Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika asubuhi. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sandei Shomari nilikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 23 mwezi Oktoba mwaka 2017. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hii leo tuna ripoti juu ya wananchi wa Kenya wanalalamika kwamba wanasiasa waliochaguliwa nchini humo wamesahau kufanya kazi zao na daima wapo katika kampeni za kisiasa. Wanasiasa imefika mahali wamesahau kwamba wanaongoza wananchi wa Kenya, wamesahau wanaongoza nchi. Kwa idini yetu wenyewe, sisi ndio tunapiga kura, sisi ndio tunaamua ni nani atakayetuongoza, na tutaki kuona kwamba tunalazimishwa uongozi. Wakazi wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanawataka viongozi wao nao kutafuta njia za kuzungumza na waasi ili kumaliza vita vya miaka mingi na amani kurudi katika eneo lao na katika makala yetu ya jamii na maendeleo huko nchini Tanzania, takwimu zinaonyesha kwamba wanawake wengi zaidi wanafariki wakati wa kujifungua. Kulikoni kilichotushitua takwimu za 2015-16 na hizi ni takwimu za serikali zinasema, sasa tumetoka kwenye ile 432 mpaka 556. Maana yake ni nini? Takriban ni wanawake zaidi ya elfu 11 wanafariki kila mwaka Tanzania. Basi hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika Jumatatu kutoka hapa Washington. Mbali na FM station ambazo tunasikika, unaweza kutusikia kupitia tovuti moja kwa moja VOA Swahili.com. Sande Shomari anatusomea taarifa habari. Maseneta um, wawili waandamizi wa Marekani wametoa wito kwa White House kuwa wazi zaidi kuhusu kuhusika kwa wanajeshi wa Marekani katika operesheni ya Niger baada ya askari wake wanne kuuawa katika shambulizi la kushtukiza mapema mwezi huu. Katika mahojiano mawili tofauti na kipindi cha NBC Meet the Press, Republican Lindsey Graham na kiongozi wa Wademokrat katika baraza la Senate Charles Schumer wamesema wanaunga mkono juhudi ya wiki iliyopita ya Senato Republican John McCain kutaka kufahamu juu ya taarifa za kina za shambulizi hilo pamoja na lengo la ukubwa wa operesheni za Marekani dhidi ya kundi la Islamic State katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wote Graham na Schumer wamesema hawana taarifa juu ya idadi ya askari wa Marekani huko Niger. Graham anasema hakujua kama kuna wanajeshi wapatao elfu moja wa marekani huko Niger, akisema hivi ni vita visivyokwisha bila mipaka wala kikomo cha muda. Anasema wanahitaji maelezo zaidi. Mlipoa wa bomu wa kujitoa muhanga ameua watu kumi na tatu katika mji wenye kukumbwa na ghasia wa Maiduguri jana Jumapili. Shambulizi hilo la Jumapili lilisababisha pia watu watano kujeruhiwa Washambuliaji wengine wa wawili wa mabomu walijeruhiwa na zaidi ya dazeni ya watu wengine. Hakukuwa na watu waliodai kuhusika na mashambulizi hayo, lakini maafisa wana wasiwasi kwamba kundi la wanamgambo la Boko Haram lilihusika na mashambulizi hayo. Kundi hilo la Boko Haram limekushaua zaidi ya watu elfu ishirini katika uwasi wake wa miaka nane dhidi ya serikali ya Nigeria katika juhudi yao ya kutaka kuunda serikali ya Kiislamu upande wa kaskazini mwa nchi kwenye Waislamu wengi. Maiduguri, iliyo makao makuu ya jimbo la Bono, ndiko lilikuanzishwa kundi hilo la Boko Haram. Na Papa Francis ametoa mwito hiyo jana wa kuwepo na majadiliano thabiti nchini Kenya, ambako anasema amefuatilia kwa makini hali ya mambo kutokana na ugomvi kuhusiana na uchaguzi wa rais nchini humo. Mkuu huyo wa kanisa Katoliki alisema hayo wakati wa sala ya mchana jana, Jumapili, kwa waumini na watalii huko Vatican. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Papa Francis anasema anaomba kwamba nchi nzima ya Kenya itaweza kukabiliana na matatizo hivi sasa kwa njia ya majadiliano yenye manufaa, wakiwa na imani ya kutafuta suluhisho kwa maridhiano. Wito huu ulitolewa wakati kiongozi wa muungano wa upinzani Raila Odinga akitoa wito kwa wafuasi wake kuandamana Jumanne na Jumatano kuzuia uchaguzi wa marudio utaofanyika Alhamisi Oktoba 26 kama ilivyopangwa na tume ya uchaguzi. Akizungumza katika mikutano ya hadhara katika jimbo la Trans Nzoia hapo jana, Odinga alirudia tena kwamba NASA haitoshiriki kwenye uchaguzi huo kwa vile madai yao hayajatekelezwa. Kwa upande wake, rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wametoa wito wa utulivu na amani kabla ya uchaguzi huo walipohudhuria sala ya kitaifa ya dini zote mjini Nakuru hiyo jana. Katika siku za hivi karibuni viongozi hao wa Jubilii wamekuwa wakiwashambulia vikali wapinzani wake wakisema wako tayari kwa uchaguzi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, jana Jumapili, amesifu hatua ya kuimarishwa kwa uhusiano kati ya Saudi Arabia na Iraq kama njia ya kupambana na ushawishi wa kijeshi wa Iran katika kanda hiyo. Tilerson anayeshiriki katika mkutano wa kwanza wa ushirikiano kati ya Saudi Arabia na Iraq alimwambia mfalme Salman wa Saudi Arabia na waziri mkuu wa Iraq Haidar Albadi kwamba mahusiano yao yanayoboreka yanaonyesha mambo makubwa siku zijazo. Alitoa mfano wa kufunguliwa upya kwa kituo muhimu cha kuvuka mpakani mwezi Agosti kati ya nchi hizo mbili na kuanza upya kwa safari za moja kwa moja kati ya Baghdad na Riyadh. Ingawa mga mwanadiplomasia huyo wa Marekani amefanikiwa kuimarisha uhusiano kati ya Riyadh na Baghdad, lakini alieleza kwamba hakuna matumaini makubwa ya kumaliza mvutano wa kidiplomasia wa miezi minne kati ya Saudi Arabia na mataifa manne ya na Qatar. Hata hivyo, baada ya Riyadh, Tillerson alielekea Doha mazungumzo na viongozi wa kata. Kamati ya kutetea waandishi wa habari yenye makazi yake mjini New York, CPJ, imeeleza jana kwamba mwanahabari mahiri na mashuhuri wa Yemen Biafra Nasser amekataliwa kibali cha kuingia Marekani ili kupokea tuzo yake mwezi Septemba. Kamati ya CPJ imetangaza kwamba alitoa tuzo yake ya uhuru wa habari wa kimataifa kwa mwaka 2017 kwa Naser ambaye anaishi wa mishoni nchini Sweden. Licha ya kwamba ana uraia wa Sweden na ana kila sababu halali ya kuingia Marekani, amenyimwa visa hasa kwa sababu ya marufuku inayotarajiwa kutekelezwa ya Rais Donald Trump ambayo inawaruhusu wasafiri, inawazuia wasafiri kutoka Yemen. Binaser anasema kwenye ukurasa wake wa blog kwamba atawasilisha ombi lake kwa mara ya tatu wiki hii. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari, tukiangalia habari yenye uzito inatupeleka huko DRC ambako viongozi wa kabila la Wabembe Kivu kaskazini mashariki mwa Congo wanasema kuwa silaha ziwezi kuwa suluhisho kwa mzozo unaoendelea kwa sasa, ambako jeshi la Congo linapambana na kamanda aliyejitangaza amuri ya kutu kumba na aliyeshambuliwa Uvira mwezi uliopita. Upande mwingine, gavana mpya wa Kivu Kusini, Claude Nyamugabo Abangwa, ambao vijana anaomba vijana waondoke katika makundi ya wapiganaji kwa ujenzi wa Kongo. Oster Malivika na ripoti kamili akizungumza na Kumekucha katika mji wa Uvira, Kivu Kusini. Lukesha