Kutoka studio 15 hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapo Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Mimi hapa jina langu ni Idi Ligongo, leo ikiwa ni Oktoba 26 mwaka 2017, siku ambayo Wakenya wako katika vituo vya kupiga kura e, wa katika uchaguzi wa marudio wa urais ambao unaendelea nchini Kenya. Je, baadhi ya wapiga kura wenyewe wanazungumza nini? Ndio, nishatupa kura. Hiyo ni laiti yago kuamka na kuvote president ambayo nataka mimi mwenyewe juu, sasa sikuje kulia baadaye ati sijafanyiwa chochote na sijachaguana, so lazima nichaguane, ndio nikienda kuuliza swali nauliza ambaye nimchagua, nishapiga. Ni vizuri kila mwananchi afanye kenye anaona itasaidia nchi kuendelea, maanake we can't be at one point all the time, we need to make a decision and move on, na maisha yetu imekuwa imesimama. Naam kabisa, hao ni baadhi ya wapiga kura nchini Kenya ambao wanaendelea kupiga kura, shughuli hiyo ikiendelea na moja kwa moja. Uh, kama ulivyosikia kwenye vidokezo kuhusu uchaguzi unaoendelea nchini Kenya sasa hivi, tunao wanahabari wa VOA ambao wako katika maeneo mbalimbali ya taifa hilo. Lakini kwanza kabisa, hebu tuelekee uko Nairobi ambapo tunaye BMJ Muridhi. BMJ Muridhi, karibu sana na utueleze hali ilivyo kufikia sasa, shughuli hiyo inapoendelea ya upiga kura. Asante sana Harrison Kamau na mwenzangu hapo Hidi Ligongo. Ni kweli kabisa, imekuwa ni siku yenye shughuli nyingi kama vile wasikilizaji wangetarajia eh, kwani eh, uh, walianza kupiga kura wa Kenya mwendo wa saa kumi na mbili. Baadhi ya maeneo yalichelewa, ndio na tumekuwa tukitoa ripoti hizi eh, katika tovuti yetu na vilevile vile kwenye mitandao yetu ya kijamii eh, kueleza bayana ni nini kimeendelea, kwa sababu maeneo mengi yamepiga kura na kuna bado maeneo ambayo hayakuweza kupiga kura kwa sababu moja au nyingine, lakini kwa kifupi tu ni kwamba Uh, hali ya kujitokeza kwa wapiga kura kwa jumla tumekuwa tukiripoti kwamba imekuwa chini kweli kweli. Mimi hivi tunavyozungumza kama au nimetoka uh, kule Gatundu ambako nimeshuhudia Rais Uhuru Kenyatta akipiga kura, na jambo ambalo nilishangaza nilipofika pale mwendo wa saa kumi na moja asubuhi uh, ni kwamba uh, tofauti na ilivyokuwa siku uh, ambayo nilikuwa hapo hapo siku ya tarehe nane mwezi Agosti watu walikuwa ni wachache kweli kweli, na ni hali ambayo inaelezewa kwa njia tofauti tofauti, lakini hayo tutayazungumza wakati mwingine. Lakini uh, jambo kabla sijasahau, Kamau, muda mfupi uliopita wakati ninyi mnaingia hapo studio amezungumza hapa katika boma za Kenya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati. Kisa na maana ni kwamba kuna maeneo ambapo hakukutokea mtu yeyote kupiga kura, hususan katika ngome za muungano wa NASA, na amesema kwamba maeneo kama vile kaunti za Homa Bay, Kisumu, Migori na Siaya Uchaguzi umeahirishwa hadi siku ya Jumamosi. Hizo ni breaking news sasa hivi kutoka kwa IBC. Uchaguzi umeahirishwa hadi siku ya Jumamosi katika maeneo hayo, hususan hayo maeneo mane, mane, na vilevile kama huu katika maeneo ambayo tunaweza kusema ni ngome za Jubilee. Pia kulikuwa na mvua nyingi katika maeneo y baadhi yake huko Gatundu, huko Meru na kwingineko, na hivyo basi shughuli hiyo ikachelewa. Aa, na haikuweza kuendelea mpaka baadaye, na hili eh, ni suala ambalo pia limeathiri eh, zoezi hili. Niseme tu jinsi ambavyo Uhuru Kenyatta amesema muda mfupi uliopita kuwa kule Gatundu, ni kwamba atampa mkono wa urafiki Raila Odinga, ambaye unavyojua ni yule ambaye amejiondoa kwa uchaguzi huu. Atampa mkono wa urafiki. Hii ni mara ya kwanza yeye kutoa kauli kama hiyo, tangu uhasama uonekane kupanda juu na vilevile vile amewatakia Wakenya wametoka, Wakenya waendelee eh, kupiga kura kwa amani. ha, <tabitiedi> Sasa BMJ Muridhi, BMJ Muridhi, labda ungetueleza make. Umezungumzia idadi ndogo ya wapiga kura ambao wamejitokeza, na ni jambo ambalo lilitarajiwa katika maeneo eh, hasa katika ngome ya NASA. Vipi kwa upande wa maeneo ambayo yanajulikana kabisa ni ngome ya Jubilii, nako vipi, hali ya upigaji kura umeendaje? Hili ligongo cha kustajabisha ni kwamba wamekuwa ni wachache mno katika hata maeneo ya Jubilii. Kumbuka kwamba maeneo ya Nasa hamna kubwa la kuzungumzia, kwa sababu waliambiwa na mkuu wao, uh, Raila Odinga wasitokee, kwa hivyo hawakutokea. Uh, labda wachache tu hivi ambao uh, baada ya kama da, saa moja unusu hivi tutaanza kujua iwapo wamempigia Raila Odinga kura, iwapo japo uh, alisema kwamba uh, hata nini hata tokea uh, uh, hata uh, kuwa katika uh, uchaguzi huu. Na muda mfupi uliopita, uh, uh, huyu bwana uh, Kanjama Charles Kanjama ambaye anafahamika sana hapa nchini Kenya kama mwanasheria um, ambaye anafahamu sana maswala ya katiba amezungumzia swala hilo, na hivi ndivyo ameeleza kuhusu ni nini kinaweza kutokea iwapo wale ambao wametokea ni wachache mno. Ni nini kinaweza kutokea? Hebu tusikie kauli yake, kabla labda hatujaendelea. Yule ambaye amechaguliwa ama atakuwa ame, amesemekana kwa amechaguliwa atakuwa ni rais wa nchi yetu ya Kenya, na rais mm -hmm, lazima awe na hiyo eh, support ama a, a, a, ameungwa mkono na Wakenya wengi. Lakini kama kuna rais ambaye hajaungwa mkono na Wakenya wengi kwa Eh, mazoezi ya uchaguzi itakuwa ina- inaonyesha kwamba nguvu yake ya kisiasa imepungua na uwezo wake wa kulinda nchi yetu ama kuongoza nchi yetu, uh, itakuwa imepungua. Hapo ndio kutakuwa na tashwishi ni swala ambalo linaendelea kuzungumziwa sana kuona ni nini ambacho manake katiba inaeleza, mm. Kuna kigezo ambacho lazima kifuatwe. Naam, BMJ, shukran sana, tutakupata tena hapo baadaye uh, katika matangazo yetu uh, ya jioni. Na moja kwa moja tuelekee katika sehemu nyingine ya upande wa Kenya, maeneo ya Garissa, kweli kabisa kaskazini mashariki mwa taifa ambapo Huba Abdi pia ameshuhudia na anaendelea kufuatilia um, mambo ya uchaguzi. Karibu sana Huba Abdi, tueleze mambo, namna gani uko upande wa Garisa? Naam Harison, kama weza kusema, niko katika eneo la kanda kaskazini mashariki, na kama maeneo mengine ya taifa la Kenya inazidi pia limeweza kuonyesha idadi ndogo ya wapiga kura ambao wamejitokeza ikilinganishwa na uchaguzi uliofanyika Agosti nane, ambapo wakazi waliweza kuamuka kwanzia mwendo wa saa kumi siku kuweza kupiga foleni ili kutekeleza demokrasia yao, lakini mambo ya leo yamekuwa ni tofauti. Watu wameanza kukuja mwendo wa saa mbili saa tatu licha ya vituo vya kupiga kura kuweza kufunguliwa mwendo wa saa kumi na mbili majira asubuhi na je hali ya usalama ikoje huba katika eneo hilo la Garissa naam usalama umeweza kuimarishwa nje na, na ndani na kama tulivyoweza kuzungumza na, na wakuu wa usalama vilevile wameweza kutoa hakikisho kuwa uh, hili la upigaji kura utaweza kutekelezwa