Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ya leo, ikiwa ni Jumaa Oktoba 27 mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na saba. Karibu sana kwenye VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, langu jina Harrison Kamao. Na mimi hapa ni Idi Ligongo. Kama alivyokuambia mwenzangu Harrison Kamao, karibu sana katika VOA Express eh, jumaa ya leo. Na wakazi wa Mombasa wanasema kwamba maisha yameanza, eh, kurejea kama kawaida, wakati huu ambapo kura zinaendelea uh, kuhesabiwa, lakini sasa wenyewe wanasema vipi? Ninaona hali ya uchaguzi hapa Mombasa imekuwa shwari, watu wamepiga uchag... kura, na siku ya leo watu wamerudi makazini lakini inaonekana kuwa yule kiongozi anachaguliwa, inaonekana watu hawapendi sana manake, kura hapa Mombasa hazijapigwa vile zinastahili. Haya, nam mambo ndio hayo. Uchaguzi umemalizika hali ya kawaida, na maisha yameanza kurudi kama kawaida, huku kura zikiendelea kuhesabiwa lakini sasa kujua kabisa hasa hali ilivyo mjini Nairobi, kwanza kabisa, hebu tuelekee kwake BMJ Murithi, mwenzetu ambaye yuko jijini humo atueleze mambo yalivyo sasa hivi. Karibu sana BMJ. Asante sana Harison Kamau na Idi Migongo hapo studio zetu kubwa Washington. Ni kweli niko jijini Nairobi na niko katika kituo cha kitaifa cha ajumulisha kura za urais hapo Bomas of Kenya. Hivi tunavyozungumza nimetoka nje kidogo, na pia mafuatilia mengi yanaendelea katika maeneo mbalimbali mbali. Lakini kwanza kabisa, sekunde chache tu zilizopita, Raila Odinga amezungumza na umati wa watu katika eneo la Kibra. Itakumbuka kwamba hii ni mara ya kwanza kwa huyu kiongozi wa upinzani kuzungumza tangu zoezi hilo lilipoanza hapo jana na cha msingi alichosema ni kwamba amekatabishwa mno na hali ya kuendelea na uchaguzi, na vilevile akaeleza kwamba kama tu alivyobashiri watu wa kujitokeza au Rais Uhuru Kenyatta atapata kura za kutosha kuweza kusema kwamba kuna uwiano wa kitaifa. Uh, na kwamba atatoa kauli siku ya Jumatatu tatu kuwapa wafuasi wake maelekezo. Sasa hii itakuwa ni kauli nyingine uh -huh, na kwa kwamba alitoa kauli nyingine siku mbili zilizopita um, na ameahidi kwamba atakarabati maeneo ambayo yaliharibiwa uh, na vurugu uh, zilizotokea katika uh, makabiliano na polisi uh, uh huko Kibera. Sasa BMJ na hapa. Endelea BMJ. Hapa Boma Suina, kuna mengi ambayo yametokea tangu tulipokuwa na taarifa iliyotolewa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati mara ya mwisho. Ni wajuze tu wasikilizaji, kwa haraka haraka, ni kwamba kuna tayari zimeanza zimehesabiwa katika maeneo mbalimbali na kuanza kufika hapa na kupigia sasa. Wamesema kwamba kutoka vituo vya kutoka uh, maeneo ya uwakilishi bunge kumi na tano wameweza kupata uh, kura au yale matokeo kupitia electronic system, kupitia mitambo ya kielektroniki wamepata zote kura zilizopigwa katika maeneo yote, lakini kitu wanasubiri sasa ni baadhi ya wale wasimamizi wa vituo hivyo. Uh, kuweza kuwasilisha zile fomu kwa njia ya moja kwa moja, lakini uh, ni vigumu kuweza kupata hali halisi ilivyo eh, ah, eh, kwa sababu huyu mwenyekiti uh, kidogo hajajibu uh, maswali ambayo tunamuuliza hapa, lakini anaposimama anaeleza kwamba atarudi. Uh, kuna swali linaibuka kuhusu uh, jana, kueleza kwamba vituo vipatavyo elfu thelathini na tano mia tano na sitini na nne vilikuwa zinafunguliwa na