Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC imetangaza kwamba Wakenya milioni 7.4 walipiga kura kwenye uchaguzi wa marudio uliofanyika siku ya Alhamisi. Mwenyekiti wa IEBC Wafula Chibukati amesema kuwa kufikia sasa tume hiyo imepokea fomu 259 kati ya fomu 290 za 34B ambazo zinahitajika kusafirishwa hadi kwenye kituo cha kitaifa cha kujumlisha kura ya urais kwenye ukumbi wa Bomas of Kenya mjini Nairobi. Chebukati amesema maafisa wa tume hiyo wanaendelea kuthibitisha uhalisi wa fomu hizo kabla ya kutangaza matokeo ya urais. Kufikia sasa Rais Kenyatta anaongozwa kwa zaidi ya kura milioni 7.2. Uchaguzi huo wa urais ambao umezua utata ulifanyika siku ya Alhamisi licha ya mgombea wa upinzani Raila Odinga kujitoa kwenye kinyang'anyiro hicho kwa madai kwamba hakungekuwa na haki wala usahihi. Tume ya IBC inahitajika kikatiba kutangaza mshindi wa uchaguzi huo katika kipindi cha siku saba tangu zoezi hilo lilipofanyika. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga amesema kuwa atatoa mwelekeo mpya kwa wafuasi wake kesho Jumatatu. Akizungumza katika mtaa wa Mabada wa Kawangware uliogubikwa na ghasia na kupelekea maaf, maafa ya watu watatu siku ya Ijumaa, Odinga amewashutumu wala wanaosema kuwa ana umri mkubwa na kusema kwamba hana nia ya kustaafu kutoka kwenye siasa. Katika siku za karibuni, Odinga ameahidi kutoa mwelekeo mpya kwa wafuasi wake siku ya kesho Jumatatu. Serikali ya Uganda imeweka marufuku ya usafirishaji wa mifugo kote nchini humo baada ya kuthibitisha mlipuko wa ugonjwa wa miguu na midomo. Biashara ya nyama na maziwa pia imepigwa marufuku katika wilaya kumi na mbili ambazo ugonjwa huo umeripotiwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili anaripoti kuwa marufuku ya kusafirisha mifugo imeanza kutekelezwa mara moja katika wilaya kumi na mbili zinazotambuliwa nchini Uganda kwa ufugaji. Wafugaji wameonywa dhidi ya kuchinja na kuuza nyama bila ukaguzi wa wataalamu. Waziri msaidizi wa kilimo Christopher Chavazanga amesema kuenea kwa ugonjwa wa mifugo kati ya miguu na midomo unachangiwa kwa kiasi kikubwa kutokuwa na elimu ya ufugaji, akidai kuwa wafugaji wengi hawana elimu ya juu ya tiba ya magonjwa ya mifugo, na badala yake wanadhani kuna mambo ya kishirikina mara mifugo inapougua. Amekiri kwamba idadi ya madaktari wa tiba na mifugo nao hawatoshi nchini humo huku kukiwa pia na upungufu wa madawa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Polisi nchini Somalia wamesema leo kwamba wamedhibiti ghasia za wanamgambo katika hoteli kwenye mji mkuu. Maafisa wanasema takriban watu ishirini na sita wameuawa katika shambulizi kwenye hoteli maarufu ya Nasa Hablood kwenye mji mkuu Mogadishu. Dazani za watu pia walijeruhiwa katika mlipuko huo. Wanamgambo walivamia hoteli hiyo siku ya Jumamosi kufuatia mlipuko wa bomu katika magari mawili kwenye lango la kuingilia kwenye hoteli wakati wa shambulizi. Kamanda wa polisi nchini humo Jenerali Abdikarim Kadid Said na mkuu wa upelelezi Abdulahi Muhammed umefutwa kazi. Ametangaza hayo waziri wa habari Abdurahman Omar Osman kwenye mtandao wake wa Twitter. Kulikuwa na shambulizi lingine Jumamosi karibu na jengo la zamani la Bunge uharibifu kufuatia shambulizi hilo bado haujatangazwa. Na kiongozi wa Kikurdi nchini Iraq, Masud Barzani, amethibitisha kwamba atajiuzuru wadhifa wake kama rais wa eneo lililojitangazia kujitawala kaskazini mwa Kurdi na kukabidhi wasifa wake kati ya waziri mkuu wa kikurdi, bunge na mahakama. Katika barua aliyoitoa kwenye bunge Jumapili, Barzani alisema hatogombea tena wakati muda wake utakapomalizika Novemba mosi. Bunge tayari limeamua kusitisha kazi za kiserikali za Barzani na Jumamosi lilisema litasoma taarifa iliyotolewa na Barzani katika kikao chake kitakachofuata, licha ya kupata kura nyingi za ndio katika kura ya maoni, barazani amejikuta katika hali ngumu baada ya vikosi vya usalama vilipodai kutawala eneo karibu na mji wa Kikuke. Karibu sana kwenye kipindi cha muziki na salamu moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Langu jina Harizon Kamau, na ni nani huyu mwenye bahati kutufungulia siku ya leo? Naikamata yako kadi Eric Victor Masawe, unasema sasa hivi unapatikana Rongoma shop, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha Filbert Jonathan Kieshamb na Miraji mwa Kibinda, ukisema pia Zakayo Pias Bundala akumbukwe bila kusahau Stephen Bonifas Baba Sep, Serapia James Tano Isaac Petro. Unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana. Na zikamata zako wewe Ngedhe Njoroge Ngedhe kutoka Powder Spring kule Georgia upande wa Marekani zako salamu ziwafikia madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane, ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta, unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani. Ujumbe usalama kwanza tunapoendelea, na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalwena. Prospalwena unasema kwamba huko pande za Tanzania, kule Dar es Salaam unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari, Nasibu Nziku, George Jefrata Matanga na ndugu zako wote. Wanasema kwamba ni Prospa Lwena, ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa, ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani. Salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako Rose Malima. Rose Malima unasema huko Kibaha, Tanzania, salamu zako ziende kwa Thomas Makanyaga, Fikiri Dario, Salimu na Soro Yasungu, Jingo Edward, Miraji Kibinda, bila kusahau Isaac Petro. Wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Moses Edward mndela Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu, unasema Manyara, Tanzania, salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford Mwananyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi Matikiti, Muhamedi Edward Albert, Kim Emmanuel Mwanya Mnyapanda. Edward Albert ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na popote mlipo, na wapenda sana. Ni ujumbe mwafaka kabisa, kutoka kwa Moses Edward Mundela. Napoona Deno akiingia slowly slowly na kibao chake, stori yangu jamaa noma kabisa, kutoka kule Nairobi. Anasema kwamba katika wimbo huo anatoa stori ya maisha yake. Karibu sana Deno, mambo ndio haya. Sawa, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, moja kwa moja kutoka hapa Marekani, ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha zako salamu pamoja na muziki motomoto. Langu jina likiwa Harizon Kamao, nazipata zako salamu. Moses Edward Mdela, unasema wewe ni wa Power Family Group, unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mimi kwa niaba yangu nasema asanti sana Moses Edward Mndela. Mbaga Karim Mbaga, ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwendee Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro, wakiwa kule Geita. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hata kula asile, hata kidogo. Ndivyo unavyosema Mbaga Karim Mbaga ukiwa Dar es Salaam. Zingine salamu ni zanko Lucas Alberto Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania. Uhali gani mtangazaji? Kwangu mimi niko shwari kabisa. Na unasema natumai hujambo, na kama hujambo naomba munipepe shulishie zangu salamu kwa Eric Masawe, Isaac Petro Hango na mashabiki wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika salamu zako zimeweza kuenda njia iliyo mwafaka kabisa, Lukas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam. Salamu zingine nazozikamata ni za Mpelo wa Seleka Nyanda mwanaharakati the superstar. Mpelo wa Seleka Nyanda mwanaharakati the superstar unasema ni mkazi wa Lumbe Walulembela, Tanzania. Unapenda kupeperusha za ko salamu kwa Thomas Makanyaga, Richard Garira, Kennedy Mpemba Katambi, James Mdondo na Mgembe John, na unamalizia kwa Mganga wa Maganga. Ujumbe voe, mtambo mkubwa, bomba kubwa, ndivyo unavyosema Mpelo wa Sekela Nyanda mwanaharakati Zingine salamu unazozipata sasa ni Andrea Clever wa kule Dar es Salam. Zako salamu ziende kwa Pascal Dikson akiwa Dar es Salam, Eva Kibona akiwa Mbozi, Baraka Rusoko, Emmanuel John wakiwa Morogoro, Peter Clever akiwa Tunduma, Tanzania, William Kimundu, bila kusahau watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya VOA. Ndivyo unavyosema Andrea Clever. Salamu zingine nazozishika sasa ni za King Majuto, ukiwa kule Geita. Unasema umezako salamu ungetaka zimwaende mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, bila kusahau watu wote wakiwa kule Geita na wana afrika Mashariki kwa jumla, ukisema kwamba nawapenda sana na popote mlipo mwendelee kubarikiwa kwa kuwa Afrika ni yetu sote, na tutaendelea kuilinda, sisi ndio tutaitunza Afrika. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Daf Muro Mgema. Daf Muro Mgema unasema huko kule Siginda, na unasema kwamba zako salamu ziwaendee Clifford Mwana Nyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi, Emmanuel Mwana Mnyapanda na Edward Albert Kim ukisema kwamba nawapenda sana, popote mlipo nyinyi ni watu wa nguvu kabisa. Salamu zingine nazo zipata sasa hivi ni zako Teddy Joseph. Teddy Joseph unasema uko maeneo ya TZ, ukisema kwamba zako salamu ngependa zimwendee Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusufu Ibrahim, diwani mtarajiwa, Emmanuel Mwanya Mnyapanda na Proje Rutashoba, Khalifa Munisi, ukisema kwamba naomapenda sana kila siku tukumbukane, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Nami nasema bila shaka, salamu zingine nazo zikamata sasa, ni Babu Alhaji Makumba. Babu Alhaji Makumba unasema ni Power Family Group 4G Arusha, Lemara nasema zaka salamu zifikie Matikiti Mohamed, Clifford Hezron, Mwananyanda Bakari, Hamisi Yusupu, Ibrahimu Diwani, mtarajiwa Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Proje Rutashioba, Khalifa Munisi, Musa Omari, Omari Hawaji, Wahadhifu Nemalema, Saumu Mrudhu, Mama Dabuz, Nasmarashidi, Neema Kimaro pamoja na wengine wengi, ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili. Nami nasema umeshapata mambo, ndiyo hayo ukweli kabisa, kama ulivyonena, hivyo ndivyo ilivyo. Napomtazama naye nyota ndogo anaingia polepole, wakishirikiana na dada Anilena, wanasema nalia kutusikie, kinachowalilisha bomba cha nyota ndogo wakiwa na Amile na Nalia. Tunaendelea nazo salamu kama nilivyozikamata hapa studioni. Salamu nilizo nazo sasa ni zako Mpele wa Seleka Nyanda, mwanaharakati the superstar. Unasema zako usalamu ziwaendee akina nani hawa? Ziwaendee Saumu Mrudhu na Mama Dabos, Nasma Rashidi, Neema Kimario, bila kusahau Matikiti Muhamedi, ukisema kwamba tuendelee kusalimiana kupitia VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, nami nasema umeishasema ukweli kabisa. Hivyo ndivyo mambo yalivyo. Zingine salamu nazo zikamata sasa, ni zako Peris Dirangu. Peris Dirangu unasema huko maeneo ya Nakuru nchini Kenya, ukisema salamu za kwanza kabisa ziwafikie watoto wako Ian Ndegwa na vilevile Lee Kamau, bila kusahau wazazi wako Lusi na Barnabas wakiwa maeneo hao hao ya Nakuru, dada zako Anne Njoki akiwa Nairobi, Milicent Wanjiko akiwa pia adhiria maeneo ya Nairobi, bila kusahau Judi Kamau akiwa maeneo ya Rongai huko nchini Kenya. Unasema kila siku tukumbukane kwa maombi. Salamu zingine nazozipata ni zako Esther ama Queen Ac Mudhoni, ukiwa maeneo ya Boston. Unasema kwamba watu wote wa huduma ya Shekina Ministries unawapenda sana pamoja na waimbaji wote wa nyimbo za kidini nchini Kenya, ukisema kwamba tunaendelea kueneza neno na tunawapenda sana tukiwa Marekani na tuombanie, na hasa amani idumu miongoni mwetu. Ni ujumbe mwema kabisa kutoka kwako Queen Ac, ukiwa maeneo ya Boston. Zingine salamu ni zako Eric Victs Masawe. Victs Masawe unasema kwa sasa unapatikana Rongoma na ungesema kwamba zako salamu ziende kwa Sayenda Mabula Magesha, Philip Jonathan Kenshambi, Miraji Mwana Kibinda, Zakayo Piers Bundala, Stephen Boniface, Baba Serapia, James tano na vilevile vile Isaac Petro. Unasema mambo yako sawa kabisa, popote wewe ulipo. Eric Victs Masawe unasema mambo Fiti sana na mimi nakubaliana na wewe, nasema kweli kabisa, mambo fiti sana. Salamu za mwisho nazo zikamata ni zako Robert Lucas Alberto Museti wa Dar es Salaam, unasema ugali gani mtangazaji, hebu salimia wafuatao, salimia Clifford Mwananyanda, bila kusahau Jose Moshazungu, Edward Albert Kim, Emmanuel Mwaya Mnyapanda Edward Albert Kim na matikiti Muhammed popote walipo, nami nasema kweli zao salamu lazima ziwafikie nikisema kwamba nakupenda sana kutoka hapa Boston, popote nakupenda sana kutoka hapa Washington DC, nikikuombea wakati mwema, na nikuamini kwamba popote ulipo umerilaksi vizuri kabisa bila wasiwasi, ninapokuacha na kibao ina harizon kamao, pata kibao na nau, na mwisho wa wiki wenye baraka na faraja, Le Colonel Chomba fidel de fidela yokarumba binarumba Shukran sana msikilizaji kuendelea kuwa nasi. Ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha salamu na muziki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi hivi sasa mimi Mery Mgee nakusomea muktasari wa habari. Tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC imetangaza kwamba Wakenya milioni 7.4 walipiga kura kwenye uchaguzi wa marudio uliofanyika siku ya Alhamisi. Mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati amesema kuwa kufikia sasa tume hiyo imepokea fomu 259 kati ya fomu 290 za 34b ambazo zinahitajika kusafirishwa hadi kwenye kituo cha kitaifa cha kujumlisha kura ya urais kwenye ukumbi wa Bomas of Kenya mjini Nairobi. Chebukati amesema maafisa wa tume hiyo wanaendelea kuthibitisha uhalisi wa fomu hizo kabla ya kutangaza matokeo ya urais. Serikali ya Uganda imeweka marufuku ya usafirishaji wa mifugo kote nchini humo baada ya kuthibitisha mlipuko wa ugonjwa wa miguu na midomo. Biashara ya nyama na maziwa pia imepigwa marufuku katika wilaya kumi na mbili ambapo ugonjwa huo umeripotiwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, idhaa ya Kiswahili, anaripoti kuwa marufuku ya kusafirisha mifugo imeanza kutekelezwa mara moja katika wilaya kumi na mbili. Polisi nchini Mogadishu nchini Somalia wamesema leo kwamba wamethibitisha ghasia za wanamgambo katika hoteli kwenye mji mkuu. Maafisa wanasema takriban watu ishirini na sita wameuawa katika shambulizi katika hoteli maarufu ya Nasa Hablod kwenye mji mkuu wa Mogadishu na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc