Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Vuguvugu la vyama vikuu vya upinzani nchini DRC maarufu Rassemblement vimesema vimekubali kuahirishwa kwa uchaguzi hadi Juni mwaka wa 2018 lakini bila ya kuwa na rais Joseph Kabila kwenye uongozi. Kwenye mkutano na waandishi wa habari leo mjini Kinshasa, kiongozi wa Rassemblement Felix Tshisekedi amesema kwamba hawana imani tena na rais Kabila na kuwekwa na uchaguzi kwa hilo hawawezi kukubali aendelee kuongoza kipindi cha mpito ifikapo Disemba. Tshisekedi ametoa pia mwito wa kuwekwa kwa mageuzi ya tume ya uchaguzi, akielezea kwamba wanachama wa tume hiyo wamefanya kazi wakiwa chini ya mwongozo wa chama tawala. Msimamo huo wa upinzani umekuja siku tatu tu baada ya ziara ya balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley, ambaye aliomba kuwekwa kwa uchaguzi wa rais hapo mwakani. Mkuu wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga mapema leo ameutaja uchaguzi uliomalizika kuwa feki, ikiwa taarifa yake ya kwanza kutoa kwa umma tangu Rais Uhuru Kenyatta atangazwa mshindi na tume ya uchaguzi ya IEBC. Kwenye hotuba iliyoongojewa kwa hangu kwenye televisheni, Odinga amesema kuwa upinzani utatususia uchumi pamoja na maandamano, zikiwemo pia njia nyingine za kisheria kupinga uchaguzi huo aliosema hauna maana yoyote. Hata hivyo akutaja iwapo ataelekea kwenye mahakama. Wakati kukiwa na wagombea wanane kwenye karatasi ya kupigia kura, Kenyatta alipata karibu kura milioni 7.5 au takriban asilimia 98 na ya kura zilizopigwa. Uchaguzi wa Alhamisi ulikuwa wa marudio baada ya mahakama ya juu kubatilisha uliofanyika Agosti 8. Tume ya uchaguzi ya IBC imesema kuwa asilimia 39 ya wapiga kura walishiriki kwenye uchaguzi huo ikishang, iking, ikilinganishwa na karibu asilimia 80 kwenye uchaguzi wa Agosti. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, kupitia pia redio yetu 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kampuni kubwa ya maduka ya Nakumat nchini Kenya imedai kufilisika baada ya mashtaka kadhaa kutoka kwa wakopeshaji wake wanaodai mamilioni ya dola. Kampuni hiyo ilianzishwa zaidi ya miaka 25 iliyopita na hatimaye kuwa kubwa zaidi ya aina yake katika eneo la Afrika Mashariki. Vyanzo kutoka kampuni hiyo vimeambia shirika la habari la Reuters kuwa duka lake kubwa zaidi liliharibiwa mwaka wa 2013 wakati wa shambulizi la kigaidi kutoka kundi la Kisomali la Al-Shabab katika eneo la maduka la Westgate mjini Nairobi. Watu wanaopeleka bidhaa kwa maduka hayo pamoja na wamiliki wa majumba yaliyopangishwa wanadai jumla ya dola milioni 193 kutoka kwa Nakumat. Mapema mwaka huu meneja mkuu Atul Shah aliambia shirika la Reuters kuwa deni wakati huo lilikuwa zaidi ya dola milioni 150. Miongoni mwa washindani wa Nakumat ni kampuni ya Carrefour kutoka Ufaransa iliyoingia kwenye soko la Kenya mwaka uliopita. Kampuni ya Facebook imesema kuwa uchunguzi wake umebainisha kuwa Russia ilifanya jaribio la kuingilia uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka uliopita, na ilichapisha zaidi ya nyaraka 8 kupitia mtandao wake na kufikia takriban wa Marekani milioni 126 katika kipindi cha miaka miwili. Habari hizo zinakuja wakati wamiliki, mawakili wa Twitter, Facebook na Google wakijiandaa kutoa ushahidi wao mbele ya kamati