Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika mashariki, hapa studio za Washington saa 5 usiku. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 31 Oktoba 2017 karibuni. Naam, katika Kumekucha Afrika hii leo tunaripoti kwamba hali imeripotiwa kuwa nitulivu, ni tulivu katika sehemu nyingi nchini Kenya baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza Rais Uhuru Kenyatta mshindi wa uchaguzi wa marudio. Na washauri wawili wa juu wa kampeni ya Rais Donald Trump mwaka jana wamekamatwa jana na kufunguliwa mashtaka 12. Je, kuna ushahidi sasa Russia iliingilia kati uchaguzi wa rais Marekani? Inavyoonekana ushahidi ina- unaonekana kwamba ndio kulikuwa na uhusiano fulani uliokuwepo. Swala ni kwamba, je, huo uhusiano ulikuwa ni wa- unaofuata sheria au ulikuwa unakiuka misingi ya uchaguzi hapa Marekani na wakuu wa idara za usalama wa Uganda wakutana kutokana na wasiwasi wa kuzorota hali ya usalama nchini mwao. Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo mnaweza kusikiliza katika mitambo ya FM pamoja na tovuti yetu, anwani ya www.voaswahili.com. Kwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Sasa kwanza habari za dunia, Sande Shomari. Rais Donald Trump jeshi wa Marekani anasema wanajeshi maalum wa Marekani wamemkamata mwanamgambo aliyehusika na mashambulizi ya Benghazi Libya katika ubalozi mdogo wa Marekani. Trump katika taarifa ya White House alisema, kumbukumbu yetu ni kubwa na mkono wetu ni mrefu na hatutapumzika kamwe katika juhudi zetu za kuwatafuta na kuwafikisha mbele ya sheria wale wote waliohusika na vitendo hivi vya kinyama huko Benghazi. Trump alisema alitoa ruhusa kwa wanajeshi hao kufanya operesheni iliyopelekea kukamatwa kwa Mustafa Al Imam huko Misrata kwenye pwani ya kaskazini mwa Libya. Taarifa za ndani juu ya operesheni hiyo hazijatolewa. Al Imam anashikiliwa na maafisa wa Marekani na wanamleta nchini hapa ili kuweza kufunguliwa mashtaka. White House ilichukua msimamo wa kujitetea jana Jumatatu kwa kujitenga na mashitaka yaliyofunguliwa na mwendesha mashitaka maalum dhidi ya maafisa wawili wa zamani waliokuwa kwenye kampeni ya Trump ambao wameshtakiwa katika kesi inayohusiana na Rusia kutaka kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka jana. Watu hao wawili ni aliyekuwa mwenyekiti wa kampeni ya Trump Paul Manafort na mshirika wake wa muda mrefu wa biashara Rick Gates ambao wametajwa katika mashtaka kumi na mawili jana, wakishtakiwa kwa makosa ya kuhalalisha fedha zilizopatikana kwa njia zisizo halali, kukwepa kulipa kodi na makosa mengine. Walikana mashtaka hayo katika mahakama ya serikali kuu mjini Washington. Katika mazungumzo na waandishi wa habari jana Jumatatu, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisisitiza kwamba katika mashtaka hayo hakuna mahali alipotajwa Rais Donald Trump wala wa ushirikiano wowote kati ya kampeni ya Rais Trump na Russia. Na mawaziri wa ulinzi na mambo ya nchi za nje wa Marekani wamesema hakuna haja ya kisheria kuomba ruhusa ya kwenda vitani au operesheni ya kijeshi dhidi ya makundi ya kigaidi kote duniani. Waziri wa ulinzi Jim Mattis na waziri wa mambo ya nchi za nje Rex Tillerson wakitoa ushahidi mbele ya kamati ya mambo ya nje ya baraza la Seneti wamesema kwamba kibali kilichopo hivi sasa hakijalazimu kuondolewa hata ikiwa bunge litaidhinisha kibali kipya cha kuruhusu vita ili kuhusisha vita dhidi ya kundi la Islamic State. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti zaidi. Mawaziri wote wawili wameshasema mara kadhaa kwamba sheria iliyopo hivi sasa iliyopitishwa baada ya mashambulio ya kigaidi ya Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja inatoa ruksa inayohitajika kupambana na makundi ya kigaidi. Hii leo waziri wa mambo za nje Tillerson alisema ni lazima kwa Marekani kuwa na kibali sawa cha sheria kulingana na sheria ili kuhakikisha hakuna kipingamizi au kucheleweshwa kwa uwezo wake katika kujibu kwa haraka vitisho vya kigaidi dhidi ya Marekani. Kikao hicho kiliitishwa pale wabunge wengi walipoanza kuuliza juu ya kutolewa kibali kipya kwa ajili ya utumiaji nguvu za kijeshi. Wabunge wote wa Republican na wa Democrat kwenye kikao hicho cha jana walitoa hoja kwamba kibali hicho cha miaka 16 iliyopita hakikupangwa kukabiliana na vita vya hivi sasa dhidi ya ugaidi. Wabunge wanabisha kwamba Islamic State ni adui ambaye hakuwepo miaka 16 iliyopita na kundi hilo limewasilisha vita vyake katika nchi ambazo awali hazikuwa katika kibali kilichoruhusu Marekani kwenda vitani. Na hali hii imesababishwa hasa vilevile vile na mauaji ya wanajeshi wanne wa Marekani huko Niger. Wabunge wengi wanasema hawakuwa na habari kwamba wanajeshi wa Marekani wamesambaa kwa wingi katika nchi za Afrika, ambapo kwa wakati huu kuna wanajeshi mia nane huko Niger peke yake na kuna mamia wengine katika nchi nyingi za Afrika. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa ajili ya mashariki ya kati Jason Greenbelt alikuwa Israel siku ya Jumapili ikiwa ni sehemu ya utawala wa Trump kuanza juhudi mpya ya kufufua mazungumzo ya amani ya mashariki ya kati. Greenbelt aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba maendeleo mazuri yamepatikana. Aliandika kwamba hatua muhimu za kuendelea mbele katika masuala ya kiuchumi, faida, mapato ushuru na uwekezaji vimepatikana ili kusaidia katika juhudi za kutafuta amani. Mkwe wa Trump Jared Kushner alikuwapo pia katika mazungumzo huko Ramala, ambayo pia yalijumuisha waziri mkuu wa Palestina Rami Hamdallah, waziri wa fedha wa Israel Moshi Kaon na afisa wa juu wa wizara ya ulinzi ya Israel Yoav Merdechai. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amewaamrisha wafugaji wa ng'ombe kutoka jimbo la Jonglei ambao wanachunga mifugo yao katika baadhi ya sehemu za jimbo la Equatorio kurudi nyumbani, kwani wakulima katika eneo hilo wanalalamika kuharibiwa mazao yao na mali. Wiki iliyopita Rais Kiir alitoa amri kwenye televisheni ya taifa ikiwataka wafugaji hao kuondoa wa ng'ombe wao haraka, la sivyo wataondolewa kwa nguvu na wanajeshi. Migongano juu ya makundi hayo mawili imepelekea ghasia mbaya siku za nyuma. Wiki iliyopita katika mji mkuu Juba, viongozi wa jumuiya ya Bor walikutana na wawakilishi wa wafugaji hao kuzungumzia jinsi ya kutekeleza amri ya rais. Marekani imeahidi kutoa karibu dola milioni 60 katika kusaidia juhudi za kupambana na ugaidi katika kanda ya Sahel barani Afrika. Ufadhili huo ulitangazwa jana Jumatatu ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, na utasaidia kundi la nchi tano za kikosi cha pamoja cha Sahel, ikiwa ni kikosi cha kijeshi cha nchi za Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger. Mapema mwaka huu Tillerson alisema katika taarifa yake kwamba kushinda ugaidi ni pamoja na kuhakikisha kwamba makundi ya kigaidi hayana maeneo salama bara lote lile. Fedha hizo zitasaidia washirika wa Marekani katika kupambana kuhakikisha uthabiti na usalama mbele ya kundi la ISIS na makundi mengine ya mitandao ya kigaidi kama hilo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwajieni kutoka hapa Washington DC. Wapendwa wasikilizaji waskilizaji, kama tunavyofahamu, habari yenye uzito inatupeleka kule Nairobi tena nchini Kenya, ambako kama tunavyojua, tume huru ya uchaguzi IEBC ilimtangaza Uhuru Kenyatta hapo jana kuwa ni mshindi wa uchaguzi wa marudio ya Oktoba 26. Kwa hivyo Rais Kenyatta anatarajiwa kuapishwa hivi karibuni. Watu wa kadhaa wamefurahia na watu wengine hawakufurahia. Moja kwa moja kwenye simu, tuko pamoja na mwandishi wetu BMJ Muridhi. BMJ, karibu alfajiri katika Kumekucha Afrika. Shukran sana Abdu Shakur Abud, ukiwa hapo Washington, vipi hali? Watu wamepokelea vipi usiku, wamesherekea vipi au hawakusherekea? Ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta ni kama ilivyotarajiwa, Shakur, katika maeneo ambayo ni ngome ya Rais Uhuru Kenyatta, ikiwemo hapa karibu na Nairobi kaunti uh, ya Kiambu kwa mfano na vile vile kaunti ya Nyeri na eneo nzima la Mlima Kenya, kama ilivyotarajiwa, wamepokea kwa shangwe na vigelegele tumefahamishwa uh, kwamba katika maeneo mengi hawajalala wakicheza densi katika uh, barabara za miji na kusherekea tu kwa jumla. Lakini katika maeneo ambayo uh, kama tu ilivyotarajiwa ngome ya Raila Odinga kama vile katika upande wa uh, magharibi mwa Kenya kumekuwa kutulivu tu. Kumekuwa na uh, taarifa kwamba maeneo fulani kuna watu walizua vurugu hususan katika uh, mji wa Kisumu lakini hizo ni taarifa ambazo binafsi sijathibitisha vilivyo, lakini kwa jumla wamefurahi sana wale ambao uh, ni wafuasi wa Uhuru na vilevile wale ambao sio wafuasi wake, wanasubiri uh, uh, kusikia ni nini ambacho wataelezwa na mkubwa wao uh, wa kisiasa. Raila alikuwa azungumze jana, anasema anazungumza leo, wanatarajia atazungumza nini? Namshukuru uh, tarajio hilo uh, kila mtu hususan uh, na ni watu wote hapa karibu wa Kenya wote wanashubiri kwa sababu lolote analosema huyu uh, kinara wa NASA husikilizwa kwa sababu kama unavyojua pia ana ufuasi mkubwa, na ilikuwa kwamba kama ulivyosema, atoe kauli yake jana sambamba au hapa wakati ambapo rais Uhuru Kenyatta anakabidiwa kile cheti katika Bomas of Kenya lakini hakufanya hivyo, na badala yake tukapata taarifa kutoka kwa ofisi yake ya mawasiliano kwamba atazungumza leo saa nne, saa za hapa Afrika Mashariki. Kwa hivyo kila mtu anasubiri kwa hamu kusikia ni nini ambacho atatangaza na iwapo atakachotangaza ni tofauti na yale aliyoyasema wiki iliyopita kwamba wanabadilisha au wanaitakuwa sasa NASA inakuwa na wigo ambalo ni la, la kutetea au kupigania ukombozi na na sana sana wafuasi wake bila shaka wana wanatarajia kwamba atawapa mwelekeo, manake inavyoelekea ni kwamba hivi karibuni, kama ulivyotaja, Rais Uhuru Kenyatta ataapishwa, na basi watu wanasubiri kuona ni nini kingine wataweza kufanya. Na uliposema bmg aliposema, um, kwamba ataapishwa, je, pametolewa tarehe ataapishwa lini au kuna tarehe imetolewa? Nam, habari ambazo pia hatujathibitisha rasmi ni, ni kulingana na jinsi inavyohitajika kikatiba kwamba baada ya kutangazwa mshindi au kutangazwa kama rais mteule uh, basi kuhapishwa kwake ni sharti kutendeke au kutokee uh, katika takriban siku kumi na nne na hivyo wale wadadisi hapo wanasema huenda uh, rais Kenyatta akaapishwa tarehe kumi na nne mwezi Novemba, lakini kumbuka Shakuru kwamba Uh, iwapo uh, hawa wananasa au mtu mwingine yeyote atakimbia mahakamani kupinga uh, uchaguzi wa rais, basi haya yote huenda yakabadilika kwa sababu ya jinsi ambavyo mikakati ya kisiasa ilivyo na vilevile vile katiba, mikakati ya kikatiba hapa nchini Kenya. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba kushinda kwa uhuru sio mwisho wa mvutano wa kisiasa huko Kenya. Kulikuwa na wasiwasi kutokea ghasia, unasema kuna utulivu, jambo zuri kabisa. Je, lakini sasa kutamaliza mvutano wa kisiasa kwa wakati huu au nchi imegawika kabisa? Bila shaka nchi imegawika mara mbili. Kuna upande wa mrengo wa, wa wa upinzani na ule wa uhuru Kenyatta, na hata sio mimi tu ninaona vile, kwa sababu katika uh, alipotoa hotuba yake jana rais uhuru Kenyatta, na nilikuwa naeleza katika matangazo yetu kwamba jana hakuonekana mwenye furaha kama ilivyo desturi yake. Uh, katika taarifa, katika hotuba yake alieleza uh, kwamba yeye yuko tayari kabisa kwenda mahakamani iwapo wale wana nasa wataenda mahakamani. Kwa hivyo, uh, anajua kwamba kuna jinsi kadhaa uh, ambazo zinaweza kujitokeza au uh, uh, namna kadhaa zinaweza kujitokeza baada ya ushindi wake huu. Asante sana BMJ. Kwamba, asante nam, sana sana BMJ na uh, muda hauturuhusu kuendelea mbele, tunakushukuru, tutafuatilia ripoti zaidi wakati wa mchana kutoka hapa Kumekucha. Tuendelee na matangazo zaidi. Nam, baada ya ripoti hiyo kutoka Nairobi, hivi sasa tuendelee Sunday na habari nyingine za dunia. mamia ya wakimbizi naomba hifadhi waliojifungia ndani ya kituo cha kuwashikilia wakimbizi huko papua new guinea jumanne na kukataa juhudi za australia na papua new guinea kufunga kituo hicho watetezi wa haki za binadamu wanaonya juu ya uwezekano wa kutokea mzozo mkubwa wa kibinadamu kati ya waliozuiwa katika kisiwa cha manus na maafisa wakati siku ya mwisho ya kufunga kambi hiyo ya australia ikikaribia ya oktoba 31 Mawakili wa watu wasiopungua mia sita ambao wanakataa kuhamishwa katika maeneo mengine huko Papua nyingine walieleza wasiwasi wao kuhusu ghasia za kulipiza kisasi kutoka kwa jamii za kuzunguka eneo hilo. Walikuwa wakichukua hatua ya kufungua mashitaka ya dakika ya mwisho Jumanne, wakiomba zuio la kuzuia kambi hiyo kufungwa na kuhamishiwa kwa watu hao katika nchi ya tatu. Ripoti ya baraza la haki za binadamu la jopo la uchumi duniani iliyotolewa jana Jumatatu inaonya kwamba makampuni ya teknolojia yanaweza kuwekewa kanuni kali zaidi na serikali mbalimbali, ili kudhibiti uhuru wa kujieleza kama wasipokabiliana na uchapishaji wa habari za ghasia za kundi la Islamic State na usambazaji wa habari za uongo. Ripoti hiyo iliyohimiza makampuni ya teknolojia kuwekeza kwa kiasi kikubwa katika uangalizi wa hali ya juu kwenye huduma zao na kuchukua hatua ya kujiangalia zaidi na kuyataka makampuni hayo kufuata kanuni kali za ufuatiliaji. Ripoti hiyo imetolewa kabla ya makampuni makuu matatu, Facebook, Twitter na Google, kutoa ushahidi mbele ya kamati za bunge la Marekani mwezi ujao kuhusu utumiaji wa mitandao yao katika kusambaza habari za uongo za kisiasa wakati wa uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Nam, asante sana, sana sande. Basi tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, ni kwamba kama ulivyosema katika taarifa