ida ya kiswahili ya sauti amerika, ya amerika ikitangaza kutoka washington dc karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rifa nchini tanzania 937 kaya fm mjini mombasa na Mlimani radio 106.5 FM Dar es Salaam, ninaikukaribisha. Mimi ni Idi Ligongo, katika matangazo yetu hii leo tutakuletea maswali na majibu pamoja na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Helikopta iliyobeba watu watano imeanguka kwenye ziwa huko Rift Valley nchini Kenya, na maafisa walisema leo Jumamosi kwamba inaonekana hakuna mtu aliyenusurika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, ajali hiyo katika ziwa Nakuru ilitokea muda mfupi baada ya ndege hiyo kuruka kutoka karibu na hoteli moja. Ishara za awali zilionyesha kwamba hakukuwa na mtu aliyenusurika, alisema Gilbert Kibe, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya anga kiraia nchini Kenya. Ndege hiyo ilikuwa inashiriki kwenye kampeni ya uchaguzi wa urais wa marudio unaotarajiwa kufanyika Alhamis wiki ijayo. Kamishna wa kaunti ya Nakuru, Joshua Nkanatha, alisema shughuli za utafutaji na uokozi zinaendelea, alisema Pius Mwachi ambaye ni ofisa utawala anayehusika na majanga ya kitaifa. Ziwa Nakuru lipo kilomita 170 kaskazini magharibi ya mji mkuu Nairobi. Ni ziwa maarufu kwa ndege aina ya flamingo. Katika hatua yenye utata, shirika la afya duniani WHO limemteua Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe kama balozi wa hisani barani Afrika ili kusaidia kupambana na magonjwa yasiyoambukiza kama vile mshtuko wa moyo, kiharusi na pumu. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, Mwafrika wa kwanza kuongoza idara hiyo ya Umoja wa Mataifa, amekosolewa vikali na wapiga kampeni wa kimataifa wa haki za binadamu pamoja na wanaharakati wengine kwa kufanya uteuzi huo wakati huo wa mkurugenzi mtendaji wa UN Watch Hila Nawa alisema katika taarifa kwamba serikali ya Robert Mugabe inawakandamiza wanaharakati wa haki za binadamu inapinga demokrasia na kuligeuza taifa hilo lililopo Afrika na mfumo wake wa afya kuingia katika hali mbaya ya kiuchumi. Idadi ya vifo katika shambulizi lililosababisha vifo vingi nchini Somalia imeongezeka na kufikia mia tatu hamsini na nane huku darzeni kadhaa bado wamepotea. Rais wa Somalia atatangaza hali ya kivita dhidi ya kundi lenye msimamo mkali wa Kiislamu la Al Shabab lililodai kuhusika kufanya shambulizi hilo. Waziri mkuu alisema Marekani inatarajiwa kusaidia katika juhudi mpya za mapigano ambazo Rais Mohamed Abdullahi Mohamed amepanga kuzianzisha leo Jumamosi. Ofisa mmoja wa jeshi la Somalia aliliambia shirika la habari la Associated Press. Ofisa huyo alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina kwa sababu alikuwa hajapewa mamlaka ya kuzungumza na waandishi wa habari. Msemaji wa jeshi la Somalia Kapteni Abdulahi Iman alisema mapigano yanayojumuisha maelfu ya wanajeshi yatajaribu kuwafurumusha wapiganaji wa Al Shabab nje ya ngome zao katika maeneo ya lower shabelle na middle shabelle mahala ambako yanatokea mashambulizi mengi yanayosababisha vifo kwenye mji mkuu wa somalia mogadishu na kwenye vituo vya jeshi la somalia na umoja wa mataifa mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc maafisa wa polisi wa misri wasiopungua 54 wameuawa wakati wa shambulizi dhidi ya maficho yanayoshukiwa kuwa ya wanamgambo karibu na Kairo, kwa mujibu wa maafisa wa usalama. Maafisa ambao waliomba kutotajwa majina yao walisema vikosi vya usalama vilishambuliwa kwa kushtukiza Ijumaa usiku na wakati wanajaribu kushambulia maficho ya wanamgambo hao katika jangwa