ya baraza la seneti kuhusu iwapo mwingilio huo uliathiri uchaguzi wa Marekani. Makampuni hayo yanashinikizwa kuthibitishia wanakamati kuwa yamechukua hatua mpya kuhakikisha hilo halitokei tena. Rais Trump amekuwa akikanusha kuwa Rasia iliingilia uchaguzi wa Marekani, huku maafisa wa serikali yake pia wakisema kuwa hakuna dalili kuwa mwingilio wa Rasia uliathiri matokeo ya uchaguzi huo na kamati inayolinda haki za waandishi wa habari imesema kuwa Somalia ndilo taifa linaloongoza kwenye idadi ya vifo vya waandishi wa habari ambavyo havijapewa kipaumbele kufanyiwa uchunguzi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Sekunde chache zijazo utaungana na mwenzangu Idli Gongo wakati wa kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia maazimio ya muungano wa NASA yaliyotangazwa leo nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia sakata la waziri wa zamani, mbunge na mwanachama wa chama cha CCM nchini Tanzania, Lazaro Nyelandu, la kutangaza kuondoka katika chama hicho. Ninayekualika mimi ni idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya. Kiongozi wa muungano wa NASA nchini humo raila odinga hii leo wametangaza maazimio ya muungano wao ikiwa ni siku moja baada ya tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC kumtangaza Rais Uhuru Kenyatta kuwa ndiye mshindi wa uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26. Tangazo hilo limetolewa leo mbele ya wanahabari kutokana na ahadi ya jana kwamba NASA watazungumza leo kuhusiana na hali ya kisiasa nchini Kenya iliyotokana na uchaguzi mkuu Mwanahabari wetu wa Nairobi uh, Kennedy Wandera alihudhuria mkutano huo uliofanyika katika makao makuu ya chama cha Wiper jijini Nairobi. Sasa Wandera, tupe dondoo ambazo muktasari wake tunaelezwa kwamba kati ya mambo ambayo yameelezwa na NASA ni kuhusu eh, kususia bidhaa na kuteteresha uchumi na kiujumla kuweka hali ngumu kwa utawala wa awamu ya pili ya Rais Uhuru Kenyatta. Tufahamishe hasa kile ambacho kimeelezwa hii leo Wandera. Odinga ameeleza kwamba uh, kamwe kama muungano wa NASA hawakubali uh, ushindi wa Kenyatta, na anasema kwamba ni ushindi ambao umetokana na hali ambayo hairidhishi kidemokrasia nchini Kenya. Na vilevile vile pia ana, anaeleza kwamba uh, walifanya mkutano hapo awali kabla ya uchaguzi huu na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, na akawahakikishia kwamba yeye binafsi hana uwezo wa kuweza kuhakikisha kwamba kutakuwa na uchaguzi ambao utakuwa haki, huru na wazi, na kuwaeleza kwamba ataweza kuzungumza na rais Kenyatta hivyo jinsi alivyowaelezea, lakini walishtushwa mno na jinsi mwenyekiti wa tume ya uchaguzi baada ya kukutana na rais Kenyatta alifululiza na kutangaza upya kwamba uchaguzi utaendelea jinsi ulivyoratibiwa. Kwa hivyo wanasema kwamba huenda pakawa kwamba kulikuwa na shinikizo kwa upande wa rais Kenyatta kwa tume ya uchaguzi kuhakikisha kwamba uchaguzi unaandaliwa liwe lisiwe. Aidha, Odinga ambaye pia amesisitiza kwamba kamwe huenda basi wasienda mahakamani, amesisitiza kwamba sasa wataanza kuzungumza na umma. Uh, wataanza wata kuwa na ule mkondo wa matukio ambayo wanataka waweze kuyatekeleza. Mojawapo wa maswala ambayo Odinga, uh, anasisitiza ni kwamba kwanza yuko tayari kwa mazungumzo na Kenyatta, lakini mazungumzo haya yasiwe ya ni mazungumzo ambayo yanaangazia ngome ya Kenyatta na eh, ngome ya Odinga kama familia mbili ambazo zimezozana kwa siasa za Kenya kwa muda huo wote, bali ni kuzungumzia maswala ambayo yanazunguka uh, nchi, mfano akirejelea ile kauli yake hapo awali akisema kwamba ni lazima dali uchaguzi katika miezi mitatu ili huwe ni uchaguzi ambao kila Mkenya atashiriki na uchaguzi ambao kimataifa utatambulika kama uchaguzi wa kidemokrasia. Pia leo ameweza kutoa mwelekeo ubainifu kuhusu uh, ule, lile vuguvugu la National Resistance Movement akisisitiza ja, kwamba ni vuguvugu ambalo litaasi yale maagizo ya serikali na kuhakikisha kwamba wanasusia maswala yote ya kiuchumi yatafungamana na serikali ya Rais Kenyatta, na vilevile pia kusisitiza kwamba atakuwapo na yale maandamano ambayo ni ya mani kushinikiza kwamba nishati pawe na mageuzi muhimu ambayo wao wanataraji kwamba yataafikiwa na ambayo yataiweka nchi katika mkondo ambao ni bora zaidi. Kingine katika muktasari ni kuhusu kuwepo kwa baraza litakaloshirikisha wananchi na wadau wengine ambao hawajafurahishwa na hali ya uchaguzi ilivyofanyika hasa katika huu uh, uchaguzi wa pili ambapo rais Uhuru Kenyatta ametangazwa mshindi. Sasa haya mabaraza, jukumu lake hasa litakuwa ni nini? Kwa mujibu wa hotuba ya Raila Odinga ya leo, Patakuwa na baraza la umma. Jukumu lake kuu litakuwa kwamba ni kuhakikisha kwamba anakuwa na njia ambayo ni muhimu sana kwa taifa, kuhakikisha kwamba kunakuwa na demokrasia demokrasia demokrasia, Kenya inarejeshwa. Maanake yeye anaeleza kwamba uh, wana idadi ya watu waliojitokeza kupiga kura ikiwa ni milioni tatu nukta tano licha ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kusisitiza kwamba ni milioni saba nukta nne ya wakenya waliotokeza kupiga kura. Kwa hivyo anasisitiza kwamba umuhimu wa baraza hili au assembly ambayo anaiita ni kwamba hakikisha kwamba inarejesha ile demokrasia ya nchi. Na kutokana na hii asembli ambayo anairejelea, anasisitiza kwamba huu muungano utakuwa ni kumbi ya watu wa wananchi, ambao utaongozwa na wale viongozi wao ambao wamechaguliwa katika nyanja mbalimbali za, za uongozi, na pia vitajumuisha viongozi wa makanisa, viongozi wa kidini na wale wa wafanyakazi katika miungano tofauti tofauti wa wafanyakazi, uh, wale wahadhiri wakuu kutoka vyuo tofauti tofauti na wale wafanyakazi wa serikali ambao anasema kwamba wao pia wao hawajaridhishwa na jinsi mambo yanavyonenda katika nchi, na akasisitiza kwamba katika mabaraza haya ambayo watu watakutana, mabaraza ya umma, ambapo watu watakutana, mabaraza hayo yatakuwa yanakuja na maazimio fulani, na maazimio haya yatapelekwa katika mabunge ya majimbo, na majimbo haya yatatakiwa basi kuhakikisha kwamba yanapitisha maazimio hayo. Mm. Baada ya kupitisha maazimio hayo sasa ndio utakuwa nafasi bora ya wananchi kuhakikisha kwamba wanachukua madaraka ya, ya, ya nchi yao, kwa sababu wanaona kwamba Rais Kenyatta na, na, na naibu wake William Ruto hawajachaguliwa uh, jinsi wanavyotarajia katika kwa mjibu wa sheria za nchi, kwa mjibu wa demokrasia, na kusisitiza kwamba hiyo ndio tu itakayokuwa hali nzuri uh, hatua bora zaidi kwa nchi kujirejeshea ile imani au hadhi mbele ya umma mbele, mbele ya macho ya kimataifa. Maanake anaeleza kwamba vitu hivi pia jumuiya ya kimataifa imekuwa ikiangazia maswala yanayoendama endana hapa nchini Kenya, an na imedhihirishwa uwazi kwamba mambo hayajenda sawa. Kwa hivyo kusisitiza kwake huko kwamba mabaraza haya yatapata yatapeleka maazimio yake katika majimbo yale, a, yale mabungu ya, ma, ya, ma, ya majimbo. Uh, itakuwa ni njia moja wapo pamoja tu na kuwepo kwa maandamano ya amani ambayo watatangaza siku ili wa kuhakikisha kwamba nchi au umma unakuwa na serikali ambayo wao binafsi wataridhikia. Sasa, Wandera, vipi kuhusu tarehe rasmi ya utekelezwaji wa hayo masuala ambayo yametangazwa leo? Um, yeye binafsi ameeleza kwamba tayari watatoa tarehe ambayo kutekelezwa kwa haya maswala ambayo ameyazungumzia Uh, kutaanza rasmi lakini kile ambacho um, ametangaza, kwamba uh, kita, kitaanza ni, ni kuwepo kwa hayo mabaraza na vile vikao vya umma ambavyo vitaongozwa na wabunge na maseneta na magavana ambao walishaguliwa katika muungano wao. Kwa hivyo mpaka sasa hatujajua ni kipi kitaanza na ni kitaanza lini, lakini kivyake anasisitiza kwamba hiyo ndio itakayotunjia itakayokuwa tu njia mwafaka ya kuonesha kwamba hawajaridhika na uongozi wa Kenyatta na hawajaridhika na kura, jinsi ilivyoendeshwa, maanake imeendeshwa kinyume na demokrasia na jinsi mahakama ya juu ilivyoeleza hapo awali na kusema kwamba ili, asilimia kubadilishwa kwa asilimia arobaini na nane hadi asilimia arobaini na tatu thelathini na nane ni dhihirisho wazi kwamba tume ya uchaguzi imekuwa iki-ifanya mambo kinyume na sheria, kubadilisha kubadilisha maswala ambayo wao wanaona kwamba huenda nia yake ilikuwa ni kuridhisha chama cha Jubilee. Niliongea na Profesa Chacha Nyegoti kutoka jijini Nairobi, na uh, kubwa ambalo nilitaka kufahamu kutoka kwake ni namna gani haya maazimio hasa la kususia masuala ya kiuchumi kwa kutekeleza, eh, kususia baadhi ya bidhaa za Kenya. Je, Profesa Nyegoti, hili linawezekana kwa kama matukio mbalimbali ya kidunia ambayo yamewahi kutokea mahala ambapo uasi wa aina hii au eh, kukaidi kwa aina hii na kususia. Actually, ni ususiaji wa aina hii umetokea, ni kuendelea tu kuhamasisha wale wafuasi wake ili waweze kuona mustakabali ambao amechukua na katika kuona ule mustakabali na kutekeleza yale atakayokuwa amependekeza, basi polepole wafuasi labda watakuwa wengi, wakati mwingine labda hawatakuwa wengi, inategemea na namna ambavyo watu wataweza ku ili masilahi yao ya kibinafsi na masilahi ya kijamii pamoja na mapendekezo ambayo yametolewa na Raila pamoja na, na ni kama bidhaa gani unadhani inaweza zikaathirika zika, zika moja kwa moja na kauli hii ya Raila Odinga? Eh, huduma kwa mfano zinazotolewa na kampuni kama ni ya Safaricom au ni nini, kwa mfano kama kumetokea kauli kwamba Safaricom haijajumuika vizuri ipasavyo katika majukumu ambayo ilikuwa imeyachukua kutangaza matokeo n na ku uorodhesha yale yaliyotendeka, ni ninadhani bidhaa hizi zitakuwa tofauti. Kuna watu wengine wamesema labda bidhaa nyingine ni zile zinazopatikana katika maduka, kwa mfano maziwa na nini. Kwa mazingira ya kiuchumi uh, ya Kenya jinsi yalivyo, na kwa idadi ya wafuasi wa Raila Odinga, unadhani suala hili linaweza kuteteresha uchumi? Unafikiri tayari uchumi unalia, una wafanyabiashara wengi ambao nimekutana nao wanasema kwamba hawafanyi biashara, watu wengi ambao walikuwa wanazalisha mali na katika viwanda shughuli ambazo zilikuwa zinatendeka kuendeleza uchumi hazitendeki kama inavyopata kwa namna moja au nyingine, kutegemea na idadi ya watu watakaokubali wito ambao uh, bwana Raila ametoa. Kuna athari nyingi sana zinaweza kutokea katika uchumi na mingine. Ni muhimu tuanze kuzingatia mikakati ambayo inaweza kufanya mazungumzo ya pamoja, watu wazungumze badala ya watu ku, ku, ku, kubishana, na kupigana vifua. Na kwa kuangalia uh, wingi wa wafuasi hao na ushawishi aliokuwa nao Raila Odinga, ni kweli kwamba hili linawezekana likafanyika, kwa sababu kuna bidhaa nyingine, ni muhimu kuwambia watu wasusie, labda unga fulani, wasusie sabuni fulani, ama wasusie mafuta fulani, wakati wanayahitaji. Inawezekana, ikategemea uh, na, na, na, na, na mashiko ya, ya, ya kauli zake pamoja na wafuasi wake na namna ambavyo watatilia imani yale ambayo wataelekezwa. Uh, haya mambo ambayo yanazungumziwa yanazungumzia saa hizi si mambo yanayotendeka Kenya tu, ni mambo ambayo yamewahi kutendeka katika nchi nyingine. Kuna si nyakati ambapo bidhaa au na mazao yanasusiwa na watu wafuasi mbalimbali, na, na hii ni kampeni pia. Kwa hivyo hata kama wafuasi wengi mwanzoni watakuwa wana wasiwasi kwamba o, nitapata hasara za kususia baadaye kufuatana na namna ambazo mshikamano wa kampeni utafanyika, labda kutakuwa na athari. Mimi nina wasiwasi kwamba msimamo wa aina hii hausaidii uchumi, na tukiangalia suala lingine ambalo wanazungumza ni kuwepo kwa hili uh, baraza la umma. Eh, je, kwa mazingira uh, kwa sababu hivi sasa tunajua rais Uhuru Kenyatta anaenda kuwa madarakani rasmi kwa kuongoza Kenya kwa muhula mwingine wa miaka mitano. Sasa kuwepo baraza hili kwa kuangalia sheria, katiba, e, ni kitu ambacho kinawezekana kweli na kikawa na mwendelezo? Mambo yote yatategemea na, na ari za wananchi na namna ambazo mvuto wa kauli zitakazotolewa na pande zote mbili itajumuisha tu. Nafikiri ni ukweli kwamba rais Kenyatta ni raisi halali kufuatana na katiba na sheria na namna ambavyo mambo imetendeka, lakini nam ni Profesa Chacha Nyaigoti katika kile ambacho ameangalia ile kauli ya leo ya NASA. Tutarejia tena kwa sehemu ya pili. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani leo, tunaangalia mwendelezo wa mambo mara baada ya waziri wa zamani wa maliasili na utalii wa serikali ya Tanzania, mbunge na kiongozi ndani ya chama cha CCM, Lazaro Nyalandu kutangaza kuachana na CCM pamoja na kujivua uwadhifa wake wa ubunge hapo jana. Hii leo nimejaribu sana kumtafuta Lazaro Nyalandu kwa ajili ya kujibu maswali mbalimbali, lakini sikufanikiwa kumpata. Lakini katika taarifa yake ya kujiuzulu ya jana, alizungumzia masuala mengi kama sababu ya yeye kujiondoa CCM na kuomba kupokelewa na chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA. Nyalandu alisema haya, nimechukua uamuzi huo kutokana na kutokuridhishwa kwangu na mwenendo wa hali ya kisiasa nchini, ikiwa ni pamoja na ukiukwaji wa haki za kibinadamu ongezeko la vitendo vya dhuluma dhidi wanavyofanyiwa baadhi ya wa Watanzania wenzangu na kutokuwepo kwa mipaka ya wazi ya mihimili ya dola, yaani serikali, bunge na mahakama, kunakofanya utendaji wa kazi wa kibunge wa kutunga sheria na wa kusimamia serikali kutokuwa na uhuru ulioainishwa na kuwekwa bayana kikatiba. Vilevile naamini kwamba bila Tanzania kupata katiba mpya sasa hakuna namna yeyote ya kuifanya mihimili ya dola isiingiliane na kuwepo kwa ukomo wa wazi na kujitegemea kwa dhahiri kwa mihimili ya serikali, bunge na mahakama, ambayo ndiyo chimbuko la uongozi bora wa nchi na kuonyesha kwa wazi kuwa madaraka yote yanatokana na wananchi wenyewe na kwamba serikali ni sharti iwe ya watu, kwa ajili ya watu. Mimi naondoka na kukiacha Chama cha Mapinduzi CCM nikiwa nimekitumikia kuanzia ngazi ya wenyekiti wa Umoja wa Vijana UVCCM ngazi ya mkoa, nikiwa nimekuwa mjumbe wa kamati za siasa za wilaya, kamati za siasa za mkoa, ujumbe wa kamati ya wabunge wote wa CCM, na mwisho kabisa nikiwa katika ngazi ya juu kabisa ya kuwa mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa kwa kwani nimejiridhisha na nimejiridhisha kuwa kwa mwenendo wa hali ya kisiasa na kiuongozi na kiuchumi iliyopo sasa Tanzania, CCM imepoteza mwelekeo wake wa kuisimamia serikali kama ilivyokuwa hapo awali. Aidha, naamini kuwa kama ilivyotokea kwa mihimili ya bunge na mahakama kutokuwa na uhuru kamili bila kuingiliwa kiutendaji kwa namna moja au nyingine. Naam, ni Waziri Lazaro Nyalandu ambaye yeye alitangaza kuondoka CCM. Lakini waziri huyo wa zamani Lazaro Nyalandu amekuwa mbunge wa kwanza katika Bunge la kumi na moja kujiondoa kutoka chama chake ikiwa ni miaka miwili baada ya kuchaguliwa. Uamuzi huo unamaanisha kuwa jimbo la Singida Kaskazini sasa litakuwa wazi mara baada ya spika wa Bunge la Tanzania Job Ndugai kupokea barua ya Nyalandu na baadaye kuitaarifu tume ya uchaguzi uchaguzi ya Tanzania, ambayo itaandaa uchaguzi mdogo. Pamoja na kuwa mbunge wa kwanza kuachia ngazi katika bunge la sasa, Nyalandu si wa kwanza kufanya hivyo tangu za ushindani zirejeshwe nchini Tanzania. Agustini Mrema aliyekuwa mbunge wa Moshi Vijijini alijivua uanachama wa CCM mwaka 1995 na baada ya kuvuliwa uwaziri kwa kosa la kutotunza siri za baraza la mawaziri, Mrema alijiunga na nsisara mageuzi baadaye kugombea uraisi kwa tiketi ya chama hicho. Pia Fredi Mpendazoe aliyekuwa mbunge wa Kishapu alijivua ubunge mwaka 2010 na kuasisi chama cha jamii CCJ. Wakati mfanyabiashara maarufu Rostam Aziz alijivua uanachama wa CCM na kupumzika siasa wakama wakati chama hicho kikiwa katika mikakati ya kujivua gamba. Sasa, kutokana na taarifa hizo, mitandao kibao iligubikwa na mijadala mbalimbali kuhusiana na uamuzi wa waziri huyo wa zamani wa Tanzania, eh, katika serikali iliyoongozwa na Rais Jakaya Kikwete. Kutokana na hilo, mengi yamezungumzwa, mojawapo ikiwa ni kwamba tetesi za waziri aliyeteuliwa hivi karibuni wa mali asili na utalii, Dkt. Hamisi Kigwangwala, kudaiwa kufuatilia mwenendo wa Nyalandu alipokuwa waziri wa mali asili na utalii, hasa katika ugawaji wa vitalu vya uwindaji ambavyo waziri mpya wa wizara wa hiyo ametangaza kuvi futa leseni lilimpata Kigongwana na kuelezea ya haya. Uhum, Yalando ametumia haki yake ya kisheria na kikatiba kuamua uh, analotaka kufanya bila kuingiliwa na mtu. Kwa hivyo uh, yeye kutumia haki yake haiwezi kuwa kigezo uh, ama kikwazo cha wengine pia kutumia haki yao ama kufuata taratibu za kisheria. Kwa hivyo kama kuna shida ambayo aliifanya akiwa waziri wa maliasili uh, na utalii, hatua zitachukua mkondo wake, kama vile ambavyo zitachukua mkondo kwa mtu yeyote yule ambaye atakuwa amekiuka taratibu za kikanuni na kisheria. Lakini mimi binafsi uh, sifahamu kitu gani kimefanya atoke ndani ya CCM na kuachia ubunge zaidi ya zile sababu ambazo amezisema yeye mwenyewe, lakini Uh, sisi tumeingia kwenye wizara na tunafanya kazi ya ku, ku, ku, kusafisha wizara, lakini pia tuna tunafanya kazi ya kubuni mikakati ambayo itakuza uh, uta- uh, kiwango cha utalii wetu, idadi ya wageni kuingia, idadi ya kipato kuingia ndani ya serikali. Au ndo majukumu tuliyopewa wala hatujahangaika na mtu mmoja mmoja kwamba tuanze kuangaika na Nyalandu tuangaike sitina nane aliyekuwepo hapa. Hapana, lakini e, kama kuna vyombo vinamchunguza vitaendelea kumchunguza tu, awe ndani ya sisihemu awe nje ya sisehemu watuchunguzwa tu, lakini mimi sio mambo ambayo tunahangaika nayo kwa kweli. Je, kuna maswali yoyote ambayo yanaendana hasa hata hivi vitalu ambavyo umevizungumzia hivi sasa ambavyo vinamuhusu Lazaro Nyalandu, ama kufanya naye mazungumzo? Ae, kufanya naye mazungumzo, bahati mbaya paka nimeteuliwa, kwa kweli sijatulia sehemu moja baada ya leo, ndio siku ya kwanza nimeingia hata uh, kupitia mafaili yangu ofisini zaidi. Nilikuwa naletewa mafaili machache machache tu ya haraka huko huko nilipokuwa, lakini toka nimeteuliwa, wiki ya kwanza tulikuwa tuna vikao Dar es Salaam, wiki ya pili nikaenda ziara mkoani Arusha, ndo jana nimerudi hapa Dodoma. Sasa hivi ndo nimeingia uh, ofisini. Sijapata muda wa kukaa na mawaziri waliovisagulia ama vipi, lakini mimi kikubwa laki, nilichokifanya nimepitia dokumenti mbalimbali za muhimu ambazo nimepewa Nam basi, ni Hamisi Kiungala, waziri wa mali asili na utalii. Lakini siku za nyuma e, katika serikali ya awamu ya nne ambayo Lazaru Nyalandu alihudumu kama waziri wa mali asili na utalii, alikuwa ni mmoja kati ya mawaziri waliogubikwa na ukosoaji ukoso mkubwa kutoka kwa upinzani, hasa chama cha demokrasia na maendeleo, ndani na nje ya Bunge. Nakumbuka wakati fulani Jishua wa Nasari aliwahi kumkosoa e, wa Lazaru Nyalandu ndani ya Bunge akimwita ni waziri amba asiekua na maadili akitolea mifano picha mbalimbali mbali ambazo amekuwa akizipiga na kutolewa mitandaoni. Halikadhalika, ziara ambazo amekuwa zikifanya e, nje ya nchi hususan ya Marekani, ambapo alionekana akiwa na mmoja wa wasanii wa filamu, Anti-Ezekiel. Sasa kutokana na hilo nilimtafuta Salum Mwalimu, ambaye yeye ni naibu katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo cha Dema, kwa upande wa Zanzibar na nikataka kujua wao wamepokea vipi ujio huu wa Lazaro Nyalandu ambaye ameomba kujiunga na Chadema na je, kwa hivi sasa yale yote ambayo walizungumza hapo awali kuhusu Lazaru Nyalandi yanafutika? Nadhani ni, ni maombi ya kawaida tu kama ambavyo e, mtu yoyote angependa ku, kujiunga na Chadema. e, tumekuwa tunapokea wanachama wengi tunu, wa profile mbalimbali e, lakini kwa hii ni jambo ambalo lina, lina linaongeza nguvu zaidi katika chama kwa sababu lina, linaongeza idadi ya watu labda wenye uzoefu mkubwa katika katika uongozi wa kisiasa. Huyu ni mtu ambaye amesha kuwa mbunge kwa miaka mingi, ameshakuwa naibu waziri wa wizara kadhaa, ameshakuwa waziri. Kwa hiyo na, na, nasi pia inatuongezea idadi ya watu ambao wana uzoefu mkubwa katika masuala ya, ya, ya kiserikali. Kwa hiyo ni jambo ambalo kwetu sisi sio jambo la, kuli, la kulibeza, ni jambo ambalo tumelipokea kwa mikono miwili. ombi lake baadhi ya viongozi na wanachama wa chama cha Chadema ndio walikuwa wanamzungumza vibaya Nyalandu wakati akiwa waziri na akiwa CCM. Sasa je, uh, leo kauli zitabadilika kuhusu Nyalandu au ni nini hasa ambacho mnachozungumza kwa yale ambayo tayari yalishazungumzwa juu ya Nyalandu? Ndio, ndio ndio swali langu. Jawabu langu ni, ni, ni hilo hilo, eh, idi ni kwamba E, tunapo tunapoiangalia serikali, tunapomwangalia waziri, tunaiangalia serikali. Sasa ni Nyalandu aliyekuwa ndani ya chama cha Mapinduzi, ni Nyalandu ambaye tulikuwa tuna kila sababu, kama anashiriki mfumo ambao tunadhani una tatizo, lazima tumshughulikie. Na tunapomshughulikia Nyalandu, tulishughulikie jina la Lazaro Nyalandu tunamshughulikia Nyalandu kama mtu mwenye wadhifa wa uwaziri katika serikali ya chama cha mapinduzi. Sasa hatuwezi kubadilika. Sasa Nyalandu anayekuja huku, ndio hicho nikasema kama, kama kama kama alikuwa ana tatizo, basi basi watu watasema kwamba huyu alikuwa ana tatizo hili na lile na lile, yeye kama yeye. Lakini kama ni matatizo ya mfumo, maanake ni mfumo wa chama cha mapinduzi mzima ambao siku zote sisi tumekuwa tukisema na na na na mheshimiwa na, na, na, na, na, Nyalandu jana anawaeleza Watanzania, amewaeleza chama cha mapinduzi kwamba kuna kuna kuna kasoro nyingi ndani ya chama cha mapinduzi miiko ya chama cha mapinduzi haki za binadamu demokrasia nchini, serikali ya chama cha mapinduzi haizifuati. Sasa valu hizi alizozisema ndizo valu tunazoshabiana nazo sisi kiitikadi. Kwa hiyo kama ni mtu ambaye anaamini katika valu hizo, sisi tutamkaribisha na tunaamini atasimamia valu hizo. Sasa kama kutakuwa kuna kasoro zozote alizozifanya kama waziri, ndo tunarudi pale, kama taratibu za kisheria na kiutawala na, na, na, na, na, na, ki na kiutumishi zipo asisi. Sio kwamba ni watu ambao wanakuja huku kujilinda, kuji, kuji, kuji kama watu wanavyoamini wanavyo, lakini tunaamini kabisa kwamba tulikuwa na wajibu huo kumsema, na tukua tunamsema tuna, tuna kama Nyalanda tulikuwa tunamsema kama waziri mwenye zamani katika serikali ya chama cha mapinduzi. Naam, ni Salum Mwalimu ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA kuhusiana na ujio wa Lazaro Nyalandu katika chama hicho. Vile vile Lazaro Nyalandu aliwahi kuwa naibu waziri katika wizara ya maliasili na utalii na pia wizara ya viwanda na biashara, kabla ya kuwapishwa kuwa waziri kamili. Ndivyo hali ambavyo ya mambo yanavyokwenda. Mambo kati ya kijamii aliyoyafanya ni kuratibu lile zoezi la kuwapeleka watoto waliopata ajali katika shule ya Lucky Vincent ya Arusha, eh, kuja hapa Marekani. Hali kadhalika amekuwa mstari wa mbele katika kusimamia na kuhakikisha matibabu ya mbunge aliyenusurika kuuawa Tundu Lisu ambaye iko katika matibabu jijini Nairobi. Lazaro Nyalandu alionekana katika sehemu mbalimbali na kuapa kuendeleza kutaka katiba mpya ya nchini Tanzania. Kufika hapo, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kutoka meza ya Kwa Undani, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kwa nasi, tukutane tena kesho katika Kwa Undani