ya habari, uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum wa Marekani unaojaribu kuona ikiwa kampeni ya uchaguzi wa rais Donald Trump ya 2016 ilishirikiana na Russia imechukua sura mpya kabisa hapo jana kutokana na kufunguliwa mashtaka uhalifu washauri wawili wa, wa, wa juu wa Trump, bwana Paul Manafort na Rick Gates. Ili kuweza kufahamu hii ina maana gani, nimezungumza na Julius Nyang'oro, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Chapel Hill, North Carolina, na kumuuliza kwanza ikiwa sasa kuna ushahidi upo, wa kuonyesha kwamba uhusiano huo upo, naye anasema inavyoonekana ni kwamba kweli uh, ushahidi unaelekea Uh, kwamba uh, bwana Manafort alikuwa na uhusiano huo na sasa, swali ambalo swali ambalo tunajiuliza ni kwamba, je, huo uhusiano ulikuwa ni uhusiano ambao ulikuwa una, unakika misingi ya uchaguzi wa Marekani, ndio au hapana? Lakini inavyoonekana na ushahidi ina, unaonekana kwamba ndio kulikuwa na uhusiano fulani uliokuwepo. Swala ni kwamba, je, huo uhusiano ulikuwa ni wa unaofuata sheria au ulikuwa unakiuka misingi ya uchaguzi ya hapa Marekani. Na kama ikionekana iki, kwamba ilikuwa inakiuka hiye misingi ya uchaguzi, basi hilo ni kosa kubwa la jinai ambalo linaweza kumfanya Manafort na wenzake wakapelekwa uh, mahakamani kwanza na kuweza kufungwa kati ya miaka kumi na kumi na tano. Kwa hivyo wamefunguliwa mashtaka kumi na mawili kama ulivyosema, kuhusu kutolipa kodi, kuchukua fedha kwenda katika nchi za nje. Je, hiyo inaweza kuwa ni dalili kwamba kuna wengine watapatikana? Maanake wengi wanasema bado haijaunganishwa na uhusiano na Urusi. Je, inaweza kuwa kuna wengine wanasubiriwa? Uh, ni wazi kwamba wengi wanasubiriwa, na na kisheria uh, jinsi ambavyo hapa wanaoongoza mashtaka Marekani, hapa kwanza wanaanza kuwashika watu uh, tofauti tofauti. Hapa tunavyojua kabisa kwamba huyu uh, mwanasheria mkuu bwana mula uh, sana, haja yake ni amfikie ya rais Trump, na akianza kuminya Manafort, akaanza kuminya bwana Rick Gates na wengine wote ambao walikuwa katika kampeni uh, ya bwana Trump ni kwamba lazima kuna watu wataanza kuongea, na tunaelewa kabisa kwamba uh, Manafort na Rick Gates wameshtakiwa kutokana na ushahidi ambao ulitolewa na mtu mwingine ambaye naye alikuwa katika kampeni, mtu ambaye alikuwa ni mdogo zaidi. Kwa hiyo imeanza imeanza chini kwa jamaa anaitwa Papadopoulos, imemfikia sasa Manafort na Rick Gates, na tunajua kabisa kwamba uh, bwana Manafort ana miaka sitini na nane akiambiwa kwamba atafungwa miaka kumi na tano a, ni kwamba maisha yake yaliyobaki katika dunia hii atafia jela. Akiambiwa kwamba uki, ukisema ukweli na ukimtaja Rais Trump a, basi badala kufunga miaka kumi na mbili kumi na tano, tutakufunga mwaka mmoja au tutakuambia tuta tu kaa na probation, ukae nje ili utuambie mambo ambayo mliyafanya. Akisikia vitu kama hivyo lazima naye ataanza ata ata kufikiria, je, maisha yangu ni muhimu kuzidi maisha ya Trump? Na ndio maana hao wachunguzi wengi wana, wanajaribu ku, kuwaminya watu wa chini ili waweze ku, kuwasema watu walioko juu. Na je, kweli inawezekana Manafort na Trump walikuwa na ushirikiano mkubwa? Manafort anaweza kumwacha Trump akamwangusha chini ya basi? Um, jinsi tunavyojua ni kwamba uh, ikifikia wakati kama huu kila mtu yuko peke yake, kwa sababu mwanafot anaanza kufikiria, je familia yake itakuwaje? uh, kwamba na jinsi ambavyo watu wengi wanajua kwamba uh, Uh, Rais Trump ni, ye, ni u, u, u urafiki wake ni wa hapa na hapa tu, yakimkaba sana uh, marafiki zake wote anawaacha. Kwa hiyo jinsi ambavyo tunafikiria, tunavyochambua hapa mambo Marekani ni kwamba kama yakimkaba sana Manafort, lazima atam, atamtaja Trump na, ki, na Trump akitajwa hapo ndio kutakuwa na janga zaidi kubwa la kisiasa, kwa sababu akishatajwa bwana Trump na na mwanasheria bwana Mula akianza kumfuatilia Trump kwa karibu sana basi, matatizo makubwa ya kiserikali yanaweza kutokea mpaka uwezekano uh, wa bwana Trump kujiuzuru kutoka urais na mtu mwingine kushikilia hiyo ngazi. Nam, huyo ni Julius Nyangoro, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Chapel Hill, North Carolina. Asante, tuendelee. na tunaelekea huko nchini Uganda. Abdu Shakur, viongozi wa idara zote za usalama nchini humo wamekutana hii leo, siku mbili baada ya maafisa wa polisi saba wa ngazi za juu kukamatwa kwa kumkamata na kumrejesha nyumbani aliyekuwa mlinzi wa rais wa Rwanda, Paul Kagame. E, mkutano huo unajiri wakati hali ya wa wasiwasi inaonekana kuongezeka kuhusu usalama wa nchi pamoja na mkutano wa wakuu wa usalama. Kennes Bwire anayo ripoti zaidi. Mkutano wa leo umewaleta pamoja kamanda mkuu wa jeshi la Uganda, Jenerali David Muhozi, mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura, mkuu wa upelelezi katika jeshi Brigedia Abel Kandiho na mkuu wa maafisa wa kukabiliana na washukiwa sugu Kaka Bajenda. Msemaji wa jeshi Brigedia Richard Karemeire pamoja na mwenzake wa polisi Poli Namaye wamehakiki kwamba mkutano umefanyika, huku Habart Muhangi, kamando wa kikosi cha polisi wa dharura wanaokabiliana na washukiwa wanaotambuliwa kama sugu, akieleza kwamba hatua ya kuwakamata maafisa wa ngazi za juu wenye ushirika wa karibu na mkuu wa polisi Jenerale Kale Kaihura ni kesi ya kipekee. Kwa kweli, hili ni tukio la kipekee, labda halingetokea hivi karibuni lakini tumejaribu kurejesha nidhamu kwa maafisa wetu wa kukabiliana na washukiwa sugu really. Maafisa wa ngazi za juu katika polisi ya Uganda waliokamatwa wamefikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi wakishutumiwa kwa kuwa na silaha nzito zinazoruhusiwa tu kutumika na wanajeshi. Masaibu ya tisa hao yalianza mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya kile mashtaka yanataja kama kumteka nyara na kumrejesha nchini Rwanda aliyekuwa mlinzi wa rais Paul Kagame Luteni Joel Mutabazi. Hakuna habari zimetolewa kuhusu kurejeshwa nyumbani kwa mlinzi huyo wa rais Kagame wala alichokuwa akifanya nchini Uganda wakati wa kukamatwa kwake na jinsi alivyoingia Uganda vilevile vile, hakuna maelezo mbona maafisa hao walihitaji bunduki nzito pamoja na grenedi kumkamata na kumrejesha nyumbani aliyekuwa mlinzi huyo wa rais Kagame. Zimekuwepo taarifa za mkuu wa polisi kupangiwa kukamatwa habari ambazo wamefutilia mbali kupitia kwa taarifa fupi kwa vyombo vya habari. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Namna hivi. Sasa basi, baada ya ripoti hiyo, tusome muktasari wa habari. Sande, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amewaamrisha wafugaji ng'ombe kutoka jimbo la Jonglei ambao wanachunga mifugo yao katika baadhi ya sehemu za jimbo la Ekuatoria kurudi nyumbani, kwani wakulima katika eneo hilo wanalalamika kuharibiwa mazao na mali zao. Marekani imeahidi kutoa karibu dola milioni 60 katika kusaidia juhudi za kupambana na ugaidi katika kanda ya Sahel barani Afrika. Ufadhili huo ulitangazwa jana Jumatatu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, na utasaidia kundi la nchi tano za kikosi cha pamoja cha sahel asante ah, sana sande shomari mwisho wa muktasari wa habari ndo tunafikia mwisho wa kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa hii leo siku ya jumanne msikose kuwa nasi hapo kesho kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa asante shomari ah, tunasema kwa herini hadi hapo kesho Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tukio la kila mwaka la msimu wa maandalizi ya biashara ya mavuno huko Ghana linatambuliwa kama mkusanyiko mkubwa sana wa kila mwaka kwa wakulima, wanunuzi, wenye viwanda, maafisa wa serikali, marafiki wa maendeleo na taasisi za kifedha. Linavutia uwekezaji wa sekta binafsi na kuhamasisha ukuaji endelevu wa viwanda vya kilimo mwanzoni mwa mwezi huu shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani USAID kupitia kitengo cha serikali ya Marekani cha Feed the Future Initiative katika kushirikiana na serikali ya Ghana na Agrihouse Foundation waliandaa tukio la kujenga uhusiano wa biashara katika msimu unaokuja wa mavuno ya mahindi mpunga na soya waliohudhuria walikuwa naibu waziri wa chakula na kilimo Dr. Sagre Bambangi waziri wa maendeleo ya kaskazini Salif Said na kiongozi wa timu ya kilimo wa USAID na Ghana Jena Tachman, ambaye alisisitiza umuhimu wa kupanua fursa za kiuchumi kwa wakulima wadau wadogo na kufungua fursa za biashara ya kilimo kwa raia wa Ghana. Tukio la maandalizi ya mavuno linawakutanisha pamoja wadau wa, wa biashara ya kilimo zaidi ya elfu moja kote nchini humo kupitia mtandao na kujifunza kuhusu kupanuka kwa teknolojia mpya katika kilimo. Washiriki hushirikiana mawazo waliojifunza na kuelezea fursa pamoja na changamoto zilizopo ndani ya sekta. Tukio hilo huelezea msimu wa biashara hadi biashara pamoja na matamasha huonyesha huduma na kuboreshwa kwa vifaa vya kilimo. Tukio hilo uhudumu kama sehemu ya mkutano wa wadau wadogo wa biashara ya kilimo na sekta binafsi kujenga urafiki na kuweka mkakati wa uwekezaji ili kupanua ukuaji wa kiuchumi. Tachman alielezea kwamba nchini Ghana, programu yetu ya Feed the Future inalenga kupanua fursa za kiuchumi na kuongeza uzalishaji wa kilimo. Zaidi ya watu elfu themanini na watano walitumia teknolojia iliyoboreshwa mashambani kwa zaidi ya hekari elfu sabini na mbili na mia sita za ardhi. Usajili wa kuimarishwa teknolojia hizi ulichanganyika na mafunzo pamoja na msaada wa masoko, na kupelekea faida kwa mkulima kuuza mazao zaidi ya dola 120 kufuatia msimu wa ukuaji wa mwaka 2016. Hivi sasa ni wakati endelevu na kuendeleza uwekezaji ambao unahakikishia mafanikio ya Ghana, hususan kama Ghana inasonga mbele beyond aid agenda tukio la maandalizi ya mavuno limekuwa likifanyika kila mwaka tangu mwaka elfu mbili na kumi na liliandaliwa kupitia Feed the Future, juhudi za serikali ya Marekani katika kukabiliana na usalama wa chakula na njaa duniani. Kwa zaidi ya miaka kadhaa, tukio hilo limehusisha wafanyakazi wa vijijini kupata fursa mpya ya masoko na kuongeza msaada kwenye sekta binafsi. Marekani inajivunia kufanya kazi na Ghana na marafiki zake wa sekta binafsi kupanua fursa za kiuchumi na uzalishaji wa kilimo kwa watu wa Ghana na eneo la Afrika. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.