Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC Wafula Chebukati amesema leo mjini Nairobi kwamba ni vigumu kuhakikisha uchaguzi huru na wenye hadhi Oktoba 26 na kulalamikia mwingilio wa kisiasa, huku ikiwa imebaki takriban wiki moja tu uchaguzi huo kufanyika. Chebukati amesema mabadiliko yanahitaji kufanyika kwa orodha ya maafisa wa tume hiyo. Matamshi ya mwenyekiti huyo wa IEBC yamekuja saa chache baada ya mmoja kati ya makamishna wa tume hiyo kujiuzulu, hatua ambayo imeongeza taharuki ya kisiasa kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki. Roseline Akombe alitoa taarifa wakati akiwa mjini New York mapema leo na kusema kuwa uchaguzi uliopangwa kufanyika Oktoba 26 haujafikia viwango vinavyohitajika. Akombe amesema kuwa tume ya uchaguzi imekumbwa na mizozo ya ndani pamoja na mwingilio wa kisiasa. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani leo Jumatano imeanza kuchukua taarifa za mitandao ya kijamii kutoka kwa wahamiaji wanaonuia kuingia nchini. Ingawa hatua hiyo ilitangazwa Septemba mwaka uliopita, wizara hiyo haijatoa maelezo zaidi kuhusu itakavyotekeleza hilo. Hatua hiyo inaongeza hatua zilizokuwa zimechukuliwa wakati wa utawala wa Rais Barack Obama. Hatua hiyo mpya ni marekebisho ya sheria ya mwaka 1974 inayoruhusu ukaguzi wa wahamiaji wenye green card waliopata uraia wa Marekani pamoja na jamaa zao: madaktari wanaohudumia wahamiaji, maafisa usalama wanaohoji wahamiaji, pamoja na mawakili wanaotetea wahamiaji. Licha ya changamoto za utekelezaji wa sheria hizo, baadhi ya wajumbe wa, wa Marekani wamekuwa wakishinikiza serikali kwa miaka mingi kuimarisha ukaguzi wa wahamiaji wanaoingia Marekani. Ikulu ya Marekani imekemea vikali hatua ya jaji wa mahakama kupinga amri ya hivi karibuni kutoka kwa rais Donald Trump ambayo ingezuia kuingia kwa wageni kutoka mataifa kadhaa hapa Marekani. Taarifa iliyotolewa Jumanne kutoka ikulu inasema kuwa hatua ya leo ya mahakama inahujumu juhudi za rais za kuweka usalama kwa watu wa Marekani, pamoja na kuimarisha viwango vya kiusalama kwa wale wanaokusudia kuingia nchini. Taarifa hiyo imetolewa muda mfupi baada ya jaji Derrick Watson kutoa uamuzi dhidi ya kuzuia wasafiri kutoka mataifa sita ambayo utawala wa rais Donald Trump umedai haujatoa taarifa za kutosha kuhusu wahamiaji wake kwa serikali ya Marekani. Marufuku hiyo ingezuia watu kutoka Chad, Iran, Libya, Siria na Yemen. Hata hivyo, uamuzi wa jaji Watson hauathiri amri iliyotolewa dhidi ya Korea Kaskazini na Venezuela. Na matokeo ya utafiti mpya yaliyotolewa leo yanaonyesha kuwa vijana wengi wanaonekana kufahamu kutoka kwa mitandao ya kijamii kama vile Facebook na kujiunga kwenye Snapchat ili kuta, kutangamana na marafiki utafiti huo wa kila robo mwaka uliofanywa na Piper Jaffray na uliopewa jina la Taking Stock with the Teens unaonyesha kuwa asilimia 47 ya vijana wanapendelea Snapchat ikilinganishwa na asilimia tisa pekee wanaotumia Facebook. Matokeo hayo yanaonyesha kupanda kwa asilimia kubwa ya vijana wanaotumia Snapchat kutoka asilimia 24 wakati utafiti uliofanywa mwaka jana. Kando na Snapchat, na Facebook asilimia 24 na vijana wanasema wanapendelea Instagram, idadi e hiyo ikiwa haijabadilika tangu mwaka 2016 ambapo asilimia 7 wakisema wanatumia Twitter. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo, ungana naye Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, langu jina Harrison Kamau. Basi leo ikiwa ni siku ya, ya, ya Jumatano, ikiwa imebaki tu siku chache tu takriban wiki moja kabla ya uchaguzi wa marudio wa rais kufanyika nchini Kenya. Kama ulivyosikia hapo awali, ni kwamba mmoja wa makamishna wakuu kwenye tume ya uchaguzi nchini Kenya amejiuzulu ikiwa imebaki tu wiki moja kabla ya uchaguzi huu wa marudio kufanyika, hatua ambayo imeongeza taharuki ya kisiasa kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki. Roslyn Akombe ametoa taarifa wakati akiwa mjini New York ambapo si mbali na mahali tulipo sasa hivi mapema leo, na kusema kuwa uchaguzi uliopangwa kufanyika Oktoba 26 hauwezi kufanyika kwa viwango vinavyohitajika. Akombe amesema kuwa tume ya uchaguzi maarufu IEBC imekumbwa na mizozo ya ndani pamoja na mwingilio wa kisiasa. Kamishina huyo amesema kuwa tume hiyo imekuwa sehemu ya mgogoro wa kisiasa ulioko huku akisihi wenzake kwenye tume kuwa na ujasiri wa kuzungumza kuhusu yaliyo moyoni. Akombe ameambia redio shirika la BBC kuwa ametoroka nchini Kenya baada ya kupokea tishio mara kadhaa dhidi ya maisha yake. Basi kuanzia kuangalia a, hali ilivyo nchini Kenya hasa kwenye tume ya uchaguzi kwa undani hata zaidi, moja kwa moja tutaelekea kwenye waandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohammed na Amina Chombo. Kwanza watueleze safari na mambo yalivyofikia kufikia leo hadi pale Roslyn Akombe alipojiondoa na kisha baadaye tutaelekea Nairobi, ambapo BMJ muridhi wakiwa na Kennedy Wandera watatueleza kwa kina hali ilivyokufikia sasa hivi tunapopeperusha, uh, matangazo haya ya kwa undani. Kwa hivyo moja kwa moja tuelekee Mombasa, tumpate Salma nami na Chombo watueleze vipi na hali ni vipi kutokana na hatua za Kamishna uh, Roslin uh, Akombe. Nam, shukran sana kutoka Washington DC. Kama kawaida, basi kipande kimoja cha kwa undani unakipata kutoka katika studio zetu za VOA, Mombasa. Jumatano safi tarehe kumi na nane mwezi wa kumi mwaka elfu mbili kumi na saba Na leo kwa undani tutakuwa tunazungumzia miti kiso katika tume ya mipaka na uchaguzi nchini Kenya, siku saba kuweza kufika katika siku ya uchaguzi wa marejeleo ambayo itakuwa ni Alhamisi wiki ijayo, na mengi yameweza kutokea. Kukuleteni haya kutoka katika studio zetu za Mombasa, kwa undani, ni mia mina chombo na mwenzangu Salma. Muhamed. Naam, Salma, ni siku ambao leo kumeamka na mshtuko wa Kenya, uh, walipoamka asubuhi wanaona breaking news katika vyombo vya habari. Ambapo kamishna ambaye wengi waliweza kumwamini kwamba alikuwa kamishna ambaye alikuwa anafanya kazi ya kujitolea katika, uh, tume ile, akijulikana kama field office, uh, Roselyn Akombe. Mm-hmm. Ameweza kujiuzulu na hakujiuzulu akiwa humu nchini Kenya. Amejiuzulu kamishna ambaye hajaelekezewa kidole cha lawama. Naam. Kama