Hamjambo, wapenda wasikilizaji, karibuni tena katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud ni kukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani, kipindi kinachosikika kupitia Sauti Amerika kuanzia saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati. Kwa hivyo, ni matumaini yetu kwamba utaungana nasi kuweza kusikiliza maswala muhimu kwa undani zaidi. Hii, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington, DC. Karibu sana popote unapotusikiliza kwa njia ya redio au hata kupitia live stream kwenye Facebook na kwenye mtandao wetu, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Basi karibu sana popote ulipo na leo kutufungulia undani tunaanzia na habari njema nchini Tanzania ambapo wengi wameeleza kufurahishwa na mkataba uliotiwa saini mapema leo kati ya serikali na kampuni ya kuchimba madini ya Barak, Go, Barrick Gold ambapo Tanzania itakuwa na asilimia 16 ya hisa katika kampuni hiyo inayojihusisha na uchimbaji dhahabu. Basi majadiliano kati ya timu ya wataalam wa Tanzania na kampuni ya Barrick Gold yalianza Julai 31 mwaka huu baada ya Rais John Magufuli kupokea ripoti ya kamati mbili alizounda za uchunguzi kuhusiana na shughuli za uchimbaji wa madini ya dhahabu nchini ambazo zilibaini upotevu mkubwa wa fedha na rasilimali hiyo ya madini pamoja na udanganyifu katika biashara hiyo. Mwenyekiti mtendaji wa kampuni ya Barrick Gold Profesa John Thornton na Rais Magufuli walikuwepo kushuhudia utiaji saini wa makubaliano hao mapema leo. Katika majadiliano ya hayo, ambapo timu ya Tanzania iliongozwa na waziri wa katiba na sheria Profesa Palamagamba Kabudi, amesema kuwa Watanzania sasa watakuwa na nafasi ya kufanya kazi za kuajiriwa kwenye makampuni hayo ya madini ya dhahabu ambapo awali walikuwa kama vibarua tu. Kwa mujibu wa waziri wa sheria na katiba, Profesa Kabudi, kutakuwa pia na fidia ya dola za Kimarekani milioni mia tatu sawa na takriban shilingi za Kitanzania bilioni mia saba kutokana na masuala mengi ambayo Barik Gold walikiri kufanya kinyume cha sheria kwa miaka 16 ya uchimbaji wa madini nchini, ingawa mjadala huo wa fidia bado haujakamilika kabisa. Kwa upande wake, Rais Magufuli amesema makubaliano hayo kati ya serikali na Barrick Gold yatasaidia nchi kuzalisha ajira zaidi na kuwezesha kupata fedha za kugharamia miradi ya maendeleo na huduma mbalimbali za kijamii. Hebu kwanza tupate kusikia Rais Magufuli alivyosema kwamba sasa Tanzania, kwa mara ya kwanza tangu dunia iundwe, tutakuwa tunapata share ya 50 by 50. kwa ile faida itakayokuwa inapatikana 50 anachukua Thompsons na sisi 50 inayobaki ni yetu, tunaipeleka kwenye miundombinu, kwenye madawa, kwenye huduma za jamii na kadhalika. Lakini pia ile haki yetu ile ya, ya asilimia kumi na sita yenyewe iko hapo hapo, lakini kwenye masuala mengine ya kulipa kodi, nilikuwa na check documentation hapa, kodi zingine zitaendelea kulipwa kama kawaida, lakini kwa sababu sasa tumekuwa partners na tumekuwa shareholder management, patakuwemo Watanzania watakao kuwa decision makers. Aniresi sasa tuweke watu ambao ni majizi, itakuwa