifa yake kwamba imeweka kituo cha, cha, cha dharura katika mji mkuu ili kusaidia kuziunganisha familia. Rais wa Marekani Donald Trump anaelekea katika mataifa matano ya Asia mapema wiki ijayo kwenda kuweka msukumo wa kupinga kutengenezwa kwa silaha za nyuklia na Korea Kaskazini, lakini pia kuongeza masilahi ya Marekani katika ukanda huo. Ikulu ya White House imesema leo hii kwamba ziara ya rais Donald Trump kuanzia Novemba tatu mpaka kumi na nne itajumuisha kutembelea nchi za Japan, Korea Kusini, China, Vietnam na Ufilipino, na kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na viongozi wa nchi zote atakazotembelea. Rais Trump ametaka kuungwa mkono kwa vikwazo vya kiuchumi vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini ambavyo ni hatua ya kusimamisha mzunguko wa fedha wa Pyongyang na kudhoofisha programu ya nyuklia. Uturuki inaongeza uwepo wa majeshi yake nchini Siria kwa kasi kwa kutuma vikosi zaidi maalum na makomando Idlib, ikiwa ni sehemu ya makubaliano baina ya Moscow na Tehran kuanzisha sehemu tulivu katika jimbo la Kaskazini Magharibi mwa Siria ambalo hasa limekuwa likimilikiwa na wanamgambo wa Al-Qaida. Hali hiyo ni kubwa kufanywa na Uturuki nchini Siria toka mwaka jana, wakati vikosi vya Uturuki viliposhirikiana na wanamgambo huru Syria wa jeshi la Siria ambao wamewahi kushirikiana na Marekani, lakini kwa sasa vinategemea Ankara kuwasambaratisha wanamgambo wa Islamic State pamoja na wakikurdi wa YPG kutoka jimbo la mpakani la Alepo. Na rais wa eneo la Katalunya huko Spain amejibu kuhusiana na tarehe ya mwisho leo Jumatatu kushindwa kuelekea kama ataendelea kushindikiza juhudi za kujitenga kutoka Madrid na kutoa ishara kwamba mgogoro huo wa kujitoa upo mbali kuisha. Serikali ya Spain ilimpatia kiongozi wa Katalunia Carles Puigdemont hadi leo Jumatatu kutoa majibu ya ndio au hapana. Katika barua yake, kiongozi huyo wa Katalunia alimwambia waziri mkuu wa Spain Mariano Rajoy wanaotaka kujitenga wanataka kusitisha kwa muda hatua za awali za kuelekea uhuru kwa miezi miwili kwa miezi miwili ijayo, lengo letu kuu ni kuji, ku, kujijumuisha katika mashauriano aliandika kiongozi huyo. Kufuatia kura ya maoni ya kutaka uhuru hapo Oktoba mosi, kiongozi huyo wa Katalunya alisema wiki iliyopita kwamba alijiandaa kwa eneo hilo kujitangazia uhuru licha ya mahakama kueleza kwamba kutangazwa hatua kama hiyo itakuwa imekiuka katiba ya nchi. Jeshi la Iraq limesema kwamba vikosi vyake vimechukua udhibiti wa kambi ya jeshi la anga kaskazini mwa mji ulio katika mgogoro wa Kirkuk pamoja na uwanja wa ndege na kampuni ya mafuta na sehemu nyingine za mji huo. Vikosi vya usalama vilitoa kambi ya jeshi la anga K1 kutoka kwa wapiganaji wa kikurdi mapema leo kufuatia amri ya waziri mkuu wa Iraq, Haidar al Abadi, kwenda kwa wapiganaji wa serikali kwamba waongeze usalama katika mji wa Kirkuk. Abadi amesema katika ujumbe wake kwenda kwa taifa kwamba ana wajibu wa kufanya kufuatia kura ya maoni ya uhuru wa Wakurdi, ambayo ameelezea kwamba ni hatua ya kuiweka Iraq katika hali ya hatari. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na kulingana na wataalamu wa uchumi, wafanyabiashara na wananchi wa Tanzania kwamba tangu Rais John Magufuli kuchukua madaraka na kuanza vita dhidi ya rushwa nchini humo na utumiaji mbaya wa fedha, athari zake zimejitokeza, na kwamba hivi sasa kumetokea kupungua kwa biashara na mzunguko wa fedha. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwanasiasa mkongwe nchini humo Stephen Wasira akiwa hapa Marekani na kumuuliza ikiwa kuna tatizo hilo la mzunguko wa fedha na hali ngumu ya kiuchumi. Hiyo ni kweli na serikali inajua, serikali inajua kwamba mzunguko wa fedha sio mzuri, imeshasema na imekiri. Mimi nadhani watakuwa wana, wanafikiria namna ya kusolve hiyo problem, na problem hiyo wanaweza kuisolve kwa namna mbili. Moja ni kulipa madeni ya ndani. Wako watu si, si, sijui ndani deni la ndani ni trilioni ngapi, lakini kuna trilioni mbili na, na zaidi. Labda serikali ikianza kulipa hilo deni la ndani kwa kuwalipa providers waliokuwa wanatoa huduma kwa serikali ita improve mzunguko wa fedha, hilo la kwanza. Lakini la pili, mzunguko wa fedha kwa kawaida katika nadharia ya uchumi, kutokana na serikali kununua ndani tu, government spending, ina spend fedha katika miradi, ina spend fedha katika manunuzi, na kwa kufanya hivyo fedha inapatikana ndani, na mzunguko una improve, na biashara ina flourish. Kwa hiyo ni kweli kuna tatizo la mzunguko wa fedha kwa sasa na nyingine ni banks. Ukiwa una mzunguko wa fedha, una athiri upatikanaji wa faida katika biashara, na hiyo inafanya mikopo inakuwa ni problem. Kwa hiyo benki zinaweza zikaathiri, zikaacha kutoa mikopo kwa sababu kuna nani performing eh, loans hayo. Yote yanaweza kusababisha kuwepo kwa matatizo ya mzunguko wa fedha, lakini la mzunguko wa fedha ni jambo la kweli, lipo. Na unafikiri serikali inafanya chochote kuhusiana na swala hilo? Mimi nitaami, mimi siko serikalini, unazungumza na raia kabisa. Siwezi kuamini kwamba serikali inaweza ikaona hiyo problem afu ikawa haina solution. Ni Stephen Wasira, mwanasiasa mkongwe wa Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Chicago katika jimbo la Illinois, hapa nchini Marekani. Msikilizaji, matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti yetu ya VOA swahilicom. Hali kadhalika tunasikika kupitia redio zetu shirika, mahala popote pale ulipo nchini Tanzania, kule Kenya, nchini Uganda na eneo zima la maziwa makuu. Dakika sekunde chache kutoka hivi sasa, Idi Ligongo ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Na basi kwa wakati huu, msikilizaji, kaa tayari kabisa kusikiliza habari hizo za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Uchaguzi wa urais nchini Liberia utambuliwa na duru ya pili ya marudiano. Tume ya Uchaguzi ya Liberia Jumapili ilisema marudio ya kinyanganyiro cha urais itakuwa kati ya mwanasoka maarufu wa zamani George Weah na makamu wa rais aliyeko madarakani Joseph Boakai. Meri Mgawe anayesoma ripoti kamili. George Wea wa chama cha CDC amepata kura laki tano sabini na mbili mia nne hamsini na sita ambazo ni sawa na asilimia thelathini na tisa nukta sifuri. Wakati bwana Joseph nyuma Boakai wa chama cha Unity Party amepata kura laki nne ishirini na saba mia tano hamsini ambazo ni sawa na asilimia ishirini na tisa nukta moja. Hakuna mgombea aliyefikisha asilimia hamsini zinazotakiwa kushinda katika uchaguzi wa awali. Raia wa Liberia walipiga kura zao Jumanne, ikiwa ni mabadilishano mengine ya madaraka kwa njia ya demokrasia katika taifa hilo la Afrika Magharibi kwa zaidi ya miaka sabini. Mwanamke wa kwanza katika bara la Afrika kuwa rais, Ellen Johnson Sirleaf, anang'atuka madarakani baada ya kuongoza Liberia kwa miula miwili kwa mwongozo wa katiba ya nchi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa ninaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Polisi wa Bangladesh wanasema watu watano wamezama, wanne wakiwa ni watoto na wengine hawajulikani walipo, baada ya kuzama kwa boti lililokuwa na Waislamu wa Rohinya 50 kutoka jimbo la Myanmar la Rakhine kuelekea Bangladesh wa kutumia mto Naf. Serikali ya Bangladesh inasema kwamba waokoaji wameopoa miili ya wanawake ya mwanamke mmoja na watoto wanne katika eneo la tukio mapema leo. Maafisa wanasema watu 21 wamesalimika katika ajali hiyo, ambapo zaidi ya Warohinya nusu milioni wameshavuka mpaka kuingia nchi ya jirani ya Bangladesh katika wiki za hivi karibuni, wakikimbia kushambuliwa na jeshi la Burma baada ya wanamgambo wa Rohinya kufanya mashambulizi kwa vikosi vya serikali na kwa takriban siku nyingi ambazo zimepita, waislamu hao wa Rohingya wamekuwa wakishambuliwa. Na wanasheria tisa wa upande wa utetezi wa rais aliyevuliwa madaraka wa korea Kaskazini, Park Geun-hye wamejiuzulu mapema leo, ikiwa ni kupinga kile walichokiita kesi ya rushwa iliyo na upendeleo, wakiongea kwa mara ya kwanza toka kuanza kwa kesi hiyo Pak ambaye aliondolewa madarakani na kukamatwa mwezi Machi wamesema kesi inayoikabili na inayomkabili mwanasiasa huyo ni kitendo cha kisiasa cha kulipa kisasi. Pak aliondolewa madarakani mwezi Desemba na bunge na mwezi Machi alifukuzwa rasmi na mahakama ya juu kufuatia kufichuliwa ushiriki wake katika kashfa kubwa ya rushwa iliyomhusu yeye na rafiki yake wa kipindi cha miaka 40 na wafanya biashara wengine wa nchini humo wakubwa kubwa, e, ikijumuisha mkuu wa kampuni ya Samsung Lee Jae-yong. Nam, Burundi imejiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya chakula duniani ambayo husherekewa kila mwaka tarehe 16 Oktoba. Siku hiyo imewadia huku nusu ya wananchi wa taifa hilo wakikabiliwa na uhaba wa chakula. Mwandishi wetu kutoka huko Burundi, Haidala Kizimana na ripoti kamili. Kura tatumba, tatum. Kura tatumba, tatum. Ni kwenye jalala la Buterere ni viungani mwa jiji la Bujumbura kaskazini. Hapa kuna harufu mbaya na nzi wanazaga, lakini hali hiyo haiwazuii watu hao kuzoa mabaki ya vyakula na kuvitumia. Wanasema hawana namna nyingine ya kupata chakula mbali na kutegemea jalala hilo kakiazi kamuhogo Mama huyu anasema Mungu ndiye anawalinda anazidi kuwa baadhi hupatwa na malaria pamoja na maradhi ya kuharisha lakini hawana chaguo jingine. Hii ni wakati, Jumatatu hii Oktoba 16 ni siku ya kimataifa chakula. ya chakula. Atanaz nianogeye mtaalamu wa masuala ya lishe anasema siku hiyo imewadia, huku idadi kubwa ya wananchi wa Burundi wakikabiliwa na uhaba wa chakula, takriban asilimia Sini ya watoto wa chini ya miaka mitano wanakabiliwa na utapia mlo. Mfano mwingine kwa mjibu wa utafiti wa shirika la mpango wa chakula duniani PAM, zaidi ya asilimia 50 ya warundi wanapata mlo mmoja kwa siku. Ni hali isiyopendeza anasema hapa Rumba kwa intu. Hali hiyo pia imesababisha idadi kubwa ya watoto kuacha shule, hasa katika mikoa ambako wanafunzi hawapewi chakula cha mchana shuleni. Lakini serikali kupitia waziri wake wa kilimo na ufugaji Deo Gide Rurema anasema serikali inajitahidi kufanikisha mipango ya kuongeza uzalishaji wa kilimo na ufugaji kusubiza uburyo hisi biciye muri wa mugambi wa leta hapa anasema mipango hiyo ni pamoja na, na kuongezea ardhi rutuba kwa kuwapa wakulima mbolea ya kizungu na mbegu bora kwa bei nafuu, kuendeleza kilimo kwa kuzingatia