kuanzia usalama kuanzia uh, mwendo wa asubuhi na vilevile hadi wakati ambapo vituo vya kupiga kura vitaweza kufungwa kuna lolote limesemwa na baadhi ya viongozi wa kisiasa kutoka eneo hilo naam? Kiongozi wa wengi bunge la taifa Aden Duale ambaye pia ni mbunge wa mji wa Garisa aa, ameweza kupiga kura yake katika eneo la maktaba ya Garisa na vilevile ameweza kuzungumzia masuala ya vuguvugu ambalo muungano wa NASA umeweza kulizindua hivi majuzi, na kulitaja vuguvugu hilo kama ambalo halifahamiki sana katika katiba ya Kenya na kwa sasa labda sipate kauli ya Duale kuhusu vuguvugu la mageuzi. ukitaka kuwa kiongozi wa Kenya lazima upitie kwa kura ya wananchi. kama wewe unataka kuwa milisha, utumie bunduki, utumie maneno mengine, basi katiba ya Kenya haikupatii nafasi. Baada ya Duale kusema hayo, kuna jambo lingine lolote ameongeza? Naam, mbali na kumchuta muungano wa NASA ambao sasa unajulikana kama NASA Resistance Movement wale vilevile anawataka wa Kenya kuishi kwa amani, hasa msimu huo ambapo uchaguzi wa Kenya umelazimika kurudiwa tena na kuzua hisia ya kinjani miongoni mwa Wakenya. Kura inapigwa siku moja, lakini Kenya itabaki. Tunataka Kenya ambayo iko na amani, kila mtu, mfugaji, kulima, kwenye biashara Msomi, wanafunzi wote wanajivunia kuwa ni Wakenya na maisha inaendelea. Nashukuru sana huba, lakini kadri ya shughuli hiyo inavyoendelea, tutarajie nini hadi pale itakapokamilika? Naam, mwenu, kadri navyo siku inavyoendelea kwenda, tunatarajia kuweza kupata matokeo ya kura kuanzia mweno wa saa moja usiku wa leo, siweze kujua, wasikilizaji wetu, nani ambaye anaongoza na nani ambaye iko katika upande wa nyuma. Nashukuru sana kwa muda wako, tutarudi kwako kwa baadaye kujua shughuli imefikia wapi. Asante uh, sana Uban uh, uh, Harrison Kamau, uh, ulikuwa ukizungumza na Uba hapo juu ya uh, masuala yanayoendelea nchini Kenya, hasa katika uchaguzi wa marejeo. Bado tunayo mengi ya kuzungumza, eh, kuhusiana na uchaguzi huu, lakini kwanza tusikilize habari za dunia. <tune> Uchaguzi wa marudio wa urais nchini Kenya umeshuhudia vurugu baina ya polisi na waandamanaji pamoja na vituo vya uchaguzi ambavyo havikufunguliwa katika ngome za wapinzani. Polisi walirusha gesi za kutoa machozi kwa waandamanaji wa Kibera, eneo la watu masikini katika mji mkuu wa Nairobi, wakati polisi walipojaribu kuweka vizuizi mbele ya kituo cha kupigia kura. Ghasia pia zimezuka nje ya mji wa magharibi wa Kisumu ambapo dazeni ya vituo vya kupigia kura vilifungwa na maafisa wa uchaguzi hawakuwepo maeneo hayo. Mtu mmoja mjini humo alifyatuliwa risasi na kuuawa katika ghasia baina ya polisi na uandamanaji, kwa mujibu wa polisi wa eneo hilo. Rais wa Marekani Donald Trump ataanza ziara ya siku 12 Novemba tatu katika mataifa ya Japan, Korea Kusini, China na Vietnam, ambapo atahudhuria mkutano wa muungano wa kiuchumi wa mataifa ya Asia na Pacific yani APEC, na kuelekea nchini fi Filipino. Washirika wa, wa Marekani wa kijeshi watakapokuwa wenyeji wa rais Trump watakuwa na umakini wa ziara hiyo na wataangalia zaidi katika maeneo ya manufaa kwa wote katika makubaliano hayo hasa kuhusu Korea Kaskazini. Katika ziara yake hiyo rasmi ya kaskazini barani Asia, rais Donald Trump anatarajiwa kutetea kuongezwa kwa msaada kutoka jumuiya ya kimataifa kutoa msukumo kwa utawala wa rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ili awache programu yake ya nuklea. Mahakama ya kupambana na rushwa ya Pakistan imetoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu aliyevuliwa madaraka na Nawaz Sharif baada ya kushindwa kufika katika mahakama hiyo kutokana na mashtaka yanayomkabili. Mahakama maalum ilimtaka waziri mkuu na kiongozi wa zamani wa Pakistan pamoja na binti yake na mkwe wake kufika kwa ajili ya kesi zao za shutuma za ulaji rushwa inayohusisha mali za gharama za familia hiyo zilizopo katika jiji la London. Sharifu, ambaye kwa sasa yupo jijini London, ambapo mke wake anapatiwa matibabu, kwa kipindi chote amekwepa kutokea katika mahakama hiyo. Takriban watu 47 wamefariki dunia kutokana na mfululizo wa milipuko na moto katika kiwanda cha kutengeneza fataki nchini Indonesia. Walioshuhudia wanasema mlipuko mkubwa ulisikika katika kiwanda karibu na Jakarta majira ya asubuhi ya mapema leo, na kufuatiwa na milipuko midogo na kusababisha moto katika kiwanda na kulifanya paa lake kuondoka. Maafisa wa zima moto walichukua saa kadhaa kuzima moto huo. Mkuu wa mji wa Tangerang Hari Kanyawan amesema miili ya waliopoteza maisha ilikutwa katika vumbi. Watu wengine 46 ambao wamejeruhiwa wanatibiwa katika hospitali karibu na eneo hilo. Basi unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hali bado inaendelea kuwa ya kupiga kura katika jiji ama katika nchi ya Kenya na maeneo yote ya nchi hiyo kwa hivi sasa, na tukiangalia masuala yanavyokwenda katika mji wa Mombasa. Harrison, uh, Salma Muhamed yupo tayari kabisa, naelewa yuko kwenye laini ya simu. Baada ya kutoka kaskazini mashariki na Nairobi, basi pwani tumpate Salma Mohamed, karibu sana Salma, VOA Express. Hebu tueleze hali ikoje kufuatia uchaguzi unaoendelea? Nina hakika upigaji kura unaendelea kufikia sasa huko maeneo ya pwani. Naam, shukran, asante sana Harrison na lizongo kutoka Washington, kwa kweli tunashukuru. Hali koshari hapa katika kisiwa cha Mombasa, ila tu kumekuwa na visa kadhaa vinaweza kuiputiwa nje ya kisiwa cha Mombasa ambao ni katika eneo uh, kunapo barabara kuu ya Nairobi kuingia katika Mombasa. Kuna kitongoji uh, duni hapo cha Bangladesh, kumekuwa na rabsha tunaweza uh, kuripotiwa katika maeneo hayo. Vijana walikuwa uh, wako katika maeneo hayo wakitaka kuziba barabara, na ingekuwa mbaya zaidi wapo kama maafisa wa usalama hawakufika katika eneo hilo kuzuia uh, rabsha hizo, maanake wangetatiza pia usafiri uh, unaotoka katika eneo la Nairobi kuingia Mombasa. Ni katika kitongoji hicho duni cha Bangladesh ambapo kuna wafuasi sugu wa NASA upinzani. Lakini hata hivyo, katika kituo cha Mombasa uh, kumekuwa hali mishwari, ingawaje wapigaji kura hawakujitokeza. Uh, kama ilivyotarajiwa na uh, pia vilevile tunajua kwamba ikiwa ni ngome ya NASA hilo uh, pia lilikuwa likitarajiwa kwa kweli. Katika vituo ambavyo nimeweza kupiga doria nimeona kwamba maafisa wa IBC wamekuwa hawana kazi, kwa sababu imekuwa ikichukua muda kama dakika kumi hadi kumi na tano ndio aweze kuwasili mtu aweze kuja kupiga kura. Kwa hivyo shughuli na zoezi zima limekuwa likiendelea kwa polepole sana. Uh, watu wamejitokeza kwa uchache, lakini usalama umeimarishwa, hakuna vitendo vyote mm -hmm. Hususan katikati mwa jiji la na Mombasa, lakini vilevile uh -huh. Wale waliojitokeza wamesema kwamba ni kutokana na usalama uliokuwepo na iliwafanya wao N pia waone uh, waweze kushiriki. Tuna kaunti zao tuwapate kusikia. Kwa majina naitwa Paul Mwaura, mimi ni ukazi wa Mtwapa. Kwa hivyo nikaona nijipange vizuri, alafu kishamaliza shule ndio nije nipige kura. Najua sasa, e, Wakenya ni kama tumegawanyika, wale wa ambao hawakuja wa kupiga kura Ingalau ni haki yao kutopiga kura, lakini ingekuwa ni muhimu kama sisi sote tungejitokeza tupige kura hiki kipindi kipite. Tulikuwa tumehakikishwa usalama, na ninavyoangalia hapa naona maafisa wa usalama wameshika doria vizuri. Kwa hivyo mi sikuwa na wasiwasi. Mi naitwa Kenneth Mburu Karanja. Sio kitu na kunisukuma, ni mwito wangu. It's my right kuja kuchagua kiongozi wangu, sababu napenda nchi yangu, na lazima nifanye vile inafaa. Mimi si mwanasiasa na wanasiasa, kwa sababu hiyo ndio kazi yao. Mimi kama Mkenya nimechoka na siasa, tumefanya siasa muda mrefu sana. Salma, sijui kama kuna kiongozi yoyote wa kisiasa ameweza kuzungumza, umepata nafasi ya kumsikia akisema lolote wakati huu? Naam Harison, nilipata fursa vile vile kumpata kiongozi aliyekuwa seneta hapo awali, Hassan Sarai, ambaye alihama hivi juzi kuingia katika chama cha Jubilee. Alikuwa katika kituo hicho cha Makadara, uwanja wa Makadara katikati mwa jiji la Mombasa, ambaye aliweza kujibu sana kauli ya muungano wa NASA upinzani, ambao waliweza kusema kwamba hawatoti serikali ya Jubilee na amri zake, akisema kwamba serikali ya Jubilee itakapoingia waweze kuwahudumia watu wote kwa sawa, licha ya kwamba wengi wa upinzani wamesusia kura hiyo. Tupate kumsikia alikuwa kusema. Sisi tuna respect wale supporters wa Raila ambao hawataki kuwa part of this process, lakini haiwezekani kwamba, tunaona lazima tusikie vilio vyao, lakini wakati uongozi utakapoingia, lazima wawahudumikie kwa haki na usawa, hata kama hawakupiga kura. Wakati watu wapiga kura wao walikuwa wakivunda ukuta, lakini tuwape fursa za kufanya kazi kama wenzao wote, tusiwadhulumu kwa vile walikuwa wakivunda ukuta. Tuwape kazi ya kujenga kuta, maana yake kuvunja ni rahisi zaidi, so tuwape kazi za kujenga kuta. Wajua, ku watu wanashukulia kwamba kujitokeza kwa idadi uh, ndogo ni ati ushahidi kwamba uh, uh, ule mwito wa kususia uchaguzi ume, umefuzu. Nam basi, ni huyo uh, Hassan Sarai, kama alivyomtambulisha um, mwanahabari wetu Hassan Salma Muhamed. Sasa Salma Muhamed, tunashukuru sana kwa kuwa nasi, tutaendelea kukutafuta kwa matangazo ya baadaye kwa ajili ya kutupasha kile kinachoendelea katika nchi ya Kenya hivi sasa, hususan katika eneo hilo la pwani ya Kenya. Moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki, na ni bora tukapata ujumbe mzuri kabisa kwa siku kama haya ya leo, eh, kwa taifa la Kenya. Hapa anaitwa Snapd Kenya moja tulibaua <muchos> Ani mambo ya kale, Wakenya tumegutuka, ronde tufanyi vituko. Yani tumeshikana rangi, lugha na mali, sisi kitu kimoja, tuna bonga lugha moja, yani lugha ya Wakenya. sisi kula pamoja, sisi kushina pamoja, sisi kusaidiana penye shida, tunatatua hatutawanyiki kamwa, da daima kitu kimoja, yani Kenya moja. Tuko pamoja, tusipoteza wakati. Wa Kenya tuna bahati. Cheki hizo rangi nne kwenye bendera ya Kenya: nyeusi ni yetu kwanza, nyeupe ni ya amani, kijani kibichi nayo ni ardhi yetu ya Kenya, na bado sijasahau ile rangi nyekundu iliyotupa uhuru, sote twalipa ushuru, na bado tunashukuru mola kutuweka huru. Kumwaga damu sifya, kufurushana sifya, kupigana sifya. Sisi sote tunaumia, sipate mtu kwa njia, pengine kapotea njia. Penera pata upepo, chunga usipate pepo. Chagua anayetenda lakini sunayempenda. Ukabila, chuki na kupigana haina maana, ni kupoteza wakati kuumizana Ukabila, chuki mapigano ah, yana haja ni kupoteza wakati, kama anavyosema wimbo. Sawa kabisa, unaoendana na nyakati hizi. Lakini sasa kuna mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera ambaye yuko katika sehemu nyingine ya Kenya atupashe kile kinachoendelea uh, Kennedy Wandera, tueleze uko wapi na ni nini hasa kinachoendelea? Maanake tumeambiwa kuna hasia maeneo ya Kibera, kuna mtu mmoja amefyatuliwa uh, risasi na kupoteza maisha. Tupe hali, hali hapo ni nini ambacho kipo ya <laughs> polisi na uandamanaji ambao ni vijana kutoka katika mrengo wa upinzani katika maeneo ya Kibra hususan katika Eh, inaonekana tuna tatizo kidogo na mawasiliano. Labda mawasiliano yakiwa sawasawa, tutarudi kwako kwa Wandera, lakini hebu kidogo tusikie hoja za Wakenya, pia wapigaji kura kutoka uh, maeneo mbalimbali na hasa katika eneo la pwani ya Kenya. Mimi nafikiria watu kwanza wanataka wana kujua ve, iye, ve, venye hali iko. Unajua watu wengi walikuwa wanaogopa mara hawezi kukagua na kula mara kunaweza kuwa na kula. Sasa kuna kuna naijua watu kwanza wanatagea waone venye maneno itakuwa. Kama hakutakuwa na maneno, watu najua watakuja kupiga kura kabisa vote. Sasa watu wamewekwa kwa sasa unajua, kupiga kura ni, ni choizi yako, yako, na kama unaona haikufaidi basi idi. Wakati kama huu, hisia maoni na mambo mengi yanaendelea wakati uchaguzi unapoendelea. Kwa hakika, unajua kwamba wakati wa kampeni uh, kila mwanasiasa ama mwamba ngoma uvuta kwake. Na sasa Josphat Kioko akiwa Mombasa, naye mm -hmm. Amezungukazunguka na kuchukua hoja za Wakenya wapiga kura. Hebu tupate hoja zao kwenye hoja kwa hoja. IBC wametuficha, hawatasema kila polling station imetoa ngapi ngapi, eh? at the end watasema ni 8 million. Hiyo ndio trick ambayo watatumia nothing else. na nikuulize, hii kesi hizo, so 4 million anaruhusiwa kutangaza rais? yeah. yeah. maybe watu <laughs> wataenda kotini from kotini hawawezi wakaenda kwa kwa sababu gani? Uh, jana usikia anasema kwamba isa ni revolution na revolution mambo na koti haitaambatana. Sasa anataka kutumia ile njia ya mwafaka ya kuboycott zile bidhaa za zile kampuni ambazo anazungumzia, alafu uchumi wa serikali itafanya itafanya kwa itaangushwa, hasa wale wawekezaji watakimbilia Si nakwambia jamani ye, sisi tunafanya biashara hapa lakini biashara haiendelei. Shida iko wapi? Zungumza na huyu mtu ukae chini mume. My friend, hata Raila sipoenda kotini. Kuna wengine ambao wataenda ambao wa sio Raila. Wanaruhusiwa wana kwenda. Hata wewe unaruhusiwa kwenda. My friend, which Kenya are you? Kweli. Lakini ukweli ni kwamba kweli kuna sikatizwa. Lakini watu wao ndio kwa ni wachache. Kwa mfano, kwa mfano kama nimeona pale Nairobi, sehemu za pale sehemu ya Suvi inaitwa wapi? Yaani mlee mtangazaji anasema kwamba hata watu hawafiki labda 50 kwa kwa kutokana na kule kujidoa kwa Raila, basi kumeaffect ile nini. Okay, kutakuwa na watu lakini ile namba haitakuwa ile ya ya kutia nguvu, itategemea itategemea hata yeah, kama itakuwa ni maybe 4 million yeah, ama 3 million yeah. Ndio hivyo hatutaki, ndio kwa maana hatutaki serikali, why you are not voting iweje? Joki anakuwa out of Nairobi anakosa mm -hmm. flight Wanjala anakosekana, Ojuang anakosekana, Ibrahim eti ni mgonjwa, Hola Maraga na Maraga, na wanakuwa available kila mjaji, kila jaji, Nari, kwa sababu gani? Kila judge aende missing, kila judge aende missing, ikafanya mambo ikawa jana hivyo sasa maoni unasikia kali, unasikia jamaa pale mwisho mwisho amesema nini, wakati wa kauli iliyokuwa ikitarajiwa kutoa kutolewa na majaji wa mahakama kuu. <laughs> Jamaa amesema kila jaji ameenda missing, ameenda missing, ameenda missing, maoni yake tu. <laughs> Na tunashukuru kwamba mkamiti kibayasi hajaenda missing, yupo hapa kutupatia yale ambayo yanaendelea katika yanayovuma katika mitandao Mkamiti, karibu sana. Asante sana. Tukiachana na mambo hayo ya uchaguzi Kenya ambayo pia ndio yanayovuma sana, tuangalia upande mwingine yanayovuma, ni huko nchini Tanzania. Waziri kivuli wa habari na michezo Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu, yeye anatokea upande wa upinzani wa chama cha CHADEMA, ameitaka serikali ya Tanzania kuacha mwenendo wa kushambulia na hatimaye kudhibiti vyombo vya habari, wanahabari, pamoja na uhuru wa habari. Kwa nini amesema hivyo? Matamshi yake haya basi yametokana baada ya serikali ya Tanzania kulifungia gazeti la Tanzania Daima kwa muda wa siku tisini. Kwenye mtandao wa Twitter basi kumekuwepo na maoni na mjadala mbalimbali kuhusiana na hatua hii. Tito yeye alianzisha mjadala kwa kusema kwamba mimi sijaelewa ni kwa nini gazeti hilo limefungiwa, na kama serikali imefanya hivyo, basi kuna kitu watakuwa wamekiuka hao gazeti hilo la Tanzania Daima bila ya wao kufahamu walichokifanya. Joseph akamwambia hapana, hakuna jema litakalofanywa na serikali, basi upinzani ukae kimya. Hii ndiyo maana tunasema tuna siasa na demokrasia katika nchi yetu, lazima sheria za nchi zifuate. Timothe amesema yeye, siku tisini ni ndogo sana yani si miezi mitatu tu itaisha, na baada ya hapo ni kujipanga kuhakikisha hamfungiwi tena gazeti lenu. Kuna vyombo vya habari kadhaa ambavyo vimefungiwa Tanzania hii, kama sijakosea, katika siku za hivi karibuni, au sio? Ni magazeti, magazeti. Magazeti. Uh -huh, lakini hapa hawa walikuwa wanazungumzia gazeti la karibuni kabisa, mm -hmm, kufungiwa kwa muda wa siku tisini ambalo hilo nililolitaja gazeti la Tanzania Daima, na kwa upande mwingine basi kama tunavyofahamu kwamba balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley yupo ziarani barani Afrika, ambapo ameshaitembelea nchi ya Sudani Kusini kufuatia mgogoro wa kisiasa unaoendelea katika nchi hiyo, ambapo uh, kwa matamshi yake yeye Ninamnukuu huyo Niki Heli amesema tumepoteza imani na serikali yako, akimaanisha serikali ya rais Salva Kir, kitu ambacho pia kimezungumziwa kwamba kwa nini sasa mnasema hivyo badala ya kuisaidia Sudani Kusini. Naona muda unatuishia, kweli kabisa, sina muda zaidi wa kuzungumza. Shukran kwenu nyinyi, Harison Kamau na Ed Ligongo, tunashukuru sana Mkamiti Kibayasi, na kwako kwa wewe msikilizaji wa VOA, ni vizuri kujua kwamba saa moja na nusu tutakuwa na wewe kwa saa nzima tukiangalia mama na hasa zaidi uchaguzi utakavyokuwa ukiendelea nchini Kenya. Kutoka hapa Washington DC, jina langu Harizon Kamau. Mimi ni Idi Ligongo. Basi hadi wakati huo wa mwingine, endelea kuwa na jioni njema.