Sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Tume ya Uchaguzi ya Kenya inasema kiasi cha watu milioni 6.5 au 31 wapiga kura waliojiandikisha walienda kupiga kura kwenye uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika jana Alhamisi, Oktoba 26. Hata hivyo kulikuwa na maandamano ya upinzani na ghasia kwenye vituo kadhaa vya kupigia kura Watu wasiopungua wawili walifyatuliwa risasi na kufa wakati wa mapambano kati ya polisi na waandamanaji. Upigaji kura ulimhusisha rais aliyekuwa madarakani Uhuru Kenyatta, ambaye anajaribu kuwania awamu ya pili ya uongozi. Mahakama ya Juu Kenya ilitengua matokeo ya ushindi wake katika uchaguzi wa awali wa urais uliofanyika Agosti 8, ikisema kulikuwepo na kasoro na ukiukaji mwingine uliokuwepo kutokidhi hadhi ya matokeo. Idadi ya watu waliojitokeza kwenye kupiga kura wa uchaguzi huo ilikuwa kubwa kulingana na na idadi ya watu waliojitokeza katika uchaguzi wa jana. Burundi imekuwa taifa la kwanza kujiondoa kwenye wanachama wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Taifa hilo lilitangaza kujiondoa mwaka mmoja uliopita likisema ni kutokana na kuwa mahakama hiyo inalenga mataifa ya Afrika. Baada ya tangazo hilo, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kujiondoa kwa Burundi hakuiondolei wajibu wa kusitisha ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na swala la kutozingatia haki za wahanga katika viwango vya kitaifa. Kundi hilo limesema kuwa mahakama ya ICC ina uwezo wa kuendelea kufanya uchunguzi licha ya juhudi za Burundi za kusitisha ushirikiano. Burundi ilitumbukia kwenye ghasia baada ya ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kugombea urais kwa muhula wa tatu licha ya kipindi chake kumalizika katika mwaka wa 2015. Wakosoaji wake wamesema kuwa kwa kufanya hivyo alikiuka katiba ya Burundi na rais kuhudumu kwa mihula miwili. Mjumbe maalum wa Marekani Nikki Haley amesema jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lazima ifanye uchaguzi mwaka ujao au haitopatiwa msaada wa kimataifa Heli amesema hayo mapema leo mjini Kinshasa baada ya kukutana na maafisa wa uchaguzi. Tunahitaji kuhakikisha uchaguzi unafanyika mapema mwaka ujao na sio mwishoni, au hata ikiwezekana, iwe karibu zaidi, amesema Heli. Ameomba rais Joseph Kabila kutangaza kuwa uchaguzi utafanyika mwaka ujao. DRC ilitakiwa kufanya uchaguzi mwaka jana, lakini rais Kabila alikataa kuondoka madarakani, ingawa muda wake ulimalizika Desemba. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema haipo tayari kwa uchaguzi Aprili 2019. Upinzani umedai kuwa Kabila anachukua muda ili yabadilisha katiba ya kuondoa muda wa rais wa kuhudumu. Unaendelea kusikiliza habari hizo za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la habari la serikali ya Misri, MENA, limesema vikosi vya usalama vimeua wapiganaji kumi na wawili waliojihami kwenye jangwa lililo magharibi mwa nchi, ingawa hakuna polisi aliyeuawa kwenye operesheni hiyo mapema leo. Shirika hilo limesema kuwa maafisa wa usalama ambao hawakutaka kutambulishwa wamesema kuwa wanamgambo wamepoteza pakubwa, likiwa shambulizi la kulipiza kisasi kutoka, kutokana na mauaji ya wanaume waliojitokeza wiki iliyopita. Makubaliano ya leo yametokea takriban kilomita 175 kusini magharibi mwa Kairo, karibu na eneo la shambulizi la wiki iliyopita dhidi ya polisi. Mamlaka ya Misri inasema kuwa takriban polisi 30 wa Misri waliuawa wiki iliyopita na watu wanaoaminika kutoka kundi haramu la Hasm ambalo limekuwa likidai kufanya mashambulizi kadhaa nchini humo kwa kipindi cha mwaka mmoja sasa, katika nchi hiyo ya Misri, ambayo ni taifa linalopatikana kaskazini mwa bara la Afrika. Kufika hapo, tunakamilisha habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao utakuwa naye Mkamiti wa Kibayasi akikuletea kipindi cha Kwa Undani popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili. Kuwa chonjo kabisa kwa, kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo. Sasa ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hiki ni kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika wakati mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na vilevile vile kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida haya yote unayapata katika kipindi cha kwa undani na sauti Amerika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu wa DRC Auster Malivika, hali kadhalika tutakuwa na mshauri wa rais Kabila Profesa Ivo Ramadhani na pia tutakuwa na kiongozi wa upinzani wa UPDC Ribasi Nitindo, tukizungumzia ziara ya balozi wa Marekani barani Afrika ambaye hivi sasa yupo huko DRC, Nikki Haley. Na sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, tutaangalia kwa undani zaidi suala la nchi ya Burundi kujiondoa wanachama katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, yenye makao yake The Hague Hivi sasa basi, kipindi cha kwa undani moja kwa moja kinaanzia huko a, katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Ifahamike kwamba uh, hivi sasa tunavyozungumza balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ni Kiheli yupo mjini Kinshasa DRC, lakini kabla ya hapo, balozi huyo alitembelea nchi ya Sudani Kusini, taifa ambalo linashuhudia machafuko ya kisiasa hivi sasa, akiwa ni uh, balozi wa kwanza katika utawala wa Rais Trump wenye wadhifa huo kutembelea bara la Afrika na alipokuwa huko uh, Sudani Kusini alieleza matamshi makali kwamba kudorora kwa amani Sudani Kusini uh, kunasababishwa na serikali ya Rais Kiir na hivi sasa basi akiwa huko uh, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo hii leo pia Balozi Niki ameweza kutoa maneno makali kwa serikali ya Rais Kabila kwamba ni lazima ifanye uchaguzi mwaka ujao au haitopatiwa msaada wa kimataifa. Niki aliyezungumza hayo mjini Kinshasa baada ya kukutana na maafisa wa uchunguzi. Basi ni naye katika laini ya simu, Austere Malivika. Malivika, hebu tueleze, mbali na matamshi haya aliyoyatoa balozi huyu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, ni yapi mengine muhimu aliyoyazungumza katika mkutano wake na maafisa hawa? Auster Malivika unanisikia? Auster Malivika naona, kuna matatizo uh, kuna matatizo ya simu lakini, hata uh, hivyo hakijaharibika kitu uh, ni naye vile vile uh, mshauri wa masuala ya mawasiliano katika serikali ya Rais uh, Joseph Kabila Profesa Ivo Ramadhani nimezungumza naye, na kwanza nikataka kujua uh, matamshi haya aliyoyatoa uh, balozi ni kiheli. Je, inaweza kufanikiwa DRC kufanya uchaguzi kama ambavyo walivyotakiwa? E, nikizani kama lilo haziwezi kufanyikana, ila tunaweza tukusubiri kidogo, kwani kunako saa nzima hiyo tunayo bwana rais Kabange Joseph na ambasadrise wako pamoja, wao wawili ndio tunasubiri wakaisha, ndio tujue yale e, mama atayosema na yale tutayotetea, hii yale yangine e, aliyosema mbele. Tumesubiri waishe kukutana wale, wale watu wawili M kwa sasa wako wao wawili kunako etete, etete. Kipi ambacho kinakwamisha? Kwa sababu ikumbukwe kwamba uchaguzi mkuu wa urais DRC ulitakiwa ufanyike tangu mwaka jana. Kuna shida mengi, kuna shida daboro ya hela, pesa ya kufanya uchaguzi. Kuna makandokando zingine kuliokuwa ufujo wanao wakaisha, ile wanaita arolma, na kisha kuna makazi nyingi la kuleta irne, kukomande mairne kufanya makazi, ni nyingi kunako mwaka moja. Ni kizani mtu wowote watampatia madaraka kunako hii nchi aweze kufanya uchaguzi e, kumwaka unaokuja ile, ni sidhani havyo Me ila neno ya kujua ya kwamba uchaguzi utafanyikana hivi. ambavyo Balozi Nikki yupo hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna mazungumzo yoyote ambayo mnatarajia kuyafanya kati ya Nikki Haley na upande wa upinzani kuhusiana na suala hili au ni mazungumzo ambayo yanakuwa ya upande mmoja tu ya Nikki Haley na na serikali ya kabila no, kunako leo asubuhi E, alikutana na watu wa seni, alikutana na opposition, na hapa tunaoongea na wewe madamu, ambasadrise iko ndani ya ya ya, ya, biro ya raisi Kabila. Wako naongea tumechunga waishi na tujue vile atasema, na ndio tunaweza tukatetea. e ila mpaka sasa e, president Kabila na madam Niki wako pamoja, wako wao wawili, tuchunge waishi ongezi lao, na tutajua namna namuna mama ataosema na tutajua namna ya kujibu upinzani wao. Hila, kwa upande wao tata, ni kwamba wanataka rais Joseph Kabila aachie madaraka ili waweze kuendelea na mazungumzo zaidi wakiona kwamba kuwepo kwake madarakani ni kikwazo kunazuia uh, mazungumzo haya kusonga mbele. Hilo lina ukweli wowote? Ni kizani, yale si neno ya kweli, kwani hata watie mtu gani leo hakuna mtu mwenye atafanya mirake kwa kufanya uchaguzi kwa mwezi moja mbili tatu ine tano sita. Neno kubwa inayo ni neno ya hela. Kama hela iko na kama wanaisha nrolem, tunaweza tukafanya uchaguzi me ile ya kusema kama ukaraisi kama kabila aache eh, aache inchi kunako mamu, wangine wataifanya. Sione mtu mwenye atakaye kufanya miujiza ya kutengeneza Kongo. Me nalipenda tu kujua kama mjue kama la Voix de la Amerika ke Rais Kabila kwa sasa hiyo anayo tajari kichwa na kichwa na mama ule pamoja, atuyajua yale yatatoka ndani. Profesa unasema kwamba kwa sasa tatizo ni hela, iwapo Marekani na jumuiya ya kimataifa ikiipa serikali ya DRC hela hizi hapa hivi sasa, za kufanya uchaguzi, unadhani uchaguzi unaweza ukafanyika hata pengine mwishoni mwa mwaka huu au mapema mwakani? No, mwaka huo mwishoni akuwezi kufanyikana kua uchaguzi, hata wapatie mtu gani fasi ile, akuweze kuwa uchaguzi. Ila kukawa hela mwaka ujao, kwa nguvu ya Mwenyezi Mungu, tunaweza kufanya uchaguzi, na hela ndiyo ya lazima, na hiyo mwaka ujao. Mnatarajia uchaguzi unaweza ukafanyika mwezi wa ngapi? Mwanzoni mwa mwaka, katikati ya mwaka, ama ni mwishoni mwa mwaka? Oh, unaweza ukafanyikana kunako katikati au mwishoni wa mwaka. Me, kama kuna hela uchaguzi unaweza ukafanyikana na ni kizani. E, kitu inaleta fujo kwa uchaguzi ni neno ya hela, na tunasubiri hela kama kuna hela uchaguzi unakuja, na, na, na rais Kabila amepatia mtu mwingine madaraka eh, na dunia imeendelea. Na je suala la kwamba rais Kabila ni kikwazo cha mazungumzo ya amani nchini DRC, hilo unakubaliana nalo au ni msemo tu kutoka kwa upinzani? Kuna ukweli wowote juu ya hili? Hakuna mtu mwenye anayokataa imani iwe, ila neno kubwa inayo ni neno inayo hela na kisha kupata hela, wanaweza wakufanya makazi mingine, wanaweza wakufanya makomande ya vitu vinayokosa. Na kuna kati ya mwaka au oh, mwisho wa mwaka unaokuja, tunaweza tukafanya uchaguzi. Uchaguzi ni neno ya hela na ni neno ya ya kupatia mtu masiku mema kunako mwisho wa mwaka hapo, tizani hata wapatie mtu gani nchi ile hawezi kufanya uchaguzi, lakini hivi tunavyozungumza, tume huru ya uchaguzi imesema kwamba uchaguzi utafanyika mwaka elfu mbili kumi na tisa, na nyinyi, upande wa serikali, mnasema kwamba uchaguzi ni suala la hela. Hela zikipatikana, utafanyika mwakani. Kauli ipi sahihi iweze kufuatwa, ya serikali ama ya tume ya uchaguzi? Kama wanatosha wanaleta hela, wanampatia seni hela, seni anaweza akajua kuanza sasa kupanga wakati gani atakamata mandege wakati gani atauza hivi na uchaguzi haupambane na mambo inayofata. Serikali uchaguzi ni seni, wampatie seni pesa na kisha waangalie namna seni atafanya, kwani si siyo, si, si ni Rais Kabange ndiyo atafanya uchaguzi. Rais Kabange analeta ana, ana, ana, ana ni hamani kwa uchaguzi huu, wapatie seni pesa na uli, waulize seni Wakati gani wanaweza wakafanya uchaguzi, ila kukawa pesa vitu vitauzikana, tunaweza tukafanya uchaguzi mwisho wa mwaka wa mwaka unaokuja. Kwa maana hiyo basi, kauli sahihi ya kuifuata ni tume huru ya uchaguzi DRC inayosema kwamba uchaguzi utafanyika mwaka elfu mbili kumi na tisa, fedha ziwepo ama fedha zisiwepo, si ndio? yale inaomba kunakumuuliza <tuhi> bwana Corneille Manga, kuna vitu vya kuuza, kuna mandege ya kuchugua Kongo ni kubwa sana dada da, Kongo ni kubwa sana. Kitu cha kwanza ni kuleta kwa hela kumpatia eh, kupatia seni seni akaesha kupata hela, kisha seni aangalie, paske ye mwenyewe nanga aliyosema kukawa hela enea kuwa trois cent jours enea kuwa cinq cent jours deux cent jours, maumbe hela naa wa mpima wangali vile atafanya Nam basi, ni mshauri wa rais Joseph Kabila, profesa Ivo Ramadhani, akizungumza nami hapa na hivi sasa. Basi tunaye mwenzangu Austeri Malivika. Malivika, hebu tueleze kwa undani. A, mbali na haya matamshi ambayo a, mwakilishi maalum wa marekani katika umoja wa mataifa Nikki Haley kusema kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lazima ifanye uchaguzi mwakani. kuna matamshi au mazungumzo gani mengine aliyozungumzia hii leo? Asante uh, uh, sana. Ni kweli ni kwamba Nikki Haley mwenyewe amekutana na baadhi ya watu hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na utafahamu kwamba uh, leo amekutana na hawa viongozi wa, wa serikali baada ya kuzuru mji wa Goma ambako sehemu nipo na alitembelea hata wakimbizi katika kijiji cha kichanga wilayani Masisi. Na sasa hivi nimemfuata mshauri wake rais Joseph Kabila, ni kwamba Nik Heli tayari amemaliza ame mazungumzo na Rais Joseph Kabila. Na kwenye redio moja hapa mjini Top Congo, msemaji wa serikali Lambert Mende amesipika akisema kwamba Nik Heli siyo rais, na haya matamshi ambayo anayasema a, ni yake binafsi na kwamba Uh, niki heli matamshi yake yeye, sio Umoja wa Mataifa. Ni Umoja wa Mataifa ndio umesema kwamba utashindikiza serikali ya congo kipesa. Kwa hiyo haya matamshi ya niki heli kusema kwamba uchaguzi ufanyike mwaka wa elfu mbili kumi na nane, akasema kwamba hayo ni maoni yake binafsi, lakini uh, ni, ni kwa Umoja wa Mataifa kwa sababu Umoja wa Mataifa ulisema kwamba utaleta pesa kusaidia uh, uchaguzi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na utafahamu kwamba mwenyewe balozi huyu alisema kwamba Marekani itasaidia shughuli za uchaguzi kama kutatangazwa kalendari ambayo itaonyesha