Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Nam ni Novemba mosi, mwaka huu wa 2017, ndani ya VOA Express. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, langu ni jina Harizon Kamau, nikiwatakia Novemba poa kabisa, wanasema happy new month yani ukiona hivyo mwisho wa mwaka unaanza kubisha hodi sasa unajua hivyo mkabiti haswa. Na wasiwasi wangu mwingine ni kwamba miezi ikifika mwezi wa kumi na moja hapa upande wa Marekani, mataifa ya magharibi, unajua ni nini, baridi. Na sio tu hivyo, mm -hmm. Ndio msimu wa shughuli za hapa na pale, holiday season ndipo inapoanza. Jana tu watu wamesherekea kitu kinaitwa Halloween, wanavaa zile nguo za kutisha tisha, wanaenda kugonga hodi mlango hadi mlango kuomba kendi peremende. Wakati wa Halloween nimesikia sikukuu imeanza pia kuingia Afrika maeneo. Halloween imevuka pia mipaka, imevuka na kuelekea katika mataifa karibu kote ulimwenguni. Basi tunapoyaangalia hayo ya wakati wa masikukuu, ambavyo kamwenzangu Kamti amesema vilevile, tutaangalia swala la baada ya uchaguzi kufanyika nchini Kenya, maoni na watu wanasema nini? Kama Wakenya waliowajipika katika huu uchaguzi, tunasema kwamba ile hali ya kisiasa iliokuwa nchini haikuwa hali nzuri ya kuendesha uchaguzi ambao ungehusisha watu wote, wananchi wote wa Kenya. Haya, hayo ni ya Kenya, lakini pia kuna hali ya mambo ya uchaguzi katika nchi ya DRC ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakiahirisha kufanyika kwa uchaguzi, lakini sasa vyama vya upinzani pia vimechoka, vinasema kwamba lazima uchaguzi upangwe haraka iwezekanavyo. Hilo pia tutaliguzia na katika kuzungumzia hayo masuala ya uchaguzi, unajua nini kilichotokea hivi sasa kule nchini Liberia? Unakumbuka mm. walikuwa wanatakiwa wafanye uchaguzi e, wa mzunguko wa pili wa urais mm -hmm. Novemba saba no. basi mahakama ya juu imetishia huenda ikachele Weisha. Lakini hayo yote tutayapata baadaye katika evumayo mitandaoni. Hivi sasa, Harrison, twende wapi? Naona tunaye mwenzetu Kennedy Wandera katika laini ya simu ambaye yupo tayari kabisa kutueleza yale yanayojiri huko, ambapo tumesikia kwamba wanaharakati wa haki za binadamu pamoja na uh, vyama vingine visivyo vya kiserikali wanazungumza kuhusu hali isivyo shwari upande wa kisiasa baada ya uchaguzi ulio Fanyika hivi karibuni. Nini ambacho wanazungumzia watu hawa? Maoni mseto bado sasa yanaanza kutolewa kuonyesha uh, kauli ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fulachebukate kumtangaza Rais Kenyatta kuwa mshindi, na baadhi ya waangalizi wa humu nchini likiwemo hili shirika la uh, Ilog ambalo linaangazia uchaguzi nchini Kenya linasema kwamba lilikuwa na waangalizi wao katika maeneo tofauti tofauti lakini wameweza kubaini kwamba uh, kulikuwa na, na, na, na mazingira ambayo hayakuridhisha wakati wa uchaguzi huu. Hebu tumsikize mwenyekiti wa uh, shirika hilo Regina Olo alivyoeleza. Na kwa hivyo katika mazingira magumu hayo, wanasema kwamba hawana uwezo wote wa kuthibitisha iwapo IEBC iliangazia lile agizo la mahakama ya juu kuandaa uchaguzi ambao unafikia viwango vya kikatiba na... Vile vile pia tuliweza kuzungumza na Latif Shaban ambaye naye anaeleza kwamba kuna umuhimu wa kuwepo kwa mazungumzo