Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni. Leo ni Jumatano, Oktoba 18 mwaka huu wa 2017, na naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Idi Ligongo. Karibu kabisa katika matangazo ya VOA Express siku ya leo. Lakini tukiangalia yale ambayo tunayo nchini Kenya, uchaguzi wa marudio wazidi kugubikwa na maswali, hasa baada ya kamishna wa tume ya uchaguzi IEBC Rosalina Kombe kujiuzulu. Lakini pia mkuu wa tume hiyo Wafula Chibukati mkamiti kibayasi hii leo ametoa kauli ambayo ke ime, imeshtusha watu. Anasema kwamba hawezi kuahidi uchaguzi wa kuaminika wa hapo Oktoba 26 lakini watu walalamika kwelikweli, ambao utakuwa ni uchaguzi wa marudio. Sasa hii inamaanisha nini? <laughs> E, na watu wanalalamika kwelikweli jinsi mambo yanavyokwenda huko. Uh, nchini Kenya taifa linapasuka kwa sababu ya ubinafsi wa Raila Odinga, kwa sababu ya ubinafsi wa Uhuru Kenyatta, hivi kwamba wale viongozi wawili wanachukuliwa kwamba hili taifa ni lao. Haya, basi, mwenyekiti wa tume huru na mipaka huko nchini Kenya, IEBC Wafula Chebukati amesema kwamba awezi kuahidi uchaguzi wa kuaminika kama tulivyosema hapo awali, hiyo Oktoba 26 ambapo ni siku nane zimesalia mpaka kufikia siku hiyo, wiki ijayo. nam na kauli hii basi, mkamiti kibayasi inakuja wakati ambapo eh, moja kati ya makamishna wa tume hiyo ya uchaguzi z ya Kenya IEBC, uh, Rosalyn Akombe uh, kujiuzulu. Lakini uh, tutarejea uh, tena kuangalia kwa undani kabisa habari hii tutakapompata mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera ambaye yuko katika jiji la uh, Nairobi. Lakini mambo mengine ambayo yanaendelea uh, nchini Tanzania eh, ni kwamba leo kuna habari ambayo imeshtusha watu wengi kwelikweli. Hai, habari gani hiyo tena? Manake najua ni jijini Dar es Salaam unazungumzia, ile kuhusu meneja hoteli ya Peacock kukamatwa au? Eh, ndio hii, na kwa mujibu wa habari ambazo zipo ni kwamba meneja wa hoteli ya Peacock jijini Dar es Salaam amefahamika kwa jina la Damasi Mfugale, kwamba amekamatwa na polisi wa jiji hilo la Dar es Salaam kwa madai ya kuruhusu mkutano wa mwaka wa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja <laughs> basi, ni habari ambayo uh, ipo hiyo ambayo hivi sasa eh, lakini sasa turejee Kenya moja kwa moja, ili tujue kile ambacho uh, kimeendelea huko eh, katika nchi ya Kenya uh, Kennedy Wandera, sasa hebu tueleze imekuwaje juu ya kauli hii ya mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ya Kenya IEBC kwamba hawezi kutoa ahadi ya uchaguzi wa kuaminika? hapo Oktoba 26 nam, jinsi uh, uchaguzi unavyokaribia uh, ndivyo mgogoro unaonekana kuongezeka zaidi. Na leo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wakoda Chebukati anasema kwamba hawezi kuendelea na tume iliyogawanyika, kwamba uh, kuna uh, kila wakati yanapotoa pendekezo na mabadiliko, juhudi zake zinatokomezwa na wingi wa makamshina wasiokubaliana naye pia anasisitiza kuwa hatukubali utendakazi wake kuhujumiwa, na vilevile pia anasema kwamba hatakua hata mwenyekiti wa tume ambaye wakati wake nchi itaingia matatani. Na sasa anasema kuwa uamuzi wa kujiuzulu ni mwepesi mno, lakini kwa sasa hatofanya hivyo mpaka um, maafisa waliohujumu uchaguzi wa