Assalamu alaikum mpendo msikilizaji popote pale mlipo. Hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 saa za Afrika ya kati, saa 12 Nairobi na Dar es Salaam. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud. E, na mimi ni Sandey Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, juma nne tarehe 17 mwezi Oktoba mwaka nao ni elfu mbili na kumi na saba. Karibuni katika Kumekucha Afrika hii leo, tunaripoti kwamba wafuasi wa upinzani wakiongozwa na muungano wa Rassemblement wameanza maandamano wakidai watapinga Rais Kabila kubaki madarakani hadi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Sasa leo Bwana Corneille Nanga anatuchokoza anasema tujipande vishuke. Bwana Kabila litabakia pale saa laki Kivu mpaka siku Mungu alitatakaka. Tunaambia tunaandamana, tunaanza leo leo. Ni mwanzo tu, tunaandamana kuambia wanananga ile maneno haitapita. Serikali ya Uganda imezionya asasi za kiraia za kimataifa zinazofadhili kampeni ya vyama vya upinzani kupinga mabadiliko ya katiba kwamba zitafunguliwa mashtaka ya uhaini zikiendelea kufanya hivyo. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu Human Rights Watch na Amnesty International yatoa ripoti juu ya mauaji yaliyofanywa na polisi wa Kenya wakati wa maandamano ya upinzani makwao nyumbani kwao, milango ilivunjwa, tenisi waliingia ndani ya nyumba zao, wakawapiga humo ndani, wakawatoa nje, wakawapiga. Wengine wakaka hapo hapo, wengine wakaka wa wa wa baadaye Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia vilevile tovuti ya anwani www voa swahilicom, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Nam, katika habari za dunia, idadi ya waliofariki katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, imepita mia tatu wakati timu za uokoaji zikiendelea kuwatafuta walionusurika kutokana na mlipuko mkubwa unaohusishwa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu. Dr Abdul Kadir Adam, mkuu wa idara ya gari za wagonjwa ya Mogadishu, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba idadi ya waliofariki dunia imefikia mia tatu na mbili kutokana na mlipuko uliotokea katika njia panda yenye shughuli nyingi katika mji mkuu wa Somalia. Serikali inaeleza kwamba watu wapatao mia 429 wamepelekwa katika hospitali za mji huo na kwamba idadi ya wanaofariki huenda ikaongezeka zaidi. Ya wagonjwa wapatao 30 waliojeruhiwa vibaya wamesafirishwa kwenda Uturuki siku ya Jumaatatu kwa matibabu zaidi. Ikiwa ni pamoja na ripota wa idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika Abdul Kadir Muhamed Abdullah. Serikali ya Somalia imetangaza siku tatu za maombolezo na bendera kupepea nusu mlingoti. Rais Donald Trump anasema uamuzi wake wa kutoidhinisha utekelezaji wa Iran wa majukumu yake katika mkataba wa kuzuia kutengeneza silaha za nyuklia unaweza kupelekea kufutwa kabisa kwa mkataba huo. "Hilo ni jambo linalowezekana kabisa," Trump alisema siku ya Jumatatu alipoanza mkutano na mawaziri wake huko White House. Katika maelezo ambayo baadhi yalionekana yalitayarishwa na baadhi ya kutoka hapo kwa papo, rais Trump amesema watu wengi wamekubaliana na jambo alilofanya la kujiondoa kutoka mkataba wa mwaka 2015 ambao Iran ilikubaliana na nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Ulaya. Hakuna nchi yoyote kati ya waliotia saini mkataba huo wanaounga mkono hatua ya Trump. Hata hivyo, mawaziri wa Umoja wa Ulaya waliokutana jana huko Luxembourg wamemtuma mwanadiplomasia wa juu Federica Mogherini kwenda Washington kuokoa makubaliano hayo. Na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inaeleza kwamba shambulio la ndege za Marekani katika kambi ya mafunzo ya Islamic State huko Yemen ilisababisha vifo vya darzeni ya wapiganaji wa kundi hilo la wanamgambo wa kiislamu wenye itikadi kali. Wakati huo huo, umoja wa Mataifa unaeleza kwamba Yemen inakumbwa na janga kubwa la kipindupindu na hatua za haraka zinahitajika. Abdu Shakur Abud anayo maelezo kamili. Makambi ya wapiganaji wa Islamic State yaliyoshambuliwa yako katika jimbo la Al Bayada, Kulingana na Pentagon na kwamba Islamic State yalitumia kambi hizo kutoa mafunzo kwa wanamgambo wao ili kufanya mashambulizi kwa kutumia bunduki za rashasha na gruneti yanayofuatuliwa na roketi. taarifa ya Pentagon inaeleza kwamba Yemen imekuwa kitovu cha mafunzo ya wapiganaji wa itikadi kali za Kiislamu kwa muda mrefu na kwamba ISIS inatumia maeneo yasiyo na utawala wa kiserikali huko Yemen kupanga, kuongoza, kuandikisha na kukusanya rasilimali yake kwa ajili ya mashambulizi dhidi ya Marekani na washirika wake kote duniani. Shambulizi hilo limetokea wakati muungano wa nchi za Kiarabu unaongozwa na Saudi Arabia unaendelea kufanya mashambulizi katika vituo vya wapiganaji wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran na hadi sasa wamesababisha vifo vya maelfu ya wakazi, kusababisha mamilioni kukimbia makazi yao na kuharibu miji mingi ya nchi hiyo. Wakati huo huo Umoja wa Mataifa unaripoti kuwepo na uhaba mkubwa wa chakula na dawa, na nchi hiyo inaelekea kukabiliwa na janga kubwa kabisa kuwahi kutokea duniani ya kipindupindu, ambapo watu milioni mmoja huenda wakaambukizwa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Asante Abdu Shakur Abud. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wanajeshi wa serikali ya Iraq waliingia kwa nguvu katika mji unaoshikiliwa na Wakordi wa Kirkuk jana Jumatatu na kukamata ofisi ya gavana, vituo muhimu vya kijeshi na uwanja wa kuzalisha mafuta. Katika mashambulizi hayo yaliyofanywa kwa kasi kama ya radi, wanajeshi wa serikali ya Bagdad waliopewa mafunzo na wajeshi wa Marekani waliingia katika mji huo wa kaskazini kwa amri ya waziri mkuu wa Iraq Haidar Albadi. Baadaye walipeperusha bendera za Iraq na kuondoa mabango ya Wakurdi. Hatua hiyo imetendeka chini ya siku moja baada ya kuanza operesheni kujibu kura ya maoni iliyopigwa mwezi mmoja uliopita ya Wakurdi ya kudai uhuru ambayo serikali kuu imedai kuwa ni haramu. Wakuu wa Bagdad wanasema shambulizi hilo kwa sehemu kubwa limefanyika bila ya upinzani wowote, isipokuwa mapigano ya hapa na pale kusini mwa mji huo. Majeshi ya Iraq yamezuia njia ya kuingia na kutoka Kirkuk jana Jumatatu, wakati mapigano na wakurdi wa Pashmega yakiongezeka vikali, vikosi vya PMU viliingia Kirkuk Jumatatu mapema asubuhi na kuendelea kupambana na vikosi vya wanajeshi wa Pashmega katika mji unaopiganiwa wa mafuta pamoja na kuzingirwa uwanja wa ndege wa Kirkuk. Tulikuwa tunalinda mji, lakini mwisho wake hatukuwa na njia yoyote nyingine zaidi ya kurudi nyuma, alisema Jabar Karim mwenye umri wa miaka 37 mwanajeshi wa Pashmega akielekea kaskazini nje ya Kirkuk siku ya Jumatatu jioni akisema kwamba wanapigana na silaha za kisasa mno. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo kwanza ya habari, basi, wapenda wasikilizaji, habari yenye uzito inayotupeleka huko Kigali, ambako maafisa wakuu kutoka wizara ya masuala ya kigeni ya nchi za Kiafrika wamesema tatizo la baadhi ya nchi za Kiafrika kushindwa kurahisisha kupatikana kwa viza na paspoti kwa Afrika ni tatizo linalosababisha kudorora kwa maendeleo ya bara hilo. Kutoka Kigali, basi mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti. Zaidi. Maafisa hao wanaokutana Kigali wanasema hadi pale nchi zote za Kiafrika zitakapotambua umuhimu wa kuwepo kwa urahisi wa kusafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine, ndoto za maendeleo endelevu zitasalia kuwa za mchana. Kwa upande mwingine, pia suala la uhamiaji na tatizo la wakimbizi wa ndani na nje katika maeneo yenye migogoro limepewa kipaumbele. Kwa muda wa siku nne, wataalamu hao wa AU watajadiliana na mikakati mbalimbali yenye lengo la kukabiliana na changamoto ya vikwazo vya maingiliano baina ya wakazi wa mataifa ya Kiafrika. Mkuu wa kamisheni ya siasa katika AU Kabele Matrosa amesema nchi za Kiafrika hazina budi kuiangalia hatua ya kufua mipaka kama fursa ya kupanua wigo wa kibiashara integrated... ni lazima tuzungumzie suala la usalama wa mipaka kama moja ya mambo ambayo ni muhimu, ambayo lakini hayapaswi hata kidogo kuzuia maingiliano ya wananchi tunayataka haya kwa kuzingatia usalama, na ndiyo maana tunazihimiza ngazi zetu za usalama kushirikiana kwa ukaribu kupambana na matatizo ya usalama, kwa sababu usalama mdogo sasa limekuwa tatizo linalovuka mipaka. Kuhusu athari za usalama mdogo ambazo baadhi ya mataifa yanayosuasua kutoa viza, amesema kwamba kwa mataifa ambayo yamefungua mipaka yake na kurahisisha upatikanaji wa viza kwa Afrika imepata tija badala ya hasara. Me, hebu niambie, Rwanda imefungua mipaka yake kwa muda mrefu. Je, kumekuwepo na usalama mdogo Rwanda? Ukiniuliza nitakwambia hapana. Rwanda inapakana na DRC kuliko na makundi yenye silaha na Rwanda imefungua mipaka yake. Je, hilo limesababisha usalama mdogo? Hapana, badala yake Rwanda imeendelea kunufaika naye. Mkurugenzi mkuu wa kamisheni ya ustawi wa jamii kwenye umoja huo balozi Olawale Maigeni akaenda mbali kwa kudai ni jambo la kusikitisha kuona kwamba kufikia leo hii waafrika hawana uhuru wa kutembeleana ipasavyo ndani ya bara lao huku wageni wakirahisishiwa kuingia. But Europeans and North Americans, wazungu na wale and kutoka Amerika ya Kaskazini, wao hutembeleana kwa uhuru kwenye bara yao. Alright, so na pia wakija Afrika wanapata urahisi, lakini mimi kama mwaafrika siwezi kutembea kwa urahisi ndani ya bara langu la Afrika. Ni aibu yani, najisikia mwenye aibu hata kulizungumzia hili. Tunajiuliza, kipi ni kigumu kurahisisha suala hili la usafiri ndani ya bara la Afrika kwa afrika wenyewe? Mkutano huu utafuatiwa ni mwingine wa mawaziri wa mambo ya nje na wenzao wa sheria katika nchi za Kiafrika wakitathmini namna ya kuondoa vikwazo vya usafiri barani humo. Silvano Scalamera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na hapa na wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump aliwaambia waandishi wa habari hapo jana kwamba wanatafakari juu ya kutembelea eneo ambalo haliruhusiwi shughuli za kijeshi kati ya Korea Kaskazini na Kusini wakati wa ziara yake ya nchi tano za Asia mwezi ujao. Korea Kusini wanasema wanatarajia Trump huenda akatembelea eneo hilo lenye silaha nyingi lisilo na shughuli za kijeshi. Eneo hilo dogo linagawanya Korea ya Kusini na Kaskazini, na ambalo pia unaweza kuona ndani ya taifa hilo la Korea Kaskazini lililotengwa. Trump hakujibu moja kwa moja kama ziara kama hiyo inayofanana na ile ya makamu rais Pence itaweza kuonekana