ya kitaifa, hata huku akikiri kwa, kwamba kulikuwa na mazingira ambayo yalikuwa magumu sana kuwepo kwa uchaguzi ajinsi jinsi mahakama ya juu ilivyoagiza. Hebu tumsikize. Kama Wakenya waliowajibika katika huu uchaguzi, tunasema kwamba ile hali ya kisiasa iliyokuwa nchini haikuwa hali nzuri ya kuendesha uchaguzi ambao ungehusisha watu wote, wananchi wote wa Kenya. Kunazo taasisi mbalimbali mbali, ambazo zinahusika kuangalia nani waifanya makosa, na tunaomba hizi taasisi ziweze kufuata wanaofanya haya makosa hata akiwa nani, na waweze kushtakiwa mbele ya sheria. Kujenga nchi na kuweza kusameheana pia ni muhimu sana katika kuangalia Kenya ya kesho inapokwenda. Hii migawanyiko ya kisiasa imeweza kuvuruga sana uwiano wa nchi yetu, na tunaomba katika sheria zetu uwiano iwe ni jambo la mbele na wahusika wote waweze kukutana hivi hivi karibuni. Uh, Wandera, uh, pia nafikiri kuna msemo ama kuna taarifa iliyotolewa hapo jana na vikundi ama wakuu wa kidini wa makanisa, pia wamesema nini kuhusiana na uchaguzi huo? Ba, baraza la makanisa nchini Kenya jana jioni lilitoa wito kwamba, uh, siasa za Kenya ni siasa ambazo zinaonekana kwamba mshindi anachukua kila kitu na yule aliyeshindwa a-anakuwa hana chochote. Kwa hivyo wanasistiza kwamba pawepo na mabadiliko ya kisheria katika katiba ya nchi ili pawepo na uwezo wa kuwepo na nafasi kwa wale waliopoteza na wale walioshinda pia wawe na nafasi yao ya kuweza kutoa madaraka. Hebu tumsikize katibu mkuu wa baraza hilo ambaye ni uh, Peter Karanja. We recommend that Kenyans, through parliament, amend the constitution of Kenya 2010 to provide for. Katibu mkuu wa baraza la makanisa nchini Kenya anasisitiza kwamba ni sharti pawepo na mabadiliko katika katiba ya Kenya ili pawe na nafasi mbili, nafasi tatu, moja iwe ni ya waziri mkuu na waziri mkuu huyu awe na manaibu wawili, na pia pawepo na nafasi ya kiongozi wa upinzani katika bunge ili, mungi, ili kuhakikisha kwamba panakuwapo na uwezo wa kuadili Asante sana Kennedy Wandera, tutaendelea kuwasiliana nawe katika matangazo yetu yajayo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa ndani ya jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Kweli kabisa, Mkamiti, kama tulivyodokezea pale, ama mambo yanavyoendelea, hasa katika bara la Afrika, hata vilevile kule Ulaya, ni kwamba shughuli kubwa inaonekana sasa hivi ni uchaguzi nchi nyingi na mataifa mengi yanazungumzia uchaguzi sasa. DRC, jana, wakati wa matangazo yetu ya jioni, ripoti ilifika, ikiwa ripoti ambayo ilitokea ya dharura, ikasema kwamba vyama ama baadhi ya vyama vya upinzani vya, na unajua kwamba ni vyama vingi nchini humo, vinasema kwamba lazima uchaguzi ufanyike haraka iwezekanavyo, na pia kuna masharti yaliyotolewa, sharti moja likiwa ni kwamba Rais Joseph Kabila asiwe Uh, rais wakati wa mpito, wakielekea kwenye uchaguzi. Kufuatia hilo basi, uh, muda mfupi ambao umepita, nimebahatika kumpata naibu katibu wa chama cha upinzani cha UDPS Rubens Mkindo, na hapa anaeleza kilichopelekea hatua hiyo. Sisi kwetu tunaona uchaguzi unaweza ukafanyika baada ya siku mia na uh, arobaini, ama kundi la mwanakabila hawana moyo ya kusema uchaguzi mwisho wa mwaka huu Wana