Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ndio siku ya mwisho ya mwezi wa kumi, ama kuna tarehe thelathini na mbili? leo ni Oktoba thelathini na moja mwaka elfu mbili kumi na saba. <laughs> Basi kabisa, tumechangamka, ikiwa ni siku ya Jumanne ambapo mengi tutakuletea na tumekuandalia kuanzia Kenya kuelekea na kuzunguka pia maeneo mengine mbalimbali ya ulimwengu. Jina langu Harizon Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Sonu kama tunavyofahamu wakati huu tunavyozungumza, tunaelezwa kwamba yule kiongozi wa muungano wa upinzani Kenya NASA Raila Odinga anazungumza hivi sasa. Kweli kabisa, na kabla ya kumaliza VOA Express, kwa hakika tutaweza kujuzwa kwa kina amesema nini, na kama hajamaliza kusema ku, ku, ku, kusema na watu ama kutoa hotuba yake, tutaelezewa yapi yanayojiri, lakini baada ya ushindi wa uchaguzi wake rais Uhuru Kenyatta, rais mteule, uh, mteule kutangazwa hapo jana na tume ya uchaguzi. Je, uh, baadhi ya Wakenya wanasema nini? Supreme Court tulisema, 60 days lazima, lazima turudi uchaguzi. Raila mwenyewe alijiondoa. Basi kama alijiondoa, kwa nini huyu ambaye ameshinda uchaguzi asiapishwe? Life yetu mimi na wewe iendelee kama kawaida. Basi mambo ndio hayo, unajua. mm -hmm. Kwa kweli katika uh, muda wa siku ama karibu miezi mitatu hivi tangu wakati wa kampeni ya uchaguzi wa kwanza wa tarehe nane Agosti, alafu, mm -hmm. kuna siku sitini zilizoongezwa. Unaona, kuna jumla ya karibu siku tisaini ambazo kumekuwa na hali ya watu kuangalia kampeni, watu kuchagua viongozi wa wapendao, na kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo yameathiri maisha ya kawaida ya mtu wa kawaida katika taifa la Kenya. Na kwa hivyo uh, Josephat Kioko amezungukazunguka na kuzungumza na baadhi ya wakenya hawa. Sasa, kwa kuwa uchaguzi mm, umekwisha umemalizika, waseme maoni yao baada ya matokeo ya uchaguzi huo, na maisha yao yako vipi. Hebu tusikie hoja zao, Wakenya. Kwa majina, naitwa Duncan Nyongo. Kama Mkenya nimechoka na tumechoka na hii mambo ya siasa. Uchaguzi ulifanyika, tuendelee na biashara manake sahii biashara ni mbaya zaidi, mbaya zaidi. Naunga mkono Uhuru apishwe hivo hivo, ili turudi kazini bana. Apana, Uhuru hata akiapishwa still, uchaguzi sisi tunajua haukufanyika mzuri na wa haki. Supreme Court ulisema 60 days lazima turudi uchaguzi. Raila mwenyewe alijiondoa basi kama alijiondoa kwa nini huyu amba ambaye ameshinda uchaguzi asiapishwe? Life yetu mimi na wewe iendelee kama kawaida. Kwanini mimi haliju? Siwezi sapoti kwa sababu yeah. yeye kama amejitoa ni sawa, na wao kuwa wametulia, hata kama wanafaiti wanafaiti, lakini hawa hasol kama vile sisi tuna hasol mm -hmm. lakini mimi kama kama Mkenya, makosa yenye yalikuwa ni pale kwa uchaguzi, uchaguzi tuliufanya, matokeo tulivyokuwa tunatarajia yawe yametoka hayakutokea hivyo. si, si Raila ndo ninampigia kura. Raila mwenyewe alisema amejiondoa, na, na kwa kweli, ukishajiondoa katika uchaguzi ule wote ile, sioni haja kwa nini upinge uchaguzi. Hata wengine hatujui rent yenyewe tulipaja next month. Sasa kama hivi itaenda hivi kwetu, kama Wanakenya uchaguzi ni kama ule mnyama ambao sura mbaya hatujawahi ona. Hatutaki fujo. Nashukuru, Mombasa hakuna fujo. Lakini sasa basi tufanye hivi, makosa ya ABC kwa nini hawakufanya jukumu lao? Shida yangu ni moja kwa Rahili, mm -hmm. yeye alishajiondoa hapana, si lazima awe