Hivi sasa ni saa tatu kamili usiku. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Familia za nchini Somalia zimeanza kuwazika wapendo wao mjini Mogadishu kufuatia mlipuko mkubwa wa bomu siku ya Jumamosi katika eneo la harakati nyingi za biashara katika mji mkuu wa Somalia, tukio ambalo liliwaua watu 276 na, na kuwajeruhi mia tatu baadhi ya familia huenda zisiweze kuwaona wapendwa wao kwa sababu waathirika wengi waliungwa vibaya kwa kush, na kushindwa kutambulika. Meya wa mji wa Mogadishu, Tabis Abdi Muhammed, alisema hakuna kitu kibaya pale mtu anapotaka kuona maiti na anashindwa kutambua ndugu yake. Uturuki inaongeza uwepo wa majeshi yake nchini Siria kwa kasi kwa kutuma vikosi zaidi maalum na makomando Idlib, ikiwa ni sehemu ya makubaliano baina ya Moscow na Tehran kuanzisha sehemu tulivu katika jimbo la kaskazini magharibi la Siria ambalo hasa limekuwa likimilikiwa na wanamgambo wa Alqaida. Hali hiyo ni kubwa kufanywa na Uturuki nchini Siria toka mwaka jana, wakati vikosi vya Uturuki viliposhirikiana na wanamgambo huru wa jeshi la Siria ambao wamewahi kushirikiana na Marekani, lakini kwa sasa vinategemea Ankara kuwasambaratisha wanamgambo wa Islamic State pamoja na Wakikurdi wa YPG kutoka jimbo la mpakani la Alepo. Rais wa eneo la Katalunya huko nchini Hispania amejibu kuhusiana na tarehe ya mwisho ya leo Jumatatu kushindwa kuelezea kama ataendelea kushinikiza juhudi za eneo kujitenga kutoka Madrid na kutoa ishara kwamba mgogoro huo wa kujitoa upo mbali kuisha. Serikali ya Spain ilimpatia kiongozi wa Catalunya Carles Puigdemont hadi leo Jumatatu kutoa majibu yao, majibu ya ndio au hapana. Katika barua yake, kiongozi wa Catalunya alimwambia waziri mkuu wa Spain Mariano Rajoy kwamba wanaotaka kujitenga wanataka kusitisha kwa muda hatua za, za awali kuelekea uhuru kwa miezi miwili. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Iraq linasema kwamba vikosi vyake vimechukua udhibiti wa kambi ya jeshi la anga kaskazini ya mji ulio katika mgogoro wa Kirkuk pamoja na uwanja wa ndege na kampuni ya mafuta na sehemu nyingine za mji huo. Vikosi vya usalama vilitoa kambi ya jeshi la anga la K1 kutoka kwa wapiganaji wa kikurdi mapema leo, kufuatia amri ya waziri mkuu wa Iraq Haidar Al Abadi kwenda kwa wapiganaji wa serikali kwamba waongeze usalama katika mji wa Kirkuk. Abd amesema katika ujumbe wake kwenda kwa taifa kwamba ana wajibu wa kufanya kufuatia kura ya maoni ya uhuru wa wakurdi ambayo ameelezea kwamba ni hatua ya kuiweka Iraq katikati ya hali ya hatari. Rais wa Marekani Donald Trump anaelekea katika mataifa matano ya Asia mapema wiki ijayo kwenda kuweka msukumo kupinga kutengenezwa kwa silaha za nyuklia na Korea Kaskazini, lakini pia kuongeza masilahi ya Marekani katika ukanda huo. Ikulu ya Marekani, White House, imesema leo hii kwamba ziara ya rais Trump kuanzia Novemba tatu mpaka kumi na nne itajumuisha kutembelea nchi za Japan, Korea Kaskazini, China, Vietnam na Ufilipino Filipin, na kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na viongozi wa nchi zote atakazotembelea. Rais Trump ametaka kuungwa mkono kwa vikwazo vya kiuchumi vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini, ambayo ni hatua