lililopo magharibi mwa eneo la Al Bahria. Afisa mmoja mwandamizi wa usalama alisema msafara wa magari manne aina ya SUV na gari moja la Wizara ya Mambo ya Ndani yalikuwa yanalengwa na, na shambulizi hilo la kushtukiza lililofanywa na wanamgambo waliofyatua maguruneti yenye nguvu za roketi na kutegua vifaa vya mlipuko. Maafisa ishirini na wanafunzi wao thelathini na wanne ni miongoni waliokufa, vyanzo vilisema. Mwisho habari za dunia. <mulia> Hamjambo wapenda wasikilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, baada ya taarifa ya habari. Basi ni mimi Abdu Shakur Abud kwa mara nyingine tena kukuleteni makala au kipindi chenu maarufu mnachokipenda, mnapouliza maswali moto moto. kushirikiana hapa basi ni Sandey Shomari anaye barua mikononi. Naona kupitia Facebook watu wameandika kwa wingi. Basi Sandey, hebu tueleze nani anatufungulia uwanja? Haya, asante sana Abdu Shakur Abud. Anayetufungulia uwanja hii leo ni wewe Lukas Alberto Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania. Unasema ungelipenda kupewa ufafanuzi juu ya mbinu ambazo zilitumiwa na wakoloni kueneza utamaduni wao barani Afrika, na pia ungependa kufahamishwa ni yapi hasa matokeo chanya yaliyoletwa na uchumi wa kikoloni barani Afrika, tukichukulia Tanzania kama mfano. Haya, Abdu Shakur, hapa naona unahitaji kutoa somo la historia juu ya ukoloni barani Afrika, au unasemaje? Asante. ni kweli, somo hilo ni la kihistoria, kwa sababu kuna vitabu chungu nzima vinavyoeleza historia hiyo ya ukoloni, na changamoto kuu inategemea nani alioandika kitabu hicho kwani ikiwa ni mzungu anaandika kutokana na mwelekeo na jinsi wanavyoona upande wao, na ikiwa ni mwafrika ni mwelekeo wao. Ndio maana kuna wito mkubwa unaosemekana kwamba waafrika wanabidi kuandika na kusoma zaidi, ili waweze kujiandikia historia yao wenyewe na yale yanayotendeka kwao wenyewe. Kufuatana na wanahistoria na vitabu vya historia, kuna njia mbalimbali ambao wakoloni walitumia kuweza kuingia na kuchukua nchi za Kiafrika. Wanasema kwamba Ukoloni ulianza wakati wa biashara ya utumwa pale waafrika walikuwa wakichukuliwa kwenda kufanya kazi katika mabara ya Amerika, Asia na Arabuni. Katika kitabu cha Mzee Jomo Kenyatta, facing mount Kenya, amezungumzia kwamba wakoloni walikuja na Biblia wakatuambia funga macho, ukiangalia mlima Kenya, ukifumbua macho ukakuta ardhi zimechukuliwa. Ni kusema kwamba wakoloni walikuja kwa njia ya mamisionari kuja kusomesha dini, na baadaye wakabaki kuleta ustaarabu mwingine kabisa, kuacha ustaarabu wetu, na hivyo wakaweza kukaa. Lakini njia kuu inatokana na mkutano wa Berlin, pale mataifa matano makuu: Ufaransa, Uingereza, Ureno, Ubelgiji, Ujerumani walipokaa chini Berlin mwaka elfu moja mia nane themanini na nne na kuligawa bara la Afrika kati yao katika upande wa kutawala. Kwa hivyo njia nyingine ni mbinu hiyo ya mkutano wa Berlin, lakini vilevile vile kulikuwa na mbinu ya biashara. Utakumbuka kina Vasco de Gama, kuna Columbus na wengine wote, wasafiri waliokuja Afrika kwenda kutafuta biashara Asia na kutafuta vitu vingine, wakakuta ardhi imejaa, wakaingia na kupeleka habari kwa wakuu wa falme, wakaletewa msaada ya kijeshi kuchukua ardhi walikuwa vilevile vile na mbinu nyingine, kupambana kati ya makabila mbalimbali, kuwapiganisha halafu kuchukua mamlaka. Kwa hivyo, ukoloni umekuwa kwa njia mbalimbali tu, anaweza kuwa, inategemea ni wepi walioingia. Wareno wameingia kivyao, Uingereza wameingia vingine, na ufaransa vingine. Sasa ukiuliza faida za kiuchumi, utakuta baadhi ya wa wachambuzi wanasema ni mashamba