trafora, yafema, uh, uchabuzi. Na ndio maana kwetu tunakuwa na msimamo anasema, unataka sasa kukuwe government ya mpito itaweza kushimamia uchaguzi tu, na huu uchaguzi unaweza kufanyika baada ya miezi misita Mwezi wa sita tunako, tumemaliza na tunaka, na rais mpya, hata bunge mpya. Na sasa swali ni kwamba kama ni serikali ya mpito nyinyi wenyewe mnapanga kwamba inaweza ikawekwa namna gani? Mikakati ya kutengeneza serikali ya mpito itafanywa na nani? Kunakuwa vyama vya upinzani, kunakuwa na awa watu wa pili, tutajiweka pamoja kwa sababu shida ni kamila, ni kusema yeye hey, wakati atajiuzulu, anajiweka pembeni hapo, tutaweza kukaa na kuweza kututaja kwanza, ndio kazi na tarajia. Hizi chama chetu sisi tunajua ya kwamba ndio tukisimamia kama kuwa na huyo waziri wa kwanza, inaomba sasa tukae, ili tu tuweze kuondoa kwa upole bila hiyo. Ni barabara ndio itatuamua. Inaweza kuwa kwamba hatua hii mpya imetokea baada ya Balozi Nikki Haley kusema kwamba DRC haitapata misaada tena iwapo uchaguzi hautafanyika. Inawezekana kwamba ni shinikizo la kutoka nje ambalo linafanya sasa hivi kukawa na mabadiliko ya kisiasa. Ujio wake uliongeza pia nguvu kidogo kufatana na hiyo miezi, kwa sababu sisi tulikuwa tunasema haiwezekani kama vi huyo uh, mkubwa wa um, ama tume huru la uchaguzi alisema inaombea tano na nne ili aweze kutupatia uchaguzi Ni usemi wa vyama vya upinzani vya DRC na masharti kabla ya uchaguzi mkuu, wanaosema lazima ufanyike haraka iwezekanavyo. na sasa tunakuletea habari za dunia. Wakimbizi wa kisiasa wa Burundi wanasema hawaoni kama ni salama kurejea nchini mwao licha ya kutolewa kwa mwito kutoka nchi ya burundi na mataifa mengine ya afrika ya kati kuondoka katika makambi mkimbizi aliyezungumza na voa anasema kwamba ana hofu ya kuchukuliwa hatua na serikali kama watarejea burundi ambapo rais pierre nkurunziza bado yupo madarakani baada ya kupuuza wito wa ndani na nje ya burundi wa kutowania muhula watatu madarakani mwaka elfu mbili kumi na tano Polisi wa Tunisia mapema leo wamekamata mshukiwa wa mwanamgambo mwenye msimamo mkali ambaye alishambulia maafisa wawili mbele ya jengo la bunge mjini Tunis. Waziri wa mambo ya ndani amesema mshambuliaji huyo alikuwa akifahamika na serikali na baada ya kushambulia, amesema alitegemea polisi kushughulikia jambo hilo ipasavyo. Mmoja wa waathirika alishambuliwa shingoni na kupelekwa hospitali na kulazwa katika kitengo cha wagonjwa mahututi. Tunisia iliongeza usalama siku za hivi karibuni katika maeneo muhimu baada ya mashambulizi mabaya yaliyotokea nchini humo ikijumuisha moja dhidi ya walinzi wa rais mjini Tunisia na lingine likilenga watalii mjini Sousse. Shirika la habari la Reuters linasema Marekani inajihusisha na juhudi za kidiplomasia na Korea Kaskazini nyuma ya pazia licha ya kuendelea kwa majibizano ya maneno baina ya rais wa Marekani Donald Trump na Pyongyang katika makala yaliyochapishwa leo siku ya Jumatano na Reuters inaelezwa kwamba ofisa ambaye hakutaka kutambulishwa kutoka wizara ya mambo ya nje anasema kwamba Joseph Yun mwakilishi maalum wa Korea Kaskazini amekuwa katika mazungumzo na wana diplomasia walio katika misheni ya Umoja wa Mataifa ya kaskazini wakitumia kile kinachoitwa