kina chilo, chilo ba, chilo <laughs> kwa sababu Chiloba na uh, Wafula Chebukati ambaye ni mwenyekiti ndio amekuwa kielekezwa uh, kidole cha lawama kuambiwa ajiuzulu, lakini yeye hajawahi kutajwa kwamba ajiuzulu, lakini pia alikuwa amekumbwa tu na misukosuko mingi, na leo akiwa kule mjini New York kule Marekani ameweza kuzungumza na shirika la BBC uh, kuweza kuzungumza kujiuzulu kwake. Alisafiri pia wakati mwingine tunakumbuka pale nyuma akaweza kuzuiliwa, uh, katika uwanja wa ndege na ambapo Mahakama Kuu ilikuwa imeweza kubatilisha uchaguzi akazuiwa akahojiwa akaonekana basi ana shida yote, lakini ni katika makamishna ambao walihusika pakubwa katika uchaguzi mkuu ambao uliweza kukamilika, na uchaguzi ambao unatarajiwa kwa raundi nyingine kuweza kufanyika tena, ikiwa imesalia wiki tu kabla uchaguzi huo wa, ambao Wakenya wakiwa katika hali ya mshike mshike, hawajielewi kama uchaguzi utakuwepo ama vipi. Tungali tukisubiri matukio yatakwenda vipi, na hayo yakitokea, basi kama mwenzangu alipoweza kudokezea, tutakuwa tukitizama matukio ambayo yamekuwa yakitokea umetokea tangu uchaguzi mkuu kufanyika nchini Kenya na haswa baada ya uchaguzi huo, Mahakama Kuu iliweza uh, kubatilisha uchaguzi huo na kutangaza kwamba uchaguzi huo utaweza kurudiwa, uchaguzi wa urais. Tunakumbuka vile vile mwenzangu Amina, kuna siku ambayo ilifuatia, ilikuwa ni tarehe mbili mwezi wa Septemba, Rais Uhuru Kenyatta aliweza kujitokeza na kuilaumu idara ya mahakama kutokana na uamuzi huo. Na vile vile, baadaye siku hiyo, aliongoza viongozi wengine wa Jubilee katika harakati za kampeni upya kinyume na chama cha upinzani cha NASA ambacho uh, baada ya hayo kulikuwa na mambo mengi ambao walikuwa bado wakiyapiga upatu na kuyachunguza uh, kuonyesha kwamba uchaguzi ulikuwa si wa haki wa huru, lakini mababe hawa walijitosa tayari katika niniyo ulingo wa kisiasa na kusema kwao wako tayari kwa uchaguzi mwingine. Kwa hivyo maanake waliona kutungana na zile namba wanavyosema wao watashinda bila shaka. Kumekuwa na matukio mengi. Hata hivyo, siku chache baadaye, jaji wa mahakama kuu David Maraga alijitokeza na kutoa onyo kali kwa wanasiasa aliosema wanaingilia shughuli za mahakama na vile vile kusisitiza kuwa ataendelea kutetea haki na sheria. Jaji huyo ambaye atakumbukwa sana kwa msimamo wake mkali huo na vile vile kusimama kidete na msimamo wake na vilevile uamuzi aliweza uh, kutoa. Tunakumbuka vilevile mnamo tarehe kumi na mbili Septemba, ni matukio ambayo yalikuwa yakiendelea hadi kufikia leo kujiuzulu kwa kamishna huyo. kiongozi wa NASA vilevile Raila Odinga, uh, siku ama mnamo tarehe kumi na mbili Septemba alitangaza kuwa muungano huo hautashiriki uchaguzi hadi mkurugenzi mkuu wa IBC Ezra Chiloba pamoja na makamishna wengine wajiuzulu matukio ambayo yamekuwa yakitokea yakitokea ya, ya kila yaki ya ki ya siku yakiendelea kufuatiana na tume hiyo ya mipaka na no uchaguzi ya IBC, mengi bado tunatarajia kuona, ikiwa imesalia wiki moja kabla ya marudio huo, ya marudio ya uchaguzi huo yanatarajiwa kufanyiwa tarehe 26 mwezi Oktoba. Nam, tukirudi