maeneo yanayozalisha kwa wingi mazao fulani, kukinga mmomonyoko wa ardhi kwa kuchimba mifereji ya kupunguza kasi ya mtiririko wa maji ya mvua na kupanda nyasi za malisho ya mifugo, kuwahamasisha wakulima kujihitamu na kilimo cha umwagiliaji na kuwaelimisha juu ya kufanya kilimo cha kisasa. Aydala kizimana sauti amerika bujumbura na rais uhuru kenyatta wa kenya amewarai wakazi wa kaunti ya garisa kujitokeza kumpigia kura juma lijalo akizungumza alipozuru kaunti hiyo rais alisema serikali ya jubilii imeanzisha miradi mingi ya maendeleo katika eneo hilo ambayo itakamilisha ikiwa atashinda marudio ya uchaguzi wa urais hiyo oktoba 26 taarifa zaidi na huba abdi kutoka Garisa. Siku kumi zimesalia kabla ya marudio ya uchaguzi kufanyika. Rais Uhuru Kenyatta bado yuko mbioni kwa rai wa Kenya kujitokeza tarehe 26 mwezi huu kumpigia kura baada ya mahakama juu kubatilisha ushindi wake. Katika harakati ya kutafuta uungwaji mkono mjini Garisa, Rais Uhuru Kenyatta ametoa wito wa amani, hasa kwa mrengo wa upinzani wanapofanya maandamano yao dhidi ya tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC. Kama we mzee wa kitenda wili huko tayari kwenda kwa uchaguzi, kwa nini basi usumbue wale wakenya ambao wako tayari kwenda kwa uchaguzi? Si wewe ukae nyumbani, wale wanataka kupiga kura wapige, kwa sababu hakuna mtu analazimisha yeye kupiga kura. Kunaye jameni? eh akitaka kwenda akae nyumbani, angalie vile dunia na wakenya wanapiga kura kwa runinga. Sawa, hamna shida Maandamano ni ya nini jameni? Na wewe uti kwa kura inasaidia nani? Kwa upande wake naibu wa rais William Ruto amemtaka kinara wa NASA kusahau uchaguzi wa mwaka huu na badala yake kushindana naye mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Nimeona jana amekubali hata mpaka amejiuzulu, amesema hataki kushindana na Uhuru Kenyatta tena. Hiyo ni mzuri, awachane na kushindana na Uhuru Kenyatta ajipange kushindana na mimi 2022. Aidha, viongozi wa kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya wametoa wito kwa wakazi wa eneo hili kujitokeza kwa wingi kushiriki zoezi la kupiga kura, na tunamwambia wale watu wa NASA pamoja na huyo Wetangula, sisi kuanzia Garissa, Mandera, Wajia, Isiolo, Marsabit tumeamua kwa kauli moja, Tutampigia Uhuru Kinata kura. Hao watu walijitolea tarehe nane na wakati huu wako tayari. Sisi tulikuwa tumeshinda na safari tutajitolea, tuko tayari kupiga kura. Mimi najua kura iliyopita ulimpigia rais, na leo kama tunaweza kufanya tarehe ishirini na sita hiwe, saa hii muko tayari kupigia kura. siku inavyozidi kuyoyoma ndivyo siasa nchini Kenya inavyozidi kuchacha, pande zote za kisiasa zikijizatiti kuwashawishi wafuasi wao kwa unga mkono. Huba Abdi, Sauti Amerika, mjini Garisa, Kenya. Michezo ni Jumatatu na huu kama kawaida, msikilizaji, ni wakati wa michezo, na kwanza kabisa leo ni kwamba wababe wengine wa dunia Ufaransa watakuwa miongoni mwa timu za juu katika ratiba ya fainali za kombe la dunia baada ya kupanda na kushika nafasi ya saba katika orodha mpya iliyotolewa na FIFA hivi leo. Ratiba ya fainali za kombe la dunia itapangwa Mosco Desemba mosi, wakati timu 32 zinazoshiriki katika fainali hizo zitakapowekwa kwenye makapu manne kutokana na nafasi yao katika orodha ya FIFA. Kulingana na orodha iliyotolewa leo Timu saba za juu kabisa ni Ujerumani, Brazil, Ureno, Argentina, Ubelgiji, Poland na Ufaransa na wenyeji Rasha wameongezwa katika orodha