urais wa Agosti nane kung'atuka. Uh, bila hayo hawezi kuyahidi nchi kuwa uchaguzi utakaokuja utakuwa huru na kuaminika. Hebu tumsikilize alivyoeleza. ambaye anaeleza kwamba amekuwa akijaribu kuweka mageuzi muhimu katika tume, lakini kila mara anapotoa pendekezo mhimu, uh, wingi wa makamishina wanatokomeza pendekezo lake, na hivyo anasema kwamba mpaka wale maafisa wali wali, wali, wali wali wa ambao wali-walisemekana kwamba wamehujumu na kutajwa kwamba walihujumu mchakato wa ukura ya urais wang'atuke, ndipo atakapoweza kutoa kauli kwamba nchi itakuwa na uchaguzi ambao utakuwa huru na kuaminika, lakini bila hilo hawezi kuahidi nchi. Wandera vile vile, uh, ume- umeelezea kwamba mpaka maafisa kadhaa watakao uh, wata, uh, wataka wa IEBC watakapojiuzulu ndipo uchaguzi utakuwa huru na wa haki. Sasa amewataja hao maafisa wa IEBC? Mbali ya huyu ambaye tumemsikia hii leo, Roslyn Akombe amejiuzulu, kuna wengine zaidi ya huyo? Hasha, hamna yeyote ambaye mwenyekiti amemtaja na pia tueleze wazi kwamba ma uh, mahakama ya juu haikumtaja yeyote, lakini upinzani umekuwa ukisema kwamba kuna baadhi ya maafisa ambao walihujumu mchakato huo, na baadhi ya watu ambao uh, upinzani umeweza kuwataja ni afisa uh, mkuu mtendaji wa tume ya uchaguzi Ezra Chiloba na maafisa wengine, na hivyo basi inaonekana uh, you know, kwamba pia huenda labda anawajua wale ambao wanataka wajiuzulu, lakini hakuweza kuwatajia hao Vipi sasa, hebu e, tuelezee uh, juu ya kile ambacho kinaelezwa uh, kwa namna gani uh, kuondoka kwa Roslyn Akombe uh, kutaathiri uh, uchaguzi. Kutoka kwa wanasheria wachambuzi wa masuala uh, ya, ya ya ya katiba, nimeweza ni kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya kikatiba nchini na sheria za uchaguzi Davidson Omari na nikamuuliza, je, kuondoka kwa au kujiuzulu kwa kamishna uh, Akombe kuna asiri zipi uh, shughuli za tume ya uchaguzi? Na alikuwa na haya kusema: Kisheria, kamishon yoyote inatakikana iwe na watu watatu ama watu tisa. Kwa hivyo iwapo wataondoka makamishna wasalie chini ya watatu basi ile kamisheni haitakuwepo. Chaman wa IBC mwenyewe ameitisha mkutano wa dharura kukutana na viongozi wale wagombeaji wa urais wawili hivi, kwamba yeye anasema kwamba ana frustration, haridhiki na yale yanayoendelea pale. Je, tunatarajia kuona barua ya kujiuzuru ikiwa chaman atajiuzuru, iwapo watabaki makamishina wanne? Swala ambalo muhimu ni kwamba watu watakuwa na imani kwamba kuna IBC ya kufanye kura ama hakutakuwa na IBC ya kufanya kura. Naam na ja, kwa upande wa mawakili wenyewe wanazungumzaje juu ya hili huyo? Uh, wakili bado ambaye ni mtaalamu wa katiba ni pia ni nimemuuliza kwamba sasa ji nchi iko tayari kue-kwenda kwa uchaguzi huu ama, uh, nchi inajidanganya mpaka pawepo masuala fulani kadha wa kadha ambayo anafaa kuangaziwa. Hebu tumsikilize alivyosema. Ukiangalia wengi wa Wakenya sasa wanasema kwamba taifa linapasuka kwa sababu ya ubinafsi wa Raila Odinga, kwa sababu ya ubinafsi wa Uhuru Kenyatta, hivi kwamba wale viongozi wawili wanachukuliwa kwamba hili taifa ni lao. Wakenya wanasema kwamba hawako tayari kuchinjana, hawako tayari kupigana, hawako tayari kuzozana. Wakenya wanachokihitaji ni kura zipigwe