ni ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi ni Harrison Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumatatu, Oktoba 23 mwaka naunu wa 2017 ambapo pia tunasikika katika mita bendi na masafa mafupi 19 na 22 na vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Katika matangazo yetu leo, rais wa Tanzania John Magufuli ataka wanaokosoa uchumi wa nchi yake kuwa na uhakika kabla ya kutoa maoni yao, la sivyo wachukuliwe hatua. Unakuta mtu anazungumza makusanyo yameshuka, wakati anajua kabisa si kweli. Watu wa namna hii wangekuwa wanapelekwa mahakamani wakajastifai. Vile vilevile, katika habari nyingine, wanadiplomasia wa kimataifa waitaka tume ya uchaguzi ya Kenya kuhakikisha maamuzi yote inayotoa yanapitia mahakamani. Hivyo ni vidokezo tu vya yale tuliyokuandalia siku ya leo. Pamoja na mambo mengine, unaweza kutupata kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwanza habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamao. Afisa wa kijeshi wa Sudan Kusini aliyeshuhudia wanajeshi walioshtakiwa kwa kuua mwanahabari pamoja na kubaka takriban wafanyakazi watano wa kutoa misaada amefariki wakati akiwa jela, kulingana na ripoti iliyotolewa na jeshi. Luteni Luka Akechak alipatikana akiwa amekufa zaidi ya wiki moja iliyopita, lakini kifo chake kiliripotiwa Ijumaa. Msemaji wa jeshi la Sudan Kusini, kanali Saint Dominic, amesema kuwa hakuna dalili zinazoonyesha kifo kilitokea kwa njia ya kutatanisha. Dominic ameambia kipindi cha VOA cha Focus in Africa alikufa kutokana na njia za kawaida. Akechaka alikuwa mshukiwa mkuu kwenye kesi iliyoangazia ugumu wa kuwajibisha wakiukaji wa haki za binadamu nchini Sudan Kusini, ambapo ghasia zimeshuhudiwa kwa karibu miaka minne sasa mjane wa mwanajeshi wa Marekani aliyeuawa nchini Niger mapema mwezi huu amesema mapema leo kuwa pole alizopewa na Rais Donald Trump ziliongeza majonzi yake, kwa kuwa wakati wa mawasiliano alisikia Trump akisita kulikumbuka jina la mmewe Sajenti la David Johnson. Meishe Johnson ameambia kipindi cha televisheni cha Good Morning America kwamba kilichomkera zaidi ni kwamba mke wake mume wake alihatarisha maisha yake wakati akipigania ya nchi ila rais hakumbuki jina lake. Saa kadhaa baada ya Myeshia kuzungumza kwenye kipindi hicho, Trump ameandika ujumbe kupitia Twitter akisema, tulizungumza vizuri sana na mjane wa sajenti la David Johnson, na tangu mwanzo wa mazungumzo yetu nilikumbuka jina lake bila kusita. Mataifa pamoj, pame, ya magharibi mapema leo yameonya kuwa hali ya kisiasa nchini Kenya inaendelea kudorora kabla ya marudio ya uchaguzi wa rais huku yakisihi vyama husika vya kisiasa kukomesha matamshi yenye chuki pamoja na kuingilia taasisi huru. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godec amesema iwapo tume ya uchaguzi inahisi haipo tayari kwa uchaguzi wa Alhamisi haina budi kuomba mahakama ipewe muda zaidi. Hata hivyo tume hiyo imeendelea na mipango yake huku rais Uhuru Kenyatta akiendelea kulumbana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliyejiondoa kwenye uchaguzi huo. Godek amesoma taarifa kwa niaba ya mabalozi ishirini kutoka mataifa ya magharibi pamoja na Umoja wa Ulaya, akisihi mahasimu wa kisiasa kuruhusu uchaguzi wenye hadhi, baada ya wiki kadhaa zilizojawa na siasa kali na zilizogawanya taifa na waziri wa ulinzi wa Japan amesema leo kuwa tishio la nyuklia la Korea Kaskazini ni hatari na linahitaji hatua ya dharura kutoka Marekani, Japan na Korea Kusini. Waziri Itsunori Onodera amesema hayo kwa wenzake kutoka Marekani na Korea Kusini wakati wa ufunguzi wa mkutano wa mazungumzo nchini Ufilipino. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis ingawa aliyabana matamshi yake, ameilaumu Korea Kaskazini kwa kukiuka masharti yaliyowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya programu yake ya nyuklia. Matis amesema kuwa uchokozi wa Korea Kaskazini unatishia usalama wa kieneo pamoja na ulimwengu. Licha ya onyo kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Korea Kaskazini imesema kuwa haitajadiliana na yeyote kuhusu programu hiyo huku iki, ba, iki, iki ikiahidi ikikaidi ombi la kusitisha kutoka Marekani. Wanaharakati wa Siria wamesema kuwa wanamgambo wa Islamic State wameua takriban watu 128 kwenye mji wa Kuyaten kabla ya kupoteza udhibiti wa vikosi vya serikali. Vikosi vya serikali vikishirikiana na makundi ya wapiganaji vimechukua mji huo ulioko kwenye jimbo la Homs Jumamosi baada ya kushikiliwa na wanamgambo kwa kipindi cha wiki tatu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights linalofuatilia mzozo nchini Siria limesema mapema leo kuwa limeorodhesha mauaji yaliyotokea na kwamba kundi la Islamic State limelaumu raia kwa kushirikiana na serikali ya rais Bashar al Assad. za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni huku, zikiwa zimesalia takriban siku mbili kabla ya uchaguzi wa marudio kufanyika nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta hatimaye amekutana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC Wafula Chabukati, kufuatia shinikizo kutoka kwa wadau mbalimbali. Je, nini kimezungumzwa? Tuungane ni sasa na mtangazaji mwenzetu BMJ Mridhi aliyoko Nairobi. Baada ya subira ya siku nyingi na kuahirishwa kwa mikutano kadhaa kati ya rais Uhuru Kenyatta na mwenyekiti huyo wa tume IBC Wafula Chebukati, hatimaye wawili hao wamekutana katika jengo la Arambe House hapa jijini Nairobi. Lakini licha ya baadhi ya Wakenya kutarajia kwamba mkutano huo ungepelekea kauli mpya kuhusu mchakato wa uchaguzi unaoendelea hapa nchini, badala yake rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba amemwambia mwenyekiti huyo kuwa hana masharti yoyote kwa tume hiyo ila tu kuitaka iandaye uchaguzi wa marudio kama ilivyoagizwa na mahakama ya juu, kama tu ambavyo amekuwa akisema kwenye mikutano ya kampeni: uchaguzi uandaliwe tarehe 26, Wakenya wapige kura tugojee matokeo. Sisi hatuna sharti ingine, ni hiyo tu. Baadhi ya wakenya na wadau wengine wamekuwa wakimshinikiza Kenyatta kukutana na Chebukati pamoja pia na aliyekuwa mgombea wa muungano wa NASA Raila Odinga, ili kutatua mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hii na baada ya mkutano huo ambao pia ulihudhuriwa na naibu wa rais William Ruto, rais Kenyatta ameendelea kuwarai wapiga kura kujitokeza kwa wingi siku ya Alhamisi kwa uchaguzi huo, wakati wa siku yake ya mwisho ya kampeni ambapo msafara wake umezunguka maeneo kadhaa ya mji wa Nairobi. Wakati hayo yakiarifiwa, Odinga naye ameendelea na mikutano yake katika kaunti ya Kisii na kuwataka Wakenya kutoshiriki kwenye zoezi hilo lililoibua utata, masharti kumi na mbili ambayo mpaka itimizwe ndiyo uchaguzi itafanyika ya haki na