leo amesema fomu za kifoe zilizowasilishwa ni nyingi zaidi ya elfu thelathini na saba na ni masuali ambayo watu wanajiuliza: ni kwa nini kuna tashwishi hii? Ni kwa nini kuna tofauti na naii mambo karibu na mambo yaliyokuwa tarehe nane mwezi Agosti? Kamau, najua sina muda lakini na maswali chungu nzima pia ambayo kuhusu kama jana alisema asilimia arobaini na nane ya watu kwa kwa kwa kutoka kutoka basi BMJ, shukran sana na uh, tutakutafuta baadaye kutufahamisha zaidi kile ambacho kinaendelea sasa. Wakati hayo uh, yakiendelea kwa upande wa mji wa Mombasa, mm. Harrison Kamau mm -hmm. E, watu wanasema kwamba hali imerudi kama kawaida, watu siku ya leo wameenda kwenye makazi na shughuli zimeenda, lakini mwanahabari wetu wa uh, mjini humo uh, Liba Dadede alituandalia taarifa kutujuza kile ambacho uh, kinaendelea Shughuli za kawaida zimerejea mjini Mombasa baada ya marudio ya uchaguzi wa urais nchini Kenya. Maduka yamefunguliwa, usafiri umerejea, huku wa Kenya wakingoja matokeo. VOA imezungumza na baadhi ya wa Wakenya. Naitwa Edward Mzae. Ninaona hali ya uchaguzi hapa Mombasa imekuwa shwari, watu wamepiga kura leho, lakini, na siku ya leo watu wamerudi makazini, lakini inaonekana kuwa yule kiongozi anachaguliwa inaonekana watu hawapendi sana manake, kura hapa Mombasa hazijapigwa vile zinastahili. Hapa ile idadi ya kura watu walitoka, walitokeza ni kidogo sana. Hali ilivyo Mombasa imerudi kwa shwari baada ya kura jana, vile yalivyopiga, wale waliojitokeza walijitokeza kupiga kura na wale ambao hawakujitokeza hawakujitokeza. Lakini kwa Mombasa sasa hii kuko shwari, na tunaomba tuko amani idumishwe huku, hayo ya kijiri shughuli ya kuhesabu kura katika vituo mbalimbali mbali inaendelea. Maajenti wa wagombea wa urais pia wanafuatilia shughuli hiyo kwa karibu. Matokeo ya kura ya urais yatatangazwa rasmi na mwenyekiti wa tume ya IEBC Wafula Chebukati, jijini Nairobi. Liberty Adede, Sauti Amerika, Mombasa. Nam Liberty Adede, taarifa yake hiyo kuhusu Mombasa. Kweli, lakini habari nzuri ni kusikia kwamba maisha yameanza kurudi katika hali ya kawaida because hicho eh, ndio jambo ambalo kila mmoja anaomba kwamba maisha yakawa sawasawa. Lakini d tunapoendelea, kabla <laughs> ujaendelea, nimesikia because mzee, kwa sababu umepiga suti nini, unajua kimombo wakati mwingine kinaliona <laughs> <laughs> <laughs> nitakueleza kwa nini, nitakueleza sasa hivi. uh -huh. Maanake umeniuliza uh -huh. na manake wengi wamesikia because hata mtaari mwelekezi kule naona anacheka. Nilikuwa nazungumza na rafiki yangu mzungu kabla nije studio mm -hmm, na alikuwa anataka maelezo kuhusu uchaguzi nchini Kenya. Sasa pale nikatoa kimombo kutoa kabisa na nikasema because nyingi sana sasa kidogo kidogo pale <laughs> nimeshtukia namwelezea hali ilivyo kwa kizungu <laughs>, lakini hata hivyo kuna msikilizaji wetu msikilizaji wa VOA ambaye anasikiliza karibu vipindi vyetu vyote na pia mfuasi wa Facebook uh, Abdurazak Isa akiwa Dar es Salaam. Baada ya kukaa aliona, ah, wana VOA mnahitaji angalau shairi, na kuna shairi ambalo ametunga akisifu uh, VOA. Sisi tunasema asanti sana Abdurazak Isa. Hebu ndugu Isa, shairi lako tusikie, linasema nini? Nimetunga shairi hili la Sauti ya Amerika idhaa iliyo nzuri kinywani na isifia kumi na mbili imefika, redio nafungulia, tena bila kusita VOA kusikia, habari zinatofika, idhaa yatuletea, tena hatuna wala shaka, moyo tu waridhia. Idhaa iliyo nzuri kinywani na isifia, watangazaji wao wazuri, chuoni wamepitia, wanasema kwa dhahiri, watu wote waelewa, hawavunji maadili, kwani si yao tabia wamefunzwa ujasiri na mambo kuelewa, idhaa iliyo nzuri kinywani na isifia. Naam, umesikia maneno mazuri hayo. Kiswahili, mm -hmm, kiswahili kizuri make. Nakumbuka wakati tunafundishwa namna ya kuandika mashairi, ulikuwa uh, unaambiwa lazima uhakikishe kwamba kuna vina Eh, kuna mizani, maneno kumi na sita kwenye mstari. Jamaa akatumia kweli kweli, na ni shughuli yeah. Si jambo la, la rahisi rahisi hata kidogo. Basi hata wewe mwana VOA Express popote ulipo pia una fursa ya kutueleza utaka, si lazima utumie shairi, pia waweza ukatuandikia ujumbe, waweza sasa hivi pia kuandika kwenye Facebook na tutasoma ujumbe wako, lakini naona wengi wanaendelea kututazama kupitia Facebook. Nitasoma baadhi ya maoni na mambo ambayo, lakini tukiwashukuru tu wale ambao wanatuangalia hivi sasa, kwa mfano uh, Faraji Njoyo, Daudi Mashimo, Charles Limo, eh, Festofish, eh, Abdallah Msuya, Daudi Mashimbo, shukran sana kwa kuwa nasi eh, muda kama huu hapa katika matangazo haya ya VOA Express akikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na kibaridi kimeanza kwelikweli hapa, basi ndio wakati wake, lakini kwanza tupate habari za dunia. <tune> Nam katika habari za dunia, Burundi imekuwa taifa la kwanza kujiondoa kwenye uanachama wa mahakama ya kimataifa ya ICC. Taifa hilo lilitangaza kujiondoa mwaka mmoja uliopita likisema ni kutokana na kuwa mahakama hiyo inalenga mataifa ya bara la Afrika. Baada ya tangazo hilo, shirika la kutetea haki za binadamu la Amp, Amnesty International limesema kujiondoa kwa Burundi hakuiondolei wajibu wa kusitisha ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na suala la kutozingatia wale waathirika eh, katika viwango vya kitaifa. Waziri wa ulinzi wa Marekani John Jimatis amesema hakuna mabadiliko kwenye sera za Marekani za kulinda Korea kusini dhidi ya tishio la silaha za nyuklia kutoka Korea Kaskazini. Wakati akizungumza na vikosi vya Marekani pamoja na vya Korea kusini mapema leo kwenye kijiji cha Panjubon mpakani mwa Korea kusini na kaskazini, Matis amesema wanafanya kila wawezalo kusuluhisha mzozo huo wa kidiplomasia. Hata hivyo, Matis amesema kuwa wanazungumza wakiwa na ujasiri kutokana na kuungwa mkono na vikosi vyenye uwezo mkubwa. Waziri mkuu wa Uhispania ameomba baraza la Senate kuchukua hatua za kikatiba zitakazoruhusu serikali kuu kuchukua udhibiti wa eneo la Katalunya, ikiwa juhudi ya kusitisha shinikizo la kujitawala kwa eneo hilo. Mario Rahoi ameambia wajumbe wa Uhispania kuwa Hispania inapitia hali ngumu zaidi ya kidemokrasia katika historia, akisema linaloendelea Katalunya ni dhihirisho kwamba ukiukwaji wa sheria na demokrasia kwa wote ambalo lina madhara yake. Tume ya uchaguzi nchini Kenya inasema kiasi cha watu milioni 6.5 au theluthi moja wapiga kura waliojiandikisha walienda kupiga kura kwenye uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika hapo jana Alhamisi, Oktoba 26. Hata hivyo kulikuwa na maandamano na upinzani na pamoja na ghasia kwenye vituo kadhaa vya kupiga kura. Watu wasiopungua wawili walifyatuliwa risasi na kufa wakati wa mapambano kati ya polisi na waandamanaji. Upigaji kura ulimhusisha rais aliyeko madarakani Uhuru Kenyatta, ambaye anajaribu kuwania awamu ya pili ya uongozi Mahakama ya juu ya Kenya ilitengua matokeo ya ushindi wake katika uchaguzi wa awali wa uraia uliofanyika Agosti 8. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka Idi, siku ya jana, wakati uchaguzi nchini Kenya ukiendelea, tulikuwa tunapata habari kutoka maeneo yote, kuanzia pwani kuelekea Kisumu, uh, kaskazini magharibi na Nairobi. Na kuna jambo ambalo nakumbuka uliliguzia kwa kina, tukio ambalo halikuwa la kawaida lilitokea. Mbona unacheka jameni? Maanake kwani umejua nataka kuzungumzia kuhusu kuzunguzi Bangladesh? Uh, unajua nakumbuka mtaani kwetu kule. Aha. ni kwamba mtu akifanya tukio ambalo litaleta uh, eh, mshtuko kidogo na kushangaza, tunasema dai bwana, huyu jamaa ametisha. Eh, sasa ili sasa eneo, kumla... eneo la Bangladesh <laughs> kule Mombasa wenyewe <laughs> wanasema <mbasa, laughs> wametisha, kwa sababu jana kulikuwa kuna ripoti kwamba kuna vijana eh, walichukua kinyesi ambacho haijulikani walikipatia wapi, kama walikitengeneza wao wenyewe ama walikichukua katika zile sehemu ambazo kawaida huwa Uh, vinahifadhiwa wakapeleka katika moja ya vituo vya, Sa, vya, vya, vya kupigia kura wakatapakaza. Basi sasa, leo tumepata baadhi ya wakazi kutoka uh, Bangladesh na nimesikia wanasema Bangla. Unajua wafisha jina Bangla, si Bangladesh, Bangla Bangla. Eh, Bangla. Sasa <laughs> wakazi wa Bangladesh wenyewe wanasema mambo kama haya, na matukio ya ghasia yahutokea sana, sana wakati wa kampeni na nini, lakini hisia zao zilikuwaje wakati tukio hilo likitokea? Kulingana na walivyozungumza na mwenzetu ni Salma. Salma Muhamed. Tusikilize hao wakazi no. wa Bangladesh na Salma Muhamed katika ripoti yao. Sio mara ya kwanza mtaa huu kuweza kumulikwa katika vyombo vya habari uh, ni eneo ambalo limeweza kulengwa sana na maafisa wa usalama uh, haswa kukiwa na matukio kama vile ya uchaguzi na wakati kama huu, kina mama na watoto huathirika zaidi, na hapa wamenielezea ni yapi haswa wanayopitia mimi. Upande mwingine inanifect, sababu kama jana wakati kulikuwa na hiyo vurugu, nilikuwa na wasiwasi kama mama, maanake tumeona matukio mengi yakitokea Kisumu, there innocent kids ambayo wamekufa na wamekufa sababu ya commotion kama hizi so my concern was kama Bangla watakuwa na hiyo mvutano na mapolisi wawache kutumia tear gas waanze kutumia live bullet. ile live bullet haitanichagua. Mimi ambaye nimekuwa kwa maandamano, maybe mtoto atakuwa ametoka hata kwenda kununua kitu dukani, lakini ile wakati ile bullet itapigwa tu, ikimpata ni story nyingine tena hiyo. Sasa mimi, kitu cha kwanza ambacho nafanya, naambia watoto msitoke ndani ya nyumba, bat unaona, kama hizi nyumba zetu zenyewe ni hiyo single contain, hapo ndio jikoni, hapo ndio bedroom yangu, hapo ndio bedroom ya watoto, so utapata na ile hali ya ile nyumba vile iko kumaintain wale watoto pale ndani pia inakuwa ni ngumu. Mimi kama mama kwanza nimesema ile mara ya pili mimi nilikuweko. Nilikuwa nimeshika fimbo na nilikuwa ninajaribu kutafuta wale watoto wote ambao ni under age. Mpaka alikuwa akiniona sana na kimbia. Alikuwa anafanya kazi ya kuwachapa na kuwafukuza. Kwa sababu ile risasi ikitoka pale haitachagua. Hiyo ni jambo la kwanza. Jambo