Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Leo ni Jumatatu ya Oktoba 30 mwaka huu wa 2017 tunakukaribisha katika VOA Express ambapo tunagusa mambo mbalimbali mbali mengi kabisa yanayoendelea, uh, kwa siku hii ya leo hapa studio. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha sana katika VOA Express ambapo eh, macho, masikio na kila kitu yako nchini Kenya hivi sasa, ambako tume ya kenye, sambako, eh, tume ya uchaguzi IEBC ikitarajia kutangaza matokeo ya urais ambapo moja kwa moja katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu BMJ Muridhi. Uh, BMJ Muridhi, tueleze kwanza nini hasa ambacho kinaendelea kwa muda huu hapo jijini Nairobi? Asante sana Iiingoo, tuko katika ukumbi wa Boma of Kenya ambapo hivi tunavyozungumza mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati hapo kwa jukwaa akitoa matangazo kuhusu ni nani ambaye atashinda katika kinyang'anyiro hiki. Eh, kama mlivyoeleza hapo Washington. Sasa BMJ, kwa hapo ukumbini inaonekana hali tulivu, maanake televisheni zote zinaonyesha mambo yanavyokwenda, lakini vipi uh, nje ya ukumbi, hali ya usalama, hali ya maandamano ya wale wapinzani ikoje hasa? Naam, nje ya ukumbi hili ni kwamba ana utulivu pia vngu um, zozote usalama umeimarishwa mno, uh, kiasi kwamba hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kuingia hapa hapa katika boma tokeja. Ni eneo ambalo waakiza kwa wakati mwingi wa ni salama uh, kwa sababu huwa limezingira maafisa wa usalama, na sasa wameongeza idadi ya maafisa wa usalama kwa sababu uh, upinzani nao umesema kwamba wakati rais wa Uhuru Kenyatta akitangazwa mshindi, nao watakuwa na tangazo lao la kutoa, na hivyo basi unavyojua ni kwamba wana wafuasi wao hususan katika maeneo uh, ya vitongoji vya hapa mjini Nairobi. Kwa hivyo haijulikani baada ya matangazo haya kutoka kwa Wafula Chebukati ni nini kingine uh, ambacho kitaendelea, lakini kwa sasa tunasubiri aseme nani, mechinda, tue, mre, mre, mre, kio, ni nani ameshinda, alafu tuwajue mwelekeo ni upi kutoka sasa. Tunashukuru sana BMJ Muridhi, endelea kuwepo katika laini ya simu vilevile vile. Uh, tunaye Kennedy Wandera. Wandera, hebu tupashe yanayojiri wakati huu hapo katika eneo ulilopo hivi sasa, na kupata vizuri, tueleze hayo yanayoendelea hivi sasa mahala ulipo katika jiji la Nairobi, naam, jiji la Nairobi... Uh, wengi wamekusanyika katika maeneo mbalimbali katika migahawa tofauti tofauti hapa kuweza kusikiliza hotuba ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, lakini jioni hii nieleze kwamba, uh, asubuhi kulikuwa na watu wengi katika jiji la Nairobi, lakini sasa inaonekana wanaanza uh, kuonekana mahame, kuna watu ambao wana wako wa, wa, wa, kwenye shughuli za kuelekea nyumbani kwenye steni za mabasi kuelekea nyumbani lakini Uh, hali wengi umezungumza uh, uh, na baadhi ya Wakenya hapa ambao wamekuwa wakifanya biashara zao wanasema kwamba sasa hivi uh, itabidi waelekee nyumbani, sijui wapo wanaenda kusikiliza matangazo ama ni ule uoga kwamba huenda pakatokea chochote, lakini tunavyozungumza katikati mwa jiji uh, ili idadi nyingi ya watu ambao walikuwa tayari anaendelea shughuli zao imepunguka. Awali uh, kulikuwa kuna taarifa kwamba uh, vikosi vya usalama vipo katika mitaa ya jiji la Nairobi. Uh, polisi hao bado wanaonekana mpaka wakati huu tunavyozungumza, ama ilikuwa pengine ni kwa muda kadhaa