biashara kidiplomasia kwa njia ya New York. Mamlaka za mji wa New York hapa Marekani zinaendelea kuchunguza sababu zilizopelekea dereva wa lori dogo lililokodiwa kuvamia watu katika njia ya waendesha baiskeli yenye mkusanyiko mkubwa hapo jana jioni. Tukio hilo linaelezwa kuwa baya lililosababisha vifo katika jiji hilo toka kutokea kwa shambulizi la Septemba 11 mwaka wa 2001 takriban watu wanane wamefariki dunia na wengine 11 kujeruhiwa katika kile meya wa jiji hilo Bill de Blasio alichokiita kitendo cha kigaidi cha mtu mwoga kushambulia raia wasio na hatia. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika mambo ya kila siku, katika mambo ya maisha ni mengi yanayofurahisha na mengine yana kera haswa. Basi katika kero, hivi sasa tunamkaribisha kijana Imani Mwambagi kama anavyojiita yeye mwenyewe, akielezea kero yake kwa wale vijana ambao hawataki kufanya kazi mm -hmm, lakini mwisho wa siku wanakuja kwako, hey, brother nisaidie basi Tumwachie Imani Mwambagi. Jina yangu naitwa Imani Mwambagi nake, na inahusiana na vijana ambao hawataki kufanya kazi. Kazi yao kuwahi vijiweni, kucheza karata, kamari, drafti. Ikifika jioni, unavorudi wengine, navorudi kazini, wao ndo kazi yao kuwapiga mzinga, naomba nisaidie mia mbili, mia tatu. Hii hapo inakuwa haipendezi. Tuache kuilalamikia serikali kila siku, tunalalamika huu serikali tu, sijui umenuna, maisha magumu, maisha yaendi, lakini wakati huo, kila siku wewe kazi yako kwai vijiweni, kucheza karata. Au sitegemee kwamba labda rais anaweza kakuletea maisha maisha mazuri kwako. Hapana yani, wajibika sana, sio vizuri. Naomba vijana tujitume. Haya, anatoa wito kuhusiana na kero yake, vijana wajitume na sasa hilo hilo la kujituma ndilo lilipelekea mwanamuziki Vanessa Mdee kusema, wewe ni dume suruari tu. Alisema kwamba sasa wewe uh, una chochote ama labda ni suruari tu ulioivaa peke yake. Sasa sijui kama lilimkera mbaya kiasi cha kusema dume suruari. Hebu kwanza tupate ngoma yake. Vanessa Mdee anasema: dume. Dume, suruari hata mambo Hii ni salamu na ufahamu, kama unauza mapenzi sio kwa binambu, una haja kusubiri. Hii ni hukumu, hakuna kitu utapata, utangoje kaskari wa zambu. dume suruali dume kaptura, shauri za kole, mradi sipati hasara. usiona utani, misiongi hata kwa ishara. utaniambie nini mpaka unigeuze fala? Kwanza nasikia hongo zinaleta mkosi, senta na nguguzi, hata ukiongea kidosi, yabaki mapenzi tu, siletiane ujambazi, hata upige sarakasi, tachonga viazi. bahili kama nini ndo mnavyosema na ukiniomba kesho, huni siki tena, kwani unauza nini? Dada unitakii mema Nunwa nini? Kwa nini? Yani, kuna kipi nsichokijua? ina tv ndani siulize, ntakupa nini dada? Piga moyo konde, vyuno vingi kama mwari wa Kimakonde, sipende hela kama mfuko, aufanya unavyofanya, upate zako. Vishawishi vingi, binti, sema na moyo wako na ujifunze pesa, zinauza utwako tajiri mtata kama sala zipo ela sitoi sobehili mi ni bala. Unapenda hela zangu na mi nazipenda pia, kila mtu abaki baki na zake. Bye baby, tutaongea. Mwanaume wa hivyo wa nini sasa? Ndo mnaposema na ukiniomba kesho hunisiki tena. Kwani unauza nini dada, hunitakii mema Hata sioyefanya isha yasikia, ningekuwa mwangaji ningeshafulia wangu, mademu wangu wa zamani wote wangekuwa maadui zangu. Wanaume hovyo, wewe ndo mnavyosema, na ukiniomba kesho, huni siki tena. Kwani unauza nini dada, hunitakii mema? Haya ndio mambo Mwona. Na matamshi yake Vanessa Mdee. Anakuwa mkali sana kwa wanaume pale. Mbona kidogo siwape muda. Anatuburudisha ndani ya VOE Express. Basi baada ya kutoka katika masuala ya muziki, tunaangalia yale ambayo yametanda au kuzungumziwa katika mitandao ya kijamii. Kuanzia Facebook, Twitter, na kadhalika. Basi moja kwa moja, linalozungumziwa sana hivi sasa ni suala la kutangazwa kwa rais mteule wa Kenya Uhuru Kenyatta. Wengi wamezungumza, nikianza naye huyu uh, Kinembo anasema Ah, uchaguzi umeisha lakini kunyamaza, hatutaweza kunyamaza kwani bado tumeona kasoro zilikuwepo. Huyu Babu anasema tunampa hongera rais mteule kwani kila kitu kilienda salama, tunashukuru. Hatukuona yale ambayo tulidhani yatatokea. Na kwa upande mwingine, basi tukiachana na hayo yanayozungumziwa matokeo ya uchaguzi huko Kenya, ni suala la mahakama ya juu Liberia ambapo imetishia kuchelewesha mzunguko wa pili wa upigaji kura wa urais unaotarajiwa kufanyika Novemba saba, kutokana na vyama vya upinzani kuwasilisha malalamiko uh. Ikumbukwe kwamba uchaguzi mzunguko wa pili wa uchaguzi ulikuwa ukimshirikisha kati ya George Wea mm -hmm. na makamu rais Joseph Boakai. Basi kwenye mitandao ya kijamii, huyu hapa anaitwa Ramadhan Shaban, yeye anasema kwamba hizi ah, mahakama za kiafrika kutwa zinazungumzia tu swala la kuahirisha uchaguzi uchaguzi. <laughs> Haya mambo yataisha nini na utafanyika lini uchaguzi marudio? Uchaguzi wa wa Liberia ulikuwa unatarajiwa kufanyika Novemba saba, wiki ijayo. Nakumbuka walifanya uchaguzi awali ilikuwa ni Oktoba kumi. mm -hmm. Lakini hakuna mgombea yoyote aliyepata zinazohitajika mm -hmm. ili kuweza kuwa mshindi, ndio ikapelekea kuwepo mzunguko wa pili ambao unatarajiwa kufanyika wiki ijayo. Sasa kwa mujibu wa mahakama ya juu ya Liberia kuna malalamiko ambayo yamewasilishwa mahakamani, na wametakiwa hawa waliowasilisha malalamiko kwenda kukamilisha vile ambavyo wanavyotakiwa, uh. uh, wali walivyotakiwa na mahakama ya juu kuwasilisha ifikapo Novemba mbili, yani kesho. Haya basi, ndio haya yanayozungumziwa katika mitandao ya kijamii na vile vile suala la uh, aliyekuwa waziri wa maliasili nchini Tanzania katika awamu iliyopita uh, huyu ni Nyalandu ambaye amejiuzulu kutoka chama cha CCM nao ni swala ambalo pia bado linazungumziwa sana katika mitandao ya kijamii wengine. Wanasema kwamba haya basi, Nyalandu ondoka taratibu, usizungumzie uh, chama tawala ambacho ndicho ulichokuwa nacho kimekaa kwako kwa muda mrefu. Ni mambo tu ambayo yanazungumziwa hivi sasa katika mitandao ya kijamii. Safi sana. Yote haya ni kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa moja kwa moja tuelekee huko Arusha, Tanzania, ambapo mwenzetu Asraj Mvungi ametuandalia taarifa kuhusu waathiri na watafiti kutoka Jumuia ya Kikanda ya Afrika wana wana wanaokutana ili kujadili mafanikio mafanikio na changamoto za jumuiya hiyo ya Afrika. Hebu tumsikilize. Akizungumza wakati wa kikao hicho mwenyekiti wa kituo cha taaluma na sera kinachoshughulikia utendaji wa mifumo ya