la pili nilijaribu sana kuwa karibu na wale maofisa. Karibu sana. Sikutaka kutoka kwa ile line yao. Ili kama wanaanza kutembea niwe mtu wa kwanza kusukuma watu warudi, warudi nyuma. Siwezi jua mtu amepenya tena amerudi pale pale. Haya basi, ndiyo mambo ya Bangla, na wakina mama wameeleza jinsi hali halisi ilivyo, kwa namna gani wanaathirika eh, na vurugu za hapa na pale ambazo huwa, huwa zinatokea wakati, eh, huwa zinatokea wakati kama huu wa uchaguzi. Na kitu ambacho kimenivutia, unasikia kwamba alikuwa na walinda watoto kwa sababu ya risasi. Sasa mwenyewe alikuwa na rungu, anawarudisha nyumbani, anawambia kaeni ndani ya nyumba, maanake risasi haichagui mtoto wala mtu mzima. Nam, sasa moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki, na tuna kundi ambalo linatisha kwelikweli kutoka eh, halitishi kwamba linatisha, lakini linafanya kazi vizuri. Rafiki zetu waliwahi kutembea hapa VOA, ukafanya nao mahojiano, mahojiano. Tunazungumzia Sauti Sol kutoka nchini Kenya, nao wanasema nini? Wanasema still the one, tupate ngoma ndani ya VOA Express. Nikaanza kuimba ukapata kajobo downtown, tukapatana tao, you are looking very sexy, tukawasha kavoto, ukawa tipsi kidogo, ukasema unanipenda na uwezi kuniacha, tangu zamani ulinipenda ila ukuweza sema. Naambia mambo ndio, umesikia gitaa umesikia, nice mambo uh, mimi maradhi yangu ni nyuzi anaitwa kina binami baraza <laughs> watu noma sana sauti soul kutoka nchini Kenya na pia Afrika kote, wametamba na ndivyo mambo yanavyokuwa ndani ya VOA Express especially siku ya Ijumaa leo, <laughs> <kote> Leo, <laughs> leo kimombo leo kimombo <laughs> leo <laughs> ni juma ni juma naii nina umevaa suti vile vile <laughs> bwana, usitake kutupaka kutu, kutu mafuta kwa mgongo wa chupa. Basi tuelekee kwake Lusi Patrick, turudi kidogo kwenye maswala ya kilimo leo atuelezee kilimo kinaendelea vipi nchini Tanzania. Karibu msikilizaji, kwenye jicho letu siku ya leo, nimezungumza na wakulima. Ni changamoto gani ambazo mkulima wa Kitanzania anakutana nazo katika kilimo? Niko na mkulima ambaye mpaka sasa yeye amevuna gunia kumi za tangawizi na gunia hamsini za vitunguu, lakini soko hakuna. Karibu, mi naitwa Laudi. Hapo ni gharama kubwa kwa kweli, nimejifunza kwamba kumbe mkulima wa Kitanzania ana changamoto nyingi. Kwanza, kuanzia ardhi, wengine tuna kodi. Ukisha kodi, alafu kuna gharama za dawa za wadudu. Kwa wadudu ni gharama bei kubwa mno, mpaka zinafika shilingi elfu hamsini. Alafu ukianza pale kuna mbolea, mbolea nayo ni changamoto, bei yake kubwa, ingawa sasa hivi Serikali ndio wanasema imeweka mwongozo, lakini kibaya zaidi ni ukosefu wa masoko. Vitunguu kwa mfano, mimi ekari moja nimegharimia karibu milioni tatu, lakini nimepata magunia karibu hamsini. Hayo magunia hamsini, kila gunia sasa hivi linatakiwa kuuza shilingi elfu ishirini na tano ambazo haziwezi kufika hata milioni tatu labda milioni moja. Sasa hiyo ni changamoto kubwa, imepata hasara. Matatizo ya kilimo ni ma, matatizo ambayo yalimtambuka kwa jumla, yana mambo mengi ndani yake. Kama unasikia hata serikali inagawa ruzuku, bado tatizo liko kubwa. Kwenye swala la ruzuku, maafisa kilimo na maafisa ugani bado wanashiriki moja kwa moja kushirikiana na wale wafanyia biashara katika kuhakikisha wanachukua zile mbegu kwa mazingira ya kihuni. E, wanazipelekea wananchi, wanaweza wakampa mbegu wakamtaka saini kwamba amechukua mbegu na mbolea kwa muundo tu kwamba yule mwananchi akiona amepata mbegu ya bure anasainishwa kuchukua kwamba amechukua, kwa vitu vingine, mbolea na vitu vingine, na wakati wa kuvichukua. Kwa hali hiyo, swala la pembejeo bado ni tatizo kubwa, bado wanatumia mbegu zile za asili. Nam, basi ni mambo ya kilimo hayo, na tulikuwa tunajadiliana hapa ni namna gani wakulima wanaweza wakaboresha ya, mm -hmm. yale mazao yao badala ya kufikiria kuyauza jinsi kama yalivyo na kuyafanya yakae katika, uh, kwa muda mrefu zaidi eh. Njia moja ni kutengeneza bidhaa ukauza, ikiwa bidhaa ambayo imemalizika, imekamilika, na soko ni changamoto. Naam, sasa tunaelekea katika mambo ya ulimbwende eh, shindano lile la Miss World kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba linatarajia kufanyika Novemba 18 huko Sanya nchini China. Sasa mwenzetu Sande Shomari ndani ya VOA Express amezungumza na Miss Tanzania ambaye anashiriki mashindano hayo, Julita Kabete eh, ambaye ameteuliwa na kamati ya Miss Tanzania. Tusikilize nini ambacho amekizungumza kuelekea mashindano hayo. mimi, mimi kwa mtu ambaye amemfatilia ya safari yangu, napenda sana mambo ya environment ambayo ni mazingira kwa hiyo nimefanya project ya mazingira na sijaanza sasa hivi, nilianzia changia last year nilivyoanza misda, lakini kwa sababu ni uh, taji kuwa dogo, huwezi ukapata sponsorship sana, lakini jinsi unavyoendelea kuwa na uzoefu wa mambo ya urembo huu unaanza kuelewa kwamba sio kuhusu um, sponsorship au sio kuhusu kupewa kusaidiwa ili wewe uweze kusaidia ni kuhusu wewe kusaidia, wewe unatoa nini kwa jamii, au unafanya mtu gani anaweza kucheka leo na anaweza kuwa na furaha leo, unaelewa? Niweza kutembelea sehemu kama Pugu, kama mtu yote anajua ile dampo la Pugu, watu wanaishi karibu pale. Ko, project yangu ni kuhusu hiyo, na safari yangu jinsi inavyoanzia na watoto wadogo, kwa sababu au ndo future generation. Nini unachowaambia watanzania kuhusu ushiriki wako kwenye fainali za michuano hii? Nawashukuru na sana kwa ushirikiano, ilikuwa kwa muda mfupi sana. Nawashukuru sana sana na naomba mwendelee kwenye support. Nitakuwa na- naendelea kuwapa information ambavyo zinatokea huku, na napenda sana kuwaomba tuendelee kupiga kura, kwa sababu kuna nchi nyingi ambazo zinaanza na kutupita kwenye kura ambazo ni za Afrika na tunataka sisi tuwe namba moja, na tunaweza kwa sababu pages nyingi za Tanzania inaingia peke yake katika Afrika nzima. Haya basi, masuala ya urembo tulisema, masuala ya nini pale mwanzo, ulimbwende. Okay, mm-hmm. sawasawa Sawasawa, sawa tu, nimekusikia nime lakini, <laughs> nawashukuru pia wengi wanaoendelea kutazama VOA Express. John Pascal na kuona unasema tunawapata vizuri sana kutoka hapa Kahama. Festofish anasema tunawapata vizuri kabisa kutoka Moshi, bila kusahau Leonidas Kazinja unasema safi sana na sisi tunashukuru wewe pamoja na wengine wengi ambao wanaendelea kutazama VOA Express popote mlipo. Na idi kidogo kabla ni tumkaribishe Mkabiti Kibayasi kwenye mambo yanayovuma mitandaoni. Kumbuka kuna swali tuliuliza jana, tukauliza mafuriko ya daa baada ya kutokea, wewe je, umefikaje nyumbani baada ya mafuriko <laughs> na <laughs> kweli majibu tuliyapata si, si, si, si, si haba, eh, lakini nashangaa ndugu yangu huyo anaitwa Meladi Biligumwa eh, anapatikana kule Kigoma. Sasa Kigoma Kigoma, tujasikia kama ulikuwa kuna mafuriko sasa nice, huyu naye sijui ni sugu licha na anasema e, akiwa Posta alitembea kwa mguu hadi Kariakoo. nilikaa Kariakoo hadi saa nne za usiku, da ilikuwa ni noma sana. Sasa Kariakoo uh, hadi wapi sasa? Alikuwa posta posta, ah, ni mwendo mu, lakini sio mwendo mkubwa wa kutisha, lakini unasikia hadi sa, yeah, ni saa kumi ya usiku, Mkibu, mimi, na, mimi ni saa kumi ya usiku kwa sababu mimi mimi enzi zangu saa kumi za usiku mimi nilikuwa napiga TZD 11 yani, kutoka pengine Kariakoo pale Magomeni mpaka Sinza. Haya, eh, nani mwingine amesema kitu? Baraka Mosha anasema yeye yuko kwenye boti eh, subiri ni kwanza nifike Iko kwenye boti, iko kwenye boti, boti zilizo mjini. Subiri ni kwanza afike. <laughs> Basi ni baadhi ya maoni na majibu ya maswali tuliyopouliza baada ya kufurika jana, ama baadhi ya maeneo kufurika mjini jijini Dar es Salaam. Lakini sasa, hebu tuelekee kwa mwenzetu Mkamiti Kibayasi, karibu sana VOA Express, hebu tueleze kama mafuriko ni baadhi ya mambo yanayo, sijui kama kuna mtu yeyote ama lolote ambalo limesombwa na mafuriko, lakini mambo vipi? Karibu sana asante sana basi katika yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii swala la mafuriko katika jiji la Dar es Salaam limezungumziwa sana unakumbuka no. siku mbili tatu zilizopita tanzania uh, mvua imenyesha kubwa sana na maeneo ya jiji la Dar es Salaam na viunga vyake yamepata hasara ambapo tumeshuhudia katika uh, mitandao ya kijamii tumeshuhudia no. mwandishi wetu akituletea picha za video zikionyesha kwamba nyumba zimesombwa na uh, zime imejaa maji, watu wanatembea, hali kadhalika wengine wanabebwa, wakiomba msaada, ma kwa sababu maji yamewazidi kimo. Katika mtandao wa kijamii basi, huyu mmoja wao anaitwa Tanzanite ameandika kazi kweli kweli, sijui mambo haya yataisha vipi. Kwa, kwa huyu mwingine tena anaitwa Faustin Malile ameanza kusema kwamba hali hii inatokana na kwamba mfumo wa miundombinu Tanzania ni mibovu, tunahitaji mambo ya kisasa mobile. Anasema hii mvua kunyesha kila mahali hapa duniani na maeneo ya kikumbwa na janga kama hili, tunasikia vyombo husika vikizungumza jambo hili kwa kutoa msaada wa dharura au kufanya vitu fulani, lakini wahusika da wapo wapi? Basi tukiachana na mambo ya mafuriko kwa sababu watu wameeleza mengi. Hebu tuangalie upande mwingine ambapo mambo gani yamezidi kuvuma ni kuhusiana na uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika jana Kenya. Nchini Kenya ambapo uh, kwa mujibu wa uh, tume ya IEBC inasema takriban watu milioni 6.5 waliojiandikisha kupiga uchaguzi huo walijitokeza kwenda kupiga kura. Sasa basi Odhiambo anasema pamoja na kwamba watu walijitokeza, lakini mbona uchaguzi haukuwa na hamasa kama ule wa awali? Huyu babu at Kenya mm -hmm, moja mm -hmm. ameandika, ameandika uchaguzi umeisha, sasa tuzungumze maisha baada ya uchaguzi, atakuwa vipi? Tunatumai kwamba maisha na <laughs> hali ya kawaida itarudi nchini Kenya baada ya uchaguzi huo kumalizika. Hili lakini naona nao muda ndo huo kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau, mwenzangu hapa mi naitwa Idi Ligongo. Shukran sana kwa kuwa nasi kwa siku hii ya leo ya Ijumaa. Wikendi njema popote pale ulipo.