kulingana na sheria. Wanachokihitaji ni biashara zao ziendelee, na biashara zao na maisha yao yataendelea iwapo sheria zitazingatiwa vile zilivyo katika kutengeneza na kupiga zile kura. Naam, asante sana basi, uh, Kennedy Wandera kwa kutupasha hayo ambayo yanaendelea. Kamiti Kibayasi, kama unavyosikia, eh, hali kwa kweli nchini Kenya bado yavuta ni kuvute. Nam, basi tukiangalia masuala mengine ambayo yanaendelea. Eh, mwigizaji Elizabeth Michael Lulu eh, hapo kesho anatarajiwa kupelekwa mahakamani, ambayo itakuwa ni Oktoba 19, lakini kesi hii mkamiti, um, tunaelezwa kwamba itasikilizwa na mahakama kuu, uh, kanda ya Dar es Salaam, na hii ni kutokana na kifo cha mwigizaji mwenzake uh, Stephen Kanumba. We, hapo mwaka elfu moja mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Aa, na mbili na inadaiwa kwamba wa kipindi hiko wasanii hawa wawili walikuwa na uhusiano wa kimapenzi mkamiti. <laughs> Haya basi, mengi zaidi tutayasikia hiyo kesho Oktoba 19, mahakama itaeleza nini na nini kitakachoendelea. Na katika habari nyingine ya mastaa ni kuhusu kurushiana maneno kwa mrembo wa Tanzania Hamisa Mobeto na mrembo wa Kenya Vera Sidika ikiwa ni baada ya Hamisa kumchukua video Vera pasipo yeye mwenyewe kufahamu jambo lililomkasirisha. Basi tazama zaidi mambo yanavyokwenda hmm, na tutakuletea basi mengi katika VOA Express katika no. ukurasa wetu wa wasanii. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tuelekee kupata habari za dunia. Katika habari za dunia ni kwamba mmoja wa makamishna wakuu kwenye tume ya uchaguzi nchini Kenya amejiuzulu ikiwa imebaki wiki moja tu kabla ya uchaguzi wa marudio ya rais kufanyika, hatua ambayo imeongeza mgogoro wa kisiasa kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki. Roselyn Akombe ametoa taarifa wakati akiwa mjini New York mapema leo na kusema kuwa uchaguzi uliopangwa kufanyika Oktoba 26 haujafikia viwango vinavyohitajika. Muungano wa kijeshi unaoongozwa na, na Marekani katika kupambana na kundi la Islamic State nchini Syria na nchini Iraq umesema kwa kwamba umechukua asilimia 95 ya mji wa Raka siku moja baada ya vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani vya Syrian Democratic Forces SDF kutangaza ushindi baada ya miezi kadhaa ya mapigano. Msemaji wa muungano huo, Kanali Ryan Dillon, amesema mapema leo kuwa operesheni ya usafirishaji eneo hilo inaendelea mjini humo. Msemaji wa vikosi vya SDF ambavyo vinajumuisha wapiganaji wa Kiarabu pamoja na Wakurdi amesema Jumanne kuwa mapigano mjini Raka yamemalizika na kwamba vikosi vyake vilikuwa vinakagua kuhakikisha hakuna handaki zilizosalia za mabomo. Watu wapatao sita wameuwawa baada ya gari la polisi kushambuliwa kwa bomu kusini magharibi mwa Pakistan mapema leo Jumatano, maafisa wamesema. Gari hilo lilikuwa kwenye barabara ya Sariabu pembezoni mwa mji wa Kweta ulio mkuu ulio mji mkuu katika jimbo la Baluchistan, wakati gari nyingine lililokuwa na vilipuzi kuteguliwa. Miongoni mwa waliouwawa ni polisi wanne huku wengine zaidi ya ishirini wakijeruhiwa kwenye shambulizi hilo. Uchunguzi unaendelea kubainisha iwapo mlipuaji wa kujitoa muhanga alihusika au vilipuzi hivyo viliteguliwa kutoka maeneo