Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Tume ya uchaguzi na mipaka Kenya IEBC imetangaza leo rais aliyepo madarakani nchini Kenya Uhuru Kenyatta ameshinda uchaguzi wa urais wa marudio wa Oktoba 26 ambao ulisusiwa na upinzani akiwa amepata zaidi ya asilimia 98 ya kura. Idadi ya watu waliojitokeza kwenye uchaguzi wa marudio wa wiki iliyopita ilikuwa chini ya asilimia 39 ya wapiga kura milioni 19.6 waliojiandikisha, alisema Wafula Chebukati, mwenyekiti wa tume huru na mipaka Kenya, IEBC. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga, ambaye alijitoa kwenye kinyang'anyiro hicho cha uchaguzi wa marudio, alitoa wito kwa wafuasi wake kususia upigaji kura huo, na waandamanaji walizuia vituo vya kupiga kura kufunguliwa katika baadhi ya ngome za upinzani. Upigaji kura wa Oktoba 26 ulikuwa ni uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika Agosti 8 mwaka huu ambapo Kenyatta alitangazwa mshindi lakini matokeo yake yalitenguliwa baadaye na mahakama ya juu ya Kenya kwa sababu ya kasoro zilizojitokeza. Marekani inaahidi hadi dola milioni 60 kusaidia juhudi za kupambana na ugaidi kwenye mataifa yaliyopo eneo la Sahel barani Afrika. Msaada huo fedha wa fedha uliotangazwa leo Jumatatu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, utasaidia kitengo cha jeshi kilichoundwa mwanzoni mwa mwaka huu na nchi za Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger, kijulikanacho kama the group of Five Sahel Joint task Force. Tillerson alisema nia ni kuushinda ugaidi katika kuhakikisha taasisi za ugaidi haziwezi tena kuwa na mahala salama kwenye bara lolote. Fedha hizo zitawaongezea marafiki zetu wa kieneo katika mapambano yao ya kuhakikisha usalama na uthabiti katika kukabiliana na ISIS na makundi yanayoshirikiana nayo pamoja na mitandao mingine ya ugaidi. Mwanzoni mwa mwezi huu, wapiganaji wenye uhusiano na kundi la Islamic State IS walishambulia timu ya vikosi vya Marekani na Niger huko kusini magharibi mwa Niger. Wanajeshi wanne wa Marekani waliuawa na wawili wengine walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA mjini Washington DC. Aliyekuwa mwenyekiti wa kampeni za urais mwaka jana kwa rais wa sasa wa Marekani Donald Trump, Paul Manafort alishtakiwa leo Jumatatu kwa uhaini dhidi ya Marekani, mzunguko wa fedha usio halali na kuidanganya serikali, kama sehemu ya juhudi pana za kuleta ushawishi kwa kiongozi wa zamani wa Ukraine, Victor Yanukovich. Manafort na mwenzake, mshirika wa zamani katika masuala ya biashara, Rick Gates walifunguliwa mashtaka na baraza la mahakama la serikali kuu mjini Washington kama sehemu ya uchunguzi wa uhalifu kuhusiana na Urusi kuingilia kati uchaguzi wa urais Marekani mwaka jana unaofanywa na mshauri maalum Robert Mueller. Hayo yalikuwa mashtaka ya kwanza kwa Mueller kuyaweka hadharani katika uchunguzi wake wa miezi mitano, japokuwa shutuma hizo hazikuhusishwa moja kwa moja na uchaguzi. Katika kuongezea, mola alitangaza kwamba mshauri wa zamani wa masuala ya kigeni wa rais Trump, George Papadopoulos, alikubali makosa Oktoba 5 kwa kuzidanganya idara za serikali kuu mwezi Januari kuhusu mawasiliano yake na watu anaofahamu kwamba wana uhusiano wa karibu na maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Rusia. Maafisa waandamizi wa ulinzi kutoka Marekani, korea kusini na japan walikutana kuzungumzia vitisho vya nyuklia na makombora ya korea kaskazini hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa mjini washington dc jina langu ni mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye id ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji na mtazamaji wetu popote pale unapo uh, tusikiliza kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo tunazungumzia eh, kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa marudio nchini Kenya, ambapo tutaungana na wanahabari wetu ambao wapo katika jiji la Nairobi kutupasha kile ambacho kinaendelea. Tume ya uchaguzi ya mipaka ya Kenya, IEBC, leo imemtangaza rais aliyepo madarakani Uhuru Kenyatta kuwa ameshinda uchaguzi wa urais ambapo E, kati ya yale ambayo yametokea ni kutokana na uchaguzi wa Oktoba 26 ambao ulihusisha e, na upinzani ukiwa umepata zaidi ya asilimia 98 ya kura ambazo amepigiwa rais Uhuru Kenyatta. Idadi ya watu walijitokeza kwenye uchaguzi wa marudio wa wiki hii e, wiki iliyopita ilikuwa ni chini ya asilimia 39 ya asilimia hah ya wapiga kura milioni 19.6 waliojiandikisha, alisema Wafula Chibukati, mwenyekiti wa Tume Huru ya Mipaka ya Kenya, IEBC. Kennedy Wandera, tunajua upo moja kwa moja katika laini ya simu. Kwanza tufahamishe eh, kile ambacho kipo hivi sasa mara baada ya kutangazwa rasmi kwa matokeo hayo ya uchaguzi. Um, ni ni, ni, ni, ni hali tofauti. Wapo uh, wanaosherekea, wapo wanao, shirekea, wapo wanao walionekana kutosherekea ushindi wa Kenyatta, lakini huu ndio ukweli uliopo kwamba sasa tayari yametangazwa wazi kwamba yeye ndiye rais mteule. Na ilitarajiwa e, kwamba kiongozi wa upinzani angeweza kutoa kauli yake leo, lakini amesitisha mpaka kesho. Kwa hivyo tutasubiri tuweze kuona ilea basi labda ye anataka kueleza uh, taifa. Lakini uh, jiji kuu la Nairobi, uh, hali ni shwari, hamna vifa vyovyote vinavyoonyesha kwamba Uh, kuna tofahamu au taharuki uh, kutokana na kutangazwa huko. Labda Kennedy Wandera ungetufahamisha kile unge uh, ambacho kimetangazwa na Chibukati, ambaye ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, kwa kugusia matokeo ya leo. <coughs> Uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Wafula Chebukati alitangaza Rais Kenyatta kwa mshindi wa kura hii ya marudio uh, akisema kwamba alizoa zaidi ya asilimia tisini na nane ya kura zote zilizopigwa, na vile vile akasema kwamba wale waliogombea uh, urais urai, na uh, labda kutokana uh, na kujiondoka Odinga, wale wengine walizoa kiasi ambacho hakiwezi kulinganishwa na bwana Kenyatta. Na vilevile akasema kwamba uh, yapo mageuzi mengi ambayo imeweza kuyafikia kabla ya kura hiyo, na hivo yeye binafsi aliridhika na ma, mabadiliko hayo, na akasema kwamba umekuwa uh, na tatizo lile lilozua utata zaidi, idadi ya watu ambao wakiweza kujitokeza hapo awali alikuwa akaeleza kwamba idadi ya watu arobaini na nane waliweza kuasilimia arobaini na nane walijitokeza kupiga kuwa ikiwa ni milioni nukta tano lakini hivi leo inaonekana kauli tofauti anasema kwamba ni asilimia thelathini na nane nukta nane watu waliojitokeza kupiga kura hiyo ikiwa ni ni milioni saba nukta nne kwa hivyo wengi bado wanahitaji majibu kujua hii iliweza kuwafikiwa vipi na ina muda gani hii iliweza wakenya waliweza kujitokeza na maeneo fulani na pia suala ambalo wengi pia wamekuwa wakijiuliza kwamba kuna kaunti nne ambazo mwenyekiti waina uchaguzi alieleza kwamba kuna wakenya hawakupiga kura uhomabeiigori naiaya lakini, alipokuwa akitangaza matokeo, alisema kwamba Kenyatta alipata kura mia nane themanini na sita katika ile jimbo la Kisumu. Kwa hivyo watu wengi bado wana maswali, wanauliza ni kwa nini alisema kwamba eneo hilo watu hawakupiga kura, na leo hii ameweza kutangaza kwamba Kenyatta alishinda katika eneo hilo. Nam tutarejea kwako, Uh, Kinedwondera. Tuende moja kwa moja kwa BMJ Muridhi. BMJ Muridhi, ulikuwa Bomas of Kenya eh, hebu tupe ripoti kamili ya kile ambacho kimetangazwa katika matokeo ya leo. Nam hili ligongo matangazo yaliyotangazwa uh, na tume ya IBC ni hayo hayo, kama alivyoeleza Uh, Kennedy Wandera kwani alianza, Wafula Chebukati alianza kwa kutoa takwimu za kutoka katika maeneo kama vile katika kaunti kaunti zote arobaini na saba pamoja na ile inayojulikana kama ya diaspora, akaenda taratibu taratibu mpaka alipofika pale pa kutangaza sasa ni nani aliyezoa kura nyingi, na ndio akasema kwamba kura takriban milioni saba nukta nne Uh, zilikwenda kwake Rais Uhuru Kenyatta, na na vilevile hivi uh, nimesikia akieleza hapo Kennedy Wandera na moja ma, jambo mambo ambayo amesema wa Chebukati ni kwamba maeneo hayo yote ambayo hayakuweza kupiga kura yakiwa ni maeneo ya uwakilishi bunge, maeneo ishirini na tano hususan ni kutoka kaunti ambazo zimekuwa zimekumbwa na vurugu uh, kufuatia Uh, makabiliano kati ya wafuasi wa muungano wa NASA na wale na vilevile vile, eh, polisi au walinda usalama kaunti, uh, kama vile Migori uh, Homa Bay, Kisumu na Siaya uh, kwamba maeneo yote hayo hata kama wote wangeenda wapige kura kura hizo azinge kuwa, uh, na azingekuwa, kwa ujumla azingeleta tofauti yoyote uh, katika matokeo ya urais. Kwa hivyo hicho ndicho ndiyo uh, uh, uh, sababu ambayo wametoa kwamba hata kama uchaguzi hautafanyika huko uh, basi uh, hakungekuwa na tofauti yote kama ukungefanyika uchaguzi uh, na hivyo basi wamefunga ukurasa huo na, na kusema kwamba mchakato uh, uh, wote huu umekwisha. Sasa atawasubiri kusikia ni nini ambacho uh, wananasa wataeleza hapo kesho mwendo wa saa nne asubuhi. Sasa uh, BMJ, vipi kuhusu uh, wachambuzi wataalamu wa katiba e, nini ambacho wanakizungumza juu ya swala zima la upande huo wa Kenya wengine ambao hauja uchaguzi haukufanyika, na hivyo sasa kuelezwa kwamba e, matokeo yake hayatabadilisha chochote kile, na wala hamna haja ya kufanyika uchaguzi huko. Wenyewe wanasema nini hasa wataalamu wa katiba, wachambuzi? Naam, muda mfupi uliopita hili nimeweza kuzungumza na, na aliyekuwa mgombea wa urais na alikuwa ameorodheshwa kati ya wagombea hao, nafikiri wakuwa wanane, Kaluyu Kavinga. Uh, yeye mwenyewe ni kama mchambuzi, maana yake mara nyingi tumezungumza naye kwa idhaa hii na vile vile nimezungumza na Ekuru Aukot. Huyu utamkumbuka ni mmoja wa wale waliokarabati na um, kutengeneza katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi wote wawili hao wameeleza wamenieleza kwamba hawana nia ya kutoa kupinga kwa njia yoyote au kutaka uchaguzi ufanyike katika maeneo hayo, kwa sababu uh, katiba au sheria za Kenya zinaruhusu kwamba uchaguzi uh, au matokeo, matokeo matokeo ya uchaguzi wa urais utangazwa iwapo kutaonekana kwamba uh, matokeo kutoka maeneo mbalimbali mengine hayatakuwa na tofauti yataleta tofauti