Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla ya hayo yote ni habari za dunia, na msomaji wako ni Harrison Kamau. Afisa hao wa kijeshi wa Sudan Kusini aliyeshuhudia wanajeshi walioshtakiwa kwa kuua mwanahabari mmoja pamoja na kubaka takriban wafanyakazi watano wa kutoka shirika la kutoa misaada amefariki wakati akiwa jela, kulingana na ripoti iliyotolewa na jeshi. Luteni Luka Akechak alipatikana akiwa amekufa zaidi ya wiki moja iliyopita lakini kifo chake kiliripotiwa Ijumaa. Msemaji wa jeshi la Sudan Kusini, kanali Santo Dominic, amesema kuwa hakuna dalili zinazoonyesha kifo kilitokea kwa njia ya kutatanyisha. Dominic ameambia kipindi cha VOA cha Focus in Africa kwamba alikufa kutokana na, kwan, na njia za kawaida. Akechak alikuwa mshukiwa mkuu kwenye kesi iliyoangazia ugumu wa kuwajibika kwa wakiukaji wa haki za binadamu nchini Sudan Kusini, ambapo ghasia zimeshuhudiwa kwa karibu miaka minne sasa mjane wa mwanajeshi wa Marekani aliyeuawa nchini Niger mapema mwezi huu amesema mapema leo kuwa pole alizopewa na Rais Donald Trump ziliongeza majonzi yake, kwa kuwa wakati wa mawasiliano alisikia Trump akisita kulikumbuka jina la mmewe Sajenti La David Johnson. Meisha Johnson ameambia kipindi cha televisheni cha Good Morning America kwamba kilichomkera zaidi ni kwamba mme wake alihatarisha maisha yake wakati akipigania ya nchi ila rais hakumbuki jina lake. Saa kadhaa baada ya Meshia kuzungumza kwenye kipindi hicho, Trump ameandika ujumbe kupitia Twitter akisema, tulizungumza vizuri sana na mjane wa Sajent la David Johnson, na tangu mwanzo wa mazungumzo yetu nilikumbuka jina lake bila kusita. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mataifa ya Magharibi mapema leo yameonya kuwa hali ya kisiasa nchini Kenya inaendelea kudorora kabla ya marudio ya uchaguzi wa urais huku yakisihi vyama husika vya kisiasa kukomesha matamshi yenye chuki pamoja na kuingilia taasisi huru. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP Balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godek amesema iwapo tume ya uchaguzi inahisi haipo tayari kwa uchaguzi wa Alhamis haina budi kuomba mahakama ipewe muda zaidi. Hata hivyo, tume hiyo imeendelea na mipango yake huku Rais Uhuru Kenyatta akiendelea kulumbana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliyejiondoa kwenye uchaguzi huo. Godek amesema taarifa kwa niaba ya mabalozi ishirini kutoka mataifa ya magharibi pamoja na Ulaya, akisihi mahasimu wa kisiasa kuruhusu uchaguzi wenye hadhi baada ya wiki kadhaa zilizojawa na siasa kali na zilizogawanya taifa. Waziri wa Ulinzi wa Japan amesema leo kuwa tishio la nyuklia la Korea Kaskazini ni hatari na linahitaji hatua ya dharura kutoka Marekani, Japan na Korea Kusini. Waziri Itsunori Onodera amesema hayo kwa wenzake kutoka Marekani na Korea Kusini wakati wa ufunguzi wa mkutano wa mazungumzo nchini Ufilipino. Waziri wa Ulinzi wa Marekani James Mattis ingawa aliyabana matamshi yake amelaumu Korea Kaskazini kwa kukiuka masharti yaliyowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya programu yake ya nyuklia. Matis amesema kuwa uchokozi wa Korea Kaskazini unatishia usalama wa kieneo pamoja na ulimwengu. Licha ya onyo kutoka kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Korea Kaskazini imesema kuwa haitajadiliana na yeyote yule kuhusu programu hiyo, huku ikidai ombi la kusitisha kutoka, ikikaidi ombi la kusitisha kutoka Marekani. Mwanadiplomasia wa Marekani amesema mapema leo kuwa hakuna suala lolote linalohusiana na kiongozi wa jeshi wa Indonesia aliyezuiliwa kusafiri hapa Marekani. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi kutoka sasa utakuwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi kwenye kipindi cha Kwa Undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuichimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi mkongwe na pia mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Tanzania, Maria Sarungi. Hali kadhalika, yeye tutajadiliana naye suala la shirika la afya duniani, WHO, kumteua na kisha kutengua nafasi ya balozi wa hisani kwa bara la Afrika ambayo ilimpatia Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe kisha baadaye tutazungumzia joto la kisiasa kuelekea uchaguzi wa urais wa marudio siku ya Alhamisi huko Kenya, ambapo nitakuwa naye Kennedy Wandera akishirikiana na BMJ Murithi kutoka jijini Nairobi, Kenya. Basi endelea kusikiliza kipindi cha kwa undani. Naam. Kwa undani, hivi sasa tunaanza kuangalia taarifa za kina kuhusiana na suala la shirika la afya duniani WHO, ambapo siku ya Jumamosi ilitangaza kupitia mkurugenzi mtendaji wa WHO Tedros, kwamba shirika linamteua rais wa Zimbabwe Robert Mugabe kuwa balozi wa hisani kwa magonjwa yasiyoambukiza kwa bara la Afrika kama vile mshtuko wa moyo pumu na kisukari. Lakini katika uteuzi huo baadaye, siku ya Jumapili ikiwa ndani ya saa 24, shirika hilo hilo kupitia mkurugenzi wake mtendaji wa WHO Tedros Ghebreyesus alitengua nafasi hiyo iliyompatia Rais Robert Mugabe, ambapo alisema kwamba nafasi hiyo imekosolewa na amesikiliza ukosoaji kwa makini kutoka pande zote, ikiwemo pamoja na nchini mwake. Lakini kabla ya kufika huko kote, hebu tumwangalie kwanza mkurugenzi huyu. Yeye ni nani? Anatoka wapi? Na amefikaje mpaka nafasi hiyo, ambapo ni Mwafrika wa kwanza kushika nafasi hiyo katika shirika la WHO. Tedros yeye ni raia wa Ethiopia, alizaliwa Machi 3 mwaka 1953 huko Asmara, Eritrea. Pia ni mwanasiasa msomi, na hivi sasa ndiyo mkurugenzi mtendaji wa WHO akiwa Mwafrika wa kwanza kushika nafasi hiyo ambayo aliipata tangu mwezi Julai mwaka huu. Tedros alipata elimu yake ya masuala ya afya jamii katika chuo kikuu cha Nottingham, Uingereza mwaka 2000. Pia mwaka 1992 alipata digrii ya pili katika masuala ya afya yakilenga kwenye kinga magonjwa ya kuambukiza katika chuo kikuu cha London huko Uingereza. Alipata pia degree ya kwanza katika masuala ya sayansi ya binadamu katika chuo kikuu cha Asmara huko Eritrea mwaka 1986. Tedros alishawahi kushika nyadhifa mbalimbali mbali katika serikali, ikiwemo waziri wa afya Ethiopia Mwaka elfu mbili na tano hadi mwaka elfu mbili kumi na mbili Haya basi, hiyo ndiyo historia fupi tu ya mkurugenzi mtendaji huyu wa kwanza mwafrika anayeshika nafasi hii katika shirika la afya duniani WHO. Katika laini ya simu hivi sasa ninaye Maria Sarungi kutoka jijini Dar es Salamu, Tanzania. Maria, kama ulivyosikia na tunavyofuatilia kwamba Robert Mugabe hivi sasa nafasi ambayo alikuwa ameipewa ya kuwa balozi wa hisani katika magonjwa yasiyoambukiza barani Afrika imetanguliwa na WHO. Hebu kwanza tumwangalie Robert Mugabe ni mtu aina gani? Tunafahamu tu ni rais wa wa Zimbabwe, lakini je, kutanguliwa kwake kwa nafasi hii kuna stahiki au kunahusishwa na masuala ya kisiasa? Na asante sana dada Mkamiti. um, na labda tu kwa kwanza, nadhani umeuliza, eh, swali zuri kwa sababu watu wengi wanamjua, uh, rais Mugabe kwa muda kama huu na hawafahamu historia yake tokea mwaka elfu moja mia tisa themanini ambapo yeye alikuwa ndiye tunaweza tukasema ni mwanzilishi au ni baba wa taifa wa taifa huru la Zimbabwe, na kutokana na hiyo labda, u, kwa Waafrika wengi ambao kidogo wanaofahamu zaidi wa historia wanakumbuka juhudi za Robert Mugabe akiwa kwanza akikumbania uhuru, na kama tunavyofahamu kwa historia ya Zimbabwe haikuwa rahisi. Alifungwa jela, alipata mateso, mpaka alikuwa mkimbizi kwa muda mfupi, na hatimaye aliweza a, kuongea na Uingereza ambao walisuluhisha na kuwapa uhuru wao, lakini sehemu ya uhuru wao ilikuwa ni pamoja na kuwaachia au kuwapa muda Wazimbabwe ambao wana asili ya Uingereza, yani tunaweza tukasema wazungu kwa kifupi, lakini ni Wazimbabwe nao wana haki, wengine wamezaliwa pale e, nao walipangiwa kwamba wanaweza kuendelea kumiliki ardhi na taratibu kurudisha au kuwapa e, wananchi wengine. Lakini kama tunavyofahamu, kuanzia mwaka elfu mbili e, Rais Mugabe amejaribu kutumia nguvu katika kurudisha baadhi ya ardhi ambayo ilikuwa inamilikiwa na hawa E, wa Zimbabwe wenye asili ya Uingereza. Kutokana na hiyo e, ameweza kupata matatizo mengi sana kama lakini sahau, hapo, raisi, lakini tunasahau kabla ya hapo Rais Mugabe amefanya mambo mengi ikiwemo kwamba katika miaka ya themanini alijitahidi sana mpaka miaka tisini, kuongeza e, budget katika masuala ya elimu ya afya na afya overall ya Zimbabwe iliimarika. Watoto walipewa chanjo, watoto walienda shule kwa hiyo kuna mambo ambayo kweli alifanikiwa katika kujenga nchi yake. Uh, hata hivyo kuanzia mwaka elfu mbili, kama nilivyokuwa nimedokezea, ndipo matatizo yalianza. Kwa hiyo kuanzia hapo kwake Robert Mugabe imekuwa ni ngumu kuweza kupata kwanza budget ambayo ilikuwa inaweza kumsaidia uh, katika kuiwekeza kuji, kwenye masuala haya ya kijamii, lakini pili E, tumeanza kuona kwamba wale ambao walikuwa karibu naye na mpaka sasa inasemekana ina, kwamba walianza kujikita, yani watawala wengine ambao walikuwa wamemzunguka wamejikita sana kwenye masuala ya ufisadi, na wengine wanadai kwamba e, hata yeye anahusika au mke wake. Kwa hiyo kuna kashfa nyingi ambazo zimeanza kuhusika sasa hivi na rais Mugabe. Yani kutokana na hiyo ndio maana tunaona kwamba kwa, kwa dunia ya leo e, mtu kama rais Mugabe si mfano bora kama kiongozi wa Afrika kutokana na kashfa hizi mbalimbali ambazo zimeibuka kuanzia miaka hii ya elfu mbili Maria. Lakini pamoja na kueleza kwamba unaona kwamba si uteuzi bora, je, ilikuwaje mkurugenzi um, huyu mtendaji wa WHO kuchagua jina lake? Kuna kitu ambacho pengine kilivutiwa na WHO kwa wakati huo? Mimi naamini kwamba wakati uh, na nimejaribu kuangalia kwa kifupi walichokuwa wamesema kama sababu ya kumteua eh, Robert Mugabe, ilikuwa kwamba amekuwa akifanya juhudi mbalimbali katika nchi yake, na naamini kwamba hata mkurugenzi um, mtendaji wa WHO um, Dkt. tedros uh, kwa jinsi ulivyokuwa umesoma wasifu wake, ni mtu ambaye amezaliwa miaka hamsini na maana kwamba naye bado anakumbuka Robert Mugabe wa enzi zile za miaka themanini na tisini. Kwa hiyo kwa kiasi fulani naamini kwamba kwa upande wa Afrika tunamwona tofauti Mugabe kuliko tuseme nchi hizi ambazo ziko nje uh, ya bara la Afrika ambao wao wanamwona zaidi kwa jicho la sasa hivi, eh, lakini bado swali zinaendelea kuwepo na umeuliza swali zuri kwamba hivi kwa upande wa Afrika kweli ameshindwa, um, yeye Dr. Tedros na WHO jopo lake kupata mtu zaidi ya rahisi ambaye ni kusema ni rais wa maisha kwenye miaka tisini na tatu? so, kwa hiyo hiyo ndio swali. Lakini pili kuna upande mwingine kwamba labda ameweka mtu mzima, kwa, kwa, kwa sababu matatizo haya ambayo wanayazungumzia ya non communicable diseases au magonjwa yasiyoambukiza yanahusisha kisukari, ugonjwa wa moyo kama walivyokuwa wamesema, na mara nyingi watu ambao wanasumbuliwa na matatizo haya ni watu wazima, na wanaona kwamba labda ni mtu ambaye ameishi miaka mirefu, kwa hiyo anaweza akawa ni mfano mzuri wa kuishi kwa maisha ambayo yanaweza yakakuongezea urefu wa maisha kama utakuwa unajitunza. Uh, hata hivyo Wazimbabwe wengi ambao wako nje waki right, ya nchi wamekuwa wakilalamika wakisema kwamba yeye mwenyewe Rais Mugabe hatibiwi ndani ya nchi, huwa anaenda Singapore kupewa matibabu. Kwa hiyo hiyo nayo inaweza ikaleta matatizo, na kwa kifupi, naweza nikasema kwamba WTO ilitakiwa kabla hawajamtangaza wafanye tafakari, na labda wange, wangeweza kufanya mjadala mrefu zaidi kabla ya kumtangaza bwana Mugabe, kwa, kwa, kwa, kwa sababu naona kama imeleta mushkil fulani ambayo ni ngumu sasa hivi, kwani hata tumeweza kuona kwenye mitandao kijamii, wapo ambao wanadai kwamba kuna rushwa imehusika, wengine wanadai kwamba labda ni swala la kisiasa, kwa sababu kama tunavyofahamu raisi uh, ambaye alipinduliwa wa Ethiopia, Mengistu, anaishi pale e, Zimbabwe. Kwa hiyo labda wanajaribu kujipendekeza kwake ili hatimaye waweze kumpata Mengistu na kumtoa. Kwa hiyo kuna speculation, yani kuna mambo mengi watu wanazusha kutokana na kuto kuelewa kwa nini e, Robert Mugabe ndio alipewa nafasi hiyo na WHO. Nakushukuru sana Maria Sarungi kwa taarifa hiyo. Lakini a, mbali na hayo, ni kwamba zaidi ya taasisi darzeni mbili zilikosoa taarifa au uamuzi uliofanywa na WHO, ikisema kwamba maafisa wao wa afya katika nchi za magharibi zilishtushwa sana na zina wasiwasi, wakielezea rekodi mbaya ya unyanyasaji wa haki za binadamu na wakidai kwamba mfumo wa afya nchini Zimbabwe umedorora, hali kadha kadhalika ukosoaji huu pia unatoka ndani ya nchi ya Zimbabwe, kupitia kwa mwandishi wa VOA, ambapo kuna Dr. Fortune Nyamande. Yeye anasema kwamba mfumo wa afya nchini mwake umeharibiwa vibaya sana, na ana sababu takriban elfu nne za kwa nini Mugabe hafai kuwa balozi wa hisani kwa bara la Afrika. Moja ni kutokana na kwamba inaelekea ndio chanzo cha uharibifu wa mfumo wa afya. Uh, duniani ambapo hivi punde tu umemsikia Maria Sarungi akisema kwamba Rais Mugabe mwenyewe hata akiwa aki mgonjwa huwa anatoka nje ya nchi kwenda kupata matibabu. Basi msikilizaji, hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani ambapo tulikuwa tukizungumzia uteuzi wa WHO wa kumteua balozi wa hisani kwa magonjwa yasiyoambukiza ya mshtuko wa moyo pum na kiharusi barani Afrika Rais Robert Mugabe na pia kutengua nyadhifa hiyo ndani ya saa 24. Katika muda huu ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi na Maria Sarungi kutoka jijini Dar es Salaam. Endelea kusikiliza kipindi cha kwa undani. Sekunde chache kutoka hivi sasa nitajiunga na waandishi wetu waliopo jijini Nairobi, Kenya kusikia na kuchambua kwa kina zaidi yanayoendelea ndani ya nchi ya Kenya. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa mjini Washington DC. Hivi sasa tunachambua kuhusiana na joto la kisiasa nchini Kenya, ikiwa zimebaki takriban siku tatu kwa nchi hiyo kurudi tena katika vituo vya kupiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa marudio wa urais. Ikumbukwe kwamba Kenya ilifanya uchaguzi mkuu hapo Agosti 8 mwaka huu kwa ajili ya kumchagua rais na viongozi wengine wa nchi hiyo kama vile masenata, magavana, wabunge na wawakilishi wa kaunti. Matokeo ya nyadhifa nyingine yalikubaliwa, lakini katika matokeo ya urais baada ya siku kadhaa Jaji wa Mahakama ya Juu Kenya David Maraga alitangua ushindi wa urais kwa Uhuru Kenyatta na hii ndiyo imepelekea nchi hiyo hivi sasa kujiandaa kuingia tena katika uchaguzi wa marudio wa urais unaotarajiwa kufanyika alhamisi ya wiki hii oktoba 26 ili kuweza kujua kwa undani zaidi yale ambayo yanaendelea huko na mengineyo katika laini ya simu naye mwandishi wa habari wa voa kennedy wandera hali kadhalika yupo mwenzangu bmj muridhi kutoka hapa washington dc ambaye hivi sasa yuko mjini nairobi tukikuchambulia haya yote yanayoendelea huko jijini Nairobi na viunga vyake pamoja na maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ndani ya Kenya. Haya basi, nikianza na wewe Wandera, tunafahamu kwamba hivi sasa vyama vya wafanyakazi na taasisi za kiraia zinaitaka tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC kuahirisha uchaguzi wa marudio wa urais ambao umepangwa kufanyika Alhamisi wiki ya Oktoba 26. Sababu kuu iliyopelekea vyama hivyo kutoa taarifa hii ni ipi, na ni kwa nini sasa ambapo ni chini ya siku tatu tu kufanyika uchaguzi huu ambao unaangaliwa kwa makini zaidi kuliko ilivyokuwa uchaguzi ule wa awali? Na, ni, ni taarifa ambayo wao wanaeleza kwamba inia msimamo wao, na baadhi ya sababu ambazo mkamiti waliweza kujielezea kwamba Uh, wanataarifa kwamba viongozi uh, wa kisiasa wamekuwa wakitoa kisi wa masamshi ambayo yanaonekana kwamba yanaisinga nchi. Wanasema kwamba uh, wanataarifa kwamba jamii fulani zimekuwa zikijihadi uh, kul, kulinda jamii kulinda maslahi ya jamii zao. Kwa hivyo wao wanaeleza kwamba matukio kama haya kwamba jamii zinajilinda zenyewe na baadhi ya jiriki zinajitokeza, tunisama kuonekana kwamba sasa zinaanza kuibuka na mikakati ya kuweza kujilinda au kulinda masilahi yao, ni ishara tosha kwamba kwao, wanasema kwamba hii ni ishara kwamba hapata kuwa na mazingira bora ambayo Mkenya am, am iyosaudea anaweza kuenda kupiga kura kwa hali ambayo ina uhuru. Pia wamesisitiza wameeleza kwamba kutoka kule magharibi mwa nchi, kumekuwa na baadhi ya vituko ambavyo, kwa mfano, kuna baadhi ya maafisa wa tume ya uchaguzi IEBC wamekuwa wakifukuzwa kutoandaa vikao vya mafunzo kwa baadhi ya maafisa wao katika sehemu za Kisumu na maeneo mengine magharibi mwa nchi. Kwa hiyo wanaona kwamba huenda hivi ni vitisho ambazo vinaelekezewa angazi, baada ah, ya maafisa hawatume wa uchaguzi, na hakuna afisa yeyote wa watume hiyo katika maeneo hayo ambaye atakuwa na ule uwezo wa kujitokeza kwenda kusimamia uchaguzi huu, iwapo mazingira yake basi yatakuwa katika utata mkubwa. Kwa hivyo wanaangazia bali vidizo kama hivi ndivyo vinavyoelekeza kusema kwamba hamna mazingira bora ambayo mkenya anavojitokeza na kupiga kura. Lakini Wandera, uh, taasisi hizi zinavyotoa wito uh, kwa IBC kuahirisha uchaguzi, je, wanasuluhisho mbadala kwamba badala ya kwa uchaguzi kufanyika Oktoba ishirini na sita ufanyike siku nyingine, au ni kipi hasa wanachozungumza? Uchaguzi uairishwe wa tu, hakuna jambo jingine. Ukishaairishwa kitu gani kitakacho endelee Wanasema kwamba uchaguzi uahirishwe na kile ambacho wanataka kufanyike baada ya uchaguzi huo kuahirishwa ni kuanza kuwepo kwa mazungumzo kati ya Odinga na Kenyatta, waleta Wakenya pamoja kwanza, na hilo likishatendeka basi kutakuwa na ule. Wakenya wakishaona kwamba Odinga na Kenyatta wanasalimiana, wanashikana mikono na wanazungumza kwa pamoja, Mkenya mwingine ataweza kumkubali mwenzake, ataweza kumsalimu mwenzake lakini iwapo hilo bado halijafanyika kwamba Kenyatta na msimamo wake na Odinga bado pia na msimamo wake, itakuwa vigumu sana kwa Wakenya kujitokeza na kushiriki katika uchaguzi huu kwa njia hayo huru. Na vilevile pia wanasisitiza kwamba sasa hii kabla bc inafaa kuelekea katika mahakama ya juu kuweza kwenda kuomba mahakama kuwaelezea, kuwaelezea ni kipi ambacho wanafaa kukitekeleza. Uh, ili angalau pawe na mazingira bora ambayo kila Mkenya ataweza kupiga kura yake, kwa sababu kutokana na na kwa mujibu wa taarifa ambazo wanazitoa wao, wanasema kwamba Odinga amekuwa akisema kwamba atafikia uchaguzi na wafuasi wake, atafikia uchaguzi huo na pia alisema kwamba Uh, tarehe ishirini uh, uh, na tano ataweza kutoa mwelekeo. Kwa hivyo, kutokana na matamsho ya Odinga kuna taharuki nyingine kwamba hakuna mkenya anayejua Odinga atafanya nini, atawaelekeza kake wake wafanye nini na hu -uh -uh -uh huku upande mwingine a Rais Kenyatta amekuwa akisisitiza kwamba watu wajitokeza wapige kura na kusisitiza kwamba yeyote atakayejitokeza na kuvuruga na, na amani au kuvuruga wengine wakishiriki, so, um, katika hu mchakato huo, na basi na, na, na atakabiliana na sheria na, na, uh, kwa mujibu wa sheria. Kwa hivyo wao wanaona kwamba huku hukukutoa misimamo mikali huenda ikawa nigana kwamba basi mazingira yamechafuka ya kuja Uh, Wandera, nitarudi kwako uh, muda mfupi ujao uh, kwa mujibu wa mtandao wa masuala ya kisiasa Watuko na pia katika mtandao um, wa Nation ni kwamba tunafahamu Rais Uhuru Kenyatta hatimaye leo amekutana na mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati. Uh, BMJ, kuna taarifa zozote za kina ambazo hatujazisikia juu ya mazungumzo yao wawili hawa ambazo wanaweza wakatueleza kwa wakati huu? Naam, shukran mkamiti kibayasi. Ni kweli ulivyosema, na taarifa ambazo tunaweza kusema hazijafikika si nyingi kuhusiana na mkutano huu, lakini ni mkutano ambao wadau wengi walikuwa wanasubiri kwa hamu, kwani utakumbuka kwamba tangu Chebukati uh, alipomtunukia uh, uh, stakabadi au ile hati yake ya ushindi Rais Uhuru Kenyatta pale kwenye Bomas of Kenya, ambapo sisi na Wandera tulikuwepo ile siku ambayo alitangazwa mshindi, hawajawahi kukutana, na katika mikutano iliyopangwa takriban mikutano minne yote imeahiri, ime, ime ahirishwa kwa sababu Uhuru Kenyatta, Rais Uhuru Kenyatta hakuhudhuria. Kwa hivyo mkutano huu wa leo ambao umefanyika hapa katika jengo la Harambee House, ambayo ni afisi rasmi ya rais wa Kenya uh, ulikuwa unasubiriwa kwa hamu, lakini cha kushangaza mkamiti ni kwamba uh, hata sisi wanahabari hatukuruhusiwa kuwa pale na ni video ya sekunde nane tu ambayo tumetumiwa na wale ambao ni wanahabari wa Ikulu uh, na taarifa tolewa uh, ni kwamba rais Kenyatta alisema yale ambayo amekuwa akiyasema katika mikutano yake. Kwa hivyo utaona kwamba uh, kwa hakika habari hii si ile, si nzito si sana, kwa sababu hata taarifa tuliyonayo ni ile ambayo imetoka upande wa rais, na yeye Chebukati mwenyewe hajaeleza chochote kuhusiana na mkutano huo. Uh, na kama alivyosema Wandera ni kwamba inaonekana Chebukati yeye anafuatia yale ambayo aliyasema wiki iliyopita katika taarifa au katika ujumbe aliyoutoa kwamba yeye anaona kwamba hao wakionekana wanakutana. Uh, basi wakenya wataanza kuona kwamba kuna uwiano wa kitaifa na ndio sababu anakimbia sana anaposikia kwamba kuna nafasi ya kukutana na mmoja wao. Ikumbukwe kwamba leo mapema leo, Rais Kenyatta alikuwa amealika vyombo vya habari kule ikulu ya State House, uh, hapa Nairobi, na wakati huo akasema kwamba yeye hatakutana na Chebukati wala Raila Odinga lakini iwapo uh, Chebukati angependa kuja kunywa chai, basi yeye angemkaribisha. Na uh, muda mfupi baadaye tukaona uh, uh, ilikuwa ni ya kushtukiza kwa sababu hatukujua kwamba watakutana, uh, wakikutana katika Rambe House uh, lakini mm, muhimu hata zaidi uh, mkamiti, um, ni kwamba kumekuwa, sijui kama ulikuwa unataka tulizungumzie hili kwamba mabalozi wapatao ishirini ikiwa ni pamoja na umoja wa Ulaya ambao uko na nchi wanachama ishirini na nane wameeleza wasiwasi wao kwamba hali ilivyo sasa hapa nchini Kenya siyo ya kuridhisha sana, na kwa mara ya kwanza huyu balozi wa Kenya wa Marekani hapa Kenya ameeleza amesema, kwa kauli, kwa mara ya kwanza ametoa kauli nzito kwa IBC na kuwaeleza kwamba iwapo wanaona kwamba hawataweza kusimamia uchaguzi ulio uh, wa haki na kweli, basi wakimbia mahakamani na kuitisha kuongezewa muda kwa sababu hawataki nchi hii itumbukie katika lindi la taharuki na maafa au umwagikaji damu kama ulioshuhudiwa mwaka wa elfu mbili na saba. Ni mengi sana yanaendelea hapa Nairobi Mkamiti, na sijui kama tuna muda, labda tuchambue hata zaidi haya. Basi hebu ni, ni, ni, nirudi kwako, uh, Kennedy Wandera, tunafahamu kwamba uh, Uhuru Kenyatta alikuwa akifanya kampeni uh, uh, kwa upande mwingine Raila Odinga yeye hatukuona kufanya kampeni, na hii inapelekea kauli yake ya kususia katika uchaguzi wa marudio wa Oktoba ishirini na sita akiwa na sababu kadha wa kadha. Je, katiba ya Kenya inaeleza vipi, iwapo mgombea mmoja akisusia uh, kushiriki katika upigaji kura hiyo Oktoba ishirini na sita? Suala hilo limekuwa na utata, lakini kutokana na uamuzi wa mahakama ya juu mwaka elfu mbili na kumi na tatu, wakati wa kesi ya Raila uh, Odinga na rais Kenyatta uh, uamuzi ulitolewa kwamba iwapo watu wagombea wawili wakachukuta katika kinyang'anyiro cha urais uh, na mmoja ajiondoe, jinsi ilivyokuwa kati ya Kenyatta na Odinga uh, alipo IBC ilipoeleza hivyo basi odinga angejiondoa Sasa hao wengine uh, wengine wamejitokeza hadi inakuwa sasa ndio mara mpaka leo kuna katika mahakama ya rufaa kuweza kubainisha haya. Basi uh, Kennedy Wandera, muda umenikimbia kweli kweli. <laughs> Nakushukuru sana kwa kushiriki katika kwa undani hii leo. Hali kadhalika nakushukuru BMJ muridhi hapa studio. Naitwa mkamiti Kibayasi. Namshukuru pia Saida Hamdun mwongozaji wa matangazo. Shukran kwa kuwa nami wakati huu.