ya mbali, wakati gari la polisi likipita eneo hilo. Vikosi vya Israel vimefanya msako kwenye vyombo vya habari vya Palestina usiku kucha kwenye operesheni ambayo vimesema ni kutokana na uchochezi wa ghasia dhidi ya watu wa Israel. Makampuni manane yameamrishwa kufungwa, kufungwa kwa miezi sita huku watu wawili wakikamatwa. Maafisa wa Palestina wamekemea operesheni hiyo wakisema kuwa ni kinyume cha sheria. Hatua hiyo imekuja muda mfupi baada ya serikali ya Israel kutangaza kuwa haitafanya mashauriano na serikali ya Palestina, ikiwemo kundi la Hamas hadi pale baadhi ya masharti yatekelezwe. Basi msikilizaji, tukiendelea na VOA Express, kama tulivyokufahamisha kwamba meneja wa hoteli ya Piko jijini Dar es Salaam, Damasi Mfugali amekamatwa na polisi jijini humo kwa madai ya kuruhusu mkutano wa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja kufanyika katika moja ya kumbi za hoteli hiyo. Tunaye mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Dina, tufahamishe juu ya hii habari. Hey, habari hiyo kama walivyosema Idi Ligongo ni kwamba kamanda wa polisi kanda maalumu wa ya Dar es Salaam, Lazaro Mambo sasa ametoa taarifa hii leo mchana akisema kwamba wamemkamata yeye pamoja na watu wengine kumi na mbili, raia wa nchi tofauti kama Afrika Kusini, Kenya pamoja na Ghana pamoja na wenzao wa Tanzania wakiwa katika maandalizi ya mkutano wa mwaka wa mashoga hao watu ambao wanahusika na ajensia moja. Kwa hiyo amesema amewakamata kwa sababu kosa hilo uh, kwa sheria ya Tanzania ni kosa Eh, tukio hilo kwa sheria ya Tanzania ni kosa. Hebu tumsikie kamanda ya Mambo sasa anavyozungumzia wahalifu wengine wa aina yake pale piko ambao wanahamasisha ushoga hapa nchini. Lakini wahusika hao, kuna wa South Africa wameweza kukamatwa, lakini pia wapo Waganda wakiungana na Watanzania. Niendelee kutoa onyo kwamba kosa hilo kwetu nchini ni kinyume cha sheria Ipo ipo sheria inayozuia watu wa jinsia moja kufanya tendo hilo, na linapofanyika ipo lipo kosa ambalo tunaita ni unnatural offense, kumwingilia mtu kinyume cha maumbile Dina mpaka um, hivi tunavyozungumza mm. Je, huyu meneja Mfugale amekamatwa ya peke yake ama kuna watu wengine katika uongozi wa hoteli pia wamekamatwa? Hapana, kama nilivyosema hapo awali, amekamatwa yeye meneja wa kwanza, pamoja na hao wengine ambao walikuwa katika mkutano. Yeye amekamatwa tu kwa sababu wanasema aliruhusu huo mkutano kufanyika kwenye kumbi pale ya hoteli yake, huku akijua kabisa kwamba hao watu wamekuja pale ni watu wa aina gani. Kwa hiyo kosa lake hilo ndio maana limefanywa kwamba akamatwe yeye kama meneja kwa ajili ya kuhojiwa lakini uh, japokuwa uh, Kamanda Mambo sasa amezungumza kwamba swala hilo ni kinyume cha sheria Tanzania, lakini kufanya tu mkutano mm, uh, bado ni kinyume cha sheria, ndio kwa sababu anasema kwamba wale watu pale wamekusanyiwa, wame kutoka maeneo tofauti, ni watu waliofanyiwa uchunguzi na kubainika kwamba wamekuja pale kwa minajili gani kwao. So, walikuwa anasema kwamba amesikia na polisi pia ina taarifa kwamba kuna watu pia katika wa sehemu mbalimbali hao watu, watu wapo wamefikia, lakini walikuwa wana, wanatafuta sasa sehemu maalum ya kukusanyika ambayo ndio walikuwa wanataka kukusanyika pale pale pale piko. Kwa hiyo ndio maana amepia katika uh, kauli yake kwa vyombo vya habari ba ame ameonya ame pia watu wengine wenye mahoteli kwamba wakibainika waki kwamba wamewahifadhi tena watu kama hao nao watachukuliwa hatua za kisheria lakini, Dina, wakati tukio hili limetokea, watu wengine ambao wanaomiliki mahoteli kama ulivyosema, wao wanakubaliana na kitendo ambacho mambo sasa amekifanya kumkamata meneja Mfugale, au wao wanaeleza nini kwa mtazamo wao? Mkamiti ukikubaliana hiyo haina maana kwa sababu mambo sasa na kama Tanzania pia tunavyojua kwamba sheria ya mapenzi ya jinsia moja kisheria Tanzania hayaruhusiwi kwa hiyo ndio maana amewapa onyo kwamba wanavyofanya hivyo ni kosa kisheria na watakamatwa. Kwa hiyo kama wanakubali au hawakubali hawa, lakini sheria ya Tanzania hairuhusu mapenzi ya ya jinsia moja. Kwa hiyo wakikamatwa na hilo kosa, ni kwamba ni kweli wanatungumiwa kwa kosa hilo. Kwa hiyo ndio maana mambo sasa akatoa onyo kama ambavyo alizungumza kwenye kwenye kwenye kwenye mazungumzo yake ya waandishi habari kwamba atawasamata watu wote ambao wanajua kwamba hili ni kosa na bado na wamefanya, na ndio maana alivyosema kwamba wanamhoji meneja wa pick up, kwa sababu anajua kabisa alikuwa anawakaribisha watu wa aina gani, ambalo ni kosa kisheria. Asante sana Dina Chahali kwa taarifa hiyo kutoka hapo jijini uh, Dar es salam Mambo hayo yamkamiti kibayasi kutoka nchini Tanzania haswa ha. <laughs> Haya, tukiwa bado huko huko nchini Tanzania, muziki wa kizazi kipya umechukua nafasi kubwa sana katika soko la Afrika Mashariki, lakini ukiacha waimbaji, kuna wapishi wa muziki huu, maprodusa, na kama tunavyofahamu basi, hapa tunaye mwenzetu Sande Shomari DJ. <laughs> Yeye yeah, anapenda sana masuala ya muziki na ameweza basi kuzungumza na mmoja wa maprodusa kama anavyoita mwenyewe wapishi wa muziki wanaochipukia nchini Tanzania, Venti Skills, aliyetengeneza wimbo wa wasanii mbalimbali ikiwa ni pamoja na Afande Sele, Stamina na sasa msanii chipukizi Chris Charles. Na kwanza Sande Shomari alitaka kujua kwa nini aliamua kufanya kazi naye. Ni kutokana tu na uimbaji wake, ana talent sana, ndo maana nikaamua kumchukua katika studio na kuanza kuanza kufanya naye kazi. Sasa tueleze tu katika maudhui ya utaalam, nyinyi ndio watu ambao mko nyuma jikoni, ndio mnapika hizi beats kila siku na no, watu wengi wamekuwa katika upande fulani wakizungumzia wale wakosoaji, sasa kwamba beats za mziki wa kizazi kipya wa Tanzania zote zinafanana. Wewe unasemaje kuhusu hilo? Sema wao wanajaribu kufananisha lakini huwa hazifanani kwa sababu nyimbo zote zinatofautiana. Na kama nyimbo zinatofautiana, kwenu nyinyi wapishi wa muziki, maproduza, nini ambacho mnakuja nacho kila wakati? Hasa kama wewe ulivyokuwa unatengeneza biti za wimbo huu, ulikuwa unaangalia kulenga nini hasa? E, cha kwanza ambacho nachokiangalia kwanza ni kuangalia soko linataka nini, na pia na ubunifu ambao wanaoufanya ambapo ndio umeweza kuonekana katika hiyo nyimbo kwa sababu ukisikiliza, ni ni hip hop, lakini ipo kama ni mziki fulani hivi ambao mtu akisikiliza lazima atakubali kwa kutikisa hata kichwa, sio hip hop hard kama za watu wengine wanazofanya. Na unapokuwa kazini, changamoto najua hmm, ni nyingi. Zako wewe binafsi, yeah, umezipitia kwa uzoefu wako, ni zipi hasa? Ni media tu, kuto kutupa kipaumbele kwa sisi ma upcoming producers, ambao tunaokuja na, na kwa nini wanakuwa wanawaangalia wachache na kusahau kwamba kuna watu wapya wanatokea kwenye kazi kila siku. Nini kinapelekea haya? Pengine wakati mwingine ni promo, wakati mwingine ni kujuana, kwa sababu wanajuana. Kwa hiyo wakati mwingine wananyima nafasi ya watu wengine kuonyesha vitu vyao ambavyo wanaweza kuvifanya. Mwisho kabisa, tuongelee kuhusu ushindani. Ushindani katika Afrika Mashariki, kuanzia maproduza mlioko Tanzania, kuna wengine wako Kenya, wengine wako Uganda, hapo e, katikati DRC, nini unachokiona katika kazi zenu katika Afrika Mashariki kwa ujumla? Eh, mi naona kama mziki wa Afrika Mashariki sasa hivi unazidi sana kupenya sana kwa sababu watu wengi wamefika katika level za international kama labda ukilinganisha akina Diamond au akina Karigraph wasanii wengi wamepata nafasi kwa sababu uh, sasa hivi mziki wa East Africa unakuwa sana na upo sana katika ushindani West wanatusikiliza sana East sisi nini tunachokifanya Haya basi, ni produsa huyo mpishwa muziki wa Bongo Flavou venti skills e, hapo akizungumza na Sandey Shomari ndani ya VOA Express. E, basi tusikilize uh, ngoma ambayo imepikwa na produsa huyu, e, ya msanii Chris Charles hapa Mkamita anakuambia na, na kukataa. Anamkataa nini sasa? <laughs> <on the> <laughs> kumbe napotea na naishi na nyang'au. Forget about me. Wenani wala si kufagilie yeah. Usiketi na mi yeah. wa kukata kukunjiana na kukata kisha kuharibiana na kukata. Na ukisema visivyo na maana na kukata, yeah, yeah, yeah, yeah, una maneno ya chooni, eti mimi ni na nini, una tamani niwe chini hivi wekorokoloni, mikuacha mziki nadani, katwe ulimi na usitafute kiki kupitia mimi yebana, vipi kujani, leta mjini lidhani la mziki Ya basi, ndio mambo hayo. Na kukataa, umeasikia mambo yake kutoka kwa producer huyo, Chris Charles Charles, producer uh, huyo mbona, uh, unachanganya mambo mkamiti bwana, vipi asubuhi? yeah. Hapa Washington DC producer anaitwa Ventis Kill, lakini mwanamuziki ni Chris Charles. And, hey, basi <laughs> ndio uh, ngoma hiyo jinsi Uh, ilivyo ilivyokuwa ikienda hapa ndani <laughs> ya VOA Express eh, sasa tukiwa tunaelekea eh, na sasa hivi moja kwa moja, tuangalie kile ambacho uh, uh, wasikilizaji watazamaji wetu katika mtandao wetu wa Facebook walikiandika eh, juu ya swali ambalo uh, tuliliweka jana. Je, Kenya sasa ni nchi ya maandamano? Yeah. Naam basi, na mengi yameandikwa. Nikianza naye huyu moja kwa moja Sami wa Masebu kutoka Kwale, Kenya anasema, ndiyo, kwa sababu serikali na vitendo vya serikali havielewi lugha nyingine yeyote isipokuwa maandamano. Maandamano yana nafasi katika katiba, kwa hiyo kuandamana ni kutekeleza haki za mwananchi, kuweka mbinyo kwa vyombo vya dola na vitendo vya serikali ili haki itendeke. Naam, na mimi nasoma ujumbe wake. Georgi Mwache anapatikana Arusha, Tanzania. Arusha ni mji ambao upo karibu sana e, na ule mpaka Unamanga wa Kenya na Tanzania. Anasema kwamba unakosea