Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Hello hello, hello, ni saa kumi na nusu jioni hii leo, ikiwa ni Jumatatu Oktoba 23, mwaka naon wa 2017, karibu sana kwenye VOA Express hivi leo, langu jina Harrison Kamau, na mimi hapa ni Idi Ligongo, karibu sana katika VOA Express, na kati ya yale ambayo tumekuandalia leo hii ni pamoja na polisi wa Kenya. Harrison Kamau mm -hmm. E, waendelea e, kugubikwa na lawama za matumizi ya nguvu za ziada limefadhaishwa pakubwa na vitendo vya polisi ya kutumia nguvu kupitia kiasi dhidi ya raia wake. Basi uchumi wa Kenya nao unakabiliwa na hatari ya kuporomoka kutokana na msimamo mkali wa kisiasa kama inavyoshuhudiwa kila siku, ambapo tayari kuna dalili kutokana na jinsi biashara zinavyoendeshwa kwa wakati huu. Mambo ni magumu sana, mm -hmm. nchini Kenya na kwa sababu ukiangalia watu kila siku wanaandamana, e, polisi purukushani za hapa na pale kwenda kwa waandamanaji. mm -hmm. Kweli kabisa. Na basi ndipo mwandishi wetu Josphat Kioko ameenda kupekuapekua mambo yanaendelea vipi na kutuandalia yafuatayo. Maduka kadhaa eneo hili yameripoti upungufu wa biashara. Waliotembelewa na VOA wameripoti jinsi wauzaji wao wanavyojikokota kuwauzia bidhaa muhimu kwa wateja. Mazungumzo yangu na mfanyabiashara huyu kwa jina Mama Toni ni kuwa hii ni dalili ya uchumi kuporomoka. Mama Toni ni mmiliki wa migahawa kadhaa na maduka ya vyakula e, manake sasa suppliers, wengine pia wanakwambia nikioda mali kama wengine nakwambia, saa hizi watu, watu hawasupply wanangoja awa, inabidi kila mtu ukimuuliza, nakwambia tunaomba Mungu, hatujui tarehe ishirini na sita kutakuwaje. Hata kama ni mtu angetaka kununua chochote, hata wengine tuseme kama ninadili na watu wa matenda maplota anakwambia, unua kama saa hizi hakuna mtu anayenunu, anayetaka kununua. Kila mtu anangojea aone kutakuwaje. Misimamo ya wanasiasa wakuu nchini Kenya imeripotiwa kuchangia hili. masharti kumi na mbili ambayo mpaka itimizwe ndiyo uchaguzi itafanyika ya haki na ukweli. Uchaguzi uandaliwe tarehe ishirini na sita Wakenya wapige kura, tugojee matokeo. Sisi hatuna sharti nyingine, ni hiyo tu. Wafuasi wa chama cha Jubilii kinachoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta na wafuasi wa upinzani unaongozwa na kinara Raila Odinga kwa pamoja wamekuwa wakilumbana kuhusu marudio ya uchaguzi wa urais. Election itafanywa, lakini itafanywa kwa matatizo. Hata IEBC wenyewe watafanya, lakini watakuwa na kazi ngumu. Kuna watu wengine watataka isifanywe, kuna watu wengine watakataa. Siku tatu pekee kabla ya mipango ya kuandaa marudio ya uchaguzi wa urais, dalili za biashara kuharibika, watalii kuhofia kuzuru Kenya na ugumu wa maisha kwa jumla, ni mambo yanayotisha raia. Inabidi wale viongozi wenyewe ndo watakaepatia wananchi mwelekeo, ndo wataponya nchi. Sasa tunaenda mwisho wa mwaka, watoto watafaa kurudi shule na na fees na nini, alafu biashara iko hivi. Of course maanake sasa, kama hakuna hakuna uchumi, uchumi pesa tutatoka wapi? Kama uchumi umeharibika, si pesa hakuna. Pesa eh, ndo uchumi unaicha, pesa na pesa hakuna. Josphat Kioko, VOA, Mombasa. Nam, Harrison, umesikia hayo ripoti hiyo ya Josphat Kioko kwamba eh, hali ya biashara bado inaendelea kuwa tete, mambo magumu. Nafikiri uwekezaji umeumedorora sana, maanake mtu hana uhakika wa kesho itakuwaje. Naam, sasa wakati hayo yakiendelea, eh, mashirika ya kiraia nchini Kenya yametoa ushauri yenyewe eh, kwamba uchaguzi huu wa marudio lazima uangaliwe vizuri sana kwa sababu eh, hali ambayo ya mambo jinsi ilivyo haiko sawasawa sawa lakini vilevile vile jumuiya ya kimataifa e, imetaka kuona kwamba wale maafisa wa IEBC hawashambuliwi, e, mashambulizi kwenda kwao yakikomeshwa. Sasa tunaye hapa mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tueleze kwanza, imekuwaje mpaka haya mashirika yanaanza na uh, kauli kama hii ya swala la uchaguzi, eh, kuona pengine kwa namna moja ma nyingine usifanyike na, haya mashirika ya na wakenya kuweza kubaini hali ambayo wengi wa wanabiashara hapa nchini wanafanya kazi na sasa wanasema kwamba wamezungumza na baadhi wengi wa Wakenya nchini Kenya na, na, na wakawaeleza kwamba mandhari au mazingira wanaofanyia kazi au mazingira kuishi uh, si mazingira mazuri zaidi, na hivyo basi iwapo uchaguzi utaandaliwa na sasa hivi huenda pakawa na balaa. Hebu tumsikize huyu mmoja wapo wa viongozi wa mashirika haya anaitwa Umo Lugha, ambaye ni mwakilishi kutoka chama cha madaktari alivyosema. Aa, kupiga kura nchini Kenya si mazingira ambayo ni bora. Hivyo basi, uh, wanaieleza tume ya uchaguzi a IEBC kufikisha siku hiyo au kubadilisha siku hiyo na kupeleka uchaguzi siku nyingine, kwa sababu mazingira haya si mazingira ambayo Wakenya wanazojitokeza kwenda kupiga kura. Naam, Kenned Wandera, uh, shukran sana kwa kutupasha hayo ambayo yametokea ha, hapo nchini Kenya, hasa katika hayo mashirika eh, ya kiraia. Sasa tukiwa tunaelekea bado ndani ya VOA Express, Harrison Kamau, eh, naona mambo bado tupo uh, Kenya. Kweli kabisa mambo ya Kenya hayaishi, na unajua ndio yanaelekea kilele, ikizingatiwa kwamba kama uchaguzi utaendelea basi utafanyika katika kipindi cha siku mbili tatu kuanzia sasa. Mm -hmm, maanake ukiondoa Jumatatu basi kuna Jumanne na Jumatano peke yake alafu tunaingia Alhamisi, kwa hivyo ni siku mbili tu, lakini tutakuwa tunaangalia kwa kina, ikizingatiwa kwamba wanahabari wetu wametapakaa kote nchini Kenya kutujuza maya yote, pia tunayapata kupitia www.voaswahili.com na vilevile kupitia mtandao wetu wa Facebook, lakini sasa kuna kero ambalo limeendelea kusumbua watu wengi nchini Kenya, hasa wanaharakati na wanasiasa wakikasirishwa na suala la polisi wanavyoendeleza msako wao kusaka bunduki ambazo wanadai ziko uh, mikononi mwa wahalifu, hasa kwenye pwani ya Kenya, ambapo polisi wawili tayari na raia wafanyakazi wa chuo kikuu wamepoteza maisha yao. Hebu tusikie kero hizi zinakwendaje, zina mimi kama mshirikisho wa haki za kibinadamu nimefadhaishwa pakubwa na vitendo vya polisi ya kutumia nguvu kupitia kiasi dhidi ya raia wake. Hivi sasa hakuna police force isipokuwa, kuna police service huduma, lakini ile uh, vitendo ambavyo vitendeka jana kule nakotokea jirani kabisa, sehemu ya mabungo hapa diani na sehemu nyingine, inatamausha kwa sababu polisi bila kutumia taadhima waliweza kuingia katika majumba ya, ya wananchi wakiwa njiani, walianza kupiga watu kiholela na pia ilifikia hatua pia kutofahamu kwamba kuna privacy. Kuingia katika nyumba na pia kuangalia eh, makabati na kadhalika. Polisi wana njia tofauti uh, za kisasa za kuweza kuchunguza wahalifu ni nani. Kuna mambo ya forensics, yani kuchukua vitu kidogo kidogo weze kujua yule mtu ni nani, kama ni unywele, kama ni rangi, kama ni alama za vidole vyake. Njia tofauti, mbinu ziko nyingi sana za kuweza kutafuta ule uhalifu, ikawa kwa Kiingereza wanasema targeted, kuliko kupiga kila mtu waliokuwemo, wasikuwemo. Jana pia wameweza kuvuruta uh, watoto ambao wako standard 7 wavulana wadogo, baadaye lakini wakawaachilia. Lakini kitu kama hicho kwa kijana hawezi kusahau tena, ni kitu ambacho kiko kwenye akili yake nakuambia kuna changamoto nyingi sana katika nyakati tunazoishi. Hili kwa sababu wale ni maafisa wa usalama, wana jukumu la kuhakikisha kwamba silaha zisizo halali haziko mikononi mwa watu, na wakati mwingine ushirikiano unakosa kwa hivyo wale maafisa wanaonekana ni adui wa, wa jamii ila hali jamii yenyewe ndio inalalamika kwamba kuna silaha ambazo hazifai kuwa miongoni mwetu. Kwa hivyo kazi inakuwa, kibarua kinakuwa kigumu sana. Naam, na vilevile kibarua ni kigumu sana pia kwa polisi wa Kenya kutokana na mazingira ambayo uh, nchi ya Kenya sasa hivi inakabiliana nayo. Mm -hmm. E, swala la uchaguzi, swala la usalama. E, kwa hiyo wakati mwingine kutambua nani ni nani, lazima rabsha rabsha za hapa na na pale zitokee na ni hali ambayo kwa namna moja g imekuwa ikisumbua kwelikweli katika uh, nchi ya Kenya. Alafu sijui kama kuna kitu ambacho hukushangaza sijui ukishavaa sare za kikazi ukawa kwamba wewe ni askari, kuanzia hapo inakuwa kwamba wewe si kama mwananchi. Wakati unasikia kuna maandamano ama makabiliano kati ya maafisa wa, wa, wa usalama na waandamanaji, kama vikundi viwili kutoka dunia mbili, inakuwa kwamba hawa si kama mwananchi mwenzako ama ndugu huyo. Lakini vizuri kukumbuka kwamba wale maafisa pia wanadamu, ndugu zetu, dada zetu, na pia vilevile vile nao pia watumia uadilifu wanapofanya shughuli za kufanya misako, maanake pia wale ni ndugu zao wanawasaka na e, kujaribu kufanya jamii ikawa salama. Naam, katika kuelekea kusubiri e, uchaguzi wa marudio nchini Kenya, tutaangalia na kuona mengi ambayo yanajitokeza nchini Kenya moja kwa moja. Sasa tuelekee katika habari za dunia. Waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe amesema mapema leo kuwa anakusudia kufanya maamuzi ya diplomasia kusuluhisha masuala yanayohusiana na programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Abe amesema atashirikiana na jumuiya ya kimataifa katika kushinikiza taifa hilo kubadili mwenendo. Abe amesema hayo mbele ya wanahabari siku moja tu baada ya uchaguzi mkuu kumalizika na kupatia muungano wake theluthi mbili kwenye bunge dogo. Kiongozi huyo amesema suala la Korea Kaskazini litapewa kipaumbele wakati wa ziara ya rais wa Marekani Donald Trump nchini Japan mwezi ujao. Wanaharakati wa Siria wamesema kuwa wanamgambo wa Islamic State Wameua takriban watu 128 kwenye mji wa Koitan kabla ya kupoteza udhibiti kwa vikosi vya serikali. Vikosi vya serikali vikishirikiana na makundi ya wapiganaji vimechukua mji huo ulioko kwenye jimbo la Homs juma Jumamosi baada ya kushikiliwa na wanamgambo kwa kipindi cha wiki tatu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights linalofuatilia mzozo nchini Syria limesema mapema leo kuwa limeorodhesha mauaji yaliyotokea na kwamba kundi la Islamic State limeraumu raia kwa kushirikiana na serikali ya Siria. Waziri wa ulinzi wa Ufilipino Delfini Lorenzana amesema mapema leo kuwa mapigano yaliyochukua miezi mitano kwenye mji wa kusini wa Marawi yamemalizika. Akaongeza kuwa hakuna wapiganaji waliobaki eneo hilo. Tangazo hilo limekuja baada ya karibu wiki moja baada ya vikosi vya serikali kuua viongozi wawili wa wanamgambo, akiwemo mmoja aliyetangaza utiifu wake kwa kiongozi wa kundi la Rais wa Filipino Rodrigo Duterte alitangaza wakati wa huo kuwa mji wa Marawi ulikuwa umekombolewa kutoka mikononi mwa wanamgambo, ingawa maafisa wa, wana inga wa, wa kijeshi wanasema kuwa kati ya wapiganaji 20 hadi 30 walibaki ndani. Na basi mwanadiplomasia wa Marekani amesema mapema leo kuwa hakuna suala lolote linalohusiana na, na kiongozi wa kijeshi wa Indonesia aliyezuiliwa kusafiri hapa Marekani kuhudhuria mkutano hapa mjini Washington. Kamanda wa jeshi la Indonesia Jenerali Gatot Numatio alikuwa anajiandaa kuingia kwenye ndege kwenda ziarani Marekani akiandamana na mkewe Jumamosi, ambapo wafanyakazi wa shirika la ndege walimwarifu kuwa hakuwa ameruhusiwa kuingia hapa Marekani. Naibu balozi wa Marekani nchini Indonesia Erin McKee, hata hivyo, mapema leo amesema ameomba radhi kutokana na tukio hilo baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Indonesia Rento Masudi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kipindi ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam Harrison Kamau. Eh, Hollywood mambo yanaendelea kwelikweli. Tunamwona hapa bibi wa red carpet mkamiti Kibayase hivi <laughs> ni Kibayase? Kibayase. Kibayase. Itategemea, itategemea. Pia kuna nyakati kama kidogo kidogo, ikiwa Friday na tunatokea tokea mjini, nikikutana naye, basi pale itakuwa style imechange. Inakuwa vipi, mkamiti Kibayase? Mtaani kwetu kulikuwa kuna mtu anaitwa Yusuf Kibayanse, nitakwambia stori zake, lakini kwanza tumkaribishe mkamiti Kibayasi Mkamati, tueleze <laughs> anayoendelea huko Hollywood. <laughs> Mambo ni mengi kweli kweli, lakini bila ya kupoteza wakati, tuanze kwanza na maswala ya kina dada, maswala ya urembo. Unajua mm-hmm. kila mwanamke duniani atakubaliana na mimi kwa njia moja au nyingine. Unapozungumzia swala la nywele, nywele ni kitu muhimu sana katika katika mwili wa mwanamke, limekuwa muhimu pia kwa wanaume siku hizi. Umesahau? lakini <laughs> <laughs> leo tunakuzia kwa wanawake. Mimi binafsi mm huwa -hmm. nazipenda sana nywele zangu. Sawa sawa. Hii imedhirika kwake. Samahani kidogo, hizi uh -huh. Unavyosema nywele zako zile za kupandikiza, ama zile ambazo zinaotamaake, kuna watu wengine, sio wananunua nywele zao kwenye maduka haya, wanasema nywele zao, nazungumzia uh -huh. nywele kwa ujumla, iwe nywele ya kupandikiza <laughs> yani nywele feki isiyo mm. ya kwako au nywele asili uh -huh. ni nywele, lakini pale <laughs> <laughs> mwanadada anapotengeneza kichwa chake nywele ikarembeka na kuonekana mtanashati, anavutia, basi usicheze katika maeneo hayo, ni hatari <laughs> Hii imedhirika kwake. Solange Solange ni ndugu wa Beyonce. Solange yeye, utakumbuka mwaka jana aliimba kibao kinasema, Don't touch my hair Alikuwa anamaanisha hiyo kwamba si kibao tu, lakini pia anamaanisha kwamba na usicheze na nywele zake. Oh, oh. Dada huyu huwa anatoka katika staili ya aina tofauti ya nywele, akisuka hivi, akitengeneza hivi, zikionekana maridadi kabisa. Sasa basi, uh, kupitia gazeti la Washington Post ni kwamba dada huyu ameelezea kwamba nywele ndio utambulisho wake katika maisha yake, ni kitu muhimu sana anachojali. Mm -hmm. katika maisha yake. Sasa hivi karibuni basi, uh, jarida la The London Evening Standard uh, liliweza kumpiga picha na picha yake kubwa ikawekwa katika ukurasa wa mbele wa jarida hilo, ili kuweza kuuza suala la Mm -hmm. Solange, masuala ya urembo na tasnia yake anayoifanya. Je, umeitazama hiyo staili yake ilikuwa ni ipi? Ah, haswa ilikuwa nzuri, amezisonga nywele za kwenda nyuma, mm, kisha kukawa kuna kitu kama crown kimekuja kwa juu hivi. Mm -hmm. Lakini sasa kitu kilichokwenda vibaya mpaka asili ya nyimbo hii kurudishwa kwamba don't touch my hair ni kwamba jarida hilo lilijaribu lili kufanya mambo ya marekebisho katika oh, nywele za Solange ili kuweza kuweka jarida pengine liendane vizuri oh, au vipi. Wakafanya Haswa, wakafanya mambo ya editing na nini. Solange kaja juu, ukasema hapana, kwa nini basi mmeharibu me, nywele zangu? Nywele zangu ndio utambulisho wangu. Basi imebidi lile jarida sasa limeomba radhi kwa kuedit zile nywele za Solange katika jarida hilo. Unaona mambo ya nywele ao yalivyo na kiki vile vile. Basi tukiachana na hayo mambo ya nywele, tuende upande mwingine. Justin Bieber, mwanamuziki anayependwa sana katika miondoko ya RnB. Ah, mwishoni mwa weekend ametoa picha yake mpya yenye kuonyesha tatuu zake mpya alizochora hivi karibuni. Unajua si mgeni wa masuala ya tatuu, ana tatuu mm -hmm. nyingi katika mwili wake, lakini hii aliyoitoa kwenye mtandao wa Instagram ilikuwa ni mwisho kwani tatuu hiyo imechorwa ikiziba kifua chake chote. oh. Vipi, mbona unashangaa? Ina maandishi yapi ama ni, ni, imechorwa. Ni... Imechorwa kwa kweli, siwezi kuelezea ule mchoro ni wa aina gani, lakini na nikisema nieleze sana pengine muda hivi sasa hautanitosha, lakini nitakuwa na muda mwingi zaidi kuelezea haya katika zulia jekundu la VOA Swahili. Ndio mambo mm -hmm. yanayotamba hivi sasa. Hali kadhalika Kim Kardashian na Kanye West wamenusurika kuibiwa mwishoni mwa weekend ambapo walinzi wao waliweza kumdhibiti yule mtu ambaye anaitwa Kibaka. Mm -hmm katika nyumba ya huko Los Angeles. Basi ni hayo tu ndiyokuwa nayo hivi sasa katika Hollywood Report. Mambo mazuri sana, asante Mkamiti, tunashukuru sana kwa kutueleza hayo. mm -hmm. Na sasahivi unaona muda unakimbia kwelikweli, moja kwa moja tuelekea katika uh, kibao cha muziki Harrison Kamau ngoma tunaelekea wapi? ah, ni vijana ambao ni wakali kwelikweli. Sauti Sol wameshirikisha eh, vijana wawili, mi na wakubali sana anaitwa, mm -hmm. Amos na Josh mm -hmm. Sikiliza sauti zao alafu tutaongea habari za sauti zao hapo, anakuambia Neria. Mungu akileta mtoto analeta sani yake, lete ni tamlea usitoe mimba yangu, we Mungu akileta mtoto analeta sani yake Ailinde mazingira, huenda kawa Makeba nyimbo nzuri ya katunga, huenda kawa Nyerere aongoze Tanzania, huenda kawa Mandela mkombozi wa Afrika. Ah, na kuomba nerea usitoe mimba yangu, we Mungu, akileta mtoto analeta sahani yake, lete nitamlea. Usitoe mimba yangu, we Mungu, akileta mtoto analeta sahani yake Siku moja itabidi tuanzishe mjadala kwa sababu kwa haraka haraka, sasa hivi ukizungumzia katika Afrika Mashariki. Mm -hmm. Uh, rahisi sana kusema kwamba muziki wa Tanzania mm -hmm. Eh, hivi sasa hasa wa bongo fleva right. Uko juu sana mm -hmm. Ukiangalia kimasoko, mm -hmm. kinini namna ambayo unakubalika mm -hmm. Lakini kuna, kuna hali nyingine ukiangalia ubora wa sauti wa wasanii wengi sana wa Kenya mi binafsi nakwambia huku juu sana, mpangilio wa sauti, kwa mfano ukimsikiliza hata huyu kijana Joshi na, na Amos, mm -hmm. wana sauti nzuri mno, mno. Na hata uimbaji wao unaweza ukampeleka katika shule yoyote ya kimuziki, yani muziki katika taaluma au taaluma ya muziki. Lakini pia Afrika Kusini si mchezo, si kidogo. Upande wa muziki najua kwamba wale pia talanta wanayo, lakini mpangilio pia wanao wa muziki. Lakini vilevile tukijumuisha mambo yote, mi mm -hmm. binafsi ukiniuliza uh -huh. Afrika nzima wapi? uh -huh. E, nitakwambia Congo DRC. DRC unajua, na talanta bana iko kwenye damu pale <laughs> kuzaliwa ni mziki hey. uh -huh. Wale, yani wale, wale wako kando, wako katika ligi kando kabisa, maanake mziki uko un, un, kwenye damu tangu kuzaliwa, ukiwa mdogo. So, wakati mmoja nilitembea katika mpaka wa Uganda na Congo DRC, upande wa magharibi mwa Uganda, lakini ikawa kidogo tu nimekanyagisha miguu yangu upande wa DRC, basi pale nikaona mambo ya ajabu kuna lori fulani lilikuwa likifanya matangazo you know, matangazo yanayofanywa na malori barabarani. mm-hmm. Nakwambia, lori liliposimama kwenye kijiji hapo ndio niliona maajabu, kuanzia watoto wadogo hadi watu wale wazee, yaani wanajua wale watu wanajua kukatika tena muziki uko kwenye damu. Sasa kama wewe ulipenda muziki, ulipenda watu kukatika. Inamaana kwamba mziki uko ndani yao. It, mm, is there. Yaani, uko ndani kabisa, ni kitu ambacho si cha kujilimbikizia. Kiko ndani yako. It is. Yaani mm, ah, kwa kweli kuzungumza muziki wa DRC mm, uh, huwezi kumaliza. Maana yake ni enzi na enzi na enzi mpaka hivi sasa wakina Falipupa eh, wana wakina Ferre Gola wanatamba, wana kweli kweli, lakini ukirudi miaka ya nyuma, hali ilikuwa si mchezo. Bila kusahau Uganda, watu ni pia Uganda wanaamka kuamka kweli kweli, si mchezo. Lakini hata hivyo basi, tuangalie masuala ya ushauri. Mimi ushauri wangu, mwanafunzi ajaribu kufanya utafiti. Sasa hivi watu wengi wanapenda kujifunza, kujifunza tamaduni ya mahali fulani, kujifunza maisha ya sehemu fulani wengi wao wanaoenda vyuo vikuu, hasa kwa mfano chuo kikuu kama cha Dar es Salaam, wengi wanatoka vijijini, hawajaelewa maisha ya wanafunzi yanakuaje pale. Uh, kwa hiyo kuna ishu ambayo wanaweza kukutana nayo, kwa mfano labda cultural shock. Wakifika pale, pengine hajapata accommodation chuo ndani, uh, ya chuo wanaita in campus, itabidi akae nje ya chuo, pengine labda, uh, mabibo au pengine apangishe ili aweze ku-, ku kuwa anaenda chuo au kwenda shuleni kila siku. Kwa hiyo ni vizuri akafanya utafiti, ili aelewe ni jinsi gani anaweza kukabiliana na changamoto mbalimbali, na jinsi gani anaweza kukop na mazingira ya chuo kikuu, na kama atahitaji msaada ili aweze kufanyia kazi kabla hajafika kwenye yale mazingira. Basi ushauri mwafaka kabisa kutoka kwa Emili Kivugo, aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais mwanamke katika serikali ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, anatoa ushauri kwa vijana wanaotarajia kujiunga na vyuo vikuu. na basi inapotazama, mwenzangu Ligongo, naona umejiandaa kwelikweli, kupekuapekua yanaovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi kazi kwako. Naam, Harison, leo kile ambacho inavuma kwelikweli ni kuhusiana na kesi inayomhusu eh, mwigizaji maarufu kweli wa, wa, wa Tanzania mrembo huyu Elizabeth Michael maarufu anafahamika kama Lulu. Lulu kama unakumbuka toka wiki iliyopita alikuwa anahudhuria eh, kesi inayomkabili ya kuua kwa bila kukusudia katika mahakama kuu kanda ya Dar es Salaam. Sasa leo ametoa utetezi wake. Katika kesi inaendelea. Kesi inaendelea. Katika utetezi wake amesema kwamba kulikweli eh, kulikuwa kuna purukushani. Ye alifika pale majira ya usiku akakaa kwenye kitanda nyumbani kwa Kanumba na na, na Kanumba alikuwa ana hasira kidogo, lakini anaonekana pia alikuwa ametumia kile kwa mujibu wa Lulu katika taarifa yake ya mahakama hii leo. Kwa hiyo Kanumba akawa kidogo anamkoromea koromea, yani anamfokeafokea yule binti, na mara simu ya Lulu ikaita kuita simu ya Lulu, Lulu kataka kupokea, Kanumba akasema kwa nini unaongea na mwanaume mwingine e, mbele yangu? Kwa hiyo purugushani ikatoka. Kwa mujibu wa Lulu anadai kwamba Kanumba aliingia chini ya uvungu akatoa panga e, akawa anampiga piga piga kwenye mapaja kwa ubapa. Sasa yule binti akawa anaogopa, katika purugushani kukimbia Wakati huo Kanumba alikuwa akavaa taulo akanyanyuka kukimbia. mm -hmm. Kwa mujibu wa Lulu, Kanumba akadondoka chini akapoteza fahamu. Lulu akafikiri kwamba Kanumba amejifanyisha. mm -hmm. Kwa hiyo akaondoka akaenda ufukwe mmoja maarufu sana pale Dar es Salaam unaitwa Coco Beach sasa katika wakati akiwa kule anaona messeji zinaingia, watu wanaulizana eti kweli Kanumba amekufa, Kanumba amekufa. Mmoja marafiki wa Kanumba akawasiliana na Lulu, wakakutana sehemu moja inaitwa Bamaga mm -hmm. e -e, maeneo ya Mwenge jijini Dar es Salaam. Kwa hiyo walivyofika pale akashangaa, amekamatwa na polisi, anafika polisi anakuta baadhi ya wa waigizaji wengine, ndio akafahamu kwamba Kanumba amefariki dunia. Na katika utetezi wake anasema, ha, asingeweza kumuua Kanumba kwa sababu akiangalia mwili wake wakati huo wa alikuwa mdogo, na mwili wa Kanumba ni mkubwa eh, na Kanumba ndio alikuwa anataka kumjeruhi, kwa mujibu wa maelezo ambayo yamechapishwa katika ya, ya, gazeti la Mwananchi hii leo. Sasa Daines Kadope anasema kweli mapenzi, bwana Eh, Kanumba na kupenda, lakini acheni Lulu, uh, acheni sheria ichukue mkondo wake. Kachepa Yazidu wanasema, Lulu unajitetea kwamba hukuwa na uwezo wa kumua Kanumba kwa kuwa wewe mwili wako ni mdogo. Sasa udogo huo mbona uliweza kumuhimili? Ni swali hilo eh, kutoka kwa Kachepa Yazidu. Tukiachana na hayo, tukielekea nchini Kenya, lile ambalo linavuma hivi sasa ni habari kuhusu Rais Uhuru Kenyatta kukutana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Kenya IEBC Wafula katika mkutano huo Rais Kenyatta amemwambia mwenyekiti huyo kwamba yeye yupo tayari kwa uchaguzi wiki hii, vilevile hamna mahitaji yoyote yale ambayo anataka kuyaelekeza kwenda kwa IBC, na atashiriki uchaguzi kama mahakama ya juu ilivyotaka uchaguzi huo kurudiwa. Kwa hiyo hayo ni mambo, moji, uh, mambo ambayo yamevuma kule kule. Samuel Undiki anasema kwamba anasema bora uchaguzi ufanyike ili tusahau haya uh, maswala ya kisiasa. John Onyango anasema, Mheshimiwa Rais uweikuana, huwezi kuwa na matakwa yoyote kwenda kwa IBC, maana unatarajia wakubebe kama ulivyobebwa na Maraga akakuangusha. Kenya moja. Mambo, mambo hatari <laughs> ni, ni mitandao ya kijamii kwa kweli, maoni mbalimbali mbali, maoni mseto yanaendelea kutolewa na, sijui kama kuna dakika moja kuweza kuangalia, kuna swali ambalo tuliuliza wasikilizaji uh, wetu na tuliwauliza, je, umewahi kukumbwa na rushwa ya ngono ama dhulma ya kimapenzi? Mm -hmm. Aha, wanasema nini sasa uh, huyu bwana buseme Hassan, ha, uh, subhanallah hmm. Jina, mm -hmm. Ili jina ili ngoja tu niseme baseme Hassan, yeye anasema hivi, hiyo itakuwa nadra kwa sisi wanaume, labda hofu tuzitie kwa madada zetu. Pius Ndankala anasema ai, sijawahi kukumbwa nanipe, nikupe, sijui ana maana gani <laughs> uh, Vedasto Romani anasema yeye kwamba tunawapata vizuri tunashukuru kwa kutupata vizuri lakini ni njema ungetueleza ni nini hasa ambacho unakizungumza juu ya hili basi mambo ni mengi lakini naona nao muda unatupa kisogo kutoka hapa Washington DC jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu mimi naitwa Idi Ligongo hapa hadi hapo kesho sana wakati kama huu nikikutakia jioni njema popote ulipo kutoka Washington DC