kwa uh, kamishina huyu Daktari Akombe ambaye ye mwenyewe wakati wajua yeye ni kati ya wale makamishina wapya ambao waliweza kuapishwa tarehe ishirini na tisa mwezi Januari mwaka huu uh, wa elfu mbili kumi na saba, ikiwa ilikuwa ni tume ambayo iliingia baada, baada ya ile iliongozwa na Isak Hassan baada ya kutajwa kwamba mwaka elfu mbili kumi na tatu wao hawakufanya kazi vile ilivyohitajika. Sababu zake alizozitaja ni kwamba maisha yake yako hatarini, usalama wake pamoja na wafamilia na kuna yale ambao ameweza kuyataja. Nafikiri ni wiki jana tu mwishoni mwa wiki jana alipokuwa akizungumza na waandishi habari kuhusiana na yale ambao alikuwa ameyapata kwa sababu yeye aliweza kuzunguka ama kuzuru yale maeneo ambayo ni ngome ya NASA. Na alipotoka kule leo katika taarifa yake anasema kwamba niliweza ku, eh, kutoa ile ripoti ambayo niliipata kutoka maeneo ya Nairobi, Siaya, Kisumu na Homa Bay. Katika kaunti hizi nne aliweza kupata wale maafisa wa IBC walikuwa hawana usalama, maisha yalikuwa katika hatarini na pia katika kuangalia maisha yake, uh, vile ambavyo alikuwa anataja, kuna kipindi ambapo yeye aliweza kusema kwamba maisha yangu yako hatarini katika, eh, taarifa ambayo aliweza kuzungumza na gazeti la humu nchini Daily Nation, eh, Septemba 17 Akombe aliweza kusema kwamba alikuwa maisha yake yako hatarini pamoja na familia yake na alikuwa akipokea vitisho kiasi cha kusema kwamba hajawahi kujisikia kwamba yuko insecure andani ya nchi yake kama alivyokuwa Somalia, Yemen, Jordan na Iraq na Afghanistan, eh, Libya, ambapo kule alikuwa akiangalia masuala ya usalama akifanya katika Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo, huenda akawa hizi zote zimekusanyika na akasema kwamba uchaguzi huenda usiwe huru na haki mm -hmm, lakini naam, na Wana... tukiangalia yeye mwenyewe wanao ile sheria yao ya IBC Act ambayo inasema kwamba wanakaa ofisini kwa miaka sita. Kwa hivyo amekaa miezi mingapi? <laughs> alikuwa Januari, mpaka huu ni mwezi wa kumi, tayari yeye kesha jiuzulu kwa kweli. Taarifa yake siku hii aliyokutangaza kujiuzulu uh, kwake na kutoa sababu zake kumewaweka Wakenya katika hali uh, ya kutoelewa mambo jinsi yalivyo, na pia vilevile Wakenya wengi wamedadisi utendakazi wa tume hiyo ya uhuru ya IBC kwa sababu yeye kama kamishna kujitokeza na kusema kwamba yeye hana uhakika kwamba uchaguzi ule utaweza kuwa wa uhuru na haki, kutokana na mambo mengi yanayotokea, mavitisho vya usalama hmm, na jinsi kwamba inaonekana wazi katika tume hiyo kuna watu ambao wanaegemea upande mmoja wa kisiasa, wazi inaonyesha, na imewafanya wakenya wasiwe na imani katika uchaguzi huo ambao unatarajiwa a, wiki inayokuja. Hata hivyo, tumejua kwamba hapo jana pia vile vile katika matukio ambayo yametokea hadi tangu kubatilishwa kwa uchaguzi huo, kumekuwa na maswala maandamano chama cha NASA kikiweza kusisitiza kwamba tume ile lazima iondolewe. Uh, wamepewa wamepewa hati ama wamepewa ruhusa ya kuweza kuendelea kuandamana maandamano ambayo amani yaliweza kuandaliwa katika miji mikuu uh, cha kusikitisha walisitisha