makubwa yaliyoanzishwa ya biashara na wakoloni, ujenzi wa reli kusafirisha bidhaa, ujenzi wa miundombinu tukisema shule, barabara, umeme na maji. Lakini vilevile vile, utakuta kwamba usafiri wa meli na ndege umesaidia katika ukoloni na kuanzisha Afrika lakini inafahamika vitu hivyo vyote kwa sehemu kubwa ilikuwa ni kufaidisha watawala wa kikoloni wenyewe, na wazao walifaidika kidogo. Kwa hivyo inategemea, mara nyingine tena, unaiangalia kwa namna gani, mandhari gani, kwamba ukoloni umeleta faida gani. Utakuta kwamba ukoloni umevuruga utawala wa kijadi wa Kiafrika, utawala ambao ulikuwepo hapo zamani. Palikuwa nchi mbalimbali ambazo zilikuwa zikiendesha biashara, kulikuwa kwa mfano na vyuo vikuu vya afrika ukiangalia, chuo kikuu cha kwanza duniani kilianza huko Moroko. Kulikuwa na chuo kikuu cha Timbuktu kabla ya wakoloni kuja. Kwa hivyo Afrika tayari ilikuwa naendele, inaendelea mbele. Kulikuwa na viwanda mbalimbali vya nguo na kadhalika kabla ya wa wazungu kuja, na hizo zote zilikuja zikaharibiwa na ukoloni, nchi zikagawika bila kujali kabila wala mipaka. Asante sana. Tukiendelea na maswali na majibu, zamu ni yako Jafari Kulaga. Unasema wewe unajulikana kama kijana mpole huko Morogoro, Tanzania. Unauliza, je, Wayahudi waathiriwa mauaji ya Holocaust walipata fidia yoyote kutoka serikali ya Ujerumani? Haya, mimi nadhani wamelipwa katika nchi nyingi za Ulaya kama sijakosea, lakini nakuachia wewe Abdu Shakur Abud. Na Jafari pia anauliza, je, uko na kizazi cha Hitler aliyesababisha mauaji haya ya wa Wayahudi? Wapo mpaka sasa. Haya, kuna kazi hapa. Nam, swala zuri kabisa, na inabidi kusitiza hapa kwamba jamii ya Wayahudi ni moja kati ya jamii kote duniani ambayo imeungana na kutetea maslahi yao kuliko jamii nyingine yote na tunaweza kusema ni jamii ambayo ilishuhudia mauaji makubwa ya halaiki ya Holocaust iliyoweza kulipwa fidia. Maanake utumwa watu wamejaribu, hakuna fidia imelipwa. Mauaji mengine ya halaiki yaliotokea Ulaya hakuna fidia, lakini Wayahudi walilipwa. Katika ukurasa wa tovuti unaojulikana kama Jewish Virtual Library kuna orodheshwa fidia zilizotolewa na nchi gani na zipi na muda uliomalizika na zile ambapo muda bado haujamalizika. Ukipeleka ombi lako, unaweza kulipwa fidia kulingana na ukurasa huo. Basi kuna Ujerumani, Austria, Bulgaria, Croatia, Jamhuri ya Czech, Denmark Estonia, Ufaransa, Hungary, Ugiriki na takriban nchi zote za Ulaya ambapo wametoa fidia kwa wahanga wa Holocaust. Marekani vilevile kuna fuko maalum kwa ajili ya watu walioathiriwa na hiyo hali ya Holocaust, ambapo jamii iliangamizwa kabisa na utawala wa Hitler. Sasa ukija upande wa ukoo wa Hitler, kama tunavyofahamu ni mzaliwa wa Austria ambako familia yake inatoka. Kufuatana na ukurasa wa Wikipedia, takriban jamii zake wote wamefariki, lakini mwaka elfu mbili mwandishi wa jarida la The New Yorker Timothy Rayback aligundua mabinamu watatu wakuu wa Hitler huko Long Island karibu na New York, na kuna wanaoishi huko Salisbury, Austria alikozaliwa lakini familia yake yote hawataki kamwe kutambuliwa, wakisema kwamba sio rahisi kuhisi ukiwa unajulikana wewe jamaa ya mtu ambaye anachukiwa zaidi duniani, yani Hitler. Kwa hivyo wengi hawataki kujulikana mahali alipo na idadi haijulikani hivi sasa. Kipindi cha maswali na majibu kinapiga hodi huko Sumbawanga, Tanzania. Kwako wewe Donald Luganga, unauliza hivi, ni kweli moyo wa mnyama, ikiwa ni pamoja na figo vinaweza fanya kazi kwa mnyama mwingine baada ya kufa mhusika? Mm, mimi nadhani si mnyama tu, lakini hasa tuzungumzie binadamu. M, labda viungo vya vi binadamu ilivyofariki vinaweza kumfaa mtu aliye hai. Ni kweli kabisa, Sande. Kwa miongo kadhaa sasa, inafahamika viungo vya mtu mmoja vinaweza kusaidia mtu mwingine, kwa sharti kwamba viungo vinachukuliwa saa chache tu baada ya mtu kufariki, na ikiwa muna kundi sawa la damu, yaani group blood na vipimo vingine vya mwili. Ndio maana hapa Marekani unapochukua leseni ya kuendesha gari unaulizwa ungelipenda kutoa sadaka mwili wako endapo utafariki katika ajali, yaani kwa ajili ya taaluma, kwa ajili ya kusoma, na vilevile vile mwili wako, viungo vinachukuliwa kusaidia wengine. Na kutokana na teknolojia hivi sasa, mikono na miguu au sehemu nyingine za mwili zinaweza kubadilishwa, kupewa mtu mwingine na hakuna shida. Jambo moja ni kwamba unapewa dawa ambapo inajulikana, kama ukipewa kiungo cha mtu mwingine, kuna ile hali inaitwa reject, kukataa. Mwili wako unakataa kupokea kiungo kile unachopewa, na hivyo basi wanakupa dawa maalum kuweza kukabiliana na hali hiyo. Kwa hivyo, hiyo ndio njia mojawapo ipo ya kwamba sio wanyama pekee, lakini hata binadamu wanaweza kubadilishana viungo na hapa pia inabidi kusisitiza kwamba mtu anaweza kubadilisha au akampa mtu mwenzake kiungo chake hata akiwa yu hai. Tunajua watu wanatoa figo wanatoa chukua figo moja, anampa mwenzake na kadhalika. Hiyo inafanyika bila kwamba mtu amekufa au ameumia katika ajali na kadhalika. sana tukiendelea na maswali na majibu kutoka hapa Washington DC hivi sasa, anavuta swali lako Gerard Mengi Mwaselela, unauliza ni kwa nini Afrika ina viongozi wanaopenda madaraka tofauti na Ulaya na kwingineko. hmm. si dhani ni Afrika pekee Shakur, kuna kanda nyingi za dunia ambako viongozi wanakaa madarakani muda mrefu, lakini ni kuachie wewe Abdu Shakur kuelezea hili swala zaidi. Ni kweli kabisa, watu wanadhani tu Afrika ndo wenye viongozi wenye uchu wa madaraka, lakini hebu tusisahau Fidel Castro, kiongozi alitawala kwa muda mrefu hapa katika nchi moja duniani, na vilevile vile utakuta Vladimir Putin wa Rusia, ambaye alitumia ujanja wa hali ya juu ambapo hakuna kiongozi aliyetumia hadi hivi sasa. Kwani baada ya mihula yake miwili ya rais aliondoka na kugombania kiti cha waziri mkuu huku akibadilishana na waziri mkuu wake aliyempa kuwa rais mhula moja. Ulipomalizika akarudi tena kuwa rais hadi hii leo. Utakuta Asia hasa mfano India, na familia ya Indira Gandhi inaendelea kugombania madaraka daima. Sasa ukiuliza swala la fedha, marais wanalipwa fedha nyingi, hasa Afrika, na kweli hawazitumii kwani, wakiwa madarakani wanapata kila fidia, rupurupu za serikali na ulinzi. Sasa fedha zao wanatumia katika vipi? Fedha zao wa viongozi wa Afrika zinapewa jamaa, ambapo wananunua biashara, wananunua nyumba, wanafanya biashara aina mbalimbali, ambapo pesa zile zinatumika, na hapo rais akiondoka madarakani, huweza akaingia katika biashara hizo ndogondogo au akaendelea na biashara kubwa akawa mwenyekiti kadhalika. Lakini ni nadra jambo hilo kutokea. Kwa hivyo inaonekana kwamba kuna viongozi walioko madarakani kwa muda mrefu barani Afrika hawataki kuondoka kwa sababu kuna starehe zake, kuna faida zake. Wakishaingia madarakani, kuna faida ambapo wewe nje huwezi kutambua, na vile vile wengi wanabaki kwa maslahi ya washauri wake, kwa sababu mara nyingi unakuta viongozi wa Afrika kutokana na mfumo wa uhuru wamekuwa wakitumia vibaya madaraka au kutumia vibaya fedha. Kwa hivyo, hataki kuondoka madarakani asije akakamatwa au akaibishwa, kama nchi nyingine kadhaa zimeweza kutokea hali kama hiyo. Haya basi, na tukibaki hukoko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, navuta swali lako Baba Afsa, ukiwa Kivu Kusini, unauliza nini chanzo cha Mashariki ya Kati kwa uwanja wa mazoezi ya vita, na je, hali kama hiyo haiwezi kusababisha vita vya tatu vya dunia? Haya, shakuru. Wataalam wanasiasa na wachambuzi kwa muda mrefu wamekuwa wakitabiri kwamba huenda vita vingine vya dunia vikatokea huko, lakini Sidhani kama hilo litaweza kuwepo, lakini bila shaka una maelezo zaidi kuhusu hili. Sasa, kwa hakika, ni vigumu kutabiri vita vya dunia vitatokea wapi, lakini hakuna anayeomba vita hivyo vitokee hii leo. Sasa ukiuliza, mashariki ya kati ni uwanja wa mapigano, ni kweli. Mashariki ya kati, mtu atafikiri ni mahala ambapo mataifa makuu yenye silaha wanafanya mazoezi yao. Lakini kwa hakika, tangu kuundwa kwa taifa la Israel karibu zaidi ya miaka hamsini iliyopita, ndipo uhasama ukazidi katika eneo hilo. Halafu vile vile unakuta kwamba kuna ugomvi ambao unajitokeza hivi sasa kati ya Waarabu na Washia wa Iran. Yaani Wayajemi, ambapo wanagombana daima kwa muda mrefu kutokana na misingi ya kidini na kikabila, hawaingiliani kabisa. Kwa hivyo kuna ugomvi huo ndio unaonekana kwamba kuna vita na ghasia huko Mashariki ya Kati. Lakini ukiangalia zaidi swala lote limetika katika swala la Israel, na pindi Israel na Palestina watakapotanzua matatizo yao, pengine eneo hilo litatulia kabisa. Unapozungumzia swala la vita vya dunia ishara zinajitokeza kwa muda fulani, ambapo watu wanaanza kuwa hawafuatilii utawala uliopo madarakani na kuweza kupata ushawishi kutoka nje na hapo kusababisha mauaji. Kwa hivyo ni hayo tu, mi nafikiri, Sande, hebu kama kuna swala jingine tuendelee, nam muda unakwenda mbio kwelikweli hapa Washington DC. Haya basi, na hivyo bahati ni yako bawewe Joseph Tweve wa Mbeya, Tanzania. Katibu mkuu wa kwanza wa umoja Mataifa anaitwa nani na alitoka nchi gani? Kazi, kwa kwa shukuru ni kweli. Kwa hivyo hili linaweza kulijibu kwa haraka sana. Katibu mkuu wa kwanza wa Umoja wa Mataifa alikuwa Trygve Lie, mzaliwa wa Norway, alifariki mwaka elfu tisa mia hamsini na mbili. Basi hadi hapo mpendwa wa msikilizaji, ndo tunafikia mwisho wa maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni matumaini yetu ulifaidika na matangazo yetu, usikose kuwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini. Barabara kabisa, wetu msikilizaji, nimejaajaa hapa studio kama ilivyo desturi, leo ikiwa ni siku ambayo mimi hukuletea makala ambayo huangazia baadhi ya vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki ambavyo vimetokea wiki hii. E, basi ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Msikilizaji, kumetokea kizaizai wiki hii katika kijiji kimoja katika wilaya ya Trans Nzoia huko nchini Kenya, ambako mamia ya watu walikusanyika nje ya nyumba ya bwana mmoja ambaye uume wake ulikuwa umekatwa na mkewe, eti kwa sababu mtu huyo alitaka tu apewe haki yake ya mapenzi ya ndoa. Maajabu makubwa msikilizaji, lakini akizungumza na kituo cha televisheni cha NTV huko nchini Kenya mwanamke huyo ambaye hakutaja jina lake alikiri kwamba alivamia sehemu za siri za mumewe, eti kwa sababu mumewe alitumia pesa kununulia shamba badala ya kumpa yeye, na isitoshe, mume huyo alipofika nyumbani usiku huo alitaka kushiriki ndoa na mkewe, na ndiyo sababu mkewe akaamua mara moja kuchukua kisu kilichokuwa karibu na kufanya maajabu, msikilizaji. Msikie alivyosema mwanamke huyo kabla ya kukamatwa wiki hii. Jamani, chukua tu pesa <tipili> na yeye amchukulikie na siambe paka mimi na kuomba jibani pesa ya kupaka polea kila kitu, lakini bwana yake anasema kwamba huo ni uongo mtupu, na kwamba mwanamke huyo alikata nyeti zake, eti kwa sababu hapendi kushiriki ngono naye na amekuwa akilala kwa chumba tofauti. Huku mzee akilala peke yake kwenye kitanda chenye baridi. eaoinaaet hmm. kchhienane Hili ni kwa sababu ndio, alafu ndio angeza zakati. Majirani nao hawakufurahia kitendo hicho cha mwanamke huyo kukata uume wa mmewe, na wakasema kwamba ni tabia mbaya mno kwa mwanamke yeyote kumnyima mmewe haki yake ya, ya kushiriki mapenzi hasa wakiwa katika ndoa. Kwa kunyima mzee haki yake akihitaji, anafa akamkata. Asituletee maneno anyeri hapa, wazee wa huku kwetu tuanzoya wako strong na wako tayari, asilete tabia anyeri wazee kulala na chuma Suruari ya chuma waanze kulala na wazee na waambia, nyi kuanzia leo before uende bedroom, anzeni kutandika kitanda, mna search kama kuna silaha yote kwa room, weka kwa store. Wanawake wenye wako kwa ndoa wasio wananyima wazee wao haki yao, hiyo ni haki yao. Na tukitoka huko Trans Nzoia nchini Kenya, hebu tuangalie baadhi ya yalojiri wiki hii kwingineko. Mtu mmoja ambaye aliwaita polisi eti kwa sababu ameuziwa chai ambayo hakuipenda Alikamatwa mwenyewe na kufungiwa kwenye kituo cha polisi kwa siku mbili huko mjini London, Uingereza, kulingana na gazeti la mtandao huko Uingereza liitwalo The Mirror, mteja mmoja kwenye mgahawa ulio mjini humo Roberto Latarulo alikasirika pale alipopewa majani chai ambayo alisema kwamba yalionja tofauti na jinsi ambavyo alikuwa amezoea. Mara moja hiyo aliwaita polisi ambao nao walifika bila kuchelewa kwenye mgahawa ule. Mwenye biashara hiyo, Bi Sejani Melissa, aliwaambia polisi kuwa mtu huyo alikuwa amepewa chai aliyoagiza na kujaribu kuzua vurugu, labda kwa sababu hakutaka kulipa. Mara moja hiyo, polisi walimtia mbaroni na kumpeleka kituoni, na kwa hasira wakamfungulia mashtaka ya kuwapotezea wakati. Na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu watu ambao wanapotezea polisi wakati. Naona muda wangu hapa kwenye studio umeyoyoma basi na kuaga kwa kusema usikose kujiunga nasi wakati mwingine tutakapokuletea makala mengine ya viji mambo. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kama ilivyo desturi yangu, na kuacha hapa kwa kauli ya wiki hii, asifuye mvua imemnyea. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, manangu, dunia Asante sana, BMJ Muridhi na viji mambo. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Helikopta iliyobeba watu watano imeanguka kwenye ziwa huko Rift Valley nchini Kenya, na maafisa walisema leo Jumamosi kwamba inaonekana hakuna mtu aliyenusurika kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, ajali hiyo katika ziwa Nakuru ilitokea muda mfupi baada ya ndege hiyo kuruka kutoka karibu na hoteli moja. Idadi ya vifo katika shambulizi lililosababisha vifo vingi nchini Somalia imeongezeka na kufikia mia tatu hamsini na wanane huku daruzeni kadhaa bado wamepotea. Rais wa Somalia atatangaza hali ya kivita dhidi ya kundi lenye msimamo mkali wa Kiislamu la Al Shababu lililodai kuhusika kufanya shambulizi hilo, waziri mkuu alisema. Wizara ya ulinzi nchini Afghanistan imesema mlipuko mmoja wa mjitoa mhanga leo Jumamosi nje ya shule ya utoaji mafunzo ya kijeshi mjini Kabul umeua wanafunzi wasiopungua kumi na watano na kuwajeruhi wengine kadhaa. Shambulizi hilo limetokea siku moja baada ya mjitoa muhanga mmoja wa kundi la Islamic State kushambulia msikiti uliojaa Waislam wa dhehebu la Kishia katika mji huo na kuua waumini hamsini na kuwajeruhi darzeni wengine. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.