Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Namnamnam nam, nam. Habari mwana VOA Express, popote ulipo, karibu kwenye VOA Express kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Leo ikiwa Oktoba 25 ikiwa Jumatano, nalo jina langu Harrison Kamau mwaka wa 2017 mimi hapa. Unaweza ukaniita, so unaweza ukaniita nite kwa sababu ni jina langu. Naitwa Idi Ligongo na tunakukaribisha kabisa katika matangazo ya VOA Express, lakini yale ambayo tutakuwa nayo mahakama makuu nchini Kenya haikusikiliza kesi ya leo Jumatano ambayo inataka kuahirishwa kwa uchaguzi wa marudio wa urais wa Kenya e, eh, unaotarajia kufanyika hapo kesho. Harison, ni habari no, no, kubwa kwelikweli. Unajua, mengi sana yanaendelea leo. Ni sikukuu ambayo ilitangazwa na serikali jana, vilevile vile, kiongozi wa mrengo wa upinzani NASA Raila Odinga anatazamiwa kufanya tangazo alilosema litakuwa kuu sana, na kama ulivyosema, mahakama ya juu pia imesema kwamba haina wakati wa wakala wale majaji hawakupatikana wote ili kusikiliza kesi ya kusitisha uchaguzi wa kesho. Upande wa chama tawala unaendelea na kuhamasisha watu kutokea na kujitokeza kwa wingi hapo kesho na kufanya uchaguzi. Hayo sasa yakiendelea, Harrison, nchini uh, Burundi eh, tatizo la ugonjwa malaria eh, bado linakuwa likionekana kwamba ni swala la kisiasa na kuweza kutia fora sana huko nchini, ya, nchini, nchini Burundi. Na je nini matokeo yake kijana pale anapopotoka na kuingia kwenye minendo hatari katika maisha. Asilimia kubwa ya waliogerezani wa ni vijana wadogo. Naelezea vijana consequences za kuvunja sheria especially mambo kama utumiaji wa dawa za kulevya na ngono za mapema. Haya basi, kama ulivyosikia kwenye kidokezo, vijana wengi wamejipata katika hali mbaya ya maisha baada ya kufanya maamuzi mabaya, lakini bado kuna afueni na nafasi ya kubadili hali, kama mmoja wa vijana aliyepitia hali ngumu alivyoeleza mwenzetu Amina Chombo akiwa Mombasa. Hebu tusikilize. Naam, shukran sana. Wahenga walisema mui huwa mwema VOA imepata fursa kuweza kuzungumza na kijana wa miaka 24, Bryson Mwanzi ambaye aliwahi kuhukumiwa miaka 20 gerezani, kabla kukata rufaa na kuachiliwa na mahakama akiwa raia mwema. Ni baada ya yeye kuweza kutekeleza hatia ya kunajisi msichana wa chini wa umri wa miaka 18. Bryson anieleza kwamba baada ya kuacha masomo yake ya darasa la saba alijitumbukiza katika utumizi wa mihadarati aina ya bangi na kujipata gerezani kutokana na utumizi huo ambao ulimsababishia kuna jinsi msichana wenyewe. Ni kipi ambacho kimeweza kumshawishi kutumia muda wake kuhamasisha vijana hao wa chini ya umri wa miaka ishirini na minne? Nilipokuwa gerezani nilipata ya kwamba asilimia kubwa ya walio wa gerezani ni vijana wadogo chini ya umri miaka ishirini na nne hadi miaka kumi na nne, na hapo ndio nikapata hiyo hamasisho ya kwamba nina jukumu la kuelezea vijana consequences za kuvunja sheria especially mambo kama utumiaji wa dawa za kulevya na ngono za mapema. Nilipokuwa gerezani nilirudi shule kwa sababu niliona ya kwamba kilichochangia mimi kuzishisha na mambo ambayo si mema katika jamii ni kwamba nilikosa elimu, so hiyo pia ilichangia katika mimi kupewa nafasi ya pili