maandamano eh, cha kusikitisha ni kwamba uh, watu wamepoteza maisha yao kutokana na maandamano hayo ambayo anasemekana ni ya amani, lakini ndio hivyo uh, pia vile vile kuna uh, swala la Jumatatu siku ya tarehe 16 Oktoba uh, usiku maafisa wa polisi walivamia makazi ya mfanyibiashara maarufu Kenya u Jimi Wanjigi na tunajua hilo ni tukio ambalo limetokea, ambaye amekuwa akidaiwa nafadhili mrengo wa NASA <clears throat> Walieleza kuwa wamepata silaha kadhaa ikiwemo bunduki. Kitu cha kuchekesha, wajua, katika mji jana ulimwona kewa... wakili Orengo Na. akiwafundisha ama akiwasomesha wale maafisa wa polisi pale kuhusu sheria. Kwa kweli mambo yamekuwa yakitokea Kum... kisiasa hapa nchini Kenya ya kutamausha sana, ya vilevile kufanya dunia nzima ikimulika nchi hii mm. Nam tukiangalia katika uh, sheria, alikuwa nimetaja kwamba wako katika uh, kisheria, ambayo ni uh, sheria ya tume ya uchaguzi nchini IBC Act uh, kit, uh, nafasi ya saba ama section 7 inazungumzia kuhusiana na uh, wakati gani ambapo tutaambiwa kwamba tume inahitaji Uh, mtu kuweza kuwekwa pale uh, wanasema kwamba nafasi ya mwenyekiti itakuwa eh, vacant, ama itakuwa inatafutiwa mtu wakati amefariki ama amejiuzulu eh, na kuweza kutuma barua yake kwa raisi kuweza kusema kwamba yeye ameweza kujiuzulu. Ama mtu kuweza kuondolewa eh, kulingana na kipengee cha mia mbili hamsini na moja ya eh, Katiba ya nchi ambapo ni sura ya sita ambayo inazungumzia maswala ya Adili. Kwa hivyo wakati ule wanasema kwamba wakati kumekuwa na nafasi kama hiyo, basi rais ataweza kutangaza nafasi ile, lakini kwa ito, ha hakuna uchaguzi mpaka kuwe kwa hakutakuwa, ikiwa chama anasema hivi, vice chairman anasema vile, komishina fulani anasema vile, secret eh, CEO anasema vile, je, hiyo ni tume ama ni mfano wa tume. Baadaye pia asubuhi mapema leo uh, masaa ya Afrika Mashariki, tulimwona rais Uhuru Kenyatta akiweza kuzungumzia na taifa kuhusiana na kujiuzulu kwa Akombe, ambapo yeye amesema ni wakati ambapo Wakenya dini na tabaka mbalimbali kuweza kuandaa maombi. Wale wa misikitini waende misikitini, wa mahekalu waende kwenye kwenye mahekalu, wa makanisani waende kwenye makanisa kuweza kuombea taifa hili, akisema kuwa na ameweza kushikilia baada ya hapo ameweza kufanya ziara zake tena za kampeni mm-hmm, akisema uchaguzi bado upo, na mwenyekiti wa, wa uchaguzi nchini Wafula Chebukati kwa dakika naye zaidi ya kumi ameweza kutoa taarifa kwa vyombo vya habari na kuhutubia taifa kuhusiana na kujiuzulu kwa Akombe. Binafsi yake amesema kwamba ameweza kusikitishwa na kujiondosha kwa Akombe katika tume ile, kwa sababu yeye ni mtu ambaye alikuwa ni kamishna aliyekuwa amemwamini sana, lakini hata yeye ametaja kwamba mekuwa na migawanyiko na yeye pia amesema hayuko tayari kuweza kusukumwa e, na hatuwezi kwenda mbele ikiwa e, kutakuwa na migawanyiko, na ametaka vinara wawili hao wa Jubilee na NASA waende kwa majadiliano, na kwa sasa umejua kama kazi ya refari ametoa yellow card labda tu tuweze kumwachia msikilizaji na mtazamaji wetu wa uh, kwenye Facebook uh, kwa undani aweze kusikia kauli ambazo zimetolewa, kwa sababu wakati amesema lazima awapate vinara hawa wazungumze nao, tayari kinara wa NASA ameshikilia kwamba bado hakuna uchaguzi, na iwasema eh, tume ya uchaguzi na serikali ni kitu kimoja, na alikuwa na haya ati tume ya uchaguzi inaongozwa kutoka kwa Ikulu. Ikulu ndiyo inatoa amri, kwa hiyo tume ya uchaguzi. Uhuru ndinasema huru, ndinasema ati uchaguzi lazima iwe tarehe ishirini na sita mwezi wa Oktoba, ati Raila apende asipende. Siwamesema hivyo, siwalisema hivyo, siwalisema hivyo. Na sisi tulisema hatususii, hatugomii uchaguzi. Tulisema hakuta kwiko na uchaguzi tarehe 26 ya Oktoba ima na sheria ya Kenya na baada ya kumsikiliza Raila pia msikilizaji, utapata fursa ya kumsikia pia mgombea wa urais wa Thirdway Alliance Bwana Ekuru Aukot ambaye pia alikuwa na yake kuhusiana na msimamo wa Jubilii na NASA kuhusiana na IBC na pia yeye anasema kwamba yale matatizo yaliyotajwa ni sharti yawe, yatakuwa narekebishwa, lakini akasema hakuna sababu ya uchaguzi kuto kuwepo. Kama chama lazima Kenya isonge mbele na tumesema kwamba uchaguzi lazima ufanyike, maanake kama hautafanyika basi tutakuwa kiuka katiba yetu yenyewe, ambayo tulijipatia sisi wenyewe. Na kama kuna makosa ambayo yatafanyika katika hii uchaguzi, sio waamuzi wa wanasiasa kusema kwamba ati kuna makosa yamefanyika. Kazi yao ni kupendekeza hayo makosa ambayo wame, wameyapitia katika idara ya mahakama. Mchezaji mpira amejitoa katika uwanja, amesema mimi sitaki kucheza kushiriki katika huo mchezo. Sasa wengine wamesema tunataka kuendelea na kucheza mpira wewe umejitoa katika mchezo, bado unasema wale ambao wanataka kucheza mpira ati wasiendelee na mchezo. Na pia tunataka kulaumu IBC hapa kidogo, manake mtu amejitoa katika mpira, wewe kama rifari bado unamfuatia huyo mchezaji ambaye ametoroka katika uwanja kumwambia, jaribu kumlazimisha ati aje acheze nam. Msikilizaji, basi tutakomea hapo. Shukran sana kwa kuungana nasi hadi wakati mwingine, ikiwa ni siku za Jumatano, kila siku kwa undani, kutoka hapa studio za Mombasa. Nimekuwa wako Salma Mohamed, mwenzangu ni Amina Chombo. Shukran sana, uwe na usikilizaji mwema na utazamaji mwema wa, wa VOA. Safi kweli kweli. Salma Muhamed na Amina Chombo, mkiwa Mombasa, ripoti yenyu nzuri kabisa kuhusiana na mchakato wa kisiasa unaoendelea nchini Kenya. Nakumbuka kwamba hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Kwa Undani, tukiangalia kwa kina hali ya mchakato wa kisiasa na hasa kujiondoa kwa mmoja wa makamishna wa tume ya uchaguzi ya IEBC, Roselyn Akombe, na kutangaza akiwa hapa New York kwamba yeye ameshajiondoa na kwa anahofia kwamba mikakati haiendi vilivyo. Kufuatilia na kuendelea kuangalia swala hilo kwa undani, nimekuwa nikimtafuta Kennedy Wandera akiwa Nairobi, kidogo kuna matatizo ya mawasiliano, lakini hata hivyo tunaye mwenzetu BMJ Moreithi akiwa Nairobi. Karibu sana, BMJ, utueleze hali Nairobi vipi, na umesikia mambo yalipofikia kuifikia sasa. Naimani kwamba wewe upo kwenye kitovu cha maneno. Karibu BMJ. Asante sana Harison Kamau, hapa studio zetu kubwa Washington DC. Ni