yoyote kwa jumla ya matokeo lakini kwa upande mwingine, Idi, e, ukiongea kuhusu wachambuzi, nimekuwa nikitazama pia vile wanavyoeleza huku katika vyombo vya habari hapa Nairobi na kwingineko. Wachambuzi, inategemea pia ni wa mrengo gani, manake kuna wale wanaoegemea, wengine wakiwa pia ni mawakili. Kila mtu ana tafsiri yake kivyake binafsi kwa hivyo iwapo itafika itafika hapo itakuwa kwamba uh, jinsi ya kutatua suala hilo labda ni kufika mahakamani tena ili kupata tathmini ya mahakama ya juu kuhusiana na suala hilo. Kwa hivyo, eh, kwa hivyo wana, wanajibu kulingana na jinsi wanavyoegemea uh, na itakuwa inakuwa ni vigumu sana kupata uhalisia wa mambo hususan uh, kutoka kwa wadadisi wa maswala ya siasa hapa nchini Kenya kwa sababu kuna mgawanyiko mkubwa na taifa nzima hili bado linaonekana limegawanyika lime nusu nusu, uh, kufikia sasa baada ya matangazo haya. Na uh, BMJ umegusia suala la kwamba hawa wachambuzi wanachambua wana, wana haya masuala kulingana na kile ambacho uh, wao wanakiamini, ama kutegemeana na wanatokea katika mrengo gani. Sasa kwa mfano wa Jubili wanasema nini na wanasa, wanasema nini? Nafikiri tumempoteza BMJ, lakini tutatafuta juhudi za kumpata turejee kwake. Kennedy Wandera, Kennedy Wandera, sasa hebu tueleze kile ambacho wananchi uh, wamekizungumza kwa sababu ni matokeo ambayo yalikuwa yanatarajiwa na wengi sana. Naam <laughs> ni, ni matokeo yaliyotarajiwa na wengi hususan, uh, baada ya kujiondoa kwa Odinga, na we, wengi waliona kwamba huenda sasa Kenyatta ameachiwa nafasi ya kuweza ku, uh, jizolea zile kura ambazo ali alieleza kwamba alizipata katika awamu ya kwanza, lakini wengi wa Wakenya wanaeleza kwamba uh, nchi, wanasema uchumi umeharibika, watu wamechoka na siasa za nchi ambazo zimekuwa zikitendeka mwaka mzima. Lakini wapo wapo wale pia walio wanaoeleza kwamba ni vizuri pawepo na mchakato ambao una uwazi kwa wakenya wengi kuweza kujizolea kura na tumeweza kuzungumza na baadhi ambao pia wanaeleza kwamba asilimia sitini na moja nukta tisa ni watu wengi zaidi ambao hawajajihusisha na mchakato huo wa kupigaji kura, ishara kwamba huenda, uh, basi wale walihususia, na kuna baadhi ambao pia waliona hamna umuhimu wowote kwenda kushiriki kura hii. Kwa hivyo ni ni maoni mseto tu. BMJ uh, wakati unaondoka tuliku, tulikuuliza kwamba hawa wachambuzi ambao umewaelezea kwamba wanachambua kulingana na mirengo yao, e, sasa wajubilii wanasema nini na wanasa wanasema nini juu ya uh, uhalali wa uchaguzi wenyewe? Naam, wajubilii kama ambavyo ingekuwa inatarajiwa idi walianza sio leo tu, walianza kama siku tatu <tipi> aapishwe uh, so, uh, au atangazwe kuwa mshindi mara moja. Maanake uh, kwa nini uh, akitangazwa mshindi na ili hali yashapata asilimia tisini na nane ya kura hizo uh, uh, uh, uh, kumradi uh, uh, ameshapata kura kiasi ambacho uh, kinaonyesha kwamba anaweza kutangazwa kuwa rais uh, kwa hivyo, Wanajubilii wanaeleza tu kwamba uchaguzi huu ulikuwa wa ukweli na wa haki na kwamba Eh, mwanzo kabisa wanapinga kabisa kuingilia kati kwa Raila Odinga kwa, rai kwa uchaguzi huu, maanake wanachosema ni kwamba yeye si mdau kabisa katika uchaguzi huu ulioendelea eh, kwa sababu kama unavyokumbuka alijitoa eh. Kwa hivyo wanauliza ni kwa nini kwanza anatoa kauli juzi, alipokuwa akizungumza na mm kituo cha habari hapo Marekani, ah, alieleza kwamba kura uh, milioni tatu nukta tano zilipigwa na wale wanajubilia wa, wale ambao wanaegemea upande wa Jubilii wakamshutumu sana, wakatoa maneno makali sana kwa Raila Odinga kwa sababu walisema hana uh, hana hakuna uh, haja yeye kuzungumzia suala hili, na upande wa NASA au muungano huu ambao siku hizi umebadilisha uh, huko na jina lingine pia la ukombozi, nao wanasema kwamba huu uchaguzi ulikuwa na ni mchezo tu na kwamba hawatambui chochote hii manake hili kwa ni kwamba hawaamini kwamba rais Uhuru Kenyatta ni rais mteule. Kwa hivyo hata kama ulisikiza kauli ya Raila Odinga juzi akieleza jinsi ambavyo watakusonga mbele, sasa alisema kwamba wataanza kususia, kwa sababu hawaamini kwamba hata kama serikali rais Uhuru Kenyatta ataapishwa, kwamba hawatambui kwamba hii ni serikali halali. Kwa hivyo wataendelea, wataanza kususia na vile vile kupinga yote ambayo serikali ingetaka yatekelezwe. Kwa hivyo mvutano huo bado upo, na vile vile kama nilivyosema hapo awali, ni mgawanyiko ambao umejidhihirisha wazi kabisa, ni nchi ambayo imegawanyika. Na sijui kama, na sekunde moja hili niseme eh, pia na nafikiri, eh, wandera wa pia alielezea suala hili. Rais Uhuru Kenyatta akizungumza pale ameweza, ame eh, kwamba yeye yuko tayari kama watakimbia mahakamani, ako tayari kwa mchakato wote ule utakaoendelea, lakini itabidi yeye aapishwe kama rais ili maisha yaendelee mbele. Na na rais Kenyatta hakuonekana mkakamavu kama ilivyo desturi, maanake nilikuwa pale mi nikimtazama, alikaa mmoja, hakuwa na raha ile kwa kawaida uako nayo, na ule ile amasa A, a, a, a, au kutoa maneno akiwa akitoa kwa nguvu sana hivi, leo alionekana ni kama ana mawazo. Lakini labda hayo ni maoni yangu tu, Idi Ligongo. Lakini ndivyo hali ilivyokuwa kwenye ukumbi huo. Uh, kwa upande wa BMJ Muridhi, uh, kwa upande wa Kennedy Wandera, kumradhi mradhi, uh, Kennedy Wandera, kwa, kwa, kwa taarifa ambazo umekuwa uh, ukizifanya, umekuwa ukiongea na wachambuzi mbalimbali mbali, e, juu ya sakata hili e, je, inaonekana kwamba Uhuru Kenyatta anaenda kuwa rais wa Kenya wa eneo fulani, wa, wa, wa eneo ambalo uh, uchaguzi umefanyika na eneo ambalo linaonekana pengine ndilo ambalo anakubalika sana? Naam e, hizo zimekuwa kauli za watu wengi hapa, wachambuzi wengi wa siasa wanaoeleza kwamba hii uh, si kwanza, ilitokeza kupiga kura ni asilimia ndogo sana hivyo basi, kutokana na ule wito kwamba wale waweze kususia kura hii, na hicho kikadhihirika. Sasa wengi wa wachambuzi wanaeleza kwamba nchi imegawika katika makundi mawili, Odinga na Kenyatta. Kwa hivyo itabidi rais mteule aweze kufika mbele kwa wale wengine, kuweza kuwarai, kuwashawishi na kuombia nchi moja, lakini pigia Kenyatta aliweza kulizungumzia ni kwamba akisema kwamba yeye huenda, uh, katika matamshi yake, anatarajia kwamba kesi hii itapelekwa katika mahakama ya ma, juu, maanake amelitajia katika hotuba yake. Wengi uh, wamekuwa akieleza kwamba Rais Kenyatta uh, hu, huenda basi anajua ana kile kitakachofuata, maanake limekuwa uh, swala moja, ambalo la kisheria ambalo wengi wamekuwa wakizungumzia kwamba uh, Uh, uh, uchaguzi unafaa kuandaliwa katika kila eneo bunge kati yale mabunge mia mbili tisini na moja. Kwa hivyo na iwapo moja litakosekana, na huenda likawa ni suala la kisheria Zani, manyu, Lepi, ya, kwa hivyo huenda Rais Kenyatta, huenda basi, naliona huenda kupitia suala hilo, huenda mtu akaenda mahakamani akapinga ushindi huu, lakini yeye amesema kwamba watasubiri kwanza, kabla ya kuapishwa, watasikiliza kile ambacho mahakama ya juu itaweza kuzungumzia swala hili kwaibu, kwa hiyo tunataraji kwamba hayo yataweza kuzungumziwa, na pia suala pana ni kwamba Kesho tunataraji kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuweza kuzungumza na wafuasi wake. Hatujui ni kipi atakachokizungumza na iwapo atazungumza akisisitiza ule wito wake, basi huenda tukawa na taifa ambalo uh, Rais Kenyatta hata akiliongoza litakuwa taifa ambalo limegawika katika vipande viwili au sehemu so mbili, ambazo ni kinzani. Lakini Wandera, ya kitu gani hasa ambacho wachambuzi wa wa wa wa mambo hapo Kenya wanaona kwamba kitazungumzwa na Raila Odinga? Pengine ni ujumbe gani hasa ambao watu wanatarajia kusikia kutoka kwake? upinzaniunajeukauanimaya <coughs> madaifa Naam, Kenned Wandera, naona laini yako ya simu ina matatizo kweli. Tutakupigia tena, ngoja tuendee kwake. BMJ Muridhi, BMJ, ulikuwepo katika ukumbi ule ambao matokeo yalikuwa Ah, yakitolewa. Uh, sasa hebu tueleze kwanza uh, uh, uh, uh, watu wengine ambao walikuwemo mule ndani, maanake umegusia kwamba Rais Uhuru Kenyatta alionekana kuwa si mwenye furaha sana kama ilivyozoeleka eh. Kwa upande wa watu wengine ilikuwaje? hali ya, ya, ya ndani ya ukumbi ilikuwaje? Hili ni, ni swali nzuri sana hilo, kwa sababu mimi mwenyewe nilipokuwa ni nikitazama pale ilikuwa ni dhahiri shaidi kwamba wengi waliojana kwenye ukumbi huo ni wan, ni wale ambao wanaegemea au ni wafuasi au ni mashabiki wa Uhuru Kenyatta kama mwanasiasa, kwa sababu mara nyingi wakati akizungumza waliendelea kupiga makofi na na hata kabla ya Rais Uhuru Kenyatta kupawa wakaa wa kuzungumza alipokuwa akitoa matokeo kutoka maeneo mbalimbali, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati pia alishangiliwa sana pale alipotangaza Uhuru Kenyatta amepata hizi kura kutoka eneo fulani. Kwa mfano, hapa jijini na hapa katika kaunti ya Nairobi alipata kura karibu karibu elfu mia tisa ambayo amba ndo uh, kungazi Eh, hii ndio kaunti iliyo na watu wengi zaidi eh, au wapiga kura waliosajiliwa wengi. Kwa hivyo inavyojaribu kueleza ni kwamba wale waliokuwa wali mle watu kwao walikuwa kwa hakika wanamuunga mkono, na hata walianza kumwimbia wakiimba, tano miaka mitano tena, eh, baba wetu, sijui rudi tena uwe rais na eh, ndivyo hivyo hali ilivyokuwa, isipokuwa pia eh, bila shaka kulikuwa na wadau wa kimataifa kama nilivyoeleza katika matangazo yetu ya mapema leo. Alikuwepo yule Thabo Mbeki alikuwa ni rais wa Afrika ya Kusini, akiongoza kundi kubwa sana la waangalizi wa kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni kote eh, na vilevile E, kulikuwa na wageni wa aina uh, tofauti tofauti, kukiwa pia na wale mabalozi ambao wanawakilisha nchi zao hapa nchini Kenya. Wote walikuwa kwenye ukumbi ule, lakini kwa kifupi ukumbi huo kama tisini, asilimia tisini ya waliokuwa mle ni watu ambao wanamuunga mkono Rais Uhuru Kenyatta, pamoja na pia na wafanyikazi wa serikali yake mawaziri, karibu karibu wote walikuwa walikuwa wanamuona tu na balaa okay, na wengineo wakiwa pale wanawashangulia wakati walipotangazwa kwamba ndiye ameshinda katika uchaguzi huu na, tangazwa, komba, meshinda, na uh, kwa, kwa, kwa hali ambavyo ipo BMJ, kuna tetesi zozote kwamba lini hasa rais Uhuru Kenyatta ataapishwa? Hatujapata kauli yeyote rasmi kuhusiana na siku ya kuapishwa lakini Eh, nikizungumza hapa na pale na wachambuzi na watu ambao wanafahamu siasa za hapa Kenya na jinsi hali ilivyo, wameeleza kwamba itawezekana kuwapishwa huko kuharakishwe eh, kwa sababu wanataka sasa Rais Kenyatta akalie kiti eh, bila kungoja, na hawajui pia tena tena hawajui ni nini ambacho eh, kitasemwa hapo kesho na muungano wa NASA na uh, kwa hakika uh, uh, hili mtongo uh, Wakati Rais Uhuru Kenyatta akizungumza alikaa, ni kama ambaye anajua kwamba nata ina mpango wa kwenda kwa mahakama ya juu, kwa sababu aliendelea, alikuwa analitaja suala hilo akisema uh, uh, kwamba mchakato wote huo, iwapo wanaenda mahakamani, waende haraka, ndio wamalize uh, mchakato wote huo e, na ili nchi iweze kuendelea. Kwa hivyo hakuna dalili na ni lini ambapo BMJ, asante uh, sana kwa uh, kutufahamisha hayo yote kutoka hapo uh, jijini Nairobi. Kenneth Wandera uh, tukimalizia na wewe sasa, hebu tueleze kile ambacho uh, hali inaonekana kwa wafuasi wa Raila Odinga, hasa ikiwa inasubiriwa kutoa tamko lake hiyo kesho. Upande wa Raila Odinga, wafuasi wake sasa hivi wanazungumzia kwa kwa sauti za chini chini, uh, wakati wale wa rais Kenyatta wanaendelea kusherehekea ushindi wake, na jinsi nilivyokuwa nimeeleza hapo awali, kesho tunataraji kwamba kiongozi wa upinzani ataweza kuwahutubia wafuasi wake na tunataraji kwamba ataendelea kusisitiza yale ambayo amekuwa kiaza yes, hapo yes, yes, yes awali. Mmojawapo wa suala ambalo Wakenya wamekuwa wakijiuliza ni hile suala la kusema kwamba amejeuza muungano kuwa ni vuguvugu, na wengi wakipigia darubini uh, jinsi nchi tofauti tofauti za Afrika zimekuwa na, na, na, na uh, makundi kama haya au vuguvugu uh, jinsi wengi wanavyoeleza. Kwa hivyo tunataraji kwamba ataendeleza ule uasi aliosisitiza kwamba na, na hatua watakazozichukua, maanake anapozungumza na vyombo vya kimataifa na vya habari vya kimataifa, anaeleza kwamba hii binafsi, anajua kwamba uchaguzi utafanywa chini ya kipindi cha miezi tatu, siku tisini. Kwa hivyo tunataraji kwamba ataweza kulizungumzia hilo na pamoja na kugusia, maanake ameeleza kwamba wafuasi wake au anawataka Wakenya kutofuata maagizo yote ya Rais Kenyatta, kwa sababu yeye anasema kwamba ni, ni Rais Kenyatta amepata ushindi kutokana na mazingira ambayo yeye hayamridhishi. Kwa hivyo tunatarajia kwamba kesi hizi atatoa mwelekeo kama huo, na pia ipo suala la kwenda mahakama ya juu. Hatujajua ni wapi wataelekea katika mahakama ya juu, lakini bado ishara zipo kwamba huenda Mkenya ataelekea katika mahakama ya juu kuweza kuangazia kile kile kipengee ambacho nimeweza kuzungumzia kwamba ishatima kura ya urais ifanywe katika maeneo bunge yote nchini, na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ameeleza kwamba kuna maeneo bunge ishirini na tano ambayo uchaguzi haujafanywa. Kwa hivyo kutokana na matamshi ya rais Kenyatta, huenda ikawa ni ishara kwamba huenda mkenya akaelekea mahakamani kupinga hilo. Kenneth Wandera, shukran sana kwa kutufahamisha hayo. Tutaendelea kusikiliza na kuangalia kile ambacho uh, Raila Odinga atakizungumza katika mkutano wake wa kesho kutoka hapa katika meza ya kwa undani, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi na kila laheri.