hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bend, 19, 22, na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mery Mgawe hivi leo, na kabla tujaingia katika habari za dunia, tuangalie jinsi zoezi la kuhesabu kura linavyoendelea huko nchini Kenya baada ya uchaguzi mkuu wa urais kufanyika siku ya Alhamisi. Kufikia sasa, rais Uhuru Kenyatta anaongoza kwa takriban kura milioni saba nukta tatu dhidi ya mpinzani wake aliyejitoa kwenye kinyanganyiro hicho, Raila Odinga, ambaye amepata takriban kura elfu sabini ili kujua mengi zaidi kuhusu hali ilivyo nchini Kenya, tuungane na mwanahabari mwenzangu BMJ Murithi akiwa Nairobi. Hali ya utulivu imerejea katika maeneo kadhaa yaliyokumbwa na hasi ya jana usiku, ikiwa ni pamoja na mtaa wa Kawangware hapa Nairobi na Mavoko katika kaunti ya Machakos. Hata hivyo, bado kuna maeneo yanayoripoti makabiliano kati ya polisi na waandamanaji katika baadhi ya sehemu za kaunti ya Migori. E, kituo cha kitaifa cha kujumulisha kura za urais cha Bomas of Kenya kimekuwa chenye shughuli nyingi leo Jumamosi, huku matokeo kutoka sehemu mbalimbali za nchi yakiendelea kupokelewa. Kufikia sasa idadi ya kura alizozipata mgombea wa chama cha Jubilee Rais Uhuru Kenyatta kama zinavyoripotiwa na tume ya IBC ni takriban milioni saba na laki tatu huku mgombea wa upinzani aliyejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho Raila Odinga akizoa kura sabini elfu. Tayari baadhi ya wanasiasa wanaoegemea mrengo wa chama kinachotawala wameanza kushinikiza tume ya IBC kumtangaza Rais Kenyatta kama mshindi wa uchaguzi huo. Waziri wa utalii Najib Balala ameongoza shinikizo hizo alipohutubia waandishi wa habari mjini Mombasa leo asubuhi, na kusema kwamba kura alizozipata Kenyatta zinatimiza vigezo vinavyohitajika kikatiba kutangazwa mshindi bila ya kusubiri matokeo ya uchaguzi katika maeneo yaliyokumbwa na ghasia na zoezi hilo kuahirishwa. Gavana wa kaunti ya Kwale Salim Mvurya alikuwa na haya ya kusema: uchaguzi huu umeandaliwa ndani ya sheria za Kenya na kama kuna mtu yeyote ambaye hana ridhaa, hakuridhika bado, sheria zipo zifuatwe. Ile ambayo tunajaribu kusema na tunataka kuimeza Wakenya wote ni kwamba ili taifa letu linahitaji amani, ili tuweze kurudi tena katika kujenga Kenya hii yetu. Lakini wakiwahutubia waandishi wa wa habari kwenye ukumbi wa Bomas of Kenya muda mfupi uliopita Makamishina wa IBC wakiongozwa na mwenyekiti wa fula Chebukati wamesema bado hawajafikia uamuzi wa huo wa kumtangaza Uhuru Kenyatta kuwa mshindi. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga naye ameshikilia kwamba uchaguzi huo haukuwa halali na kwamba atatoa mwelekeo zaidi kwa wafuasi wake siku ya Jumatatu haya yanajiri huku hatima ya marudio ya uchaguzi huo katika kaunti nne za Migori, Kisumu, Siaya na Homa Bay ikiwa haijulikani baada ya IBC kutangaza kwamba zoezi hilo limeahirishwa kwa muda usiojulikana. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hali ya utulivu imerejea katika maeneo maeneoa kad... Naam, shukran sana BMJ murithi kwa taarifa hiyo. Ni hivi sasa basi, turejee kuangalia habari za dunia. Shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema utapia mlo umekithiri kwa watoto wakimbizi wa, wa Rohingya ambao wametorokea Bangladesh ku, ku kuepuka unyanyasaji huko Myanmar. UNICEF inafanya utafiti ili kujua idadi kamili ya walioathiriwa na utapia mlo imeonya kuwa kuna hali ya hatari ya utapiamlo, uchafu na magonjwa katika maeneo wanayoishi watoto hao. Zaidi ya wakimbizi elfu sita wa Rohingya waliwasili Cox Bazar Agosti 25 wakitorokea ghasia na mateso kaskazini mwa jimbo la Rakhine huko Myanmar. Afisa mwandamizi wa Afghanistan amepotea katika maeneo jirani ya Pakistan, ambako alikuwa anatibiwa kibinafsi. Yamesemwa hayo na maafisa wengine hivi leo. Gavana msaidizi wa jimbo la mashariki la Kunar, Kazi Muhammad Nabi alikuwa Peshawar kabla ya kutekwa. Ndugu zake walitaarifu ubalozi wa Afghanistan kaskazini magharibi mwa mji wa Pakistan. Hakuna aliyedai kuhusika na shutuma hizo za utekaji. Maafisa wa ndani wa polisi wameanzisha uchunguzi baada ya kupokea taarifa kutoka kwa maafisa wa ubalozi, lakini wakasema hawakuwa na taarifa zozote wala hawakuwahi kujulishwa na maafisa wa Afghanistan kuhusu kuwasili kwa Nabi huko Peshawar. Naam, karibu katika Live Talk. Leo tunaangalia uchaguzi wa Kenya, ambapo uchaguzi huu umefanyika hapo jana wa marejeo, na katika jadala huu hii leo tunaye Dr David Monda kutoka New York hapa nchini Marekani vilevile, tunaye Profesa Chacha Nyaigoti kutoka kule nchini Kenya, na tutakuwa na waandishi wetu ambao wako sehemu mbalimbali za Kenya kufuatilia uchaguzi huo, BMJ Mridhi, Kenneth Wandera, Libert Adede na Kenneth Bwire. Sasa tukianza kuangalia uh, yale ambayo yanaendelea uh, huko nchini Kenya leo hii, kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga ambaye alikuwa mgombea wa uraisi na baadaye kujitoa amefanya mkutano na wafuasi wake katika eneo la Kibra katika jiji la Nairobi na kutoa kauli kuhusiana na kile alichokiona katika zoezi la upigaji kura. Wapende wasipende wataenda nyumbani jana, yeah. Wakenya kila mahali yeah. Walitikia wito wetu yeah wakukaa nyumbani na kutoka kwenda kupiga kura. Sasa wanajiuliza ile kura milioni nane ya Uhuru ilitoka wapi? Maana yake hawakupata watu, hata Gatundu kulikuwa hakuna watu. Wakenya walitikia wito wetu wa NASA kutokwenda kupiga kura kwa Jubilii sababu amahaya, si tumesema Jumatatu tutatoa taarifa. Nakwambia nyinyi nyote mwelekeo. Yeah! nam basi, ni Raila Odinga moja kwa moja. Tuende kwa mwanahabari wetu uh, Kenned Wandera. Kenned Wandera, tufahamishe kile ambacho kinaendelea hapo, hasa kauli hii ya uh, uh, kiongozi wa NASA Raila Odinga uh, hiyo nikawuji, uh, ni kauli ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye amezuru eneo la Kibra ambayo inakisia kuwa ngome yake na kuwaeleza wafuasi wake kwamba Uh, wasubiri hadi Jumatatu wakati atakapotangaza mwelekeo uh, watakao uchukua kama muungano ama kama lile vuguvugu la National Resistance Movement. Na pia alikuwa anazuru eneo hilo kwa sababu kuna ule wafu wa Raila Odinga ambao anasema kwamba kuna baadhi ya vijana walioenda wakaweza uh, waka kubomoa uh, sehemu fulani na wafu huo wakati katika uh, uh, maeneo mengine ni waku uh, waweka wanafunzi kwa hivyo amesema kwamba uu uh, umebogolewa, lakini akasema kwamba Jumatatu ataweza kutoa uh, mwelekeo kwa upatu wake, kile ambacho kitaendelea baadaye. Na pia amesistiza kwamba uchaguzi huu ambao umeangaliwa ni uchaguzi wa chama cha Jubilee. Kwa hivyo wao kama muungano wa sasa hawautambui uh, na pia uh, wanaeleza kwamba uh, ameeleza kwamba anawashukuru wafuasi wake kwa kuweza kuasikiza agizo lake la kutoingia katika vituo vya upigaji kura, na pia akawaeleza katika yale maeneo ambayo tuna uchaguzi, ilikuwa imeeleza kwamba kutakuwa na uchaguzi kesho, na baadaye kuhairishwa, alikuwa amewaeleza kwamba wasiweze kutoka eneo, wabaki katika nyumba manake, anasema kwamba huenda kuna njama ya kwauni Wandera, kabla hatuja wakaribisha wageni wengine wetu, hebu kidogo tueleze, uh, katika baadhi ya vyombo vya habari tumeona kwamba kuna purukusheni inaendelea katika eneo la Kawangware, ambapo inasemekana magenge yanabomoa na kuchomea watu mali na pia wizi unasemekana kuendelea. Kuna lolote sasa hivi ambalo unajua kuhusiana na Kawangware? Kuna makubali, makabiliano kati ya waandamanaji uh, na yalikuwa makundi mawili, makundi la upande wa NASA na kundi la upande wa Jubilee vijana hao wamekuwa wakikabiliana, lakini baadaye maafisa wa polisi wamekuja wakawatawanya kutoa machozi na kuwatorosha kabisa, lakini taharuki bado inaendelea kutanda, kwa sababu kumekuwa na ripoti kwamba huenda hali si nzuri zaidi. Lakini uh, hadi jioni tumeona kwamba vikosi vya usalama vimekuwa vikilinda doria katika eneo hilo, lakini taarifa ambazo pia hatuwezi kuzibaini labda ni zile za majeruhi uh, lakini mpaka sasa tunavyoeleza ni kwamba maafisa wa polisi wanaendelea kupiga doria katika eneo hilo. Basi uh, Ndira, tukuruhusu kidogo uondoke hiyo sehemu manake uh, umetuambia si salama sana na tutakutafuta tena baadaye kwa kutupasha kile ambacho uh, kinaendelea hivi sasa. Mwanahabari wetu BMJ Muridhi amejiunga uh, nasi uh, akiwa katika jiji la Nairobi. Tufahamishe BMJ, nini kinaendelea saa hizi, na utaanza kutueleza kwa sababu tunajua uh, kuna hili swala la asilimia hamsini likoje. Macho yote sasa yanaangaziwa uh, hapa Bomas of Kenya, ambacho ndicho kituo cha uh, ja kitaifa cha ja kujumulisha kura na vilevile kutangaza matokeo ya kura ya urais e, kwa kifupi ni kwamba kulingana na uh, rufi au uh, uh, zile uh, nambari tunazoziona katika tovuti ya adi ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta tayari amegonga milioni sita katika kura ambazo amezoa kufikia sasa na hiyo ni asilimia sitini na nane na nukta tatu na Raila Odinga ambaye kama mnavyojua alishajiondoa, alisema amejiondoa, lakini bado kama na wafuasi wengi walioenda kumpigia kura, maanake tayari ameshapata elfu sitini na saba na kura zingine juu yake. Lakini hivi sasa nirejee kwa lile uliloniuliza swali, so, hilo linazungumzia sana hapana wadadisi na vilevile wataalam ikiwa ni mawakili wa kikatiba kuhusiana na ni nini ambacho rais Uhuru Kenyatta anafaa kupata ili kuweza kutangazwa kuwa rais. Na muda mfupi uliopita, tumeweza kuzungumza na wakili ambaye ni mtaalam wa swala hilo, na jina lake ni Nelson Havi, na nimemuuliza moja kwa moja, katiba inaeleza nini kuhusu kura anazopaswa kupata mgombea ili kuweza kutangazwa mshindi, na hivi ndivyo amenieleza. ikiwa eh, rais eh... Uhuru Kenyatta atakuwa na e, kura e, asilimia hamsini um, na moja kwa kura zote zilizopigwa, basi atakuwa ameshinda, na pia itapaswa pia awe na kura asilimia ishirini na tano katika nusu ya, ya, ya majimbo yote ambayo tunasema kwamba ni makaunti e, BMJ, kuna swala lingine hili ambalo uh, swala zima la kaunti sasa, endapo hizi kuna kaunti ambazo