kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji pote pale unapotusikiliza matangazo yetu yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Hii leo, msikilizaji, tunakuletea matangazo maalum ya saa nzima kuhusu uchaguzi wa urais nchini Kenya inayokukaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud. Tukisema matangazo yetu ya leo ni Alhamisi, Oktoba 26, 2017. Karibuni. Naam, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa wananchi wa Kenya ndio wanakwenda kutekeleza haki yao ya kikatiba na kupiga kura, na wale wanaoishi ughaibuni kwa upande wao wanasemaje? Tunaomba na tunawatakia amani wakati huu ambao a, tunajua na tunaona kwamba Kenya kuna mgawanyiko mkubwa, na kwa hivyo tunaomba watu wote wadumishe amani na katika habari nyingine, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa atoa onyo kali kwa rais wa Sudan Kusini kuhakikisha kwamba anawashughulikia Wasudan Kusini wote kwa usawa. Hizo ni baadhi tu ya habari zilizokuandalia asubuhi ya leo, ambapo baadaye utaungana na waandishi wetu waliopo maeneo mbali mbali kule nchini Kenya, kuanzia Nairobi, Kisumu, eh, Changamwe, mtaa wa Eastland na maeneo mengine. E, kwanza kabla ya kuanza hayo, msikilizaji, tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abud. Wanadiplomasia wa nchi za kigeni mjini Nairobi wametoa wito kwa wakenya kushiriki kwa amani katika uchaguzi wa marudio hii leo, wakitoa wito wa kuwepo na majadiliano ya haraka na wazi kutanzua tofauti zilizojengeka kutokana na utaratibu wa uchaguzi. Mabalozi hao wameeleza kusikitishwa kwao na uamuzi wa mahakama kuu kutokutana kusikiliza mashtaka yaliyowasilishwa na raia kutaka uchaguzi wa marudio wa rais usitishwe, wakihisi mashtaka yalizusha masuala muhimu kuhusiana na uchaguzi huo. Hiyo jana, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IEBC Wafula Chebukati alitangaza kwamba uchaguzi utaendelea kama ulivyopangwa licha ya kwamba wiki iliyopita alitishia kwamba atajiuzulu ikiwa wanasiasa hawataanza kufanya kazi pamoja nao. Taarifa yake imetolewa wakati kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliwaambia wafuasi wake kwenye uwanja wa Uhuru mjini Nairobi kwamba muungano wao wa NASA umegeuka kuwa ni vuguvugu vugu la upinzani, akiwaambiwa wafuasi wabaki nyumbani au kuomba dua mbali na vituo vya kupiga kura. Rais Uhuru Kenyatta kwa upande wake alijibu jioni, kwa kuwataka Wakenya kwenda kupiga kura kwa amani na kutekeleza haki yao ya kikatiba, akisema wale wasioshiriki wanalindwa pia na katiba ya Kenya. Vituo vya kupiga kura vinatarajiwa kufunguliwa dakika hii tunapozungumza, na watu wanatazamiwa kuwa wako karibu. Mtafuatilia ripoti kwa urefu kama tulivyosema saa nzima baada ya taarifa hii ya habari. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley ametoa onyo kali kwa Rais wa Sudan Salva Kiir hapo jana, akimwambia ni lazima kusitisha mara moja chuki na ghasia wanaoshuhudia au Marekani itatafakari upya juu ya msaada wake wa fedha inayotoa kwa nchi hiyo. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kukutana na rais Salva Kir, amesema walikuwa na mazungumzo ya dhati na kwamba alimkumbusha, Marekani imeshawekeza zaidi ya dola bilioni moja huko Sudan Kusini na kuwekeza kwake yeye binafsi huu anasema ni msimamo tofauti kabisa na ule aliotoa siku ya Jumanne mjini Adis Ababa, pale Heli aliposita juu ya swala la kuondoa msaada wa Marekani kutoka Sudan Kusini, licha ya ukiukaji wa haki za binadam na mapigano yanaendelea. Balozi Heli amesema inaonekana Salvakir hajali na Marekani haina tena subra na imani naye, na njia pekee ya kurudisha imani hiyo ni kuwashughulikia wa Sudan Kusini wote kwa usawa. Baraza la wakilishi la bunge la Marekani limeidhinisha mswada wa sheria unaoungwa mkono na pande zote mbili kuzuia kupeleka fedha zisizo halali kwa kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran, na pia wamewekea Hezbollah vikwazo kwa kutumia raia kama kinga katika mapigano. Mswada uliidhinishwa kwa kura ya sauti tu, ikiwa ni pigo kwa kundi hilo lilotajwa ni la kigaidi ambalo wabunge wanasema lina uhusiano wa karibu sana na Iran. Muswada huo unalenga ufadhili wa Hezbollah, unawawekea watu na biashara zinazohusika katika kuchangisha fedha na kuandikisha wanachama wa kundi hilo. Na hii leo, katika kuiadhibu Iran, baraza la wawakilishi litapiga kura kuweka vikwazo mpango wa makombora ya masafa marefu ya Iran. Ugomvi umeanza tena kupamba moto huko Uganda kuhusiana na mpango wa chama tawala kujaribu kuondoa kiwango cha juu cha mtu anayeweza kugombania kiti cha rais katika katiba yao, safari hii ikiwa ni malipo yenye gharama ya dola jumla milioni tatu na nusu kupewa bunge ili kugharimia mashauriano yanayoendelea hivi sasa kuhusiana na mabadiliko hayo katika wilaya zao za kupiga kura. Upinzani umekataa kupokea fedha hizi ukidai ni mrungura unaopewa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Halima Athmani ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Sande Shomari. Kila mbunge kati ya wabunge 445 wa Uganda amepokea dola elfu nane tangu Jumanne jioni ikiwa ni jumla ya dola milioni 3.5 wabunge wa upinzani baadaye ni fedha chafu wakati bunge lilipokuwa linajitayarisha kupiga kura mabadiliko ya katiba kuondoa kiwango cha juu cha mgombea wa kiti cha rais. Wabunge wa upinzani wakiongozwa na mkuu wao Semujju Nganda walivamia ofisi ya hazina ya bunge jana na kurudisha fedha hizo. Ugomvi ulizuka pale maafisa wa ofisi hiyo kukataa kupokea fedha hizo. Hata hivyo, wabunge waliondoka wakiacha fedha hizo ndani ya ofisi bila ya kuhesabu, lakini kuandika majina yao kwenye karatasi. Nganda baadaye akasema wamerudisha fedha kwa sababu hawakuomba wapelekewe fedha hizo. Hapo mwaka 2005 serikali ilimpa kila mbunge dola 25 ili kwenda kushauriana na wananchi juu ya mabadiliko mengine yaliyokuwa na utata juu ya kuondoa mihule ya uongozi. Mabadiliko idhinishwa mwaka huo huo. Safari hii wabunge wamepewa siku 30 kwenda kushauriana na wapiga kura wao juu ya mabadiliko hayo na kurudi kupiga kura baadaye mwezi ujao mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Marekani na mataifa sita ya Ghuba yamewawekea vikwazo watu kadhaa na taasisi ambazo zinatuhumiwa kwa kuisaidia Islamic State na Al Qaida nchini Yemen. Wizara ya Fedha ya Marekani ilitangaza jana kwamba hiyo imekuwa hatua ya kwanza ya pamoja iliyoratibiwa na kituo cha kulenga wafadhili wa ugaidi wa TFTC inayosimamiwa kwa pamoja na Marekani na Saudi Arabia ili kupambana na ufadhili na shughuli za makundi ya kigaidi katika kanda hiyo ya Mashariki ya Kati. TFTC iliundwa mwezi Mei wakati Rais Donald Trump alipotembelea Saudi Arabia. Wanachama wa kituo hicho ni Bahrain, Kuwait, Oman, Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu. Maafisa wa kupambana na ugaidi wa nchi za Ulaya wanasema hawatapunguza juhudi zao kutokana na kukombolewa kwa Raka, kutokana na kutoka mikononi mwa Islamic State, wengine wakionya kwamba vitengo vya mawasiliano ni mipango ya kundi hiyo vingali vinafanya kazi. Kuanguka kwa mji mkuu wa kundi la Islamic State nchini Siria, yaani Raka, mapema mwezi huu kumesifiwa kama ni pigo kubwa kwa matumaini ya kundi hilo na Rais Donald Trump akieleza ni mafanikio muhimu, lakini maafisa wa kupambana na ugaidi wanasema wanakubaliana kwa sehemu kubwa kwamba Islamic State ingali na uwigo mkubwa, hasa katika kipindi cha hivi karibuni katika, wasili, katika mawasiliano na mipango yake. Uturuki imewacha huru wanaharakati wanane wa haki za binadamu wakisubiri matokeo ya kesi yao kwa mashtaka ya ugaidi. Walioachiliwa huru jana ni pamoja na mwakilishi wa Amnesty International huko Uturuki, mkurugenzi wake Idil Eser, na raia wa Ujerumani na Uswisi walikamatwa mwezi Julai walipokuwa wanahudhuria warsha ya usalama wa dijitali kwenye kisiwa cha Buyakad na tangu wakati huo wamekuwa kizuizini. Kwa ujumla, kuna wanaharakati 11 walioshtakiwa kwa ugaidi kwa tuhuma za kuwasiliana na wanamgambo wa kikurd na wa mrengo wa kushoto, pamoja na wanachama wanaodhaniwa ni wa kundi la Imam aliyeuhamishoni Imam Fethullah Gulen. Hatua mpya za usalama kwenye viwanja vyote vya ndege vya kimataifa ambako ndege zinatokea kuelekea Marekani zitaanza kutumika hii leo, na kanuni ambazo tayari zinatumiwa zinazusha hali ya sintofahamu miongoni mwa baadhi ya mashirika ndege. Msemaji wa mamlaka ya usalama wa usafiri Liza Faberstein alieleza jana kwamba hatua za usalama zinaanza kutumiwa kwa abiria kwa wa kimataifa na raia wa Marekani wanaosafiri kuelekea hapa Marekani. Hiyo ikimaanisha kwamba abiria laki tatu elfu ishirini na tano wanaosafiri kila siku kuingia Marekani watakabiliwa na ukaguzi zaidi wa usalama, lakini mashirika mbalimbali yanaeleza mbali kwamba kuna utaratibu zinazotofautiana katika utekelezaji wa hatua hizo mpya. Baadhi ya mashirika ikiwa ni pamoja na Emirates, Egypt Air na Lufthansa wanasema watumishi wao ndio watahoji abiria, huku mashirika mengine kama Air France na Royal Jordan wanasema abiria wataomba kujaza karatasi yenye maswala na kuyajibu. Kwa vyovyote vile, wasafiri wote wamearifiwa kuasili mapema zaidi na kujitayarisha kwa usumbufu watakaoweza kukabiliana wakati wa ukaguzi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tulivyowaambia hapo awali, leo ni kipindi