president. Mbona wale watu wa ABC mbona mm -hmm. wengine walijitoa kwa nini kwa okay. sababu mm -hmm. walikuwa wanajua kabisa hii yenye inaendelea si ya kweli nayo haki. Sasa hata nani Uhuru akiapishwa saa hii, naweza sema mimi kuna wenzangu wenye wanamsupport, lakini mimi nitakuwa nimebaki nikisema sina rais. Haya basi, unasikia maoni mengi mseto kutokana na hali ya ya siasa iliyokuwa iliyokuwekwa hapa tangi tangu hapo <laughs> hadi hapo jana. Lakini unasikia kwamba maoni tofauti, huyu anasema kiongozi wangu alikuwa ni huyu, kiongozi wako alikuwa ni huyu. Lakini kitu kimoja, anasema kwamba hali ya maisha ya kawaida alikuwa mm. ameathiriwa. Mwingine anasema sina renti, mwingine biashara yangu <laughs> kaenda chini. Sijasikia hata mmoja anasema kwamba aliimarika wakati kama huu wa siasa. Ndio mambo ya siasa yanavyokuwa. Lakini sasa ndio hivyo tena, Wakenya wamefanikiwa kupiga kura katika uchaguzi wa maru rudio uliofanyika hiyo mm -hmm. Oktoba 26 na hatimaye uh, wameweza kutangaziwa matokeo rasmi. Lakini tukiwa tunaendelea na masuala mengine, tuachane na mambo ya siasa kidogo, tuangalie katika mrengo mwingine ambapo tuko mjini Mombasa hivi sasa. Mwandishi wetu Josephat Kioko yeye yeah, yupo tayari kabisa, anatueleza kwamba mitihani ya taifa imeanza nchini humo, kweli kabisa. Karibu sana, Kioko, hebu tueleze sasa, uchaguzi umemalizika. Swala la mitihani lilikuwa miongoni mwa mambo yaliyojadiliwa sana wakati wa kampeni, hebu tueleze vipi sasa? Kweli leo Jumanne ni siku ambayo eh, wanafunzi wasiopungua milioni moja wameanza mtihani wa kitaifa, ili kupata na nafasi Januari mwakani kujiunga na shule za sekondari na, na katika matembezi kuangalia jinsi usalama amearishwa sehemu mbalimbali. mm -hmm. Maafisa wa usalama wako sehemu tofauti. jana Rais Uhuru Kenyatta alivyotangazwa kuwa mshindi, alisema hatarajii eh, kuwe na fudo woyote kutatiza usalama wa wanafunzi wanaofanya mitihani hii. Na nimetembea shule ya Bangladesh, juzi nilizungumzia sana hii shule kwamba ilipakwa kinyesi ili kupinga uchaguzi wa marudio wa urais uliokuwa unafanyika eneo hili lakini shule hii kumbuka ni kituo kilitumia kupiga kura na leo wanafunzi mia moja tisini na nne wamefanya mitihani hapo baada ya shule kusafishwa na wazazi na watu wa eneo hilo mwalimu mkuu hapo David Omengo nimezungumza naye tumeanza saa mbili dakika arobaini na tano mambo ni mazuri mimi mwenyewe kama mwalimu mkuu niliongea na hasasi nikaongea na area chief na kamati wa shule tukaosha shule tukapanga madawati. Hali itakuwa shwari asibuye, na, ita kwa sababu toka asubuhi hatujakuwa na mtaharuko wowote ule. Walikuwa hataki hizi kura za marudia, kwa hivyo ili wazuie watu wakaamua kitua wakipake kinyezi ili watu wasiingie, na kweli watu hawakuweza kuingia kwa sababu kote kulikuwa kinyezi. Madarasa kumi na moja tukaitana kikao kwa tuka kubali kwa kauli moja tuoshe shule na tukaosha shule. Hali imekuwa shwari, watoto wanaendelea na mtihani. Kioko, je, kwa upande mwingine, pengine umeweza kuzungumza na mmoja wa wanafunzi na kusikia matamshi yao? Hali hii imewaathiri kisaikolojia ama wapo tayari kuendelea na mitihani yao? Wananieleza wanafahamu siasa za hapo na wameziepuka, wakiwa ni vijana wadogo na tayari kukabili mtihani huu, kama hawa wadogo walionipasha hili baada ya kufanya mtihani wa hisafa kwa majina naitwa Simon Kijana. Nashukuru sana kwa vile wametuletea security linda wakati wa mtihani. Sasa tuna wasiwasi wowote, tunafanya mtihani kwa amani. Kwa majina naitwa Pauline Mkolwe. Ingawaje hapa kulikuwa na chovu kidogo salamu, lakini wazazi walitoshea madarasa yetu na tukajitayarisha kufanya mtihani wetu. Watarajia maksi ngapi kwa mtihani? Natarajia maksi mia nne ne. Wenzangu nawambia watietu bidii na waeke Mungu mbele, ndio tunaamini tutapita. Ningependa kuambia wasiathirike na hiyo mambo ya uchaguzi. Masomo yako ndo itakupeleka mbele, hao wanasiasa au pia walitumia kitabu ndo wakafika huko, pia wang'ani Asante sana Josephat Kioko kwa maoni hayo uliotupatia. Uh, hivi sasa katika VOA Express, Harison, unafahamu teknolojia inakuwa inamu siku hadi siku. Mm -hmm, lakini tusizungumze mengi sana, tunamwona mwenzetu <laughs> Sande Shomari yupo tayari kabisa katika meza ya teknolojia kutumagia vitu vya kisasa teknoloji, katika meza ya teknolojia hii leo watu wataweza kupata tatuu inayotoka kwa robot badala ya binadamu. Roboti hii imetengenezwa na Pierre Emmanuel Menwer na Johan de Sylviera. Hawa wamemtengeneza robot ambaye ana sindano maalum ya kuweza kuchora tatuu. Kwa mujibu wa mtandao wa Yahu, roboti huyu bado hajaanza kupatikana kwa umma, lakini watengenezaji wake wanasema kama mtu alikuwa na hamu ya kupata tatu kutoka kwa robot au kutoka kwenye mashine kubwa, sasa basi ndoto yako imetimia. Kwingineko katika teknolojia Idara ya anga za juu ya Marekani, NASA, inasema kwamba itajenga maeneo ya makazi yanayofanana na anga za juu hapa duniani, wakisema kwamba watafanya kazi hiyo wakishirikiana na mashirika binafsi sita, kwa mujibu wa natureworldnews.com. Katika mashirika yaliyochaguliwa ni pamoja na Boeing na Lockheed Martin. Maeneo haya maalum yanatengenezwa yakifanana na sayari ya Mars ili kuwasaidia wanasayansi katika mipango yao ya kuendelea kuifahamu zaidi sayari hiyo. Na kutoka meza ya teknolojia, mimi ni Sandey Shomari, narudi kwako studio, Harrison Kamau na mkamiti Kibayasi. Asanti sana Sandey Shomari, unasikia kwamba watatengeneza mfano wa, wa anga ya masi hapa, hapa, hapa ulimwenguni. Basi wakishatengeneza tutatembea tuone, unavyojihisi ukiwa ndani ya masi. Wanasayansi hawa, unajua teknolojia haikomi. Mm -hmm. Na vilevile unasikia sasa tatu unachorwa na na roboti. Lakini hebu tupate habari nyingine tofauti za kutoka pembe mbalimbali mbali za ulimwengu. Kenya kwa siku nyingine inangojea kiongozi wa upinzani Raila Odinga kutangaza mipango yake baada ya kususia uchaguzi uliofanyika wiki iliyopita na ambao ulimpatia ushindi mkubwa wa Rais Uhuru Kenyatta wa asilimia 98. Uhuru amesema kuwa ushindi huo unadhihirisha kuwa alikuwa ameshinda kwenye uchaguzi uliobatilishwa wa Agasti 8. Hata hivyo ni asilimia 38.8 ya na wapiga kura waliojitokeza kwenye uchaguzi huo wa marudio uliotikisa taifa hilo la Afrika Mashariki na kupelekea miezi kadhaa ya malumbano makali, kesi mahakamani, pamoja na maandamano na ghasia, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Uchaguzi huo ni kufuatia kubatilishwa kwa uchaguzi wa Agasti na mahakama ya juu kutokana na madai ya dosari kwenye upigaji kura pamoja na usimamizi wa shughuli yote kwa ujumla. Kufikia sasa, Raila hajasema lolote, ingawa habari ambazo zinatufikia ni kwamba uh, yuko tayari kabisa au ameshaanza kutoa taarifa kwa taifa. Watetezi wa haki za wakimbizi wamelalamikia hali ngumu ya wakimbizi pamoja na wahamiaji waliokwama kwenye visiwa vya Ugiriki huku wale walio ndani ya taifa hilo kwenye kambi inayoshutumiwa kuwa na sifa mbaya wakiendelea kuteseka kambi hiyo ya Derveni iliyopo iliyo ya kipekee ndani ya Ugiriki inatarajiwa kufungwa mwezi Novemba, ambapo wakimbizi pamoja na wahamiaji wangali wanaishi kwenye mahema, mahali ambapo wakati mmoja palikuwa kiwanda karibu na mji wa kaskazini wa Thessaloniki. Kampuni kubwa ya maduka ya Nakumat nchini Kenya imedai kufilisika baada ya mashtaka kadhaa kutoka kwa wakopeshaji wake wanaodai mamilioni ya dola. Kampuni hiyo ilianzishwa zaidi ya miaka ishirini na mitano iliyopita na hatimaye kuwa kubwa zaidi ya aina yake katika eneo la Afrika Mashariki. Vyanzo kutoka kampuni hiyo vimeambia shirika la habari la Reuters kuwa duka lake kubwa zaidi liliharibiwa mwaka wa 2013 wakati wa shambulizi la kigaidi kutoka kundi la kisomali la Al-Shabab katika eneo la maduka la Westgate mjini Nairobi. Watu wanaopeleka bidhaa kwa maduka hayo pamoja na wamiliki wa majumba yaliyopangishwa wanadai jumla ya dola milioni 193 kutoka kwa Nakumat. Mapema mwaka huu, meneja mkuu Atul Shah aliambia shirika la Reuters kuwa deni wakati huo lilikuwa zaidi ya dola milioni 150. Kiongozi wa Catalonia aliyepinduliwa Carles Puigdemont anatarajiwa kujitokeza kwa umma kwa mara ya kwanza hivi leo mjini Brussels, siku moja tu baada ya kufika hapo huku waongoza mashtaka wa Hisp wa Spain wakipanga kufungua wa mashtaka ya jaribio la mapinduzi pamoja na ubadhilifu wa mali ya umma dhidi ya viongozi wa Catalonia. Wakili wa Ubelgiji Paul Beckart ameiambia televisheni ya VRT jana Jumatatu kuwa Pitcmont yuko Brussels na kwamba amemchagua kuwa wakili wake. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Kweli kabisa, hakika, kama ulivyosikia kwenye habari zetu ni kwamba nchini Kenya watu wamesubiri kwa hamu kusikia tangazo ambalo kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliahidi kwamba angetoa, na sasa hivi tunaelekea moja kwa moja hadi Nairobi ambapo mwandishi wetu Kennedy Wandera yu tayari kabisa kutueleza yaliyojiri kufikia sasa. Kennedy, karibu sana, tueleze. Je, kiongozi wa upinzani Raila Odinga ametoa taarifa, amezungumza, ama anajiandaa kuzungumza? Tueleze kwa kina mambo yanavyoendelea jijini humo. Naam, Harrison, kiongozi wa upinzani Raila Odinga tayari amezungumza na waandishi wa habari, Aa, na akasisitiza maswala ambayo wengi hatukuwa tumeyafahamu hapo awali na moja wapo masuala ambayo ameweza kuyazungumzia ni kuorodhesha mwongozo ambao alieleza kwamba ataweza kuwapa wafuasi wake waweze kuufuata na kwanza anasisitiza kwamba wao wanaithibati wana, wana kwamba watu waliojitokeza kupiga kura ni milioni tatu nukta tano milioni nukta tatu nukta tano. Hao ni Wakenya waliojitokeza kupiga kura wala si asilimia arobaini na nane thelathini na nane ambayo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi anasisitiza. Na vilevile ana kwa ule mwongozo ambao ameuzungumzia, anasema kwamba lile vuguvugu la National Resistance Movement sasa litaanza kususia Uh, uchumi wa nchi bidhaa zinazotokana na, na uchumi wa nchi na pamoja vile vile watahakikisha kwamba wanaendelea na maandamano, na mojawapo wa suala ambalo pia ameweza kuligusia ni kwamba patakuwa na vikao vya vya umma vikao vya wananchi, na vikao hivi uh, vitakuwa na jukumu la kuhakikisha kwamba nchi ya Kenya inarejeshewa ile demokrasia kupitia kura na kusisitiza kwamba uh, Uh, hii ambayo anaita ni assembly kwamba itaongozwa na wabungi na, na wale maseneta wao na vilevile watahakisha kwamba katika uh, huu muungano ambao wanaosema kwamba sasa mm -hmm, ndio watakao uh, ufanya kuwa vikao. Watahakisha kwamba uh, kuna wale wafanyakazi, kuna viongozi wa makanisa na wale viongozi ambao wanapigania haki za kibinadamu, na wanasema kwamba haya makundi au hii miungano au uh, Uh, hizi assembli ambazo anazungumzia kwamba zitakuwa zinakutana na zitapitisha kauli mbiu ambayo ambayo, ambayo ita katika mabunge ya ya ya magatuzi yote majimbo yote arobaini na saba ili kupitishwa mm, na hivyo basi watahakikisha kwamba rais Kenyatta hataongoza nchi uh, jinsi alivyotarajia, kwamba patakuwepo na pingamizi mpaka wakati ule Wakenya watarejea katika uchaguzi kumpigia kura rais ambaye wanadhani kwamba ndiye rais atakayeongoza kwa miaka mitano. Wandera, lakini katika maelezo yake hayo, akizungumzia hilo swala la vuguvugu kutofuata maadili au kanuni za serikali amba suala hilo tayari limeshakubaliwa na wale ambao walikuwa pengine magavana, maseneta walioshinda katika kaunti zao au majimbo yao kupitia uh, vyama vya upinzani. Inaonekana hivyo kwa sababu a, asubuhi kulikuwa na mkutano wa wabunge wa muungano huu pamoja na viongozi wengi ambao walichaguliwa kwa tiketi ya muungano huu. Kwa hivyo inaonekana kwamba mikutano hii ambayo imeandaliwa leo ilikuwa tu ni ile sasa ya kuweka kidole ya haya maazimio ambayo wameweza kuyafikia leo. Kwa hivyo huenda basi ni maazimio ambayo wao wameweka kidole chao kama sahihi na anayosema Odinga sasa, inaonekana kwamba sasa ndio mwongozo ambao kila mtu ambaye amechaguliwa katika muungano huu ataufuata. Na Wandera wa, baada ya tume ya uchaguzi ya IBC kutangaza Rais Uhuru kuwa mshindi, yeye mwenyewe kwa maneno yake aliashiria kwamba upande wa upinzani una fursa na pia nafasi ya kuchukua hatua yoyote, iwe pia ni hatua ya mahakamani. Tena je, katika hotuba ya leo ama mambo ambavyo yanaendelea, kuna lolote ambalo linaashiria huenda uh, matokeo ya uchaguzi huu pia yakapelekwa mbele ya mahakama ya juu tena. Hilo swali nimemuuliza Msalam Davadi ambaye ni mojawapo wa vinara uh, katika muungano huu wa NASA na amesisitiza kwamba hawato, hawana nia kwenda mahakamani. Maanake hili alijigusia uh, Raila Odinga akisema kwamba uh, kule kupigwa risasi kwa uh, yule dereva wa uh, na, naibu uh, jaji mkuu wa mahakama ya juu ni dhihirishwa kwamba huenda basi hawa uh, majaji wametishwa na hivyo basi, wanasisitiza kwamba haitokuwa na nia yeyote wao kuelekea mahakamani. Wapo majaji wataendelea uh, kutishwa, jinsi uh, wanavyoeleza kwamba lile tukio lilotokea lilikuwa la kuwatisha majaji. Kwa hivyo wameeleza kwamba hilo kwa sasa si mojawapo wa majawabu walionayo, lakini wakasema iwapo mm watakuwa -hmm na nia kuelekea huko basi, uh, wataeleza baadaye, lakini sasa hamna uh, ishara kama hiyo. Tunashukuru sana Kennedy Wandera, tutazidi kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu ya baadaye, kujua kwa kina yapi yaliyozungumzwa na jinsi ambavyo Wakenya kutoka pande zote, uh, wafuasi wa Raila Odinga na wale pia ambao wako upande wa vyama vingine walivyopokea matamshi yake haya, ikiwa ni uh, saa kadhaa baada ya Kenya kupata uh, matokeo rasmi ya uh, ushindi wa urais. Basi moja kwa moja napotazama naona mwenzetu Idi Ligongo ameshaingia kwenye studio na naona kabisa anatabasamu na amejiandaa vilivyo. Natumai una mambo yanavyovuma mitandaoni. Kazi kwako Idi. Naam, Harison, kama una mkamiti kibayasi uh, hivi sasa mitandao yote E, imegubikwa na tukio ama mkutano wa, wa wanahabari na kiongozi wa NASA bwana Raila Odinga ambao umemalizika hivi punde mm -hmm. kama alivyogusia mwanahabari um, wetu Kennedy Wandera, a, juu ya maswala mengi tu ambayo kwa namna moja manyingine ule vuguvugu vugu ambalo wameliita hivi sasa mm -hmm. watalitekeleza katika kipindi cha miaka mitano ijayo ya muhula wa pili wa Rais Uhuru Kenyatta. Na shabihiana katika eh, muktadha wa, wa, wa suala hili ni eh, kile kinachoelezwa kuwa ni shambulizi uh, kwa wanahabari hmm. ambalo linadaiwa kufanywa na wanaoshukiwa kuwa ni wafuasi uh, wa NASA na hii ni kwa mujibu wa mitandao ya NTV uh, na, Nation, na Nation ya nchini Kenya, ambapo inadaiwa kwamba wanahabari walishambuliwa wakati wa mkutano ulioitishwa na NASA katika makao makuu ya chama cha Wiper, mjini Nairobi. Sasa kufuatia tukio hilo vile vile chama cha wanahabari Uh, wa Kenya kimeshutumu vikali kufanyika kwa uh, tukio hili hili. Sijui kama hili limetokea tu muda mfupi kabla ya hotuba ambayo tumeelezewa na Wandera kwamba imefanywa na kiongozi wa NASA naam, katika mkutano huo, katika mkutano huo. Aha, kabla ya mkutano wenyewe kuanza wafuasi, ndio mambo uh, yalivyotokea. Kwa hiyo watu wanalalamika uh, Joseph Obedi anasema kwa nini tunaendelea kukaribisha hii hali eh, wakati tunajua kabisa Kenya ni ya watu wote. E, tuitakie Kenya amani, tumalizane na hii habari ya masuala ya kisiasa. Lakini tukiacha suala hilo, uh, kwa upande wa nchini Tanzania e, ile sakata la kukamatwa kwa baadhi ya mwanasiasa bado linaendelea. Sasa leo uh, kumetokea tukio la kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani Zito Zuberi Kabwe ambaye ni kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo na mbunge wa jimbo la Kigoma mjini. Sasa inadaiwa kwamba alishikiliwa na polisi kwa ajili ya mahojiano kutokana na aliyoyazungumza kwenye mkutano wa uzinduzi wa kampeni za udiwani zilizofanyika katika eneo kiji, mm -hmm. la Kijichi jijini Dar es Salam nchini Tanzania siku ya Jumapili Oktoba 29 mwaka wa 2017, na, na kwa mujibu wa uh, katibu wa itikadi na uenezi wa chama cha ACT uh, amesema kwamba Kabwe eh, kwamba alihojiwa katika kituo cha Changombe, Dar es Salam na kuhamishiwa baadaye uh, kikuu cha kati cha polisi jijini Dar es Salaam. Kwa hiyo hilo nalo linavuma kwelikweli linatamba kwelikweli, uh, nchini Tanzania pamoja, endelea? pamoja na uh, mwanasiasa ule wa CCM ambaye alitangaza kujiondoa wa waziri wa zamani eh, wa serikali ya Tanzania eh, Lazaro Nyalandu nalo bado ni swala ambalo linaendelea kuvuma na watu wanazungumza. Nini la kisiasa linaloendelea hapa? Nasikia kuna Chadema, nasikia CCM mara hivi mara hivi, kuna mvutano, kuna nini, kuna kuhama kuhamasi, mvutano, unajua tena katika masuala ya siasa mwanasiasa mmoja jana akatangaza kuhama CCM. mm -hmm. E, na ameomba kukaribishwa CHADEMA. Kwa hiyo hali mm -hmm. ndivyo ilivyo hivi sasa. Tunakushukuru sana Idi, kwa kutujuza kidogo kidogo, umetupeleka safari ya Afrika Mashariki tena kwa haraka sana. Nashukuru, mambo mazito mazito yametokea na yanavuma kwenye mitandao. Shukran, asante sana Harison Kamao. Basi VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani. Kama kawaida yetu ni kwamba haiendi, mwenzangu Sande shomari anasema, mka haiendi bila muziki. Na sasa naangalia kwa umbali, namwona Harmonize anaingia kwa staili yake kibao. Sawa, haya, pata kibao sawa hicho Sema wako ni meshika adabu manakuki kwa moyo meni chuma kweli mapenzi tarabu hivyo mashauzi kwa Mungu ni karama kwasi wengine ni tabu ni vitoso tudele kulalama nilikupa mapenzi ya moyo wi mtoto wa furani ukaleta ushinzi na moyo kauweka taabani Nakuambia mambo usafi kabisa ndani ya VOA Express. Hamonaizi anasema sawa sawa. mm -hmm, mambo mazuri kabisa hayo unayapata ndani ya VOA Express. Basi ah, Harrison, tunaangazia changamoto zinazotokana na hali ya kisiasa nchini Kenya pamoja na suluhu inayohitajika kwa hivi sasa, baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza rais Uhuru Kenyatta kuwa rais mteule wa nchi hiyo, uh, kufuatia uchaguzi wa urais wa marudio uliofanyika uh, wiki iliyopita. Basi mwenzetu Salma Muhamed wa uko Mombasa amezungumza na mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Africa Hussein Khalid na kutaka kupata ushauri mm -hmm. au kuelezea masuala yeah. yanayotakiwa kufanyika hivi sasa katika hali ya mzozo wa kisiasa nchini humo Nam, ni kweli kabisa kwamba hali ya kisiasa hivi sasa hapa nchini kwetu Kenya ni hali ambayo inaogopesha na inatia hofu sana, hasa kwa wananchi. Wababe wa kisiasa, kila mtu ameshikilia upande wake na kila mtu anavutia upande wake. Hali kama hii haiwezi kwa njia yoyote kutuletea sisi kama Wakenya njia nzuri kusonga mbele. Kusema kweli, ukiangalia pande zote, pande zote zinalawama, kwa sababu kila mmoja wao anashikilia upande wao. Huyu mmoja anasema lazima tuende kwenye kura, yule mwingine anasema hatuwezi kwenda kwenye kura kwa sababu hatujafanya mabadiliko. Kwa hivyo hatuwezi kusema mmoja yuko sawa ama mwingine amekosea, ni wote wamekosea, na ni lazima wakae chini waweze kuleta suluhu katika mambo ambayo yanawahusu wao, lakini kwa ukubwa yanawahusu wa Kenya. Ndio kwa maana sisi kama shirika la haki ya Afrika tunasema kwamba lazima viongozi hawa washurutishwe kukaa chini na kuyajadili mambo ambayo yako katika nchi hii. hatuwezi kukubali viongozi ambao wanasema wanatuongoza sisi wawe wanajipiga vifua na kushikilia misimamo yao, ili hali wanafaa kukaa chini kuleta mwelekeo katika nchi yetu hii. Haya basi, ndiyo maswala ya ushauri kutoka kwa Khalid Huseini. Yeye ni mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu haki ya Afrika huko Mombasa. Na unafahamu, jana tuliwauliza wasikilizaji wetu katika mm -hmm. Facebook, unajua kilichomtoa Nyalandu CCM wengi wamejibu wa, lakini nao naona muda pia unatukimbiza. Kweli kweli, ningetaka sana kuyasoma maonitusome mmoja me... Chris, uh -huh. Njengo anasema ndiye waziri aliyeshangaza dunia kuwezesha kusafirisha twiga kwa ndege, anajua muda wa kupanda mahakamani kwa uhujumu uchumi. Haya, uh -huh. mwingine huyo, me... anaitwa George Ilagila, wakahama Tanzania, anasema njia zimebana, hakuna nafasi hata ya kumtorosha Kobe njia nchi, njaa inawatafuna walioingia madarakani kwa nguvu ya pesa, si Nyarando pekee wapo wengine watamfuata baadaye. Basi ni maoni yenyu mengi sana, nashukuru kwa kushiriki VU Express. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu mkamiti kibayasi kutoka Washington. Tunakutakia jioni njema, hadi kesho sana wakati kama huu. Kwa heri.