Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu katika VOA Express leo Alhamisi, tarehe 19 ya mwaka wa 2017. Mimi ni idi Ligongo, mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Katika VOA Express leo, nchini Tanzania Mambo makuu yamefanyika. Kampuni ya Barrick Gold yaafikiana na serikali ya Tanzania. Huko nchini Kenya, wanaharakati wa haki za binadamu walalamikia nguvu za polisi. if you want to become a dictator, atoe katiba aseme ni dictator tujue basi, tumerudi siku za Moi <laughs> haya, basi, ni mambo yanavyoendelea nchini kenya hivi sasa eh, lakini uh, moja kwa moja E, tuanze kuangalia yale ambayo yanaendelea nchini Kenya kufuatia ripoti za makundi ya Amnesty International na Human Rights Watch kwamba polisi wa Kenya wamesababisha vifo vya watu 33 e, katika vile, zile vurugu za baada ya uchaguzi. Sasa wanaharakati wa haki za binadamu hii leo Mkamiti Kibayasi wameandamana, lakini Wakakumbana, wakakumbana na kizingiti kutoka kwa wanausalama uh, Kennedy Wandera tunaye hapa kwenye uh, uh, simu moja mm, uh, uh, kwa moja. Kennedy Wandera, tueleze ni nini hasa ambacho kimetokea? Jinsi ulivyoelezea ni kwamba hawa walikuwa wamejitokeza hawa waandamanaji ambao wanatetea haki za kibinadamu leo walikuwa wamejitokeza kwa, uh, kuelezewa kuonyesha wasiwasi wao Leo wanachosema kwamba ni uh, harakati za maafisa wa polisi nchini Kenya kuua waandamanaji, na leo walikuwa wanapeleka uh, yale malalamishi yao mbele ya vyombo vya usalama hapa kwa inspekta jenerali mkuu, lakini uh, hawakuweza -ha kufika kule. Hapo katika bustani ya Uhuru Park waliweza kutawanyishwa kwa, kwa vita za machozi. Hebu tumsikize kiongozi wao ambaye uh, ni Boniface Mwangi alivyoeleza. Na bado tunarudi kwa barabara kuandamana. As long as we are alive, we shall protest as long as tuna breathe, tuta protest. Tumeenda kwa barabara, tunaona vizuri, tuenda kuandamana kwa amani 2 hours, twende kwa ofisi ya Boina tumwambia acha kuua protesters, twende kwa ofisi ya Matiangi tumwambia acha kuua watu, and then we go home. Sasa Wandera, baada ya ghasia hizo kutokea na kama tulivyosikia kwamba hao wanaharakati wanaapa kwamba watarudi tena kuandamana, je, unafahamu kwamba watarudi mtaani kesho au kuna siku maalum ambayo wamepanga kuendelea na zoezi hilo? Nam, hapo tulikuwa tunazungumza nao katika hisani ya Uhuru hapa jijini Nairobi, lakini baadaye walipojitokeza tena, maafisa wa polisi wakawatupia zile gesi za kutoa machozi na wakatawanyika, lakini tuliweza kuandamana nao mpaka abusani ya Jivanji, katikati mwa la jiji la, la, la, la Nairobi hapa Kenya na hapa sasa walikuwa wanasema kwamba tunapumzika, tukijiunga tukikuja pamoja kuwaleta wale wengine ambao walikuwa wametawanisha na maafisa wa polisi, ili tuweze kuandamana kwenda katika afisi za inspekta mkuu wa polisi. Lakini hapa napo basi, uh, tulipokuwa tunaendelea kuwafanyia mahojiano wakatupiwa vitoa machozi na wale waliokuwa mahali hapo wakaondoka. Hebu tumsikize Bonpat Mwange alivyoeleza. Ya, sasa wanaenda Kenned uh, uh, Wandera, jinsi mambo, jinsi yalivyokuwa hapo, kuna athari zozote kubwa ambazo zimejitokeza? Na athari ya maandamano haya ni kwamba uh, kutokana na vuta ni kuvuti, makabiliano kati ya maafisa wa polisi na waandamanaji hawa, wa biashara hapa jijini Nairobi ziliweza kuathirika kwa