ukweli. Tumeuliza baadhi ya Wakenya kutoa tathmini yao kuhusu so uchaguzi uliopangwa kufanyika siku ya Alhamisi. Election lakini itafanywa lakini kwa matatizo, hata IBC wenyewe watafanya lakini watakuwa na kasi ngumu. Kuna watu wengine watataka isifanywe kuna watu wengine watakataa. Vuta ni kuvuti ya kisiasa inaelezewa na baadhi ya wakenya waliozungumza na sauti ya amerika kama ambayo imeleta athari kubwa kwa uchumi wa taifa na hata kwa gharama ya maisha kwa mwananchi wa kipato cha chini. Suppliers, wengine pia wanakwambia nikioda mali kama wengine watu, watu wa Nairobi wanakwambia sahizi watu hawasupply, wanangoja ile. Inabidi kila mtu ukimuuliza, anakwambia tunaomba Mungu, hatujui itakaishina sina kutakuwaje. Of course manake sasa, kama hakuna uchumi pesa itatoka wapi kama uchumi umeharibika? And Balozi wa Marekani Robert Godekapa anasema wanasiasa wa Kenya sharti wajitahadhari wasibomoe not mengi not ambayo yamechukua muda mrefu kujenga. Ni rahisi kubomoa kuliko kujenga. Vitendo vyao ni hatari na ni sharti vikome. But it's dangerous and it must stop. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hali ya kawaida imerudi katika eneo la Goma, Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya mlima wa Nyiragogo ambapo volkeno ilionyesha na dalili za kulipuka ikiwa imerudi hali ya kawaida, huku mtaalamu wa maswala ya volkeno Kasereka Mahinda Celestin akisema kwamba sasa hali ni shwari na wananchi wanaweza wakarejea makwao kwa kuwa lava zilizokuwa zimepanda juu sasa zimeondoka. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma akizungumza na Sauti Amerika kunako ofisi yake. Kunako Mlima Goma, Oveje Kasereka Mahinda Celeste, anayehusika na masuala ya volkeno baada ya kusomea Japani, amesema wiki iliyopita hali ilikuwa siyo nzuri katika mlima wa Nyiragongo volkeno na kwa sasa hakuna tena wasiwasi yoyote kwa raia wa Goma na muji jirani wa Gisenyi upande wa Rwanda. Hali imekuwa tulivu tangu tarehe kumi na saba tarehe kumi na mnane hali ilikuwa mbovu hata kufika tarehe kumi na tisa asubuhi, lakini kwa sasa energy imeshuka, imepunguka na hali inakuwa kidogo na hali inapunguka, lakini mambo hii, hali ingali inaendelea mule ndani ya volcan. Mahinda ameongeza kuwa bado waendelea na uchunguzi. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma, Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, waziri wa ulinzi wa Ufilipino Delfin Rolenzana amesema mapema leo kuwa mapigano yaliyochukua miezi mitano kwenye mji wa kusini wa Marawi yamemalizika, akiongeza kuwa hakuna wapiganaji waliobaki eneo hilo. Tangazo hilo limekuja baada ya karibu wiki moja baada ya vikosi vya serikali kuua viongozi wawili wa, wa wanamgambo akiwemo mmoja aliyetangaza utiifu wake kwa kiongozi wa kundi la Islamic State. Rais wa Ufilipino, Rodrigo Duterte alitangaza wakati huo kuwa mji wa Marawi ulikuwa umekombolewa kutoka mikononi mwa wanamgambo, ingawa maafisa wa kijeshi wanasema kuwa kati ya wapiganaji ishirini hadi thelathini walibakia ndani Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Matis amesifu jeshi la Ufilipino akisema kuwa limetuma ujumbe unaofaa kwa magaidi. Na mwanadiplomasia wa Marekani amesema mapema leo kuwa hakuna suala lolote linalohusiana na kiongozi wa kijeshi wa Indonesia aliyezuiliwa kusafiri hapa Marekani kuhudhuria mkutano hapa mjini Washington. Kamanda wa jeshi la Indonesia Jenerali Gatot numacho alikuwa anajiandaa kuingia kwenye ndege kwenda ziarani Marekani akiandamana na mkewe Jumamosi, ambapo wafanyakazi wa shirika la ndege walimwarifu kuwa hakuwa ameruhusiwa kuingia Marekani. Naibu balozi wa Marekani nchini Indonesia Erin McKee, hata hivyo, amesema leo mapema kwamba ameomba radhi kutokana na tukio hilo baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Indonesia Rento Masudi na kusema kuwa suala hilo limesuluhishwa sasa. Numantio alikuwa amealikwa na mwenyekiti wa wakuu wa jeshi wa Marekani, Jenerali Joseph Dunford kwenye mkutano kuhusu kukabiliana na makundi ya kihalifu. <coughs> Unaendelea kusikiliza habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Na rais wa Tanzania John Magufuli kwa mara nyingine ametetea mafanikio ya kiuchumi ya taifa lake huku akitaka wale wanaotumia takwimu zisizo sahihi kupinga mafanikio hayo washughulikiwe na vyombo vya dola. Kutoka Dar es Salaam, George Njogopa anatuarifu zaidi. Rais Magufuli anajipambanua kwa kuanzisha vita vya kiuchumi ametaja miradi kadhaa ikiwemo ujenzi wa reli ya kisasa itokayo Dar es Salaam hadi Morogoro, ununuzi wa ndege zaidi ya nne kwa mpigo, na kujenga kwa mfumo mpya wa kuzalisha umeme. Kwamba ni baadhi ya mambo yanayodhihirisha jinsi utawala wake unavutilia mkazo ukusanyaji wa mapato. Unakuta mtu anazungumza makusanyo yameshuka, wakati anajua kabisa si kweli. Watu wa namna hii wangekuwa wanapelekwa mahakamani wakajastifai katika hesabu za kawaida tu, kama mapato yanashuka, utaweza kusaini mkataba wa kujenga reli ya standard gauge, yenye thamani ya zaidi ya trilioni saba na ni reli ya aina yake? Utazipata wapi fedha kama makusanyo hayapo? Hii ni mara ya kwanza kwa Rais Magufuli kuwaonya wakosoaji wanaochambua hali ya uchumi wa taifa, na huenda ikaibua mjadala mkubwa toka kwa makundi ya kiharakati na wachambuzi wa mambo. Hata hivyo Rais Magufuli amesisitiza kwamba dhamira yake ni kutaka kujenga taifa linalozungumza kauli moja hasa inapofika masuala yanayohusu rasilimali za nchi. Alipongeza kazi iliyofanywa na jopo lake la wataalamu lililoendesha majadiliano na kampuni ya Barrick Gold inayochimba madini ya dhahabu katika migodi mitatu iliyoko nchini. Kumekuwa na maoni yanayoendelea kumiminika kuhusiana na makubaliano hayo huku baadhi wakitilia wasiwasi namna yatakavyotekelezwa hasa baada ya kuwepo taarifa zenye utata kutoka kwa kampuni ya Acacia kuhusu malipo yanayopaswa kutolewa kwa Tanzania. Hata hivyo akizungumzia makubaliano hayo mapya baina ya Tanzania na kampuni ya Barrick, mwanasiasa ambaye pia ni mchumi wa siku nyingi Profesa Ibrahimu Lipumba alisema huo ni mwanzo mwema. Tanzania tukosoane kama mtu halindi masilahi ya Tanzania na tupongezane wakati kiongozi analinda maslahi ya Tanzania. Katika hatua nyingine, Rais Magufuli ametangaza kumteua gavana mpya mtaalamu wa sheria za kodi akisema atakuwa na jukumu la kuwashughulikia wale wanaopeleka fedha kinyemela nje ya nchi na ukwepaji wa kodi. Profesa Florence Luoga anatarajia kuchukua nafasi ya gavana wa sasa Profesa Ben Ndulu, ambaye muda wake unamalizika mwishoni mwa mwaka huu. Ninayearifu kutoka Dar es Salam ni Georgi Njogopa. Kumezuka upinzani mkubwa dhidi ya uteuzi wa rais wa Zimbabwe katika Shirika la Afya Duniani, WHO wa kibalozi wa shirika hilo, ambapo hata hivyo uteuzi huo ulibatilishwa mwishoni mwa jumaa. Ukosoaji huo hasa umetokea katika nchi yake ya Zimbabwe, ambapo rais Robert Mugabe analaumiwa kwa kuharibu uchumi na sekta ya afya katika utawala wake wa miaka 37. Id Ligongo anayesoma taarifa ya waandishi wa VOA Anita Powell na Sebastian Mhofu. Dr uh, Fortun Nyamande amesema ana sababu za kwa nini rais Robert Mugabe hakuwa chaguo sahihi kuwa balozi wa chombo hicho cha afya ulimwenguni. Elfu nne anasema ni idadi ya Wazimbabwe waliopoteza maisha kutokana na mlipuko wa kipindupindu wa mwaka 2008 na 2009. Kolera kwa upana wake, sasa inachukuliwa kama tatizo dogo katika sekta ya afya ya kisasa, ambapo ugonjwa huo kwa nadra husababisha vifo katika mataifa yaliyoendelea. Hali ya sekta ya afya ya Zimbabwe, anasema Nyamande ambaye ni mwenyekiti wa chama cha madaktari wa hospitali nchini Zimbabwe, ni mbaya na ni Mugabe, failed, fact, wa kulaumiwa ni wameshindwa, kama wanaweka sera mbaya ambapo tumeona kuanguka kwa sekta yetu ya afya kutoka kwa moja ya sekta bora ulimwenguni uh, mpaka kuwa taifa la ajabu bado tuna watu wengi mahospitalini mwetu ambao wanapoteza maisha kwa sababu ya kukosa vitu vya kawaida kama dawa, upungufu wa wahudumu wa afya, bajeti ndogo, na huduma za afya ya kijamii na mambo mengine mengi. Si Mugabe anayestahili hili, anasema Dewa Mahvinga, mkuu wa Human Rights Watch kanda ya kusini mwa Afrika, ambao pia wamepinga uteuzi wa wiki iliyopita. Fly, to to Mugabe mwenyewe amehusishwa na utalii wa matibabu mara kadhaa. Amesafiri kwenda Singapore kwa matibabu, akiacha Zimbabwe ikiwa na sekta inayodorora na isiyofaa ya afya. Lakini Mugabe bado ana wafuasi ndani ya chama chake cha ZANU-PF ambapo wanasema uamuzi wa kubatilisha uteuzi wake ni ishara ya jumuiya ya kimataifa kuipinga Zimbabwe. Mugabe kwa miaka kadhaa amedai mataifa ya magharibi yanaidhoofisha Zimbabwe na vikwazo. Psychology Maziwisa ni mbunge: tunaona kwamba ilikuwa ni heshima ambayo ingeweza kusaidia harakati hizo katika ngazi ya kimataifa, lakini kama kawaida umebatilisha kwa sababu za kisiasa ambazo hazitushangazi, kwa sababu tunaongelea dunia ya magharibi hapa. Gazeti linaloendeshwa na serikali ya Zimbabwe Herald kwa muda mrefu limeonekana kuwa ni chombo cha kuzungumzia masuala ya chama tawala, bado halijachapisha kuhusu suala hili. Michezo. Ni jumatatu nyingine, na huu kama kawaida ni wakati wa michezo, msikilizaji, na leo kwanza tuangalie kinachoendelea katika ligi maarufu duniani ya kandanda, yaani Premier League ya Uingereza. Wikiendi iliyopita kulikuwa na mvua ya magoli, si kawaida. Arsenal kamchapa Everton 5-2 Jumapili, Spurs wakamchapa Liverpool 4-1 wakati jumamosi mosi, Chelsea walimla Watford 4-2. Wapenzi wa kandanda wanapenda sana, wakiwa na magoli yanayomiminika namna hii katika ligi ngumu kama premier league. Lakini cha msingi ni kwamba man City wangali kileleni wakiwa na pointi 25 wakifuatiwa na man United kwa pointi 20 na Spurs ambao pia wana pointi 20. Chelsea wako katika nafasi ya 4 na pointi 16, wakifungana na Arsenal kwa pointi hizo hizo 16, lakini Arsenal wanashika nafasi ya tano. Kwa hiyo kama kawaida, ligi ya Uingereza inaendelea kuwa ngumu na kuleta uhondo mzuri kwa wapenzi wa soka duniani. Tuangalie kidogo ligi ya basketball hapa Marekani, NBA ambayo ndiyo kwanza ilianza wiki iliyopita na hadi mwishoni mwa wiki mabingwa wa watetezi Golden State Warriors wameshapoteza mechi mbili na kushinda mechi moja tu, wakati mahasimu wao Cleveland Cavaliers wameshinda mechi mbili na kupoteza mechi moja. Washington Wizards watoto hapa nyumbani Washington wanaongoza kanda ya mashariki wakiwa wameshinda mechi zao zote mbili za mwanzo, wakati Houston Rockets wanaonyesha ubabe kule kanda magharibi wakiwa wameshinda mechi tatu bila kupoteza hata moja. Sasa twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa kule Dar es Salaam, ambako macho yote yanasubiri mtanange wa Jumamosi ijayo baina ya mahasimu wa siku nyingi, Yanga na Simba, katika ligi ya klabu bingwa nchini Tanzania. Homa mpambano wa tani wa jadi simba na yanga imeanza kukumba mashabiki wa soka, huku timu zenyewe zikijichimbea mafichoni katika kile kinachoaminika kwamba ni jitihada za kuwakwepesha wachezaji kurubuniwa kabla ya mchezo huo uliopangwa kufanyika hapo Jumamosi. Timu zote zinashuka dimbani zikiwa na pointi sawa, yaani kila mmoja akikusanya jumla ya pointi kumi na tano baada ya kushinda katika mechezeo ya mwishoni mwa wiki. Hivyo mchezo wa Jumamosi unachukuliwa kwa tahadhari kubwa, kila mmoja wao kuepuka kuwa daraja kwa mwenzake. Imetoa dozi kwa Stand United kwa kuwadunga sindano nne kwa sifuri. Iko katika nafasi ya pili katika msimamo, ikizidiwa na watani wao hao kwa tofauti ya mabao ya kuweka kimiani. Simba ambao wanaha kutaka kutoa ubingwa ligi kuu baada ya kuwa wasindikizaji kwa miaka nenda rudi, wametuma salamu za kishindo huko Jangwani baada ya nao mwishoni mwa wiki kuwatafuna wanakunjombe yani Njombe FC kwa bao nne kwa sifuri. Msemaji wake Haji Manara amesema kwamba kutokana na umuhimu wa mchezo huo kikosi chake kinasafiri kuelekea Zanzibar ikiweka kambi kwa siku kadhaa. Timu inaondoka Jumatatu asubuhi kwa ndege, itakaa Zanzibar mpaka Jumamosi, itarudi hapa Jumamosi. Anaiomba serikali kwa interest ya mpira, kwa main, main, main stadium kwa sababu ili kuwapa fursa zaidi Watanzania waweze. Taarifa zilizopatikana wakati tukijiandaa kwenda hewani zinasema kwamba serikali imekataa ombi la Simba kutumia uwanja wa taifa kwa maelezo kwamba bado unaendelea kukarabatiwa wakati Simba ikiambaambaa huko Zanzibar, mahasimao Yanga wamejificha hapo mji kasoro bahari, yaani Morogoro, wakiwa na matumaini ya kuondoka na baraka za wenyeji wa mji huo kuelekea Dar es Salaam mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Inayearifu katika meza ya michezo ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa, na sasa hadi Nairobi, Kenya. Mwandishi wetu Jason Nyakundi anatuletea ripoti ya riadha katika viwanja vya kimataifa. Mkenya Joselin Chepkoskei alivunja tena rekodi ya dunia ya mbio za kilomita 21 baada ya kushinda Valencia Half Marathon kwa saa moja dakika nne na sekunda hamsini na moja nchini Uhispania. Jepkosgei, ambaye alijishindia jumla ya tuzo ya karibu shilingi milioni 6.5 alifuta sekunde 1 kutoka kwa rekodi aliyoweka aliponyakua taji la Prague Half Marathon kwa saa moja dakika nne na sekunda hamsini na mbili katika Jamhuri ya Chek mnamo Aprili mosi. Mkimbiaji huyu mwenye umri wa miaka 23 aliwekewa kasi na mfalme wa zamani wa mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji, Ezekiel Kemboi. Kasi yake katika kilomita za mwanzo ilionyesha Jepkosgei alitumia karibu dakika tatu na sekunde tano kwa kila kilomita, ishara kuwa alikuwa na uwezo wa kukata utepe kwa saa moja na dakika tatu. Basi kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mamoyo Ho. Ni muktasari wa habari. Afisa wa kijeshi wa Sudan Kusini aliyeshuhudia wanajeshi walioshtakiwa kwa kuua mwanahabari pamoja na kubaka takriban wafanyakazi watano wa kutoa misaada amefariki wakati akiwa jela. Mjane wa mwanajeshi wa Marekani aliyeuawa nchini Niger mapema mwezi huu amesema mapema leo kuwa pole alizopewa na Rais Donald Trump ziliongeza majonzi yake, kwa kuwa wakati wa mawasiliano, Trump hakukumbuka jina la mmewe. Mataifa ya magharibi mapema leo yameonya kuwa hali ya kisiasa nchini Kenya inaendelea kudorora kabla ya marudio ya uchaguzi wa urais huku yakisihi vyama husika vya kisiasa kukomesha matamshi yenye chuki pamoja na kuingilia taasisi huru. Waziri wa ulinzi wa Japan amesema leo kuwa tishio la nyuklia la Korea Kaskazini ni hatari na linahitaji hatua ya dharura kutoka Marekani, Japan na Korea Kusini. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mwendeshaji alikuwa ni Aida Isa na hapa studio, na kushirikiana naye Harrison Kamau. Msimamizi wa matangazo haya ni mimi Mary Mgawe, na kuaga kutoka Washington. Usikose kutusikiliza tena hapo baadaye. ya Amerika, ya sauti ya Amerika. Msimamo wa serikali ya Marekani. Serikali ya waziri mkuu wa Kambodia ilichukua hatua za kisheria kukivunja chama cha Cambodia Rescue CNRP. Marekani pia ina wasiwasi mkubwa wa uamuzi wa, wa bunge kupitisha mabadiliko ya sheria za uchaguzi nchini humo yakiidhinisha mabadiliko haya pamoja na mashtaka yaliyowasilishwa na wizara ya mambo ya ndani ya Kambodia kukivunja chama cha CNRP. Basi hiyo itawatenga kabisa mamilioni ya watu waliokipigia kura chama cha CNRP katika uchaguzi wa mwaka 2013 na 2017, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Heather Nauert. Chama kikuu cha upinzani kitapigwa marufuku. Serikali ya Hansen inapanga kugawanya viti 55 vya bunge kwa vyama vitano vya vya vya vya vya vya siasa ambavyo havijaweza kushinda hata kiti kimoja katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2013. Katika taarifa yao, wabunge wote wa CNRP ambao wote walisusia kikao cha bunge wamesema kuidhinishwa wabunge wa chama tawala cha Cambodia People's Party ni matumizi mabaya ya madaraka na kuepuka matakwa ya wananchi. Hii ni sehemu ya mtindo wa serikali ya Kambodia kukandamiza upinzani wa kila aina, ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari. Hivi karibuni maafisa wa serikali walichukua hatua ya kulifungia gazeti moja la lugha ya Kiingereza, The Cambodia Daily, kwa shutuma za kutolipa deni kubwa la kodi. Zaidi ya darazeni ya redio zinazotangaza sauti za upinzani au waliotumia matangazo ya Sauti ya Amerika na Radio Free Asia walilazimishwa kusimamisha matangazo yao kwa shutuma za kuvunja kanuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Nawat, anasema ushindani wa kweli ni muhimu kwa demokrasia na kwa uhalali wa uchaguzi wa kitaifa wa mwaka 2018, akiongeza kwamba historia inathibitisha kwamba kujaribu kuzima shughuli halali za kisiasa kunapelekea kutokuwa na uthabiti kwa muda mrefu zaidi. Tunawahimiza maafisa wa serikali kufikiria matokeo mabaya ya hatua zao za hivi karibuni na tunarudia wito wetu wa kutaa kiongozi wa CNRP Kem Sokha aachiwe huru. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika, inaeleza sera za serikali ya Marekani.