ya kusimamisha mzunguko wa fedha wa Pyongyang na kudhoofisha programu ya nyuklia. Na polisi wa Bangladesh wanasema watu watano wamezama, wanne wakiwa ni watoto na wengine hawajulikani walipo, baada ya kuzama kwa boti lililokuwa na waislamu wa Rohingya 50 kutoka jimbo la Myanmar. Na hapo tunafika mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, endelea kuwa nasi kwa ajili ya kipindi cha Kwa Undani. Ambaye Paul leo uko naye, Harrison Kamau. Hii hey, ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, naye kukaribisha, jina langu Harrison Kamau Nam kutufungulia kwa undani hivi leo. Tunaanza na ripoti iliyotolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu ya Amnesty International pamoja na Human Rights Watch kupitia vyombo vya habari kuhusu mauaji yanayodaiwa kutekelezwa na polisi nchini Kenya tangu kumalizika kwa uchaguzi wa Agasti 8. Mashirika hayo yametoa orodha ya majina ya watu thelathini na watatu waliokufa, huku yakisema kuwa huenda idadi hiyo ikaongezeka na kufikia zaidi ya watu sitini. Mapema leo, kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini humo, mwanafunzi mmoja ameuawa wakati wa maandamano kwenye eneo la Kondele mjini Kisumu, hilo likiwa ndio tukio la karibu kabisa kutokea. Ili kuelewa zaidi kuhusu ripoti hiyo, ni naye afisa wa mawasiliano eneo la Afrika Mashariki kutoka shirika la Human Rights Audrey Wabwire. Karibu kwa undani, Audrey, na utueleze utafiti huu mnautekeleza vipi hadi kufikia utoaji wa ripoti ya aina hii? Asante. Na utafiti wetu, huwa tunazungumza na watu wengi. Kwenye hii ripoti tumezungumza na watu zaidi ya mia moja, tumezungumza na watu mia moja hamsini zaidi ya na huwa tunazungumza na jamaa, marafiki, wauguzi, watetezi wa haki za kibinadamu, yaani watu wengi tu, na wanatuelekeza kwa watu ambao waliathiriwa au wa ndugu za hao watu na hivyo ndivyo tunapata tuna hizi habari na kutunguniza ripoti yenyewe. Kumekuwa na madai kwamba waandamanaji ambao wengi wamekufa ama kudaiwa kufa sio waandamanaji halali, mbali ni wahalifu, kutokana na miongoni mwa wanasiasa. Hili mumeligundua wakati mkifanya uchunguzi wenu? Hakika uchunguzi wetu kweli tumepata mambo mengi, na labda ni kujibu hilo swali kwa kutumia uh, mfano mmoja au mifano mingi ambayo tumepata sisi a, wengi ambao walipigwa waliuliwa makwao, nyumbani kwao, milango ilivunjwa, polisi waliingia ndani ya nyumba zao, wakawapiga humo ndani, wakawatoa nje, wakawapiga, wakawa wengine wakafa hapo hapo, wengine wakafa baadaye. Kwa hiyo ni vigumu kusema kwamba huyu alikuwa anaandamana, maana ukimwingilia mtu kwake, huyu ni mtu binafsi, anafanya ya mambo yake. kwa hiyo Sielewi kwa nini wanasema kwamba hao walikuwa labda ni wezi ama majambazi. Maana mtu ambaye yuko kwake, ametumia kwake, hawezi kujua huyo mtu ana ana nia gani au anafanya kazi gani. Ni makosa kwa polisi kuingia kwa nyumba ya mtu kumpiga. Kulingana na ripoti, inadaiwa kwamba ama ripoti ambayo mlitoa ni karibu watu thelathini hivi, mkisema kwamba idadi yenyewe huenda ikaendelea hadi sitini. Mlitoa tu orodha ya wale ambao mnadhani walikufa visivyo ama kuna wale walikufa kwa kweli, kwa kuwa walikuwa wamekosea? Inawezekana kwamba wote walikufa kwa njia ambayo haikufaa? Nam ah, namba ambayo tumetoa idadi ambayo tumetoa ni watu thelathini na watatu. Na hizi ni kesi ambazo tumeweza kuthibitisha, yaani tumezungumza na watu wengi sana ili kuthibitisha kesi moja. Ila wakati ambapo tulikuwa tumemaliza utafiti, bado kuna watu wengi ambao wametupigia simu, wamesema uh, ndio mwongee na sisi hata sisi, imekuwa hivi, imekuwa vile. Kwa hiyo tunajua kwamba hii idadi thelathini na watatu ni kiasi kidogo tu, watu ambao wameumizwa na hao ni watu ambao wamepigwa na polisi na wameuawa na polisi. Wakati wa ripoti ikitolewa na baadhi ya viongozi wa kisiasa na watu wa tabaka mbalimbali, kuna madai kwamba labda kuna watu wa kabila ama upande mmoja wa kisiasa wanaoonewa. Lakini nilipotazama orodha hiyo, naona kwamba watu walioathiriwa ni kutoka makabila karibu yote ya Kenya. Je, kuna watu mnaona kama wamelengwa au la? Ni watu tu kwa bahati mbaya wanajipata kwenye mikono ya serikali? Tulipokuwa tunafanya utafiti huu tumeenda tu mahali ambapo watu wametutolea taarifa kwamba hapa sehemu fulani palikuwa hivi na hivi, na tumeenda pale, na kama unavyojua Nairobi na pia miji kubwa kubwa hapa uh, Kenya, huwa watu wamechanganyika sana ha? So unaweza kusema kwamba wamelengwa kabila fulani, lakini sisi tulivyofanya utafiti wetu tumeona kwamba kama ulivyoona, ni watu wa makabila tofauti sana watu ambao wanaishi Nairobi, makabila imechanganyika. Kwa hiyo ni vigumu kwetu kusema sisi kwamba ni kabila moja imelengwa kutokana na utafiti huu. Kuna uhalifu ambao umepatikana wakati wa maandamano, maduka yamevunjwa, magari yameharibiwa. Hili nalo utasema nini, wakati maneno yanaonekana kama anaegemea upande mmoja? Waandamanaji wana makosa yao, ama makosa yako kwa upande wa serikali pekee? Kama kuna, kuna makosa ambayo yanatendeka na waandamanaji, polisi wanapata kutumia ile ka Kiingereza tunasema appropriate force, yaani hauwezi kutumia nguvu zaidi eh, kwa kuwaumiza watu ambao labda wanatembea nje wamebeba wa mabango na nini, na wewe unakuja na risasi na wafyatua kabisa. Hapana, polisi wamefanyiwa, wamefundishwa jinsi ya ku, kupambana na waandamanaji na, na hivi kuwaua, kuwapiga, sivyo kabisa. Hebu tueleze kidogo kuhusu madai kwamba baadhi ya wanahabari wakati wa purukusheni wamekuwa pia wakidhulumiwa na polisi, na vilevile wafanyakazi wa haki za binadamu. Hilo mumelishuhudia na ni kweli kwamba polisi wamekuwa wakiwadhulumu wale Tumezungumzia tume uh, hili jambo kwa muda mrefu, na hata sio kwenye hii ripoti tu. Maana mwanzo mwaka huu tumezindua ripoti ambapo tumepata waandishi wa habari wanaumizwa na, na watu ambao wanafanya na serikali au wengine ni polisi. Na katika utafiti huu ambao tunazungumzia sasa hivi, kuna waandishi wa habari ambao walikuwa wanajaribu kuripoti wanapoona labda polisi anampiga mtu ama anaumua mtu na hao hao walipata kwamba kuna mwandishi mmoja ambaye aa, a kamera yake imevunjwa kwa sababu alikuwa amechukua hii picha, na kamera yake ilivunjwa na polisi ambaye alikuwa hapo. Hakuwa anataka kwamba hii habari itokee huku nje. Na ni kwa sababu kama hizi hizi taarifa zimechukua muda mrefu sana kufanya utafiti na pia kupikia Wakenya wengi kujua. Sasa kuna swali ambalo linaibuka wakati makundi ya kutetea haki za