jumuiya za kikanda na taasisi zote za Umoja wa Afrika, Bi Judika Amri Lawson amesema hatua hiyo inalenga kutoa nafasi ya kutathmini upya utendaji wa mifumo ya jumuiya hizo ili iweze kuzisaidia nchi wanachama na wananchi wake kwa ujumla. Tunataka tupate mapendekezo ambayo yanaweza kufanyiwa kazi, kwamba je, tunaweza kufanyaje vizuri zaidi kuliko tunavyofanya? Kuna mambo mengi sana ambayo kwanza hata kwenye lugha hazijawekwa ambazo lugha ya watu wanaweza kuzielewa. Kwa hiyo mambo ya shirika la Afrika na mambo ya kwenye mashirika yanakuwa juu sana ya watu, lazima watu waelewe. Tunataka Afrika, Waafrika waelewe tunakokwenda, tuna kama continent na sio kwamba liwe tu ni jambo la marais wetu kuongelea jambo la mawaziri wetu kwenda Adis Ababa kuongelea ili yaletwe na sisi kwa chini hapa tuyaelewe. Baadhi ya washiriki kutoka Tanzania akiwemo Dr Azavel Feza Lwaitama amesema pamoja na jumuiya za kikanda kuwa na mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi za Afrika, bado wananchi wengi katika nchi hizo ambao ndio walengwa wakubwa hawajui namna wanavyonufaika na jumuiya hizo, jambo linalochangia waendelee kuziona kama zipo kwa ajili ya baadhi ya makundi likiwemo kundi la viongozi. Tumeona eh, kwamba kwa kuwepo hiyo eh, hizi taasisi na hata na, na, na mambo ambayo kwa mfano jumuiya zingine za mfungamano kama ECOWAS waliweza kushughulisha hiyo swala la Gambia. <laughs> Mini, lakini vile vilevile ni kwamba sasa hivi mtu anayefikiria kupindua serikali <laughs> katika Afrika sio rahisi, kwa sababu ukipindua serikali utambuliwi. Sasa hiyo vitu vilikuwa vipo mwanzoni, kwa hiyo ina maisha tunapiga hatua. Asraji Mvungi, VOA Express, Arusha, Tanzania. Haya basi, moja kwa moja bila ya kupoteza wakati, tunaona meza ya biashara, mwenzetu Sande Shomari yupo tayari kabisa kutupasha yale yanayojiri katika meza hiyo. Karibu Sande na katika meza ya biashara hii leo kampuni ya Microsoft imetangaza kwamba inatarajia kupata faida ya zaidi ya dola bilioni 20 Ka katika robo tatu ya mwisho ya mwaka huu. CEO wa kampuni hiyo Satya Nadella anasema alitaka kampuni hiyo ifikie lengo hili mwaka 2018. Wakati huo huo, Nadella amefanikiwa kufikia lengo hata kabla ya mwaka huo baada ya kutangaza faida ya dola bilioni 24.5 katika faida ya biashara ya kuhifadhi data katika mfumo uitwao cloud. Kwa mujibu wa jarida la the Verge, kampuni hiyo iko mbele ya makampuni kadhaa makubwa ya teknolojia kama vile Amazon ambayo inatarajia kupata faida ya dola bilioni 14 mwaka huu wakati IBM ikiwa bado imeachwa nyuma. Laptop mpya ya Surface iliyotolewa na kampuni ya Microsoft imeongeza mauzo yake kwa asilimia ya 12 mwaka huu. Na hiyo imewapa faida ya dola bilioni moja kipindi cha robo tatu ya mwaka. Baadhi ya mauzo yalishuka, ikiwa ni pamoja na simu ya mkononi ambayo imesababisha kampuni hii ya Microsoft kuachana kabisa na biashara hiyo ya simu. Lakini hasara hii ya simu imezibwa kwenye biashara nyingine, biashara za michezo au computer games ambazo wameingiza kiasi cha dola zipatazo bilioni 9.4 na huduma za mtandao ya mauzo ya Xbox nayo yalipanda kwa asilimia zipatazo 21. Ni hayo tu kutoka meza ya biashara kwa leo. Jina langu ni Sandey Shomari, asante sana. Sandey Shomari. Basi tukirudi tena hapa studio namba 15 za VOA Express, Harrison, tuna lile swali ambalo VOA huwa linamuuliza msikilizaji kila siku kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook Mnum. na swali la jana lilikuwa likieleza kwa hali ilivyo, Kenya itatawalika? Basi naona wengi wamelichangamkia kweli kweli, na majibu yako teletele hapa tele. Naona EZD Don anasema, nilifundishwa na mwalimu wangu wa psychology, Madam Shio alisema, kiongozi yeyote mzuri lazima awe na element ya udiktator. Yani pale amechanganya kweli kweli, anasema ushauri wangu kwa uhuru kama hao jamaa wanazingua aanze kuwagonga uh, kuwa vyuma, nchi itasonga tu na atamaliza msimu wake bila shida. Fidolin Richard Mashamba anasema hizo siasa zinawaweka raia wasio na hatia kupoteza maisha yao na kuweka sintofahamu kwa wananchi nchini humo. Tunawaomba mamlaka zote kidunia kukaa na kuzungumzia mustakabali wa kisiasa nchini humo ili kunusuru maisha ya raia nchini humo, na tunawaomba jamani, viongozi nchini humo wawe na hofu ya Mungu, watambue yapo maisha baada ya utawala, hayo yote tunayaacha hapa duniani. Mnewa Kihimbo anasema tena itatawalika vizuri mno. Cha muhimu ni rais mteule aweke huruma pembeni, aonyeshe demo kwa wachache, wanaobaki watapanga mstari. Ukicheka na ni utavuna mabua nev nana devi maisha hayana mwenyewe. Hakuna cha Mkenya, hakuna cha Mtanzania. Ule ubinafsi wenu wa ukabila sasa unauleta kwa wengine. Kama wa TZ si ndugu zako, mbona mkifikwa na shida mnakimbilia TZ? Basi heshimu, sote ni Waafrika, sote ni wa dunia moja, na mwisho ni viumbe wa Mungu. Ngazo Kagero hajasema yuko wapi, lakini anasema kwamba ni pagumu, japo nashindwa kuelewa Raila anamaanisha nini. Maanake watu wanapoteza maisha sana, na pia mambo yalishakwisha. Nashindwa kwa kweli kuelewa kwa lastly nini anachotaka baba Baseme Hassan, Mwenyezi Mungu anawaona raia wa Kenya, msikate tamaa sana. Ndio, sisi ni binadamu, lazima tuhuzunike tunapopitia hali tete kama hiyo mliomo, ila yote tisa, Allah ni mweza wa yote, atawaepusha na mabaya. Mjue kila chenye marefu huwa kina mwisho wake. Sasa hapa kuna jamaa naye mkali sana huyu. Hey, kuwa mpole. Levi Steven anasema Swali la kijinga sana hilo, kwani hali ikoje hivi? Demokrasia ya Kenya na Tanzania inalingana kweli? Mbona Tanzania inatawalika? Anasema fake news gata media <laughs> lakini <laughs> amekuwa mkali sana. Kuwa mpole, Steven. Lakini ni maoni na ni maoni mengi sana ambayo yametufikia kupitia kwa njia ya Facebook e, na tunashukuru tunapokuona wewe ukizungumza nasi kupitia mitandao ya kijamii. Huyu Jesse Rawlings anasema mbona Kenya isitawalike? Baada ya Trump kuchaguliwa mlijitokeza kwa mamilioni kupinga. Je, Marekani haitawaliki? Acheni uzushi. Basi ni baadhi tu ya mambo yaliyotolewa huku, tukitoa pia pole zetu kwa wale walioshambuliwa New York. We umeshatembea mji wa New York, unajua kwamba watu wengi hupitia kwenye barabarani. Sasa yule jamaa kawashambulia tu burebure bure wakati wakitembea. Lakini ni hayo tu kutoka Washington DC ndani ya VOA Express, langu jina Harison Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi kwa pamoja tukikutakia jioni njema, tukutane kesho saa na wakati kama huu. Kwa heri.