kweli kabisa niko eh, katikati ya jiji la Nairobi. Eh, kidogo sauti yangu kama tu jana ina tashwishi kidogo, ina uh, ina shida kidogo, lakini natumai wasikilizaji watanisikia tu nilivyo. Nimekuwa nikizunguka hapa na pale na pale mm na -hmm. kama walivyoeleza wenzetu pale Mombasa, Amina Chombo na vilevile vile Salma Muhamed, ni kwamba yale ambayo yamejiri siku ya leo yamekuwa akipewa kipaumbele na vyombo vya habari hapa nchini Kenya na kwingineko duniani. Na mimi binafsi nimekuwa pale katika uh, kituo cha Bomas of Kenya ambako ndicho kituo kikuu cha IEBC kutangaza maswala kuhusu uchaguzi, hususan mm-hmm. baada ya uchaguzi kufanyika, na, na moja ya yale, yale yaliyofanyika hii leo ni kama walivyoeleza wenzetu Mombasa ni, eh, ni kauli iliyotolewa na mkuu au uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka uh, uh, huyu uh, Wafula Chebukati uh, baada ya Akombe, kama ambavyo, kama umekuwa ukieleza siku nzima hapo, Akombe kujiondoa, uh, basi ametoa kauli hiyo. Na vilevile Rais Uhuru Kenyatta alizungumzia swala, hakutaja moja kwa moja kama alikuwa anazungumza baada ya hayo kutokea, lakini alitoa kauli iliyokuwa fupi kutoka Ikulu. Na Nairobi na mm-hmm. Sijui Kamau kama tumempata uh, mwenzetu Uh, uh, Kennedy Wandera hapa Nairobi uh, kwa sababu kama tumempata basi yeye ataangazia hilo uh, lakini mimi nilikuwa nimejitayarisha kuangazia yale ambayo wanasiasa wamesema. Lakini iwapo ampataa, kwa kifupi ni nini walichoeleza? Wewe endelea BMJ, maanaake nina tatizo kidogo na kumpata, nampata kidogo, nampoteza, na kwa hivyo endelea tu mambo ambayo ulioyapata na vile viongozi wa kisiasa walivyosema. Kwa hivyo endelea na maandalizi yako BMJ. Ungetaka tusikie sauti yake, Uhuru Kenyatta kabla uendelee? Nadhani ni vizuri tu msikie Uhuru Kenyatta, kisha nitakueleza ni vipi ambavyo, ni nini ambacho kinachangia hali ya mshike mshike iendelee kupanda na joto la kisiasa kupanda hata zaidi, baada ya kombe kujiondoa. Lakini punde, muda mfupi tu baada ya kombe kutangaza kwamba amejiondoa mm -hmm. Ndo tutapata taarifa kwamba Uhuru Kenyatta, uh, atatoa taarifa kutoka ikulu. Ilikuwa taarifa fupi ya dakika kama tano, lakini kidogo tumsikie, alivyosema kwa lugha ya Kiingereza, nitajaribu kueleza uh, kwa kina zaidi. Sawa. Naam, kidogo sauti hiyo pia haikuwa ya kuridhisha sana, lakini kwa kifupi, anaeleza kwamba licha yeyote ya yale ambayo yametokea hii leo Jubilee uh, iko tayari kabisa kushiriki katika uchaguzi wa tarehe ishirini na sita. Uh, uh, ilikuwa ni ni hotuba uh, au ni kauli ambayo wengi walikuwa wanaisikiliza kwa makini kwa sababu uh, kulingana na hali ya vuta ni kuvuti ambayo imeendelea na jinsi ambavyo imeingia katika awamu nyingine hivi leo uh, baadhi ya watu walifikiria kwamba labda Rais Kenyatta pia atasema kwamba uchaguzi ufutiliwe mbali lakini, mm-hmm, yeye ameeleza kwamba yuko tayari kwa uchaguzi huo, na cha muhimu zaidi kama walivyosema wenzetu kule Mombasa ni kwamba amesema ameona ni muhimu sana kuwaalika mm -hmm. wananchi wa Kenya wote kwa maombi, kufanya maombi kwa taifa la Kenya, wao katika misikiti na