binadamu yanapotoa ya ripoti kama hii. Ripoti kama hii wanatoa tu kwa minajili ya kutoa ripoti ama kuna hatua ambazo uh, nyinyi mnapendekeza zifanywe? mna uwezo wowote wa kufanya hatua ichukuliwe? Ndio, uh, tumetoa mapendekezo mengi katika ripoti yetu, lakini hatua cha muhimu kabisa ni serikali ya Kenya inapaswa kufanya uchunguzi, kuwatafuta ambao hao maafisa ambao wametenda wame na makosa wachunguzwe na mwenye anakota na makosa basi akamatwe. Wakati mwingi serikali zinaraumu makundi ya kutetea haki za binadamu kwamba yanaonea serikali. Ni wakati fulani upi ama mifano gani unaweza ukatoa ukasema kwamba wakati huu shirika la kutetea haki za binadamu lilikuwa linashirikiana na serikali katika kurekebisha mambo? Hata tulipokuwa tunafanya utafiti huu tunazungumza, tunazidi kuzungumza na wake tumejaribu sana kupigia polisi simu na maafisa fulani, tunawapigia simu tunawambia kwamba jamani, tunapata hizi habari huku chini, na hatuha hawajazungumza na sisi kwa huu muda wote, na bado tunawasihi wazungumza wajongu, na sisi tujadiliane ili tupate mwendo jinsi tutakapofika huko mbele. Ripoti zetu zote, huwa tunazungumza na serikali, tunaunga mkono wa serikali, tunawaambia kwamba hili kosa linatofanyika, ni Wakenya au ni wananchi, ni watu ambao wako chini, ndio wanaoumia. Kwa hivyo mapendekezo yetu sio kwa kwa, hatuyatoi ili kuumiza serikali, labda niseme hivyo. Hapana, tunataka sana serikali iangalie mapendekezo yetu ili ijirekebishe. Cha muhimu sana ni Wakenya waendelee na waishi maisha mazuri, jamani. Basi, huyo ni afisa wa mawasiliano kutoka shirika la Human Rights Watch eneo la Afrika Mashariki, Audrey Wabwire, ambaye amezungumza na sisi kutoka Nairobi baada ya ripoti kutolewa na shirika lake pamoja na shirika, shirika la Amnesty International kwamba kuna baadhi ya watu ambao wamekufa ama kuuawa wakiwa mikononi mwa polisi nchini Kenya baada ya uchaguzi wa tarehe nane. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Kwa Undani, kama umeungana na sisi, ambapo bado tunaendelea kuangalia swala hilo la madai ya mauaji ya kiholela kutoka kwa maafisa wa serikali nchini Kenya. Basi mara baada ya ripoti hiyo kutolewa, kwa mujibu wa habari zilizotolewa pia kupitia gazeti la The Standard, Muungano wa upinzani wa NASA umelaumu serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwa kutekeleza mauaji dhidi ya raia wake. Wamesema kuwa watafikisha malalamishi hayo mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai. Muungano huo pia umedai kuwa kaimu waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i pamoja na mkuu wa polisi Joseph Boynet wanahatia na wanahitaji kushtakiwa. Viongozi hao wameongozwa na senata wa Siaya James Orengo wakidai kuwa serikali inatumia nguvu kupita kiasi. Lakini serikali na hasa idara ya polisi imejibu madai hayo vipi? Hebu tusikie msemaji wa serikali Eric Kiraithe alivyomweleza mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera muda usio mrefu. Jambo ambalo ninaweza kukuambia Wandera ni kwamba wale watu wameajiriwa Amnesty International wako na nia yao, wale ambao wameajiriwa na Human Rights wako na nia na mission yao, na hatuwezi kuingilia hiyo mission, waendelee kutekeleza. Sisi kama serikali tutaendelea kutekeleza mission yetu, kwa sababu kuna jambo ambalo au watu wote hawaongelei ambalo ni jambo la kimsingi sana katika human rights. Kuna watu ambao wamejitokeza hadharani kinaganaga kusema ya kwamba watawazuia Wakenya kwenda kwa uchaguzi. Wale ndio wanachimba msingi hasa, wanataka kung'oa nchi kutoka kwa misingi yake ya kidemokrasia, jambo ambalo in the modern world haliwezi kukubalika. Na je, bwana Kiraithe, polisi wanatekeleza jukumu lao vinavyofaa au kuna habari zisizo za kweli? Ebu tueleze. Polisi wetu wanachukua hatua kwa mara nyingi za kisheria. Habari zinazoenea zimeambatanishwa na uongo mwingi sana, kwa sababu nakumbuka picha moja nikiwa msemaji wa polisi, ambapo kuna maofisa walitumia njia zisizofaa kwa mshukiwa ambaye alikuwa ameiba bunduki, nafikiri huko Chepchoina, na zile picha zinawekwa kwa mtandao kana kwamba ni za wakati huu. Kuna nia ya kuonyesha kwamba polisi wanatumia nguvu kupita kiasi, na ile sasa inachanganya sana, kunakuwa na ni vigumu sana kufafanua ni nani anasema ukweli, ni nani anasema uongo. Lakini tukiwa kwa serikali, pale ambapo unataka kulaumu polisi kwa kutumia picha za uongo, basi tunajua nia yako ni mbaya na hatuwezi kubali jambo la aina hiyo. Ni msemaji wa serikali ya Kenya, Eric Kiraithi, akizungumza na Sauti ya Amerika kule Nairobi. Na hapo ndipo tunafika sehemu ya kwanza, sehemu ya Kwa Undani, tukijiandaa kujitosa kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaelekea moja kwa moja hadi maswala nchini Somalia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, yani tukiwa ndani ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia mambo kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida, tukifafanua na kukueleza na kutoa maelezo zaidi ya ilivyo kawaida. Basi karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shambulizi ambalo limedaiwa kuwa mbaya zaidi la kujitoa mhanga limetokea nchini Somalia kwenye mji wa Mogadishu mwishoni mwa wiki na kuua zaidi ya watu mia tatu, huku mamia wengine wakiachwa na majeraha. Kundi la kigaidi la Al-Shabab, ingawa alijadai kuhusika kutekeleza shambulizi hilo, ndilo mshukiwa mkuu, kwa kuwa limetekeleza mengine mengi sawa na hilo hapo awali familia za nchi humo tayari zimeanza kuwazika wapendwa wao mjini Mogadishu kufuatia tukio hilo la Jumamosi katika eneo lenye harakati nyingi za kibiashara katika mji mkuu. Na baadhi ya familia huenda zisiweze kuwaona wapendwa wao kamwe kutokana na kuwa wengine wameungua vibaya kiasi cha kutotambulika. Mea wa Mogadishu, Tabis Abdi Muhamed, amesema hakuna kitu kibaya pale mtu anapotaka kuona maiti, lakini anashindwa kutambua mpendwa wake. Ameendelea kusema kuwa shambulizi hilo halielezeki kwa kuwa ni baya sana. Naye mwanaharakati Abubaka Sheifa amesema kila nyumba ya watu nchini Somalia imeathirika na nchi inalia. Serikali imesema katika taarifa yake kwamba imeweka kituo cha dharura katika mji mkuu ili kusaidia kuziunganisha familia zilizotenganishwa na shambulizi hilo, kwa mujibu wa taarifa tulizopata kupitia mwandishi wa VOA idhaa ya Kisomali, Harun Maruf. Aliyekuwa kiongozi wa kundi la Al-Shabab amekemea shambulizi hilo. Kiongozi huyo kwa jina Mukhtar Robo, aliyekuwa naibu emir wa kundi hilo, ameasema hayo mapema leo wakati akiwa kwenye hospitali ya Medina mjini Mogadishu kwenye shughuli ya utoaji wa damu kwa ajili ya watu waliojeruhiwa, wakati akiwa kiongozi wa Al-Shabab. Kabla ya kuondoka, Mukhtar aliongoza mashambulizi kadhaa kwenye hoteli za Mogadishu shambulizi moja la kukumbukwa likiwa ni lile la mwaka wa elfu mbili na kumi kwenye hoteli ya Muna ambapo watu thelathini na watatu walikufa. Aliyekuwa afisa wa kijasusi kwenye serikali ya Somalia, Abdi Hassan Hussein, ameambia VOA kuwa hata iwapo kundi la Alshabab halijadai kuhusika anaamini kuwa limetekeleza shambulizi hilo. Basi, kutokana na shambulizi la Jumamosi kufikia mapema leo, zaidi ya watu mia nne wamefikishwa hospitalini kwa mujibu wa timu za dharura miongoni mwa waliojeruhiwa vibaya 30 wamepelekwa Uturuki, akiwemo mwanahabari wa VOA idhaa ya Kisomali, Abdulkadil Mohamed Abdule. Serikali kwa upande wake imetangaza siku tatu za maombolezi, huku Rais Muhamed Abdulahi Farmajo akiamuru bendera kupeperushwa nusu mringoti. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani pia imekemea shambulizi hilo kupitia ripoti iliyotolewa na ofisi yake hapa Washington, huku maandamano yakiendelea kushuhudiwa kutoka kwa mamia ya wakazi wa Mogadishu kukemea shambulizi hilo. Tumekuwa tukitafuta kuzungumza na wakazi wa Somalia bila mafanikio, lakini kwenye laini ya simu tunaye Huba Abdi ambaye ni mwandishi wetu aliyeko eneo la Garissa na ambaye amekaribia taifa lenye tukio karibu sana. Huba, utueleze shambulizi hilo, hilo kwanza kabisa limechukuliwaje nchini Kenya? Naam, shambulizi hili ambalo limefanyika siku ya Jumamosi wakika wengi hapa nchini Kenya na hasa katika eneo la Garisa ambayo inapakana na nchi ya Somalia. Uh, imeweza kuhuzunika na kutaja shambulizi hilo kama mbaya zaidi, kwani hatua ambayo nchi ya Somalia, hata mji wa Mogadishu ambayo ilikuwa imepiga, imeweza kurudishwa nyuma sawia na kama miaka kumi uh, ambazo zimepita. Ni shambulizi ambalo limeweza kuvunja morali ya wakaazi wa Somalia, kwani vilevile kulikuwa na wanafunzi ambao walikuwa wanatarajiwa kufuzu uh, kutokana na uh, kosi ambao wamefanya mbalimbali, wengine mbali wakiwa hata ni madaktari uh, wakazi wa eneo hili Garisa Nasema uh, lao angelikuwa na uwezo wa kuweza kufika pale kutoa msaada ambao wako nayo, wangeweza kutoa lakini, kutoka hapa mjini Garissa kufika tena hadi nchini Somalia uh, hakuna usalama ambao umeweza kudhibitishwa, na kama walivyoweza kusema awali, ni nchi ambayo inalia. Na kufikia sasa hakuna kundi lolote ambalo limeweza kusema limehusika, japo kundi la Al-Shabab limekuwa likilenga maeneo muhimu mjini Mogadishu na tukiangazia hasa mji wa Mogadishu, ni mji ambao ulikuwa umeanza kukua kwa kasi, hasa mambo ya kibiashara, mambo ya elimu aa, na mambo kwa mfano wa kiteknolojia. Ni mji ambao ulianza kukuja kwa kasi, lakini shambulizi hili ambalo limeshangaza in, dunia, idadi ya wa watu ambao wamefariki haijawahi kushuhudiwa tena, na inamaanisha kuwa sasa, kabla tena mji wa Mogadishu waanze tena kujikusanya tena na kusimama tena, utachukua muda mrefu na utahitaji watu wengi sana kujitokeza na kuweza kuisaidia. Mojawapo wa mataifa ambayo yamesifiwa sana na wakazi hapa Garisa kwa mfano ni nchi ya Uturuki ambayo imeweza kuwasafirisha majeruhi kutoka nchi ya Somalia hadi nchi ya Uturuki ili waweze kupata matibabu zaidi, lakini idadi ya majeruhi ni idadi kubwa sana, na huenda idadi ya waliofariki ikaongezeka kutokana na idadi ya majeruhi ambao wako katika hali mahututi. Naam, huwa kwa kawaida shambulizi ama mashambulizi yanayotekelezwa na kundi la Al-Shabab ama magaidi yanalenga sana maafisa wa kimataifa na wanadiplomasia, kulingana na unavyosikia na ambavyo umeweza kupata habari kutoka Mogadishu. Kwa nini shambulizi hili lililenga tu raia wa kawaida wengi wao wakiwa tu wakazi wa kawaida wa Mogadishu? Naam, uh, kuna, kuna wakati kumekuwa na mahojiano ya mmoja wa kundi la Al-Shabaab na aliweza kuwekwa katika runinga moja na kama tulivyoweza kusikia ni kuwa alipoulizwa swali, mbona inakuwa ni vitu kwa wao kuweza kushambulia maeneo ambayo kuna raia nalivyoweza kujibu ni kuwa iwapo tutamwona afisa yoyote wa kiserikali ameingia katika jengo fulani, basi sisi tutachukua hatua ya kumaliza huyo ambaye ameingia ko ndani na vilevile wote ambao wataathirika. Wao wanaona kama ni sawa tu. Kwa hivyo tukio hili ambalo limefanyika Jumamosi ni la kushangaza kwa sababu raia ambao hawana hatia wameweza kutumbukiwa kwa mchezo ambao ulikuwa labda si wao, na labda kundi hilo lilikuwa linalenga mtu mmoja, na wameweza kuleta hasara kubwa kwa sababu si, si watu tu fariki, bali eneo hilo lote kumeweza kuwa na maporomoko mabaya sana ya, ya kutokana na ile impact ambayo imetokana na hilo bom. Kwa hivyo hatua ambayo imerudi nyuma ni kubwa sana, na hakika watu hawa wanawalenga watu wa serikali ni kweli, lakini hawajali aa, labda yule raia maskini ambaye hana hatia, hana uhusiano wowote na serikali, anapatikana pale kwao, wanaona kama hiyo ni jambo la kawaida. Huba, kwa kawaida mashambulizi kama haya pia yametokea eneo ambapo wewe upo, lakini kuna swali ambalo linaibuka. Uh, shambulizi la Mogadishu limetekelezwa kupitia uh, wanasema lori ambalo lilikuwa na vilipuzi, lakini sasa watu wanajiuliza, je, mipango kama hii ilikamilika vipi, ikiwa ni mji ambao una maafisa wa kijasusi na nini? Inasemekana nini? Labda lile gari liliandaliwa likiwa mbali na kusafiri hadi mjini ama unasikia kama shambulizi lenyewe lilipangwa vipi? Na baadhi wa ya watu ambao tulizungumza nao kutoka wakazi wa Garisa, na kulingana na maoni yao, wanaona kwa sababu kule mkuu wa majeshi aliweza kujiuzulu na na vilevile waziri wa usalama wa ulinzi vilevile aliweza kujiuzulu. Wengi bado wanajaribu kupiga ile hesabu, kwa vipi hawa wameweza kujiuzulu wiki hii, na kufikia sasa hakuna kundi lolote ambalo limetaja kuhusika na shambulizi hilo. Labda wanaona kama kujiuzulu kwa wale na kufikia sasa hakuna aliyesema amehusika, labda kuna jambo ambalo linaende na, na kama walivyoweza kusema kwa taarifa yako kuwa yule muktara robo robo ambaye alifika pale na vilevile kutoa damu kwa, kwa, kwa majeruhi vilevile wanaomba aweze kutumika na serikali ya Farmajo iweze kuleta mazungumzo kati ya kundi la Al-Shabab na vilevile vile serikali ya Somalia iweze kuketi pamoja ili kutafuta suluhu ya kudumu bana, ah, Kundi la Alshabab limeweza kuwa tisho kwa miaka mingi sana, na wanaona kuwa ni huyo tu ambaye amejitokeza na kujisalimisha na kukubalika na serikali ya Somalia ndiye anayeweza kuleta suluhu. Wakati mashambulizi yanapofanyika nchini Somalia, hasa mjini Mogadishu na Garissa ikiwa ni jirani na Somalia, wakazi wanasema kwamba mashambulizi haya yana adhari gani moja kwa moja kwa maisha ya kawaida na labda uchumi wa eneo ambapo wewe unatokea? Nam iko na athari na kubwa sana hata kibiashara, kwa sababu biashara nyingi ambazo zinafanyika katika kaunti ya Garissa mingi yanatoka katika nchi ya Somalia, na vilevile biashara ambazo zinaendelea kule Somalia, vile vile ni baadhi ya bidhaa ambazo hutolewa kutoka nchi ya Garissa nini kaunti ya Garissa na kuelekea kule Somalia. Kwa hivyo ile njia ya kuelekea katika nchi hiyo kupeleka bidhaa na nchi hiyo kutolewa bidhaa kuletwa katika kaunti ya Garissa imeweza kuvurugika na kuleta hasara kwa wafanyabiashara ambao sasa wamekuwa wa na ile hofu na kuogopa kabisa, ikiwa uh, kundi hilo ama watu ambao walitekeleza jambo hilo wanaweza kumaliza zaidi ya watu mia tatu. Je, hii biashara ambao tumekuwa tukifanya kwa muda huu wote itakuwa ni vipi? Ni swali ambao wao pia wako katika hali ya tuntofahamu, hawajielewi wako ahisia mcheto wako katika hali ya kuchanganyika, kwa sababu nchi ya Somalia kaunti ya Garissa ni majirani, na wanaoishi katika nchi ya Somalia na wanaoishi katika kaunti ya Garissa ni jamii moja kwa sababu wote ni Wasomali. Kuba kama ulivyotaja hapo, Mukta Robo, yule aliyekuwa mmojawapo wa viongozi wa Al Shabab, alipokuwa akizungumza leo, alikuwa kwenye shughuli ya kutoa damu kwa sababu ya wale waliojeruhiwa. Uh, umesema kwamba Garisa ni mbali na njia ya usafiri pia ni changamoto kuelekea Somalia, lakini sijui kama kuna shughuli zote zozote zile za dharura miongoni mwa wakazi wa Garissa la za kutoa aidha damu na misaada fulani fulani ili ipelekwe Somalia kusaidia walioathirika wa ni wengi wanatamani sana kwenda katika nchi hiyo kutoa msaada na vilevile kutoa damu, lakini hofu kutoka kaunti ya Garissa kwenda nchini in Somalia, hasa mji wa Mogadishu, hapo ndo mahali kuna tatizo, kwa sababu hawajui pia wao watavamiwa wakati wowote ule. Kuna wakati mwingine ardhini kunawekwa bomu la kutegwa, kuna wakati mwingine unashambuliwa pasi na wewe kutarajia. Wanatamani sana wavuke, waende kutoa msaada, lakini wameshindwa kuvuka kwa sababu ya tishio la usalama kwao. Sasa kile ambacho wanasema ni, ni maombi tu, wanaombea taifa hilo liweze kusimama tena, japo wanaona imerudi nyuma hatua kubwa sana. Basi nashukuru sana Huba Abdi ukiwa kule Garissa kwa taarifa ambayo umetufafanulia kwa undani kuhusu shambulizi lililotokea mwishoni mwa wiki huko nchini Somalia katika mji wa Mogadishu na kuua zaidi ya watu mia tatu, huku mamia wakijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Asante sana. Basi kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani Jumatatu ya leo. Nashukuru Audrey Wabwire, afisa wa Human Rights Watch huko nchini Kenya, Eric Raidhe, msemaji wa serikali ya Kenya, Huba Abdi, mtangazaji wetu kutoka kule Garissa, bila kusahau Meri Mgawe, mtayarishi na mwelekezi, Saida Hamdun kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwema kutoka Washington.