takriban saa tatu ama nne hivi, lakini baadaye watu waliendelea kufanya shughuli zao. Lakini tulipoondoka baada ya kutawanyishwa mara ya pili tena, walisema kwamba hata iwo siku gani wataendelea na maandamano mpaka wafikishe ujumbe huo kwa inspekta mkuu wa polisi na waziri wa usalama kwamba kufuatia ule uamuzi wa, wa mashirika ya kijamii ya, ya kutetea haki za kibinadamu Amnesty International na Human Rights Watch kwamba maafisa wa polisi waliweza kuwaua watu thelathini wa ambao ni wandamanaji washo ujumbe huo mbele kama nawaelezi kwamba hilo lazima ni kome. Shukrani sana Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo. Bila shaka tutaendelea kuichambua Idi Ligongo baadaye katika matangazo yetu yajayo. Msikilizaji, basi baada ya kutoka jijini Nairobi, Kenya, tunaelekea nchi jirani na Kenya, ni kule Tanzania, jijini Dar es Salaam. Leo serikali ya Tanzania na kampuni ya madini ya Barik wametiliana saini mkataba wa makubaliano ya awali ya uendeshaji wa shughuli za uchimbaji wa madini nchini humo ambapo basi kuanzia sasa serikali ya Tanzania itakuwa na asilimia kumi na sita ya hisa katika makampuni ya uchimbaji wa madini hayo ya dhahabu. Tunaye katika laini ya simu mwenzetu Dina Chahali ambaye yupo tayari kutuelezea kwa maelezo zaidi kuhusiana na hatua hii. Kabla ya hapo, Dina, je, tunafahamu Tanzania ilikuwa ina, inachukua asilimia ngapi ya hisa katika kampuni hii? Kabla ya hapo kulikuwa hakuna suala la hisa katika kampuni ambayo yanachimba dhahabu hapa nchini. Ilikuwa ni kwamba inapata tu mrahaba, mrabaha wa asilimia tatu, ambayo ilikuwa kwa sababu tulikuwa tunasema kampuni hiyo imekuja na mashine zao na kila kitu chao. Ndio maana sasa ikabidi baada ya kutokea hizi furukushani za raisi kusema kwamba tunaidiwa kwenye madini, ndio maana sasa akaunda hii timu ambayo ijadiliani pamoja na Barikioji apate kufikia mwafaka ambao Tanzania ifaidike na madini yake ya dhahabu, pia na Barrick Gold kama mwekezaji wafaidike. Na ndiyo maana leo sasa yale majadiliano ya awali sasa wametia saini hayo, ambapo sasa kuanzia sasa angalau sasa Tanzania itakuwa na asilimia kumi na sita ya hisa katika makampuni yote ya Barrick Gold yanayochimba dhahabu hapa nchini. Na kwa upande wa serikali ni nini hasa ambacho wamekizungumza mara baada ya kutiliana saini mkataba huu? Serikali mfano kama Profesa Palamagamba Kabudi ambaye ni waziri wa katiba na sheria ambaye aliongoza hii timu ya majadiliano alisema kwamba kingine pia ambacho serikali ya Tanzania imekifaidisha licha ya asilimia hiyo kumi na sita ya hisa, lakini faida itakayopatikana kwenye biashara ya madini ambayo sasa Bariki watafanya, Tanzania itapata asilimia hamsini na serikali ya ya ya, ya, ya pia, Tabude, na Bariki Goldi watapata asilimia hamsini. Licha ya hapo pia, Profesa Palamagamba Kabudi ambaye ni waziri wa katiba na sheria amesema pia kwamba kuna fidia ambayo Tanzania watapata sasa, serikali itapata baada uh, ya miaka kumi na sita ya bari kidogo kufanya biashara isivyo halali, na wamekiri hivyo. Kwa hiyo watalipa kama kama makubaliano ya awali ya ya, kwa sababu majadiliano ya kuhusiana na figia bado yanaendelea. Hebu tumsikilize Profesa Kaburi na kuhusu swala la figia na malipo kama alivyoeleza Profesa Thompson. jambo hili limekuwa u <clears> kwa <throat> sababu mambo