Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Shirika la afya duniani WHO limefuta uteuzi wake wa jana kwa rais wa muda mrefu nchini Zimbabwe Robert Mugabe kuwa balozi wa hisani kwa magonjwa yasiyoambukiza barani Afrika. Mkurugenzi mtendaji wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema katika taarifa yake nikimnukuu, nimesikiliza kwa makini watu wote ambao wameelezea wasiwasi wao na nimesikia masuala tofauti ambayo yamezusha wasiwasi pia. Nimeshauriana na serikali ya Zimbabwe na tumeamua kwamba uamuzi huu ni kwa maslahi bora ya shirika la afya duniani. Tedros ambaye alichaguliwa kuwa mkurugenzi wa WHO mwezi Julai alitangaza uteuzi wa Mugabe siku mbili kabla katika mkutano huko Uruguay, akisema kwamba Zimbabwe itaweza kuwashawishi marafiki zake katika eneo na kusifia nia ya dhati ya nchi kutoa huduma ya afya kwa wote. Lakini zaidi ya taasisi darzeni mbili haraka zilitoa taarifa ikilaumu uamuzi huo, ikisema maafisa wa afya walishtushwa na wana wasiwasi mkubwa, wakielezea rekodi ya Mugabe ya unyanyasaji wa haki za binadamu na wakidai kwamba mfumo wa afya nchini humo umeanguka chini ya utawala wa muda mrefu wa rais Mugabe. Marekani iliuita uteuzi huo wa Mugabe uliofanywa na kiongozi wa kwanza mwa Afrika katika WHO ni wa kusikitisha. Raia sita wa Somalia wameuawa katika mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini leo Jumapili, ikiwa ni siku kadhaa baada ya shambulizi baya lililosababisha vifo vya watu wengi nchini humo. Maafisa katika eneo la Lower Shabelle waliithibitishia Sauti ya America VOA kwamba wanawake wawili na wanaume wanne walikufa baada ya kifaa cha mlipuko kilichotengenezwa kienyeji kupiga basi dogo kwenye kijiji cha Daniga kiasi cha kilomita 35 kusini ya Mogadishu. Naibu gavana wa Lower Shabelle Ali Nur Mohamed anasema waathirika walikuwa wafanyabiashara wakileta bidhaa za kilimo na walikuwa wakisafiri kutoka Afgoye kwenda Balad. Aliongeza kwamba wafanya biashara hao walikuwa wakileta mchicha kutoka Afgoye wakati mlipuko ulipopiga gari lao. Na hakuna majeruhi, lakini watu wote waliokuwa ndani ya gari walikufa, na miili ya watu sita ilipatikana. Muhamed alisema kundi la wanamgambo la Al Shabab linafukua mabomu ya kutegwa ardhini katika eneo kwa sababu wamesikia serikali huenda inapanga mapigano ya kijeshi. Aliwaonya maafisa dhidi ya kutangaza kazi za jeshi. Alisema leo Jumapili, vikosi vya usalama vimegundua mabomu mawili zaidi ya kutegwa ardhini yaliyowekwa huko elasha biaha, kwenye kiunga cha Mogadishu, na anasema mabomu hayo yameteguliwa. Watu kumi na mmoja wameuawa katika mapambano kwenye eneo tete la Oromia nchini Ethiopia wakati nchi hiyo inaendelea kushuhudia maandamano yanayopinga serikali ambayo mara kadhaa yanapelekea kuwa ghasia za kikabila, walisema maafisa wa kieneo leo Jumapili, kwa mujibu wa shirika la Associated Press AP. Msemaji wa majimbo ya kieneo wa Oromia na Amhara alitoa taarifa baada ya wiki moja ghasia huko Oromia ambazo ziliripotiwa kusababisha uharibifu mkubwa wa biashara na kuchomwa kwa magari na mali kadhaa katika maeneo mbalimbali. Ripoti za mauaji ya karibuni katika eneo la Oromia zimekuja kufuatia shutuma zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii dhidi ya serikali na kuendesha utawala wa kikabila kwenye taifa hilo lenye zaidi ya watu milioni mia moja Waziri Mkuu Haile Mariam Desalegn hajajibu lolote hivi karibuni juu ya ghasia ambazo zimetokea katika miji mikubwa huko Oromia, ikiwemo miji ya karibu na mji mkuu Adis Ababa. Wakati huo msemaji wa eneo la Amhara, Nigusu Tilahun, alisema leo kwamba mbali ya mauaji ya watu kumi na mmoja tumeshuhudia uharibifu wa mali na raia kukoseshwa makazi katika wiki ya karibuni, mgogoro unaoendelea kati ya kabila la Oromo na Wasomali umepelekea mauaji ya darzeni ya watu kadhaa na maelfu ya watu wa Oromo kukoseshwa makazi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson leo alihamasisha kuimarika uhusiano kati ya Saudi Arabia na Iraq kama njia mojawapo ya kukabiliana na ukoaji wa harakati wa jeshi la Iran katika eneo Akihudhuria mkutano wa awali wa kamati ya kuratibu ya Saudi Arabia na Iraq huko Riyadh, Tillerson alimwambia Mfalme Salman wa Saudi Arabia pamoja na waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abadi kwamba kuimarika kwa uhusiano wao kulionyesha nia njema. Mwisho habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, kipindi kingine cha salamu na muziki kama kawaida. Hii ni Jumapili msikilizaji, nimekusha jaa tele hapa studio kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, ungana nami basi kwenye salamu zako za siku ya Jumapili. bahati ya kutufungulia kipindi siu ingie wewe Nyanda Pastori kutuma kwa mtandao kutuma salamu zako kwa njia ya barua pepe. Unapenda salamu zako ziende kwake hawa wa Hafidhu huku msahau Filbert Kienshambi Mbaga, Karimu Bonifasi Stephen au Baba Serapia Sengeka wa Sengeka na mke wako mpenzi, unasema huyu anaitwa Elizabeth Daniel na wanao Neema, Lucy Matha Daniel, wote hawo wanapatikana iluu la majengo mago kule Mwanza. Ujumbe unaoambia Mungu atuepushe na watu wasiojulikana nchini Tanzania. Haya, ujumbe maridhawa umefika kabisa huo msikilizaji. Basi kutoka kwake nyanda pastori, naelekea hadi kwako Juma Idi Isa. Juma Idi Isa, ukiwa kule Shinyanga, Tanzania, unapenda salamu zako za jumapili ya leo. Kwanza kabisa, unasema kwa mtangazaji wa kipindi nakupa shukrani sana ndugu yangu. Basi unapenda salamu zako ziende, kwanza unasema kwa Filemoni Mutabilwa na mchana, mchana wa mchana wakiwa kule Morogoro. Umemkumbuka pia Bob Rich na familia yake wakiwa maendeleo Camp Babati. Hukumsahau mzee Idi Isa Kimolo au almaarufu Mzee Mkenya, unasema yuko kule Masawi Kondoa. Umemkumbuka Omar Maguo au mkulima maarufu wa vitunguu akiwa Mnenia kule Kondoa. Unasema huku msaao, Eric Masawe akiwa Kariakoo, Dar es Salaam, pia amemkumbuka Sayenda Mabula akiwa Simiyu, Elisha Mazoya wa Mwanza, mwalimu Kennedy Mpemba akiwa Kahama, Exaudi Makiao, Zakaria Demfo, Esta Masho Mashow, Raymond Simbo Masawe, pia huku msaao, Edward Kabamba, Salehe Mpungi akiwa Soweto. ukidisi, ukidisi mambo mi mjeshi, we mgambo, kumbuka mama wa kambo wakati wa Alhamisi wakiwa Dodoma Tanga na Dar es Salaam. Wamkumbuka Bravo Franco akiwa Dar es Salaam. Huku msahau vipi, unasema huyu ni Captain Francis akiwa Dar es Salaam. Wamkumbuka James Talbot akiwa Dar es Salaam. Basi moja kwa moja tupate kibao cha muziki, ni kijana kutoka nchini Tanzania, anayeebukia hivi sasa, anaitwa Chris Charles, anakuja na kitu chake na kukataa skiri si zakunasambaza stay away from me blada minatafuta fedha kuendelea we kubwabwaja wenidomo chema chemana unapenda kuperemba kwa mitaa maneno naoyasenda ibala Maneno ya chooni, eti mimi nina nini? Unatamani niwe chini hivi we korokoloni, mikuacha mziki ladanikate ulimi, na no ustafute kiki kupitia mimi ebana, vipi kuja nileta mjini, lidhani la mziki kumbe na ishina jini, umezoea ndo mwanzo wa kisa nikupea Asante sana. Ni Chris Charles huyo na kitu chake, na kukataa kutoka kule nchini Tanzania. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tunaendelea na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. zamuni yake na ili isiobelwa wa Life Unity anapenda salamu zake kutoka kule Tukuyu, Mbeya, ziende kwake Boaz Karanja akumsema yuko wapi, Nazer Mwakipembe liusajo mwa bloka Emmanuel Ntobi na Mwandu John au J akiwa Mwanza, zamu yako. JJ Mashiga unapata zamu zako zilikwake. Jose Mosha au Zungu Boy huku msahau, unasema Lusekelo Bato na Bukuku pia umemkumbuka Noa Kapindo, hukupenda kumsahau Notabane Mwakamala, umemkumbuka pia Thomas Wadoks Sandu Tara wa Chunya. Na pia wanamkumbuka shuku mwatulo. Ujumbe unaambia kuishi kwingi ni kuona mengi, hali kadhalika. Kweli kabisa. Moja kwa moja, basi nakutana naye Joffrey Njereka kwa njia ya barua pepe, anasema yeye ndio bingwa wa salamu kulembea Tanzania. haya salamu zako unapenda zirake Basil Njereka Kosaa, Isaac Njereka, Flavian Teve akiwa mko juni Songwe, Filbert Njereka na Fadhili Njereka na pira pia Mkumboka, Florina Sanga na Chidi, Chidi Chitenda wakiwa Dar es Salaam. Wewe ni zamu yako nani? Jeiba ukiwa wapi? Dar es Salaam, unapenda salamu zako zilizokuwa unasema Benson Nziku akiwa Dar es Salaam. Uh, Joseph Miroro, Rebeka Komboka wakeroka kule Kenya, nchi jirani na unasema Juma James akiwa mjini Dar es Salaam, ujumbe unawambia, ujumbe ni kwamba upatapo usipozidaufa cujenga ukuta. <coughs> <coughs> Haya, moja kwa moja basi, zamuni yake nani? Lucas Alberto. Lucas Alberto unasema kwanza kabisa unapenda kwa mtangazaji wa kipindi kwa niaba ya wenzangu au nasema asante sana pia. Lukas unapenda kumkumbuka ukiwa Dar es Salaam kule ni Eric Masawe, huku msahau Rutaiwa Busisi, Isaac Petro Hengo, John Filibert, Jonathan Nkianshambi, Saidi Musa na Elias Shiguta. E, zamuni yake Jane Philip, unapenda una salamu zako akiwa kule Dubai, zende kwake fikiri Dario Gakala Basila binti wa Kimario, huku msahau unasema Chemba James, pia mkumbuka Choma wa Choma, unapenda pia kumsahau Michael Lucas pia wamemkumbuka Peter John huku msahau, unasema John JJ Kamoga, pia wamemkumbuka Suleiman, Suleiman Lukas na Amos Lukas, unasema hawa wote wakiwa kule Geita Katoro, Geita, Tanzania. Ujumbe unawaambia jamani, tumshukuru Mungu siku zote za maisha yetu. Nam msikilizaji, basi baada ya kupata salamu hizo, ni wakati wa kupata kibao kingine cha muziki maridhawa kabisa. Msikilizaji, tuelekea mpaka nchini Nigeria kwa wataalam wengine pale. Ni Tekno msikilizaji hawa na kili chao Diana. Sikiliza mambo Asante sana techno na kitu hicho, diana kitu maridhawa kabisa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kipindi ni salamu na muziki. Zamuni yake James C. Jibo akipenda kutoka kule Tanga na pesa saamu zake za kwa Kibulemo hakumsahau, anasema Frida Chris akiwa Dar es Salaam. Kefa Foro amemkumbuka vilevile. Mtukula Odinga hakumsahau, anasema Nema amemkumbuka pia. Rajabu Zilamula hakumsahau, anasema resti amemkumbuka vivili. Sia Telesfori Maselemado Valentin anasema Mahagama huyo akiwa Dar es Salaam amemkumbuka. Victor hakumsahau anasema viluvilu pia vilu. Amemkumbuka Zaina Yahya hali kadhalika anamkumbuka. Debi Donald Torimo Jasmin na Sada Majuva wote anawambia tukumbukani zamuni yako wewe Chacha Filemoni Chacha Chacha ukiwa Dar es Salaam, salamu zako na penzi wake simpolaniusi Chacha amemkumbuka Ana Lema huku msahau Pendo Ntirukigwa huku msahau, hali kadhalika huyu unasema Tina Daniel rafiki yako mkubwa sana, unasema pili unamkumbuka vilevile Ali Mwakitalima huku msahau Esta j pia amemkumbuka Fatuma Kombe. Uh, huku msaa vilevile, unasema bijake chimbi yangu akiwa Dar es Salaam. Huku msaa unasema huyu mtaalam fundi mtaalam, si mwingia, unamwita huyu pascal nitu akiwa Sinza, Dar es Salaam, unamkumbuka vilevile afredi mbiopio na huku msaa unasema kiongozi wako na rafiki yako mkubwa faris magesa akiwa jijini Dar es Salaam. Zoni yake huyu asia msangi pena salamu zake ziende kwake Omari Kikulacho, umemkumbuka vile Paul Nkane, unapenda ukumsahau rafiki yako mpenzi Dani Msangi, umemkumbuka vilevile Antonita unamwona aka mama Mashauzi, huku msahau Serafini pia umemkumbuka Dora hadi kadhalika Alexis unamkumbuka vilevile Upendo bila kumsahau Kiswigo mwa Kijanga pia umemkumbuka Paul Kasange, hukupenda kumsahau B Juliana Mukasa Bi Matembezi huyu unamwita, unasema pia memkumbuka Violet Athumani, Malik Sedek, Gegetu, Tekla Kasuga, Shuna Mite huku msahau vilevyo. Unasema Sara akiwa Dar es Salaam amemkumbuka, hali kadhalika Joel, bila kumsahau Elhoria Matilia akiwa jijini Dar es Salaam. Unasema huyu Mr Bigi, haya kutoka pale Dar es Salam basi, nikikamilisha salamu hizi kabla ya kukamilisha kibao kingine cha muziki e, nakamata kadi yake Mbotolo Mwangina Masomo, kumbuka John Zegera Kavirondo Mzongerwa huku msao vilevile Sudi Kavironjo Rashid mwamkumbuka Sofi Jerion J Mhagama wanasema huja msawa akiwa Dar es Salam pamkumbuka mama wa mahesabu anasema huyu Lilian Nyamizi huku msau Teresa Mpate amkumbuka vilevile Tedi huku msahau naye Godfrey Ngonyani anamkumbuka vilevile Victor, Jane Matinde Kanga, pia wamemkumbuka Vivian Charles, Lazaro Mwataji vya Robert wakiwa Dar es Salaam. Pia unapenda kumkumbuka mtaalam Selestini Masalamado akiwa Dar es Salaam, Robert na Neema. Pia huku msahau Lilian Lewis, Berenis Nice, Peter na Louis Louis, wote hao wakiwa jijini Dar es Salaam. Basi moja kwa moja, unasema na unawakumbuka hawa wote, unawaambia wana Forodhani hawa wa zamani, tusisahauliane, tuendelee kukumbukana na kufikia hapa msikilizaji, ndio tunakamilisha salamu na muziki kwa siku ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari na kutakieni wote Jumapili njema, na nawaaga na kitu kimoja safi kabisa, sadakta kimetulia Jumapili kama hii, msikilizaji, kinaitwa l Lotshicho, msikilizaji kutoka kwake Wisboy pata vitu, msikilizaji na kwa Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Shirika la Afya Duniani WHO limefuta uteuzi wake wa jana kwa rais wa muda mrefu nchini Zimbabwe Robert Mugabe kuwa balozi wa hisani kwa magonjwa yasiyoambukiza barani Afrika. Mkurugenzi mtendaji wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus Alisema katika taarifa yake nikimnukuu, nimesikiliza kwa makini watu wote ambao wameelezea wasiwasi wao na nimesikia masuala tofauti ambayo yamezusha wasiwasi pia. Nimeshauriana na serikali ya Zimbabwe na tumeamua kwamba uamuzi huu ni kwa masilahi bora ya shirika la afya duniani. Kura za awali zinaonyesha ushirika wa chama tawala cha waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe upo katika hali nzuri ya kupata ushindi katika uchaguzi mkuu wa leo Jumapili. Kura katika kituo cha televisheni cha TBS zinaonyesha ushirika unaoongozwa na chama cha Liberal Democratic Party LDP cha waziri Abe kina theluthi mbili inayoshikilia bungeni kabla ya bwana Abe kulivunja bunge mwezi Septemba. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson leo alihamasisha kuimarika uhusiano kati ya Saudi Arabia na Iraq kama njia mojawapo ya kukabiliana na ukuaji wa harakati wa jeshi la Iran katika eneo. Akihudhuria mkutano wa awali wa kamati ya kuratibu ya Saudi Arabia na Iraq huko Riyadh, Tillerson alimwambia Mfalme Salman wa Saudi Arabia pamoja na waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abad kwamba kuimarika kwa uhusiano wao kulionyesha nia njema. Na raia sita wa Somalia wameuawa katika mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini leo Jumapili, ikiwa ni siku kadhaa baada ya shambulizi baya lililosababisha vifo vya watu wengi nchini humo. Mwisho wa muktasar wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.