Ya ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha wakati huu jina langu ni mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha leo Ijumaa Septemba 20 mwaka wa 2017 E, ukiwa ni mwezi wa Oktoba kwa mradhi, tunakukaribisha katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura na masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu ya leo ya Oktoba 20 kwenye live talk tutazungumzia uchaguzi wa marudio wa urais huko nchini Kenya, ambapo kuelekea uchaguzi huu hiyo Oktoba 26, kumekuwepo na visa vya hapa na pale, wananchi wakilalamika kile wanachokishuhudia mitaani, wanapiga ndugu zao, mama zao, wanaua watu bila hatia yoyote. So tumekuja kuketi hapa chini tu, mbona tusimame, tuende wapi? na katika habari nyingine, kiongozi wa upinzani nchini Uganda Dr Kiza Besigye anashikiliwa na polisi, vilevile amenyimwa dhamana. Msikilizaji, ungana nasi katika dakika 60 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kumbuka, dakika 30 za kwanza zitakuwa zikisikika kote kwenye mtandao wetu, hali kadhalika kwa redio shirika na dakika 30 za pili zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao pekee. Basi msikilizaji, kabla ya kuanza hayo yote, nampisha mwenzangu Idi Ligongo aweze kukusomea habari za dunia. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, ambaye alikuwa mgombea urais wa Uganda kupitia chama cha Forum for Democratic Change, FDC, Dr Kiza Besige, anashikiliwa na polisi wa Uganda na kukataliwa dhamana. Kwa mujibu wa kamanda wa polisi, Denisi Namuwoza amesema Dr Besige anashikiliwa kwa shutuma za kujaribu kuua maafisa wa polisi na kufanya mkutano wa hadhara kinyume cha sheria, kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor. Dr Besigye amekuwa akikamatwa mara kwa mara na serikali ya Uganda na anakabiliwa na mashitaka mengine kadhaa katika mahakama ya nchi hiyo. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amefungua hospitali ya kwanza nchini humo ya kushughulikia matatizo ya figo na amesema kwamba ni hatua muhimu katika sekta ya afya. Hospitali hiyo ipo mjini Juba, inaleta ishara njema katika nchi hiyo iliyo katika mgogoro, na itatoa huduma zake bure kwa wagonjwa wote wa figo, ikijumuisha wageni ambao wameishi hapo kwa kipindi cha miezi sita. Hata hivyo serikali haijafafanua namna itakavyolipia huduma zake. mafuta, mafuta yanayopatikana nchini humo ndiyo chanzo pekee cha mapato ambapo uzalishaji wake umeshuka kuliko kawaida, wakati nchi ikiwa katikati ya vita ya wenyewe kwa wenyewe iliyochukua miaka minne. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema jeshi linachunguza vifo vya wanajeshi wanne wa, wa Marekani vilivyotokea nchini Niger mapema mwezi huu vilivyosababishwa na shambulizi la wanamgambo wenye msimamo mkali, huku mwili wa mmoja wa wanajeshi hao ukiwasili nyumbani kwake katika jimbo la Florida wiki hii. Waziri Mattis amesema kwamba jeshi litatoa taarifa yote itakayopatikana itaka kulingana na muda wanajeshi hao waliwawa mapema mwezi huu katika shambulizi la kushtukiza la wanamgambo wa Islamic State dhidi ya jeshi la Marekani na vikosi vya Niger wakati wa kufyatuliana risasi na pia kuua wafanyakazi wanne wa Niger wanaohusika na usalama. Mkuu wa utawala katika ikulu ya Marekani John Kelly amesema amesikitishwa na mwakilishi kutoka Florida ambaye alijibu yaliyomo katika mazungumzo ya simu ya rais donald trump wa marekani na mjane wa mwanajeshi wa marekani aliyeuawa nchini niger kelly ambaye mwanaye alikuwa mwanajeshi aliuawa nchini afghanistan mwaka wa 2010 alisema alhamisi kwamba alifikiria kwamba faraha ya mazungumzo ya simu baina ya rais na mjane huyo imeingiliwa Mwakilishi Frederica Wilson amemkosoa Rais Donald Trump kwa kile alichokisema kutumika kwa maneno yasiyo na hekima wakati alipopiga simu kumfariji mjane huyo wa sajenti la Davis Johnson. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa, wa Marekani Rex Tillerson anaelekea mashariki ya kati leo hii akihudhuria mkutano baina yake na serikali za Saudi Arabia na Iraq na kutafuta njia za kuboresha uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Mkutano huo wa baraza la uratibu umekuja katikati ya uhusiano unaoimarika baina ya Riyadh na Baghdad. Mkutano huo unaonekana kama sehemu ya Marekani kupunguza ushawishi unaoongezeka wa Iran nchini Iraq kwa kuishauri Bagdadi kujikita zaidi na Riyadh. Mkutano huo utafanyika katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh, ukielezea mfano wa namna ya e kufungua tena mipaka kwa ajili ya biashara baina ya mataifa hayo mawili. Makamu mwenyekiti wa kamati ndogo ya haki za binadamu wa Umoja wa Ulaya anasema muungano wao unahitajika kushughulikia kwa haraka hatua madhubuti kwa kile alichokiita hatua ya serikali ya Kambodia kukisambaratisha chama cha upinzani. Maoni hayo ya mjumbe huyo wa Umoja wa Ulaya, Barbara Lochbihler yanatokana na Sweden kusema kwamba itafikiria namna inavyofanya kazi na Cambodia kama serikali hiyo itaendelea na hatua zake za kusambaratisha upinzani wa chama cha Cambodia National Rescue Party, CNRP, akilenga vikwazo. Ama kufutwa kwa mwingiliano wa soko kubwa la Cambodia ni mojawapo ya chaguo ambalo umoja huo unapaswa kutafakari, alisema loch bihler alipozungumza na VOA na katika hotuba ndefu ndani ya baraza la 19 la chama tawala, kiongozi wa China anayeongezeka kuwa na ushawishi Xi Jinping ameahidi kukifanya chama cha kikomunisti kushughulikia zaidi mahitaji ya umma na kutaka kuwepo kwa demokrasia, haki na usawa. Licha ya kuahidi hayo, kesi tatu za kushambuliwa kwa wanasheria wiki hii na ufuatiliaji wa watu katika mitandao wakati huu chama hicho kikifanya mkutano wake wa viongozi wa ngazi ya juu wa kisiasa unazusha swali muhimu kuhusu namna kiongozi huyo atakavyotekeleza yale yanayozungumza. Kabla ya kuanza kwa mkutano huo, mwanasheria wa haki za binadamu Yu Wencheg aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba mkutano huo umefanyika chini ya ulinzi Mkali. Naam, msikilizaji ninakukaribisha hivi sasa katika Live Talk, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa wakati kama huu ambacho kina kwenda moja kwa moja kwa takriban saa nzima mpaka pale saa mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kipindi hiki dakika thelathini za kwanza kinasikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao, na dakika thelathini za pili kinasikika kwa njia ya mtandao pekee. Hii leo katika live talk tunazungumzia kuhusu uchaguzi wa marudio wa urais nchini Kenya unaotarajiwa kufanyika Oktoba 26, yani wiki ijayo. Zimebakia chini ya wiki moja tu uchaguzi huo wa marudio ya urais kuweza kufanyika, lakini mengi yamekuwa yakitokea katika kipindi hiki kuelekea uchaguzi mkuu. Ili kufahamu hayo yote vyema kabisa tutakuwa na wachambuzi wa masuala ya kisiasa wakielezea hayo. Hali kadhalika, tutakuwa na waandishi wetu wa mjini Nairobi kutufahamisha kwa kina zaidi, ambapo huko mjini Nairobi nitakuwa naye BMJ wa Murithi. Hali kadhalika, akishirikiana naye Kennedy Wandera, na kwa upande wa wachambuzi wa masuala ya kisiasa tutakuwa naye uh, profesa Chacha Nyaigoti Chacha vilevile vile tutakuwa naye uh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Manyora Hamon, na vilevile vile, wewe msikilizaji, tunakukaribisha kupiga simu na kutoa maoni yako kuhusiana na hali inavyoendelea kuelekea uchaguzi wa marudio wa urais nchini Kenya. Nambari yetu hapa studio ni plus mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Narudia tena nambari yetu ya simu hapa studio unaanza na plus 202 619 3151. Tupigie simu msikilizaji, ili sauti yako iweze kusikika. Kukuendeshea kipindi hiki siku ya leo, naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Eid Ligongo. Haya Eid, basi kama tunavyofahamu hali ilivyokuwa huko, lakini tusianze kuzungumzia sisi hapa studio. Hebu twende moja kwa moja, tumpatie nafasi mwenzetu BMJ Mridhi. BMJ, bila shaka unanisikia hapo ulipo? Nakusikia safi kabisa mwenzangu, hapo studio zetu kubwa Washington DC, Mkamiti Kibayasi. Niko standby hapa jijini Nairobi, nashukuru sana. Haya basi, hebu tuanze, utueleze uh, hali ilivyo hapo mjini Nairobi hii leo, uh, wananchi, wakazi, biashara kwa ujumla ziko vipi, tukiwa tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu, ni uchaguzi wa urais wa marudio unaotarajiwa kufanyika hiyo Oktoba 26. Mkamiti, hapa jijini Nairobi ni kwamba kama ilivyo desturi, wakati kuna sherehe za kitaifa kama ilivyokuwa hii leo, ikiwa ni siku ambapo wakenya wameadhimisha siku ya mashujaa. Mashujaa, wanaita mashujaa uh, dei, inakuwa kwamba shughuli katika mji mkuu huwa si nyingi japo palikuwa na mkutano mkubwa, hafla ambayo ilihudhuriwa na Rais Uhuru Kenyatta na wengi katika serikali pamoja pia na mabalozi na watu kutoka maeneo mbalimbali mbali katika bustani za Uhuru Park. Aa, na vilevile kulikuwa na hafla nyingine ambayo ilikuwa ni sambamba na hiyo na imefanyika katika mji wa Kisumu, nayo ikiongozwa na kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga na sasa kuhusiana na siasa manake, na tutaenda moja kwa moja kuhusu siasa hizi, zikiwa zimesalia siku tano tu kabla ya uchaguzi uliotangazwa kufanyika tarehe ishirini na sita. Kuna wengi ambao wanasema uchaguzi utafanyika na kuna wengi wanaosema hautafanyika. Kwa hivyo hali hiyo ya vuta ni kuvute imeshuhudiwa katika maeneo kadhaa hii leo, katika hotuba zilizotolewa, katika taarifa tulizokuwa nazo kwenye matangazo yetu ya awali mkamiti. Uh, unakumbuka ilileta ripoti iliyosema kwamba uh, rais Uhuru Kenyatta amesema uchaguzi ni lazima utafanyika tarehe ishirini na sita na dakika chache zilizopita naye akizungumza kule Kisumu, Uh, Raila Odinga naye amesema alikuwa amesubiriwa na wengi kusikika kama atabadilisha msimamo wake, baada ya yule uh, aliyekuwa mmoja uh, maafisa mwandamizi uh katika IBC Ezra Chiloba kuchukua likizo wiki tatu, Raila, lakini hajabadilisha msimamo, na kitu muhimu ambacho ameeleza wafuasi wake ni kwamba atatoa mwelekeo rasmi tarehe ishirini na tano kwa wafuasi wake, kwa hivyo wasiwe na shaka, hata wakitumiwa wanajeshi kwamba watakuwa nganga kuhakikisha kwamba uchaguzi haufanyiki katika maeneo yoyote katika taifa la Kenya. Kwa hivyo kuna vuta ni kuvuta mkamiti, na tutaweza kuzungumza mengi katika live talk hivi leo. BMJ Muridhi, lakini kwa wachambuzi wa, wa mambo ya kisiasa hapo nchini Kenya hali kadhalika, wanasiasa, wananchi, ni nini hasa wanachokizungumza? wanazungumza kwamba uchaguzi utafanyika hiyo Oktoba ishirini na sita au la, kwa hali jinsi ilivyo hivi, hivi sasa, hili ligongo ni kwamba inategemea ni nani unayemuuliza. Kama unavyojua, nchi imegawanyika kwa pande mbili. Upande mmoja unaunga mkono uchaguzi, upande mwingine hauungi mkono. Sasa hatuwezi kujua idadi ya watu wanaunga mkono na wasiounga mkono, labda itakuwa uh, bayana siku ya Alhamisi wakati uchaguzi utakapofanyika, ijulikane ni nani anaunga mkono nani. Lakini kote katika taifa la Kenya hivi leo, manake uh, unavyojua ni kwamba wakati kuna tamasha au sherehe kama hizi huwa uh, wanafanya mikutano na wanatokea wanasiasa katika maeneo mbalimbali, pamoja mbali na Nairobi. Kumekuwa mikutano kama mfano kule mjini Mombasa, uh, muda mfupi uliopita ameweza uh, kuzungumza uh, wakizungumza huko Mombasa, uh, ni mkutano ambao vyombo vya habari hapa nchini Kenya vinaelezea kwamba hauku haukuonekana kama ulifua dafu kwa sababu watu uh, watu walisusia, baadhi ya watu walisusia na katika maeneo kwa mfano katika eneo la Nyeri ulikuwa ni mkutano mkubwa, hiyo unajua ni ngome ya Rais Uhuru Kenyatta. Lakini kwingineko pia kumekuwa uh, mikutano iliyofanyika haikuwa sana ya kuonyesha kwamba uh, kuna uwiano wowote wa kitaifa, kwa sababu inategemea ni wapi ambako uh, watu waliko. Lakini Idi, labda kama una muda nieleze ni tu kwamba Rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba uh, maafisa wa usalama na vyombo vya kiusalama vimeimarishwa na kupelekwa katika maeneo mbalimbali kuhakikisha mbali, kwamba yeyote atakayeeleka vurugu wakati wa uchaguzi huo atachukuliwa hatua kali za kisheria. Kwa hivyo unaona, misimamo hii inaendelea kuwa mikali na tunaendelea kuangalia kuona itachukua mwelekeo gani, zikiwa zimesalia kama nilivyosema, takriban uh, siku tano. BMJ uh, umezungumzia swala la watu kususia mikutano. Sijui ulipata fursa pengine ya kuzungumza na watu kadha wa kadha na kusikia maoni yao ni kwa nini wameamua kuchukua hatua ya kususia mikutano hiyo? Ni kwa sababu wengi wao hawaamini kwamba mikutano kama hii ni, ni, ni, ni, ni ya kitaifa. Wanaamini kwamba mikutano kama hii ni ya kuegemea, kwa sababu kama unavyojua tu wakati tukikaribia uchaguzi kila mtu hapa ana msimamo wake, na wale ambao nasema walisusia, ni kwa sababu sana sana ni ngome za muungano wa upinzani wa NASA. Kwa hivyo hawakutaka kuonyesha kwamba, uh, wanatokea katika sherehe ambazo zinakaa kama zinaunga mkono upande wa serikali ikiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta ambaye ni mmoja wa wagombea Aa, akisimama kwa tikiti ya chama aa, kinachotawala cha jubili e, kwa hivyo yote yale yanayoendelea hivi sasa yanahusiana na siasa zinazoelekea katika uchaguzi ambao utafanyika au labda hautafanyika siku ya alhamisi kwa hivyo kususia huko inategemea ni wapi kuna kule walikotokea kwa wingi na kuna kule ambako hawakutokea au walitokea tu watu wachache na kauli mbiu hizi leo ilikuwa ni siasa tu kuhusiana na uchaguzi, wale wengi wakisema kwamba hautafanyika au kule ambako ni ngome ya Jubilii wakisema utafanyika, uh, na kuwarai uh, wapiga kura watokee kwa wingi, uh, siku hiyo, uh, ya tarehe ishirini na sita. Asante sana BMJ Muridhi, ngoja tumsikie. BMJ Muridhi, tunaye, tuna hapa Mauru bwana Mwaka, ngoja tumsikilize naye. Mauru, karibu sana katika uh, live talk. Na kile ambacho tumekuwa tukikizungumza hapa uh, kwa mazingira ambayo yapo, hali ya kisiasa jinsi ilivyo, maneno ambayo yanatoka kwa wanasiasa uh, ujumbe wao. Je, unadhani uchaguzi utafanyika ama hautafanyika hiyo Oktoba 26? Uh, no, no, no. Tutakupigia tena naona bwana, naona simu Mauru, naona laini yako ya simu sio nzuri. Uh, Kennedy Wandera uh, unajiunga nasi hivi sasa, hebu tueleze kwa upande wako ni uh, nini hasa kile ambacho kinaonekana, maanake umeshafanya mahojiano na maafisa wengi tu uh, watume ya uchaguzi, wanasheria sheria, halikadhalika wanasiasa ni nini hasa ambacho wanakizungumza kuwa kwamba ni jambo ambalo linaleta wasiwasi endapo, je, uchaguzi utafanyika au la? Sasa bado kuna changamoto. Wengi wa wale ambao tunaweza kuzungumza nao wanasema kwamba kujitembea kwa wanasiasa kuweza kuzungumzia hali hii bado hakupo na wengi wa wanasheria ambao tumezungumza nao pia wanasisitiza kwamba huenda kuna mgogoro wa kisiasa ambao unaendelea katika nchi na watu wameupa kisogo, na wanasema kwamba hali hii ni kazi iweze kusuluhishwa mara moja, launa mgogoro mkubwa zaidi tarehe ishirini na sita. Lakini alivyozungumza rais Kenyatta leo, huenda ikawa ni ishara kwamba kutakuwa na uchaguzi, na hata mimi ningia kwamba vyombo vya sheria tayari vimejitolea Fiyahua, mata, na hivyo basi hakuenda pakawa na uchaguzi ambao utakuwa wa amani, lakini kutokana na huu mgogoro ambao tumekuwa tukishuhudia kwa tume ya uchaguzi IEBC, baadhi ya huyo makamishna moja akijiondoa na mwenyekiti wa tume akizungumza kwamba anaweza kata ule muda anayopeleka mbele ya ile kamati kuu, ya tume nzima haipokelewa kwa njia ambayo ni nzuri. Mimi niisana kwamba kuna mengi ambayo yanafaa kutatiwa na mengi ambayo yanafaa kufuruishwa, la sivyo basi, kuenda nchi kuenda na uchaguzi ambao utakuwa utakuwa Tunashukuru sana basi, tunaye msikilizaji katika laini ya simu ambaye ni vyema akajitambulisha mwenyewe, anapiga simu kutoka wapi na tusikie maoni yake anayotaka kutupatia kuhusiana na mada yetu ya leo, uchaguzi wa marudio wa urais kuelekea nchini Kenya. Halo, msikilizaji katika laini ya simu, tutajie jina lako na utueleze maoni yako tafadhali. E, mimi kwa majina naitwa Laban Kikete, ninakaa mji mdogo wa Zango Junction ya Malakizi, kaunti ya Bungoma. Hapa sisi Kenya tuko mshike mshike, kwa sababu kwa sababu hali si nzuri sana, wananchi wamekawanyika mara mbili na vyama viwili sasa upande wa NASA wanasema kura kuna, upande wa Cubilia wanasema kura iko, lakini ukiona hawa watu wote wanatoshana nguvu. Na sasa mimi ningeliomba kama ingewezekana hawa wana, wanasiasa wangeingiza mazungumuzo, hata uchaguzi huo wahirishwe, hata tufanye kama kitu kama daresala dzini, lakini vile inaona uchaguzi unapoendelea kuwa naona kama wananchi wa, wengi wataangamia, na sasa mimi ningewazii, kwa sababu kuangamiza watu si neno la busara. Afadhali wazikizane, na kama kupika kura tupike, na kama hatupiki kura iahirishwe, kwa sababu na sasa wanasema upande wa wa ndani wa ipv kuna watu ambao hawataki kufanya uchaguzi ulio haki, wanategemea tu serikali, na kwa hivyo wamejulikana. Hata mmoja amejiondoa leo, lakini sitani kama amejiondoa, wamesema ya kwamba amewacha hapo mambo ya safa ametengeneza, amemaliza. Sasa kweli mwananchi wa kawaida, hata akienda kura, kura tayari zimepikwa. Hiyo itakuwa ukweli kweli? Haya basi, tunashukuru sana tunashukuru sana kwa maoni yako na mchango wako katika live talk. Nirudi tena kwako kwa Kennedy Wandera, kama ulivyomsikia wa msikilizaji alivyotoa maoni yake hayo. Je, unapokuwa unazungumza na wanakenya hizo ni baadhi ya changamoto ambazo wanaziona uh, kuelekea uh, uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 au ni yapi mengine ambayo unapata kusikia kutoka kwao kuhusiana na changamoto zilizopo katika uchaguzi huu? <tiposikia> nasema kama ulivyomsikia msikilizaji ambaye ametoka Kenya huko ambaye ametoa maelezo yake. Je, unapokuwa unazungumza na Wanakenya tunafahamu umezungumza na watu wengi, lakini tukielekea uh, tuki tu kwa Wanakenya wenyewe, changamoto unazozisikia kutoka kwao kuhusiana na uchaguzi huu wa marudio wa Oktoba ishirini na sita ni zipi hasa? Zinafanana na hizi ambazo msikilizaji amezitoa ama kuna zaidi ya hizi? Mkamiti, ukizungumza na, uh, na baadhi ya wakenya wanasema kwamba nchi yao imegawanyika katika mirengo miwili, ile inayoongozwa na Odinga na ile inayoongozwa na Kenyatta, na wengi wanasema kwamba kuna wale wanaosema kwamba ni vizuri nchi iende katika uchaguzi, kwamba mwaka itakuwa vigumu sana kwa nchi kuweza kufanya uh, siasa kila, kila wakati nchi inafaa kusonga mbele lakini wale wa upande wa mrengo wa upinzani wanaeleza kwamba ni sharti mambo yawekwe sawa, kwamba tume ya uchaguzi iweke mambo mambo sawa, na ndivyo nchi itakuvutia katika mzozo ambao hujawahi kushuhudiwa nchini. Lakini wale pia, wapo wanasheria wanaoeleza kwamba huenda, basi, kuna utasa fulani ambao tume ya uchaguzi haiuzungumziki naganaga. Lakini wakenya hususan leo walipokuwa wanaadhimisha siku ya mashujaa hapa jiji Nairobi, wanaeleza kwamba nchi inafaa kuwa pamoja, wananchi wanafaa kujiunga kuwa pamoja kama nchi moja jinsi walivyoishi siku za hapo awali, na wakisema kwamba uh, iwapo nchi itarejea katika ule mkondo tuliokuwa mwaka elfu mbili na saba, mwaka elfu mbili na nane, huenda yani, ule ufaniki tulioupata kama nchi tusiwe nao. Kwa hivyo wengi wana maoni mseto, wanasiasa wanai wanasema haya, wananchi wanasema haya, wana wana wana lakini inaonekana kwamba wananchi wanazungumza tofauti sana na wanasiasa, lakini na pia nieleze kwamba uh, wale wanasiasa wa mrengo wa upinzani wamekuwa wakisisitiza kwamba wanataka mab na iwapo mabadiliko haya hayafanyi basi, huenda nchi haitojitayarishwa kwa uchaguzi ambao utafanyika tarehe ishirini na sita. Na hii ni kufuatia uamuzi au ma, uh, yale matamshi ya uh, mwenyekiti wa, wa kuna uchaguzi wa kula demokrati akisema kwa kwamba iwapo hapata kuwa na mabadiliko wale wakuu ile sekretari sekretariat wakiongozwa na afisa mkuu mtendaji wa una uchaguzi Ezra Chiloba hatajiondoa, basi hawezi kuihakikishia nchi kwamba uchaguzi utakuwa huru na wamaji. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutupasha hayo. Tuna msikilizaji Amiani kutoka Kenya. Amiani, karibu sana, tunasikiliza maoni yako. kunipatia hii nafasi pia mimi nina maoni tofauti kidogo Nikuili, tafemika, na na Kenya utakueko, ni kweli uchaguzi utafanyika tarehe ishirini na sita na sisi kama Wakenya tungelipenda kama utakuweko huwe ni wa amani, na vile rais amesema ile ni rais wetu amesema wale ambao hawatapiga kura hiyo ni haki yao, na wale pia ambao hawatapiga kura pia hiyo ni haki yao. Kwa hivyo upande wangu ninazungumza, kwa sababu hatutaki kuona hii mambo ya fujo na mambo mengine ambayo tumekuwa tukiona kwanza hapa Tarbo mahali pengine liko sisi tulishuhudia hiyo ghasia ya eh, elfu mbili na saba na elfu mbili na nane na hatungeliweza ama hatupendi kuona vitu kama hizo zinafanyika. Kwa hivyo nafikiria IBC wao wafanye kazi yao vile vile wa, eh, wanafanya, alafu kama ni uchaguzi kufanyika ufanyike kwa njia nzuri, na wale pia vile tumesema ikiwa hawatapiga ile kura pia ikuwe ni haki yao, na wasizushe fuja yoyote. Nafikiri hayo ni maoni yangu, asanteni. Tunakushukuru sana Amian, uh, kutoka Tarbo huko Kenya, kwa mchango wako uliotupatia katika kipindi hiki cha Live Talk ambacho tunazungumzia uchaguzi Uh, wa marudio wa urais huko nchini Kenya. Msikilizaji, bado una fursa ya kuweza kutupigia simu hapa studio na kutoa maoni yako ili uweze kusikika. Nambari yetu ya simu hapa studio ni plus 202 619 3151, narudia. Msikilizaji wapo, unataka kushiriki katika live talk, kutoa maoni yako kuhusiana na mada yetu hii ya leo, basi tupigie simu hapa studio, ukianza na plus 2026193151 kwa wewe ambaye upo nje ya Marekani, lakini kwa wewe ambaye upo ndani ya Marekani, basi unatupigia moja kwa moja na 202 619 3151. Bado tuna dakika thelathini zijazo ambazo zitasikika kwa njia ya mtandao pekee kwa ajili ya kipindi hiki cha Live Talk. Basi mpaka sasa. Uh, dakika thelathini za kwanza ndio zinakamilika za Live Talk kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi katika dakika thelathini hizi za mwanzo. Naendelea kusikiliza Live Talk katika dakika thelathini zijazo kwa njia ya mtandao kukamilisha dakika 30 za kwanza. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na, nime na mwenzangu Idi Ligongo. Hali kadhalika tunakushukuru BMJ Muridhi na we msikilizaji uliyetupigia na wachambuzi wote ambao tumeweza kuwasiliana nao katika awamu ya kwanza. Vilevile vile tunaomba radhi kwamba laini za simu hazikuwa zinasikika vizuri, lakini bado tunajitahidi na msikilizaji, ninakukaribisha katika dakika thelathini hizi za mwisho katika kipindi hiki cha Live Talk, ambapo tunazungumzia uh, uchaguzi wa marudio wa urais huko nchini Kenya unaotarajiwa kufanyika Oktoba 26 ikiwa ni siku tano tu zimebaki kuelekea siku hiyo katika Live Talk hivi uh, sasa upo nami Mkamiti Kibayasi nashirikiana na, na Id Ligongo hali kadhalika tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa Maur Bwana Maka kutoka huko nchini Kenya vilevile tunaye uh, mwandishi wetu, mtangazaji mwenzetu To bmj Murithi akiwa mjini Nairobi, hali kadhalika Kennedy Wandera akiwa mjini Nairobi. Msikilizaji, una fursa ya kutupigia simu hapa kuweza kutoa maoni yako. Nambari yetu ya simu ni 2026193151. Vilevile tunaye pia mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Chacha Nyeigoti Chacha akiwa huko Nairobi Kenya. Moja kwa moja basi nianze kwako Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, hivi ninavyozungumza tunafahamu kwamba Ezra Chiloba ambaye ni afisa mtendaji, afisa mkuu mtendaji katika tume huru um, ya uchaguzi na mipaka Kenya ametangaza kwamba amefanya uamuzi wa kibinafsi wa kuchukua likizo ya wiki tatu kuanzia sasa. Hii inamaanisha nini basi ambapo zimebaki siku tano tu kuelekea uchaguzi huu mkuu? Nafikiri yeye ameona labda joto limekuwa jingi ndani ya jiko, lakini hizo siku za likizo, sijui kama ari ya Wakenya na azma ya Wakenya ni kwamba aende likizo, kama ni ukweli kwamba alichangia katika kufanya makosa ambayo yalisababisha kutanguliwa kwa uchaguzi wa rais pale mwanzoni. Mimi sioni kwenda livu ni suluhisho. Nafikiri watu wa aina hiyo walifanya makosa, wanahitaji kujiuzuru au wachukuliwa hatua wa za kisheria. Nafikiri hii hali ya kufikiria kwamba yeye ni mkubwa zaidi ya sheria ni jambo ambalo linasikitisha sana na uh, kwa mtazamo wako, unadhani kwamba suala la kujiuzulu kwake ndio lingekuwa mwafaka, pengine lingetoa njia nzuri au njia fasaha kwa pande zote mbili kutolumbana na kuweza kuweka njia inayoeleweka kuelekea uchaguzi huu tunaotarajia kufanyika Oktoba ishirini na sita. Nafikiri yeye angejiuzulu na wale wote waliokuwa wametajwa kwa namna ambayo ni kwamba walichangia kwa kufanya makosa au kuchakachua uh, matokeo na kwa namna yalivyokuwa yanawasilishwa. Hakuna sababu yoyote ya kuendelea kung'ang'ania ofisi hizi. Ofisi zote za umma ni ofisi ambazo tunazitekeleza kwa ajili ya ya, ya, ya, ya, ya, ya ile utendakazi wetu unatakiwa kuwa kwa sababu ya kuhudumia jamii, sio kwa sababu ya kujinufaisha sisi kibinafsi, na kwa hivyo kiburi hakitaweza kusaidia kitu chochote. Mauru Bwana Maka, kwa upande wako, uh, tunafahamu kwamba mmoja wa makamishna wa uchaguzi uh, Bi Roslin Akombe yeye alijiuzulu katika, katika tume hiyo. Sasa basi, uh, wakati ambapo macho na masikio ya kila mmoja ni kuzungumzia na kuangalia uchaguzi huu wa marudio utakaofanyika wiki ijayo, uh, unadhani kwamba kuondoka kwake kutakuwa kumeathiri uh, tume hii kufanya kazi vyema kwa njia moja au nyingine, na uchaguzi uh, utafanyika vi, tume hii itasimamia uchaguzi vile ipasavyo? naam, asante uh, tume kufanya kazi vile inavyotakikaniwa kufanya kutume tafanya, lakini kutoka kwake kuna athari, na kutoka kwake na, kuto, na mbali na kutoka kwake ametoka na pia na amezidi kubwaga vibwagizo vya malalamishi, ambapo mojawapo malalamishi yake ame, ameweza kusherehesha hoja ya kwamba Uh, kulingana na wakti mambo yalivyo sasa ni kwamba tume haiko katika hali nzuri ya u, ya, uongoza, ya ya, ya, ya kujiongoza wenyewe, na kutokana na hali hiyo ni kumaanisha haitaweza kuwa na uwezo wa kuweza kusimamia uchaguzi ambao utaridhisha, utakuwa ni wa haki, huru, wa usawa ambao unaweza kuridhisha nyanja zote. Sasa panapokuwepo na mazingira kama hayo, inameonyesha moja kwa moja tunapelekwa Kenya sasa katika hali ya kwamba bora uchaguzi si uchaguzi bora. So, kwa hivyo kujiuzulu kwake Akombe kumetoa doa ambalo, leo pakitoka mwingine arudi mahakamani baada ya uchaguzi, waseme kwamba huu uchaguzi libati likitokana na kwamba uliwafanywa wakati mazingara wezeshaji mazingara endelevu hayapo, imekuwa hali ni mbovu na ushahidi unaonukuliwa ni wa fulani wa fulani ambaye ni kamishana wa tume alineuzulu, kutokamana na hofu ya maisha yakeee, mwenyewe na kutokamana na kutokuridhika na mazingara ya utendaji kazi ndani ya, ya tume ile. Kwa hivyo itabidi mahakama watobatilisha tena uchaguzi. Kwa hivyo kutoka kwake kuna athari kubwa sana. Sasa unafikiri nini hasa kinachotakiwa kufanyika katika hali kama hii, bwana Mautu? Naam, kile ambacho kinapekaniwa sasa ni kitu ambacho tujaribu kuleta uzalendo katika mtazamo wetu wa kulinda nchi yetu ya Kenya. Na hiyo ndio imekuwa mali azimu katika nchi yetu, yaani kila anayefanya siasa Kenya hana msukumo wa kizalendo, hana msukumo wa kibinafsi, na lazima ikubaliki ya kwamba unajua tatizo tena hapa no, mwafrika aliyonalo al, al ni kwamba anadhani hii demokrasia ni kama gari inayotengenezwa Japani, basi huja kila siku ready made demokrasia. Kwa mazingara yetu sisi, lazima tuijenge, lazima tuikuze na tukama, na njia mojawapo ya kuikuza ni kwamba tulitengeneza katiba mpya, tukidhani kwa kuwepo na katiba mpya ndio tutatatua matatizo yetu yote, lakini kumbe sisi binadamu hatukujua tulitengeneza katiba mpya, lakini hiyo katiba ikawa ina mapungufu, na sasa mapungufu yanaonekana. Sasa yanaonekana vipi? Pamekuweko na utata kutokamana na uchaguzi ambao umebatilishwa na mahakama. Mahakama imechukua maamuzi ya kuridhia kwamba kweli palikuweko na utata, na imeambisha kwamba pawe na wa, wa, ba, ba, baada ya kubatilisha uchaguzi ule, kuwe na uchaguzi tena mpya wa ugombezi wa urais, na umetoa kipindi cha siku sitini. Yeah. Sisi ambao tulikuwa tunasema tuliopikisha katiba mpya tukisema kwamba panapokuwepo na utata patolewe siku sitini, sio siku tisaini. Yeah. siku sitini za tosha kuandaa uchaguzi mpya tena kwa urahisi. Hivi sasa inaanza kudhirisha y kwamba tulikuwa tukiandika katiba tukiwa hatuna ile dhana kwamba mambo kinyume ya yaweza akajiri sasa yamejiri. Itabidi tu tukubali ya kwamba siku sitini ni muda mdogo sana wa kujiandaa kufanya uchaguzi bora kwa hivyo kutokana na hali tuliyoko nao sasa, ni magwiji wa kisiasa washikadau wa wote wakubaliane ya kwamba je, tutarudi mahakamani tukaombea extension ya zile siku sitini? Mahakama watatupatia extension kutoka wapi? Maanake katiba haijatupa zaidi ya siku sitini. Sasa tufanyeje? Lazima tukae na kikao cha kitaifa, na kikao cha kitaifa kinahusisha rais aliyeko kwenye mamlaka, wagombea wa urais vyama vyote vya kisiasa washikadau wote wakae kikao cha kitaifa na kujadili suala hili. Ndiyo, ushindani ni kitu muhimu. Ndiyo, kila mmoja na haki yake ya kidemokrasia kugombea kuwepo kuwa rais, lakini hatuna haki ya kubati, hatuna haki ya kubomoa Kenya. Hili lazima likubalike kwamba hatuna haki ya kubomoa Kenya kutokamana na tamaa zetu au na bidii zetu za kibinafsi. Kwa hivyo pametokezea hali kama hii Tasi, na tuna mapungufu kwenye katiba, tufanyeje sasa? Hapo jawabu litapatikaniwa, ima tuseme njia hapo moja ni kwamba kwa mujibu wa katiba ambayo tuko nayo yasema rais huyu yupo ataendelea kuwepo mpaka aapishwe mwingine. Je, ikiwa hali ni hiyo, tutaenda vipi mpaka tuweze kufanya uchaguzi mwingine, ndio turidhike, papate huyo mwingine wa kuapishwa tuweke serikali ya mpito, tuweke serikali ya kwa pamoja, tuweke serikali ya kitaifa. Sasa huo mkutano ndio utaweza kujua njia mweleke, lakini, ini, nisasa, ni yeah. ya mwelekeo niupe, lakini tukiendelea hali ile tuliyoko, ni sasa ni kwamba tunatarajia oh, tarehe ishirini na sita patakuwepo na uchaguzi. Je, ikijiri ya kwamba pamekuwa na uchaguzi katika baadhi ya sehemu za Kenya baadaye ni nini? Baadaye itakuwa ni kutandikana na tunatandikania nini tunadandikania hamasa za kipumbavu kutokamana wanaogombea urais ni walalaheri, na wanaopigana huwa kwa jadi siku zote ni walalahoi. Naam, nashukuru sana, ndio wengi wanaumia. Nashukuru um, Maoru Bwana wakaendelea kuwepo na sisi katika laini ya simu. Tutarudi kwako uh, muda mchache ujao, BMJ Muridhi. uh, vile vilevile inafahamika inaeleweka kwamba uh, Rais Uhuru Kenyatta uh, kwa mara ya uh, kwanza alikutana na Jaji Mkuu David Maraga uso kwa uso. Mpaka hivi tunavyozungumza, je, kuna taarifa zozote ambazo umefanikiwa kujua kile ambacho kwa mara ya kwanza uh, viongozi hawa wawili waliweza kuzungumza? Naam, Mkamiti, kwa hakika hakuna taarifa zilizotoka kuhusiana na mkutano huo, na hili nisahihishe labda kwa wale ambao hawakupata habari hiyo kikamilifu na vilevile, hiyo ni habari ambayo tunaiweka kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Ule haukuwa ni mkutano rasmi, ilikuwa ni kwamba ni mara ya kwanza tangu walipotoa uamuzi huo wa kubatilisha uchaguzi uliofanyika tarehe nane mwezi Agosti. Ni mara yao ya kwanza kabisa Uhuru Kenyatta na David Maraga kukutana ana kwa ana na hayo yametokea hapa Nairobi, katika bustani za Uhuru Paka, kama tulivyokuwa tunaeleza kwenye maadhimisho hayo, sherehe zilizofanyika mapema leo. Basi ikawa kwamba wanahabari walikuwa wanapiga picha kwa wingi wakati wawili hao waliposalimiana. Kwa hivyo yale ya mazungumzo waliokuwa nayo ni sekunde chache tu, ni fikiri kwamba ni yale mazungumzo ya kujuliana hali na alafu baadaye Uhuru Kenyatta akaenda kaketi na ilikuwa ni taswira ambayo ni tofauti kabisa na yale ambayo wameshuhudia katika siku za karibuni. Ukikumbuka kwamba uh, Rais Uhuru Kenyatta alionekana mwenye kadhabu sana baada ya uh, uchaguzi huo uh, kubatilishwa, na hasa akatumia maneno ambayo wengi wameelezea kama ni maneno yaliyokuwa ya si mazuri sana, maneno ambayo wengine uh, wamesema ni matusi kuhusu majaji hao wakiongozwa na, na Maraga. Kwa hivyo uh, hivyo ndivyo ilivyokuwa. Mkamiti kibaya siku sijui mkamiti sijui uh, tuna muda upi? Kwa sababu kuna jambo ambalo nitaka niwaeleze wasikilizaji, uh, jambo muhimu kuhusiana na yale yametokea hivi leo. Wakili wa NASA anajulikana kama Otiende Amolo muda mfupi uliopita amesema kwamba sasa NASA haina haja kabisa ya kufanya mazungumzo yoyote kuhusiana na chochote, pia na kwamba hakuna kitu ambacho kinaweza kufanyika katika siku zilizobaki, kwa sababu zimebaki siku chache, na hizo msimamo wao sasa kwenda mbele ni kwamba hakuna uchaguzi kabisa, na hata wale wanaoitisha mikutano au kwamba kutakuwa na mabadiliko kama walivyokuwa wanauliza hapo mbeleni sasa hawashikilii msimamo huo na kwamba msimamo wa sasa ni kwamba hakuna uchaguzi utakaofanyika, na kwamba hawatoshiriki kabisa. Kwa maana hiyo, BMJ hapo uh, kwa kueleza kiusaini kwamba uh, viongozi au uh, uh, wagombea uh, urais kupitia uh, muungano wa NASA hatoshiriki katika uh, uchaguzi wa marudio wa urais hiyo uh, Oktoba ishirini na sita. Ndivyo hivyo na si ati uh, hiyo ni kauli mpya ni vile ambavyo sasa imesemwa. Maanake kulikuwa kuna wale walikuwa wanasubiri, kama nilivyosema, baada ya yale ambayo yametokea, kujiuzuru kwa kombe kama mlivyoeleza hapo studio uh, kujiondoa uh, kwa muda mfupi au uh, kuchukua likizo kwa huyu bwana Ezra Chiloba na vile vile yale ambayo na jana hivi Raila Odinga walikutana na Chebukati, na sisi wanahabari tulikuwa tunasubiri kusikia ni nini ambacho Raila atasema baada ya kukutana, labda ameelezwa kwamba wametimiza yale masharti ambayo NASA na ilikuwa imewapa watimize, lakini kufikia sasa kauli ndio hiyo, hawana eh, nia yoyote ya kushiriki, na vile vile wanatoa kauli ambazo ni nzito kusema kwamba sio tu kutoshiriki ni kwamba uchaguzi hautafanyika. Sasa kuna wale wanaoangalia suala hilo wanaona kwamba labda kutatokea vurugu, au wanamaanisha nini wanaposema hakutakuwa na uchaguzi? Na ndio sababu sasa hali ya mshike mshike inaendelea kupanda hapa nchini Kenya. Wasiwasi uliopo ni kwamba, uh, labda kuna uwezekano wa vurugu kama nilivyosema, au Uhuru huenda akose ile asilimia ishirini na tano kwenye kaunti ishirini na nne, angalau ishirini na nne kama ilivyo kwa mujibu wa katiba na hivyo basi kutoweza uh, kuendelea uh, iwapo watachaguliwa, kutoweza kuendelea uh, kuwa rais na kukosa ile asilimia hamsini iwapo hawatajitokeza uh, au watafukuzwa watakapokwenda kwenye vituo vya kupigia kura. Kwa hivyo kuna maoni mseto hapa tofauti uh, na katika maeneo tofauti, ikilingana ni nani ambaye anaulizwa swali hilo mkamiti BMJ, baada ya kusikia taarifa hizi zote za chama kimoja kusema au bado kuwa na msimamo kwamba hakitashiriki, sijui pengine umeweza kupata muda wa kuzungumza na wanasheria wanaohusiana na masuala ya katiba na kutaka kujua hii inamaanisha nini katika katiba ya Kenya, hali itakuwaje? Mama Mkamiti, katika wiki yote hii mimi na mwenzangu hapa Nairobi, Kennedi Wandera, tumekuwa tukitafuta kauli mbalimbali mbali kwa wataalamu, na cha ajabu ni kwamba hata wale wataalamu wa sheria, kila mtu ana anaiangalia kwa njia tofauti, kwa sababu ujue wote wanaangalia sheria au a, katiba ya Kenya ya mwaka wa elfu mbili na kumi, ambayo kwa hakika imeandikwa wazi wazi, haina mambo ambayo yamejificha. Kwa hivyo kila mtu anaisoma alafu anatafsiri kivyake na vilevile vile, kumbuka kwamba kuna sheria ambazo ni uh, kanuni ambazo zinatumika katika uchaguzi wa Kenya uh, hizo ambazo zinatumiwa na Tume ya Uchaguzi na Mipaka nazo vipengele vingi uh, na viko wazi kuhusiana na maswala haya, lakini havijaelezea uh, wazi wazi ni nini ambacho kinafaa kufanyika wakati hali inafika pahali ambapo imefika na ni wakati kama huu ambapo uh, wanasema uh, wachambuzi na wataalam wa maswala ya siasa hapa Kenya uh, kwamba ni wakati kama huu ambapo wengi ukimbilia mahakama ya juu ili kupata tafsiri kamili uh, kwa mujibu wa sheria, manake wale wamesomea na kazi yao hiyo kutafsiri yale ambayo mwananchi wa kawaida hawezi kuelewa. Kwa hivyo maoni ni mseto pia hata kwa wale ambao tunaweza kusema ni wataalam wa maswala haya ya uchaguzi na katiba na sheria na vilevile uchaguzi na na sheria za za, za kufanya uchaguzi hapa nchini Kenya. Uh, Profesa Chacha Nyaigoti, mara tu baada ya Jaji Maraga kusema kwamba matokeo ya uchaguzi ambao ulifanyika hapo awali e, yanabatilishwa ni batili, kutokana na kutokuwa na e, maswala fulani fulani ya kiufundi ambayo e, tume ya uchaguzi haikufanya kwa mujibu wa sheria. Sasa sasa hivi ukija kuangalia kuna mambo mengi sana yanayoendelea, wanasiasa wakizungumza hili wakizungumza lile, e, mambo yakiwavuta ni kuvute, hata ndani ya tume yenyewe ya uchaguzi. Kwa kuangalia haya yote kiujumla, e, tatizo liko wapi mpaka hivi sasa siku zilikuwa zinasalia e, kabla ya uchaguzi kufanyika, bado hali inakuwa ipo ya sintofahamu e, ni kwamba wanasiasa hawaheshimu katiba, hawaheshimu mihimili ya nchi ama Nafile, ni nini? Nafikiri ni, ni wazi kwamba wanasiasa hawaheshimu katiba. Ni wazi pia kwamba wanasiasa hawatafakari yale ambayo yanaandikwa katika katiba. Uh, na kwa kiasi kikubwa ni kwamba wanasiasa hawa wamefikiria kwamba katiba ni karatasi tu na kwamba sio sheria kuu. Uh, sheria mama katika nchi yoyote ni katiba, na yale ambayo yametajwa katika ibara mbalimbali za katiba, iwapo wananchi wa nchi hiyo watakuwa wanatekeleza majukumu yao ya kisiasa na kutupiana maneno, kurushiana matusi, na wakati mwingine kutenda mambo ambayo hayaambatanishwi na namna ambavyo wameelekezwa na mahakama. Nafikiri hili ni jambo ambalo ni dhahiri kwamba kutakuwa na hatari katika nchi hii, na hatari hii mimi ninavyoiona, ni kule kuzingatia ubinafsi zaidi kwa upande wa wanasiasa kuliko kuzingatia masilahi na matakwa ya wananchi wa Kenya, kama nchi ambayo ingetenda amani, na kwamba wananchi wote ambao tayari walikuwa wameambiwa watarudia mato kupiga kura walikuwa tayari wanataka kwenda kupiga kura, na hakuna sababu kwa nini iwapo mahakama iliyobatilisha huu, huu, na kutengua huu uchaguzi ilitoa yale yote ambayo yalikuwa hayakutendeka kufuatana na katiba na kufuatana na kanuni mbalimbali mbali za uchaguzi, kwa nini tunayaona kwamba hayo sio ya muhimu kusahihishwa kabla hatujaenda katika ku kurudia ma, ma, uh, kura na swala nyingine ambalo katiba pia ina inaonyesha ni hivi, siku sitini. Haya mambo ya siku sitini yametamkwa kwenye katiba na yametamkwa kwenye kanuni za uchaguzi, na ni lazima iwepo hali ambayo watu wote ambao wanajumuishwa katika harakati hizi za, za, za, za michuano ya kisiasa kukubali kwamba ni lazima watekeleze mambo kufuatana na Katiba na ikiwa hawawezi kukubali, basi nafikiri kiburi hiki hakitatuele, hakitatuelekeza katika afueni wala amani katika nchi. Naam, tunashukuru sana uh, Profesa Chache, endelea kuwepo na sisi katika laini ya simu. Idi, ni vyema basi hivi sasa tukasoma ujumbe kutoka kwa msikilizaji ambaye ametutumia uh, ili aweze uh, kusikika sauti yake na maoni yake moja kwa moja. Naanza naye Dengumba Nehemia wa Ushirombo, Tanzania anasema, mimi nao yeye anaona wafanye uchaguzi Kenya Odinga amekuwa akipinga kila kitu, wakati maandamano hayo yanasababishwa na Odinga. Wanaokufa ni raia, wakati familia ya Odinga inakula bata bila madhara yeyote. Iman Anderson Mbengeka anasema, kwanza anasema asante sana kwa muda mzuri. Tunakuambia si shukrani sana kwa upande wake. Yeye anasema anaona bado hali ni tete kwa upande wa Kenya na ikiendelea hivi e, itakuja kuleta vita ya wenyewe kwa wenyewe. Hivyo anatoa ushauri wake kwamba anataka kuwaona viongozi wa Kenya wakikaa pamoja, waone jinsi e, watakavyotatua tatizo hili daima, uchaguzi umalizike na maisha yarejee kama kawaida. Silas K. Montonja anasema hali hii imeathiri biashara kote na mji wa Nairobi. Mie yeye huyo ni shabiki mkubwa wa siasa lakini nimeathiriwa katika masuala ya kibiashara. Uh, Melody Balingumya anasema umakini unatakiwa uwepo kwa wananchi wenyewe, wasipoteze muda wao kusikiliza wanasiasa, ikiwezekana wasuse wote eh, kwa pande zote mbili, na wote wahakikishe kwamba wanaifanya uh, Kenya inakuwa na amani. Mbona hawawaoni au wanasiasa na familia zao wakiwa barabarani? Je, katika wale ambao wameshauawa kuna jina hata moja la ndugu ama rafiki wa wanasiasa hao? Dikson Mathe kutoka Bunia, DRC, anasema Wakenya, fanyeni angalizo, kuweni na muda wa kutafuta suluhisho kwa amani. Mtu mmoja asiwe chanzo cha umwagaji damu. Afrika tumechoka na mizozo. Kenya, unganeni mwe kitu kimoja. David Ntobatia anasema yeye, anasema kwamba e, wakenya lazima wajitokeze kupiga kura, sio kuandamana. E, wakenya wasikubali kutumiwa na wanasiasa, wawe na amani. E, waziharibu hizi amani, Kenya ni nchi ya amani na e, e, amani iendelee. God bless you Kenyans. Joshua Makau anasema jameni, wa Kenya wanachoma Kenya bure kwa siasa duni, majuto ni baadaye. Urais ni mtu mmoja, ole wenu Kenya. Fuateni siasa zinazoeleweka na msiipotoshe nchi yenu. Basi muda ukiwa, ndio hivyo Idi unakimbia kweli kweli, nirudi kwako kwako. Uh, Mauru bwana Maka mpaka hivi tunavyozungumza ni kwamba mgombea wa urais kupitia muungano wa upinzani nasa ndio hivyo tena amesema kwamba hatoshiriki uchaguzi huo wa oktoba 26 katika siku hizi takriban tano zilizobaki unadhani kunaweza kuwa na miujiza ya aina yoyote kiongozi huyu akabadili msimamo wake kwa mtazamo wako mauri Miujiza mi, mi, mi si jambo la ajabu, miujiza hutokezea, a, lakini lazima tuelewe kitu kimoja, kwamba tafsiri zinazotoka kufikia sasa ni kwamba uh, mheshimiwa Raila Odinga akajiondoa katika kinyang'anyiro cha kugombea urais, lakini sivyo hivyo. Huyu bwana mnavyoelewa mimi hasa masuala ya kisheria ni kwamba kama angekuwa ameteuliwa rasmi kama mgombea wa wadhifa wa, wa urais uchaguzi ambao umepangwa tarehe ishirini na sita angekuwa ni vigumu yeye kujiondoa katika kinyanganyiro hicho. Lakini baada ya amri ya mahakama kutolewa kuamrisha IBC iweze kuandaa uchaguzi upya, uchaguzi upya wa ugombea wa urais, IBC ndio imeanza kupotezea ama kutia kwa Kenya katika hali ya mtafaruku na pia kiwewe kingi, kutokana na kutafuta njia za mkato kwa sababu IBC ndio imeleta dhana ya kwamba imetaka kuandaa maregeleo ya uchaguzi. Kumbuka amri ya mahakama imesema kuandalize uchaguzi mpya na uchaguzi mpya maor, bwana maka alikuwa si mgombea wa urais wa uchaguzi huo uliobatilishwa. Hivi akitaka kuwa mgombea wa urais wa uchaguzi mpya ulioamrishwa, yuradhi kukubalika, ni wajibu tume ya uchaguzi ikubali awe ni mgombea, lakini tume ya uchaguzi imeamua kwenda kufanya maregeleo tena bali ilikuwa haifanyi maregeleo, ilikuwa inataka kufanya nini? Uchaguzi uh, wa mkato rano, baina ya wawili walio ambao majina yao walinukuliwa kule mahakamani, ambao ndio kosa la kwanza tume ya uchaguzi imefanya. Lakini kama ingekuwa imetii amri ya mahakama ya kuenda kuitisha mkutano mpya tena pale KICC na kuagiza watu wote wanaotaka kuwa wagombea wa wadhifa wa uraisi kwa mujibu wa amri ya mahakama basi ni walete maombi yao na walete ada yao waweze kupewa fomu ya nomination, ambayo ndio fomu 12 ya kwamba wametaiwa uh, rasmi kama wagombea mahuru. Tuna uh, msikilizaji hapa, bwana Oching George, karibu sana, tutoa maoni yako. Asante sana mtangazaji wa Sauti ya Amerika. Kwanza mimi nikitoa maoni yangu kuhusu uchaguzi unaopania kuendelea hapa nchini, kulingana nami, sio uchaguzi hila itakuwa ni sarakasi, na ambayo inastahili wale wanaosimamia uchaguzi huo waisitishe, ili kuepuka sarakasi itakayotokea hiyo siku ya kupiga kura, kwa sababu watu mili, zaidi ya milioni sita wale waliompigia kura u, u, upinzani, kama ni walikuwa kweli ni zaidi ya watu milioni sita na vile inavyoonekana wanataka kutengwa, basi naona hiyo sio kura, ila itakuwa ni kama kura ya maoni, ama hata ni opinion poll ya kundi fulani, ama ya mrengo fulani. Kwa hivyo, mimi, kulingana nami, ningeomba tu wale wahusika wote, ili kuepuka sarakasi na kilio cha baadaye, niwaahirishe uchaguzi huo, na uchaguzi huo usifanyike, na hasa wale wanaosimamia uchaguzi hapa nchini waheshimu wapiga kura wale hujitokeza asubuhi kuenda kupiga kura na baada ya kupiga kura urudi nyumbani na baadaye kura zao hudhulumiwa, hutumiwa ut vibaya na kuhisi vibaya sana katika ulimwengu wa sasa. Asante sana idhaa uh, ya Kiswahili. Asante sana uh, Bwana Ochieng George. Sasa Profesa Chacha, eh, kwa mustakabali kwa amani, kwa hali nzuri ya utulivu ya Kenya, We, maoni yako ni yapi? Uchaguzi ufanyike ama usifanyike hiyo Oktoba ishirini na sita? Kwa kumalizia kipindi hiki, mimi nafikiri eh, katika hali halisi ambayo sasa hivi imeibuka kufanya uchaguzi tarehe ishirini na sita na kutarajia kwamba utatupatia kama wananchi wa Kenya nafasi na fursa na ya kuweza kujumuika kwa ujumla ni kama kujidanganya. Lakini kama mwenzangu alivyotangulia kusema makosa mengi haya yamesababishwa na tume ya uchaguzi yenyewe, kwa sababu tume ilitakikana kutafakari sheria na kanuni mbalimbali ambazo zinatawala uchaguzi ili itekeleze wajibu wake kufuatana na maagizo ambayo tume ilipewa na, na, na, na mahakama ya juu. Mahakama ya juu ilishatoa kauli kwamba kulikuwa na makosa ikaonyesha baadhi ya makosa ambayo yalihusisha wafanyakazi na watendakazi wa tume. Watendakazi wa tume ambao walitajwa bado wapo kazini, na makosa yale haijaonyeshwa bayana kwa Wakenya na tume kwamba yamesahihishwa. Kwa hivyo, iwapo hayo makosa hayakusahihishwa na tunaenda kupiga kura wakati makosa hayo yapo wakati wahalifu wazi wapo, ninafikiri tutakuwa tunajidanganya, na ni kama alivyosema mwenzangu kwamba hii itakuwa ni bora na uh, uchaguzi asio uh, uchaguzi bora. Na wananchi wa Kenya wangependa sana kufanya uchaguzi bora ambao unaheshimu utaratibu na kanuni zote zile ambazo zinatawala uchaguzi. kwa maoni yangu mimi nafikiri kwamba nchi hii ina watu wengi wa aina mbalimbali, kutoka viongozi wa madhehebu mbalimbali ya, ya dini, kutoka wataalamu mbalimbali, kutoka wanasiasa mbalimbali na jamii kwa ujumla. tunahitaji Asante uh, sana uh, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kwa maoni yako hayo. Mpaka hapa, ndio tunakamilisha sehemu ya pili ya Livetok kwa njia ya mtandao kutoka hapa mjini Washington DC. Tunakushukuru pia mchambuzi wa masuala ya kisiasa Maur Bwanamaka kutoka Mombasa huko Kenya, hali kadhalika mtangazaji mwenzetu BMJ Muridhi ukishirikiana na, na Kennedy Wandera hapa studio. Nilikuwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kuwa nasi na wikendi njema.