hiyo, zote zikiwa miongoni mwa timu 23 ambazo mpaka sasa tayari zimefuzu kuingia fainali za Rasha hapo mwakani. Na hapa Marekani, katika ligi ya basketball NBA inaanza kesho Jumanne kwa mechi mbili kanda magharibi, ikiwa ni mabingwa watetezi Golden State Warriors dhidi ya Houston Rockets mpya yenye point guard Chris Paul aliyetokea LA Clippers. Na wakati upande wa mashariki mahasimu wa siku nyingi Boston Celtics na Cleveland Cavaliers wanapambana katika mechi ya ufunguzi. Lakini kuna taarifa za hatihati hati kama LeBron James wa Cavaliers atacheza katika mechi hiyo. Pambano hili linasubiriwa kwa hamu hasa baada ya point guard wa siku nyingi wa Cavaliers, Kyrie Irving, kuhamia Boston. Basi sasa twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa na ligi ya klabu bingwa nchini Tanzania. Kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa mzunguko wa kwanza wa ligi kuu soko Tanzania Bara, kumeshuhudia ushindani mkubwa wa kuwania nafasi ya kwanza ligi hii, huku timu nne zikigongana kwa pointi hatu, ambayo inazidisha kuifanya ligi hiyo kuwa ngumu Simba, Mtibwa Shuga ya Yanga la Azam FC zimemaliza michezo yake mwishoni mwa wiki zikijikuta zote kwa pamoja zikifikisha jumla la pointi kumi na mbili, lakini Simba imekalia usukani huo kwa tofauti moja tu, nayo sio nyingine, idadi ya mabao ya kuweka kimiani. Simba ambayo jana ililazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Mtibwa Shuga inaweza kuanguliwa katika nafasi hiyo iwapo lakini itajikuta ikiangukia pua katika mchezo wake unaofuata pale itakaposafiri hadi uko Njombe kucheza na wenyeji Njombe FC. Yanga ambayo mwishoni mwa wiki iliizima Kagera Shuga kwa bao mbili kwa moja inaweza kupanda kileleni kama nayo itaendelea kucharuka na kuibomoa Stand United katika mchezo wake unaofuata mtihani mwingine wa kurejea kileleni unaweza kutenguliwa na Mtibwa Shuga wakati atakaporejea dimbani kuvara na Mwadui Shinyanga ambayo katika msimamo wa ligi iko katika nafasi ya kumi na mbili ikijikusanyia jumla ya pointi tano. Azam FC ambayo mwishoni mwa wiki waliduwazwa na Mwadui Shinyanga kwa kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja pia wapo katika mbio hizo hizo za uwezekano wa kukaa kileleni lakini iwapo wataiadabisha Mbao fc yenye pointi sita na kutwama katika nafasi ya tisa katika msimamo wa ligi. Wakati huo huo, Kagera Shuga imeendelea kukabiliwa na jinamizi la kuaga ligi hiyo kutokana na kufanya vibaya katika michezo yake mingi, na hivyo kuburuta mkia kwa kuwa na pointi mbili tu mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana Njogopa. Tujiunge sasa na mwandishi wetu Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi, DRC kuhusu matayarisho ya TP Mazembe katika mechi ya kombe la bara la Afrika. Na mtuanze na kandanda, mechi ya marudhulio ya nusu fainali ya kombe ya shirikisho la bara la Afrika, bingwa mtetezi TP Mazembe itamenyana na Jumamosi wiki hii kwenye uwanja wa mpira wa Prince Moulay Al Hasani huko Moroko dhidi ya timu ya fisu ya Raba. Tipi Mazembe kabla ya kusafiri Jumatano huko Moroko, alicheza mechi ya kujipima nguvu dhidi ya timu ya kamikazi ya Lubumbashi Sport kuibwaga bila huruma goli ine kwa mbili kwenye mechi ya maingilio hapa Lubumbashi. Tipi Mazembe ilipata ushindi wa jasho dhidi ya fisi ya raba ya Moroko ya goli moja kwa yai. Pamfilmi yai kocha wa Tipi Mazembe anaaidia kwenye mechi ya marujuli ya nusu fainali atatumia wachezaji mashuhuri ili kupata ushindi wa shindo wa kuingia katika raundi ya fainali kutoka lubumbashi nikiarifu kwa niaba ya sauti amerika michezo mimi ni kaozi kosha naam basi kwa leo ni hayo tu msikilizaji kutoka meza ya michezo ulikuwa nami mwamoyo hamza ufuatao sasa ni muhtasari wa habari Familia za nchini Somalia zimeanza kuwazika wapendwa wao mjini Mogadishu kufuatia mlipuko mkubwa wa bomu siku ya Jumamosi katika eneo lenye harakati nyingi za biashara katika mji mkuu wa Somalia, tukio ambalo liliua watu 276 na kuwajeruhi 300. Uturuki inaongeza uwepo wa majeshi yake nchini Siria kwa kasi kwa kutumia vikosi zaidi maalum na makomando katika mji wa Idlib ikiwa ni sehemu ya makubaliano baina ya Moscow na Teheran kuanzisha sehemu tulivu katika jimbo la kaskazini magharibi la Siria ambalo hasa limekuwa likimilikiwa na wanamgambo wa Alqaida. Rais wa eneo la Katalunya huko Spain amejibu kuhusiana na tarehe ya mwisho ya Jumatatu, kushindwa kueleza kama ataendelea kushinikiza kuwepo kwa kura ya maoni ya uhuru. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Idi Ligongo. Mzalishaji ni Aida Isa. Tunakushukuru kwa nasi. Kwa heri kwa sasa. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Sisi watu wa Marekani, ili kuweza kuunda muungano uliokamili, kuunda mahakama, kuhakikisha utulivu wa ndani, kuhakikisha usalama wa wote, kuendeleza ustawi wa jamii na kupata baraka za uhuru kwetu sisi na ustawi kwetu, kuiweka rasmi katiba hii kwa ajili ya nchi ya Marekani. Maneno hayo yamo kwenye utangulizi wa katiba ya Marekani, ikiwa ni malengo msingi na msingi wa uongozi kazi yake kubwa ni utangulizi na si kuipa nguvu serikali kuu wala kuweka mipaka maalum katika hatua za serikali. Waandishi wa katiba ya Marekani waliamini kwamba hatua za kisiasa lazima zipitie taasisi ambazo zinapata mamlaka yake kutoka kwa raia. Jamhuri waliotaka kuanzisha walitaka itegemee mfumo wa uchaguzi wa kila mara, mgawanyo wa madaraka, uhuru wa watumishi wa umma, raia kuweza kudhibiti jeshi, kutekelezwa kwa sheria na kanuni na wawakilishi waliochaguliwa na utekelezaji bila ya kupendelea upande wowote, na nguvu za serikali kuu zitaweza kukaguliwa na kuiwekea uwiano na mamlaka za serikali za majimbo. Waandishi hao walitaka kukinga Marekani kutokana na yaliyopita Ulaya, ambao walishuhudia ikibanwa kwa karne nyingi na utawala wa kiholela wa wakandamizaji, vita visivyokwisha za muda mrefu mizozo ya mahakama, mivutano ya makundi mbalimbali mbali. Walitaka taasisi za kisiasa ambazo ziko na uwazi zenye kuwajibika na kujumuisha watu iwezekanavyo. Moja ya mambo ya kuvutia kuhusu serikali ya Marekani na katiba yake ni kutambua serikali za majimbo ambazo ni tofauti na serikali kuu, na kila moja ina uhuru wa kufanya mambo yake. Hata hivyo kila moja ina ukomo wa kufanya hayo mambo kikatiba, ambayo ndiyo sheria kuu nchi ikielekeza na kuweza kudhibiti kwa wote serikali za jimbo na serikali kuu. Wakati wa ugomvi, sheria ya serikali kuu ndiyo inachukua mkondo wake. Mwaka wa 1863, katikati ya vita vikali vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilikuwa na hatari ya kuvunja muungano ulioanzishwa na katiba ya nchi Rais Abraham Lincoln alithibitisha umbo la serikali ya Marekani kama inavyoelezwa kwenye utangulizi wa katiba. Aliita serikali ya watu inayoendeshwa na watu, kwa ajili ya watu wenyewe, na imebaki kuwa hivyo hadi leo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <muchos>