maalum juu ya uchaguzi mkuu wa marudio nchini Kenya, ambapo tutakuwa hapa kwa muda zaidi e kuliko siku zote tunavyotangaza. Tutakaa kwa saa nzima hii leo kuwaletea yale yanayojiri na kuendelea kule nchini Kenya, katika maeneo mbalimbali nchini humo, ambapo waandishi wetu wapo kule Nairobi na maeneo mengine e, waweze kutupa hali halisi ya mambo asubuhi hii, ambapo saa kumi na mbili za asubuhi vituo vya uchaguzi, vituo vya kupigia kura vilivyotarajiwa kufunguliwa moja kwa moja. Naanza na kumkaribisha wa mwandishi wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, e, hebu tueleze hali ilivyo hapo ulipo mjini Nairobi. Asante sana Shomari, jinsi ulivyoeleza tayari, uh, kuna safu zimeanza kujitokeza, wakenya wameanza kupiga foleni kupiga kura, lakini mm katika -hmm. Kituo hiki cha Kinyanjui primary hapa jijini Nairobi, uh, kuna safu takriban saba hivi mikono takriban saba madarasa karibu saba hivi yanatumika kupigia kura lakini idadi ya watu si nyingi jinsi uh, tuliyodhania. Sasa hivi hapa tunavyozungumza, uh, watu kwenye foleni ni watu wasiozidi saba. Uh, sijui ni sababu labda mvua imenyea ime hapa jijini Nairobi sana, lakini upigaji kura ndio umeanza dakika tisa zilizopita, uh, na watu wameanza wa tayari kupiga kura. Kwa hivyo tunatarajia kwamba uh, siku inavyoendelea, labda watajitokeza kwa wingi kushiriki katika zoezi na pengine Kennedy Wandera, kwa sababu umeamka mapema alfajiri kuweza kufika hapo na kujionea hali halisi, vipi wakati unaondoka katika maeneo yako unayoishi kuelekea mpaka kwenye kituo hicho ambacho upo hivi sasa cha Kinyanjui, hali uliyoiona njiani kuelekea kwenye kituo cha kupigia kura kwa watu wengine waliojitokeza hii leo, hali ikoje? Uh, kutoka niliko, uh, ni, ni, ni, ni, ni, mpaka mahali ambako Uh, kuna vituo vingine vya kupigia kura uh, idadi ya watu si nyingi sana, na hali ni tofauti na jinsi ilivyokuwa Agosti nane. Maanake uh, watu si wengi barabarani, ni maafisa wa polisi ndio wamejaa katika vituo, hususan hiki kituo cha Kinyanjui. Maafisa wa polisi wamejaa katika eneo hili, uh, ishara kwamba ulinzi umeimarisha zaidi, lakini idadi ya watu ambao wamejitokeza kupiga kura hapa si nyingi zaidi tulivyotarajia, lakini tunatarajia kwamba huenda basi uh, siku inavyoendelea uh, uh, kujitokeza ndivyo watu watakavyoendelea uh, kupiga foleni zaidi, lakini mpaka sasa inavyozungumza ni wachache uh, hata nimeingia katika kitu, uh, katika darasa uh, moja hapa uh, katika kituo hiki na nikapata ni mtu mmoja tu ambaye amepiga kura kwa kwa kipindi ambacho nilikuwa nimeingia, pa na pengine Kennedy Wandera, kwa sababu umekuta mtu mmoja na wale ambao umewaona kuna yoyote ambaye umeongea naye na nini ambacho anazungumza kutokana na hali ilivyo kwa hawa waliojitokeza kupiga kura siku ya leo? Nimezungumza na, na baadhi ya hao ambao tayari wamekamilisha zoezi hili na wanasema kwamba ni haki yao ya kidemokrasia kupiga kura, kwa hivyo wametekeleza wajibu wa kidemokrasia kwa mujibu wa katiba ya, ya, ya nchi kutekeleza kufanya zoezi hili na kumpigia rais ambaye wanasema wa, wa kwamba ndiye atakayeliongoza taifa kwa miaka mitano, na vilevile pia wana, wanaeleza kwamba wanataka Wakenya wengi waweze kujitokeza kushiriki katika zoezi hili ambalo upinzani umeweza kulisusia. Haya, asante sana kendi Wandera, subiri hapa kwenye laini ya simu. Naomba tuungane na mwenzetu e, Amos wangwe kule Kisumu. Amos, karibu kwenye laini ya simu, tueleze Amos hali ilivyo, na nini ambacho umepata kinachoendelea huko. Asante sana. Asante Kumbari, nikiwa katika eneo la Kisumu huku hakuna shughuli yote ya kuonyesha kuwa uh, kutakuwa na uh, uh, kupiga kura uh, katika eneo hili, na tukijua vizuri sana kiongozi wa uh, upinzani bwana Raila Odinga alikuwa maita wafuasi wake kuwa, kuwa wasitoshiriki katika hii ya upiga kura leo. Kwa hivi sasa tunaosema kuwa eneo hilo la Kisumu hakuna lolote linachoendelea eh, sana. Kwa hiyo hali ilivyo, hakuna la maana waendelea, na pengine wale ambao wamezungumza nao, wakazi wa maeneo ya Kisumu kwa upande wao, nini wanaoyazungumza hii leo hao wanasema kuwa hawatapiga hawatashiriki katika uh, kupiga kura siku ya leo, sababu walikuwa wanaongojea uh, kiongozi wao Raila Odinga awape mwelekeo, na tunaweza kumbuka kwamba jana alisema kuwa kutakuwa na uchaguzi uh, kwa ukasi wake na kwa hiyo wapi wamekii na hakuna mwenye amesema atapiga kura kutoka eneo hili. Na vile, vile sande Amina amefika katika kituo kule Bamburi. Amina, ukiwa huko Bamburi, Mombasa, unaweza kutueleza hali ikoje, watu wameshaanza kujitokeza, vituo vimefunguliwa kama kawaida? Amina, naona unasikia. Amina, haya. Amina atusikii. Kwenye laini ya simu Kioko pia yuko Mombasa Kioko, upo kwenye laini ya simu? Haya Kioko, haya. BMJ Muridhi naye amepatikana hivi sasa kwenye simu. BMJ, na haya, BMJ yuko lao lao Gatundu. BMJ karibu katika live talk. Huko Gatundu ambako Kinyatta atapiga kura yes. Watu wamejisemaje? wamesemaje huko? halo, ni kweli kabisa niko hapa katika shule ya msingi ya Mutomo Primary School ambapo Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kufika hapa wakati wowote wa kupiga kura. Eh, lakini eh, tusema ukweli Shakure, ukilinganisha na wakati uliopita tarehe nane mwezi Agosti ambapo nilikuwa hapa hapa katika kituo hiki hiki, uh, wale ambao wamejitokeza hapa si wengi uh, kadri ambavyo ingetarajiwa uh, kwa sababu foleni hapa ni fupi labda watajitokeza baadaye, lakini ndivyo hali ilivyo na hapa hivi. Niko na bwana mmoja ambaye, uh, ningependa azungumze na Sauti ya Amerika, atueleze uh, maoni yake kuhusiana na, na uh, jinsi mambo yalivyo hapa. Ni kwa nini unafikiria laini hapa zimekuwa fupi hivi leo? Ni vile kwa ile mvua imenyesa saa hii sa, ya asubuhi. Unatarajia watu wanajitokeza kwa wengi, wanaijia vizuri vizuri tunatarajia hii uchaguzi itakuja kwa njia salama ya salimini. Sasa inagojea mheshimiwa kuje, tuko na imani hii maneno yote itakuwa sawa kabisa. Naam, nashukuru. Sijui kama umemsikia huyo ni mmoja wa wapiga kura hapo, wamepanga foleni uh, tangu masaa ya saa kumi na moja unusu na ndivyo hali ilivyo hapa hivi wakisubiri pia kumwona rais Uhuru Kenyatta ambaye anatarajiwa wakati wowote. Wa kusema kweli ni tofauti sana na jinsi hali ilivyokuwa tarehe nane mwezi Agosti, lakini tunasubiri kuona uh, kama wataongezeka BMJ. Kwa hivyo rais Uhuru atatarajiwa saa ngapi kuja kupiga kura? Uh, kulingana na ratiba ambayo nimeipata kutoka ikulu Nairobi, inaeleza kwamba anatarajiwa kufika hapa mwendo wa saa nne asubuhi. Sasa hivi ni eh, kama saa kumi na mbili na dakika ishirini hivi kwa hivyo kuna muda uh, lakini ndivyo hivyo, na na ripoti ambazo napata kutoka maeneo na mbalimbali hapa nchini, sio tu hapa Gatundu ni kwamba kufikia sasa, ingawaje watu wanajitokeza, lakini ukilinganisha na tarehe nane mwezi Agosti ni tofauti sana. Kufikia sasa hivi haijulikani, labda wataongezeka, lakini kuna kitu kama wanasema kama ni voter apathy kwa Kiingereza, ambapo si wengi kama ambavyo walijitokeza tarehe nane mwezi Agosti. Lakini watu wawafikirii kwamba hii inatokana na ile hali, wapiga kura wa upinzani wameambiwa wakae nyumbani, hawapigi kura, kwa hivyo hawajajitokeza. Kuna wazo hilo, maanake nimezungumza na wawili watatu wakati nikija niki hapa, e, wengi wanasema kwamba wengine wanapuzilia tu, wanasema aiwapo kwa sababu Raila Odinga basi alishasema kwamba amejiondoa hawaoni haja ya kujitokeza mapema au kwa wingi eh, kwa sababu eh, matumaini yao ni kwamba hata wakiwa wachache Rais Kenyatta ataweza kupata ushindi eh, eh, bila eh, yeye kufanya eh, bidii eh, zaidi kama alivyofanya tarehe nane mwezi Agosti. Shakuru naam. Wandera, kwa upande wako, maanake tuna tatizo ya mawasiliano huko Mombasa kwa wakati huu. Turudi kwako wewe huko upinzani, wanasemaje? Je, ya watu wamejitokeza ni kidogo, kama vile uh, BMJ alivyoeleza kwamba watu hawajatoka, wamechoka na uchaguzi na siasa. unafikiri ndio sababu watu hawajajitokeza kwa wingi? Naona hatumpati wandera Mekuta... ah wafuasi uh, wa, wa, wa, wa upinzani hapa katika kituo hiki, lakini anaeleza amekuja tu kuona foleni, hajakuja kupiga kupiga kura. Kwa hivyo wengi wa, wanasusia wa mchakato huu wakisema kwamba ni mchakato ambao viongozi wengine wamehususia, lakini wale ambao wamejitokeza mpaka sasa wanaeleza kwamba ni haki yao ya kidemokrasia kuweza kupiga kura na hivyo basi wataweza kumchagua kiongozi ambao wanataraji wana, wana, wana kwamba ataweza ku uh, wahudumia kwa miaka mitano ijayo. Uh, kwa hivyo unahisi kwamba idadi ya watu itakuwa ni kidogo sana, sawa vile BMJ alivyosema. Naam, na, na tukienda huko Mombasa, sijui Amina unatusikiliza kwenye simu hivi sasa umefika Bamburi shule ya msingi ya Kiendeni Baru, ikiwa ni wodi hapa. Kuna zaidi ya wapiga kura elfu nne na mia tano lakini hali ilivyo sivyo kama ilivyokuwa tarehe nane mwezi wa nane Kuna hata ki, katika hapa kuna vyumba saba vya kupigia kura. Chumba kimoja uh, kilikuwa na watu watatu na tayari wamepiga kura wakaenda. Changamoto ambayo imekuwepo hapa ni kwamba maafisa wapiga kura walifika mapema, lakini vituo vimebidi vifunguliwe kama saa kumi na mbili na dakika nane dakika kumi kwa sababu hakukuwa na maagent wale wa vyama kuweza kushuhudia maboksi ma yakifunguliwa, lakini nikiwa nje nimepatana na maagents wawili wa, wa Jubilii ambao wameweza kunielezea kwamba wamezuiwa kuingia kutokana kwa kwa wow, e, na kwamba hawana stakabadhi za kuonyesha kwamba wao ni maagents. Hata hivyo laini ni fupi fupi sana, na wale ambao wanaweza kupiga kura na wakaondoka, nimezungumza nao wanasema kwamba wamefika kuweza kwa kutekeleza haki yao licha ya kuwepo na wito wa kwamba wasije tu kupiga kura kumbuka katika eneo hili ambalo liko katika eneo bunge la kisauni kaunti ya mombasa ni eneo ambayo walipigia nasa viongozi walioko MCA eh, wale wabunge eh, wote ni wa kutoka katika mrengo wa nasa mpaka kufikia cheo cha ugavana kwa hivyo wale waliofika ni wachache sana na wao wasimamizi wa vituo wanasema hawana uhakika kama wataongezeka ama la na chumba kimoja hakina mtu ambaye anapiga kura. Na je, wawakilishi wa NASA wamefika hapo kama walivyosema watu wamefika ni wawakilishi wa chama cha Jubilee peke yake? Hakuna ambaye ni wanasa ambaye imeweza kumwona hapa, ni wapiga kura tu, na wale wawakilishi wa Jubilii ambao wako nje wakisubiri uh, chief agent wao waweze uh, kuwaletea zile stakabadhi ili waruhusiwe kuingia katika uh, vyumba hivi vya kupigia kura, kwa sababu ndio sheria. Bila uh, stakabadhi maalum kutoka kwa IBC basi mtu hawezi kuruhusiwa kuingia uh, ndani na katika wakati. Toka jana pale Uhuru alipozungumza, Raila akazungumza, kila mtu kutoa maoni tofauti. watu waliozungumza nao wanasemaje? Maanake tunajua huko Pwani ni ngome ya upinzani. Wamekuwa wakisemaje? Wanaiangalia vipi uchaguzi wa leo? Uh, wale ambao wamefika uh, hapa katika laini ambao nimezungumza nao wamesema kwamba wamefika hapa kutekeleza haki yao ya kikatiba na kuweza kupiga kura kuchagua kiongozi wanayemtaka, bila kuzingatia yale ambayo uh, yamezungumzwa na viongozi uh, katika uh, pale jana kuhusiana na uchaguzi wa leo. Kwa hivyo anayepiga kura unamwona, anatoka anakwenda zake nam uh, tukuja kwako wewe BMJ huko Gatundu, hebu tueleze. Uh, kura, zile karatasi za kura ni nani hasa ameandikwa pale? Ni Uhuru Kenyatta na Raila peke yake, au wale wagombea wengine wote wako katika zile hati za kupiga kura? Nimekuwa nikiziangalia sasa hivi karatasi za kupigia kura, wale wagombea wote wako kwenye eh, orodha ya walioorodheshwa uh, hapa uh, sio tu Raila na na, na, na Kenyatta, lakini pia kina Joo Nyaga uh, kina kav, kaluyu Kavinga na vile vile eh, wote wale wanane waliokuwa kwenye orodha ile wako kwenye karatasi za kupigia kura. Na shakuru pia, nimempata bwana mmoja ambaye ameweza amba kupiga kura sasa hivi, na nimemuuliza kama hapa ndani pia amewaona ah, wale, eh, wa, wa, wale maagent wa NASA, na hivi ndivyo anavyoeleza. Umeonaje hapo ndani, na umeonaje eh, zoezi hili la kupiga kura hapa Gatundu nam na kuambia sasa hivi tumechaguana na kila kitu iko shuari, laini inaenda haraka haraka, kila ejenti wako na sekurite iko lakini mambo yote iko sawa lakini pia kuna hili suala la laini kuwa fupi sana hapa. Ilitarajiwa kwamba hapa ikiwa ndio ngome ya Rais Uhuru Kenyatta kabisa, kwamba wangejitokeza kwa wingi kuliko pahali pengine popote, lakini jinsi taswira ilivyo sasa ni tofauti. Unafikiria ni kwa nini? Maanake mvua pia imepungua hapa, si kwamba ati kuna mvua nyingi. Okay, watu walijua kwamba ile uchaguzi ile ingine lik ilikuwa, ilikuwa na watu wengi, ilikuwa na MCA, ilikuwa na watu wengi. Sasa tu ni vile tu ni ya rahisi, mtu anaenda kama laini ni fupi sana. Sasa watu walijua hata kama kama ni kukuja, unakuja kama umeingia, lakini kitambo ulikuwa unakuja, unakuta watu ni wengi sana huku eh. Naam, unasikia Shakuru hapo ameleta no. e, taswira nyingine hapa, na nafikiria hilo pia ni muhimu uh, kulitaja kwamba, kwa sababu wanapigiwa kura tu rais, ni tofauti sana na ilivyokuwa tarehe nane ambapo walikuwa ni wengi, ikiwa ni pamoja na MCA, magavana, maseneta na vile vile wabunge, na vile wawakilishi wa bunge na wawakilishi wa wanawake, na hivyo basi labda hilo pia linachangia, maana kuna watu ambao wanataka tu kupigia kura uh, uh, watu fulani na labda sio rais. Nafikiri uh, hilo linaweza kueleza ni nini ambacho kimefanya uh, watu wapungue kiasi hiki, hasa hapa Mtomo ambapo ni ngome ya rais Uhuru Kenyatta. Asante sana BMJ, ukiwa huko Gatundu. Bila shaka kutokana na hali inavyoonekana watu ni wachache hapa. Studio Sande Shomari umezungumza na mchambuzi naam wa masuala ya kisiasa, hebu naam, tueleze anasemaje. Naam, tunazungumza na mchambuzi wa kisiasa sasa yuko hapa Maryland, anaitwa Profesa Fulbert na Mwamba, ambaye kutaka kujua kwanza kabisa hali ilivyo na hali iliyopo kule Kenya ya Raila kugomea uchaguzi na Rais Kenyatta kuhimiza watu kwenda kwenye kupiga kura. Kwanza nataka kujua kwa upande wake na watu wa ughaibuni, ye na yeye anavyochambua siasa za Kenya, hii ina maana gani kwa sasa? Uh, hii hali ya mambo ni ya kuhuzunisha sana, ni jambo la huzuni, na sisi tulio uh, ng'ambo tunaangalia na tunaangalia kama nchi yetu ni kama inaelekea ukingoni, aa, na mbio za ukingoni, aa, mbio za sakafuni huishia ukingoni. ee, ni jukumu la um, Rais Kenyatta na mkuu wa upinzani Odinga kufikiria siku za usoni kwa nchi hii. aa, kila mwanasiasa anavuta mrengo wake lakini kuna wananchi wa katikati Kenya ambao hawangependa kuona fujo wala ghasia ikitokea tu eti sababu ya siasa. Mvutano uko juu kabisa uh, mkoa wa Nyanza na sehemu fulani za Kenya ambako watu wameshaamua, wananchi wameamua kuwa watasusia kura hizi. Haya, kisheria ndio itaonekana kuwa kuna wale watakaopiga kura na wale watasusia, lakini kwa siku za usoni za nchi hiyo hali si nzuri. Itabidi wote wafikirie njia ya kurudisha Wakenya pamoja, au nitasema kuwa hii hali ya mambo sio nzuri kabisa. Na kwa sababu hii basi, hii leo tayari ee, wananchi wale ambao wamekubali kwenda kupiga kura wanapiga kura, e, na wale wasiotaka hawaendi kupiga kura, lakini kuna hali ambayo kwamba sasa maisha lazima yaendelee nchini Kenya. Kuna biashara ambazo pengine zimesimama. Kuna wale ambao pengine ni viongozi waliochaguliwa uongozi uliopita wa magavana wa ma MCAs, wa wao wanaendelea na shughuli zao kama kawaida. Kwa hiyo unafikiri pengine, pamoja na hawa viongozi wa juu kuto kuelewana, bado kuna nafasi ya utawala kuweza kufanya kazi vizuri? ah,