Modeste akiwa mwenyekiti wa kabila la Wabembe eneo la Mondo amesema kuwa silaha haiwezi kuwa suluhisho kwa mzozo uliyeko hivi sasa Kivu Kusini, ambako jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la pambana na waasi wanaungwa mkono naye kamanda ya Kutumba. na kwa vita hatuwezi kupata solution ya tarafa la Fizi, ni lazima mazungumzo. Vita haiwezi hauwezi ukapigana na mtoto wa inchi na ukamshinde kwa eneo lake ambalo nazoea naishi, ni vigumu sana, ni lazima mazungumuzo ile inaweza kuleta amani ya kudumu. Naye Claude Nyamugabo Abangwa ni gavana mpya wa Kivu Kusini, ambaye ameomba vijana wanayemuunga mkono ya Kutumba kuweza kuacha silaha na kuingia katika ujenzi wa nchi. E, tunajua kwamba watoto wetu ndio wanaingia mwile magrupu za arme na nimeongea na wanotable wote kuwasansibilize na kuwaambia kwamba waambie wandugu wa zetu wako magrupu za arme wakuje tujenge nchi wakuje tujenge nchi. Magrupu za arme haijengake nchi, guvernema enajengaka nchi, mkono mkononi. Wandugu wakuje tuongee nao, watoke magrupu za arme, tujenge nchi yetu. Upande mwingine, wafanyabiashara katika eneo la Kivu Kusini, hasa sana eneo la Uvira, wasema kwamba itakuwa vigumu kukwamua uchumi katika maeneo ya Uvira pamoja na Fizi iwapo usalama hautaweza kutekelezwa. Huyu hapa Kiza Muhato, kiongozi wa wafanyabiashara eneo hilo ya muhimu sana ilikuwa kuhusu usalama na amani, kwa sababu bila amani na bila usalama sisi hatuwezi kufanya shughuli zozote za uchumi. Kwa kuweza kuwe shughuli zozote za kivuvi za kilimo za biashara za ufugaji, ni lazima kuanza Uvira teritwari yote nzima, katika sheferi zote tatu kuwepo na usalama, na ndio kitu tumeomba kwamba watuhakikishie usalama, watulindie usalama wa watu na mali zetu. Ifahamike kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo siku zilizopita ilisema kwamba njia ni kijeshi, ila wananchi wao kwa upande mwingine wakisema kwamba jeshi, njia ya kijeshi haiwezi kuleta usuluhisho kwa sababu huimarisha mzozo na vile kuleta maafa zaidi. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Nam, wapenda wasikilizaji, msikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi unusu na usikose kuchangia mazungumzo yanaoendelea katika VOA Facebook idhaa ya Kiswahili, uchangie mada mbalimbali tunayotoa. Lakini sasa sanda, naendelea na habari za dunia. Matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu wa Japan yanaonyesha muungano na utawala wa waziri mkuu Shinzo Abe unaelekea kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa jana Jumapili. Vyombo vya habari vya Japan vinabashiri kwamba muungano no unaongozwa na chama benali cha kiliberali cha Abe utapata wingi wa kura na kuwezekana pia kupata theluthi mbili ya viti ilivyokuwa navyo katika baraza kuu la bunge kabla ya Abi kuvunja bunge mwezi Septemba. Ushindi katika uchaguzi huu wa ghafla unaelekea kumhakikishia Abi anapata miaka mingine mitatu kama kiongozi wa LDP mwakani na kumfanya kiongozi anayetawala kwa muda mrefu nchini Japan. Polisi wa Israel wamekamata watu 15 wa kundi la wayahudi wenye itikadi kali kwa kutishia kuwashambulia waarabu ambao wana mahusiano ya kimapenzi na wanawake wa Israel. Benzi Gopstein, kiongozi wa kundi liitwalo Lehava, ameamriwa kukaa kifungo, kifungo cha nyumbani baada ya kufika mahakamani Jumapili, wanachama wengine waliachiwa huru. Gapstein alipinga madai hayo kama upuuzi, akisisitiza kwamba Lehava inafanya operesheni zake kwa kufuata sheria. Wakili wa Gapstein anawalaumu wale anaowaita Wayahudi wa mrengo wa kushoto na Wayahudi wanaotaka mabadiliko kwa kuwahimiza polisi kuchukua hatua. Polisi inaeleza kwamba iliwakamata watu hao baada ya uchunguzi wa siri ndani ya chama cha Lehava nam. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kenya ambako kutokana na kampeni kali za uchaguzi wa marudio ya rais, wananchi wanalalamika kwamba wanasiasa wote wameacha kazi zao walizochaguliwa kufanya kuhusiana na maendeleo na kujihusisha na kampeni hizo za uchaguzi wa rais. Wananchi wanataka mahitaji yao yatiliwe maanani na kuwataka viongozi kusikia na kuhisi kuwajibika majukumu yao badala ya kuendelea na siasa sowahusu. Mwandishi wa Mombasa Salma Muhammad anaripoti kamili. Kaunti ya Mombasa haitoshiriki katika uchaguzi wa urais utakaoandaliwa na Hili ni kundi la wabunge wanaowakilisha muungano wa upinzani nchini Kenya NASA wakizungumza wakati wa kikao na wanahabari mjini Mombasa. Ajenda kuu katika kikao hiki ilikuwa ni kuzungumzia msimamo wao kuhusu uchaguzi wa urais unaotarajiwa kurudiwa tarehe 26 Oktoba, wakishinikiza wafuasi wa muungano huo kutoshiriki uchaguzi, wasishiriki kivyovyote katika uchaguzi, kwani itakuwa ni kejeli na kushusha hadhi ya uchaguzi katika nchi yetu. Hawa ni wabunge waliochaguliwa na kisha kuapishwa ili kuanza rasmi majukumu yao ya kutumikia wananchi. Lakini kinaya ni kwamba wanachokifanya kwa sasa ni kampeni za urais. Baadhi ya wananchi tuliozungumza nao wameelezea wasiwasi wao kutokana na hali hii. Nicholas Songora ni mwanaharakati wa vijana eneo hili na pia mwanzilishi wa kundi la Manyata Youth Entertainment. Uh, tumeweza kujia katika utumwa wa kifikra, tumekuwa na siasa kila siku, kuna wakati wa siasa na kuna wakati wa maendeleo, na mi naona kwamba wakati huo umepita. Ikiwa atatumia muda mrefu kuangalia masuala ya kupiga kampeni na kusahau jukumu lake hapa chini, ajua kwamba baada ya miaka mitano tunaweza kuja kumwangalia, kumpiga tena kura kulingana na kazi yake aliyoifanya mashinani. Na nashukuru kwamba kuna viongozi ambayo tayari wamegundua ni wakati wa maendeleo, tayari wameanza kuengeji wananchi wao, wameanza kufanya maendeleo. Suala lingine ambalo wananchi wanazungumzia ni changamoto na ugumu wa kuwafikia viongozi hawa pale kunapo poti tokea matatizo yanayohitaji msaada. Vile vile, hali ya taharuki imesimamisha shughuli nyingi za kiuchumi na kimaendeleo, kama wanavyoeleza kina dada hawa. Wananchi kwa sasa, kuna yule ambaye ana mahitaji mengi zaidi, lakini sasa ao wanasiasa wenyewe utawapata wapi? Maanake ukiangalia kila leo, nchi bado iko katika ile, tunaweza sema kidogo, kuna mambo ya sintofahamu ambayo yanatukumba ya sisi kama Wakenya. Wanasiasa imefika mahali wamesahau kwamba wanaongoza wananchi wa Kenya, wamesahau wanaongoza nchi. Kwa idini yetu wenyewe, sisi ndio tunapiga kura, sisi ndio tunaamua ni nani atakayetuongoza, na tutaki kuona kwamba kwa tunalazimishwa uongozi. Tunaomba nchi hii irudishwe, nchi ambayo ina heshima. Tunaomba wanasiasa wapee nchi hii heshima. Wakati hali ya kisiasa inapoelekea kwa mbaya, mashirika yasiyo ya kiserikali nchini huonekana kuingilia kati na kujaribu kutuliza hali. Shirika la Ujamaa Senta linahusisha mawakili pamoja na wanaharakati na limekuwa mstari wa mbele kuhamasisha umma kuhusu masuala ya uongozi bora. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo, Yunis Adhiambo, anasema wamejaribu kuwafikia viongozi hao kwa niaba ya wananchi licha ya changamoto kadhaa wanazoshuhudia. Ni kweli kuwa mashirika ya kijamii yanasimama hapo katikati. Tunasaidia wananchi kufanya yale ambayo labda serikali yao haijaweza kuwafikia. Imekuwa ngumu kidogo kwa sisi kuketi chini na wafanyikazi wa serikali ama viongozi wa serikali za kaunti kuzungumza. Kwanza, kuna ile dhana kuwa sisi ni watu wa fujo ama tungependa tu kuwakosoa. Nzuri hatuoni, sisi tunaona tu yale mabaya. Hali ya kisiasa imeathiri shughuli za maendeleo nchini Kenya, na hofu iliyopo ni kuwa huenda wananchi wa kawaida wakakosa nafasi ya kunufaika na rasilimali za serikali kwa mujibu wa sheria. Salma Muhamed, VOA, alfajiri. Nam, na huko huko Kenya, basi wanafunzi wanajitayarisha kwa mtihani wa kitaifa KCPE, lakini baadhi ya wanafunzi hao, mbali na siasa, huko kaskazini mashariki mwa nchi wanalazimika kuchagua kati ya masomo na safari ya kutafuta lishe na maisha. Aidha, idadi ya wanafunzi imepungua kutokana makali na makali ya njaa inaowalazimu wazazi kutoroka hadi nchi jirani kutafuta msaada, wanakwenda Somalia. Sasa huba Abdi anatuarifu zaidi. Wanafunzi katika kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya wamelazimika kuacha masomo na kusafiri hadi nchini Somalia ili kutafuta maji. Kulingana na baadhi ya waalimu tulizungumza nao, sajili za shule zinaonyesha asilimia kubwa ya wanafunzi wameondoka na waliosalia ni wachache mno. Abdikadir Jima na Abdurahman Ibrahim ni walimu wa shule tofauti. Idadi ya hii shule mule iliyopita ilikuwa mia moja na hamsini na nne. Sasa kwa sababu watoto wamehama na familia zao mpaka Somalia waenda kulisha huko, kwa sababu hali ya ukame, sasa idadi ya shule imekuwa mia moja na ishirini na nne madarasa, wanafunzi wamekuwa wame chache wachache kidogo wamepungua, kwa sababu wamehama na wazazi wao, wameenda, wameenda sehemu zingine kama Dadab kwa sababu kidogo hapo ndo walipata mvua. Sisi hatukubarikiwa sana, hatukuwa na mvua, ndio maanake watu wamehama huku. Wanafunzi kote nchini Kenya wakitarajiwa kufanya mtihani wa kitaifa darasa la nane KCPE tarehe 31 mwezi Oktoba. Walimu wameelezea hofu yao ya wanafunzi kutofanya vyema kutokana na matayarisho duni ambayo yametokana na ukosefu wa maji, kwani kila mwanafunzi anapotoka darasani hulazimika kuanza safari ya kutafuta maji kwa matumizi ya nyumbani kujitayarisha kwa mtihani, kwa sababu ya idadi ya walimu na vile hali ya ukame, haitakuwa sawa na hata matokeo haitakuwa sawa. Wale wamehama, sidhani kama saa hii wanafaidika katika masomo. Wamehama, lakini wakirudi mahali walikuwa wataendelea tu. Wazazi waliosalia, ili wanaopate masomo, wanadai kuwa huenda nao wakahama iwapo serikali haitatoa suluhu ya kudumu, kwani visima vilivyochimbwa sasa vimekauka. Shida maji kaja kura, chakula hakuna, maji chule, matoto nakenda Dadab. Sasa hiko shida mingi, shida ya maji, shida ya chakula, hiko shule haba, matoto mingi. Watoto wanahama bali ya Dadab ajili ya maji. Afisa wa halmashauri ya kitaifa ya kusimamia masuala ya ukame kanda ya kaskazini mashariki Abdinur Dubo amethibitisha kuwepo kwa tishio la ukame na kudai kuwa mazungumzo ya suluhu inaendelea katika afisi ya kaunti. Tatizo la maji lilikuwa mojawapo wa ajenda kuu katika kampeni za wanasiasa katika kanda ya kaskazini mashariki mwa Kenya. Kwa wakazi wa eneo hili wamesalia na ombi moja tu wa serikali kuna ile ya kaunti kuwapa suluhu ya kudumu badala ya kuwachimbia visima ambapo ukauka baadaye. Huba Abdi, Sauti ya Amerika, mjini Garisa, Kenya. Naam, na tukitoka Kenya basi tunarudi huko DRC ambako ofisi ya chama cha kisiasa cha upinzani UDPS mjini Lubumbashi, kusini mashariki mwa nchi, ilishambuliwa jana na polisi. Wafuasi 48 wa chama hicho ambao walikuwa wakihudhuria mkutano wa matayarisho ya kumla, kumlaiki kiongozi wao Felix Chisekedi leo walipigwa na kukamatwa. Mwandishi wetu Lucien Kahozi Kosha alizungumza kwa njia ya simu na Cornel Kalumba, kiongozi wa tawi la vijana la UPS huko Lubumbashi, na kumuuliza nini kilitokea hasa. tulikuwa tuku nafanya maungamano yetu, kusema, atu, juhuze, ni polisi, ni yetu nju akusema tumpokelee presidenti wetu bakiingia ku permanansi yetu bakapasula bintu bakabea makuta yetu 15 dolar bakabea matelefoni ya bakombatante. bakatufika bakatunyanyasa vibaya sana sasa. Mtaendelea kufanya matayarisho na kumpokea Felix Kisekedi, eh? leo lazima sana ile ndio inakuwa ya lazima sana kwa sababu sisi tunajua kusema ile yote ilikuwa ni kuuma kutuongopesha na kuturusha kumkungo hii ndio inakuya sasa kutoanisha te kama tunaaku mkongo kabila na bantu yote banakuwa ni ba adui na batatumaliza Kongo mujima. Na shaba ya kuya kwa president wetu bwana Felix Tshisekedi hapa Lubumbashi, akuya kwake ni kusema ambie raia yote hapa Katanga na Lubumbashi kusema tusimame imara, kwa sababu wakati nene ya kusema tuingie mambo ya demokrasi na eleksio ifanyike hapa petu Congo. Meya wa mji wa Lubumbashi amesema kuwa amekataza kabisa mkutano yoyote ama kumulaki Felix Kisekedi nyinyi mna mtamulaki wakati ambao mea wa Lubumbashi anakata. Eh, mea wa mji wa Lubumbashi yeye bwana ashina yulu ya ya sheria. Sheria inasema mtu yote anakuya mkongomani, akuye mama akuye baba, mwanamke mwanaume, anakuya na mamlaka yote ya kutembea pale poti anapenda, na ukupitia Kongo. Mheshimiwa, wale wote wa Barbamba jana, wanapasha kubachiria, tunalomba serikali abachirie bote. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Huyo ni Cornel Kalumba, kiongozi wa tawala vijana wa UDPS akizungumza kutoka Lubumbashi. Basi hivi sasa tunaendelea na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kabla hatujaondoka hapa, bila shaka, kama kawaida ya Jumatatu, tunakuleteni jamii na maendeleo. Tunashuka huko Tanzania, ambako takwimu za serikali zinaonyesha kwamba idadi ya kinamama wajawazito wanaofariki wakati wa kujifungua inaongezeka. Mwandishi wa Sauti Amerika Lucy Patrick ana maelezo zaidi. Kutokana na tatizo hili kuwa kubwa, Waziri wa Afya, Jinsia na Watoto Mheshimiwa Ummi Mwalimu anatanabaisha mkakati walionao kama serikali kuhakikisha wanapunguza tatizo hili kilichotushitua. Takwimu za elfu mbili kumi na tano kumi na sita na hizi ni takwimu za serikali zinasema, sasa tumetoka kwenye ile mia nne thelathini na mbili mpaka mia tano hamsini na sita maana yake ni nini? Takribani wanawake zaidi ya elfu kumi na moja wanafariki kila mwaka Tanzania nikiangalia, ni sawasawa na wanawake takribani mia tisa kwa mwezi, wanawake thelathini kwa siku. Kwa hiyo sisi tumekaa tumeangalia changamoto kubwa ni nini, wataalamu wametueleza kwa nini wanawake wanafariki. Katika kwa mfano kushughulikia masuala labda ya, ya shinikizo la damu kifafa cha mimba, maana mwanamke ina maana hata weza kujifungua kawaida, inabidi sasa afanyiwe upasuaji. Sasa anafanyiwa upasuaji, wataalamu tunao. Je, vyumba vya kufanya upasuaji vipo? Je, vifaa vya kufanya upasuaji vipo? Sisi kama serikali ya awamu wa tano, alama kubwa ambayo itaacha katika sekta ya afya ni kuimarisha huduma za uzazi mama na mtoto kabla ya tarehe 30 Juni 2018, tunaongeza fieta 170 tutakuwa na takribani vituo vya afya 279 vitakavyotoa huduma za uzazi za dharura ikiwemo upasuaji wa kutoa mtoto tumboni. Kutokana na changamoto hiyo, wiki hii hapa mkoani Mbeya, naibu spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania Bi Tulia Ackson akaonelea na yeye ni muhimu kutoa msaada wa milioni 40 katika kituo cha afya cha Rwanda Mwanjelwa jenga chumba cha upasuaji na ukarabati wa wodi ya kina mama. Uh, mwezi wa tatu, mtakumbuka tulifika hapa kwenye kituo cha afya kwa sababu tulikuwa na mbio ambazo tulikimbia hapa, Tulia Marathon, na tulikuwa wakati huo tukikimbia tukitafuta fedha kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya elimu na afya. Kwa upande wa afya tulichagua kituo cha afya Rwanda hiki kilichoko hapa Mwanjelwa. Hapa Rwanda tulichelewa kidogo kupata tathmini kwa hivyo sasa tumekuja kutimiza ile ahadi tuliyoitoa mwezi wa tatu. Tulikuja hapa ili tujenge choo, lakini tukaambiwa kwamba hilo sio tatizo lililoko hapa, lakini tatizo lililoko ni chumba cha upasuaji. Kuna chumba ambacho inabidi kijengwe, na kwamba wodi ya kinamama ina inahitaji marekebisho kwa tathmini ambayo tumeletewa, ukarabati huo na ujenzi wa hicho chumba cha upasuaji kitatuchukua takribani milioni arobaini. Pamoja na hayo, naona hapa daktari anasema kwamba ukuta unatakiwa kujengwa. Sasa sijajua tathmini, lakini kandarasi ameshaanza kazi kama ambavyo mmejulishwa, ameanza wiki iliyopita. Tutaangalia atatumia muda gani, lakini tutakuja tena ili tukabidhi likisha kamilika. Lakini leo tumekuja ili mjue ahadi tuliyokuwa tumeitoa, sasa tuko tayari kuitimiza na kazi imekwisha kuanza. Kwa niaba ya mkoa wa Mbea, mkuu wa mkoa wa Mbea Bwana Amos Makala alikuwa na haya ya kusema: ni kushukuru sana Naibu Spika kwa msaada huu mkubwa. Kutoa jamani, ni moyo, sio wote ambao wanazo wana uwezo wa kutoa. Sio kwamba Dokta Tulia anazo sana na hana matatizo ya kwake na familia au kusaidia ndugu zake, lakini ameona atafute hizi fedha aje aokoe maisha ya akinamama na wananchi wa a kwa, tunakushukuru sana, na niwaombe tuwe na mshikamano. kituo hiki hatutotibiwa kwa itikadi za siasa, tutatibiwa wananchi wote wa mkoa wa Mbeya. hapa makala yetu inatia nanga kwa siku ya leo. kutoka Tanzania, mimi ni Lucy Patrick, VOA. Nam wapekezaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha jamii na maendeleo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kumekucha Afrika punde tu, Sande Shomari anatusomea muktasar wa habari. Maseneta waandamizi wawili wa Marekani wametoa wito kwa White House kwa wazi kuhusu kuhusika kwa wanajeshi wa Marekani katika operesheni ya Niger baada ya askari wanne wa nchi hiyo kuuawa katika shambulizi la kushtukiza mapema mwezi huu. Katika mahojiano mawili tofauti na kipindi cha NBC Meet the Press, Mrepublican Lindsey Graham na kiongozi wa Democrat Charles Schumer wanasema wanaunga mkono juhudi ya senata Mrepublican John McCain kutaka kufahamu zaidi juu ya taarifa hizo. Mlipua wa bomu kujitoa muhanga ameua watu 13 katika mji wenye ukumbwa na ghasi wa Maiduguri jana Jumaapili. Asante sana Sandey Shomari kwa muktasar wa habari. Unakamilisha matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo Jumatatu. Basi, kwa niaba ya mwongozo wa matangazo hapa, alikuwa Deodone Chibahiro. Mimi ni Abdu Shakur Abud kisema kwa herini.