haya yaliyofanyika si mambo, lakini kama walivyoeleza ili kuonyesha nia yao njema makudari kutoa malipo ya dola milioni mia saba milioni mia tatu ambayo ni takriban kama bilioni mia saba wakati mazungumzo ya jambo ya, ya hilo yanaendelea. Dina, je watanzania wamepokea vipi taarifa hii ya leo? Baadhi ilioongea nao kwa kweli wamefurahishwa sana na hasa suala la kupata hisa kwenye makampuni ya madini ambayo halijawahi kutokea toka Tanzania ipate uhuru. Tangu tupate uhuru nchi hii hatujawahi kuwa na asilimia za asilimia za isa katika kampuni za madini za kutoka nje. Tulikuwa wimbo wetu ulikuwa kwamba wamekuja na mtaji wao, sisi hatuna cha kuweka, basi watatugia mrabaha tu, tukawa tunaona kwamba ni ndio haki yetu. Kumbe haki yetu pia ni kuwa na asilimia ndani ya yale makampuni, ili tuweze kuona kinachofanyika. Nam basi Bidina, shukran sana kwa taarifa hiyo e, kutoka hapo jijini Dar es Salaam, Mkamiti Kibayasi mm. E, suala hili limeleta misemo mingi sana nchini Tanzania. Ee eh, kuna semu msemo huu maarufu sana wa makinikia mm -hmm. ambao ndio ule mchanga uliokuwa ukipelekwa nje ya nchi eh, kutoka kwenye kampuni hizi za uchimbaji wa madini. Kwa hiyo watu wakajipa eh, wakawa, siku hizi kuna mambo mengi sana kwa mfano kun... vilaji wanaita makinikia, magari yameandikwa. <laughs> <laughs> Na utakumbuka kwamba baada ya swala hili la mzozo wa uh, uh, makampuni ya madini uh, kwamba hayalipi kodi ipasavyo au yanatumia njia ambazo sio halali, kulikuwa kuna mvutano kati ya serikali na makampuni hayo. Basi leo hii angalau serikali imefikia hatua ya kuweza kutiana saini, hususan katika kampuni hii mojawapo kubwa ya Barrick Gold. Ni hatua njema kwa Tanzania. Sisi tunawatakia Watanzania wote kheri na baraka, pamoja na serikali yao katika mwendelezo wa maendeleo katika nchi yao. <todakana> Katika habari za dunia kutoka hapa VOA Express ni kwamba shahidi mmoja huko Kenya anasema polisi walifyatua risasi na gesi ya kutoa machozi kuwasambaratisha waandamanaji wanaoandamana ku, kupinga polisi kuwaua waandamanaji wa upinzani. Ripota mmoja wa shirika la habari la Associated Press AP aliwaona polisi leo Alhamis wakiwashambulia waandamanaji waliokusanyika katika eneo la Freedom Park mjini Nairobi. Hatua ya polisi ili tofautiana na mahakama ambapo Jumanne iliondoa marufuku iliyowekwa na serikali juu ya watu kuandamana. Makundi ya haki za binadamu yanamshutumu Rais Uhuru Kenyatta kwa kuwatumia polisi kutawanya waandamanaji. Watu wasiopungua wanne wameuawa kwenye taifa dogo la Togo lililopo Afrika Magharibi, katika mapambano kati ya vikosi vya usalama na waandamanaji wanaodai kumalizika kwa utawala wa rais Faure Nasibe. Waziri wa ulinzi, Kanali Damehame Yaka, amesema jana Jumatano kwamba mtu mmoja alifyatuliwa risasi na kuuawa katika mji mkuu Lome, wakati watu watatu wengine waliuawa katika mji wa pili kwa ukubwa wa Togo wa Sokode uliopo zaidi ya kilomita 300 kaskazini mwa mji mkuu. Maafisa wa jeshi la Ufilipino wanasema wanamgambo mmoja wa cheo cha juu wa kundi la Islamic State IS anaaminika kuwa ameuawa na vikosi vya serikali ambavyo vipo kusini mwa mji wa Marawi mwanzoni mwa wiki hii. Mahmud Ahmad, mzaliwa wa Malaysia, alikuwa miongoni mwa wanamgambo 20 waliouawa katika mapambano ya bunduki mapema Jumatatu. Msemaji wa jeshi anasema inaaminika Ahmed aliuawa kutokana na taarifa zilizotolewa wa na mateka wawili waliookolewa baada ya mapambano ya risasi. Kifo chake hakitathibitishwa hadi mwili wake upatikane na kufanyiwa jaribio la kinasaba DNA. Ahmed ni mshirika wa karibu wa Isnilon Hapilon ambaye alikuwa kiongozi wa Islamic State IS huko Asia kusini mashariki hadi wiki hii, wakati yeye na kiongozi mwingine muhimu wa IS Omar Khayam Muthe wote walipouawa katika operesheni ya jeshi iliyowalenga Wizara ya ulinzi ya Afghanistan inasema wanajeshi wasiopungua 43 wamekufa wa baada ya vikosi vya Taliban kushambulia kituo kimoja cha jeshi kilichopo eneo la kusini mwa nchi leo Alhamisi. Wanajeshi 9 wamejeruhiwa katika shambulizi la mapema leo asubuhi. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Tunakupa habari mbalimbali zinazotokea sehemu mbalimbali mbali duniani, tunakupa habari za dunia haya basi, tunaelekea wapi nam? Uh, mkamiti kibayasi na msikilizaji wa VOA Express, kwa juma hili toka limeanza, tulikuwa tukieleza juu ya habari ya msanii ama mwigizaji wa filamu nchini Tanzania, Elizabeth Michael Lulu, e, juu ya kufika katika mahakama kuu kanda ya Dar es Salaam, e, kukabiliana na shutuma ama mashtaka ya mauaji e, bila ya kukusudia. Sasa leo shahidi wa kwanza wa upande wa mashtaka ambaye ni Seth Bosco Ee, ambaye ni mdogo wa marehemu Stephen Kanumba ameeleza mahakama kwamba ndugu yake alikuwa na ugomvi na huyo binti e, ambaye ni mwigizaji Elizabeth Michael Lulu, na ugomvi wenyewe ulisababishwa na inaonekana ugomvi wa mambo ya kimapenzi, kwamba kulikuwa kuna jamaa anawasiliana na Lulu. Sasa Kanumba akawa amekasirika e, na kuona kwamba vipi, kulikoni. Na kwa mujibu wa gazeti ama mtandao wa Mwananchi ni kwamba Lulu leo hii vilevile vile amekiri kwamba alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na Steven Kanumba eh, kwa habari ambazo eh, zimetolewa na, na, na gazeti hili, lakini kama utakumbuka mm. Wakati tukio hili limetokea, uh, mwaka elfu mbili na kumi na mbili mwezi Aprili eh, kulikuwa kuna habari nyingi za udaku kwamba inawezekana eh, yule ambaye aliwasiliana naye Lulu alikuwa ni Alikiba, eh, na pengine mpaka Alikiba akajitolea, uh, kwenda bichi ambako Lulu ndiko walipopatikana aliopatikana mara baada ya tukio hili, eh, kwa hiyo tetesi zilikuwa nyingi. Kwa hiyo tusubiri tuone hii, ma, hii kesi inaendaje na nini ambacho kitafichuka. Eh, katika kesi hii lakini inaonekana kuna mambo mengi kwelikweli kwa sababu hata uhusiano wa Lulu na Kanumba ulikuwa watu tu wanazungumza kama tetesi kwamba walikuwa na uhusiano, lakini leo sasa amebainisha bayana, amebainisha bayana. Na mpaka sasa hivi ndio kama unavyosema, tunasubiri tujue kwamba hayo mawasiliano waliokuwa wanawasiliana kwa njia ya simu Lulu alikuwa ni nani, na mambo mako mengi kwenye hii kesi. Kama unakumbuka, mmoja uh, kati ya utetezi wa Lulu aliwai kuzungumza kwamba tukio hili limetokea akiwa chini ya umri wa miaka kumi na minane mm. E, sasa da Kanumba ina maana alikuwa na uhusiano na mtu wa chini ya miaka kumi na nane. Hatujui, tusubiri mambo yote mahakamani. <laughs> haswa haya. Basi msikilizaji, ndio mambo mazuri na matamu unayoyapata kutoka hapa studio namba 15 za VOA Express leo hapa. Upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Id Ligongo. Basi Id, naona tumeisha zungumza muda mrefu, ni vyema basi tukapata burudani ya muziki kwa wakati huu, unaonaje? Ya, sawa, tupate burudani ya muziki na leo iliku, iliku, ikiwa ni uh, siku ya Alhamisi e, tunarejea mpaka mwanzoni mwa miaka ya alfu mbili. Mkamiti ukaniuliza hii kweli, ni kweli ni uh, uh, zilipendwa. zilipendwa lakini kwa mtazamo wako wewe inawezekana ikawa ni zilipendwa, lakini e, kwa mtazamo wangu mimi mm. naweza nikakwambia nyimbo za miaka ya sitini. <laughs> Mi nakwambia kwa kijana wa miaka ishirini na tano eh, hii ni zilipendwa. Ndio throwback Thursday hiyo unayoipata siku ya leo, ndani ya studio za VOA Express. Mambo mazuri kabisa. tesou hawa walikuwa wa, wa, wanaitwa tatu <laughs> sijui wako wapi siku hizi. Aya, nikuulize, <laughs> wewe mtu wa miaka hiyo. <laughs> Haya msikilizaji, basi baada ya kuburudika na kibao hiko, tunakupeleka katika masuala ya teknolojia hii leo. Basi tunamulika manunuzi mengine makubwa ya kampuni ya Facebook. Itakumbuka kwamba Idi, unafahamu kampuni hiyo ilinunua mtandao wa Instagram mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa dola za Kimarekani bilioni moja na baadaye mwaka elfu mbili na kumi na nne ilinunua mtandao wa WhatsApp ambao uh, ilinunua kwa dola zipatazo bilioni 19 hivi. Na sasa basi, uh, inaelezwa kwamba imenunua ap nyingine. Je, hii ap imenunuliwa kwa kiasi gani, eh? na ni ap gani hiyo? Basi moja kwa moja tunajiunga na mwenzetu Sande Shomari kutupasha zaidi katika masuala ya teknolojia nam. Moja kwa moja katika meza ya teknolojia hii leo, kampuni ya Facebook imenunua programu inayolenga vijana wa chini ya miaka 19 na kuwahimiza wawe na wema wanapohusiana apo maalum, iliyotengenezwa kwa jina ya TBH, ambao ni ufupisho wa to be honest, yaani kwa uaminifu. Imekuwepo kwa wiki tisa sasa, lakini tayari imekwisha kupakuliwa zaidi ya mara milioni tano. Waliotengeneza programu hiyo wanasema imesalia kuwa programu ya kujitegemea, lakini sasa watakuwa na rasilimali zaidi kutoka Facebook. Kwa mujibu wa tovuti ya Tech Crunch, Facebook walinunua programu hiyo kwa chini ya dola milioni mia moja na wafanyakazi wanne waliokuwa wanafanyia kazi TBH sasa wameajiriwa na Facebook. TBH nao wanasema ufanusi wa ap hiyo unaonyesha kwamba vijana wanapenda zaidi kuwa na uhusiano mwema na wa manufaa kwenye mitandao zaidi ya vitu unavyoona. Kukiwa na matatizo, ap hiyo ina kiwango fulani cha usiri na wanaotumia wanasema hufahamishwa kwamba wamechaguliwa lakini, maelezo kuhusu nani anayochagua hubaki kuwa ya siri. Basi ni hayo tu hii leo kutoka meza ya teknolojia. Jina langu ni Sandey Shomari. Sande Shomari, tumekusikia bwana na tumekutambulisha, unajulikana kaka haya. <laughs> Shukran sana Sande Shomari na uh, masuala ya teknolojia hiyo hayo. Uh, lakini moja kwa moja tuelekee kuangalia baraza ambapo leo eh, vijana wa mji wa Mombasa wanazungumzia kuhusu mambo ya monde, mambo ya pombe, mambo ya ulevi, mambo ya masanga, majina yote hayo. <laughs> <laughs> Sasa tuwasikilize ni nini hapa hasa ambacho wanakizungumza, eh, hasa kutokana na kuibuka vilabu vya starehe nam. Shukran sana barazani, naangazia ulevi wa vijana kupindukia, ambapo unapata kwamba kijana yuko mtaani. Uh, si wikendi ama siku za wiki, bado unaweza kumpata tu wakati wowote yeye amelewa, wakati kijana ni mtu ambaye anahitajika na bado ana nguvu za kuweza kufanya kazi na kujenga taifa. Na suluhu labda ni lipi? Niko mtaani hapa, nakutana na e, vijana wamekaa kijiweni hapa, wacha tuzungumze nao e, kuhusiana na, na swala hili la vijana na ulevi. Yote huwa anasababishwa na hususan vijana wengi kukosa mkazi, wajua, wakiwa mtaani wengi wao wa ndo inasababisha wanajiingiza kwenye stress kama hizo, zile stress ikiwa mingi akichwani ndo mtu anachukulia afadhali nikanywe pombe nituli kupata usingizi. Sasa nikichukulia kama vijana kama sisi tuko hapa, tunkaa hatuna kitu cha kufanya nana mia tano wako mfukoni, wauta ngoja ah, nikapiga dabari zangu mbele ama vepe. Sasa huna kazi lakini upata fisa ya kulea, ah, siajua so kuna venye unaweza strike tu ukapata ama vepe, mm. Ndo hivo ni viongozi wetu tuwaorganize, tupate ajira vijana tu, wajua mtu akiwa busy atakuwa hana ile temea kufikiria eh. Ah naona ni kupunguza hizi baa, kwa sababu utaona mtu pengine ana pesa zake, lakini amefikira kitu cha kufanya uajenga baa mahali ambako kuna vijana wengi na hawana ajira. Sasa pia tukipunguza hizi baa na mangwe mangu kubuni mangwe, sijui nini, naona hivi vitaisha. Ni kweli kabisa, tunaona kwamba ulevi kupindukia sana umeathiri vijana tena sana. Kwa hivyo, labda kitu cha kwanza kuwe na mipangilio kama ya kuwafanya wawe wakati mwingi wanaenda kwa michezo, mini sports, tategemea vile ambavyo mpangilio itapangwa, cha kwanza. Kitu cha pili pia kuwe na hamasa za mabaraza, aidha kwa chifu chifua ama mahali popote ambapo wanaweza kuitwa kwa wingi na wakazungumziwa maj... mambo haya. Hiyo naweza sema ni kwa upande wa vijana. Upande wa wazee vilevile pia wakifanyiwa mabaraza huenda labda wakapunguza, kwa sababu wakati kuna baraza hata labda mtu wa public health aweza kuwa pale akawaeleza kwamba athari ya ulevi, kuna athari hii na hii na hii kutokana na vile wanavyofahamu. Kwa hivyo hali hiyo naona huenda kidogo ikapunguza. Haya, basi ndiyo mambo ya barazani, hayo mambo ya ulevi. Yeah, tunaelekea weekend, hiyo ni vizuri sana kuzungumzia. mm -hmm. Na huu mjadala itabidi tuulete siku moja hapa humu humu ndani ya VOA Express mm -hmm. kwamba bwana, vipi mambo ya kilaji? E, Bwana Harrison, karibu sana na tueleze nini hasa ambacho kinavuma katika mitandao mbalimbali hivi mbali sasa Asanti sana Idi, labda niwanze kuwauliza mkoje, vipi mambo, namna gani? Mkamiti mambo poa kabisa, ya kwako? <laughs> Poa na Harrison alikuwa mnyonge kweli wakati barazani wanazungumzia mambo ya masanga, mambo ya... <laughs> <laughs> Mi, mi sitaki kumsemea, sio msemaji wake <laughs> <laughs> tuende kwenye mitandao, mambo wenyu nyinyi mengine, watu wana express. Okay. Sasa ikiwa Alhamisi poa, basi jambo ambalo limeendelea kutia fora kwenye mitandao ya kijamii uzulu na kuondoka nchini kwa kamishina wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya IEBC nchini Kenya, Jocelyn Akombe, kwa madai kuwa tume hiyo imekumbwa na mwingilio wa kisiasa pamoja na kuhofia usalama wake. Basi Akombe Kombe, ambaye sasa hivi yuko mjini New York, ameibua ngumzo kali kote nchini Kenya na kwenye mataifa ya kigeni, ikizingatiwa kuwa uchaguzi wa marudio umebaki wiki moja tu mkamiti mm -hmm. alafu ufanyike kama utafanyika, tunatumai tarehe iliyowekwa ni ishirini na sita uh, ni wiki ijayo. Basi kwenye mitandao ya, ya, ya kijamii na hasa kwenye Twitter, wengi wameendelea kutoa shauri na maoni yao kuhusu hatua hiyo. Miguna Miguna anasema kuwa Akombe pamoja na mwenyekiti wa tume ya Uh, bwana Chebukati wanaonekana wana uadilifu wa aina fulani. Maoni yake Miguna Miguna, huku Kipchumba Mulkomen ule ni senata wa Marakwet akisema kuwa Akombe alitoroka kwa kuwa alikuwa na uraia wa taifa lingine. Wakenya wataendelea kulinda taifa lao, maanake hawana namna, lazima walinde taifa lao. David Muradhi anauliza ni kwa nini Akombe aliruhusiwa kuhamia uh, kuhudumia umma akiwa na uraia pacha hiyo ni hatia kubwa. Peter Wahome anasema hata masharti yote yakitimizwa, nasa bado hawapo tayari kufanya uchaguzi na inaonekana yeye alielewa ye hivyo huku, Otende Omolo akisema kwa kuwa sasa kombe amejiuzulu. Jambo la pili ambalo utalisikia ni kwamba hakusaini fomu 29D. Unajua, siku hizi <laughs> kwa kila hatua Kenya kuna fomu fomu 34B fomu, for fomu 29A. Kwani sasa wanasema labda kuta fomu itatokea kwamba hakusaini 29D, sijui fomu gani labda <laughs> kwa, like... kwa, kwa, kwa maana hiyo, kama hakusaini kitatokea nini? <laughs> ama ama ama na sisi tuanzishe <laughs> hii miongozo Ma script zetu tunazotumia kwenye kipindi ya express ya trending tunaita ta tb tc. Uh, sasa nitakuwa nakuuliza kabla uje kwenye kipindi, je, ulisaini fomu 1T kabla ya kuja <laughs> lakini wachana na hayo ya kusaini. Sasa tuelekee huko nchini Tanzania, ambalo suala lingine kuhusu kampuni ya kuchimba dhahabu ya Barik kukubali kulipa Tanzania akimocha dola Um, zaidi ya milioni mia tatu ni za dola kutokana na dhahabu iliyotolewa nchini humo, ikisema kuwa imefanya hivyo ili kurejesha heshima yake na hadhi mbele ya macho ya watu wa Tanzania. Basi kwenye mitandao wanasemaje? Vedasto kwenye Twitter anasema mbona hela ndongo hivi sana, tulitarajia trilioni kama mia nne. Travis anasema kuwa zilizotolewa ni deposit tu Hizo ni za mwanzo, anasema kuna hela zimu njiani. Ni maoni yake Travis, huku naye Captain Babosa akisema noa zimu njiani. Noa, si, ni ile gari ya aina ya Noa. Anasema hela kwanza, kisha noa zimu njiani, na tutazipata zote kama Watanzania kabla ya mwaka wa elfu mbili na ishirini. Sijui, unajua kama hili swala la noa lilijitokeza wakati fulani. Tanzania ilitoa uh, mamlaka ya mapato ilitoa uh, idadi ya kiwango cha pesa ambacho mm -hmm. inatakiwa kulipwa kulingana na miaka kumi na saba. mm -hmm. Sasa gazeti moja la Tanzania likaandika kwamba zile fedha zikitolewa, kila mtanzania atakuwa na uwezo kununua hiyo gari aina ya noa. Aha. Sasa ikifika, mambo yakifika hapo pia nitasaini nitasign fomu kama 20B na kuelekea Tanzania ambayo inaruhusu uwe raia wa Tanzania alafu mimi mwenyewe nipate noa yangu. <laughs> basi ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Nashukuru sana kwa muda mlionipa, Harison. Si tunashukuru sana, karibu sana uh, kwa kutupasha hayo na, na naendelea kuwa nasi katika VOA Express kutuambia kile ambacho uh, kinavuma kwelikweli katika mitandao. Naona muda saa inazidi kuyoyoma, mshale unakimbia kwelikweli. so... mi naona Mkamidi tuseme kwa heri tu kwa wasikilizaji wetu kwa siku ya leo, lakini tutakutana nao tena kesho saa kumi alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mimi inaitwa Idi wa Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena hapo kesho.