imekula kwetu, kwa sababu naweza ukamuweka mtu mlo na namwamini, ndio ikawa kazi, akaenda akanunuliwa kule, akafata masirahi yake badala ya masirahi ya Watanzania. Na kwenye hili wale tutakao wateua kwenda kuingia mle vyombo vinavyohusika vifanye assessment ya kweli, na ikiwezekana, kama ni board members wa kutoka, watoke kwenye tume hii hii ambayo inajua uchungu wake, kwa sababu angalau tumeshawapima, wameyaona machungu na wamekaa kwenye discussion, hawakurubuniwa chochote, wameweka masilahi ya nchi hii. Vijana wengi wamekuwa hawapati employment, na wakienda kwenye migodi mle wanafukuzwa waliomo kwenye migodi qualification hawawazidi walioko hapa. Mpaka walinzi wamekuwa wakitoka nje kushika tu bunduki na kufyatua trial. Una tatizo gani mpaka uka utoe mtu nje? Kwa hiyo sasa employment ita involve wa Tanzania. Tumekuwa ombaomba mno kwa miaka mingi, wakati rasilimali tunazo. La, Rais Magufuli akizungumza wakati wa hafla hiyo akisema kwamba sasa ni mwamko mpya kwenye sekta hiyo ya madini wa Tanzania, akisema mara nyingi wamekuwa kwamba wanawekwa nje ya ajira wapati ya ajira kwenye migodi, akisema sasa hilo ni jambo ambalo litakuwa limefika mwisho kuanzia mkataba aliyoufanya uh, mapema leo na kampuni ya Barrick Gold ambapo inaonekana kama ni mwanzo tu wa mikataba ama mfano wa mambo yatakavyokuwa yakiendelea. Kumbuka kwamba mataifa mengi hasa barani Afrika yaliyo na migodi na pia rasilimali zingine za kiasili, mara nyingi inakuwa kwamba wageni ama mataifa ya ng'ambo ya mbali na Afrika yanafaidika wale wakazi ama wazawa wa mataifa hayo wasiwe hata na habari, yani nini au bei ya migodi ama bei ya madini ama bei ya chochote kile kinachotolewa, uh, kule na makampuni ya kutoka mbali. Lakini hilo inaonekana kwamba ni hatua mpya kabisa ambayo nchi ya Tanzania imepiga asubuhi ya leo. Lakini basi, muda mfupi uliopita, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Gabriel Mwangonda ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kifedha na ambaye anafafanua mkataba huo na kueleza kwa undani zaidi kuhusu hafla ya leo ya kutiwa kwa saini kati ya kampuni ya Barik Gold na vilevile vile serikali ya Tanzania. Hebu tumsikilize. Makubaliano yalikuwa yako ndani ya mabadiliko ya sheria ambayo imepitishwa na bunge na mnamo mwezi wa saba, nadhani mwaka huu Uh, yale mabadiliko yote yamekuwa yame ndo nguzo ya makubaliano baina ya kampuni ya Barrick na serikali. Uh, na vitu ambavyo vilikuwa vimeainishwa kwenye sheria zile za madini mpya ni kama ifuatavyo. Kwa mfano, kulikuwa kumekubaliana kwamba asilimia kumi na sita ya mtaji wa kampuni ya madini inatakiwa iipe serikali bila kulipa kitu chochote kile. Hiyo limekubaliwa na limepitishwa, na vile vile kuna makubaliano kuhusu uh, local content, kwa maana ya kwamba wakandarasi na wajasiriamali ambao wanaweza wakatoa service au kuuza product kwenye haya makampuni basi wanatakiwa waanze kufanya hizo shughuli kwao. Hakutakuwa na makampuni ya nje kutoa service kwenye haya makampuni ya, ya na hiyo asilimia kumi na sita ni katika migodi yote mitatu ya Baric. Ndio makubaliano yalivyoonyesha kwamba kutakuwa na advance ya milioni takriban dola milioni mia tatu. E, imekubaliwa kwamba serikali itakuwa inatoa watu wake wawakilishi wa serikali ambao watakuwa wanakaa kwenye bodi ya wakurugenzi ya kampuni ya Baric, aa, kuangalia masilahi ya nchi yetu. Alafu tano, vilevile kuna makubaliano juu ya kujenga Uh, uh, kinu cha kuangalia content kwenye makinikia, nadhani utakuwa najua hicho ndo kilikuwa chanzo kikuu cha kuweza kuzuia kuzuia kampuni hii kusafirisha nje huu mchanga. Vile vile kutakuwa na na labaratori ya kupima content iliyomo mle ndani kwenye makinikia na suala uh, vile vile, uh, la uh, sita, vilevile wamekubaliana kwamba utakuwa vilevile kuna, kuna kuna wataruhusu madini aina tatu, ambayo yatakuwa yanachukuliwa na kampuni ya ya ya, ya Barrick ambayo ni ni dhahabu ni na mengine mengine, lakini madini mengine yote yatakuwa anagundulika mle ndani, yatakuwa yanamilikiwa na, na serikali. Kwa hiyo unaweza ukakuta kuna wameambiwa tena kuwepo na succession plan, kwa maana ya kwamba akija mtu ambaye anafanya kazi eh, pale kwenye ile kampuni ambaye ujuzi wake haupatikaniki kirahisi kwa Tanzania, basi anapewa muda maalum, labda miaka mitatu. Akishafanya hiyo kazi anaweza akawaachia wazawa, ili waweze kuendelea na shughuli za uzalishaji za, za, za, za ili mwisho wa siku kampuni ile iwe inaendeshwa na wazawa wa Tanzania pekee. Kwa maana hiyo watakwenda kuza ajira kwa upande mwingine na Mwisho kabisa wamekubaliana kwamba kutakuwa na a, kampeni kabambe kwa ajili ya corporate social responsibility, kwa maana ya kwamba raia wanaozunguka hizo shughuli za migodini hapo wanatakiwa waangaliwe tena kwa tofauti, kama ni kujenga hospitali au zahanati tu na shule na huduma za jamii kama maji, barabara, wameambiwa watajenga na wamekubali kwamba watajenga barabara, na vile vile wameambiwa wale wafanyakazi ambao walikuwa wanafanya kazi na kukaa makambini kule migodini hawata tena kaa migodini tena watatokiwa wao wanakaa tu majumbani kwao, kama ni Mwanza au wapi, then kutakwepo na huduma za usafiri, watu wanaenda kuchukuliwa na wanakuja makazini. Kingine ambacho nilikuwa ningependa kufahamu, umezungumzia juu ya hawa wabia wengine, kwa mfano Acacia na, na kampuni nyingine ambao kwa namna moja ama nyingine wao walikuwa wanaonekana hasa kwamba ndiyo chanzo cha mzizi wa swala hili kwa haya makubaliano uh, umezungumzia manufaa mengi tu uh, kuwezesha Tanzania kufanya uh, kwa namna moja ma nyingine katika sekta hiyo ya madini, hii ina, uh, inawaambia nini wawekezaji wengine? Kwa sababu tunajua wiki iliyopita tulimsikia mmoja kati ya mwekezaji wa Tanzania, uh, bilionea wa, ta, uh, wa Afrika aliko Dangote akisema kwamba mazingira ya uwekezaji Tanzania si mazuri. Je, kwa hili maamuzi haya inatoa picha gani kwa wawekezaji wengine? Haya maamuzi yatakuwa yameshtua watu wengi sana, kwa sababu hata hapa nchini kuna watu ambao hawakuamini kama kilichotokea kingeweza kutokea. Ikumbukwe upande mwingine wa uh, vyama umekuwa ukipiga chapuo kwamba uh, tunaweza tukaangushwa tukapelekwa mahakamani tukafanywa hivi tukafanywa vile, maneno mengi sana yalitokea. Kwa hiyo si haba uh, kusikia mheshimiwa Dangote akiongelea uh, hii asilimia kumi na sita alikuwa very specific kwenye ile interview yake, kwamba uh, haoni kama asilimia kumi na sita itakuwa ni, ni, ni, ni jambo jema, ni policy nzuri kwa wawekezaji, itakimbiza wawekezaji. Lakini ikumbuke ni kwamba hawa hawa wafanyabiashara wengi wanapenda faida, lakini kitu cha msingi zaidi ni kwamba hizi sheria zimetungwa, si kwamba zimetungwa ni mpya, zipo Tanzania tu. Ukienda Dubai kwa mfano, si tu kwenye rasilimali ambazo ni mafuta, gesi labda na madini, hata ukienda kuanzisha biashara yoyote hata yani, ya nguo au na biashara ya ndege au yoyote, lazima utoe kiasi fulani cha shea, tena wanazidi hata asilimia arobaini na tano ugawie wazawa, tena sio serikali. Ukienda Marekani sheria za madini ziko taiti. Sisi tuna afadhali. Ukienda Canada unakuta hivyo hivyo. Wenzetu Australia ambao wamekuwa wakichimba madini kwa muda mrefu, nao wana sheria zinazofanana na zetu, lakini ni mbaya zaidi ya hizi tulizonazo sisi na ambazo tumezifanya juzi. Kwa hiyo ni kuto kuwa tu na taarifa sahihi ndo kunawafanya watu waone kwamba mabadiliko yaliyofanyika juu ya sheria za madini Tanzania hapa ni mabadiliko mabaya sana, kwamba yatafukuza wawekezaji. La, nchi zote nilizozitaja hizi unaweza ukakuta eh, kampuni ya bariki ina operate na inafanya kazi vizuri tu. Dunia ya leo kuna kitu kinaitwa resource nationalism, kwa maana ya kwamba kila nchi inataka ifaidi na resource, kwa maana ya rasilimali zilizopo kwenye nchi husika. Hii imetokea sehemu nyingi ulimwenguni. Kwa hiyo ili kampuni iweze kuoperate mazingira yaliyo salama <laughs> na hiyo inaaminika kwenye masoko ya hisa, hata huku inakotoka. Ni vyema sasa ikawa inaoperate kwenye share fair. Hii kitu hii kauli ya share fair inapatikana Marekani kote, watu wanaongelea fair fair, fair, kwamba unapata ulichopata. Ukileta ujanja ujanja, akipita rahisi ambaye atakubali huo ujanja ujanja, itakuwa ni bahati yako, lakini akija mtu ambaye hakubaliani na huo ujanja ujanja utakuwa kwenye matatizo. Kwa hiyo ili ujiepushe na matatizo, dunia ya leo ni vizuri ukaingia kwenye mahusiano na nchi ukiwa unaamini kwamba wewe unapata chako fea na nchi unayachia fea. Ndiko tunakoelekea. Kwa hiyo malalamiko ya Dangote ni malalamiko yake, ni mfanyabiashara anapenda apate faida, lakini polisi zetu si mbaya hata kidogo, ni si polisi kama zi-zilivyo kwenye nchi zingine zozote zilizopo. Ni nchi yake tu ambayo imeleta shida kidogo, nchi yake ina polisi mbaya kidogo kwenye mafuta, ndo maana umaskini unaendelea kuongezeka. Na hizi taarifa za leo zikisambaa, uh, ni dunia nzima, nchi ambazo zitakuwa zina, zina madini na rasilimali zinazofanana na za kwetu zitataka kuja kujifunza kilichotokea hapa Tanzania, na waweze kureplicate waweze ku- kuiga na waweze kunufaisha wananchi wao. Uh, huyo ni Gabriel Wang'onda ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kifedha kutoka Tanzania akieleza kwa kina zaidi uh, mambo yalivyokuwa ama mkataba kati ya kampuni ya madini ya Barik na serikali ya Tanzania. Kumbuka kwamba umemsikia akimtaja Aliko Dangote ambaye pia ni mwekezaji uh, tajiri sana kutoka Nigeria ambaye kwa hakika pia ni mwekezaji ambaye kwa wakati fulani, sijui mradi ule umefika wapi, pia alikuwa nakusudia, maana ya kusudia na kuwekeza nchini Tanzania katika sekta ya simenti ama saruji. Na ulivyosikia ni kwamba kila kampuni inapowekeza katika taifa tofauti kuna maswala ambayo yanatarajiwa na serikali ama yanayoingia katika mikataba kuhusiana na jamii inayozunguka uh, eneo hilo. Kuna mambo ambayo uh, umesikia wanasema social responsibility yani, kuna ule uwajibikaji kwa jamii iliyozunguka eneo hilo, kwa mfano, uh, mambo ya kutengeneza mabarabara, mahospitali, mashule na kutoa pia huduma kama za maji uh, pia kuna rasilimali ambayo a, kuna asilimia ya wafanyakazi kutoka eneo ambapo uwekezaji unaendelea, ambao wanatakiwa wazao wa hapo kupewa nafasi za ajira a, kwenye makampuni hayo. Lakini hili ni jambo ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina kuhusu makampuni pia mengine ya uwekezaji ya kigeni nchini Tanzania na mataifa mengine, tukiangalia kama labda huu ni mwamko mpya katika mikataba ya biashara ama na, na, uh, labda njia mpya ya jinsi rasilimali za taifa zitakavyoendeshwa basi hapo ndipo tunatamatisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Usiondoke, tunapoelekea kwenye sehemu ya pili. Hii ni idhaa Kiswahili ya YES, sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni kwa undani. Jina langu nalo Harrison Kamau. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Sasa tukielekea moja kwa moja hadi kule Afrika ya Kati, nazungumzia kuhusu DRC. Basi ah, huko nchini ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Taifa hilo limeendelea kushuhudia wasiwasi wa wasi kisiasa hasa baada ya mhula wa kuhudumu wa rais Joseph Kabila kumalizika mwezi Desemba mwaka uliopita, pamoja na kifo cha kiongozi wa muda mrefu wa upinzani Etienne Tshisekedi tise ambaye wachambuzi wanasema ndiye pekee aliyekuwa na uwezo wa kuunganisha upinzani uliogawanyika dhidi ya utawala wa Kabila. Baada ya muda wa Rais Kabila kumalizika kikatiba, ghasia zilishuhudiwa hasa kwenye miji mikuu ambapo takriban watu arobaini walipoteza maisha huku mamia wakikamatwa na serikali. Hata hivyo, viongozi wa kidini wakiongozwa na wale kutoka Kanisa Katoliki walifadhili mazungumzo ili kuleta uwiano kati ya serikali na upinzani kwa nia ya kuhakikisha uchaguzi unafanyika haraka iwezekanavyo. Baada ya yote, serikali ilitoa ahadi kuwa uchaguzi ungefanyika kabla ya mwisho wa mwaka, hatua iliyosifiwa sana na jamii ya kimataifa, ikiwemo Umoja wa Mataifa, Marekani pamoja na Uingereza, huku ahadi za kufadhili shughuli hiyo zikitolewa na mataifa hayo. Lakini kadri siku zilivyoendelea, serikali ilianza kubadili mambo ikisema kuwa haina fedha za kufadhili uchaguzi. Na waziri wa bajeti Pierre Kangundia alisema kuwa hazina ya serikali haina uwezo wa kukimu dola bilioni moja nukta nane zinazohitajika kufanya uchaguzi nchini DRC. Awali waziri wa mawasiliano Lambert Mende pia alieleza mashaka ya kufanyika kwa uchaguzi mwaka huu. Basi, wiki iliyopita tume ya uchaguzi DRC imetangaza kuwa kuna uwezekano wa kufanya uchaguzi hadi hakuna uwezekano wa kufanya uchaguzi hadi mwaka wa 2019. Taarifa iliyotolewa na tume hiyo imeomba siku 504 za, ma, za maandalizi ya uchaguzi na kwa hivyo kuondoa matumaini ya kufanyika kwa shughuli hiyo mwaka huu. Basi kushiriki nasi kwa kina kuhusu swala hilo kwa undani zaidi ni naye mwenzetu Saleh Mwana Milongo akiwa DRC. Karibu, tueleze kuhusu mkutano wa washikadau kwa ajili ya uchaguzi. Ni mkutano wa kutathmini taratibu ya uchaguzi nchini hapa ambao umefanyika ku, tu kuanzia Jumamosi ahadi uh, Alhamisi, ambako wameweza kuzungumzia hivi mafanikio na vilevile changamoto kwa ajili ya kuweza hivi kuandaa uchaguzi nchini hapa. Na kwa ujumla, uh, hatua imepigwa katika kuandikisha wapigaji kura, lakini bado changamoto ni nyingi ya kifedha na yaki ama. Walioshiriki kwenye mkutano huo ni serikali ya Kongo iliyowakilishwa na waziri mkuu vilevile e, tume huru ya uchaguzi uliowakilishwa na mwenyekiti wake na halmashauri ya kitaifa inayohusika na ufuatiliaji wa mkataba wa kisiasa ambao meciwa saini tarehe thelathini na moja Desemba iliyopita. Na Salehe, kuna ripoti, ambaye awali serikali ilikuwa imesema kwamba tarehe ambayo itawezekana kufanyika uchaguzi ni mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Hilo limejadiliwa ama kuna lolote limebadilika? Pande zote tatu zimekubaliana kwamba ni majukumu ya tume huru ya uchaguzi pekee ya kuweza kutangaza kalenda ya uchaguzi kulingana na katiba ya Kongo, kwamba tume huru ya uchaguzi ndiyo yenye mamlaka ya kutangaza kalenda. Na kwa hiyo wamesema tume huru iweze kutangaza kalenda hiyo mnamo kipindi um, bora, na vilevile vile kalenda yenyewe iwe ambayo itaweza kuwa ya wazi, uh, kamilika na itakayokamilika na ambayo e, tarehe zitakazotangazwa zinaweza kuheshimika kutokana na matatizo ya kifedha na ya ya kiufundi e, kwa hiyo o, kwa duru tulizo nazo ni kwamba huenda wiki ijayo tume huru ya uchaguzi ikawa imetangaza kalenda hiyo, lakini mpaka sasa haijafahamika na haijatangazwa rasmi. Kuna vyama vingi sana vya kisiasa nchini DRC na vilevile vile kuna makundi mengi ya uasi yamehusishwa katika shughuli hii yote ya mazungumzo. Mazungumzo hayo yamefanyika kulingana na mkataba wa kisiasa wa Desemba thelathini na moja iliyopita, kwa sababu mkataba huo umesema kwamba ikiwa kuna uwezekano wa kutoitishwa uchaguzi basi almashauri ya ufuatiliaji wa mkataba huo ambayo imejumuisha upinzani, mashirika ya kiraia na vyama tawala, eh, itaweza hivi kuhikisha kikao kwa ajili ya kufahamu kitu kinachofanyika na kitu kinachotakiwa kufanyika kabla ya kutangaza kalenda. Lakini licha ya hiyo, kumekuwa na vyama vya upinzani, vyama vikuu kama vile assblem ya Bwana eh, Felis Chisekedi, ambaye tayari wamesema kwamba hatua yoyote hiyo ya kuweza hivi kutoitisha uchaguzi kabla ya Desemba thelathini na moja mwaka huu itapingwa vikali, na kwa hiyo uh, watalazimisha uh, kwamba uh, Rais Kabila anatuke madarakani na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ajiuzuru. Kwa hiyo bado ni changamoto, haijulikani kalenda hiyo itatangazwa kwenye mazingira gani, ya Salehe, unapotangamana na wananchi wa kawaida wakati shughuli kama hii inapoendelea ama baada ya kusemekana kwamba kuna njia fulani kuelekea uchaguzi. Raia nao wamechukuliaje swala hilo? Kwa kweli, wanachosubiri ni kuweko na uchaguzi, kwamba kalenda imetangazwa. Ndio kitu ambacho raia wamekuwa wameuliza lini, kalenda na hatua itakayofuatia baadaye. Lakini umejua changamoto imekuwa nyingi ya kiusalama, mashariki huko, kwenye majimbo ya Kasai, shughuli hizo zote. Kuna wakimbizi wengi na wahamiaji pita ambao wanatakiwa kurejea makwao. Kwa kweli changamoto ni nyingi sana, maendeleo, hali ya maisha ya magumu, kuzorota kwa, kwa, kwa hali ya kiuchumi nchini Kongo kwa kweli vimekuwa vimechangia kabisa katika wasiwasi ya, ya, ya wananchi hivi sasa kuhusu hatima yao ama ujio wao wa kesho. Hatimaye kuna swali ambalo linaibuka na linaulizwa na watu wengi labda ambao hawaishi DRC, iwapo uchaguzi utafanyika, iwe ni kesho, iwe ni mwaka ujao, ama mwaka mwingine. Rais Kabila ni mmoja wa watakaogombea wa urais? Kikatiba, rais Kabila haruhusiwi tena kugombea uh, urais kwa sababu katiba yetu inaelezea kwamba muhula wa rais ni wa miaka mitano, ambao anaweza kuchaguliwa tena mara moja na hapo hawezi tena. Kwa hiyo amekwisha fanyia kazi miula uh, yake miwili na hivi sasa inakuwa ni kusubiri mazingira ya kuitishwa kwa uchaguzi huu, na wengi wamekuwa wamesema huenda kuahirishwa kwa uchaguzi huu kunatokana pia na na, na, na na hali kama hiyo. Kwa hiyo, kikatiba, Rais Kabila hawezi kuwania muhula basi, umesikia ripoti kwamba mambo ndivyo yanavyoendelea nchini DRC. Wakati taifa hilo likiendelea kujiandaa kwa uchaguzi, serikali kwa upande mmoja ikisema fedha ni changamoto, muda ukiendelea kusongezwa. Na vilevile vile, umesikia tukizungumza naye Salehe Mwanamilongo milongo mwanake kule DRC kuna vikundi vingi sana vya uasi vya wapiganaji. Kuna pia vyama vingi sana vya upinzani, ambavyo ameeleza kwamba katika washikadau wanaoendelea kujadiliana kuhusu tarehe ya uchaguzi ama kalenda ya uchaguzi wengi wao wanaonekana kukubaliana. Kwa hivyo ni hatua ambayo inaonekana inazuia taharuki ya kisiasa, japokuwa tarehe wengi, kulingana na Salehi, wanaingoja kwa hamu na ghamu. Na hayo ndio mambo yalivyo. Kumbuka kwamba tutaendelea kuangalia mambo zaidi kwa kina huko DRC na kukuletea kwa undani hata zaidi. Asante sana kwa muda wako. Ninashukuru wote waliowezesha kipindi hiki kuwa, mtayarishi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, mwenye ubora wa picha mwenzangu hapa Jafar Mjasiri kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau. Popote ulipo nikikutakia usiku mwanaana, usio na bugdha, nikikwambia kwamba tukutane ni tena Kesho, saa, na wakati kama huu, hapa, kwenye kipindi cha Kwa Undani kutoka Washington. Asanteni kwa pamoja nasi. Mimi ni Abdu Shakur Abud ni kushukuru kuungana nasi katika Kwa Undani marudio hii leo siku ya Jumapili, basi kwa niaba wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo hayo hii leo mimi ninasema Mchana mwema au lala salama, na kibao hichi cha muziki kumaliza matangazo yetu, kwaherini.