Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni leo, Jumanne, Oktoba 17, mwaka 2017. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Idi Ligongo. Kati ya yale mengi tu ambayo tumekuandalia e, katika VOA Express hii leo, nchini Kenya vuta ni kuvute bado yaendelea kuhusu uchaguzi. Huku nchini DRC hasa katika eneo la Beni, mgomo wa kutofanya kazi watangazwa tulikoma makazi kwa sababu ya wale wa ndugu zetu tulikuwa tukiwalia ambao waliuliwa katika barabara ya mbau Kamango. Ni vidokezo tu vya yale tuliyokuandalia ndani ya dakika 30 za VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Lakini moja kwa moja hivi sasa tunashuka kule mjini Nairobi nchini Kenya kwa mwanahabari wetu Kenneth Wandera. Wandera, hebu basi tufahamishe kuhusiana na suala hili la mahakama ya juu kabisa nchini humo, ambapo imeweka bayana kwamba tume ya uchaguzi na mipaka Kenya IEBC haina mamlaka ya kufanya mabadiliko ya sheria na kanuni za uchaguzi. Kulikoni? na uh, tume ya uchaguzi kupitia mwenyekiti wake Wafula Chebukati ilikuwa imefika mahakama ya juu kuweza kuuliza mahakama kuwapa ufafanuzi zaidi wa kuweza kubaini au kufahamu iwapo kuna chochote ambacho mwenyekiti wa tume ya uchaguzi anafaa kukifanya iwapo zile fomu za matokeo ya kura ya urais, fomu thelathini na nne A ambayo ni inatoka katika kituo cha upigaji kura na fomu thelathini na nne b ambayo iko katika eneo bunge, iwapo kutakuwa na dosari katika fomu hizo ama zote zisiwe zinafanana, ye mwenyekiti ana uwezo wa kuweza kusahihisha. Lakini hii leo mahakama ya juu imeweza kutoa uamuzi na ikasema kwamba hana mamlaka yote. Hebu tumsikilize, naibu jaji mkuu uh, Philomena Mwilo alieleza: The second respondent ought to take responsibility for assessing in the first place the relevance of any discrepancy in the huyo ni places, Jaji Jackson no Ojuang akieleza kwamba tume ina wajibu wa kutathmini iwapo tofauti hizi nzima zinaathiri Uh, uchaguzi na pia kuna umuhimu mkubwa kwa matokeo yaliyonakiliwa kwenye fomu ya za msingi, na hivyo basi anaeleza kwamba iwapo msingi huo upo basi, uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ana uwezo wa kuweza kueleza mahakama na umma kile ambacho kimetukia, na vilevile vile pia naibu jaji mkuu Filomena Mwilu aliweza kuligusia hilo, hebu tumsikize. We hereby reiterate that the first and the second respondents cannot correct errors identified in forms 34B or amended. Na, naibu jaji uh, naibu jaji Filomena Mwilo anasisitiza kuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi hana uwezo wowote wa, wa kisheria kusahihisha au kubadilisha matokeo yaliyo kwenye fomu 34B, na kwamba iwapo makosa yatapatikana kuonesha tofauti kati ya fomu 34A na fomu 34B mwenyekiti huyo anafaa kufahamisha mawakala wa vyama husika, waangalizi na umma, na vilevile vile kueleza mahakama ya juu iliyo na uwezo wa kisheria kutangaza au kutathmini masuala ya uchaguzi. Sasa uh, Knewandera, pengine ungetufahamisha suala hili linaingiliana vipi na ile patashika ya hapa na pale ya bunge kutaka kubadilisha eh, baadhi ya sheria za uchaguzi na uh, ule mswada ambao uliku uh, uh, amba ulikuwa umewekwa katika, ambao ulikuwa ukijadiliwa na wabunge na hatimaye ukapitishiwa sasa huko kwa Rais Kenyatta. Wabunge walikuwa wanasisitiza kwamba uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kwanza, uh, yeye ndiye atakaye aweza uh, kuelezea waziwazi -wazi kile ambacho kinachojiri na alitakiwa kwamba awe akitangaza uh, matokeo sambamba, mfumo wa kielektroniki na mfumo usio wa kielektroniki, lakini haikuwa imebainika wazi iwapo pia alifanyia kwamba huenda akawa na uwezo wa kuweza kusahihisha iwapo kutakuwepo na taksiri zozote. Wandera, baada ya mahakama ya juu uh, kutoa matamshi hayo, je, IEBC imejibu lolote kuhusiana na hilo? IBC haijazungumza chochote kuhusu hilo, lakini tunataraji kwamba maanake uamuzi wa mahakama ya juu ndio uamuzi, uamuzi ulio na uzito zaidi. Ni kukubaliana tuna uamuzi u hakuna chochote ambacho wanastahili kukifanya na kukubali kwamba watafanya hivyo. Na pia kulikuwa na wasiwasi kwamba wale mawakili wa mwenyekiti walionekana aa, kuto, kuwa, kuto kuwepo katika aa, wakati wa maamuzi haya na lakini ni uamuzi ambao ni lazima waweze kusistiza au kuweza uweza kutimiza ku, uh, ku, uh, ku, uh, kwa sababu iwapo hawataweza kutimiza jinsi walivyoelezwa basi huenda pakawa na shida. Je, IEBC uh, ina muda maalum wa kuweza kujibu au inaweza tu ikachukua muda mpaka hata saa kadhaa kabla ya uchaguzi wa marudio kufanyika ndipo wakazungumza kitu? Huenda wakazungumza lakini, kile hata wakizungumza, kile ambacho tunatarajia wataweza kukizungumzia na kukubaliana na, maana iwapo labda kutakuwa wataona kwamba kuna kile ambacho labda mahakama ya juu haijaeleza waziwazi, lakini wataweza tu uh, ku, ku, ku, endana na haya ambayo mahakama ya juu imeweza kuyazungumzia leo. Maanake ni majaji watano wa mahakama ya juu, hakuna jaji yeyote ambaye alitofautiana na wenzake, kwa hivyo ni mtizamo wa mahakama kuu, mahakama ya juu jinsi ulivyo. Kwa hivyo uh, hata, wakitoa uamuzi, hata wakizungumza basi watazungumza tu na kueleza kwamba kwamba wanakubaliana na uamuzi, na iwapo hawatakubaliana watafanya jinsi mahakama ilipoagiza. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo. Na tukitoka nchini Kenya, e, sasa tunaelekea kuangalia masuala ya kilimo na teknolojia mkamiti kibayasi mm-hmm. E, na ni mambo ambayo yanaelezwa kwamba hivi sasa barani Afrika yameingia e, kwelikweli na kwa upande wa nchini Tanzania, e, mtandao wa Living Green Tanzania au ukifahamika kama Mkikita, e, wenyewe umedhamiria kuinua wakulima wadogo wadogo nchini humo na kuhakikisha kilimo kinapewa kipaumbeli. Sasa mwenzetu Sandish mari amezungumza na mkurugenzi mtendaji wa Mkikita Adam Ngamange, na kwanza katika kufahamu kile wanachokifanya nchini humo. Ni mtandao ambao unafanya mageuzi ya kilimo Tanzania, kilimo ambacho tulikuwa tumelima katika hali ya ki, ya ya matumizi ya nyumbani. Sasa hivi tunataka tuangalie katika matumizi ya kibiashara, na lengo kubwa hasa ni katika kuwafungua Tanzania kuona kwamba kilimo ni biashara, kilimo ni kila kitu, kwa hiyo ni mtandao ambao unaunganisha wakulima wadogo wadogo, wafugaji wadogo wadogo, kuangalia nini kifanyike hasa katika ki, kuleta mageuzi ya kilimo Tanzania. Na pengine kwa sababu ya mtandao wenu, kazi ambazo mmekuwa mkizifanya, mashamba mlionayo ni yapo maeneo gani na yapi mnayofanyia kazi katika hayo maeneo? ni kwamba kwanza, mtandao wa kijani unafanya kazi kuu tatu. Kitu cha kwanza inafanya utafiti wa bidhaa za kilimo, inafanya utafiti wa masoko, inafanya utafiti wa kujua maeneo gani mashamba yanapatikana. Kwa hilo moja. Lakini pili, tunachokifanya ni katika kulea wakulima au kulea mashamba au kulea ta, mfumo mzima unaosema farm management. Lakini kitu cha tatu tunachokifanya ni kuunganisha uh, kuunganisha kati ya wasomi kuunganisha kati ya walaji kuunganisha kati ya wakulima na maeneo mbalimbali. Kwa mpaka naongea sasa hivi hapa tunama-tuna ma, mashamba aina tatu kuna mashamba ya ya, ya blocks yani block farms ambayo moja liko Vikindu lingine lipo Ruwa Iringa, na lingine lipo Kibaa hapa mkoa wa Pwani. Kwa hiyo hayo ni block farms, lakini tuna mashamba ya mtu mmoja mmoja, ambako kuna mashamba yako yako Tanga, yako mashamba mkoa wa Pwani, yako mashamba mkoa wa Dar es Salaam, mkoa wa Morogoro, yako mashamba mkoa wa Mbeya, yako mashamba mkoa wa Njombe, na mpaka naongea na wewe sasa hivi hapa tayari tuna wakulima zaidi ya alfu sita ambao tunawalea walea tunawaunganisha na masoko pia tunaunganisha na mitaji pale ambako unajua wanahitaji msaada wa kimitaji. Kwa hiyo utagundua kwamba ili huyu mkulima mdogo mdogo mtoe, lazima kwanza uangalie wapi anatakiwa afanya hiyo kitu, pia uangalie masuala ya bima, uangalie masuala mazima ya teknolojia, uangalie masuala mazima ya wataalam. Kwa hiyo utagundua kwamba ni mtandao ambao unaunganisha walaji, watumiaji pamoja na wazalishaji. Haya basi, ndio mambo ya kilimo hayo, Idi. Lakini vilevile vile, kuna habari ya kusikitisha Idi, ambayo pia inatufanya uh, kutafakari hizi teknolojia tulizo nazo sasa na ambazo zinaleta mkasa. Ni kwamba mkasa wetu wa leo unamhusu mama mmoja katika jiji la Atlanta kwenye jimbo la Georgia hapa nchini Marekani yeye anashutumiwa kufanya mauaji ya mtoto wake wa mwaka mmoja na mwaka mmoja na mwingine kwa kuwapika wakiwa hai katika oven. Unasikia idiyo? Mm. Na baada ya kufanya hivyo basi akatuma picha za tukio hilo kwa baba wa mtoto huyo. Sasa huyo mama kwa kweli, sijui wakati huo wa anafanya tukio hilo alikuwa anajihisi vipi, sijui akili zake ziko timamu au ana matatizo ya akili ndio bado hatujafahamu, lakini wachunguzi wanasema mama huyo Lamora Williams aliwachoma watoto hao waliotajwa kwa majina ya Kiante Pen mwenye umri wa miaka miwili na Jakata Williams mwenye umri wa mwaka mmoja. Tukio hili basi limetokea majira kati ya Alhamis usiku na Ijumaa mapema kwa mujibu wa nyaraka za mahakama kutoka huko Atlanta. Da habari ya kusikitisha hiyo, lakini sasa moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Nam, kikosi cha Syria Democratic Forces SDF kinachoungwa eh mkono na Marekani kimesema leo Jumanne kimedhibiti maeneo ya mwisho yaliyobaki ya mji wa Raka nchini Siria kutoka kwa wanamgambo wa kundi la Islamic State. Msemaji wa SDF Eh, kundi hilo linaloundwa na wanamgambo wa kikurdi na kiarabu aliwaambia waandishi wa habari kwamba mapambano huko Raka yameisha. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza pia limetangaza kwamba mji wa Raka umekombolewa. Wapiganaji wa SDF walishambulia uwanja wa mpira ambao ulikuwa kituo cha mwisho cha Islamic State katika mji baada ya kuteka hospitali moja ambayo pia inahudumu kama kituo cha komandi. Rais wa Filipino Rodrigo Duterte ametangaza mji wa kusini mwa Marawi upo huru kutoka kwenye ushawishi wa ugaidi baada ya mapambano ya miezi mitatu ya kuukomboa mji huo dhidi ya usimamizi wa wanamgambo wa Kiislamu. Tangazo la Duterte mbele ya kundi la wanajeshi walionyeshewa mvua leo Jumanne limekuja siku moja baada ya viongozi wawili muhimu wa wanamgambo Isnilon Hapilon na Omar Hayam Maute walipouawa wakati wa oparesheni ya jeshi iliyowalenga. Hapilon ambaye alikuwa mtiifu wa kiongozi wa kundi la Islamic State Abubakar al Baghdadi, alikuwa mmoja magaidi wa magaidi wanaotafutwa sana kwenye orodha ya Marekani, ambapo ilitoa tuzo ya dola milioni tano kwa taarifa zitakazosaidia kukamatwa kwake. Zaidi ya watu ishirini wamekufa na dazeni zaidi wamejeruhiwa katika shambulizi moja la ugaidi kwenye kituo cha mafunzo ya polisi huko mashariki mwa Afghanistan leo Jumanne, maafisa wanasema. Shambulizi lilianza wakati mtu aliyejitoa muhanga alipotegua mlipuko iliyojaa ndani ya gari karibu na chuo cha mafunzo huko Gardez, mji mkuu wa jimbo la Paktika. Baada ya mlipuko, hadi kundi moja la watu wenye silaha lilishambulia kituo na kupelekea majibizano ya ufyatuliaji risasi na polisi. Hade Yutullah Hamedi, mkurugenzi wa afya katika mji, aliwaambia wanahabari wote raia na polisi walikuwa miongoni mwa waliokufa. Chanzo kimoja katika serikali ya kijimbo ya Paktika kilisema mkuu wa polisi wa jimbo hilo, Torilia Abdan, pia aliuawa na shambulizi hilo. Malaysia inasema imepokea ombi kutoka makampuni matatu binafsi ili kurudia tena kuitafuta ndege iliyopotea shirika la ndege la Malaysia. Waziri wa usafiri Lio Tiong alisema leo Jumanne kwamba amepokea mapendekezo kutoka kampuni ya Ocean Infinity yenye makao yake hapa Marekani, kampuni ya Fago ya Denmark na kampuni moja ya Malaysia ambayo jina lake halikuwekwa bayana. Haya basi, msikilizaji, unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, uh, washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia, Mkamiti um, Kibayasi, unajua hivi sasa mitandao ya kijamii uh, licha ya kutoa habari mbalimbali uh, imekuwa ni sehemu ya watu kutoa madukuduku yao, kujibizana hapa na pale. mm -hmm. Sasa mwanamuziki ama msanii maarufu sana nchini Tanzania ambaye alitamba sana miaka ya nyuma, Rehema Chalamila maarufu kama Ray C ambaye kama unakumbuka alikumbwa na janga la matumizi ya dawa za kulevya na akawa anapelekwa huku na kule kupatiwa matibabu. Mmoja e, kati ya watu walioweza kumsaidia alikuwa ni rais wa awamu ya nne wa Tanzania Jakaya Kikwete, ambaye alimhudumia. Sasa rais yeye uh, ameonyesha kuchukizwa na baadhi ya wasanii wachanga wa nchini Tanzania ambao wanaibuka sasa na kuimba nyimbo zake katika shoo zao, na kusema