kwamba uchaguzi utafanyika mwaka wa elfu mbili kumi na nane vilevile wakisaidia Umoja wa Mataifa. Na utafahamu kwamba ni Marekani inayoweka pesa nyingi katika MONUSCO, yaani Umoja wa Mataifa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vile vile, uh, wa ya kwamba, si wa ya Kongo. Na vilevile msemaji wa serikali akasema kwamba sio serikali ya Kongo inaweza kufanya uchaguzi. Uchaguzi unaandaliwa na tume huru ya uchaguzi huyu mshauri wake Rais Joseph Kabila uh, kwamba nani anasema nini na nani anasema nini, kwa sababu tume ule uchaguzi unasikia, kwa upande wake unasema kwamba inasubiri pesa kutoka kwa serikali na kwa jumuiya ya kimataifa. Unasikia serikali unasema si, sio sisi tunaandaa uchaguzi. Kwa hiyo hapa kunakuwa kama uh, pilika pilika kuna watu kuzungukana, haijulikani nani anafanya nini. Lakini amesema kwamba msimamo wa Marekani ni kuhakikisha kwamba amani inapatikana katika nji ya Kongo na nji ya Sudani na Kongo, akasema kwamba i, i, itafatia kwanja shughuli za uchaguzi inaweza kupunguza ghasia na kuzuia ghasia ambazo zinaweza kutokea, na vilevile alikutana na viongozi wa kanisa katolika sengo wao, wakasema kwamba wanachokihitaji ni utekelezaji wa mikataba yani, uchaguzi ufanyike tarehe thelathini na, uh, na moja Desemba elfu mbili kumi na saba swala so, ambalo kweli ni ngumu kufatana na dalili na vyote ambavyo vilivyopo, kwa sababu tume huru ya uchaguzi imesema kwamba kuna vitu vyingi ambavyo havijapatikana. Inasema kwamba vilevile vile kuna sehemu ambako kuna ukosefu wa usalama. Kwa hiyo haya yote ni ni, ni matatizo, lakini watu wanasubiri endapo huyo balozi atafika Marekani kama rais wa Marekani mwenyewe watachukua hatua wa nyingine. Lakini serikali ya Kongo imekuwa ikisema kwamba iko independent, kwa hiyo haiwezi kuchukua masharti kutoka nchi hii ama ile. Na utafahamu kwamba Umoja wa Mataifa uko Kongo na wananchi wamekuwa wakijiuliza kwa nini katibu inaweza kukiukwa wakati ambapo Umoja wa Mataifa uko Kongo na wao ndio wanashindikiza utetezi wa haki za binadamu na hata kuheshimu katiba duniani. Hiyo ndio masuala mengi hmm, ambayo watu wanajiuliza. Nashukuru sana usteri Malivika. Pia vilevile vile katika laini ya simu tunaye makamu katibu wa chama cha upinzani cha UPDC ribasi ni Tindo, ambaye yeye nimetaka kwanza kujua iwapo matamshi ya Nikki Haley kwa upande wao pengine wanaona yametoa mwangaza wa kuwepo nafuu ya, ya kuweza kujua uchaguzi nchini humo utafanyika au la, na kama utafanyika itakuwa lini, japokuwa uchaguzi huu tayari umeshavuka muda wake, kwani ulitakiwa ufanyike tangu mwaka jana. E, nawaza matamshi haya ya Niki tunayapokea vizuri na mikono miwili, na inakuwa pia na uhakika ya kwamba yataleta mabadiliko fulani, kwa sababu unajua Uh, viongozi wa sasa wenye kutafuta kujigamba kubaki kwenye madaraka, unajua mandati yao imekwisha, na hapa sasa tulijaribu kuzungumza zungumza pamoja nao ili tuweze kupata tena mwaka huu ili tupate uchaguzi mwisho wa mwaka huu, na inaonekana wao hawana, uh, hawana moyo ya kusema tufanye uchaguzi mwaka huu, na ndio maana tunaona kweli kama uchaguzi mwaka huu kufatana na namna nitumikio yao eh, kweli uchaguzi unakuwa kugumu ufanyike mwaka huu, na ndio maana sisi kama vile wapinzani wa Kongo hapa mjini Kongo tuliomba ya kwamba uchaguzi ingawa hautafanyika mwaka huu tuweze kukamata tena muda mfupi wa wa mpito ili tuweze kufanya uchaguzi huo, lakini bila kabila kwenye kichwa ya nchi, hapo ndipo unawaza kwenye tutaweza kusukumana kidogo kwa sababu tunaona ingawa yeye atabaki hapo, eh, uchaguzi hata tunasema mwaka wa elfu mbili na kumi na nane na nawaza itakuwa tu shida kwa sababu yeye amefanya zaidi ya miaka kumi akiongoza ana, anashindwa ku-, ku, ku na, kuleta kufanyisha uchaguzi. Ndio maana tunasema hiyo matamshi ya, ya ya niki inakwenda kutanana pamoja na yetu ili uchaguzi ufanyike mwaka utakao kuja lakini tukiwa na na, na na moja ya mpito bila kabila kwenye vicha ya nchi. Lakini tume huru ya uchaguzi nchini DRC imeshasema kwamba uchaguzi utafanyika mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hii itabadilisha vipi uchaguzi uweze kufanyika mwakani uh, ambavyo Marekani na jumuia ya kimataifa inavyotaka au upande wa upinzani mnavyoona kwamba ni vyema uchaguzi ufanyike angalau mwakani? Eh, unajua bwana, hiyo uh, tume huru ya uchaguzi kwetu siyo tume ya uhuru ya uchaguzi tena. Huyu bwana nanga aliyetoa matamshi haya, yeye anakuwa kama vile msemaji wa kundi ya hao wenye kuwa kwenye eh, wenye huwa, viongozi wa kwa sasa hapa hapa mjini Kongo, kwa sababu haielewi namna gani yeye alianza kutosha matamshi haya na ma, watu wote hawayakaa fasi moja ili waweze kuzungumza maneno haya. Sisi tunaona mtu huyo ama hiyo tume uhuru ya uchaguzi hiyo tume huru ya uchaguzi yenyewe ya, ya inataka kutuleta mambo ya ya ya, ya, ya kweli na ya kutupeleka katika amani na uchaguzi wenye kuwa na haki. Hiyo ni tume huru ya uchaguzi ya, ya Bwana Kabila, hiyo sio ya Wakongomani, kwa sababu leo ameonyesha sura yake, anaonyesha anaegamia ngambo gani, na ndio maana sisi Kongo hatupendi kwenda kwenye uchaguzi utatupeleka a mambo haya yenye kupitika huko uh, nchi jirani ya Kenya sisi hatutaki na ndio maana tunasema ujio wa Mama Niki na matamshi yake inakutana pamoja na yetu, na mi nawaza itasaidia sana, ili wenzetu waelewe ya kwamba eh, dunia nzima haiko pamoja nao katika mpangilio yao wenyewe. Eh, wamepanga ya giza iku, kupeleka katika uchaguzi wa giza na vilevile vile, muda mfupi uliopita nimezungumza na mshauri wa rais uh, Joseph Kabila, profesa Ramadhani. Yeye anasema suala kuu hapa linaloshindikana uchaguzi kufanyika ni fedha, fedha. Lakini fedha zikipatikana, uchaguzi utafanyika. Kuna ukweli wowote kwamba ni fedha ndizo zinazokwamisha uchaguzi au kuna kitu ambacho kimejificha ndani yake hapo? Hiyo ni uongo mtupu, kwa sababu fedha sio, fedha ndio zinakosa ndani ya Kongo yeah, katika Kongo DRC. Pesa hazikose, hawana tu moyo ya kusema uchaguzi ufanyike, kwa sababu wakati unaongoza nchi, wakati unashika madaraka na waza kitu cha kwanza mtu anaanzaka kupanga ni kuanza kuweka pesa ndogo ndogo ya kupanga namna gani tutaweza kwenda kwa uchaguzi kisha miaka mitano. Sasa wao wanakuwa hapo, inakuwa miaka karibu makumi mawili wanakuwa hako wao pesa zinakwenda wapi? Lakini wanajenga manyumba makubwa makubwa. Wanafaa ni kusema wao hawana nia ya kusema tuende kwenye uchaguzi. Hiyo ndio ukweli, na pesa hazikose, na ingawa walipenda uchaguzi ufanyike, walipasha kutayarisha pesa. Pesa haipashe kosa kwa sababu wakati pesa inakosa, ndio maana sisi tunasema leo hatuoni namna gani tunaweza kwenda mwaka utakao kujwa, nao wakiwa tu wao ndio wanapanga ili uchaguzi ufanyike, kwa sababu haitakuwa uchaguzi wa kweli, kwa sababu wao moyo wao hao, hao, katika mioyo yao uchaguzi usiwe, tubaki hivi hadi elfu mbili na makumi mawili, elfu mbili na makumi mawili na tano, ndio mpangilio wao. Sisi tunayajua deja. Nam, basi msikilizaji, hivi sasa, hebu tuangalie suala la Burundi ambayo imekuwa ni taifa la kwanza kujiondoa kwenye uanachama wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Taifa hilo lilitangaza kujiondoa mwaka mmoja uliopita likisema ni kutokana na mahakama hiyo ya ICC kuwa inalenga mataifa ya Afrika. Ni naye wakili Alex Mgongolwa kutoka Tanzania. Wakili Alex, kama tunavyofahamu, wakati uh, hivi sasa tayari kulikuwa kuna washtakiwa ambao walihusishwa katika ghasia na mauaji yaliyokuwa yakitokea baada eh, miaka miwili hivi iliyopita, kisheria je, watu hao hivi sasa watakuwa wapo huru au bado mahakama ya ICC ina uwezo waku kuwa kuwashitaki japo kuwa nchi imejitoa. <tiposilis> Profesa Mgongolo unanisikia? Haya basi, naona kuna, ma, kuna hitilafu za mawasiliano aa. Haidala Hakizimana, bila shaka upo katika laini ya simu, unanisikia aa? Sasa kwa, kwa, kwa serikali yenyewe ya, ya, ya, ya Burundi i, inasema wale ambao waliokuwa wamefunguliwa mashtaka huko ICC watarudishwa nchini humo na kuwa huru, ama wanawazungumzia vipi watu hawa? Um, kwa hakika Mwenyekiti, um, nianze kusema kwamba ni siku ya kihistoria ya leo ambapo Burundi inakuwa nchi ya kwanza ya kujiondoa kwenye mahakama hiyo ya ICC kama ulivyosema hapo, na na, na hoja ambayo ilitolewa na serikali ili kujiondoa ni kuikosoa hiyo ICC kwamba inagaririsha viongozi wa Afrika uzi ambao likuwa umeanzishwa wa awali kwa makosa ambayo yalitendeka hapa tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wao wanasema kwamba wanataka ku, ku, kuwashtaki viongozi wa Burundi kwenye mahakama hiyo ya ICC na kuweza kuwadharirisha e, na kwa sasa hakuna uh, kiongozi ambayo tayari alikuwa amekwisha pelekwa kwenye ICC, lakini ICC kama ilivyoombwa na upinzani, baada ya watu mamia kuuawa na kukiripotiwa na vitu vya maovu me, na mengine ya kuangamiza jamii ICC, mpango wa kuanzisha uchunguzi na baadhi ya viongozi serikalini walikuwa wakisotwa kidole kwamba pengine walihusika katika ghasia za mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na, na hivyo sasa kulikuwa kwanza paje hatua ya kuanza kuwashtaki viongozi hao na ndipo sasa mahakama ime- serikali ime, imechukua ime uamuzi wa, wa kujiondoa kabisa na kuwa nchi ya, ya kwanza na uh, kwenye serikali wanasema kwamba ni ushindi mkubwa dhidi ya hicho chombo ambacho wao wanasema ni cha kuangamiza, yaani cha kudharisha viongozi wa bara la Afrika na kwamba hakitendi sawa na umeuliza upande wa serikali wamesema kwamba e, vyombo vya sheria vya hapa nchini vina uwezo wa kufuatilia watu ambao wanatuhumiwa makosa mbalimbali mbali, na kwamba e, kujiondoa si haijamaanisha kwamba wao wametaka kuendeleza mfumo wa kutoadhibu mbali ni kuonyesha kwamba Burundi ni nchi huru na ina vyombo vya sheria ambavyo vitaweza kuwashtaki na, na, na, na, na, na, na kuwakatia kesi baadhi hata viongozi ambao watakuwa wamehusika na, na makosa na msikilizaji, basi baada ya tangazo hilo la uh, serikali ya Burundi kujitoa katika wanachama kwenye mahakama ya ICC, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kujiondoa kwa Burundi hakuiondolei wajibu wa kusitisha ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na swala la kutozingatia haki za wahanga katika viwango vya kitaifa. Mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa siku ya leo. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ninakutakia kutakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.