tu ili kuweza uh, kupisha uh, pengine hao viongozi wa IEBC kuelekea katika ukumbi wa Bomas of Kenya kufanya shughuli zao za kutoa matokeo rasmi ya uchaguzi wa marudio. Nam, asubuhi tumeshuhudia maafisa um, wengi wa polisi wakiwa katika maeneo tofauti tofauti katika jiji la Nairobi uh, lakini sasa inaonekana kwamba ile idadi tuliyoshuhudia asubuhi pia haipo, uh, ishara kwamba huenda basi wameelekea katika ukumbi wa Bomas nao kuenda kuninda doria kule, lakini uh, huenda hii isiwe ni ishara kwamba Uh, labda usalama umedorora katika jiji la Nairobi la, huenda labda ni zile harakati zao za kuelekea kuhudumisha usalama katika maeneo mengine uh, ambayo yameshuhudiwa na gasi. Mfano ni uh, hapa jijini kuna eneo katika viunga vya jiji, kuna eneo la Kawangware ambako kumekuwa na Uh, hali ya mshike mshike ambako vijana wamekuwa wakikimbizana waki, wengine wakiumizana, lakini maafisa wa polisi wameelekea katika maeneo hayo na kulinda doria. Lakini hapa jijini Nairobi, sasa mahali nilipo katika barabara hii ya Kenyatta Avenue, hamna mengi yanayoendelea, ni mabasi yanayoelekea nyumbani, watu wakiwa wamefurika katika stendi za mabasi kuelekea nyumbani. Labda tukirejea tena kwake uh, BMJ Muridhi umegusia kwamba pengine upande wapi, wa, wa upinzani unatarajia na wenyewe kutoa tangazo lake. Uh, kile ambacho kinabashiriwa kutangazwa na upande wa upinzani ni nini hasa mara baada ya matokeo haya uh, kutangazwa na mwenyekiti wa tume ya IEBC Chebukati. BMJ Muridhi, kama unanisikia Naona mawasiliano bado hayajawa vizuri. Sasa uh, Kennedy Wandera ulikuwa unagusia hali ya mambo inavyokwenda uh, nje ya ukumbi wa Bomas of Kenya. Sasa hebu tueleze kile ambacho uh, kimekuwa kikibashiriwa kutoka kwa upinzani eh, kuelekea kutangazwa kwa matokeo haya. Na suala lingine, kulikuwa bado kuna utata ule wa idadi ya wapiga kura na, na, na idadi ya kaunti ambazo zimeshiriki katika uchaguzi na masuala ya kikatiba, hali hii ikoje kuelekea kutangazwa haya matokeo? Kwanza nianza na kwenda kwanza kwamba upinzani ulitarajiwa kutoa hotuba kwa, kwa nchi leo lakini taarifa ambazo tumezipata kwa ni kwamba uh, uh, kiongozi wa upinzani Raila Odinga uh, inaonekana kwamba anatarajia kwanza IEBC uweze kutangaza kwamba Kenyatta ndiye mshindi wa kura hii, na pia baadaye aweze kuelezea kile alichokitaja kwamba ni mwelekeo kwa mwele wafuasi wake na kwa hivyo mpaka sasa tunasubiri labda akishatamatisha uh, kutoa hotuba yake mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati, Odinga ataweza kuzungumza, na baada hatujajua ni kipi hiki ambacho anataka kukizungumzia. Na nikielezea swali la pili ni kwamba tume ya uchaguzi imeeleza kwamba uh, kura au matokeo ya kura kutoka mae, haya maeneo au hizi kaunti nne za Nyanza, ambako ni ngome ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga, anasema eh, kwamba watatangaza mshindi licha ya ma, hizi kaunti au haya majimbo kupiga kura, kwa sababu wameketi kama atume na kuweza kubaini kwamba Uh, haya majimbo kura kutoka haya majimbo ha, haitoathiri kivyovyote uh, jumla ya matokeo ambayo tume hii inahitaji kumtangaza mshindi. Kwa hivyo uh, matokeo kutoka kaunti hii ya Homa Bay ni gori, Siaya na Kisumu haitoweza kuathiri kuathiri kivyovyote ku, uh, ujumla wa kura hii, kwa hivyo hawatahitaji. Lakini pia lipo suala ambalo uh, wengi wamekuwa wakilizungumzia ni kwamba kwa mujibu wa