na, na mahakama ya juu. Huwa ninakutana na vijana kuanzia miaka kumi na a, tatu hadi miaka 19 ikijaribu kuwaelezea konsekwensi za kutumia dawa za, za kulevya na kujihusisha na, na na ngono za mapema. Una ujumbe gani hasa kwa vijana pale nje, kwa sababu sasa hivi pia wana, wameanza likizo ya mwezi wa Desemba na wengi wako katika changamoto hii? Kitu la muhimu ni kwamba ujieke karibu na Mungu, alafu pia kijaribu kusikia ni maonyo ya wazazi wako, kile ambacho unakatazwa usikifanye ni kwamba usikifanye. Haya, hata pia unapokuwa likizo, imaanisha ya kwamba vitabu unaviweka kando, kitabu kinafaa kiwa rafiki yako wa karibu, na utumie muda wako vizuri, kwa sababu muda unakwenda na hautarudi nyuma nam muda unakwenda na hautarudi nyuma. Sasa tukitoka hapo nchini Burundi, swala la malaria eh, limekuwa ni tatizo na kampeni imeendelea huko na umezungumza na mwanahabari wetu Haidala Hakizimana. Nini kwa kweli kabisa, malaria ni ugonjwa ambao ni changamoto kwa kwenye mataifa mengi ya Afrika, lakini hasa Burundi imechukua hatua fulani baada ya kuwa kutangazwa likiwa janga la kitaifa. Na hebu tueleze zaidi Haidala. Halison uh, Kamau ni kwamba ni mkutano kwa waandishi wa habari ili watoe mchango wao katika kuhamasisha wananchi kupigana dhidi uh, ya malaria. Unajua tangu mwezi Machi malaria hapa itangazwa kama janga eh, kuonekana kwamba ndio ugonjwa ambao ulikuwa unaua watu wengi. Eh, mfano katika mwaka wa 2016 ni watu elfu mbili na galia kwenye watu elfu moja mia nane wanapatikana na ugonjwa huu wa malaria, sasa wana ka eh, ugonjwa huu ambao huwa idadi eh, kila uh, mwananchi apate eh, habari kuhusu jinsi anaweza kujikamata ili aweze kupigana na ugonjwa huu wa malaria. Hebu tueleze uh, kando na serikali, kuna wafadhili wa gani wengine ambao wamehusika katika kuhamasisha na labda kutoa madawa ya kupambana na malaria? Kuna mpango mzima wa Umoja wa Mataifa ambao unapigana dhidi ya malaria ambao ndio mfadhili mkubwa. Lakini mbali na hao, kuna UNICEF ambayo inasaidia katika kupigana na malaria eh, kwa watoto wadogo, kwa sababu eh, watoto wadogo na wanawake wajawazito ndio ambao wanaathirika zaidi na ugonjwa huo wa malaria. Kumekuwa kukitolewa misaada katika maeneo mengine ya neti za kuzuia mbu kwa sababu ya malaria. Kuna programu kama hiyo nchini Burundi, ndio kama kuna programu maalum ambayo ina Uh, angalia masuala ya ukimwi na uh, malaria sasa kwamba msaada huu kutoka jumuiya ya kimataifa wa kupinga malaria ulikuwa na mabadiliko madogo, kwamba pesa ambayo inakuja e, isipitie kwenye serikali, bali ipewe shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Maendeleo, UNDP ili waweze kuratibu misaada hiyo. Na hapa kwenye mkutano huu wanawatuliza wananchi kwamba eh, hakuna mabadiliko, vyandarua vitazidi kununuliwa, madawa yatazidi kupatikana, eh, lakini mwananchi wanamwomba aweze kusafisha mazingira yake, atumie chandarua vizuri, na misaada hiyo itazidi kupatikana. Hakuna athari yoyote kwa mwananchi ambaye alikuwa na, na, na malaria. Nashukuru sana kwa muda wako Haidala. Karibu sana Harrison Kamau, asante. Naam, Harrison Kamau, mambo mazuri kabisa ya kutujuza juu ya swala la malaria. Lakini sasa harakati za uchaguzi