kanisani hadi siku ya Jumapili ambapo watafanya maombi makubwa kabisa katika maeneo yote nchini BMJ BMJ. Kutokana na muda navyo utazama, je, kuna lolote kutoka kwa upande wa upinzani? Naam, kama leo pia Raila Odinga, ambaye kama wanavyojua ni mgombea, alikuwa mgombea wa upande wa, wa upinzani na ambaye alijiondoa, mm -hmm, kama wengi wanavyojua anashikilia kwamba yeye hatashiriki wala NASA haitashiriki katika uchaguzi. Na sio kushiriki tu, amesema kwamba hakutakuwa na uchaguzi wowote tarehe ishirini na sita hadi yale yote ambayo amekuwa akitaka, uh, tume mitaka, ya uchaguzi na mipaka itekeleze yatekelezwe, uh, la sivyo, ya basi kutakuwa na uchaguzi wowote. Amezungumza ile, amezungumza mara mbili, kwanza akiwa katika nyumba, nje ya nyumba ya Maina nane huyo uh, Jini Wanjiki ambaye ya ulimsikia pia alikuwa anafuatwa na, na polisi kule Muthaiga. Aa, na akaeleza kwamba hakuna uchaguzi na leo pia, na baadaye pia ukawa na mkutano hapa mjini Nairobi katika uwanja uh, wa Kamukunji. Na hebu tumsikilize, kisha nikueleze ni nini ambacho kimefanya hotuba uh, yake ilete mchangamko kwa na hususan kwa wafuasi wake. Leo sibukai mwenyewe amesema hata akiangalia dalili haoni kama kuna dalili kuwezesha kumfanya uh -huh. uchaguzi wa haki -huh. na ukweli. Tumesema ya kwamba uchaguzi hawezi kufanyika, tulisema hakutapika na uchaguzi. Aha, tumesikia BMJ nmn na, na, na kuna kauli hapo mwisho kamao nilitaka wasikilizaji wasikie. Naona muda unakimbia muda unakimbia kweli kweli, vile ambavyo amebadilisha kauli mbiu yake nitaieleza <inaudible> ni kwa nini amebadilisha. Amesema badala ya kusema, no reforms, no election, yani hakuna a, kama kutokuwa na mageuzi hakutakuwa na uchaguzi. Sasa anasema kwamba akitaja tu siku ya a, a, mwezi Oktoba, yani Oktoba Anaambia wananchi waseme hakuna uchaguzi. Manake ni kwamba hakuna a, sasa hata hafuati kwamba kuwe na reform ama kusiwa na reform, hakuna. Anasema hakuna uchaguzi utakaofanyika mm. Wiki kesho tarehe ishirini na sita hivyo, kama waona kwamba hali ya mshike mshike inaendelea na joto limepanda kufikia wikendi, nafikiri itakuwa na kazi nyingi hata kwa kweli kabisa bmj tarika, Siku hiyo, na sita, iwapo, yeah. Uh, siku hiyo ya uchaguzi tarehe 26 iwapo utafanyika kweli kabisa, nakushukuru sana BMJ, kazi unayoifanya Nairobi pamoja na wenzako na kule Mombasa pia. Hakika eh, sisi VOA, tutafuatilia swala hili kwa kina: mchakato wa kisiasa, hali ya mshike mshike kama anavyosema BMJ, hali ya vuta ni kuvute, eh, ikizingatiwa eh, kwamba ni siku chache tu ambazo zimebaki kwa tarehe iliyowekwa, tarehe ishirini na sita, Alhamisi wiki ijayo. Kisha uchaguzi nchini Kenya, uchaguzi wa marudio wa urais utafanyika, basi hapo ndipo tunapata tisha kipindi cha Kwa Undani leo hii, nikishukuru Amina Chombo pamoja na Salma Mohamed wakiwa Mombasa, vilevile namshukuru BMJ Mureithi akiwa Nairobi, na bila kumsahau Des hapa na mtayarishi Meri Mgawe, langu jina Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana kabisa kutoka hapa Washington DC hadi kesho sana, wakati kama huo. Basi kuwa na baraka popote ulipo.