sana kuita Kenya ni nchi ya maandamano. Wakenya hawapendi maandamano yanawakosi sana e, ila ndiyo njia ya mnyonge kujitetea pale e, penye udhalimu na ukandamizwaji haki na sheria Baraka Thompson yeye anasema mahakama ilibaini makosa katika mchakato wa uchaguzi uliopita. Maana yake tume ilichemka mbili. Anasema tume imekata majina ya watu katika uchaguzi wa marudio, mahakama imenung'unika na hilo. Naam, basi huyapa ni uh... Baraka Thompson anasema mahakama ilibaini makosa katika mchakato wa uchaguzi uliopita. Kwa hiyo maana yake tume ilichemka eh, hilo ni suala la kwanza. La pili anasema hivi eh, tume imekata majina ya watu katika uchaguzi wa marudio eh, na mahakama ime, eh, anguka na imeangukia pua. Haya, William Joel anasema haina ubishi kabisa. sijui wanaandamana ili iweje, wakati mtu wao, hashtag Odinga kashajiondoa wamebakiza uporaji tu na kuuana. Eh, Leonard, uh, William yeye anasema kwamba sio tu Kenya, hata kwingineko Afrika Mashariki wakiruhusu maandamano yapo maana kama ilivyo Kenya ndivyo kwingine kulivyo, kifupi kote Afrika Mashariki eh, hakuna haki, ndo maana Kenya wanaandamana kila eh, kukicha. Roselin Bawala aya, yeye anasema Wakenya ni watu wa vurugu sana, kitu kidogo wapo barabarani, wanauana, vichwa vyao vimechafuka sana. Ndiyo maoni ya Roslin, si maneno yangu. Nam, basi Mkamiti, moja kwa moja tueleze kile ambacho hivi leo katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, uh, kinavuma uh, kwelikweli, nini hasa? Mengi yanazungumziwa, tukianzia na siasa huko Kenya. Kinachozungumziwa ni kujiuzulu kwa aliyekuwa kamishna katika tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Roselyn Akombe, ikiwa zimebaki siku nane kabla ya kufanyika uchaguzi wa urais wa marudio wiki ijayo ya Oktoba 26 kwa madai kwamba tume hiyo imeingiliwa au inaendeshwa kisiasa. Hali kadhalika, kinachozungumziwa kingine ni yale matamshi ya mkuu wa tume ya IEBC Wafula Chebukati kwamba hawezi kuahidi uchaguzi huru na wa kuaminika hiyo Oktoba 26. Basi Pam Joroge anasema hii haina maana kwa kamishna kujiuzulu wakati huu sasa. Taifa linahitaji msaada wa IEBC. Wembe anasema wewe, Chebukati, unamaanisha nini? Kwani IEBC walivyokupa majukumu ya kuongoza walijua wanakutegemea, sasa mbona hatuelewi? Haya, Odhiro yeye anasema, wa Kenya jamani, tuendeleze utulivu. Maoni ni mengi, na kwa upande mwingine tena, hebu tuelekee kwanza huko nchini Uganda, ambapo polisi wa Uganda wamepiga marufuku wa bunge kuendesha mikutano ya majimbo wakizungumzia suala la age limit. na wakati mjadala wa age limit ukiendelea pia polisi wamepiga marufuku kampeni zinazoonekana kuwa za chuki, utumiaji wa lugha zisizofaa na vitu vinavyohusiana na hivyo. Basi Adias kwenye Twitter anasema, jamani, madaraka waliopewa polisi ni makubwa mno, mbona uhuru wa mtu unapungukiwa? Naam, basi hayo ndiyo yaliyoivuma eh, katika eh, mitandao. Ni baadhi tu ya yale mengi kwelikweli, kweli. na kufika hapa tunakamilisha matangazo ya vi oa express kuwa siku hii leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, mimi ni mkamiti kibayasi. Tukutani tena basi muda ee, na e, wakati unaambia muda na wakati <laughs> <laughs> panapo majaliwa ya Mola <laughs>