Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amempeleka mahakamani aliyekuwa mgombea urais wa muungano wa upinzani wa NASA Raila Odinga kwa shutuma za kupuuza amri ya mahakama. Wakati wa shahidi mmoja huko Kenya anasema polisi walifyatua risasi na gesi ya kutoa machozi kuwasambaratisha waandamanaji wanaojiandaa kupinga polisi kuwaua waandamanaji wa upinzani. Ripota mmoja wa shirika la habari la Associated Press AP aliwaona polisi leo Alhamis wakiwashambulia waandamanaji waliokusanyika katika eneo la Freedom Park mjini Nairobi. Hatua ya polisi ilitofautiana na mahakama ambapo Jumanne iliondoa marufuku iliyowekwa na serikali juu ya watu kuandamana. Makundi ya haki za binadamu yanamshutumu rais Uhuru Kenyatta kwa kuwatumia polisi kutawanya waandamanaji. Rais wa Marekani Donald Trump hivi karibuni alisema kwamba amewasiliana na familia zote ambazo zilipata zilipoteza wapendwa wao wakati wakiwa katika operesheni ya jeshi, lakini baadhi ya familia za wanajeshi hao waliokufa hawakubaliani na hawa maneno ya Rais Trump. Wanajeshi arobaini na watatu wameuawa wa tangu Rais Trump aingie madarakani mwezi Januari. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, katika familia hizo ambazo zilikubali kuzungumza, tisa zilikubali kwamba zilizungumza na rais Trump, wakati familia nyingine zilisema hazijazungumza na kiongozi huyo. Kiongozi wa Catalonia Charles Pugmont amesema leo kwamba bunge la Catalonia litaendelea na kura ya kutaka kuwa huru kama serikali ya Spain haijihusishi katika mashauriano na kufuatilia kitisho chake cha kutaka kujiondoa kwenye eneo na kuwa na uhuru wake wenyewe. Waziri mkuu Mariano Rajoi aliyampa Puigdemont tarehe ya mwisho hadi leo Alhamisi asubuhi kwa sasa huko kueleza kama tayari alitangaza uhuru wa eneo kufuatia kura ya maoni iliyofanyika mwanzoni mwa mwezi huu mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Watu wasiopungua wanane wameuawa kwenye taifa dogo la Togo lililopo Afrika Magharibi, katika mapambano kati ya vikosi vya usalama na waandamanaji wanaodai kumalizika kwa utawala wa Rais Faure Nasibe. Waziri wa Ulinzi Kanali Damahame yak alisema jana Jumatano kwamba mtu mmoja alifyatuliwa risasi na kuuawa katika mji mkuu Lome, wakati watu watatu wengine waliuawa katika mji mkuu wa pili kwa ukubwa huko Togo wa Sokode uliopo zaidi ya kilomita mia tatu kaskazini ya Lome. Yak anasema waandamanaji walikamatwa katika mapambano ya Jumatano. Viongozi wa upinzani wanapanga siku mbili za maandamano dhidi ya Rais Nasibe ambaye amekuwepo madarakani tangu mwaka elfu mbili na tano alipomrithi marehemu baba yake rais Nasibe Eyadema. Maandamano yamekuwepo kote nchini Togo tangu Agost kufuatia pendekezo la rais aliyepo madarakani la kufanya marekebisho kidogo kwenye katiba na kuondoa kidhibiti cha muhula wa urais ambacho kitamruhusu yeye kuendelea kuwepo madarakani hadi angalau mwaka elfu mbili na thelathini. Serikali ya Bangladesh imewasajili maelfu ya mayatima katika makambi wa ya wakimbizi ya Rohinya, wakati maafisa na makundi ya kutoa msaada yanajaribu kutafuta mpango wa kukabiliana na idadi kubwa ya watoto wasio na walezi. Takriban Waislamu laki sita wa Rohinya wameondoka Myanmar tangu mashambulizi yaliyofanywa na Arakan Rohinya Salvation Army hapo Agosti 25 hatua ya majibu ya kijeshi ambapo makundi ya haki za binadamu na Umoja wa Mataifa wanaeleza kama mgogoro wa kikabila. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Harrison Kamau katika kipindi cha kwa undani. Shukran kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu sana popote unapotusikiliza kwa njia ya redio au hata kupitia live stream kwenye Facebook na kwenye mtandao wetu, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Basi karibu sana popote ulipo na leo, kutufungulia undani, tunaanzia na habari njema nchini Tanzania ambapo wengi wameeleza kufurahishwa na mkataba uliotiwa saini mapema leo kati ya serikali na kampuni ya kuchimba madini ya Barik Gold, Barik Gold ambapo Tanzania itakuwa na asilimia 16 ya hisa katika kampuni hiyo inayojihusisha na uchimbaji dhahabu. Basi majadiliano kati ya timu ya wataalam wa Tanzania na kampuni ya Barrick Gold yalianza Julai 31 mwaka huu baada ya rais John Magufuli kupokea ripoti ya kamati mbili alizounda za uchunguzi kuhusiana na shughuli za uchimbaji wa madini ya dhahabu nchini ambazo zilibaini upotevu mkubwa wa fedha na rasilimali hiyo ya madini pamoja na udanganyifu katika biashara hiyo. Mwenyekiti mtendaji wa kampuni ya Barrick Gold profesa John Thornton na rais Magufuli walikuwepo kushuhudia utiaji saini wa makubaliano hao mapema leo katika majadiliano ya hayo, ambapo timu ya Tanzania iliongozwa na waziri wa katiba na sheria profesa Palamagamba Kabudi. Amesema kuwa Watanzania sasa watakuwa na nafasi ya kufanya kazi za kuajiriwa kwenye makampuni hayo ya madini ya dhahabu ambapo awali walikuwa kama vibarua tu. Kwa mujibu wa waziri wa sheria na katiba, Profesa Kabudi, kutakuwa pia na fidia ya dola za Kimarekani milioni mia tatu sawa na takriban shilingi za Kitanzania bilioni mia saba kutokana na masuala mengi ambayo Barik Gold walikiri kufanya kinyume cha sheria kwa miaka kumi na sita ya uchimbaji wa madini nchini, ingawa mjadala huo wa fidia bado haujakamilika kabisa. Kwa upande wake Rais Magufuli amesema makubaliano hayo kati ya serikali na Barrick Gold yatasaidia nchi kuzalisha ajira zaidi na kuwezesha kupata fedha za kugharamia miradi ya maendeleo na huduma mbalimbali za kijamii. Hebu kwanza tupate kusikia Rais Magufuli alivyosema kwamba sasa Tanzania kwa mara ya kwanza tangu dunia iundwe, tutakuwa tunapata share ya 50 by 50 kwa ile faida itakayokuwa inapatikana 50 anachukua Thompson na sisi 50 inayobaki ni yetu, tunaipeleka kwenye miundombinu, kwenye madawa, kwenye huduma za jamii na kadhalika. Lakini pia ile haki yetu ile ya, ya asilimia 16 yenyewe iko hapo hapo. Lakini kwenye masuala mengine ya kulipa kodi, nilikuwa na check documentation hapa, kodi zingine zitaendelea kulipwa kama kawaida, lakini kwa sababu sasa tumekuwa partners na tumekuwa shareholder management, patakuwemo Watanzania watakao kuwa decision makers adresi. Sasa tuweke watu ambao ni majizi, itakuwa imekula kwetu, kwa sababu naweza ukamuweka mtu mle, namwamini, ndio ikawa kazi, akaenda akanunuliwa kule, akafata masirahi yake badala ya masirahi ya Watanzania. Na kwenye hili, wale tutakao wateua kwenda kuingia mle vyombo vinavyohusika vifanye assessment ya kweli, na ikiwezekana, kama ni board members wa kutoka watoke kwenye tume hii hii ambayo inajua uchungu wake, kwa sababu angalau tumeshawapima, wameyaona machungu na wamekaa kwenye discussion, hawakurubuniwa chochote, wameweka masilahi ya nchi hii. Vijana wengi wamekuwa hawapati employment na wakienda kwenye migodi mle wanafukuzwa waliomo kwenye migodi qualification hawawazidi walioko hapa. Mpaka walinzi wamekuwa wakitoka nje kushika tu bunduki na kufyatua try. Una tatizo gani mpaka uka, utoe mtu nje? Kwa hiyo sasa employment ita involve wa Tanzania. Tumekuwa omba omba mno kwa miaka mingi, wakati rasilimali tunazo. La, Rais Magufuli akizungumza wakati wa hafla hiyo akisema kwamba sasa ni mwamko mpya kwenye sekta hiyo ya madini Watanzania, akisema mara nyingi wamekuwa kwamba wanawekwa nje ya ajira wapati ajira kwenye migodi, akisema sasa hilo ni jambo ambalo litakuwa limefika mwisho kuanzia mkataba aliyoufanya uh, mapema leo na kampuni ya Barrick Gold ambapo inaonekana kama ni mwanzo tu wa mikataba ama mfano wa mambo yatakavyokuwa yakiendelea. Kumbuka kwamba mataifa mengi hasa barani Afrika yaliyo na migodi na pia rasilimali zingine za kiasili, mara nyingi inakuwa kwamba wageni ama mataifa ya ng'ambo ya mbali na Afrika yanafaidika wale wakazi ama wazawa wa mataifa hayo wasiwe hata na habari yani nini, au bei ya migodi ama bei ya madini ama bei ya chochote kile kinachotolewa kule na makampuni ya kutoka mbali. Lakini hilo inaonekana kwamba ni hatua mpya kabisa ambayo nchi ya Tanzania imepiga asubuhi ya leo. Lakini basi muda mfupi uliopita mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Gabriel Mwangonda ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kifedha na ambaye anafafanua mkataba huo na kueleza kwa undani zaidi kuhusu hafla ya leo ya kutiwa kwa saini a, kati ya kampuni ya Barrick Gold a, na vilevile vile serikali ya Tanzania. Hebu tumsikilize tu. Makubaliano yalikuwa yako ndani ya mabadiliko ya sheria ambayo imepitishwa na bunge a, mnamo mwezi wa saba, nadhani mwaka huu. Uh, yale mabadiliko yote yamekuwa yame ndo nguzo ya makubaliano baina ya kampuni ya Barik na serikali. Uh, na vitu ambavyo vilikuwa vimeainishwa kwenye sheria zile za madini mpya ni kama ifuatavyo. Kwa mfano, kulikuwa kumekubaliana kwamba asilimia kumi na sita ya mtaji wa kampuni ya madini inatakiwa iipe serikali bila kulipa kitu chochote kile. Hiyo limekubaliwa na limepitishwa, na vile vile kuna makubaliano kuhusu uh, local content kwa maana ya kwamba wakandarasi na wajasiriamali ambao wanaweza katoa service au kuuza product kwenye haya makampuni, basi wanatakiwa waanze kufanya hizo shughuli kwao. Hakutakuwa na makampuni ya nje kutoa service kwenye haya makampuni ya ya Bari. Okay na hiyo asilimia kumi na sita ni katika migodi yote mitatu ya Barik, ndio makubaliano yalivyoonyesha kwamba kutakuwa na advance ya milioni takriban, dola milioni mia tatu E, imekubaliwa kwamba serikali itakuwa inatoa watu wake wawakilishi wa serikali ambao watakuwa wanakaa kwenye bodi ya wakurugenzi ya kampuni ya Barik, aa, kuangalia masilahi ya nchi yetu. alafu stano vile vilevile kuna makubaliano juu ya kujenga Uh, uh, kinu cha kuangalia uh, content kwenye makinikia. Nadhani utakuwa unajua, hicho ndo kilikuwa chanzo kikuu cha kuweza kuzuia uh, kuzuia kampuni hii kusafirisha nje huu mchanga. Vile vile kutakuwa uh, na, na laboratori ya kupima uh, iliyomo mle ndani kwenye makinikia. Na suala la sita vilevile wamekubaliana kwamba utakuwa vile vile kuna, kuna na wataruhusu madini aina tatu ambayo yatakuwa yanachukuliwa na kampuni ya ya, ya, ya Barrick, ambayo ni ni dhahabu ni na mengine mengine, lakini madini mengine yote yatakayokuwa yanagundulika mle ndani yatakuwa yanamilikiwa na, ya na, na serikali. Kwa hiyo unaweza ukakuta kuna wameambiwa tena kuwepo na succession plan kwa maana kwa ya kwamba akija mtu ambaye anafanya kazi eh, pale kwenye ile kampuni ambaye ujuzi wake haupatikaniki kirahisi kwa Tanzania basi anapewa muda maalum, labda miaka mitatu. Akishafanya hiyo kazi anaweza akawaachia wazawa, ili waweze kuendelea na shughuli za uzalishaji, ili mwisho wa siku kampuni ile iwe inaendeshwa na wazawa wa Tanzania pekee. Kwa maana hiyo watakwenda kuza ajira kwa upande mwingine. Na uh, mwisho kabisa, wamekubaliana kwamba kutakuwa na uh, kampeni kabambe kwa ajili ya corporate social responsibility kwa maana ya kwamba raia wanaozunguka hizo shughuli za migodini hapo, wanatakiwa waangaliwe tena kwa tofauti, kama ni kujenga hospitali au zahanati tu na shule na huduma za jamii kama maji, barabara, wameambiwa watajenga na wamekubali kwamba watajenga barabara. Na vile vile, wameambiwa wale wafanyakazi ambao walikuwa wanafanya kazi na kukaa makambini kule migodini hawata tena kaa migodini tena, ka, tena watatakiwa wao wanakaa tu majumbani kwao kama ni Mwanza au wapi, then kutakuwepo na huduma za usafiri, watu wanaenda kuchukuliwa na wanakuja makazini. Kingine ambacho nilikuwa ningependa kufahamu, umezungumzia juu ya hawa wabia wengine, kwa mfano Acacia na, na kampuni nyingine ambao kwa namna moja ama nyingine wao walikuwa wanaonekana hasa kwamba ndiyo chanzo cha mzizi wa suala hili kwa haya makubaliano uh, umezungumzia manufaa mengi tu uh, kuwezesha Tanzania kufanya uh, kwa namna moja ama nyingine katika sekta hiyo ya madini. Hii inawaambia uh, ina nini wawekezaji wengine, kwa sababu tunajua wiki iliyopita tulimsikia mmoja kati ya mwekezaji wa Tanzania uh, bilionea wa, ta, uh, wa Afrika uh, Aliko Dangote akisema kwamba mazingira ya uwekezaji Tanzania si mazuri. Je, kwa hili maamuzi haya inatoa picha gani kwa wawekezaji wengine? Haya ma, maamuzi yatakuwa yamestoa watu wengi sana, kwa sababu hata hapa nchini kuna watu ambao hawakuamini kama kilichotokea kingeweza kutokea. Ikumbukwe upande mwingine wa uh, vyama umekuwa ukipiga chapuo kwamba uh, tunaweza tukaangushwa, tukapelekwa mahakamani, tukafanywa hivi, tukafanywa vile, maneno mengi sana yalitokea. Kwa hiyo Si haba uh, kusikia mheshimiwa Dangote akiongelea uh, hii uh, asilimia kumi na sita alikuwa very specific kwenye ile interview yake kwamba uh, haoni kama asilimia kumi na sita itakuwa ni, ni, ni, ni jambo jema, ni policy nzuri kwa wawekezaji, itakimbiza wawekezaji. Lakini ikumbuke ni kwamba hawa wafanyabiashara wengi wanapenda faida, lakini kitu cha msingi zaidi ni kwamba hizi sheria zimetungwa, si kwamba zimetungwa ni mpya, zipo Tanzania tu. Ukienda Dubai kwa mfano, si tu kwenye rasilimali ambazo ni mafuta, gesi labda na madini, hata ukienda kuanzisha biashara yoyote hata ya nguo au na biashara ya, ya ndege au yoyote, lazima utoe kiasi fulani cha shea. Tena wanazidi hata asilimia arobaini na tano, ugawie wazawa, tena sio serikali. Ukienda Marekani sheria za madini ziko tight sisi tuna afadhali. Ukienda Canada unakuta hivyo hivyo, wenzetu Australia ambao wamekuwa wakichimba madini kwa muda mrefu nao wana sheria zinazofanana na zetu, lakini ni mbaya zaidi ya hizi tulizo nazo sisi na ambazo tumezifanya juzi. Kwa hiyo ni kuto kuwa tu na taarifa sahihi ndio kunawafanya watu waone kwamba, aa, mabadiliko yaliyofanyika juu ya sheria za madini Tanzania hapa ni mabadiliko mabaya sana, kwamba yatafukuza wawekezaji. La, nchi zote nilizozitaja hizi unaweza ukakuta eh, kampuni ya Bariki ina operate na inafanya kazi vizuri tu. Dunia ya leo kuna kitu kinaitwa resource nationalism, kwa maana ya kwamba kila nchi inataka ifaidi na resource, kwa maana ya rasilimali zilizopo kwenye nchi husika. Hii imetokea sehemu nyingi ulimwenguni. Kwa hiyo ili kampuni iweze kuoperate mazingira yaliyo salama <laughs> na hiyo inaaminika kwenye masoko ya hisa hata huku inakotoka. Ni vyema sasa ikawa inaoperate kwenye share fair. Hii kitu hii kauli ya share fair inapatikana Marekani kote, watu wanaongelea fair fair, kwamba unapata ulichopata. Ukileta ujanja ujanja, akipita rahisi ambaye atakubali huo ujanja ujanja, itakuwa ni bahati yako, lakini akija mtu ambaye hakubaliani na huo ujanja ujanja, utakuwa kwenye matatizo ko. Ili ujiepushe na matatizo, dunia ya leo ni vizuri ukaingia kwenye mahusiano na nchi ukiwa unaamini kwamba wewe unapata chako fea na nchi unayachia fea, ndiko tunakoelekea. Kwa hiyo malalamiko ya Dangote ni malalamiko yake, ni mfanyabiashara, biashara anapenda apate faida, lakini polisi zetu si mbaya hata kidogo, ni polisi kama zilivyo kwenye nchi zingine zozote zilizopo. Ni nchi yake tu ambayo imeleta shida kidogo, nchi yake ina polisi mbaya kidogo kwenye mafuta, ndo maana umaskini unaendelea kuongezeka Hizi taarifa za leo zikisambaa, uh, ni dunia nzima. Nchi ambazo zitakuwa zina, zina madini na rasilimali zinazofanana na za kwetu zitataka kuja kujifunza kilichotokea hapa Tanzania na waweze kureplicate, waweze ku- kuiga na waweze kunufaisha wananchi wao. Huyo uh, ni Gabriel Wang'onda ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kifedha kutoka Tanzania akieleza kwa kina zaidi uh, mambo yalivyokuwa ama mkataba kati ya kampuni ya madini ya Barik na serikali ya Tanzania. Kumbuka kwamba umemsikia akimtaja Aliko Dangote ambaye pia ni mwekezaji uh, tajiri sana kutoka Nigeria, ambaye kwa hakika pia ni mwekezaji ambaye kwa wakati fulani, sijui mradi ulimefika umefika wapi pia alikuwa nakusudia ya kusudia na kuwekeza nchini Tanzania katika sekta ya simenti ama saruji, na ulivyosikia ni kwamba kila kampuni inapowekeza katika taifa tofauti kuna maswala ambayo yanatarajiwa na serikali ama yanayoingia katika mikataba kuhusiana na jamii inayozunguka eneo hilo. Kuna mambo ambayo umesikia wanasema social responsibility, yani kuna ule uwajibikaji kwa jamii iliyozunguka eneo hilo, kwa mfano mambo ya kutengeneza mabarabara, mahospitali, mashule na kutoa pia huduma kama za maji pia kuna rasilimali ambayo a, kuna asilimia ya wafanyakazi kutoka eneo ambapo uwekezaji unaendelea, ambao wanatakiwa wazao wa hapo kupewa nafasi za ajira uh, kwenye makampuni hayo, lakini hili ni jambo ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina kuhusu makampuni pia mengine ya uwekezaji ya kigeni nchini Tanzania na mataifa mengine, tukiangalia kama labda huu ni mwamko mpya katika mikataba ya biashara ama na, na, uh, labda njia mpya ya jinsi rasilimali za taifa zitakavyoendeshwa. Basi hapo ndipo tunatamatisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Usiondoke, tunapoelekea kwenye sehemu ya pili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya YES, Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Kwa Undani. Jina langu nalo Harizon Kamau. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Sasa tukielekea moja kwa moja hadi kule Afrika ya Kati, nazungumzia kuhusu DRC. Basi ah, huko nchini ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa hilo limeendelea kushuhudia wasiwasi wa kisiasa hasa baada ya mhula wa kuhudumu wa rais Joseph Kabila kumalizika mwezi Disemba mwaka uliopita, pamoja na kifo cha kiongozi wa muda mrefu wa upinzani Etienne Tshisekedi Tise, ambaye wachambuzi wanasema ndiye pekee aliyekuwa na uwezo wa kuunganisha upinzani uliogawanyika dhidi ya utawala wa Kabila. Baada ya muda wa rais Kabila kumalizika kikatiba, ghasia zilishuhudiwa hasa kwenye miji mikuu ambapo takriban watu arobaini walipoteza maisha huku mamia wakikamatwa na serikali. Hata hivyo viongozi wa kidini wakiongozwa na wale kutoka kanisa Katoliki walifadhili mazungumzo ili kuleta uwiano kati ya serikali na upinzani kwa nia ya kuhakikisha uchaguzi unafanyika haraka iwezekanavyo. Baada ya yote, serikali ilitoa ahadi kuwa uchaguzi ungefanyika kabla ya mwisho wa mwaka, hatua iliyosifiwa sana na jamii ya kimataifa, ikiwemo Umoja wa Mataifa, Marekani pamoja na Uingereza, huku ahadi za kufadhili shughuli hiyo zikitolewa na mataifa hayo. Lakini kadri siku zilivyoendelea, serikali ilianza kubadili mambo ikisema kuwa haina fedha za kufadhili uchaguzi, na waziri wa bajeti Pierre Kangundia alisema kuwa hazina ya serikali haina uwezo wa kukimu dola bilioni 1.8 zinazohitajika kufanya uchaguzi nchini DRC. Awali waziri wa mawasiliano Lambert Mende pia alieleza mashaka ya kufanyika kwa uchaguzi mwaka huu. Basi wiki iliyopita tume ya uchaguzi DRC imetangaza kuwa kuna uwezekano wa kufanya uchaguzi hadi hakuna uwezekano wa kufanya uchaguzi hadi mwaka wa 2019. Taarifa iliyotolewa na tume hiyo imeomba siku mia tano na nne za maandalizi ya uchaguzi na kwa hivyo kuondoa matumaini ya kufanyika kwa shughuli hiyo mwaka huu. Basi kushiriki nasi kwa kina kuhusu swala hilo kwa undani zaidi ni naye mwenzetu Salem na Milongo akiwa DRC. Karibu, tueleze kuhusu mkutano wa washikadau kwa ajili ya uchaguzi ni mkutano wa kutathmini taratibu ya uchaguzi nchini hapa ambao umefanyika tukuanzia Jumamosi mosi ahadi uh, Alhamisi ambako wameweza kuzungumzia hivi mafanikio na vilevile changamoto kwa ajili ya kuweza hivi kuandaa uchaguzi nchini hapa. Na kwa ujumla hatua imepigwa katika kuandikisha wapigaji kura, lakini bado changamoto ni nyingi ya kifedha na ya ki. Ama walioshiriki kwenye mkutano huo ni serikali ya Kongo iliyowakilishwa na waziri mkuu vilevile e, tume huru ya uchaguzi iliyowakilishwa na mwenyekiti wake na halmashauri ya kitaifa inayohusika na ufuatiliaji wa mkataba wa kisiasa ambao umetiwa saini tarehe thelathini na moja Desemba iliyopita. na Salehe, kuna ripoti ambaye awali serikali ilikuwa imesema kwamba tarehe ambayo itawezekana kufanyika uchaguzi ni mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Hilo limejadiliwa ama kuna lolote limebadilika? Pande zote tatu zimekubaliana kwamba ni majukumu ya tume huru ya uchaguzi pekee ya kuweza kutangaza kalenda ya uchaguzi kulingana na katiba ya Kongo, kwamba tume huru ya uchaguzi ndio yenye mamlaka ya kutangaza kalenda. Na kwa hiyo wamesema tume huru iweze kutangaza kalenda hiyo mnamo kipindi oh, bora na vilevile kalenda yenyewe iwe ambayo itaweza kuwa ya wazi na itakayo uh, kamilika na ambayo eh, tarehe zitakazotangazwa zinaweza kuheshimika kutokana na matatizo ya kifedha na ya ya kiufundi eh. Kwa hiyo uh, kwa duru tulizonazo ni kwamba uh, huenda wiki ijayo tume huru ya uchaguzi ikawa ime- imetangaza kalenda hiyo, lakini mpaka sasa haijafahamika na haijatangazwa rasmi. Kuna vyama vingi sana vya kisiasa nchini DRC na vilevile vile kuna makundi mengi ya uasi yamehusishwa katika shughuli hii yote ya mazungumzo. Mazungumzo hayo yamefanyika kulingana na mkataba wa kisiasa wa Desemba thelathini na moja iliyopita, kwa sababu mkataba huo umesema kwamba ikiwa kuna uwezekano wa kutoitishwa uchaguzi, basi halmashauri ya ufuatiliaji wa mkataba huo ambayo imejumuisha upinzani, mashirika ya kiraia na vyama tawala E, itaweza hivi kuitisha kikao kwa ajili ya kufahamu kipi kinachofanyika na kipi kinachotakiwa kufanyika kabla ya kutangaza kalenda lakini licha ya hiyo kumekuwa na vyama vya upinzani vyama vikuu kama vile Rassemblement ya bwana eh, Felix chisekedi ambayo tayari wamesema kwamba hatua yoyote hiyo ya kuweza hivi kutoitisha uchaguzi kabla ya desemba thelathini na moja mwaka huu itapingwa vikali na kwa hiyo e, watalazimisha kwamba uh, rais Kabila anatuke madarakani na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ajuuzuru. Kwa hiyo bado ni changamoto, haijulikani kalenda hiyo itatangazwa kwenye mazingira gani. Yau Salehe, unapotangamana na wananchi wa kawaida wakati shughuli kama hii inapoendelea ama baada ya kusemekana kwamba kuna njia fulani kuelekea uchaguzi, raia nao wamechukuliaje swala hilo? Kwa kweli wanachosubiri ni kuweko na uchaguzi, kwamba kalenda imetangazwa. Ndio kitu ambacho raia wamekuwa wameuliza lini kalenda na hatua itakayofuatia baadaye, lakini umejua changamoto imekuwa nyingi, ya kiusalama mashariki huko kwenye majimbo ya Kasai. Eh, shughuli hizo zote, kuna wakimbizi wengi na wahamiaji pita ambao wanatakiwa kurejea makwao. Kwa kweli changamoto ni nyingi sana, maendeleo, hali ya maisha magumu, kuzorota kwa, kwa, kwa hali ya kiuchumi nchini Kongo, kwa kweli vimekuwa vimechangia kabisa katika wasiwasi wasi ya, ya, ya wananchi hivi sasa kuhusu hatima yao ama ujio wao wa kesho. Hatimaye kuna swali ambalo linaibuka na linaulizwa na watu wengi labda ambao hawaishi DRC: iwapo uchaguzi utafanyika, iwe ni kesho, iwe ni mwaka ujao, ama mwaka mwingine Rais Kabila ni mmoja wa watakaogombea urais? Kikatiba, Rais Kabila haruhusiwi tena kugombea uh, urais kwa sababu katiba yetu inaelezea kwamba muhula wa rais ni wa miaka mitano, ambao anaweza kuchaguliwa tena mara moja na hapo hawezi tena. Kwa hiyo amekwisha fanyia kazi miula eh, yake miwili, na hivi sasa inakuwa ni kusubiri mazingira ya kuitishwa kwa uchaguzi huu na wengi wamekuwa wamesema huenda kuahirishwa kwa uchaguzi huu kunatokana pia na, na, na, na hali kama hiyo. Kwa hiyo, kikatiba, Rais Kabila hawezi kuwania uk, mhula. Basi umesikia ripoti kwamba mambo ndivyo yanavyoendelea nchini DRC, wakati taifa hilo likiendelea kujiandaa kwa uchaguzi, serikali kwa upande mmoja ikisema fedha ni changamoto, muda ukizo, ukiendelea kusongezwa na vilevile vile, umesikia tukizungumza naye Salehe Mwana Milongo manake kule DRC kuna vikundi vingi sana vya uasi vya wapiganaji. Kuna pia vyama vingi sana vya upinzani, ambavyo ameeleza kwamba katika washikadau wanaoendelea kujadiliana kuhusu tarehe ya uchaguzi ama kalenda ya uchaguzi wengi wao wanaonekana kukubaliana. Kwa hivyo ni hatua ambayo inaonekana inazuia taharuki ya kisiasa, japokuwa tarehe wengi, kulingana na Salehi, wanaingoja kwa hamu na gamu. na Hayo ndio mambo yalivyo. Kumbuka kwamba tutaendelea kuangalia mambo zaidi kwa kina huko DRC na kukuletea kwa undani hata zaidi. Asante sana kwa muda wako. Nashukuru wote waliowezesha kipindi hiki kuwa, mtayarishi Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, mwenye ubora wa picha mwenzangu hapa Jafar Mjasiri kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, popote ulipo, nikikutakia usiku mwanaana usio na bughudha, nikikwambia kwamba tukutane tena Kesho saa na wakati kama huu hapa kwenye kipindi cha kwa undani kutoka Washington.