katiba, katiba inaeleza kwamba ni sharti kura zifanyike katika maeneo bunge yote mia mbili tisini na, tisini na moja likiwemo lile la ughaibuni na, na hatujajua jinsi IEBC itakavyolichukulia itaka hii maanake, ni mmoja wapo wa swala ambalo iwapo halitofuata kuenda Mkenya mmoja akiva katika mahakama ya juu na kueleza mahakama kwamba uh, IBC haiweza kulifuatilia uh, hili. Kwa hivyo hilo ndilo swala ambalo wengi wanayaza, wanaendelea kulizungumzia wakisema kwamba uh, huenda basi ni kama mojawapo wa masuala ambayo tume ya uchaguzi huenda uh, ikapata uzito kwalo. Na kuna suala ambalo pia umeweza kuligusia uh, uh, kuhusu katiba na kule kujitokeza kwa watu idadi fulani, kumekuwa na utata kwa swala hili maanake IBC iliweza kutangaza kwamba ni watu milioni tano, milioni sita nukta tano walioweza kujitokeza kupiga kura, na hii ikawa ni asilimia arobaini na nane za watu uh, ambao walipiga kura lakini pamekuwapo na na, na mawasiliano ambayo yanatoka katika tume ambayo yanaonekana kwamba hali hii ni, kama inaleta utata zaidi. Na baadaye jana mwenyekiti wa tume ya uchaguzi alikuja akagusia swala hili na akasema kwamba idadi ambayo sasa jana idadi ambayo walikuwa tayari wameweza kuithibitisha ni, ni milioni, milioni saba nukta nne. Hao ni Wakenya ambao walijitokeza kupiga kura, hii ikiwa ni asilimia arobaini na tatu. Kwa hivyo wengi wamekuwa wakiuliza iweje kwamba sasa uh, imeteremka kutoka asilimia arobaini na nane hadi asilimia arobaini na tatu na hii ikawa ni kutoka kutoka milioni saba nukta tano hadi milioni saba nukta nne Kwa hivyo haya ndio masuala ambayo tuna uchaguzi bado haijaeleza, na jana walikuwa wameeleza kwamba leo wataweza kuzungumzia hili kabla ya kutangaza mshindi wa matokeo, lakini bado hawajaweza kulizungumzia hili. Lakini baadaye huenda labda tukajua iwapo wataweza kulizungumzia, lakini mpaka sasa tunavyozungumza IBC haijaweza kulizungumzia hilo, maanake wale wa upinzani wamekuwa wakieleza kwamba kuna mambo ambayo yanafanyika ya, ya ambayo tuna uchaguzi huenda basi inayababaikia na huenda Wakenya wasiweze kufahamu idadi ya Wakenya waliojitokeza kupiga kura. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo. Tutarejea tena eh, tuki kabla ya kufunga matangazo kujua ni nini hasa ambacho kinaendelea, lakini kwa hivi sasa, moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Katika habari za dunia ya Kenya, bado inaendelea kusubiri matokeo ya marudio ya urais tume ya, tume ya uchaguzi e, na mipaka inatarajia kutangaza matokeo hayo Jumatatu hii ya leo, ambapo e, rais aliyepo madarakani Uhuru Kenyatta ndiye mshindi wa upigaji kura uliofanyika Alhamisi wiki iliyopita, ambapo hakukabiliana na upinzani wowote ule katika uchaguzi huo wa marudio kufuatia kutenguliwa uh, kwa matokeo ya urais ya uchaguzi mkuu uliofanyika Agosti 8. Polisi wa Katalonia waliingia katika majengo ya serikali huko Barcelona leo Jumatatu asubuhi, wakati Katalonia imeingia wiki yake ya kwanza baada ya serikali kuu ya Spain kutangaza kudhibiti juu ya kujitenga kwa eneo. Inaendelea kushuhudia kama makabidhiano ya madaraka yatakuwa ya kawaida au yatakabiliwa na upinzani, ambapo itaweza kupelekea matatizo ya kisiasa katika nchi hiyo. Hakukuwa na ishara kwamba hivi sasa viongozi wa kieneo waliochaguliwa na kufukuzwa, ikiwemo mkuu wa serikali Carles Puigdemont na wanachama wengine wa baraza lake la