kama uchokozi na watu wa Korea Kaskazini. Kila rais wa Marekani amekwisha tembelea eneo hilo na Rais Trump anafaa kutembelea, alisema balozi wa zamani wa Marekani Korea Kusini, naibu waziri wa mambo ya nje Christopher Hill. Sajenti wa jeshi la nchi kavu la Marekani Bo Bergdal, aliyeshikiliwa kifungoni na waasi wa Taliban kwa miaka mitano kabla ya kuachiwa huru katika mabadilishano ya wafungwa, alikiri kuwa na hatia hapo jana kuhusiana na mashtaka ya kuweka hatarini maisha ya wenzake kwa kuondoka kutoka kituo chake cha kazi katika mahakama ya kijeshi huko Fort Bragg, North Carolina. Bergdahl alikiri kuwa na hatia ya kukimbia kutoka kazi zake za kijeshi na utovu wa adabu mbele ya adui. Kosa hilo la pili lina adhabu ya juu ya kifungo cha maisha jela. Bergdahl alikamatwa baada ya kukimbia kituo chake mwaka 2009 na kusababisha msako mkubwa Askari huyo kutoka Idaho awali alisema alichukua hatua hiyo ili kutoa mwanga kwa kile alichokiona kama ni tatizo kwenye kikosi chake. Aliachiliwa huru mwaka 2014 baada ya Marekani kuachilia huru wafungwa watano wa Taliban kutoka Guantanamo Bay. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaeleza kwamba hati za wale wote waliojiandikisha katika kushiriki kwenye bahati nasibu ya kupata kibali cha kuishi Marekani au Green Card kati 3, 10, ya Oktoba tatu hadi Oktoba kumi zimetoweka kutokana na matatizo ya kiufundi. Watu walioshiriki kwenye bahati nasibu hiyo wanashauriwa kujiandikisha upya. Ujumbe kwenye ukurasa wa mtandao wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani umeeleza kwamba hati za wale wote walioshiriki kwenye bahati nasibu hiyo kuanzia Oktoba tatu hadi kumi hazitatambulika na wameondolewa kwenye utaratibu. Kwa hivyo wakishiriki tena hawatahesabika kucheza mara mbili. Kwa kawaida kushiriki mara mbili kunasababisha mwombaji kuondolewa kwa kuvunja masharti. Tatizo la kiufundi limerekebishwa na kipindi kipya cha kujaza tena kitaanza saa sita mchana saa za Marekani mashariki kesho, Jumatano Oktoba 18 2017 na kitaendelea mpaka mchana siku ya Jumatano Novemba 22, 2017. Taarifa hiyo iliongeza na kuwataka waombaji kutupilia mbali nambari zozote za uhakiki au nyaraka za kuomba zilizojazwa kati ya Oktoba tatu hadi kumi. <tune> Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu baada ya habari, ni kwamba wafuasi wa muungano wa vyama vya upinzani wanaojulikana kama Rassemblement huko Goma, mashariki ya Kongo, wamefanya maandamano kuanzia jana kupinga tamko la tume huru ya uchaguzi, na anasema kuwa uchaguzi utafanyika baada ya siku mia tano na nne yaani mwaka elfu mbili kumi na tisa. Wafuasi wa vyama vya upinzani mbalimbali ikiwemo UDPS walijaribu kuandamana wakiwa na mabango ya kuomba kiongozi wa tume huru ya uchaguzi aondoke kwani ameshindwa kuandaa uchaguzi ili kuwekwa amani, lakini walishughulikiwa na polisi. Mwandishi wetu Oster Malivika anaripoti zaidi. Opposition Viva! Viva! Opposition viva! Viva! Viva! Kabila kwa parti! Hao ni wafuasi wa vyama vya upinzani wakiandamana hapa katika mji wa Goma kupinga tangazo ya tume huru ya uchaguzi iliyosema kwamba serikali iliyopo itaendelea hadi uchaguzi ufanyike baada ya siku mia tano na nne ni kama miaka miwili, yaani mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Jean Batiste Kasekwa ni mmoja wa viongozi walioandaa maandamano kutoka muungano wa vyama vya upinzani Rassemblement de Pouvoir. Ya Bwana Kabila ni kilio, ni damu kumwangika sasa. Leo Bwana Corneille Nanga anatuchokoza anasema mipande bishuke bwana Kabila tabakia pale saa laki Kivu mpaka siku Mungu atatakaka. Tunaambia tunaandamana, tunanja leo leo, ni mwanzo tu, tunaandamana kuambia wanananga ile maneno haitapita. Miongoni mwa waandamanaji kulikuweko vile vilevile wafuasi wa UDPS ya Etienne Tshisekedi aliyefariki siku zilizopita, tukafika tu janvier 2017 2018 Kabila napasho aenda apande ashuke, kama tatuuwa sie bote bakongole, tutabakia meme de person batabakia, mwa mwainji na un jour batasemaka. Mwanzoni mwa maandamano yalishindikizwa na polisi, dakika chache amri ikatoka kwamba wakamatwe wote na kupele kwa kwenye ofisi ya meya. Lakini hali ilikuwaje? Sababu wanataka watuoneshe ya kwamba walikwisha kukamata madaraka, injini yao wanapaswa kufanya yenyewe. Wanataka wanakanyaka sheria zote za inji, wanatufunga, na sisi tunawaambia hatutaogopa, mtufungi. Ifahamike kwamba tume huru ya uchaguzi ilisema hivyo kutokana na ukosefu wa pesa, vilevile hitilafu za kiufundi. Japokuwa mikataba ya upinzani na vyama tawala ilisema kwamba uchaguzi utafanyika Disemba elfu mbili kumi na saba. Muhula wa rais Joseph Kabila ulimalizika mwaka wa elfu mbili kumi na sita, ila katiba inasema kwamba ataacha madarakani hadi apatikane mwengine kupiti, kupitia uchaguzi. Ni kusema kadiri bwana Kabila anafanya siku mingi kwa utawala, kadiri anaendelesha kushindwa swala la kutofanyika uchaguzi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yaendelea kuwa chanzo cha ukosefu wa usalama na kuundika makundi mengi ya wapiganaji oser malivika kumekucha kabila kwa Afrika Nam na, na serikali ya Uganda imeonya mashirika ya kiserikali yanayofadhili vyama vya upinzani katika kampeni dhidi ya mabadiliko ya katiba kuhusiana na kiwango cha umri wa rais kwamba yatafunguliwa mashtaka ya kutaka kuipindua serikali iliyopo madarakani. Kenneth Bwire Kampala ana maelezo zaidi. Baada ya msako wa polisi uliochukua wiki nzima dhidi ya mashirika yasiyo ya kiserikali, serikali imeonya kwamba mashirika yanayowafadhili wanasiasa wa upinzani yatafunguliwa mashtaka ya kujaribu kuipindua serikali ya Uganda. Serikali inadai kwamba mashirika kadhaa nchini Uganda yanajihusisha katika siasa moja kwa moja na kupata ufadhili kutoka kwa maadui wa Uganda, lengo kubwa likiwa kuiangusha serikali yake, Rais Yoweri ya Museveni. Shabani Ban Tarizani, naibu wa msemaji wa serikali ya Uganda. the the NGOs take a partisan stance, they expect that the... mashirika yasiyo ya kiserikali yanapochukua msimamo wa kisiasa basi yajue kwamba serikali ipo tayari kukabiliana nayo, kwa sababu yanakuwa yamejitokeza kwamba yamechukua nafasi ya vyama vya upinzani au kushirikiana na vyama hivyo steps of NGOs. Polisi wameweza kupata fulana zilizo na ujumbe wa kupinga mabadiliko kwenye ibara ya mia moja na mbili be ya katiba inayoweka kizuizi cha ja umri kwa ugombezi wa urais viji karatasi, miongoni mwa mengine yanayotumika na serikali kama ushahidi kubana mashirika yasiyo ya kiserikali kupanga njama dhidi yake kati ya mashirika yanayochunguzwa ni lile la Great Lakes linalohusiana na masuala ya demokrasia na Action Aid ambalo tayari akaunti zake za benki zimefungwa baada ya kugunduliwa kupata pesa kutoka kwa mfadhili ambaye hajulikani. Now that they are suspects, kwa sababu sasa wao ni washukiwa, basi watulie na wasubiri maamuzi ya serikali. Kuna idadi kubwa ya mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Uganda, mbona wao watajibu mashtaka? No. Lakini kiranja wa vyama vya upinzani bungeni Seemu Jung'anda amefutilia mbali tetezi za serikali kwamba upinzani unafadhiliwa na mashirika yasiyo ya kiserikali kuangusha serikali. Vyama vya upinzani vinadai kwamba serikali haitaki mashirika yasiyo ya kiserikali kujiingiza katika masuala ya uongozi na demokrasia. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na huko Kenya mashirika ya kutetea haki za binadamu ya kimataifa Human Rights Watch na Amnesty International yametoa ripoti juu ya mauaji yanayofanywa na polisi wakati wa maandamano ya upinzani. Ripoti inaeleza kuna watu thelathini na tatu wameuliwa, wengine hata si waandamanaji, na huenda ikaongezeka hadi sitini. Harrison Kamau amezungumza na Audrey Wabure, msemaji wa kundi la Human Rights Watch mashariki ya Afrika mashariki katika uchunguzi wetu kweli tumepata mambo mengi, na labda nikujibu hilo swali kwa kutumia mfano mmoja au mifano mingi ambayo tumepata sisi. Wengi ambao walipigwa walijiliwa makwao, nyumbani kwao, milango ilivunjwa, polisi waliingia ndani ya wa nyumba zao, wakawapiga humo ndani, wakawatoa waka nje, wakawapiga. Wengine wakafa hapo hapo, wengine wakafa baadaye. Kwa hiyo ni vigumu kusema kwamba huyu alikuwa anaandamana, maana ukimwingilia mtu kwake, huyo ni mtu binafsi, anafanya ya mambo yake so. Kwa hiyo sielewi kwa nini wanasema kwamba hao walikuwa labda ni wezi ama majambazi, maana mtu ambaye yuko kwake ametulia kwake, hauwezi kujua huyo mtu ana, ana nia gani au anafanya kazi gani. Ni makosa kwa polisi kuingia kwa nyumba ya mtu kumpiga. Kulingana na ripoti, inadaiwa kwamba ama ripoti ambayo mlitoa ni karibu watu thelathini hivi, mkisema kwamba idadi yenyewe huenda ikaendelea hadi sitini. Mlitoa tu orodha ya wale ambao mnadhani walikufa visivyo, ama kuna wale walikufa kwa kweli kwa kuwa walikuwa wamekosea? Inawezekana kwamba wote walikufa kwa njia ambayo haikufaa? Nam ah, namba ambayo tumetoa idadi ambayo tumetoa ni watu thelathini na watatu, na hizi ni kesi ambazo tumeweza kuthibitisha, yaani tumezungumza na watu wengi sana ili kuthibitisha kesi mmoja. Bila wakati ambapo tulikuwa tumemaliza utafiti, bado kuna watu wengi ambao wametupigia simu, wamesema, uh, ndio mwongee na sisi hata sisi, imekuwa hivi imekuwa vile. Kwa hiyo tunajua kwamba hii idadi thelathini na watatu ni kiasi kidogo tu, watu ambao wameumizwa na hao ni watu ambao wamepigwa na polisi na wameuawa na polisi. Wakati wa ripoti ikitolewa na baadhi ya viongozi wa kisiasa na watu wa tabaka mbalimbali, kuna madai kwamba labda kuna watu wa kabila ama upande mmoja wa kisiasa wanaoonewa. Lakini nilipotazama orodha hiyo, naona kwamba watu walioathiriwa ni kutoka makabila karibu yote ya Kenya. Je, kuna watu mnaona kama wamelengwa au la? Ni watu tu kwa bahati mbaya wanajipata kwenye mikono ya serikali? Tulipokuwa tunafanya utafiti huu, tumeenda tu mahali ambapo watu wametutolea taarifa kwamba hapa sehemu fulani palikuwa hivi na hivi, na tumeenda pale, na kama unavyojua Nairobi na pia miji kubwa kubwa hapa uh, Kenya, huwa watu wamechanganyika sana ha? so unaweza kusema kwamba wamelengwa kabila fulani, lakini sisi tulivyofanya utafiti wetu, tumeona kwamba kama ulivyoona ni watu wa makabila tofauti sana sana, ni watu ambao wanaishi Nairobi, makabila imechanganyika. Kwa hiyo ni vigumu kwetu kusema sisi kwamba ni kabila moja imelengwa, ime kutokana na utafiti huu. Audrey Wabwire kutoka Human Rights Watch akizungumza na Sauti ya America kutoka Nairobi. Na sasa muktasari wa habari. Idadi waliofariki dunia katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu imepita mia tatu wakati timu za uokoaji zikiendelea kuwatafuta walionusurika kutokana na mlipuko mkubwa unaohusishwa na kundi la wanamgambo wa Kiislam. Dr Abdul Kadir Adam, mkuu wa idara ya gari za wagonjwa, ameiambia Sauti Amerika kwamba waliofariki wamefikia mia tatu na mbili. Hiyo ilikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika. Ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo Jumanne. Asante kwa kuwa pamoja nasi, na kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, Sande Shomari, mimi Abdu Shakur Abud, tukisema kwaherini. ifuatayo ni tahariri ya sauti ya amerika inayoelezea sera za serikali ya marekani kuanzia oktoba 12 sudan haipo tena kwenye vikwazo vya biashara na kiuchumi ilivyowekewa na marekani kwa miaka ishirini marekani iliamua kuondoa vikwazo hivyo kwa kuiheshimu sudan na serikali ya sudan katika kutambua hatua endelevu za sudan katika maeneo matano muhimu kwanza, serikali ya Sudan imeendeleza juhudi za kumaliza chuki huko Darfur na kwenye majimbo ya South Cordofan na Blue Nile. Pili, imeboresha fursa za kibinadamu kote Sudan. Tatu, imesitisha yenyewe kufanya kazi zinazosababisha kuzorota kwa Sudan Kusini. Nne, imeongeza kasi yake ya kushirikiana na Marekani katika kupambana na ugaidi. Na tano, imeimarisha usalama wa kieneo kwa kuchukua hatua za kupambana na Joseph Kony pamoja na kundi zima la Lords Resistance Army LRA. Katika taarifa yake rasmi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nawot alieleza kwamba hatua za serikali ya Sudan katika kipindi cha miezi tisa iliyopita inaonyesha kwamba ipo makini kuhusu kushirikiana na Marekani. Hata hivyo, mafanikio zaidi yanahitajika katika mlolongo wa vipaumbele Vipaumbele hivi vinajumuisha miongoni mwa mambo mengine, kupanua fursa za msaada wa kibinadamu, kuboresha haki za kibinadamu na kutekeleza uhuru wa kidini, pamoja na kuhakikisha kwamba serikali inamaliza uhusiano wake na Korea Kaskazini ili kuhakikisha utekelezaji kamili na uwepo wa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa Korea Kaskazini, kwa mujibu wa ofisa utawala mwandamizi Sudan inaahidi kutoendelea na mikataba yeyote ya silaha na utawala wa Korea Kaskazini wa Kim Jong Un. Tutakuwa tukiangalia hali hii kwa karibu, na wanafahamu kwamba hatuna subra kwa kuendeleza mikataba ya silaha na Korea Kaskazini, ofisa huyo alieleza. Licha ya kusitisha vikwazo, Sudan bado inaendelea kuwepo kwenye orodha ya Marekani ya nchi zinazofadhili ugaidi. Pia inaendelea kuwa kielelezo kwa Marekani na maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mgogoro katika mkoa wa Darfur, ambapo rais wa Sudan, Omar al Bashir, anakabiliwa na makosa ya uhalifu wa kimataifa kutokana na mashtaka ya uhalifu wa vita, uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya halaiki. Nafasi ya Marekani bado haijabadilika juu ya suala hili Tunaendelea kutoa wito kwa watu wote waliohusika kwa uhalifu katika mkoa wa Darfur kufikishwa kwenye vyombo vya sheria, alisema ofisa mmoja wa wizara ya mambo ya, ya, ya nje ya Marekani. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ameongeza kusema kwamba Marekani inajiandaa kutumia vifaa vya ziada kuweka shinikizo kama serikali ya Sudan itarudi kwenye utaratibu katika maeneo matano makuu yaliyoelezewa hapo awali au inachukua hatua hasi juu ya wasiwasi uliopo katika maeneo hayo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani.