Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Jumanne, Oktoba 31 mwaka wa 2017, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ekwita FM Kisumu, na vilevile 94.9 Vafm Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu hivi sasa, ndani ya dakika 30 utasikia chama cha upinzani Tanzania cha ACT wanaeleza sababu wanazohisi zimepelekea kukamatwa kwa kiongozi wao Zito Kabwe. Ndani ya chama tuliamini moja kwa moja polisi watafanya hivyo, eli la kijiji limekuja tu kama kichocheo kiriwa na polisi leo ameojiwa kama sehemu ya jeshi la polisi kutekeleza maagizo ya amiri jeshi mkuu na katika habari nyingine, kampuni ya maduka ya na Nakumat uko nchini Kenya inadaiwa kufilisika baada ya kudaiwa mamilioni ya dola na wakopeshaji wake. Basi endelea kusikiliza matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia leo hii, zinasoma kwako na Harison Kamau. Mkuu wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga mapema leo ameutaja uchaguzi uliomalizika kuwa feki, ikiwa taarifa yake ya kwanza kutoka kwa umma tangu Rais Uhuru Kenyatta atangazwe mshindi na tume ya uchaguzi ya IEBC. Kwenye hotuba iliyongojewa kwa hamu kwenye televisheni, Odinga amesema kwamba upinzani utatususia uchumi pamoja na maandamano, zikiwemo njia nyingine za kisheria kupinga uchaguzi huo aliyosema hauna maana yoyote. Hata hivyo hakutaja iwapo ataelekea kwenye mahakama, wakati kukiwa na wagombea wanane kwenye karatasi ya kupigia kura. Kenyatta alipata karibu kura milioni 7.5 au takriban asilimia 98 ya kura zilizopigwa. Uchaguzi wa Ulhamisi ulikuwa wa marudio baada ya mahakama ya juu kubadilisha uliofanyika Agosti 8. Tume ya uchaguzi ya IBC imesema kwa asilimia 39 ya wapiga kura walishiriki kwenye uchaguzi huo ikilinganishwa na karibu asilimia themanini kwenye uchaguzi wa Agasti. Kampuni kubwa ya maduka ya Nakumat nchini Kenya imedai kufilisika baada ya mashtaka kadhaa kutoka kwa wakopeshaji wake wanaodai mamilioni ya dola. Kampuni hiyo iliyoanzishwa zaidi ya miaka ishirini na mitano iliyopita na hatimaye kuwa kubwa zaidi ya aina yake katika eneo la Afrika Mashariki. Vyanzo kutoka kampuni hiyo vimeambia shirika la habari la Reuters kuwa duka lake kubwa zaidi liliharibiwa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu wakati wa shambulizi la kigaidi kutoka kundi la kisomali la Al Shabab katika eneo la maduka la Westgate mjini Nairobi watu wanaopeleka bidhaa kwa maduka hayo pamoja na wamiliki wa majumba yaliyopangishwa wanadai jumla ya dola milioni 193 na kutoka Nakumat. Mapema mwaka huu, meneja mkuu Atul Shah aliambia shirika la habari la Reuters kuwa deni wakati huo lilikuwa zaidi ya dola milioni 150. Miongoni mwa washindani wa Nakumat ni kampuni ya Carrefour kutoka Ufaransa iliyoingia kwenye soko la Kenya mwaka uliopita. Vuguvugu vugu, la vyama vikuu vya upinzani nchini Congo maarufu Rassemblema vimesema vimekubali kuahirishwa kwa uchaguzi hadi Juni mwaka wa 2018 lakini pasina rais wa sasa Joseph Kabila kwenye uongozi wa nchi. Kwenye mkutano na waandishi wa habari mapema leo mjini Kinshasa, kiongozi wa Rassemblema Felix Tshisekedi amesema kwamba hawana imani tena na rais Kabila na kuwekwa kwa uchaguzi wa hilo hawawezi kukubali aendelee kuongoza kipindi cha mpito ifikapo Desemba. Tisekedi ametoa pia wito wa kuwekwa kwa mageuzi ya tume ya uchaguzi, akielezea kwamba wanachama wa tume hiyo wamefanya kazi kwa ajili ya chama tawala. Msimamo huo wa upinzani umekuja siku tatu tu baada ya ziara ya balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Nikki Haley, ambaye aliomba kuwekwa na uchaguzi wa rais ifikapo hapo mwakani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Chama cha upinzani cha ACT Wazalendo cha huko Tanzania kimesema hatua ya polisi kumkamata kiongozi wake Zito Kabwe alfajiri ya leo na kumshikilia karibu siku nzima ni kutaka kunyamazisha msimamo wake wa kuikosoa serikali. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na katibu wa itikadi na uenezi wa chama hicho Ado Shaibu kutoka Dar es Salaam, kwanza akamuuliza kwa nini Zito alikamatwa na kuhojiwa na polisi. Amekamatwa leo alfajiri saa kumi na mbili. Polisi walikwenda na gari nyumbani kwake na wakamkamata yeye peke yake, wakaenda naye kituo cha polisi cha Ng'ombe, kipo wilayani Temeke hapa jijini Dar es Salaam. Wakamuoji takriban kuanzia hiyo asubuhi majira ya saa moja mpaka saa sita za mchana. Mahojiano yao kwa sehemu kubwa yalikuwa yanajikita katika mkutano wa uzinduzi wa kampeni za uchaguzi katika ngazi ya udiwani. Saa hizi kuna marudio ya uchaguzi katika kata takriban arobaini na tatu nchi nzima, na sisi tunashiriki kwenye kata kumi na nane. Kwa hiyo moja ya kata tunazoshiriki ni Kijiji. Kwa hiyo katika mkutano ule yako matamshi ambayo kiongozi wa chama aliyatoa, kwa mujibu wa jeshi la polisi, wanaona kwamba ni ya kichochezi ni matamshi gani? Labda pengine kwa ufupi, anasema matamshi yake ya kwamba wananchi katika uchaguzi huu wasikichague chama cha Mapinduzi Wat... kwa sababu wakifanya hivyo watakuwa wanachagua walioshindwa kudhibiti mauaji holela ya raia, kushambuliwa kwa wanasiasa na kupotea kwa baadhi ya wanasiasa. Kwa hiyo itakuwa ni kama watu walioshindwa kudhibiti mauaji kwa hiyo hiko e, ndio kilikuwa kiini kikubwa cha kuitwa kwake pale Chang'ombe. Sasa baada ya kuwa ameachiwa Chang'ombe make, aliachiwa kwa dhamana e, yapata majira ya saa sita mchana, akaambiwa aripoti Jumatatu ya wiki ijayo, lakini hapo hapo akakamatwa tena e, kabla hata ajaondoka katika maeneo ya kituo cha polisi akaambiwa anayo kesi nyingine ya kujibu, kwa hiyo akapelekwa kituo, sio kituo, ni ofisi ya DCI ipo pale Kamata kariakoo. Kwa hiyo hapo na hapo akaojiwa mpaka saa kumi jioni. Maojiano alikuwa anahusu nini? Ah, Kamata ameojiwa kuhusu ah, tamko la kamati kuu iliyotolewa hivi karibuni kuhusu mwenendo wa mdororo wa uchumi. Kamati kuu ya chama chetu imetoa ripoti yake kwa kuzingatia takwimu zinazotolewa na benki kuu na imeonyesha kwamba kuna upotoshaji. Na je, katika mahojiano haya yaliyofanyika kwenye ofisi ya DCI hapo Kamata ni inaweza ikawa ni sehemu ya mapendekezo ya rais aliyoyatoa kwamba wale wanaokosoa uchumi wa Tanzania bila kuwa na, na, na takwimu sahihi pengine wakamatwa na kuhojiwa. Muundo wa jeshi letu ni wa utekelezaji wa amri. Kwa hiyo rais aliposema kwamba watu wanayewaona hiyo wanapotosha takwimu wakamatwe, sisi ndani ya chama tuliamini moja kwa moja polisi watafanya hivyo. Heli la kijiji limekuja tu kama kichocheo. Ana ameshikiliwa na polisi leo, amehojiwa kama sehemu ya jeshi la polisi kutekeleza maagizo ya amiri jeshi mkuu, Rais wa Tanzania ndugu John Pombe Magufuli ni sauti ya katibu wa itikadi na uenezi wa chama cha Act Wazalendo huko Tanzania, Ado Sheibu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA pia yanasikika kupitia simu ya mkononi, andika m.voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA swahili.com. Pia tunasikika katika redio shirika Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa Makuu, Citizen redio Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi Kenya, Coconut 101.9 FM Zanzibar, 981, Equator FM Kisumu, 937 FM au RPA Bujumbura Burundi, Redio Kaya nchini Kenya, 106.5 FM Mlimani Redio Dar es Salaam Tanzania. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Marekani imeahidi takriban dola milioni 60 kusaidia katika kupambana na juhudi za kutokomeza ugaidi kwenye mataifa ya Afrika katika eneo la Sahel. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Michael Bowman anatuarifu, naye Meri Mgawe anasimulia zaidi. Fedha hizo zitasaidia kikosi cha pamoja Sahel joint Task Forces kilicho na wanajeshi kutoka Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger. Mapema mwaka huu, katika mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatano kuhusu kikosi hicho, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley aliweka bayana kwamba fedha hizo zitatumika kwa kuzingatia masuala ya pande mbili. Tunafahamu kwamba jeshi hilo litahitaji msaada na wataalamu, fursa ya kufanya kazi pamoja na washirika wetu ili kuwezesha juhudi hizi kufanikiwa. Lakini tunaamini kwamba kikosi cha G5 lazima kwanza kimilikiwe na nchi husika. Tunaamini kwamba nchi za G5 zitachukua wajibu kwa kipindi cha miaka mitatu hadi sita kwa kushirikiana na Marekani. Katika wiki zijazo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litajadili aina nne za msaada kutoka Umoja wa Mataifa katika kitengo hicho ili kukiwezesha kufanya kazi chenyewe. <muchilio> Nazo habari muhimu za dunia. Kamati inayolinda haki za waandishi wa habari imesema kuwa Somalia ndilo taifa linaloongoza kwenye idadi ya vifo vya waandishi wa habari ambavyo havijapewa kipaumbele cha kusuluhishwa mwaka wa tatu mfululizo. Kwenye kikao chake cha kumi kinachofanyika kila mwaka, kamati hiyo imesema kuwa wanahabari zaidi ya darzeni moja wameuawa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita nchini Somalia, ambapo mapigano yameendelea kushuhudiwa. Baada ya kushikilia nafasi ya tatu kwa mwaka uliopita, Syria sasa imepanda hadi nafasi ya pili ambapo wanahabari huuawa, huku wauaji wakiachiliwa huru, wakati mapigano yaliyodumu kwa zaidi ya miaka sita yakiendelea ya nchini humo. Taifa la tatu kwenye orodha ni Iraq ambapo wanahabari wamekuwa wakilengwa na wanamgambo wa Kiislamu pamoja na makundi yanayoungwa mkono na serikali. Ghasia ya kati ya makundi yanayozozana Sudan Kusini zimepelekea kuuawa kwa waandishi wa habari watano mwaka wa 2015 na kwa hivyo kupatia taifa hilo nafasi ya nne kwenye orodha. Kampuni ya Facebook imesema kuwa uchunguzi wake umebainisha kuwa Rasia ilifanya jaribio la kuingilia uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka uliopita ikisema kwamba ilichapisha zaidi ya nyaraka elfu mia nane kupitia mtandao wake na kufikia takriban wa Marekani milioni 126 katika kipindi cha miaka miwili. Habari hizo zinakuja wakati mawakili wa Twitter, Facebook na Google wakijiandaa kutoa ushahidi wao mbele ya kamati ya baraza la Senate kuhusu iwapo mwingilio huo uliathiri uchaguzi wa Marekani. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kiongozi wa muungano wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ameapa kuendeleza kufanya maandamano kupinga uchaguzi wa marudio uliofanyika siku ya Alhamis wiki iliyopita, akisisitiza kuwa upinzani haumtambui mwenzangu. BMJ Murithi anayo taarifa kamili kutoka Nairobi, Kenya. Kiongozi huyo wa upinzani amerejelea ya kauli yake kwamba muungano wa NASA hautambui uchaguzi uliofanyika siku ya Alhamisi kwa sababu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IBC Wafula Chebukati pamoja na kamishina aliyejiuzulu Rosli na Kombe walikiri kwamba tume hiyo haingeweza kusimamia uchaguzi huru na wa haki, kwa sababu makamishna walikuwa wanachukua misimamo tofauti na wenzao. Odinga amesema kwamba atazindua bunge la wananchi litakalochunguza kufeli kwa tume za uchaguzi nchini Kenya. Mwanasiasa huyo ambaye amezungumza hapa jijini Nairobi amesema kwamba uchaguzi huo uligumbikwa na wizi na uongezaji usio halali wa kura katika maeneo yaliyo ngome ya chama tawala cha Jubilii. Na akizungumza katika mahojiano ya moja kwa moja na Sauti Amerika muda mfupi uliopita, mmoja wa viongozi wa muungano huo, Musalia Mudavadi, amekariri kauli ya Odinga kwamba uchaguzi huo haukuwa halali. Kwa kifupi ni kusema kwamba ule uchaguzi ambao wanasema umekamilika tarehe 26 haukuwa wa halali, haukulingana na katiba na ukiona amba wale ambao walisema walijitokeza, hatuwezi jua ni idadi gani kirasmi. Mara IBC ilikuwa ikisema ni 48% wakaruka, wakasema ni 33%. Wameshindwa kufungua zile kimskits, wanasema tukifungua kimskit hizo sasa tuziamini. Sasa wanatuambia turnout ni 38%. Kwa hivyo kama ni 38%, inaonekana wale ambao hawakupiga kura ni wengi zaidi, na hao ndio wanasema kwamba hawaamini yale ambayo yalikuwa yakitendeka. Lakini aliyekuwa mgombea wa urais kwenye uchaguzi huo wa Alhamisi, Kaluyu Kavinga, amesema ni wakati mwafaka kwa Wakenya kusahau yaliyopita na kushikamana kwa minajili ya kuimarisha mustakabali wa taifa. Kavinga amezungumza moja kwa moja na Sauti ya Amerika: ni, lazima tuendelee na mbele no. Uh, haya mambo ya kisiasa lazima iishe, tuanze kutumikia wananchi. Sasa na wale, wale ambao wanasema labda wale hawakuhusika sasa watachukua hatua zingine. Demokrasia si ati ni, ni kitu ni, ni kitu ngumu. Na wewe we kama mgombea unakubali kwamba uchaguzi huu umekuwa wa haki na kweli. Ni sawa, nilikuwa na agent Dubai nika vote nikaendelea na kuangalia process. Personally nita, nini, nini, ni wakati wa kuendelea na mbele. Odinga amesema kwamba muungano huo wa NASA utaendelea na maandamano hadi pale mabadiliko kamili yatakapopatikana. BMJ Muridhi, Sauti Amerika, Nairobi. Mkarabati mkuu wa mswada wa kutaka katiba ya Uganda kufanyiwa marekebisho katika dhamira ya kuendeleza utawala wake, rais wa sasa Yoweri Museveni ameshindwa kuwasilisha mswada huo mbele ya kamati ya bunge kuhusu sheria na katiba. Hii ni baada ya wabunge kueleza dukuduku lao na hatua zilizofuatwa kuwasilisha mswada huo mbele ya kamati hiyo, wakidai kanuni za bunge zilivunjwa. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire na ripoti kamili. Ni kikao kilichoanza na kile kilichoonekana kama vitimbi bungeni, wanachama wa kamati ya bunge kuhusu haki na katiba wakitoa hoja kwamba hawakuwa huru kuchangia katika mkutano huo, kwani ulikuwa umeandaliwa katika chumba kilicho na doa, pamoja na kumbukumbu -kumbu za wabunge kucharazwa fimbo mwezi mmoja uliopita wabunge walisusia kikao na kutaka mkutano huo kufanyiwa kwingineko, wakisema mapepo na kumbukumbu -kumbu ya kuchapwa bado yanawaandama wakiketi katika chumba hicho. Ilimlazimu mwenyekiti wa kamati kubadilisha chumba kabla ya kikao kuahirishwa hadi alasiri. Na alasiri ilipowadia, Rafael Magezi mwenye mswada wa kutaka katiba kufanyiwa marekebisho ili kuendeleza utawala wa Rais Yoweri Museveni aliwasili tayari kuishawishi kamati hiyo kuidhinisha mswada huo kupitishwa ili kurejea bungeni kwa majadiliano na kupigiwa kura. Na kabla ya kusonga hatua, kiranja wa upinzani bungeni Ssemujju Nganda alitaka kamati kuelezwa jinsi mumiliki wa mswada huo alivyofanikiwa kuusajili, kuwasilisha bungeni kulipia gharama na kuchapisha katika gazeti la serikali mswada huo ndani ya muda wa saa moja, siku moja, tarehe 27 mwezi Septemba. Kiingereza kilitawala kila mbunge akitaka maelezo yote akimbana Bwana Magezi kwa msingi kwamba nyaraka alizowasilisha mbele ya kamati hiyo ya haki zilikuwa gushi. Magezi alishutumiwa kuwahi kugushi ripoti ya bunge akiwa amejipata katikati ya wabunge waliowahi kuimba wimbo wa taifa na nyimbo za matanga bungeni ili kumzuia kuwasilisha mswada huo. Mbunge Magezi amelazimishwa kula kiapo kabla ya kuendelea, wakihoji kwamba nyaraka alizokuwa akiwasilisha mbele ya kamati zilikuwa agushi. Magezi akiona hamna haja ya kukula kiapo Kipiru. With a written paper, signed myself, why take the oath? Ililazimu mwenyekiti wa kamati hiyo kuwalazimisha wabunge kupiga kura. Wabunge tisa kati ya kumi na mbili wakimlazimu Magezi kula kiapo Shabu, truth, kwa muda wa saa sita, kikao kilikosa kupiga hatua. Mbunge Magezi aliamua kusoma mswada wake licha ya tetesi kutoka kwa wabunge, na tetesi zilipozidi kipaza sauti chake kikazimwa. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa linasema linafanya mipango kabambe nchini Nigeria kuhudumia uwezekano wa mmiminiko wa maelfu ya wakimbizi wa eneo la anglophone huko Ucameroon. Mwandishi wa VOA Lisha Schlein anaripoti kutoka Jeneva, naye Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti yake kamili. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa linakadiria raia elfu tano wa Cameroon wamekimbia kwenda kusini magharibi mwa Nigeria kufuatia ukamataji dhidi ya waandamanaji katika jamii ya watu wanaozungumza Kifaransa anglofon, lakini msemaji wa UNHCR Babar Baloch anaiambia VOA anahofia kwamba idadi ya watu hao itaongezeka, hivyo basi maandalizi yanafanyika kukabiliana na ongezeko la idadi ya wakimbizi. Ghasia zilizosababisha vifo zilizuka nchini Kamerun takriban mwaka mmoja uliopita wakati wafuasi wa jamii inayozungumza lugha ya Kiingereza walipoanza kuandamana dhidi ya namna wanavyopatiwa huduma kutoka kwa maafisa waliokalia eneo wanaozungumza lugha ya Kifaransa. Mwanzoni mwa mwezi huu, angalau watu wanane waliripotiwa kufyatuliwa risasi na kuuawa na wanajeshi katika maeneo mawili yanayozungumza Kiingereza. Balosh anaiambia UNHCR na maafisa wa Nigeria wamewaandikisha kiasi cha raia elfu mbili wa Cameroon ambao wamekimbilia maeneo tofauti huko kusini magharibi mwa Nigeria. Anasema watu wengine elfu tatu wanasubiri kusajiliwa, hivyo basi wao pia wanaweza kupatiwa msaada wa chakula pamoja na msaada mwingine. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia shule ya wakimbizi wa kiafrika mjini Kairo, ambako watoto wanavyojitahidi kupata elimu. Walimu na wafanyakazi wa kujitolea nchini Misri wanatumia ustahamilivu na ukarimu katika juhudi ya kuelimisha baadhi ya watoto, wengi wao ni kutoka familia za wakimbizi kutoka darzeni ya nchi za Afrika. Taasisi za kimataifa kama vile UNHCR, Makundi ya kanisa na mashirika mengine yasiyo ya, ya kiserikali pia yanachangia katika mapambano ya kutoa elimu kwa watoto, kama wanavyoripoti mwandishi wa VOA Edward Yerenian kutoka Cairo. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Wanafunzi wakimbizi wa Kiafrika wana matumaini sawa na ndoto kama za vijana wengine kote duniani, lakini wao pia wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, ambazo wenzao kwingineko wanaweza tu kuziwazia. Chris Rupke, mwalimu katika shule ya African Hope kwenye viunga vya Cairo vya Maadi, ameiambia VOA kwamba watoto wakimbizi wa Kiafrika wa kia anaofanya kazi nao wamepoteza mmoja au wazazi wote wawili na wanaishi na wanafamilia tu you know, wengi wao huwa hawana mama na baba baadhi yao wana mama, baadhi yao wana baba, baadhi yao wanaishi na mashangazi na wajomba, au baadhi yao huenda wakawa wanaishi na watu wa kabila lao ambao wanaitwa mashangazi au wajomba. Rupki anasema kwamba mtoto mmoja mdogo wa kiume alikuwa amepata kiwewe kikubwa kwa kile ambacho amekipitia nyumbani, kiasi kwamba alishindwa kuzungumza mpaka mwanasaikolojia katika shule hiyo alipomtaka achore picha ya kile ambacho amekipitia alimtaka achore picha ya kijiji chake na alichora kijiji na alimchora baba yake na mama yake na ndugu zake water, na wote walikuwa vipande vipande. Alipomuuliza baba yako yuwapi, alionyesha baadhi ya vipande alivyochora kuonyesha vilikuwa chini kwenye ardhi. Jean Pai, mwalimu katika shule ya African Hope, ameiambia VOA kwamba alipoanza kufundisha katika shule hiyo mwaka elfu mbili na tatu yeye na wenzake walikuwa wakiwatafuta watoto wakimbizi wa kiafrika chini ya madaraja ya Kairo na kwenye bustani za umma. Alijifunza jinsi ya kuwashawishi kwenda shule: we, tuna shule hapa, tunaweza food. kukuingiza wewe, ni bure, kuna chakula. Na wanaposikia kuna chakula, wanafika shuleni. Familia za wakimbizi wa Kiafrika mara kwa mara wanajitahidi kuweka chakula mezani. Mashirika yasiyo ya kiserikali kama Refugee Egypt linaendeshwa na kanisa la Anglikana mjini Cairo linawasaidia kwa kuwapatia bure bila malipo, sukari, unga, mafuta ya kupikia na huduma za bure za matibabu kwenye kituo cha afya ambacho wanakiendesha. Tunafahamu kwamba wanafunzi wanapenda kuja hapa kwa sababu wanafahamu wako katika sehemu salama na ni sehemu ambayo wanaona kuna upendo. Wanatuona waalimu ambao wanashughulikia kwa mapenzi na kuwapenda, na wako hapo kuwasaidia kukua ili kuwa vijana wa kiume na wa kike ambao watakuwa na majukumu ya kufanya maamuzi ya msingi katika maisha yao, licha ya mapambano ya kukabiliana na maisha ya uhamishoni. Watoto wengine wakimbizi wanafurahia fursa ya kwenda shule, wanapenda kucheza na wanafunzi wenzao, kujifunza mambo ya kufurahisha na ya masomo. Maeneo wanayoishi yamejazana na wanafunzi wanahudhuria vipindi viwili tofauti vya masomo, lakini walimu wanafanya kazi kwa bidii kuwasaidia kujifunza na kuipenda elimu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Vuguvugu la vyama vikuu vya upinzani nchini Congo maarufu Rassemblema vimesema vimekubali kuahirishwa kwa uchaguzi hadi Juni mwaka wa elfu mbili kumi na nane lakini bila rais wa sasa Joseph Kabila kwenye uongozi wa nchi. Kwenye mkutano na waandishi wa habari leo mjini Kinshasa, kiongozi wa Rassemblement Felix Tisekedi amesema kwamba hawana imani tena na rais Kabila. Kampuni kubwa ya maduka ya Nakumati nchini Kenya imedai kufilisika baada ya mashtaka kadhaa kutoka kwa wakopeshaji wake wanaodai mamilioni ya dola. Kampuni hiyo ilianzishwa zaidi ya miaka 25 iliyopita na hatimaye kuwa kubwa zaidi ya aina yake katika eneo la Afrika. Kamati inayolinda haki za waandishi wa habari imesema kuwa Somalia ndilo taifa linaloongoza kwenye idadi ya vifo vya waandishi wa habari ambavyo havijapewa kipaumbele cha kusuluhishwa, mwaka wa tatu mfululizo. Kwenye kikao chake cha kumi kinachofanyika kila mwaka, kamati hiyo imesema kuwa wanahabari zaidi ya darzeni moja wameuawa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita nchini Somalia. Kampuni ya Facebook imesema kuwa uchunguzi wake umebainisha kuwa Rasia ilifanya jaribio la kuingilia uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka uliopita kwa kuchapisha zaidi ya nyaraka elfu mia nane kupitia mtandao wake na kufikia takriban wa Marekani milioni 126 katika kipindi cha miaka miwili. Habari hizo zinakuja wakati wamiliki wa Twitter, Facebook na Google wakijiandaa kutoa ushahidi wao leo mbele ya kamati ya baraza la seneti kuhusu iwapo mwingilio huo uliathiri uchaguzi huo wa Marekani. Mkuu wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, mapema leo ameutaja ame uchaguzi uliomalizika kuwa feki, ikiwa taarifa yake ya kwanza kutoa kwa umma tangu Rais Uhuru Kenyatta atangazwa mshindi na tume ya uchaguzi ya IBC. Mpaka hapa ndiyo tunakamilisha matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Msikose kusikiliza matangazo yetu hapo kesho saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, hali kadhalika leo saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni mkamiti Kibayasi, nami ni Harizon Kamao, pamoja tunaotakia usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.