kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ambapo ni mwendo wa saa tatu usiku huko afrika mashariki na zifuatazo ni habari za dunia jina langu harrison kama mkuu wa upinzani wa chama cha forum for democratic change daktari kiza besiji amekamatwa siku ya jana huko nchini Uganda, yeye pamoja na viongozi wengine wa kisiasa kwa madai ya uchochezi na vilevile kwamba walichochea watu ili waue wakati wa maandamano na wakati wa kuhudhuria mkutano ambao kulingana na mkuu wa polisi anasema ulikuwa sio halali. Sasa hivi tunapozungumza ni kwamba viongozi hao bado wamezuiliwa huko nchini Uganda, na matumaini ya kupata, uh, ya, kupata ya kupata kutolewa yanakuwa kwamba amedidimia kutokana na mashtaka yanayo wakabili. Wakenya leo wameadhimisha siku ya mashujaa, ambapo kihistoria siku hiyo ilikuwa ni siku ya Kenyatta Day lakini ikabadilika baada ya katiba mpya mwaka wa elfu mbili na kumi ambapo sasa ni siku ya kuwakumbuka watu walioguza Kenya mbali mbali kwa njia mbalimbali kwa kubadilisha maisha ya wanakenya na vilevile maisha ya kijamii. Rais aliongoza wakenya kwenye sherehe wakati akisihi kwamba kuwe na amani na wakenya wazingatie usalama wakati wa kipindi hichi chote cha uchaguzi nchini humo. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwenye mkutano tofauti amehimiza kwamba yeye na wafuasi wake kamwe hawatahudhuria mkutano na wala hawatahusika kwenye uchaguzi nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani John Mattis amesema jeshi linachunguza vifo linachunguza vifo vya wanajeshi wanne wa Marekani vilivyotokea nchini Niger mapema mwezi huu vilivyosababishwa na shambulizi la wanamgambo wenye msimamo mkali, huku mwili wa mmoja wa wanajeshi hao ukiwasili nyumbani kwake katika jimbo la Florida wiki hii. Waziri Mattis amesema kwamba jeshi litatoa taarifa yoyote mpya itakayopatikana kulingana na muda wanajeshi hao waliuawa mapema wa mwezi huu katika shambulizi la kustukiza la wanamgambo la Islamic State dhidi ya jeshi la Marekani wa na vikosi vya Niger wakati wa kufuatilia na risasi na pia kuwa wafanyakazi wanne wa Niger wanaohusika na usalama. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amefungua hospitali ya kwanza nchini humo ya kushughulikia matatizo ya figo na kusema kwamba ni hatua muhimu katika sekta ya afya. Hospitali hiyo iliyopo mjini Juba inaleta ishara njema katika nchi hiyo iliyo katika mgogoro na inatoa huduma zake bure kwa wagonjwa wote wa figo, ikijumuisha wageni ambao wameishi hapo kwa kipindi cha miezi sita. Hata hivyo, serikali haijafafanua namna itakavyolipia huduma zake. Mafuta yanayopatikana nchini humo ndiyo chanzo pekee cha mapato, ambapo uzalishaji wake umeshuka kuliko kawaida, wakati nchi ikiwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyochukua miaka minne kiongozi wa upinzani nchini uganda ambaye alikuwa mgombea urais wa uganda kupitia chama cha forum for democratic change dr kiza besigye anashikiliwa na polisi uganda na kukataliwa dhamana Mkuu wa utawala katika ikulu ya Marekani, John Kelly, amesema amesikitishwa na mwakilishi kutoka Florida ambaye alijibu yaliyomo katika mazungumzo ya simu na Rais Donald Trump wa Marekani kwa mjane wa mwanajeshi wa Marekani aliyeuawa nchini Niger. Kelly, ambaye mwanaye aliyekuwa mwanajeshi aliyeuawa nchini Afghanistan mwaka wa elfu mbili na kumi, amesema Alhamisi kwamba alifikiria kwamba faragha ya mazungumzo ya simu baina ya rais na mjane huyo imeingiliwa. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Sekunde chache zijazo, tutakuwa tumeingia kwenye kipindi cha Kwa Undani. ni idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, Washington DC ah, hapa Marekani. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harison Kamao. Basi moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo kama nilivyosema hapo awali ikiwa tarehe ishirini mwezi wa kumi, e, ni siku muhimu sana katika taifa la Kenya, ambapo ni siku ya kukumbuka mashujaa, siku iliyojulikana kama Kenyatta Day, na siku ya leo iliadhimishwa kwa staili ya kipekee. Maanake mirengo ya kisiasa ilikuwa imetofautiana, mmoja ukiwa chini ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga, naye Rais Uhuru Kenyatta akiongoza taifa kwa upande mwingine. Uh, siku hii imechukuliwa kwa njia maalum, na ni mengi ambayo yanaendelea nchini Kenya ikizingatiwa kwamba ni takriban siku sita tu ambazo zimebaki, uh, tarehe iliyowekwa ya kufanyika kwa marudio ya uchaguzi nchini humo. Basi kutujuze zaidi hali ilivyo nchini Kenya, mambo yaliyopangwa, matarajio na hisia za watu, na kwa ujumla hali ilivyo katika taifa hilo, tunao waandishi wetu wa habari. Tunaye BMJ Muridhi akiwa Nairobi na Nairobi nchini Kenya, wakishirikiana na Kennedy Wandera pia akiwa Nairobi, ambao sasa hivi nitawakaribisha ili watueleze hali ilivyo. Karibuni sana. Nianze na wewe BMJ, hali ya mashujade imeshinda vipi na ilikuwaje katika mirengo ya kisiasa nchini humo? Nam, shukran Kamau kwa kunikaribisha. Kwa undani, ni kweli kabisa, tuko hapa jijini Nairobi, tumeshinda shughuli mbalimbali kuhusiana na uh, tamasha zilizofanyika hususan hapa mjini Nairobi. Ni tamasha zimefanyika katika miji mbalimbali nchini kote, lakini eh, muhimu ni kwamba hotuba ambayo kwa kawaida hutolewa na rais uh, na leo imetolewa katika bustani za Uhuru Park. Kwa, kwa wale ambao labda hawajui ni kwamba umeeleza kidogo hapo, tamasha za mashujaa haya husherehekea wale ambao wame, wamefanya mchango mkubwa uh, katika kuhakikisha kwa kwamba uh, uh, maisha yameimarika kwa Wakenya wote ama kwa Kenya kwa jumla lakini uh, kilicho cha ajabu ni kwamba uh, jinsi mambo yalivyo na kama ulivyotaja, hali ya kisiasa ilivyo uh, hotuba ya rais mo moja kwa moja iliingia katika maswala kuhusiana na uchaguzi, na akaanza moja kwa moja kueleza kwa kueleza kwamba uh, Kenya haiwezi kuishi katika mazingira ya uchaguzi uh, bila kuona mwisho wa kipindi hicho na hivyo basi wale wote ambao wanasema kwamba uchaguzi uhairishwe, uh, hautahairishwa na kwamba utaendelea kama ulivyopangwa. Na sasa hii ni kauli ambayo imekuwa ikitolewa katika maeneo mbalimbali, hususan maeneo ambayo ni ngome ya Jubili. Kama unavyojua, Kamau, kuna maeneo ambayo watu mm -hmm. hupigia kura upande wa Jubilii na kule ambako wamesherehekea Kauli ilikuwa ni hiyo hiyo, uchaguzi utaendelea. Nitakujuza mengi, labda tumkaribishe mwenzetu uh, Kennedy Wandera. Lakini kabla hatujaenda kwa Wandera uh, Kamau, pia ni vizuri nitaje kwamba kulikuwa na maadhimisho yaliyoenda sambamba na haya ya Nairobi uh, yakiongozwa na kiongozi wa muungano wa, wa NASA Raila Odinga. uh, kwanza kabisa alikuwa katika eneo la Bondo kule uh, katika Nyanza na vilevile akaenda uh, mpaka Kisumu ambako baadhi ya mambo amefanya kwamba ni kufanya maombi kwa wale ambao wanaeleza kwamba wameuawa au wameumizwa eh, katika maandamano makabiliano kati ya polisi eh, walinda usalama na raia katika maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda sasa kuhusiana na, na mchakato huu wa uchaguzi. Asante sana BMJ, nitarudi kwako. Karibu sana Kennedy Wandera. Kennedy, uh, sasa Kennedy kuna kitu ambacho nataka utufafanulie kidogo. Uh, rais nafikiri siku ya jana alitangaza kwamba wikendi hii hususan uh, Jumapili ni siku ya maombi, na akasema ni maombi ya kitaifa, akisihi kila mmoja anapoabudu iwe msikitini, kanisani, hekalu, popote pale ni siku ya Wakenya ya kuomba na ni kuombea amani wakati wa uchaguzi wiki ijayo. Je, maandalizi yoyote umeyashuhudia ama kuna lolote unalojua uh, linaloendana na wito wa rais wa kuwa na maombi katika mwisho wa juma? Naam, jinsi uh, alioeleza wazi ni kwamba rais Kenyatta ali, uh, alifika mbele ya umma kupitia Televisheni uh, uh, yakiutaka umma wananchi wote wa Kenya kuweza kuliombea taifa lao, akisema kwamba mgogoro ambao unashuhudiwa wa kisiasa ni mgogoro ambao unahitaji maombi jinsi yalivyoeleza, lakini mpaka sasa hatujaona ishara zozote kwamba maombi yatakuwa rasmi, lakini rais Kenyatta alieleza kwamba wawe wakiomba katika maeneo yao ya kuabudu na maombi yafanyike uh, rasmi Jumapili. Kwa hiyo tunatarajia kwamba ifikapo Jumapili basi kila mtu anapoenda katika eneo lake ku, uh, na, uh, la kusali ataweza kuliombea taifa lake. Na isijui iwapo ratiba ipo kwamba watu watakusanyika labda iwe ni misala la kitaifa mahali pamoja, lakini uh, kauli laki wa rais Kenyatta ni kwamba watu waweze kuliombea taifa lao hususan, uh, wakati nchi inajitayarisha kwa uchaguzi ya uh, Alhamisi ijayo. Wandera, wakati kila wakati uchaguzi unapokaribia nchini Kenya, imekuwa ni kawaida watu kuonekana wakiabiri magari ya umma na kusafiri katika, aidha wakielekea nyumbani ambapo kuna wenzao, na wakati kama huu ambapo pia kunaonekana kuna asilimia fulani ya wasiwasi wasi. Je, hali ya usafiri imekuwa vipi? Kuna watu wanaoshuhudiwa wakisafiri zaidi kuliko ilivyo kawaida no. Ni juzi niliweza kufika katika mojawapo wa wastani za mabasi za kuelekea maeneo mbalimbali hapa kutoka jijini Nairobi, lakini hizo harakati hazipo kabisa, na wale wanaosafiri wanaosafiri kwa shughuli zao tu, na ukiwauliza, wanasema kwamba watarejea. Kwa hiyo hatujaona ule uchangamuko wa watu kurejea katika yale mashinani, maeneo yao ya kupiga kura. Hatujajua ni sababu gani lakini uh, ule ule ule, ule msongamano mkubwa tulioweza kushuhudia Agosti nane haupo. Maanake uh, wapo wanaoonekana kususia kabisa uchaguzi huo na kuna wale wanaosema kwamba watapiga. Kwa hivyo hatujajua iwapo basi wataanza safari labda Jumatatu au cene hii, hatujaweza kubaini hilo, lakini nieleze uh, wazi kwamba kabla ya uh, uh, Agosti nane wikendi iliyotanguliwa Wakenya wengi waliweza kufurika nyumbani kuweza kushiriki zoezi hili, lakini ni tofauti sana na ilivyo sasa. Sijui labda walikuwa wanaenda kule nyumbani kwa ya wale wakilishi mbalimbali w mbalimbali ndio maana hatujajua, lakini yeah, pia tutaweza kuliangazia tuweze kujua iwapo wanaelekea nyumbani, lakini mpaka sasa ishara haziko kwamba zinazoonyesha kwamba wengi wanaelekea nyumbani. Haya, basi, narudi kwako kwa BMJ. BMJ, leo siku ya mashujaa, siku ya kuwakumbuka mashujaa waliobadilisha maisha ya Kenya na uzalendo wa Kenya. Unaweza ukataja labda, rais aliweza kuwakumbuka mashujaa wa gani, ama ni mashujaa wapi ambao wamekumbukwa sana siku ya leo? Naam, kama Kamau, ni wengi wamekumbukwa, lakini yule ambaye jina lake lilitokea sana na watu wakaanza kuangaliana, hususan wale ambao labda walikuwa hawajafikia habari hiyo, ni msichana mmoja ambaye ni wa umri wa miaka kumi na minne ambaye alifanya uh, kitendo uh, kilichopewa sifa kubwa sana hususan hapa nchini Kenya, wakati shule moja hapa ili, ili uh, bweni moja likateketea na yeye akakuwa ni mmoja wa wale uh, au alijitolea mwenyewe kuenda kuokoa maisha ya wenzake, na katika wa bahati mbaya aliweza kupoteza maisha yake. Ni eh, huyo ametajwa na Rais Kenyatta kama mmoja ambaye ni mmoja wa wale ambao wanaweza kutajwa kama uh, mashujaa wakubwa hususan uh, katika siku za hivi karibuni. unajua kama kwamba Uh, mashujaa ni wengi hapa nchini Kenya kuanzia siku zile za ukoloni, ukianza na watu kama vile kina washuri uh, Kimathi Dedan uh, wote wakati kama huu hukumbukwa sana na wale ambao wamechangia katika ngazi mm, tofauti tofauti. Kwa wakati mmoja pia Raila Odinga alitajwa na siyo leo, katika miaka iliyopita kama mmoja wa mashujaa hapa nchini Kenya kwa sababu ya ajali ambayo amefanya katika kuchangia a, nafasi ya demokrasia kwa nchi hii. Kwa hivyo nimetaja huyo mmoja tu, nikuwa sijaangalia wengine waliotaja, lakini alitaja wawili. Na labda Wandera kama alikuwa manamake, atakuwa naye pale, labda atakumbuka huyo mwingine na, na, na, na kama una labda baadaye, tutaweza kwenda mpaka Kisumu, nikueleze ni nini kingine kimejiri kule BMJ, na ningekuomba tu utupeleke Kisumu, utuambie shauri. Najua kwamba naye Kenneth Bwire upande wa pili kule Uganda anangoja kwa na hamu na gamu naye kutueleza aliyojiri nchini Uganda. Kwa hivyo, hebu tueleze upande wa upinzani chini ya kiongozi Raila Odinga, usemi ulikuwa ni upi wakati wa mashujaa Ndam Uh, ni kwamba si muda mrefu uliopita, uh, huo mkutano niliokuwa nataja katika mji wa Kisumu umetoa kauli ambazo ni muhimu sana katika mchakato wote huu tukielekea tarehe ishirini na sita. Kwanza kabisa, Raila Odinga mwenyewe amesema kwamba ana wasiwasi, huenda jeshi likatumwa kule na kuwababaisha raia katika eneo hilo na amesema kwamba atatoa kauli kuhusu mwelekeo ambao wafuasi wake au wafuasi wa NASA watachukua. Amesema atafanya hivyo siku ya Jumatano, tarehe ishirini na tano yaani siku moja mkesha wa siku ya upigaji kura kama ilivyotangazwa na IBC. Na muda mfupi uliopita naye wakili mmoja eh, wa mawakili wa NASA Otiende Otiende Amolo Amesema sasa liwe liwalo, walo hakuna chochote ambacho kinaweza kufanyika, hakuna mabadiliko yoyote yanaweza kufanyika katika siku chache zilizosalia, na kwa hivyo basi, uh, watu wasiwe na matumaini kuna lolote litakalobadilika. Sasa hawataki uh, kusema kwamba uh, kusiwe kuwe na mabadiliko ndo wahusike katika uchaguzi, ni kwamba hakuna uchaguzi katu na hautafanyika, na wala hawatashiriki mm -hmm, na swali so hilo limeendelea kuulizwa, wanamaanisha nini wakosema uchaguzi hautafanyika? Uh, na ni um, swala ambalo linaendelea kuzungumziwa na wadau wa maswala ya kisiasa hapa nchini Kenya na kwingineko. Asante sana. Sijui kama bado Wandera yuko kwenye laini. Okay, inaonekana kama uko kama Wandera huko, hebu tueleze tu kwa kifupi, tunapotamatisha sehemu hii tueleze uh, kumekuwa na madai kwamba uchumi umeadhirika sana kipindi hichi cha siasa na hali ya maisha ikawa ngumu. Wakati unapotembea hapa na pale na kutangamana na watu, hali hii ikoje upande wa kiuchumi na gharama ya maisha? si uongo, uh, kwa sababu uh, hizi kauli zimekuwa zikitolewa na unapotembea katika jiji kuu la Nairobi utakuta kwamba biashara zimeathirika sana. Kuna watu ambao wana, uh, wana makampuni makubwa wanaeleza kwamba biashara zao zimeharibika sana, na pia wanaeleza kwamba huu mzozo ambao umekuwa ukiendelea uh, kushuhudiwa nchini Kenya kati ya Kenyatta na Odinga umekuwa ni hata ukubwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa biashara zao, maanake wanasema kwa kwa kwa, kwa mm -hmm. uh, uh, wana kwamba wengi wamepoteza wateja katika biashara zao, na hivyo basi wanaiomba wanaomba kwamba Kenyatta na Odinga waweze kutafuta suluhu la haka kuakisha kwamba mgogoro huu hauko, maanake wanaeleza kwamba kwa mfano alivyosema Odinga leo akieleza kwamba na sana akatoa mwelekeo lakini bado anasisitiza kwamba huu mgogoro utasuluhishwa na watu hawataamini jinsi utakavyosuluhishwa, kwa sababu anasema aa, ana imani kwamba mgogoro huu utasuluhishwa tarehe ishirini na tano, lakini watu hawataamini umesuluhishwa kivipi. Kwa hivyo hio kwa inatarajia kwamba huu mgogoro utakuwa utaka umesuluhishwa jinsi anavyoeleza hivyo, kwamba pia anatarajia kwamba yeye na rais Kenyatta wanakuwa na tofauti za kisiasa, kwa hivyo wananchi wa kawaida kutoka makabila tofauti tofauti wasilengwe na watu wengine ambao hawapendi rais Kenyatta. Asanti sana uh, Kennedi uh, Kennedi Wandera na vilevile vile BMJ Murithi mkiwa Nairobi, Kenya. Sasa tunatamatisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani leo ikiwa ni Ijumaa tarehe ishirini mwezi wa kumi mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na saba. Usiondoke mbali. idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka washington dc kipindi ni kwa undani na leo jina na langu harizon kamau baada ya kuondoka nchini kenya katika sehemu ya kwanza sasa tujitose katika nchi jirani nchi ya uganda ambapo mgombea urais aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha forum for democratic change fdc dkt kiza besigye amekamatwa besigye amekamatwa pamoja na viongozi wengine wa chama hicho akiwemo katibu wa mipango uh, ingrid turinawe alhamis jioni kwenye kijiji cha Burambira akielekea wilaya ya Kabale. Mojawapo ya makosa aliyopelekea ukamatwa kwake kulingana na polisi ni kwamba anahitajika katika eneo la Lukugiri kutokana na jaribio la mauaji dhidi ya polisi pamoja na kufanya mkutano kinyume cha sheria. Kulingana na mkuu wa polisi wa kieneo Denis Namuoza, Besije aliamuru wafuasi wake kupitia polisi, kutupia polisi mawe wakati wakijaribu kuwatawanya wakati wakisikiliza mgombea wa urais katika chama hicho Patrick Amuriat. Na muoza ameambia gazeti la The Daily Monitor mapema leo kuwa Besije Biturinawe pamoja na bwana Amuriat wamehamishwa hadi na gharama kwa uchunguzi zaidi. Mbunge wa Kawempe Kusini Mubarak Mwanyagwa amesema kuwa polisi wamewateka wamekataa kuachilia viongozi hao kwa dhamana kwa madai kuwa mashtaka yanaowakabili ni makubwa mno. Hebu kwanza kabla ya kumkaribisha Kennedi uh, bwire akiwa Kampala, hebu kwanza tusikie hali ilivyokuwa wakati wa kukamatwa kwa Besigye. Basi unasikia hali ni ya mshike mshike wakati wakikamata viongozi hao wa upinzani nchini Kampala, nchini Uganda. Basi kwenye laini ya simu, kama nilivyokuambia, tunaye Kennedi Bwire, karibu sana utueleze, kwa kina zaidi hali iliyopelekea Besji kukamatwa, ulivyoarifu Harison awali kwamba japo polisi wanasema kwamba viongozi hao wana mashtaka makubwa ambayo hawawezi kawaachiliwa kwa dhamana ya polisi, lakini endapo basi ushahidi wa video unaweza kutumika, ni kwamba wakati ambapo haya yote yalikuwa akiendelea, Besigye alikuwa amesimama na alikuwa kimya bila kutamka jambo lolote. Na katika taarifa ambayo tuliandaa tuli, tuli, tuli siku ya Jumatano, ni kwamba Besigye akitoka jijini Kampala akiandamana na waandishi wa habari katika kampeni ya hiyo toji, kwa atakao ulivyosikia wafuasi wake wakiitana wa hapo maana yake kwamba usiguze ibara ya mia moja na mbili be ya katiba, ili kuweza kuibadilisha. Wanaoipinga wanao akisema inamnufaisha Mseveni ni kwamba polisi ndio walikuwa wa kwanza kuzuia msafara wake Besije, lakini raia wakawazidi nguvu, kabla polisi kukimbia kutoka eneo hilo na kuweka kizuizi. Nafasi ya pili pia wakazidiwa nguvu. Nafasi ya tatu ikabidi sasa polisi kutumia risasi na mmoja akaaga dunia, mtu mmoja, mfuasi wake Besije. Sasa hapa ndio hayo mashtaka yote ambayo Besije anakuja kuyabeba kwamba yeye ndiyo mchochezi mkuu aliyechangia mauaji. Harrison Hebu Bwire, kidogo tupe historia ya ramani ya Uganda, utueleze mahali Besije alipokamatwa ni umbali gani kutoka mji mkuu wa Kampala? Takriban kilomita mia moja hamsini hivi, magharibi mwa Uganda. Hapa ndipo nyumbani kwake Besije, hapa ndipo wilaya anakotoka Besije itilio mkazo kwamba ukitoka kwake wilaya ya Besiji unaingia wilaya ya Mseveni, halafu unaingia wilaya ya Mbabazi. Hawa ndio sasa wanasiasa wakubwa watajika nchini Uganda ambao kwa sasa hawawezi kusalimiana. Kutoka kwa Besiji unaingia kwa Mseveni, unaingia kwa Mbabazi, lakini wote watatu wamekuwa mahasidi wakubwa. Na hapa ilidhihirika wazi kwamba watu wameamua, nitumie neno kiburi kwamba hawatafata masharti ya polisi, japo e vyama vya upinzani na vyama vinavyotawala ambao vimekuja pamoja. Inaposema vyama vinavyotawala namaanisha NRM, ambapo kwa sasa kipo katika uhusiano na UPC kilichokuwa ka... kili kilichokuwa cha Milton Obote, kwamba wanafanya kampeni upande mmoja, wakivuta ngoma kwamba katiba ibadilishe upande wa pili ngoma inavutwa katiba isiweze kubadilisha. Lakini hii Abesije inaonekana imeingia sasa uzito, kwamba raia wamechemuka, kiasi kwamba hawataki hata kuogopa risasi. Hiyo ndio inaelekea sasa polisi kumwangalia Abesije, kwamba anakuwa ni mtu ambaye anaweza kuanzisha vuguvugu ambalo linaweza kusuma polisi, na linapozidi polisi, basi moja kwa moja unajua litasumbua taifa. Ndio maana ameziuliwa sasa jijini, nje ya jiji la Kampala, kutoka magharibi mwa Uganda ameletwa katikati mwa Uganda, sasa yupo maeneo ya mashariki katika kituo cha Nagalama. Huo ni sasa umbali wa kilomita takriban mia tatu kutoka alipo mahali tukio lilitokezea na mahali ambapo anazuiliwa. Harison, kuna kitu ambacho sikielewi vizuri na labda pia wasikilizaji wengi hawaelewi. Katika chama cha FDC naona kwamba Patrick Amriat ana alikuwa akifanya kampeni ya urais wa chama, na dhana ni kwamba Besigye ndiyo mkuu wa chama hicho, ama labda ndiyo mgombea. Hebu tueleze, fafanua kampeni yenyewe ilikuwa ni ya nini? Kampeni inahusu ibara ya mia moja na mbili be isiwezi, katiba isiweze kubadilishwa ibara ya mia moja na mbili be ya katiba ya uganda inaweka kizuizi kwamba harison unapotimiza miaka sabini na tano jiondoe usiweze kuwania urais tena mseveni ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja atakuwa na miaka sabini na sita maanake aenda staafu lakini mseveni amesikika moja kwa moja akisema anayemzuia kubadilisha ibara hiyo basi anaingiza kidole moja kwa moja katika jicho lake na hapo hawatakubaliana hivyo hii kampeni ni kwamba upande wa Besigye akiwa ndiye kinara wa FDC unapinga kwamba katiba hii isiweze kubadilishwa, na hivyo Museveni upande wa NRM unasisitiza ni kwamba katiba itabadilishwa kwa mbinu zote. Amuriat ndiyo ni wale viongozi wa chama cha FDC pamoja na Ingrid Turinao, ambaye pia amepitia matatizo mengi sana katika eh, masuala ya Uganda na siasa. Hawa ni wandani wandani, wale ambao ni sugu Wabesiji anapokwenda Besije utamwona Amriat, utamwona Ingrid, utamwona Erias Lukwago. Hawa ndio wale ambao wanafata anachosema Besije watafata. Lakini kwa huu muktadha ni kwamba kampeni ni kuhusu katiba, sio uongozi wa chama cha FDC. Harison, mkuu wa polisi Denis Namuoza, amesema kwamba kuna baadhi ya makosa ambayo Besigye ameyafanya ambayo kabisa hawezi akatoa dhamana. Hebu kidogo tu tuonjeshwe walivyosema kuhusu mashtaka yanayomkabili. On 18th of October, where one person was stoned dead. Uh, most of the policemen were stoned, injured. Vehicles were maliciously damaged. Ah, charged... pale nimesikia kuna uharibifu wa magari, vurugu kati ya wafuasi wa Besije na polisi katika makabiliano hayo. Mtu mmoja aliweza kuuawa, polisi wakisema kwamba alipigwa jiwe na wenzake ndio akaaga dunia. Sasa nimesikia pale kuna uharibifu, kuna jaribio la mauaji uh, kuna uchochezi, kuna mashtaka ambao mengi kabisa yanamuandama ama yanamkabili Besije. Hebu tueleze katika sheria za Uganda uh, tuseme hata sheria za mataifa mengi ulimwenguni uh, shtaka la mauaji linapoingia ama jaribio la mauaji kwa kawaida hakuna dhamana. Sasa ina maana kwamba Besj hana matumaini ya kupata dhamana ya kutoka nje, kwa vile sasa kuna shtaka ambalo ni la kujaribu mauaji. Labda hasoni kama sija kujibu, ni kwamba ninavyofahamu ni, ni kwamba Besj katika bara la Afrika ndiye anaye makosa mengi zaidi. Ana makosa elfu nne na ishirini na moja mbele ya mahakama za Uganda. Kati ya hayo mahak- makosa yote hajaweza kupatikana na hatia. Uzito wa hili ni kwamba wanamfungulia mashtaka ya kuwa kujaribu kuua, kuchochea kuua, kuandaa mkutano ambao ulivurugana na polisi na kuvunja sheria. Haya mashtaka yote matano ni kwamba yana uzito mkubwa kiasi kwamba polisi hawana nguvu za kuweza kumtoa kwa dhamana. Ni mahakama pekee inayoweza kumtoa kwa dhamana. Kumbuka kwamba wasimamizi wa mashtaka wa nchini Uganda wapo katika mgomo. mm -hmm. Kwa hivyo hawezi kapata mguo, dhamana mm -hmm. na hawezi kufikishwa mahakamani, huenda linakuwa oh, ni swala la ni mtego hapa kwamba kumzuia asiweze kurudi katika umma kufanya kampeni kwa kumweka ndani ya sele za polisi. Uh-huh. Nashukuru sana Bwire kwa wakati wako. Tutaendelea kuangalia kwa kina, hali itakavyoendelea kuhusu besi huko nchini Uganda. Basi kwa wote walioshiriki kwa undani leo: BMJ Muridhi Kennedy Wandera, Kenneth Bwire akiwa Uganda, uh, msimamizi mwa moyo Hamza, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Gamau, nikikutakia mwisho wa juma wenye usalama, amani na fanaka. Kwa heri ya kuonana.