Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika akitangaza kutoka hapa Washington DC. Afuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Ni nakukaribisha katika kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mjini Washington DC. Msikilizaji, ni wakati mwingine tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukichambua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Mimi ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na waandishi wenzangu kutoka huko Mombasa, Kenya, Josephat Kioko na Libert Adede, ambao watachanganua kwa undani zaidi hali ya usalama, zikiwa zimebaki saa chache kabla ya vituo vya kupiga kura kufunguliwa huko Kenya kwa ajili ya uchaguzi wa marudio wa urais nchini humo. Vilevile tutaangazia yanayojiri jijini Nairobi, kwenye mji mkuu wa Kenya, ambapo kiongozi wa upinzani Raila Odinga ametangaza kuwa muungano wa NASA sasa utaitwa vuguvugu la kupigania ukombozi na demokrasia. Hali kadhalika tutasikia yale aliyozungumza hii leo kwenye hotuba yake Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye anawania tena muhula mwingine katika uchaguzi wa marudio unaotarajiwa kufanyika kesho. Nam, basi, moja kwa moja, bila ya kupoteza wakati, tunajiunga na studio zetu Mombasa kujua kwa undani zaidi juu ya hali ya usalama na joto joto hemwa hemwa dakika za mwisho katika maandalizi ya upigaji kura wa marudio katika kiti cha urais huko Kenya. Asante sana Mkamiti ukiwa hapo Washington, ulivyosema. Kutoka Mombasa, ni mimi Josephat Kioko na Liberty Adede. Kwa undani leo tunaangazia marudio ya uchaguzi wa urais hapa nchini Kenya, baada ya uchaguzi wa awali kufutuliwa mbali na mahakama uliokuwa umefanyika mwezi Agosti. Sasa basi, kuna sehemu ambazo zimeshuhudia vitisho vya hapa na pale, vitisho vya watu kushambuliwa vitisho vya watu kufurushwa na mambo mengi yamejitokeza sehemu mbalimbali nchini Kenya, na tunazungumzia hayo yote kwa pamoja, tukiuliza kama uchaguzi utaendelea kama ilivyopendekezwa, na watu wengine wanapanga kususia. Hali ya vitisho hivi vitachukua watu hadi kiwango gani? Na uchaguzi ufanyike ama sehemu zingine usifanyike? Imekuwa ni mjadala mkubwa, umezungumziwa, watu wakiwa katika vibaraza, wakiwa nyumbani, wakiwa sehemu za kazi, lakini hatimaye tarehe imetimiwa, itakuwa ni hapo kesho Alhamisi ambapo uchaguzi huu utakuwa unafanyika. Kwa habari ambazo tuko nazo kufikia sasa, vyombo vyote vyombo vya usalama eh, idara ya, ya IEBC ambayo inasimamia uchaguzi imehakikisha kwamba uchaguzi utafanyika. Navyozungumza hivi ni vifaa vya kupiga kura vinaendelea kusambazwa na kupeleka katika maeneo mbalimbali mbali kote nchini Kenya tayari kwa uchaguzi huu. Wakenya pia ambao wako tayari kupiga kura wanajitayarisha kushiriki shughuli hiyo hapo kesho, wakati vituo vitakuwa vinafunguliwa hapo kesho alfajiri, na huku wale ambao watakuwa wakishiriki kura wakishauriwa kusalia nyumbani kama alivyotanguliza kusema kwamba kuna sehemu ambazo vitisho vimeripotiwa na maafisa wa usalama na pia viongozi wa kidini. Tuanze hapa eneo la pwani kwenyewe, vuguvugu la Mombasa Republican Council leo, siku ya Jumatano, limejitokeza katika mkutano na waandishi wa habari wakiwapo wanachama wake kadhaa na viongozi wa vuguvugu hilo. Na kwako wewe unayetegea kwa undani kutoka sehemu nyingine ambayo si Kenya, labda Burundi na Rwanda na kwingineko, MRC ni vuguvugu vugu ambalo ni la watu kutoka eneo la pwani ya Kenya. Kwa miaka kadhaa wamekuwa wakishinikiza pwani ya Kenya ijitenge kutoka Kenya, kihimaya iweze kujitawala yenyewe. Sasa leo wamejitokeza kusema kwamba vikaratasi vilivyosambazwa sehemu mbalimbali, na wakataja kaunti za eneo la pwani zote, e, hata kaunti inayopakana na e, Tanzania, kaunti ya Lamu huko ambako wanapakana na nchi ya Somalia, wamesema e, wameokota vikaratasi ambavyo vinasema watu wasipige kura katika eneo la pwani. Na alipokuwa akisoma kijikaratasi kimoja, e, yule msemaji wa Mombasa Republican Council, ama MRC msemaji wao Rashidi Mraja, hebu tumsikize kwanza alivyotoa taarifa hiyo katika mkutano na waandishi wa habari, baada ya kushikilia kile karatasi mkononi, amekitaja kama: kuna propaganda ambayo inaendelea kwa sababu ya wakati huu wa siasa. Kuna watu wameweza hata kuandika vikaratasi, karatasi kimojawapo nacho mkononi mwangu, karatasi hiki au wamesema kwamba ni wapwani ndio walioandika kikaratasi hiki, lakini nasema kwamba wapwani hawakuhusika na karatasi kama hii inayozungumzia kura: kura kura kura kura kura. Wapwani tumeamua tarehe 26, hakuna kupiga kura Mombasa, Kwale, Kilifi, Taita, Amu na Pokomo. Basi kitakachokumpata anakijue mwenyewe. Tunasema kwamba hatujalazimisha mtu kwenda kupiga kura, hatujalazimisha mtu asipige kura. Propaganda nyingine inaendelea kwamba MRC watatembea nyumba kwa nyumba kuangalia mtu ambaye kwamba ana wino katika kidole chake kwa kupiga kura, kidole hicho wakate kwa panga. Twasema kwamba huo ni urongo wa wazi, MRC hawana fikra hizo, bali MRC ni watu ambao kwamba wanadumisha amani, wanafuata sheria. Ni sauti yake msemaji wa vuguvugu vugu hilo la MRC na, na ni dhahiri tu amejaribu kuweka wazi na kuwakumbusha Wakenya ama wakazi wa eneo la pwani, ni hiari yao kuchagua kwenda kushiriki kura ama kutulia nyumbani, maanake wao wanat, wanapenda sheria na wataiheshimu sheria. Lakini huku hayo yakisemwa yaki, yaki, yaki, kamishna mkuu wa eneo la pwani naye pia aliandaa kikao na wanahabari katika eneo la, la pwani ya Kenya, ambapo aliangazia na kusema kwamba vyombo vya usalama, vyombo vya dola vyote viko tayari kutoa usalama kwa wale wote wapiga kura na wale ambao hawatakuwa wakipiga kura, na shughuli zote zitakuwa chini ya ulinzi wa maafisa wa polisi amewaonya yeyote ambaye atajaribu kuzua vurugu kwamba hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake. Akasisitiza eneo la Lamu ambako kumekuwa na visa vya mashambulizi na mauaji ambayo amekuwa akitekelezwa, akisema kwamba maafisa wa polisi pamoja na wale wa kijeshi wako wima kuweza kuhakikisha eneo hilo liko salama. Tumsikilize, tumsikilize bwana Nelson Marwa, ambaye ni kamishna wa eneo la Pwani. Tunaomba so media muhakikishie wakaaji wa pwani kuko sawa. Kuna wale watakuwa na shughuli zao za kawaida The And we have made arrangements for that sa, kama we ni mama mboga, unaenda kongoea soko lolote, tungependa kukuhakikishia usalama kama vyombo vya dola vya serikali. Wale watakuwa wako katika parastatals, zile ambazo ni lazima zifanye kazi Airports, wea, SGR. Criminals wasijaribu, pamoja na kwamba election ni kesho, tunaiangazia kama vyombo vya usalama. Hizi sehemu zingine zote zinaangaziwa pia, majumba nini ma... Shopping malls eh, sehemu za starehe. Huyo ni bwana Marwa alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari. Na ni kwa nini pwani inatajwa mara nyingi uchaguzi unapowadia namna hii? Ni kwa sababu kumekuwa na vitisho, hata kabla ya MRC kusemekana inatisha wapiga kura Uchaguzi wa mwaka 2013 Mombasa kwenyewe hapa, maafisa wa kadhaa wa polisi waliuawa mkesho wa siku ya uchaguzi. Na ndio maana viongozi wa MRC wakizungumza leo wamesema hawataki kusikia kwamba jina lao linatajwa na watu ambao wanachukua fursa hiyo kudanganya kwamba wao ni wanachama wa MRC, itakuwa ni kupotosha raia, na wakasema hawana na nafasi yote kuambia mtu piga kura ama usipige kura, manake wao wanajielewa yale wanaoshinikiza kutoka serikali ya Kenya. Sasa basi, vile Liberty ametaja hapo kwamba kamishina mkuu wa pwani pia amezungumzia masuala ya usalama kupanga vyombo hivi Wakati tume inayohusika na maridhiano na utangamano wa kitaifa iliposikia kwamba kuna vitisho kama hivi, maanake, Libeti, ukisikia mtu akisema kidole kikatwe baada ya kupiga kura, inatishia sana, inakumbusha watu jinsi Boko Haram wamekuwa wakifanya kule Nigeria. Na si hata Boko Haram peke yake, unakumbuka taifa la Sierra Leone pia, wakati ule wa utawala wa Foday Sankoh, wa, wanadamu wa, wa, wengi waliweza kuumia kukatwa mikono kukatwa miguu kwa kuwa kwamba wamekosa kutii sheria ya wale viongozi wakati huo. Kama ni siasa inaleta hayo, ni vibaya. Sasa basi, kamishina mmoja ambaye ametoka tume hiyo amesafiri kutoka Nairobi kuja eneo la Pwani kwa kupata zile habari kwamba kuna vitisho, na mimi nimechukua fursa hiyo kupitia VOA hapa tukafanya mahojiano naye. Ni bi Irene Wanyoike. Niko hapa uh, coast kwa sababu ya yale mambo tumesikia, yale mambo imetufikia kama tume na hayo mambo ni kuna threat ya wale watu wata, wale wataenda kupiga kula na those threats ni kusema, wataenda nyumbani kila nyumba kwa nyumba, wakiangalia ni nani amevote, na ikiwa umevote utaonekana rangi na vidole itakatwa, na kuna threat mingi. Lakini hiyo ndio ilinifanya niteremke hapa, ndio niangalie uchaguzi nione ni nini naendelea, kwa sababu sisi kama tume tunasikia vibaya tukiona vile nchi inaendelea. Nchi iko na watu hawajui kesho ni nini ama ni nini itafanyika, kuna hiyo uncertainty. Na ninafuraha kwa sababu hawa wazee wa MRC wamejitokeza na wamesema hawakuhusika na mambo kama haya, na serikali, mi najua kwa sababu serikali imetoa bia, itatupatia security hapa Coast na niseme tena, Coast hakuna mambo mengi mabaya isipokuwa ni hizo those threats, na hatuwezi kuishukua tuovyovyo. Lazima tishukue act, uh, uh, tishukue action, na ndio nimetelemka hapa, lakini ushuguzi unaendelea tujue ilitokea wapi hiyo maneno. Ushuguzi unaendelea na watashpo, watapatikana. Ni sauti yake Bi Irene Wanyoike. Lakini Kioko, tunajaribu kuangazia hayo kuna vitisho ambavyo vimekuwa vikitoka kupitia mitandao ya kijamii si WhatsApp, si Facebook na mitandao mingine mingi ambapo inatishia ule uwiano na mwingiliano wa Wakenya. Umeona suala hilo katika upande wako huko? Ndio, kwa jumla sehemu tofauti nchini sasa kwa jumla zimeripoti mambo kama haya, na tume hiyo hata imethibitisha kwamba zaidi ya watu mia mbili wamesha chunguzwa na wengine wamekamatwa. Wamezungumzia viongozi wa kisiasa waliokamatwa, tukishuhudia wakipelekwa kotini, na hii ni kwa sababu ya kuleta utangamano ndani ya nchi. Kipindi cha uchaguzi nchini Kenya, mambo mengi sana yanashuhudiwa, mambo mabaya katika sehemu zingine za taifa la Kenya kumesikika kuna makundi wengine wakijifahamisha na kuweza kutokea sana katika mitandao ya kijamii. Nairobi, yani wafanyabiashara wa jijini Nairobi, na hao wamekuwa katika hali ya vuta ni kuvute wakiwa na waandamanaji ambao ni wafuasi wa muungano wa kisiasa wa NASA, nao pia wamekuwa wakileta vurugu, na pia maafisa wa polisi wamekuwa wakifuatilia kwa karibu kuangalia ni vipi ama watu hawa wanaendeleza vipi shughuli zao katika jiji hilo la Nairobi. Kumekuwa hata na uoga kwamba kundi ambalo limetajwa haramu miaka ya nyuma na serikali, kundi la Mungiki kuchipuka wakati huu. Ulisikia juzi watu wakimlalamikia waziri Matiangi kwamba amezungumza juu ya kundi ambalo liko sehemu moja humu nchini, lakini taarifa ambayo imeleta utata. Lakini cha mno zaidi ni kwamba vijana wameripotiwa kutumiwa sana na wanasiasa kipindi kama hiki cha uchaguzi, na raia wazazi wakizungumza kwa pamoja. VOA imepata maoni ya watu kadhaa ambao wanasema vijana kwa nini watumike, wakati uchaguzi unapokaribia, wakati wa uchaguzi na baada ya uchaguzi. Huyu ni miongoni mwa vijana ambao VOA imezungumza naye katika mkutano mmoja ulioandaliwa. Nawaambia vijana wenzangu, kaunti nzima ya Pwani na Kenya nzima kwa jumla, tuache kuwafidia kwa wanasiasa wanasiasa wanazunguka wakitoa propaganda, kutakuwa kuna ABCD. Lakini la msingi, angalia katika vurumai zinazoendelea kuhusu maandamano yanayoendelea, wanaumia. Hakuna mwanasiasa hata mmoja amevunjika kidole, hakuna mwanasiasa hata mmoja alipigwa risasi. Wanakuja na magari yakizidi ya kuzidi, wanaingia katika magari. Wanaumia ni vijana wadogo. Kwa nini vijana tukubali kuwa mradi wa wanasiasa? Wanasiasa wanaleta fujo wakati wana wao na malengo yao lakini malengo yao yakishakamilika, wao huwezi kuwaona mahala kama hapo. Na sasa tumevuruga utalii, na sasa tunarudia tena njia ile ile ya kisiasa ya kuporomosha utalii. Na vijana tutakaposukumwa posuku, tutaka katika machafuko. Angalieni, tuko katika miji yetu. Kwa nini hii kitu ifanyike? Wanafurahia wanapowapata vijana wako maskani, wamevuta unga, ndio waweze kuwatumia wanavyotaka wao. Angalie wanap, kunapokuwa na maandamano noti ya kwanza mpaka ya mwisho, angalia, ni vijana aina gani? Ni watu ambao hawana kazi, vijana wadogo ambao ni wafanyikazi wa mahoteli na kila mahali. Ikiwa hoteli haina watalii, kutakuwa na kazi kweli? Maandalizi kwa ajili ya uchaguzi yako sambamba yanaendelea. Tunavyozungumza, tume ya IEBC inaendelea kusafirisha makaratasi kama tulivyodokeza hapo awali na kusambaza katika maeneo, kutayarisha vituo vya kupiga kura. Wale maafisa wahusika wamekuwa wakitia kandarasi na kujitayarisha kwa ajili ya uchaguzi hapa eneo la pwani. Taarifa ambazo zimekuwa zikitolewa katika ujumbe wa simu, Wakenya wamekumbushwa kuangazia na kuweza ku, ku, ku, kuthibitisha kwamba ikiwa majina yao wako kwenye sajili ya wapiga kura kwamba wanaweza tuma ujumbe mfupi kwenda kuweza kuthi, kudhibitisha ikiwa wamesajiliwa kuwa wapiga kura na hata kuthibitisha kituo gani ambapo utaweza kupigia kura yako. Kando na hayo, maafisa hao wameonekana katika maeneo mbalimbali wakiandaa vituo vya kupiga kura wakiwa wameandamana na maafisa wa polisi, na ni uchaguzi ambao kweli una utata mkubwa. Haijabainika ni wangapi watajitokeza, ni wangapi watasusia lakini kile ninacho hofu ni kwamba watu wasivamiwe katika lile zoezi ambalo limetangazwa kufanyika kesho hii Alhamisi. Na wapiga kura walikuwa uchaguzi wa mwezi Agosti wamesajiliwa milioni 19. Hatuna habari zaidi ni wangapi watapiga katika huu uchaguzi wa marudio, lakini la mno zaidi ni kwamba si watu wote wanaopigiwa. Wabunge hawapigiwi tena, maseneta hawapigiwi tena, magavana hawapigiwi tena, urais walikuwa wamesalia wawili, lakini kinara wa upinzani Raila Odinga kajiondoa, na hata leo akiwa katika wa mkutano wake Uhuru Park umesikia amerudia yale yale, na kumekuwa pia na taarifa kutoka ikulu ya rais kwamba hotuba zinafanyika nyingi nyingi tu kwa sababu ya utata huu unaozunguka uchaguzi wa marudio wa urais. Liberty, umeona vile hata kesi nyingi zimeamuliwa leo kuashiria kwamba ni saa chache tu, ikiwa sahii zimepita saa tatu usiku Unajua ni saa ngapi sasa. Uchaguzi vituo kufunguliwa saa kumi na mbili alfajiri kesho Alhamisi. Naam, ni kumekuwa na kesi kadhaa hivi leo. Majaji wa mahakama ya upeo, yani supreme court, walikuwa watoe wa maamuzi kuhusiana na kesi ambazo zilikuwa zimewasilishwa, lakini kutokana na kwamba majaji wengine hawakuwepo na idadi inayohitajika ni lazima wasiwe kupungua majaji wanne, sasa kesi hizo zikuweza kuamuliwa, lakini Licha hayo ama kando na hayo ni kwamba uchaguzi unatarajiwa kufanyika hapo kesho kulingana na vyombo vinavyohusika. Na sisi hapa Mombasa tutakuwa tukiendelea kufuatilia kwa karibu yale yanayojiri hapa na pia taifa kwa jumla, na kukuletea msikilizaji, kupitia uh, e, habari zetu za Express na pia VOA jioni na pia VOA Alfajiri. Na kweli tunapokamilisha kwa undani kwa sasa sehemu tofauti zimeripoti kwamba kuna taharuki, uoga, uhasama baina ya watu, na wengi wameripoti kwamba wanasiasa ndio wanaotembea wakiwachochea. Basi kufikia hapo, Mkamiti ukiwa Washington, kutoka Mombasa studio 15, ni mimi Josephat Kioko na mimi ni Liberty Adede. Asanteni sana Liberty Dede na Josephat Kioko kutoka huko Mombasa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, mjini Washington DC. Upo nami Mkamiti Kibayasi, na sasa basi tunajiunga na mwenzangu uh, Kennedy Wandera akiwa uh, jijini Nairobi Kenya, pamoja na BMJ Muridhi kutupasha kwa undani zaidi yale yaliyojiri leo katika jiji la Nairobi. Tunafahamu kwamba dakika hizi za mwisho mwisho, joto la uchaguzi ndio hivyo tena limefikia ukingoni katika nchi ya Kenya. Rais Uhuru Kenyatta leo alizungumza na wafuasi wa Jubilii, hali kadhalika wananchi kwa ujumla, kuhusiana na uchaguzi wa marudio wa urais unaotarajiwa kufanyika hiyo kesho. Basi, BMJ Murithi, najua umefuatilia suala hili, hebu tueleze ni yapi ambayo Rais Kenyatta alizungumza nam. Asante sana Mkamiti Kibayasi hapo Washington. Ni kweli kabisa kwamba Rais Uhuru Kenyatta amelihutubia taifa kutoka hapa Ikulu jijini Nairobi, na ni hotuba iliyokuwa inasubiriwa kwa sababu baada ya Raila Odinga ambaye ni hasimu wake wa kisiasa kuzungumza kwenye bustani za Uhuru Park, kuna wengi ambao walikuwa wanasubiri kusikia atasema nini rais Kinyatta. Lakini kwa kifupi, ingawa amezungumza kwa muda mrefu, amesisitiza mno hu, kuhakikisha kwamba Wakenya, kuhakikisha kwamba wamejitokeza kwa wingi katika zoezi hilo la kupiga kura na kuwaeleza kwamba wakishapiga kura basi warudi nyumbani, warudi manyumbani, na akaeleza kwamba ulinzi umeimarishwa katika maeneo mbalimbali mbali, na maafisa wa usalama wameongezwa katika baadhi ya sehemu ili kuhakikisha kwamba uh, uh, zoezi hilo litakuwa uh, litakuwa salama. Na Mkamiti, licha ya kughadhabishwa na uamuzi wa mahakama kuhusu uh, kuchaguliwa au uh, jinsi ambavyo IBC ilikuwa imemtangaza kama aliyechaguliwa Rais Kenyatta kwa mara ya kwanza, hivi leo ameeleza kwamba ukweli kwamba mahakama ya juu inaweza kubatilisha matokeo ya urais ni ishara tosha kwamba Kenya imekomaa kidemokrasia. Utakumbuka mkamiti, kwamba huyu ni rais ambaye baada tu ya kutangazwa na baada ya mahakama ya juu kutangaza kwamba kuwa uh, uchaguzi ulikuwa urudiwe uh, alitokea akionekana mwenye hasira nyingi na hata kuwaita majina ambayo wengi walisema hayakufaa wale majaji wa mahakama ya juu. Na hivyo basi, kauli hii ambayo imeitoa hii leo ni kwa mara ya kwanza ameeleza, kwamba inaonyesha Kenya iko imekomaa kisiasa, na vilevile amewataka Wakenya kudumisha amani na kuonyesha dunia kwamba wamekomaa kisiasa, hapa akizungumzia uwezekano uh, wowote wa uh, vurugu zozote uh, baada au wakati wa uchaguzi wa kesho. Na vilevile niseme pia mkamiti, kwamba Rais Kenyatta pamoja na mengi aliyoyazungumza, ame, ameelezea jinsi ambavyo changamoto ya kibiashara imekumba taifa hili katika kipindi ambacho kumekuwa Uh, hali ya siasa ikipanda au hali ya sintofahamu za kisiasa ikidhihirika, uh, tangu uh, uh, mahakama ya juu kutangaza uh, kwamba uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti ubatilishwe. Nam na kwa upande wako uh, Kennedy Wandera anajua ulikuwa ukifuatilia suala la, la uh, upande wa upinzani, ambapo kiongozi wa upinzani Raila Odinga tunafahamu ametangaza kuwa muungano huo wa upinzani NASA sasa utakuwa vuguvugu vugu la kupigania ukombozi na demokrasia ya nchi ya Kenya. Tunafahamu kwamba utekelezaji wa matamshi haya utaanza lini, ni mapema kesho tu wakazi wa Kenya wakiamka, au kuna tarehe ambayo ameitamka, ndipo ambapo uh, nasa itaanza kujulikana kama vuguvugu vugu la kupigania ukombozi na demokrasia bado hamna ba maelezo bainifu kuweza kuelewa uh, kwe, yataanza kutekelezwa lini lakini amesema kwamba kuanzia kesho wataanza mikakati ya kuhakikisha kwamba wanaendeleza hilo vuguvugu lao la ukombozi wa nchi, na wengi bado wana ile taharuki inaonekana kutanda, maanake wengi hawaelewi anachokimaanisha Odinga kwa sababu wanajipigia, mfano baadhi ya makundi au makundi yanayoasisi haki za kibinadamu na ukombozi wa nchi kama vilevile Mozambiki na mashina Uganda na mataifa mengine. Kwa hivyo wananchi wanaeleza kwamba hawajafaidi wazi wazi alichokimaanisha Odinga. Kwa hivyo watasubiri kwanza, waweze kujua ni kipi hiki kitakachotekelezwa na Odinga jinsi alivyoelezea. Lakini kile kilichoonyesha uh, uh, kwamba huyu jamaa au Bwana Odinga alikuwa ali, ali, ali, labda anakimaanisha ni ali, kwamba alikuwa anasisitiza kwamba wafuasi wake wataanza ku-, uh, ku kuwasi amri za serikali chini ya Rais Kenyatta, dhihirisho e, wazi kwamba huenda basi kusiwe na utulivu jinsi wengi wanavyotarajia, iwapo hayo matamshi yanayosema Odinga yatatekelezwa ya, yata anavyoeleza nam basi uh... Nitarudi uh, kwako muda mfupi ujao uh. BMJ inafahamu kwamba baada ya hotuba hii uli, uliweza pia aha, naambiwa kwamba BMJ simu yake kidogo imekuwa na matatizo uh. Nikirudi kwako tena uh, Kennedy Wandera, sasa vuguvugu vugu hili tunafahamu, umesema kwamba halitaheshimu amri zozote zinazotoka katika serikali ya Uhuru uh, Kenyatta. Uh, ina maana kwamba mpaka sasa hivi ni kwamba uh, muungano wa NASA ni kwamba umeachia kabisa kutoshiriki na kuona kwamba uh, Rais Uhuru Kenyatta ndiye atakayepata ushindi tena katika uchaguzi huu wa marudio. Odinga anasema kwamba vivo vyote vile hawajihusishi na uchaguzi huu ambao utaandaliwa kesho. Hiyo ni kumaanisha kwamba alieleza ah, kwamba tayari washajiondoa, kwa hivyo si wagombea katika uchaguzi huu, na kwa sababu hawajihusishi na uchaguzi huo, uh, sasa itakuwa uh, sasa shughuli yao kwa rai wananchi wao waweze kuangazia au ku, uh, uh, kuchukua yale masharti ambayo amewaeleza ya kususia uh, bidhaa kutoka makampuni fulani ambayo yanahusiana na kampuni ambazo anasema zile shirikiana uh, tuna uchaguzi kuhujumu uchaguzi. Kwa hivyo tutasubiri tuweze kuona ni kile akile ambacho udinga na haya, ah, ah, basi, nashukuru sana Kennedy Wandera. Mimi ni mkamiti kibayasi, shukran kwa kuwa nami. hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya oh, oh, please, goya, please.