kulikoni jamani, mbona mnafanya hivyo hata kama mimi sijafaa. Maanake mara nyingi watu kule, watu huimba nyimbo za watu ambao, ama za wanamuziki ambao tayari wameshafika mbele ya haki sasa rais anasema kama mnataka kuimba nyimbo zangu e, tafadhali basi niiteni katika hayo matamasha, maanake ni kukuenzi natakiwa ni kuenzi na kuthamini mchango wa sanaa e, hata ukiwa e, bado uko hai lakini, Idi huyu Nandi, yeye anaimba akiwa amepata idhini, ruhusa ya kutumia hizo nyimbo, au ameamua tu kuimba. Sasa hapo katikati ni kitu ambacho hakijulikani na hatujui sheria zinasema vipi e, za mambo ya haki miliki. Kwa hiyo e, tusubiri tuone hili swala litaenda mpaka wapi. Basi wakati tunamzungumzia huyu mwanamuziki Reisi Rehema Chalamila, ni vizuri tukapata burudani yake ya muziki, tuweze kukumbuka sauti yake. Kibao murwa kabisa hiki idi kinaitwa uh, na wewe milele, milele daima. mm -hmm. <laughs> maneno mazuri hayo, wote pamoja Haya basi, msikilizaji, ni kibao murua kabisa, gita lake Maneno Uvuruge. Hilo gita unalosikia mm -hmm. eh, la bwana mmoja anaitwa Maneno Uvuruge, amepiga gita katika nyimbo nyingi sana, uh, za bongo fleva. Haya, ndio mambo hayo ya rais. Basi hivi sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express, inachanja mbuga, inagusa kila mahali na kukupatia habari moto moto. Hivi sasa basi mwanahabari wetu Auster Malivika, yeye huyu idi siku ya leo katika VOA Express amefanya mahojiano na Omar Kalisia, makamu kiongozi wa mashirika ya kiraia huko Beni katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, na kusema kwamba raia wa eneo la Beni na wilaya zake wapo katika mgomo wa kutofanya kazi yeyote ile kwa muda wa siku tatu, na hii inatokana na kwamba wanaamua kuwakumbuka watu zaidi ya ishirini ambao waliuawa na watu wanaodhaniwa kuwa wanatoka kundi la ADF wiki iliyopita wakitoka huko Kamango Nobili kuelekea Beni ndipo wakakutwa waka na mkasa huo wa kifo. Hebu basi tusikilize nasema. Hmm, ni kweli jana t, tulikoma kazi hmm, kwa sababu ya wale wa ndugu zetu tulikuwa tukiwalia ambao waliuliwa katika barabara ya Mbau Kamango kwenye kilomita makumi ine. Ndiyo hawa watu walikuwa wangapi? Na mnadhani ni watu gani waliowaua? Watu wote walikuwa makumi mbili na sita mkiwemo wa mama watatu na watu ambao waliwaua ni wale wauni wa ADF Nalu. Na mnadhani ni kwa nini hao waasi wanaodhaniwa kuwa ni watu wa ADF kutoka Uganda wanaua raia wa Congo? Hao wa ADF wanasema hivyo, wanaua raia ya Congo kwani hiyo raia imeungana na jeshi lake FARDC sasa hiyo FRDC ikeua ADF moja wao watakuja huwa raia kumi, na hivyo hivyo, mapambano zikitendeka katika mshitu ADF akifa, wao wanakuja tafuta ndio raia, wa wakilipiza hiyo kisasi. Alafu nyinyi raia na mashirika ya kiraia mnadhani suluhisho linaweza kuwa ni nini ama lipi kumaliza muasi katika hiyo mshitu ni Kupangilia tu sio hata Umoja wa Mataifa, lakini tunajua pamoja, Umoja wa Mataifa na jeshi letu haiwezi kashindwa kumaliza adui ambao wana tawala tu mita kilometa fulani hivyo. Sasa ulimwengu mzima iweze kashindwa kumpiga mpaka leo, ajeshi FARDC, anakuwa sasa kama yeye ndio mwenye kulinda, walinda pori kama wale wanaita magardepark sasa sisi tunajiuliza, kwa nini vita inaweza kawa vile? Yaani kuna uzembe, ndio maana hii hey, vita haiishi, ndio tunahakikisha kuna hiyo kushimamisha shimamisha mapambano, ndio inatuletea kubwa. Asante sana, tunaweza kupata tena jina lako kwa mwisho? Jina langu Omar Kalifi. Asante sana, tunakushukuru kwa kuwa kiongozi makamu wa mashirika ya kirahia katika wilaya ya Beni kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni chini ya mlima wa Rwenzori mpakani na Uganda. Asante sana. Mimi ndo nakushukuru. Haya basi, ni Auster Malivika huyo eh, hakituletea eh, mahojiano hayo na mm. kiongozi huyo eh, wa vyama vya kiraia, Omari Kalisia, haswa ha kama unavyofahamu, huko maeneo ya Beni hivi sasa yamekuwa ya maeneo tete, mapigano yanatokea mara kwa mara, vifo vinatokea. Ukitoka Beni unasikia haya Kivu Kaskazini, mambo ya Uvira, ndio mambo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mkamiti kuna siku moja tulikuwa tunajadiliana mambo mengi tu juu ya Congo. Unajua Congo wana muziki mzuri sana, tukawa tunasema kwamba unajua, kwa haraka haraka ukisikiliza mambo ya Kongo unaweza ukafikiri kwamba kila sehemu, kila kona e, mambo ni kupigana tu, lakini bwana, kule wanakula bata ani, wanakula starehe mm -hmm. Maisha yanaendelea mswano kabisa, safi kabisa, hasa eneo la Kinshasa ukienda. okay, Kinshasa mambo yako murwa, tofauti na huko maeneo ya Beni <laughs> Ehe, lakini hata kule maeneo ya Uvira mambo mm -hmm. safi tu Eh, ya kush, mambo maisha yanaendelea kama kawaida, kama kawaida. Mm, haya, basi turudi ndani ya VOA Express Studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Tunaelekea wapi hivi sasa? Sasa hivi hapa bwana mkubwa muzee munene mwenyewe Harrison wa Kamau, e, amevimba kwelikweli bwana Harrison, mambo vipi? Ni kwamba baridi sana au umejipigilia tu umezidisha Mambo poa id, lakini ukisema mzee mnene pale itakuwa nimeshachukua nafasi ya bmj na liko <laughs> Nairobi, yule jamaa liko Nairobi Kenya. <laughs> alafu sa anakula zile nyama zenyewe yeah. unajua yeah. ulipokuwa ukisema mambo ya Afrika kwamba maeneo mengine ya DRC labda vita na wengine kuna raha sijui kama kuna wakati mwingine unapotembea hapa Marekani, ukitembea unalinganisha na Afrika, unasema, lo, siku gani bara letu litakuwa lenye amani na utulivu, likawa kuna barabara hivi, watu wakawa wanatembea, unatoka tu unajipata, unakutoka DRC unaenda zako Tanzania, unaenda zako Uganda, unaenda Sudan. Ndoto hiyo ikitimika siku moja itakuwa ni si kitu, kitu kizuri zaidi, na tuna imani kwamba tunaelekea hapo, lakini hata hivyo, turudi kwa yavumao mitandaoni ambayo ya mm -hmm. <laughs> Basi maneno hayaondoki. Kenya unajua, leo migomo, kesho si migomo mku, leo uchaguzi, kesho si uchabamu, ndio hayo. Lakini mahakama kuu ya Kenya imesimamisha ama imeondoa ime, ime marufuku ya maandamano iliyotolewa na serikali kupitia kaimu waziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi mapema leo. Jaji John Matovo ameondoa marufuku hiyo kwenye miji ya Nairobi, Mombasa na Kisumu. Hilo limejiri baada ya waziri Matiang'i kusema kuwa mkurugenzi mkuu wa NASA Norman Magaya angeshtakiwa kwa kuitisha maandamano Jumatano iliyopita ambayo yalipelekea uharibifu wa mali. Basi Magaya kwa upande wake alienda mahakamani kupinga kukamatwa kwake pamoja na kuondolewa kwa marufuku hiyo akisema kwamba marufuku ama maandamano ni haki ya kikatiba, kwa hivyo haoni kwa nini serikali iingilie kupiga marufuku maandamano. Basi kufuatia uamuzi wa, wa leo, watu wanasemaje kwenye mitandao ya kijamii? Kwenye Twitter mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanashauri NASA iingie kwenye meza ya mazungumzo, ikisema kwamba maandamano haya uh, inaona kama hataleta uwiano wowote. Kwa hivyo meza ya mazungumzo labda ndio suluhisho. Oji Sonko anasema kuondolewa kwa marufuku kunathibitisha kuwa NASA hawana tatizo, tatizo ni serikali. Ndivyo yeye anasema. Peter Chege anauliza je, waliopoteza mali zao kwenye maandamano watafidiwa na nani? Richi naye anauliza mahakama kuu imetuangusha kabisa, ndivyo anavyosema. Usalama wa umma ni muhimu kuliko sheria inayoruhusu maandamano, yeye yeah, akisema kwamba mali na usalama wa watu uzingatiwe kabla ya kusema kwamba uh, katiba inaruhusu maandamano. Linda Grave naye anasema kuwa Matiang'i lazima aelewe kuwa Raila pekee ndiye mwenye uwezo wa kusitisha maandamano nchini Kenya, hakuna mwingine yoyote yeye. <laughs> Ni anaimani kwamba ni Raila baba tu. mm -hmm, akisema maandamano yamekuisha yamekui ya lakini mekuisha. Mtu wingine yoyote kusema maandamano yameisha ama amepigwa marufuku kazi bure, kulingana na huyu Linda. Basi swala lingine lililotia fora kuanzia jana ni lile lake Rais Donald Trump. Kumbuka akisema kwamba kuna wanajeshi wanne wa Marekani waliouawa nchini Niger siku za hivi karibuni, na aliulizwa kwa nini haujazungumza na jamii za waliokufa kule Niger, wale wanajeshi wanne, alisema anahitaji muda kidogo tu lakini hata hivyo, watangulizi wangu hawakuzungumza kamwe na wanajeshi waliokufa ama familia zao, alisema akasema. Hata Obama mwenyewe hakuna siku alizungumza nao, ambapo amekosolewa vikali na wengi wakasema, lo labda, utazame historia yako vizuri, maanake Obama na watangulizi wako pia, wale wengine, walizungumza na familia za wanajeshi walioathiriwa, na ninaona wengi wamezungumza. Kuna huyu jamaa alikuwa wakati mmoja mkuu wa wafanyakazi katika ikulu Alisa Motra, Mastro Monaco aliyekuwa naibu wa wafanyikazi kwenye ikulu anasema, ai Obama alipiga simu sana na kuandika barua kwa familia za walioathirika wakati wa utawala wake. Kwa hivyo wewe, eh, Rais Trump, rudi kwenye historia yako na uangalie vizuri watangulizi wako walichukuliaje familia za wanajeshi waliopata maafa huko Afghanistan na katika maeneo mengine Iraq na kwingineko katika historia ya Marekani tunakushukuru sana harison kamau katika yavumayo mitandaoni bila shaka msikilizaji umefaidika kwa njia moja au nyingine tunakushukuru pia msikilizaji popote pale ulipo kwa kusikiliza voa express ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc jina langu ni mkamiti kibayasi mimi hapa naitwa idi ligongo na tukutane tena kesho katika voa express kuwa makini popote pale