zikiwa bado zinaendelea nchini Kenya, kuna e, ujumbe ambao umeonekana ukisambazwa kwamba yoyote atakayeshiriki mm -hmm. katika uchaguzi basi atadhuriwa Katika a, a, jiji la Mombasa tunaye mwanahabari wetu Josephat Kyoko. Josephat Kyoko, tujuze juu ya hili swala liko vipi? Vikaratasi hivyo nimeviona kwa Kiingereza tunasema leaflet, nimeziona katika mkutano ulioandaliwa na viongozi wa Mombasa Republican Council, tunawaita MRC. Wameonyesha karatasi hizo, imeandikwa na kichwa ikionyesha kwamba uchaguzi uh, hauhitajiki sehemu kadhaa katika eneo hili, na kweli MRC wamekana na kusema hilo haiwezekani hapo earth... katika mkutano huo tumezungumza na msemaji wa MRC. Kwa ule msikilizaji mbali mbali na Kenya, tu nikumbushe kwamba MRC ni vuguvugu ambalo linapigania eneo la pwani lijitenge kutoka Kenya, wa kifuata utawala wa zamani wa wa, wa, wa sultani. Sasa wao wanasema hausiki na vitisho vya nchi chaguzi. Tumsikie msemaji wao Rashid Mraja. kuna propaganda ambayo inaendelea kwa sababu ya wakati huu wa siasa kuna watu wameweza hata kuandika vikaratasi. Kimojawapo nacho mkononi mwangu karatasi hiki, au wamesema kwamba ni wapwani ndio walioandika karatasi hiki, lakini nasema kwamba wapwani hawakuhusika na karatasi kama hii inayozungumzia kura, kura, kura, kura, kura, kura. Wapwani tumeamua tarehe 26, hakuna kupiga kura Mombasa, Kwale, Kilifi, Taita, Amu na Pokomo. Basi kitakachokumpata anakijue mwenyewe. Tunasema kwamba hatujalazimisha mtu kwenda kupiga kura, hatujalazimisha mtu asipige kura. Propaganda nyingine inaendelea kwamba MRC watatembea nyumba kwa nyumba kuangalia mtu ambaye kwamba ana wino katika kidole chake kwa kupiga kura kidole hicho wakate kwa panga. Twasema kwamba huo ni urongo wa wazi. MRC hawana fikra hizo, bali MRC ni watu ambao kwamba wanadumisha amani, wanafuata sheria. Ah, basi asante sana Kioko kwa vidokezo, kwa hakika tutarudi kwako katika vipindi vingine ili tuelezane na utujuze mambo yanavyoendelea katika pwani ya Kenya kadri uchaguzi unavyokaribia. Asante sana. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za kimataifa. Mahakama ya juu nchini Kenya haikusikiliza kesi leo Jumatano inayotaka kuahirishwa kwa uchaguzi wa marudio wa urais unaotarajiwa kufanyika kesho Alhamisi, Oktoba 26. Jaji mkuu David Maraga alisema ni majaji wawili tu kati ya saba waliokuwepo, kukiwa na upungufu wa majaji watano ambao wanahitajika kuwepo kusikiliza shauri hilo. Jaji pia alieleza kwamba uteuzi wa maafisa wa uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika kesho ulifanywa kinyume cha sheria. Tume ya uchaguzi ya Kenya ilisema kwamba uteuzi huo ulikuwa sahihi na kwamba maafisa hao wataendesha uchaguzi mpya wa marudio hiyo kesho Alhamisi. Umoja wa Ulaya umetangaza dola milioni 124 kwa ajili ya msaada wa kibinadamu na maendeleo kwa Sudan. Tume ya Umoja wa Ulaya imesema Jumatatu kwamba fedha hizo zitakwenda kwenye mahitaji ya dharura ya chakula, maji, usafi, afya na elimu, pamoja na kuwasaidia watu ambao wamelazimika kuhama kutoka kwenye nyumba zao na jamii ambazo zinawahifadhi watu hao. Christos Stylianides, kamishona anayehusika na msaada wa kibinadamu wa umoja wa Ulaya, amesema wakati wa ziara yake Sudan kusini kwamba msaada ni muhimu kukidhi mahitaji ya raia wa Sudan waliokoseshwa makazi pamoja na wakimbizi ambao wameingia kutoka nchi jirani ya Sudan Kusini. Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini amri ya kiutendaji ya kuanza tena usajili wa wakimbizi kuingia Marekani, lakini anaweza anaweka ukaguzi mkali kutoka nchi 11 zilizoelezwa kama zinaweza kuwa tishio kubwa kwa usalama wa Marekani. Amri hiyo mpya ilitolewa jana Jumanne kufuatia amri iliyowekwa awali kuisha muda wake iliyopiga marufuku siku 120 za usajili wa wakimbizi. Wakimbizi wote wanatumainiwa kuingia Marekani watakabiliwa na hatua za ziada za ukaguzi. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ameahidi ushirikiano wa karibu na India katika mapambano dhidi ya ugaidi wakati akitembelea New Delhi kwa mazungumzo mapema leo na maafisa wa India. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari akiambatana na waziri wa mambo ya nje wa India Sushma Swaraj, Tillerson amesema Marekani inaongeza nia ya yake ya dhati kusaidia Afghanistan pamoja na kuleta amani na udhabiti katika eneo lote la Asia Kusini. Amesema India inafanya juhudi kubwa katika mapambano dhidi ya ugaidi na Marekani itaendelea kusimama bega kwa bega na India. Ratiba ya leo kwa Tillerson inajumuisha mkutano wa waziri mkuu wa India na Narendra Modi. Mwanadiplomasia huyo wa cheo cha juu wa Marekani amekuwa nchini Pakistan kuanzia jana akiwasihi viongozi kuongeza juhudi zao za kupambana na wanamgambo pamoja na ugaidi. basi unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwenye mtandao wetu wa www voaswahili.com, tunapatikana vizuri na vilevile vile kwenye Facebook. Nawe ambaye unasikiliza kupitia mtandao wa Facebook, ni vema ukamwelekeza rafiki yako akaendelea kufurahia VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na id naona, kuna wengi walio kwenye Facebook na hakika... Nama, finally, tizi, eh, junior yeye yeah, anasema kwamba anatusikiliza uh, vizuri kabisa eh, tunashukuru kwa kuwa nasi vilevile. Namwona Kiba Marco. Kiba anasema anawapata vizuri sana akiwa Nampula, Msumbiji. Namwona pia Alfan Eh, sijui akiwasema msamani Mombasa, Samira Vildo wanasema African needs changes. Nafikiri alikuwa akizungumzia kuhusu tunaposema mambo ya siasa za Afrika. Na Andreano Mwita akisema Kenya inahitaji umoja na maelewano wakati huu mgumu wa kisiasa. Na mwona vilevile anaifahamika kwa jina la Isaya Sambo, mpenda amani Tanzania, anasema Eh, kukosekana kwa akidi ya majaji imesababisha kesi isisikilizwe. Alikuwa anagusia kesi ile ya Kenya ambayo ya mahakama ya juu sasa. Eh, tukiendelea na VOA Express leo tukiangalia masuala ya ushauri eh, mwanaharakati kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Katungu Furaha, yeye ameiasa serikali na mashirika ya misaada kusaidia raia wa DRC, hasa wanawake na watoto wanaokimbia mapigano katika maeneo mbalimbali mbali. Ndio ushauri wangu mimi ni kusema eh, sisi kama binadamu wote tukuwe na macho ya kuangalia wale ambao wanakuwa ndani ya mateso na ile ni kwa sisi wote. Sasa kwa serikali yetu kufanya juu chini, kuweza kurudisha watu hawa ndani ya hali yao ya usalama na kuweza kuwatafutia ile ambayo ni ya lazima, yaani chakula, ya lazima, yaani chakula, kuwapatia matiba kuwapatia jinsi ya kuishi bila kunyeshewa na mvula, na ushauri ni kusema sasa watu waone namna gani kupiganisha mambo ya vita na kusama, kutumikia usalama itakuwa jambo la kawaida, hasa kuleta eh, maproje ma, ma, ma, ma, mbalimbali kwa maendeleo za kusaidia watu wapate pepato fulani ili waweze kuishi vizuri, wa kurudi kwenye mashamba yao, warudi kwenye mashamba yao wakati usalama utakuwa wa kufanya kazi zao za usoni, warudilie kazi hivi, wakati usalama utakuwa kamilifu, na serikali zinafanya kazi yake, na wenye moyo mwema, moyo moyo mzuri kutuma msaada, e, wao kwa wale ambao wanateseka, baadhi ya kutuma kwa wale ambao hawana hayuko ndani ya mapesa. Asante uh, sana uh, ndugu yetu kutoka nchini uh, DRC kwa uh, ushauri huo moja kwa moja, Harison Kamao. Tunazidi kusonga mbele ndani ya uh, matangazo haya ya VOA Express, tukiwa tumefika wakati ambao tunangoja kwa hamudagamu wakati wa kibao. Vivian na josei Camilion wakisema cham. Namwona Yusuf Mbisi na Andriano wanasikiliza. Sasa hebu tupate kibao na Haya basi, msikilizaji ni Vivian akiwa na Jose Rose Camilion. Eh, Jose Camilion kuna wakati fulani alikuwa ni mwana, eh, muziki ama msanii wa muziki mwenye mafanikio makubwa kabisa eh, katika ukanda wa Afrika Mashariki. Sijui hali ikoje inabidi tathmini eh, ifanyike tena tujue nani bado sasa hivi ni kinara eh, kwenye mambo ya mshiko <laughs> <laughs> yuko juu. Ah, yuko juu sana, hmm. Yuko juu lakini siku za hivi karibuni kidogo sijasikia eh, akitoa vile ngoma kalikali kali, miaka ya elfu mbili katikati labda yeah, vile, labda ni vile nyota inaonekana kuangaa ku, zaidi katika eneo la Bongo kwa wakati hu na Edi Kenzo ka... kutoka nchini Uganda, sasa hivi anafanya vizuri sana mm -hmm. E, anafanya vizuri sana kwa hiyo tunaamini kabisa e, e, ile game wenyewe anasema game ya muziki Afrika Mashariki itazidi kusonga mbele. Naam sasa moja kwa moja tukiwa tunasonga mbele e, katika kuangalia mambo mbalimbali mbali ndani ya VOA Express, basi ndio hayo maandalizi ya uchaguzi nchini Kenya. Unajua, katika maeneo mbalimbali mbali, na misimamo mbalimbali na kampeni mbalimbali mbali. Basi muda nao unaendelea kuyoyoma kukaribia hapo Alhamisi, wakati uliopangwa kufanyika kwa marudio ya uchaguzi. Lakini e, magharibi mwa Kenya, maeneo ya Garissa a, tuna mwenzetu Huba Abdi ambaye pia ameangalia na kutathmini mambo yamefikia wapi katika maandalizi ya uchaguzi hapo kesho, na hebu tuelekee Garissa tusikie maandalizi yanaendeleaje. Tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya imeelezea ya mikakati yake ya kufanikisha uchaguzi wa hapo kesho. Maafisa wa IBC mjini Garissa tayari wamekamilisha mipango yake kwa zoezi hilo litakaloanza majira ya saa 12 asubuhi na kukamilika saa 11 jioni. Boru Duba ni afisa wa tume anayesimamia uchaguzi mjini Garissa, alikuwa na haya ya kusema kuhusu matayarisho ya uchaguzi. Vile mnaona hapo sasa, tumejiandaa kwa uchaguzi ambao utaanza siku ya kesho tumemaliza mambo ya training ya presiding officers wetu clerks pia tumewatrain na sasa tumewapitisha auditing eh, yani kuapisha, ili waweze kuhimiza kazi yao kulingana na kisheria. kwa hadi eh, eh, ya sasa maendeleo, matayarisho yanaendelea vizuri sana. Matiro zote tumezipokea tume kutoka Nairobi na tumezipanga kulingana na taratibu ambao umewekwa. Mbali na eneo hili kuwa na tishio la usalama hasa kutoka kwa makundi ya kigaidi kama vile Al-Shabab, Boru ametoa hakikisho usalama umeimarishwa kwa maafisa wa IBC watakaosimamia uchaguzi wa kesho. Hadi ya sasa hakuna matatizo, tumepata training, tumefanya kwa njia ya usalama posting, tumefanya kwa njia ya usalama na hakuna matatizo yote tumepata aidha. Kutokana na mvua inayonyesha na, na hali mbaya ya barabara mjini Garissa, tume ya IBC imehakikishia wapiga kura wa maeneo hayo kwa mpango wa kufikisha vifaa vya kupiga kura katika maeneo hayo vilevile yamekamilika. Huba Abdi, Garissa, Kenya. Asante sana Huba Abdi. Inaonekana kwamba maeneo mengi shughuli zinaendelea, lakini kitu ambacho kinaonekana ni kwamba watu wote wa mirengo yote wanazingatia amani uh, wakati huu wa kisiasa ama joto la kisiasa likiwa limenoganoga nchini Kenya. Naam Harrison, uh, hali kwa kweli eh, inazidi kuwa eh, ya ya, ya, ya, ya, ya kutafakari kwa kweli, lakini kikubwa eh, tusubiri tuone hali itakavyokuwa hapo kesho katika uchaguzi eh, naamini kabisa utakuwa wa utulivu na wenye eh, kufanyika kwa amani kabisa. Na unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, uh, Washington DC, ambapo mambo mengi sasa hivi yanaendelea uh, duniani. Na hapo jana tuliuliza swali kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwamba UN, yani Umoja wa Mataifa eh, unaadhimisha miaka sabini na miwili. Je, wewe imekugusa vipi? <laughs> kitu sababu ya kuwepo kwa UN ni kama kuchangia mauaji duniani, mfano DRC, Sudan. Kazi yao ni ipi huko huko? DRC wao ndio wanaungana na serikali iliyoko madarakani wa kuwaua raia, kuiba asilimali za Congo na mambo mengine mengi. Ndivyo anavyosema Fred T Paulson. Uh, David Kagida yeye alituandikia uh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook akijibu swali hilo akisema kwamba Eh, hakuna kile ambacho kinanigusa, ni bure kabisa sababu hawasaidii nchi za Kiafrika zinazokiuka maadili eh, na demokrasia katika uchaguzi, hususan nchi yangu. Yaani nchi yake ya Kenya. ni David Kaigida ndio kitu ambacho ameandika. Namwona Abdallah Muhamed anasema, hajasema yuko wapi, lakini anasema hichi ni chombo kinachotumiwa na Mayahudi na pia mataifa makubwa kufanikisha azma zao za ukandamizaji na kuitawala dunia na kuwa ni chombo kisicho kizuri. Huyu uh, hapa bwana anaitwa Bent Vincent. Sasa Harrison, sikiliza kwa makini sana huu ujumbe wa mm -hmm. Uh, Bent Vincent unajua mm -hmm. kuna e, watu wakiandika baadhi ya maneno yao yanafurahisha na mm -hmm. yanakufanya utafakari. Sasa Bent Vincent yeye anakuambia hivi uh, sijui mbona iliitwa UN? mm hata -hmm. Eh, ingeitwa DNA, akimaanisha kwamba Dividing nations of Africa. Uhum. Yani, kugawanya mataifa ya Afrika. Kwa kweli hawa watu sijui vipi? <laughs> ko... <laughs> ni maoni yake Vincent, lakini pia Michael Kazungu, ni wengi sana waliotoa maoni yao, lakini Michael Kazungu anasema kila nchi wanaoingilia huwa vita haviishi hadi wanaanza kuingilia hata maswala ya ndani. UN haimaanishi umoja wa mataifa, ila inamaanisha umoja katika kuleta vita ili watu watuite katika nchi hiyo. Ni maoni yake tu. Nam, huyu anaitwa Daniel Wabwire eh, Kulokohoma anasema hai nigusi, eh, ni gusi kwa vyovyote vile. Ni kwa nini hao kama shirika la muungano hawachukui hatua mwafaka katika kuwakabili viongozi katili hususan barani Afrika? Mara nyingi wao hujihusisha katika nchi zinazotokea vita badala ya kukinga haya vita yasikuzwe basi. Ni ujumbe wake bwana David Wabwire. Hebu tutazame yaliyovuma kwenye mitandao. Mambo mengi kwenye mitandao kweli, hii. Naam, katika mitandao hivi sasa mambo mengi sana yanavuma ya sasa. Kuna tukio ambalo limetokea, ambao wana e, pewa lawama e, polisi E, linahusiana na kupigwa kwa wakazi wa Gongo la Mboto jijini Dar es Salaam, ambapo polisi wanashutumiwa e, kufanya kipigo ama kutoa kipigo kwa wakazi hao kwa sababu ya mmoja wa polisi aliuawa na watu ambao hawafahamiki, kwa hiyo watu wanadai kwamba walipata kichapo kikubwa eh. Wanawashutumu waliohusika kwamba ni polisi. Na hii leo wakazi hao wamegoma, eh, wameonyesha kwamba kuchukizwa na tukio hili, kwa hiyo waliandamana katika mitaa mbalimbali katika eneo hilo la Gongo la Mboto. Na hii pia niliongea na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Juji Njogopa, na akathibitisha kutokea eh, tukio kama hili. Kwa hiyo hivi sasa katika mitandao mbalimbali ya mbali mbali kijamii linatamba kwelikweli. na hapa Marekani pia cheche za moto zimeanza kupatikana ndani ya chama tawala cha Republican, chama chake Donald Trump. Hapo jana alikuwa na mkutano na masenata wa Republican, lakini miongoni mwao wawili ambao wako na wingi kwenye serikali, miongoni mwao wawili walikaidi amri ama walionekana kumpinga kiongozi wa chama chao Jeff Flake, yule senator wa Arizona alisema kwamba kamwe yeye haridhiki tena kuwa ndani ya chama cha Republican wala kutoa akisema ni chama kinachotetereka kutokana na kiongozi wake, huku naye mwenzake Bob Corker wa kutoka kule Tennessee akisema kwamba uh utawala wa sasa utakumbukwa kwa kurudisha hadhi ya Marekani chini mno, akisema kwamba yeye anaona haya kuwa ndani ya kukoseshwa hadhi ambako kunashuhudiwa uh, wakati huu. Lakini haikuchukua muda, naye Trump akaingia kwenye Twitter mara moja, na akasema kwamba Seneta Bob Corker kwamba yeye hata uh, hajatosha chochote <laughs> na ndivyo anazungumza dhidi yake, akasema kwamba mambo yanaendelea safi. Kwa hivyo ni mambo yanaendelea kutokota ndani ya chama cha Republican na ambayo yamechapa mitandao ya kijamii kweli kweli. Naam, uh, kuna mjadala mkubwa sana katika midani ya soka ambao hivi sasa unavuma ama unatamba sana katika mitandao ya kijamii kwamba inakuwaje kwa miaka takriban kumi na ushehe e, duniani wachezaji ambao wanapata tuzo ya mchezaji bora wa dunia ni wachezaji wawili tu, Cristiano Ronaldo mm -hmm. na Lionel Messi. Ikumbuke, mm -hmm. e, Cristiano Ronaldo ametangazwa kuwa mwanasoka bora wa mwaka na 2016, 17. Sasa watu wanajiuliza inakuwaje? Ina maana dunia vipaji vinaondoka? E, basi ni mambo ya kutafakari hayo. Ah, mambo mengi kwenye mitandao, kuanzia spoti, siasa na mambo mengine, lakini fiki hapo tunatamatisha VOA Express hadi hapo kesho, kwa herini.