mawaziri lililoondolewa madarakani watajaribu kwenda kwenye ofisi zao. Maafisa waandamizi wa ulinzi kutoka Marekani, Korea Kusini na Japan walikutana kuzungumzia vitisho vya nyuklia na makombora ya Korea Kaskazini. Mkuu wa utawala wa Marekani Jenerali Joseph Danford alikuwa mwenyeji wa viongozi wenzake Jenerali Kiong Dou Jong wa Korea Kusini na Admiral Kutsosi eh, kutoka Japan kwenye mazungumzo yaliyofanyika katika makao makuu ya komandi ya Pacific Marekani huko Hawaii jana Jumapili. Waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abadi anatoa wito wa utulivu na kuheshimu sheria katika eneo la kaskazini mwa nchi. Siku moja baada ya kiongozi wake kutangaza anajiuzulu kama rais, Abadi alisema leo Jumatatu kwamba anafuatilia kwa karibu maendeleo katika eneo la kaskazini, pamoja na mashambulizi kwenye makao makuu ya vyama pamoja na vyombo vya habari na majaribio ya kusababisha ghasia huko Erbil na Duhok. Alisema kwamba serikali kuu mjini Baghdad inataka kuendeleza hali ya usalama katika majimbo yote ya nchi na kulinda masilahi ya kila raia. tunaendelea kusikiliza voa express ndani ya dakika hizi 30 kama tulivyokueleza awali tunakupa habari zinazoendelea kutokea uh, ulimwenguni na hivi sasa basi tunaelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambapo tunaelezwa watu zaidi ya watano wameuliwa na jeshi la congo flrdc na wengine zaidi ya kumi walipokuwa wakiandamana kuomba rais joseph kabila ajiuzulu kabla ya disen mwaka huu wa 2017, kufuatia wito wa mashirika ya kiraia na vijana wa Lucha. Watu wengine zaidi ya 40 nao wamekamatwa katika purukushani. Polisi mmoja ameuliwa na waandamanaji na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Basi ili kujua haya yote, mwandishi wetu uh, Auster Malivika akiwa huko Goma na ripoti zaidi. Wao ni waandamanaji hapa katika mji wa Goma wakiwa wamefunga barabara kwa mawe, huku wakisema jeshi la jamhuri ya, ya, ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC lapambana nao kwa risasi za moto bya. Hapa mmoja amepata majeraha na wengine hawa wamekufa kupigwa risasi. Hapa polisi inajaribu kutawanya waandamanaji wengine wakikimbia huku na kule. Ajabu kemi nimeona wametaka kuniuwia hapa mbele ya mlango. Unanielewa? Mimi na masasi amelia mengi. Mimi natoka nje natoa poya mtoto. Wapeme wanakuja wananiambia, wanakuja wananiambia mama, simamia hapo hapo, simama hapo hapo. Sasa nikamwambia baba, sasa mimi nimefanya nini? Eti wewe ndio uko natuma watoto wenu wako wanatia majiwe barabarani. Nikamwambia baba, mimi sivijui. Na ndio hapo hapo wanasema wanataka kubomoa mabotike. Na ile kusema eti wanataka kutua, hakuna usalama wenye tuko nao hapa. Upande mwingine polisi nao waingilia kati ya mmoja wao kuuliwa na rahia na mawe hapa. Kiongozi wa kata anazungumza nasi baada ya rahia kuchoma ofisi yake katika kata ya Majengo. Jina ni Habawezi Maliro Germain, nikiwa kiongozi wa kata la Majengo. Lakini wakati polisi anakuja kudanganya vijana ituende ndani ya barabara, walunguza ofisi za serikali. Hiyo ni mambo mabaya sana. Mkuu wa polisi hapa mkoa Kivya Kaskazini anayekuwa na makao yake katika mji wa Goma amesema kuwa katika waandamanaji kulikuweko maimai mai na waliokuwa askari jeshi wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamekuwa raia na ndio wamesababisha maandamano haya kuwa makali zaidi. Haya basi, shukran sana, Useri Malivika kutoka huko Goma. Basi Id Ligongo, wakati ambapo tunasubiri kuzungumza na waandishi wetu kule jijini Nairobi Kenya, uh, kujua hali inavyoendelea, tumeambiwa kwamba IBC ipo tayari kabisa kutoa matokeo rasmi ya marudio ya urais yaliyofanyika hiyo Alhamisi wiki iliyopita. Tupate burudani ya muziki. Kibao hiki ni kizuri kabisa, kinaitwa Kenya Moja, kimeimbwa na nani? Huyo wanaitwa Eliano. Ujumbe mzuri wakati huu, majibu yakisubiriwa nchini Kenya. Natamani zile siku tungetembeaga na usiku, hakukuwa gana bifu, oh, kazi ungepata bila ka kitu oh, tuliishi kwa ama. Wasitugawe kwa nia zao za kibinafsi. Sipigane, sisi ni ndugu. Kenya ni kubwa kuliko mtu yoyote, mtu wewe na uhuru Kenya yoyote kuishi mahali popote. Haya basi, Kenya moja. Hiyo mwimbaji Eliano ambaye alianzia katika nyimbo za Injili hivi sasa amehamia katika mtazamo um, mwingine wa nyimbo zinazotia hamasa zaidi hususan hivi sasa kama walivyosema awali wa Kenya wanasubiri kusikia matokeo ya mwisho ya urais. Haya basi, baada ya hapo, naona tukiwa bado tuko huko huko nchini Kenya, uh, tuangalie suala la mapishi. Idi, unafahamu kuna mapishi aina nyingi, lakini hivi sasa tutasikiliza sima ya unga wa mohogo maarufu kama bada kwa jamii ya Wadigo katika pwani kusini mwa Kenya mpaka pwani ya Tanzania kule katika maeneo ya Tanga. Nam shukran sana, moja kwa moja kutoka Washington DC leo katika mapishi mapishi. Nimevuka ni feri, niko katika kusini mwa pwani ya Kenya, maeneo ambayo yanafahamika sana kwa upanzi wa mihogo na pia kupendwa sana kula zao la mhogo. Mhogo pia hutengezwa unga na ukapikwa ugali. Mama Amina Marinda ni mmoja kati ya wale ambao wamekuwa wakipika chakula hiki tangu wakiwa wasichana wadogo. Baada ya kwanza, ni chakula ambacho kinatengenezwa kutokana na, na muhogo nangoa, muhogo unamshambua, unamuosha, alafu unamweka edha kwenye jua, ama pia kwenye kivuli. Alafu huo muhogo unakauka kikauka, baada ya kama muda kama wiki tatu hivi utakuwa umekauka. Unauponda ukitumia vifaa, kifaa cha mwanzo kinaitwa kinu, alafu unatumia kuchunga ule unga ule uwe laini, unatumia kifaa kinachoitwa uteo kisha uchunga unatoke, unatokeza unga kama wakufanana kama na unga wa ngano isipokuwa rangi yake huwa iko nyeusi nyeusi si nyeupe kama ile unga wa ngano. Ukitaka kupika baada sasa unachukua unga wako, seme hivi twatayarisha chakula cha watu wawili kulingana na malaji ya wale watu, unapata una unachukua unga, una unga kama nusu kilo ama kilo kasrobo kulingana na vile ambavyo watu wanakula. Alafu unapima vikombe viwili vya maji, vikombe viwili vya maji unaviweka kwenye sufuria, alafu unabandika kwenye moto, alafu unangoja maji yakichemka kabisa, yakianza kuchemka unachukua ule unga unamimina kidogo kidogo kwenye yale maji, huku unachanganya ukitumia mwiko, kama vile unavyopika sima ya mahindi kawaida, isipokuwa huu unga huu, kwa vile uko laini sana kama unga wa ngano, huwa unaingia mwingi sana kwa maji. Alafu pia kupika kwake ni ukazane sana, maanake ukitia kwenye maji huwa unashikana, unatengeza tembe, tembe, ambazo ni ukazanishe mkono usage, uchanganye, uchanganye, uchanganye ili ule mchanganyiko wa unga na sima uwe laini kabisa. Chakula hicho kutegemea na moto, lakini huwa kinataka moto mwingi sana. Kwa hivyo kupika kwake unachukua kama dakika kumi, dakika saba, kulingana na moto vile ulivyo. Shukran sana ni Mama Marinda akiweza kutuelezea namna ya kutaarisha sima ya bada, ambapo inaonekana ni nzuri zaidi kwa watu wanaofanya kazi za sulubu. Ni hayo tu kwa sasa kutoka jikoni. Haya, mi nachombo. Shukran sana kwa hayo maswala ya eh, mambo ya upishi ugali wa mohogo ama bada. Sasa tukiwa bado ndani ya VOA Express, tasnia filamu hapa Marekani mkamiti, kama utakumbuka, eh, ipo katikati kati ya kashfa za uzalishaji na uongozaji kudaiwa kuwa na utamaduni wa kuwadhalilisha wanawake na wengine kudai hongo ya ngono hasa e, baada ya yule mzalishaji nguli wa Hollywood Harvey Weinstein kushutumiwa kufanya hivyo. Sasa kutokana na hilo nikataka kufahamu vipi kuhusu tasnia ya filamu nchini Tanzania maarufu kama Bongo Movie, masuala hayo yapo. Nimeongea na Chiki Mchoma ambaye ni mwigizaji wa siku nyingi wa filamu. Yeye alikuwa na haya ya kusema juu ya sakata hili. Naweza kusema lipo na lilikuwepo na limeendelea kuwepo, kwa sababu tatizo kubwa la mambo haya ya hii tasnia uh, linaambatana sana na uhitaji uliopitiliza, na mara nyingi inatokana na watu kulazimisha kuwa sehemu ya fursa hiyo ambayo inapatikana kwa wakati huo, na bahati mbaya zaidi inakuwa ni kwa yule ambaye ndo anaonekana ameshikilia fursa hiyo. Sasa inawezekana ni producer au ni director, hilo huwa linajitokeza sana sana na hata kwenye tasnia yetu hii ya Bongo Movie, hilo limekuwepo kwa miaka mingi mno. Wameendelea kuwepo na makampuni ambayo yanajitambulisha kama makampuni ya uzalishaji wa filamu nchini, na mengine yamekuwa naweka vigezo vya kukaribisha wasanii, vigezo mbalimbali ambavyo sasa vinakuwa ndio mtego wenyewe wa kuwakamata wakina dada. Kwa hiyo uh, mi nathubutu kusema kwa uzoefu wangu na kwa uweledi wangu na kwa kuwepo kwenye tasnia hii kwa muda mrefu, na yajua hayo, na naweza hata nikawanyooshea watu fulani fulani vidole, ili limeendelea kuwepo sasa hili swala limeshakuwa kama utamaduni kwa pande zote mbili, kuona ni sahihi kufanya hivyo. Ili uweze kucheza kwenye filamu, kuwe mhusika mkuu, lazima e, ushiriki mambo um, fulani fulani hasa ya kimapenzi na mzalishaji ama mwongozaji. Udhaifu udhaifu unaonekana kwa tasnia yetu hasa huko Afrika ni kwamba kwanza waigizaji wa kike ni wengi, ni wale ambao wamekosa elimu ya kuwawezesha kuwa na kipato mbadala na wengi wao wamekuwa ni wenye tamaa ya kuwa maarufu. Katika kuhitaji kwao kuwa maarufu, wameona njia pekee ni, ni, ni kujirahisi kwa tasnia yetu ya bongo movie. Uh, toka awali ilipoanza ilikuwa hiyo ni ni, ni rahisi zaidi, kwa sababu mwisho wa siku ndicho mtu alichokuwa, nadhani ndio silaha yake pekee ya kumwokoa. Kwa hiyo inawezekana pia haikuwa ni sababu inayoanzishwa na producer au au au director, lakini ilikuwa ni sababu inayoanzishwa na, na muhusika mwenyewe mwenye uhitaji mwenye mkubwa wa, wa kuhakikisha kwamba anafikia malengo yake makubwa ya kuwa msanii anayejulikana na ndio maana visa hivi havijapata kusimuliwa sana kwa sababu wahusika walikuwa ni sehemu ya, sehemu ya tageti yao kwamba ndio mtego wao wa, wao kuweza kuwanasa maprodusa kuweza kuwanasa madirekta na kufikia malengo yao. Visa hivyo vimekuwa vichache sana ambavyo vinarudishiwa malalamiko na hata wale ambao walipata kulalamika kiukweli na kwa sababu mchezo huo ulishakuwa umeshasomwa na umeshakubalika kwao, walikuwa wanaishia pabaya. Na tumeona Chiki, unaweza kusema kwamba hakuna hata uh, msanii mmoja eh, pengine wa kiume lakini hasa kwa wa kike ambaye hajawahi kupitia katika hii kitu katika tasnia ya Tanzania ya wapo wengi hawakupitia hii kavia, wapo wengi na lakini pia wapo wengi ambao wamepitia hii kavia, na nimekuwepo kwenye tasnia hii kwa muda mrefu, na bahati nzuri nawe ulikuwepo kwenye tasnia yetu hii, japokuwa baadaye uliondoka, lakini visa ulivyopata kuviona, na bado vimeendelea bado kuwepo kwa sababu ya uwepo wa hayo makampuni. Haya, mkamiti kibayas so umesikia mambo ya bongo movie e. kwa hiyo yale mambo ambayo yanaendelea kule Hollywood, mm -hmm, vile vilevile tunaelezwa kwamba yapo katika kiwanda ama tasnia ya filamu <laughs> e, nchini Tanzania ambayo inapata umaarufu kwelikweli. BMJ Muridhi yuko kwenye line ya simu. BMJ, tufahamishe ni nini hasa ambacho kinaendelea hivi sasa, kama kuna matokeo yeyote ambayo yameshatangazwa Nam, Idi Ligongo, ni kwamba sasa hivi tunavyozungumza ameanza kwa kutangaza matokeo katika kaunti mbali mbalimbali, ambapo unavyojua ni kwamba kuna kaunti arobaini na saba pamoja na ile kaunti inayojulikana kama diaspora. Sasa anaenda taratibu kueleza ni nani amepata nini, hivyo ndivyo uh, utaratibu ulivyo hapa, halafu baadaye ndio atatangaza, lakini Eh, kwa Kiingereza wanasema ni formalities tu, kwa sababu uh, rais Uhuru Kenyatta, kama vile ambavyo tumekuwa tukifuatilia, ndiye anatarajiwa kutangazwa mshindi hapa. Na hidi labda nieleze kwamba uh, watu hapa wamesimama kwa dakika moja, amewauliza wasimame walio katika ukumbi huu ili kuwapa heshima watu ambao wamekufa hususan maafisa wa IBC, maanake kunao wamepoteza maisha katika mchakato wote huu wa uchaguzi na vile vile ameeleza kwamba ametosheka kwamba uchaguzi wa tarehe ishirini na sita ulikuwa huru na, na uh, uh, wa haki. Na labda pia nitaje kwamba wale waangalizi wa kimataifa hapo wakiongozwa na aliyekuwa rais wa Afrika ya Kusini Tambo Mbeki wamefika hapa, wanasubiri na tunasubiri pia kuona kama rais Uhuru Kenyatta mwenyewe ataingia kwenye ukumbi huu Uh, ili wakati ukitangazwa ni nani ameshinda aweze kukabidhiwa uh, ile stakabadhi au kile cheti cha kwamba niye ameshinda katika yeah, uchaguzi huu. Kwa hivyo kwa kifupi eh, bado tuna, anaendelea kutangaza nani amepata nini katika kaunti kadhaa alafu atamalizia kwa kusema ni nani ameshinda katika kinyang'anyiro hiki. Naam BMJ, uh, shukran na kwa kutupatia hilo, lakini pengine ungetueleza katika kaunti ambazo uh, zinatangazwa hivi sasa eh, hali ya matokeo inaonekana vipi eh, kwa upande wa wagombea wengine, maanake uh, taarifa ambayo zipo ni kwamba hata Raila Odinga alipigiwa kura eh, katika uchaguzi huu ambao yeye ameonyesha kujitoa. Nam, wengine uh, wamepata kura ndogo sana. Idi Ligongo uh, Raila Odinga sijapata uh, kamili ni kura ngapi kwa jumla uh, lakini tutapata kujua hivi punde, lakini wengine watu ni kidogo kidogo, kidogo uh, lakini kufikia sasa Rais Kenyatta zile ambazo zimetangazwa tayari yako na kura zaidi ya milioni, sab, uh, milioni tatu na nusu kufikia sasa uh, kwa hivyo siwezi kutoa takwimu kamili mpaka uh, atakapotangaza mwenyewe chairman. Asante Idi Ligongo. Asante sana BMJ Muridhi kwa kutufahamisha hayo. Tutaendelea kukupa kile kinachoendelea jijini Nairobi katika matangazo yetu yanayokuja ya jioni. Mimi naitwa Idi Ligongo, naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukrani kwa kuwa nasi katika VOA Express.