tunaambiwa bado hazijafanyika uchaguzi na endapo kura hazitopigwa pi, hazito, ni nini kitatokea kuhusiana na uhalali wa uchaguzi huo wa jana nam, ni swala pia ambalo limezua utata hapa, linazungumzia sana na ninauliza wakili huyo huyo Nehadhi, na kabla hujasikiza vile ambavyo wamenieleza aidi, ni kwamba tutofautishe zile kura ambazo wamezungumzia hapo hamsini, asilimia hamsini na moja ni kura ambazo zimepigwa, wala si kura au idadi ya kura ambazo zimesajiliwa. Kwa hivyo kuna tofauti pale. Kwa hivyo iwapo watapata kiasi hicho lakini kumuuliza, je, ni lazima IBC ingojee maeneo ya Nyanza kama yale mane ambayo uh, uchaguzi umehairishwa tena, ili yatangaze yatangaze, mwenyekiti atangaze, atangaze, uh, atangaze uh, matokeo. Hivi ndivyo huyu wakili Nelson Havi ametueleza katiba inasema, ikiwa uchaguzi utafanywa kuhusu eh, wadhifa wa rais na kunao wagombezi zaidi eh, eh, ya mmoja, ni lazima kura hiyo ipigwe katika vituo vyote vya uwakilishi bungeni, na tuko na vituo eh, laki mbili na tisaini, na ni dhahiri ya kwamba ikiwa kuna kituo cha uwakilishi bungeni ambacho hakitawasilisha matokeo yake kulingana na namna ambao wapigaji kura walisusia huo wapigaji kura, basi eh, matokeo haya hayataambatana na kigezo ambacho kimewekwa na katiba. Asante sana BMJ kwa hakika, tutarudi kwako tena kwa, kwa maelezo zaidi ya hali inavyoendelea, lakini sasa tuna wageni kwenye laini ya simu. Tunaye uh, Profesa Nyaigoti Chacha na vilevile tunaye Uh, Profesa David Monda kutoka kule New York, karibuni sana kwenye Live Talk, moja kwa moja. Nianze na profesa Nyaigoti, unajua kwamba huko Kenya uchaguzi, uchaguzi umefanyika hapo jana, baadhi ya maeneo hayakufanya uchaguzi. Uh, hesabu ya, ya, ya uchaguzi inaendelea na matokeo yatajulikana hivi karibuni. Sasa kuanzia hapa itakuwaje? Je, unaona mambo yataanza wapi kuanzia hapa, hasa ikizingatiwa kwamba nusu ya wapiga kura hawakujitokeza? Itakuwaje katika upande wa Uhuru Kenyatta? Mi nafikiri sheria na katiba vile inavyosema ni kwamba idadi ya watu watakaojitokeza kuenda kupiga kura ndio itajumuishwa, na ikiwa kutakuwa na ugombezi zaidi ya mmoja yule ambaye anatangazwa kuwa ni mshindi ni ambaye atapata asilimia hamsini ya waliopiga kura na mtu mmoja hata, sio asilimia hamsini na moja, ni asilimia hamsini kuongeza mtu mmoja. Yaani baada ya kwamba umepata asilimia hamsini unahitaji mtu mmoja tu, na baada ya kupata namna hivyo utatangazwa kuwa wewe ndiye mshindi wa urahisi na utaratibu wa namna ambavyo matangazo hayo yanatokea nafikiri unaonyeshwa katika katiba pamoja na sheria uh, zile ambazo zinatawala uchaguzi wa urais na uchaguzi wa kanuni mbalimbali ambazo zinatawala chaguzi mbalimbali tunazoifanya katika uh, nchi hii ya Kenya. Hebu tueleze kidogo, fafanua. Kuna swali ambalo linaibuka na watu wengi wanauliza, kuna asilimia inayohitajika katika kaunti uh, kaunti fulani ama kiasi ya kaunti, kwamba ikijulikana kuna zaidi ya kaunti ya arobaini na kitu, kuna uh, swala ambalo linahitajika kwamba kuna asilimia, kuna kaunti arobaini na saba ndio, na ukipata asilimia ishirini na tano katika kaunti ya ishirini na nne yani ishirini na nne hizo ukionyesha ni zaidi ya nusu ya kaunti ya arobaini na saba. Kwa hivyo inatarajiwa kwamba hili utangazo kuwa mshindi. Naam. jumla ya kura zote zilizopigwa uwe umepata asilimia hamsini pamoja na kura moja zaidi ya hapo, ni lazima uwe umepata asilimia ishirini na tano katika kaunti ishirini na nne hivyo vigezo viwili ndivyo vigezo vikuu ambavyo vinatawala ni nani atatangazwa kuwa mshindi na wa urahisi. Asante sana uh, profesa uh, Nyaigoti kwa kutufahamisha hilo na kutufafanulia sasa. Tuende moja kwa moja kwa D David Monda. D David Monda, upo da hapa Marekani, unauangalia na unaufuatilia kwa kina kabisa uh, uchaguzi wa Kenya. Tumesikia kauli ya bwana Raila Odinga akisema kwamba Jumatatu atatoa tangazo lao. Ukiangalia kwa mjumuiko, kauli ya bwana Odinga eh, ni nini hii? Kwa nini inakuja kipindi hiki? Manake eh, kwa upande wa vigogo wa hawa wawili wameelekeza wa, wa mvutano wao hadi mwisho kabisa. Eh, bwana Uhuru Kenyatta ameonyesha kwamba kwa, kwa mbivu na mbichi anaweza kufanya kura naye. Eh, kwa upande wa bwana Raila Odinga pia ameonyesha pia wafuasi wake eh, wameweza kufurusha kura na kudhoofisha uhalali wa uongozi wa, wa bwana Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo kwa wakati huu inaonekana ya kwamba taifa kote kuna hali ya sintofahamu na mvutano wa kikabila bado utaendelea kuongezeka siku za usoni, na pia tusisahau ya kwamba mahakamani yatajaa makesi chungu nzima yakiweza kuambatana na uhalali wa upigaji kura u wa pili asante sana. Uh, d David Monda, sasa BMJ pengine ungetueleza kuhusu uh, kura ambazo zimeshatangazwa hivi sasa, e, na umezungumzia kwamba ni e, takribani milioni sita na laki nane hivi e, je, ni, ni, ni lini hasa ambacho kinaelezwa kwa sababu tumeambiwa IEBC wamesema haya ma hizi kaunti ambazo bado uchaguzi wake una utata kule magharibi mwa Kenya bado utatangazwa rasmi. Sasa ni nini hasa ambacho kipo uh, juu ya hili uh, hizo milioni sita nukta nane ambazo nilisema, hizi ni zile ambazo zimetangazwa kwamba amepata Rais Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo utaona kwamba, uh, kumbuka kwamba kuna wengine wahamiaji, wengine kando na Uhuru Kenyatta ikiwa ni Raila Odinga na wale wengine wote waliokuwa kwenye orodha ya wa waniaji wa tarehe nane mwezi Agosti. Kwa hivyo so, kura hizo uh, sijapata idadi kamili, lakini ni kutoka maeneo elfu uh, thelathini na tatu mia moja na thelathini na tisa kufikia sasa uh, ambayo yamewasilisha hivi uh, kumbuka hivi ni vituo vya kupigia kura ambavyo vimesambaa nchini. Vituo ambavyo viliweza kufunguliwa elfu thelathini na sita mia tisa na arobaini na tisa. Kwa uh, hivyo kwa kifupi, ni idadi ambayo inaonekana inaendelea kupanda na inakaribia sana uh, kura zote zilizopigwa au vituo vyote vilivyoweza uh, kuhakikishwa uh, ku, uh, kwamba wamepata uh, wapiga kura kuingia mle kuhusiana eh, na kule Homadi na vilevile Migori na Kisumu na Siaya ni kama alivyoeleza Wandera uh, itabidi ipigwe wakti mwingine, lakini kuna kura takriban milioni moja na kitu ambazo uh, wanaeleza uh, zinaweza kutoka maeneo hayo. Kwa hivyo wataalamu uh, wa, parana, uh, wa uh, mambo haya ya siasa na vile vile katiba ya Kenya labda wataeleza kama hizi kura zitakuwa na umuhimu wowote kwa yule ambaye atashinda, ili kuhakikisha kwa kwamba ametangazwa mshindi. Kuna baadhi ya maeneo ambapo wanahabari wanasema kwamba wamenyimwa nafasi ya kuuliza maswali au kujibiwa. Na katika ripoti pia ya mapema, wewe ulisema pia kwamba Uh, kiongozi wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati alikataa kujibu maswali baadhi ya maswali ya wanahabari. Ni maswali yapi ama ni majibu yapi mlitarajia kutoka kwa Chebukati? Kama kuna mengi ambayo yamezua wameibua utata hapa, mfano jana usiku wakati akizungumza nasi katika uh, ukumbi wa Bomas of Kenya alieleza uh, kwamba uh, zilikuwa ni asilimia arobaini na nane ya kura ambazo Uh, zilikuwa zime uh, asilimia arobaini na uh, nane zilikuwa uh, amepata Uhuru Kenyatta ya kura zote uh, zilizosajiliwa. Kwa hivyo hilo limezua utata, wakauliza ni kura zipi hizo alizokuwa anazungumzia. Na, na hivi leo pia tukia boma of Kenya tulitaka pia jibu uh, swali hili kuhusiana na ana uh, jinsi ambavyo wamesema uchaguzi uh, utafanyika katika maeneo uh, mbalimbali, kulikuwa maswali mengi, maswali nyeti lakini anaonekana kidogo ni kama hataki kujibu maswali kwa waandishi wa habari. Kila anaposimama anaeleza kwamba hili uh, ndio kauli yetu, alafu anarudi anaenda kuketi. Kwa hivyo kuna maswali mengi tu ambayo tunataka uh, tu ufafanuzi ili wasikilizaji na watazamaji wapate kujua ni nini hasa uh, kinachoendelea hapa katika Bomas of Kenya. mm -hmm, wakati kura zikiendelea kiongozi wa NASA Raila Odinga alitangaza pale Uhuru pake akasema kwamba sasa NASA sio chama ama muungano wa kisiasa, mbali sasa ni vuguvugu. Hebu vugu. tufafanulie vuguvugu ukilinganisha na chama cha kisiasa, sasa ni hatua ya kuenda mbele ama inaashiria nini? Sasa uh, mimi nafikiri vuguvugu ni ishara ya kujiumba upya, naam unaposema upya kujiunga katika uh, laini ya kisiasa tena, kwa sababu naona kama ukiondokea chama cha kisiasa basi itakuwa labda shughuli zako ama mapendekezo yako unayapeleka kwa njia tofauti. Sasa itakuwa vuguvugu linapeleka ama linaendesha matakwa yake vipi? Kwa maoni yangu, inaonekana ya kwamba bwana Raila Odinga kwa kusema hivyo anamaanisha kwamba uh, wafuasi wake na wanasiasa wa upande wa NASA nafikiria wataongezea au watatilia mkazo maandamano wanayoyafanya, na kutumia njia tofauti, kando na uh, vile viti au uh, vile viti vya wawakilishi kwenye bunge kwe, kwenye bunge, nafikiria watatumia um, Uh, nafasi yao ya kuandamana kuhususia uh, miswada ya, ya serikali kupinga miswada ya kise, ya kiserikali uh, kwenye maandamano barabarani uh, na na kusus, kususia biashara hivi ili kuhamasisha serikali kuweza kutilia maanani maagizo yao ya kisheria na kikatiba kugeuza um, miswada tofauti tofauti. Wewe sijui, una, unaonaje? uh, Nafkiri yeye ataendelea kuwa mwanasiasa tu mojawapo ya uh, uh, shinikizo ambazo zimesababisha uh, hali hii ambayo sasa tumeona anatangaza vuguvugu. Nafkiri ni kwa kukumbuka kwamba kama vyama vya siasa vinatawaliwa na sheria maalum, kwa sababu kuna msajili wa vyama vya siasa katika hii nchi ambaye anatambuliwa kisheria na msajili katika utaratibu wa namna vyama vya kisiasa inaweza kuendesha shughuli zake. Uh, nafikiri Bwana uh, Raila amefikiria sana, akaona kwamba labda matarajio yake na mambo ambayo anataka kuyatekeleza, kushimikiza mabadiliko au majuuzi ya aina fulani hayataambatanishwa na sera na mwelekeo ambao unalindwa na usajili wa vyama vya kisiasa, kwa hivyo kujiondoa kutoka katika hali kama chama na kujiingiza katika vuguvugu inampa nafasi ya kuanza sera mpya na utaratibu mpya na itikadi mpya, kufuatana na yale ambayo ataelezea. Lakini kama ambavyo baadhi yetu tumejadili ni kwamba hadi ambapo sera za hilo vuguvugu zitakapotambulishwa kwa jamii, ndipo tutaanza kuweza kutoa kauli za maana, kwa namna ambavyo tunaweza kusema je, anajijika au anajiumba upya? Na maoni yangu ya mwanzo kabla hatuja pale, uliponiuliza mwanzoni, ilisema labda ni mojawapo ya namna ya yeye kujiumba upya. Mm-hmm, ukiangalia historia ya bwana Raila katika mambo ya siasa, amekuwa akibadilisha chama ya kisiasa kutoka chama kimoja hadi kingine, na kila anapobadilisha chama kile anachokiunda au pale anapo kuingia panakuwa na shinikizo kubwa zaidi kuliko pale anapotoka. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. Hali kadhalika shukran zikuende wewe Profesa David Monda. Hali kadhalika wanahabari wetu BMJ Murithi, Kennedy Wandera. Na hapa tunakamilisha mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Harizon kama Hau. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, tunakwambia shukran kwa kuwa nasi na weekend njema. shukran sana ulikuwa unasikiliza marudio ya mjadala huo ambao tuliufanya hapo jana tukizungumzia kuhusu uchaguzi nchini kenya na hivi sasa basi kabla hatujakamilisha matangazo yetu mimi hapa meri mgawe nitakusomea muktasari wa habari kwa siku ya pili mfululizo zoezi la kujumuisha kura linaendelea mjini nairobi baada ya marudio ya uchaguzi wa urais kufanyika siku ya alhamisi kufikia sasa rais Uhuru Kenyatta anaongoza kwa takriban kura milioni saba nukta tatu dhidi ya mpinzani wake aliyejitoa kwenye kinyang'anyiro hicho Raila Odinga ambaye amepata takriban kura elfu sabini. Shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema utapiamlo umekithiri kwa watoto wakimbizi wa Rohingya ambao wametorokea Bangladesh kuepuka unyanyasaji huko Myanmar. UNICEF inafanya utafiti ili kujua idadi kamili ya walioathiriwa na utapia mlo. Shirika hilo limeonya kuwa kuna hali ya hatari ya utapia mlo, uchafu na magonjwa katika maeneo wanayoishi watoto hao. Zaidi ya wakimbizi elfu sita wa, wa Rohingya waliwasili Cox Bazar Agosti ishirini na tano wakitoroka gasia na mateso kaskazini mwa jimbo la Rakin huko Myanmar. na mahakama ya Ufaransa imemhukumu makamu wa rais wa Equatorio Guine Teodorin Obiang kwa kipindi cha miaka mitatu jela mabaya, fedha, kwa matumizi mabaya ya fedha nchini kwake, huku akijilimbikizia majengo ya kifahari na mali nyingine huko Ufaransa. Teodorin Obiang ni mtoto wa rais wa Equatorio Guine Teodoro Obiang. Teodorin Obiang alipigwa faini ya dola milioni thelathini na tano. Mahakama pia iliamuru mali zake kuzuiwa na serikali. Hii ni pamoja na jengo moja la kifahari lenye thamani ya dola milioni 123 ambalo Equatorio Guine ilisema ni jengo la kidiplomasia. Hii ni kesi ya kwanza kusikilizwa na kusikilizwa kuhusiana na madai yaliyowakilishwa na mashirika yasiyo ya kiserikali ya kupambana na rushwa kwa baadhi ya viongozi wa nchi za Congo Brazzaville, Equatorio Guine na Gabon wanaoshutumiwa kwa rushwa, kutokuwa na uaminifu na matumizi mabaya ya madaraka kwa manufaa yao wenyewe. Afisa mwandamizi wa Pakistan amepotea katika maeneo jirani ya Pakistan ambapo alikuwa anatibiwa kibinafsi. Yamesemwa hayo na maafisa wengine hivi leo. Gavana msaidizi wa jimbo la mashariki la Kunar, Kaz Muhammad Nabi alikuwa Peshawar na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc