Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wakimbizi wa kisiasa wa Burundi wanasema hawaoni kama ni salama kurejea nchini mwao licha ya kutolewa wito kutoka Burundi na mataifa mengine ya Afrika ya kati kuondoka katika makambi. Mkimbizi aliyezungumza na Sauti ya Amerika VOA anasema kwamba ana hofu ya kuchukuliwa hatua na serikali kama watarejea Burundi, ambapo rais Pierre Nkurunziza bado yupo madarakani baada ya kupuuza wito wa ndani na nje ya Burundi wa kutowania muhula wa tatu mwaka elfu mbili kumi na tano. Hali tete ya kisiasa na ghasia zilizosababishwa na uamuzi huo wa rais wamesababisha zaidi ya watu laki nne kukimbia Burundi na kuhamia nchi za jirani za Tanzania, Uganda na Rwanda. Afisa wa Yemen katika sekta ya afya anasema takriban watu 26 wameuawa katika shambulizi la ndege kaskazini magharibi mwa Yemen. Jumatano, hoteli moja na soko la karibu katika jimbo la Saada ambalo linapakana karibu na mpaka na Saudi Arabia vilishambuliwa. Waasi wa Kihouthi ambao waliutwa mji mkuu wa Yemen miaka mitatu iliyopita, wanalaumu muungano unaoongozwa na Saudi Arabia kwa kufanya mashambulizi hayo. Makundi ya haki za binadamu yameshutumu muungano huo kwa kulipua mabomu katika maeneo ya raia kutoka ilipoanzishwa operesheni zake katika kuiunga mkono serikali inayotambulika kimataifa ya Yemen hapo Machi mwaka 2015. Mgogoro huo umeshapoteza maisha ya watu elfu kumi na kuzua mgogoro wa kibinadamu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Polisi wa Tunisia mapema leo Jumatano wamemkamata mshukiwa mwanamgambo mwenye msimamo mkali ambaye alishambulia maafisa wawili mbele ya jengo la bunge mjini Tunis. Waziri wa mambo ya ndani amesema mshambuliaji huyo alikuwa akifahamika na serikali na baada ya kushambulia amesema alitegemea polisi kushughulikia jambo hilo ipasavyo. Mmoja wa athirika alishambuliwa shingoni na alipelekwa hospitali na kulazwa katika kitengo cha wagonjwa mahututi. Tunisia iliongeza usalama hivi karibuni katika maeneo muhimu baada ya mashambulizi mabaya yaliyotokea nchini humo, ikijumuisha moja dhidi ya walinzi wa rais mjini Tunis na lingine likilenga watalii katika mji mwingine ndani ya nchi hiyo. Shirika la habari la Reuters linasema Marekani inajihusisha na juhudi za kidiplomasia na Korea Kaskazini nyuma ya pazia licha ya kuendelea kwa majibizano ya maneno baina ya rais wa Marekani Donald Trump na Pyongyang. Katika makala yaliyochapishwa leo Jumatano na Reuters, inaelezwa kwamba ofisa ambaye hakutaka kutambulishwa kutoka Wizara ya Mambo ya Nje anasema kwamba Joseph Yun, mwakilishi maalum wa Korea Kaskazini amekuwa katika mazungumzo na wanadiplomasia walio katika misheni ya Umoja wa Mataifa ya kaskazini wakitumia kile kinachoitwa biashara kidiplomasia kwa njia ya New York. Rais Trump kwa uwazi ameapa kumaliza utawala wa Korea Kaskazini endapo utaendelea kutengeneza silaha za nyuklia na makombora ya mbali. Taasisi ya kiraia ya Afghanistan imesema binafsi inaandaa mkutano katika ghuba utakaofanyika baadaye mwezi huu baina ya kundi la Taliban na wanachama wenye ushawishi katika jamii ya Afghanistan. Kahaliluli Hai Safi, mmoja wa waanzilishi wa taasisi ya elimu ya amani nchini Afghanistan Apso, amesema kwamba ripoti za vyombo vya habari nchini humo si sahihi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza kupitia radio na ukurasa wetu wa Facebook, muda mwingine ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia uchaguzi wa Kenya hasa wale waangalizi wa kimataifa na wa ndani, na sehemu ya pili tutakuwa eh, tunajiunga na wenzetu walioko Mombasa kuangalia swala la ahadi ya elimu bure ambalo ilitolewa na vyama vyote vikuu vilivyokuwa katika uchaguzi wa nchini humo. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, tukianza kuangalia kile ambacho kimeendelea katika e, uchaguzi wa Kenya hasa kwa waangalizi wa kimataifa, mpaka hivi sasa taarifa ambazo zimeshatolewa ni taarifa ambazo zinakinzana kwa hapa na pale kwa wale waangalizi ambao walikuwepo nchini Kenya kwa ajili ya kufanya uangalizi uangalizi, kama vile waangalizi umoja umoja wa Ulaya, wa Afrika, hali kadhalika waangalizi wa ndani ya Kenya wameshatoa taarifa zao za awali na kuahidi kuendelea kutoa taarifa za kina hapo baadaye lakini kile ambacho wamekieleza E, kuhusiana na uchaguzi wa Oktoba 26 nchini Kenya inaonekana kwamba kauli zao zinatofautiana. Sa, katika laini ya simu hapa tunaye mwanahabari wetu uh, BMJ Murithi kutoka jijini Nairobi. BMJ Murithi, hebu tueleze kwa utangulizi, labda ungetueleza kwa kina waangalizi hawa e, walikuwa wanatoka wapi na ni nini hasa ambacho e, wamekuwa wakikiangalia katika kipindi chote hicho? Asante sana Edi Ligongo hapo Washington. Naam, waangalizi wa kimataifa na wale wa hapa ndani ya Kenya kwa hakika ni orodha ndefu uh, lakini kuna wale ambao uh, kila wakati wanapoingia katika nchi ambayo inafanya uchaguzi huwa wanaangaziwa sana, ni kama ulivyotaja hawa wa uh, European Union au Umoja wa Ulaya na kadhalika, waangalizi wa Umoja wa Afrika, kuna wale wa Kata Center ambao kama unavyokumbuka ni kwamba katika uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti e, walikuwa wanaangaziwa sana kwa sababu ya kauli walizokuwa wakitoa na vilevile, kwamba aliyekuwa mgombea wa urais nchini e, Marekani John Kerry alikuwa ndiye alikuwa anaongoza ujumbe huo, e, lakini kwa raundi hii Kata Center Uh, ilikuwa na waangalizi lakini haikumtuma John Kerry au mtu yeyote ambaye ya tunaweza kusema kwamba, uh, ni waangazi za juu katika, uh, uh, labda serikalini au mambo kama hayo, lakini kifupi ni kwamba ni kweli kabisa ulivyosema. uh, uh, kauli zao zimekuwa zikikinzana na uh, wale wachambuzi ambao binafsi nimezungumza nao, maanake nilikuwa nawauliza swali hilo hilo, ni kwa nini kauli zao ni tofauti na za wale wengine. Wanaeleza kwamba ni kwa mba, sababu ya yale yaliyojiri wakati wa uchaguzi wa tarehe nane mwezi Agosti. Uh, ikiwa kwamba uh, kauli walizokuwa wametoa hapo awali zilikuwa zili, baadaye zilikuja kuulizwa ku, maswali mengi, ni uh, nini ambacho walikuwa wanatumia kama kigezo. Kwa hivyo uh, utaona kwamba baada ya uchaguzi wa tarehe ishirini na sita wamekuwa uh, wamenyamaza, hawataki kutoa kauli ambazo huenda zikauliziwa uh, zika maswali hususan iwapo muungano wa NASA utaenda mahakamani, lakini nitaje tu kwa kifupi waangalizi kama Umoja wa Afrika ukiongozwa na Thabo Mbeki ambaye mimi binafsi nilizungumza naye siku mbili zilizopita. Uh, wameeleza kwa kifupi tu kwamba yule ambaye atosheki aende mahakamani na walizunguka katika maeneo mengi na ma walikuwa na wakilishi katika constituency au mawakilishi maeneo ya wawakilishi bunge sabini na moja hapa nchini Kenya. Lakini pia wameeleza kwamba ni vizuri kuwe na mazungumzo kati ya vigogo au hao viongozi wakuu, ili kuleta uwiano wa kitaifa. Kama wanavyojua hivi, wanaeleza kila watu wapo, wanaeleza kwamba ni uh, nchi ambayo imegawanyika sana baada ya uchaguzi huu. Kuna kundi lingine linajulikana kama haki Afrika na hilo nalo limetoa taarifa ambazo zinaelezea alijaridhika ah, na jinsi mambo yalivyofanywa na kueleza kama vile fomu zilizotaja sana za thelathini uh, uh, na nne a na thelathini na nne b zilikuwa hazijapigwa tiwa saini, baadhi yake hazikutiwa saini na mawakala, na kwamba mawakala wa vyama vingi hawakuwa kwenye vituo uh, mbalimbali vya uh, uh, kupigia kura uh, kwa hivyo, pia kuna e uh, idi ligongo, hii ni Intergovernmental Authority on Development, mamlaka uh, ambayo inajulikana sana hapa Afrika hususan, kwa sababu ya ukubwa wake, kwa sababu ina nchi wanachama ambao ni wengi. Na hiyo ilikuwa imeatishia kwamba inaweka vikwazo kwa mtu yeyote ambaye angetishia kuvuruga amani, na hata ikaonya kwamba hata Raila Odinga mwenyewe huenda Akanyuma visa ya kutembea katika baadhi ya nchi wanachama wa wa, uh, wa uh, mamlaka hiyo ya IGAD. Basi uh, BMJ sasa na, na, na, BMJ tusikilize mmoja kati ya waangalizi, okay, wa ndani wa hapo Kenya ambao leo walitoa taarifa yao. Huyu ni Bwana Latif Shaban ambaye alizungumza na mwanahabari wetu tunasema kwamba ile hali ya kisiasa iliyokuwa nchini haikuwa hali nzuri ya kuendesha uchaguzi ambao ungehusisha watu wote, wananchi wote wa Kenya, na ripoti zetu za hapo mwanzo zilizungumzia mambo mengi ambayo hatuwezi kuyazungumzia hapa. Kitu muhimu tunaangalia, tunatoa mwelekeo gani mbele, ndio nchi yetu iweze kusonga mbele, na tukisahau haya matatizo ambayo tumeyakumba wakati huu. Jambo la kwanza ni kwamba sisi kama tunaomba ule usajili wapiga kura wa Kenya hapa ambao kwa sasa ni kama milioni 19 uangaliwe tena, na watu wote ambao wanahusika na usajili wahusishwe, hasa tukiangalia kwamba walivyosema KPMG ni milioni 19 na laki kama sita. Hizi sisi pia tumeangalia, tofauti ni kidogo sana kama uh, kidogo, yani si nyingi, tofauti sio nyingi sana. Masuala ya utumizi wa fedha wakati wa kampeni, hili swala lazima tuangalie, tujue hawa ambao wanafanya kampeni wanatumia pesa ngapi. Na hizi pesa zatoka wapi? Maanake wanatumia pesa nyingi sana. Jambo lingine ni kuangalia makosa yanayohusu sheria za uchaguzi. Kuna taasisi mbalimbali mbali ambazo zinahusika kuangalia nani wanafanya makosa, na tunaomba hizi taasisi ziweze kufuata wanaofanya haya makosa, hata akiwa nani, na waweze kushtakiwa mbele ya haki, mbele ya sheria. Naam, basi ndivyo hali ilivyokuwa kwa ufupi. Basi BMJ, tujumuishie kile ambacho kinaendelea kutoka kwa hawa waangalizi. Namna ni vizuri Idi, umecheza sauti hiyo, manake huyu ni afisa mwandamizi wa uh, shirika linalojulikana kama ambaye alizungumza na mwenzangu hapa Kennet Dwandera na imetoa hili ni ini, shirika ambalo limekuwa likizungumziwa sana hapa na vyombo vya habari hivi leo. Hata sisi tukuwa na taarifa hiyo kuhusu uh, shirika hili, kwa sababu limetoa kauli iliyoonyesha dosari nyingi tu kulingana na wao, ambazo wanasema zilitokea wakati wa uzi huu na wakaeleza kwamba itakuwa ni muhimu kama uh, kuweza kutathmini ku, ni upya uh, sheria linalo uhusiana na uchaguzi katika nchi ya Kenya, ule mchakato mzima wa uchaguzi kwa sababu uh, tayari wanaeleza kwamba jinsi hali ilivyotokea tarehe ishirini na sita. Uh, inaonekana mganyiko ni mkubwa hapa nchini Kenya, na hivyo wametoa uh, mapendekezo inaweza kusema ambayo ya, wanasema yatapelekea uh, kuwa na uchaguzi ambao hauna vurugu au, una, uh, bududu, au uh, ambao hauleti uh, kutosikilizana kwa baadhi ya Wakenya. Asante, asante sana, asante, asante sana sana BMJ kwa yeah. kutufahamisha yeah. hayo, ambapo mpaka sasa uangalizi ambao wameshatoa tathmini zao licha ya kutofautiana ni Umoja wa Afrika kama alivyogusia eh, mwenzangu BMJ Muridhi, eh, umoja ambao uliongozwa na Rais wa zamani wa Afrika Kusini uh, Tabo Mbeki, ambapo katika majumuisho ya uangalizi wao katika ripoti ya kurasa tano wametaka pande zote ambazo hazijaridhika na uchaguzi kufuata njia za kisheria kupinga chochote kile kinachohusiana na uchaguzi, na kwamba bado hawajafanya majumuisho kamili ya, ya, ya kitu chao, ambapo uh, wanaweza kuangalia na kuona namna gani wanaweza kutatua matatizo ili kunusuru Kenya isiingie katika Eh, machafuko na vile vile wameendelea kusema kwamba wataendelea kufanya uangalizi wa uchaguzi huo ambapo punde tu utakapokamilika watatoa taarifa rasmi na ya kina hapo baadaye na kwamba Umoja wa Afrika utaendelea kusimama na Kenya katika kuhakikisha kila jambo linakuwa sawa na utulivu kiujumla. Umoja wa Ulaya kwa upande wake unaeleza kwamba unataka pande zote zinazohusika katika kuleta hali ya taharuki kuwajibika na kutoa mapendekezo kadhaa ikiwemo yale mapungufu ya mchakato wa uchaguzi kutatuliwa kwa njia za kisheria, pia vyombo vya ulinzi na usalama kushughulikia masuala ya usalama na utulivu bila kubagua na kukandamiza upande wowote. Na umoja huo utaendelea kufanya uangalizi wa mambo yanavyokwenda, na ripoti yake kamili itatolewa baada ya wiki eh, baada ya miaka kama miwili hivi. Basi hapo ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi chake, kipindi cha uh, kwa undani. Kama tulivyogusia ilikuwa, eh, ni suala zima la ripoti za waangalizi eh, wa umoja wa Ulaya, halikadhalika umoja wa Afrika, eh, na uh, waangalizi wengine wa kimataifa. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo moja kwa moja tutajiunga na wenzetu e, waliopo katika studio zetu za mjini Mombasa ambapo tutakuwa na Salma Muhammad e, katika kukuletea sehemu ya pili ambapo wataangalia masuala ya elimu bure, ahadi ambayo imetolewa na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa kampeni kuelekea uchaguzi wa Kenya. Nam, baada ya kusikiliza sehemu hiyo ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo tuliangalia wale waangalizi wa uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 nchini Kenya, hivi sasa tunajiunga na mwenzetu Salma Muhammed ambaye yuko katika studio zetu za Mombasa kukuletea sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo wanaangalia ahadi ya elimu bure ambayo ilitolewa na vyama vyote vikuu ambavyo vilikuwa vikishiriki uchaguzi wa nchini Kenya. Salma, karibu sana, na utueleze kile ambacho leo unakizungumza na umekiangalia kwa undani. Tunatizama swala zima la elimu. Wiki hii wanafunzi wa darasa la nane kote nchini Kenya walianza mtihani wa wao wa kitaifa. Ni mtihani huu ambao utawawezesha wao kuenda katika shule za upili ama za sekondari. Rais mteule Rais Uhuru Kenyatta aliweza hii leo kufanya ziara ya ghafla katika shule moja ya msingi kule Westlands jijini Nairobi na kuhakikishia wanafunzi wote ya kwamba wanafunzi wote ambao watakuweza kufuzu na kupata alama nzuri uh, za kwenda katika shule za upili basi wajue kwamba serikali hiyo imejitayarisha kutoa elimu hiyo bure bilash, bila ada. Najua ni habari njema hii kwa wazazi. Uh, hata hivyo Ma, tunajua kwamba uh, serikali hata hivyo imeanza hatua hizi, kutekeleza hatua hizi, kutokana na kwamba muhula wa pili tayari, bilioni sita ziliweza kutolewa ili kuweza kuanza kurekebisha uh, mambo ambayo yatawezesha ahadi hii iweze kutekelezwa. Kwa mfano bilioni sita hizi katika muhula wa pili zilisemekana kwamba zitaweza kutengeza maabara ama vilevile mahabara mapya katika shule ambazo tunajua kwamba vifaa kama hivi vipo, lakini vipo katika hali ambayo sio ya kupendeza sana. Kwa hivyo kuna madarasa pia vilevile yanafaa kutengezwa, uh, kuna mabweni kutengezwa upya na kutoa nafasi kwa wanafunzi kuweza kukaa katika mazingira mazuri. Kwa hivyo hizi bilioni sita kulingana na serikali ya Uhuru Kenyatta wamesema kwamba tayari wameanza hatua wa hiyo ya kutekeleza kutoa, itaweza kufaana ifikia hapo mwakani elfu mbili kumi na nane. Msikilizaji, kumbuka kwamba katika taifa hili la Kenya ni kwamba takriban wanafunzi milioni moja wanaketia mtihani huo wa kitaifa. Kwa hivyo katika hiyo milioni moja watakaofuzu kwenda shule hiyo ya sekondari, basi wataweza kupata elimu hiyo ya bure. Uh, tumepata maoni kadhaa kutoka kwa wanafunzi ambao wako katika mtihani wao wa mwisho wa kitaifa ili kuweza kusonga mbele kwenda katika shule za upili ambao tunawatakia kila la heri. Kwa majina anaitwa Simon Kijana. Nashukuru sana kwa vile wametuletea security ili wakati wa mtihani. Sasa hatuna wasiwasi wowote tunafanya mtihani kwa amani. Kwa majina anaitwa Pauline Mkolwe. Ingawa hapa kulikuwa na <laughs> kidogo salamu lakini, wazazi walitoshea wali madarasa yetu na tukajitayarisha kufanya mtihani wetu. Natarajia maksimu mia nne. Mwenzangu naambia watie tu bidii na waeke Mungu mbele, ndio tunaamini sana. Ningependa kuambia wasiathirike na hiyo mambo ya uchaguzi. Masomo yako ndo itakupeleka mbele. Hao wanasiasa au pia walitumia kitabu ndo wakafika huko, pia wang'ani na msikilizaji, moja kwa moja tunaenda kwa mdao wa elimu katika eneo hili la pwani aweze kutuchanganulia swala hili zima A, tuko naye kupitia njia yetu ya simu. Bwana Danolo, karibu sana ningependa kwanza uanze kujitambulisha. A, wewe ni nani katika swala zima hili la elimu? Nam dada Salma, kwa majina ni Danalo, katibu wa tawi la Kilindini vile vile katibu wa Mombasa county na pia mwakilishi katika halmashauri kuu wa muungano wa walimu nat Kenya. Naam, asante sana Bwana Danlo kuungana nasi katika kipindi chetu cha kwa undani siku hii ya leo. Uh, tulikiwa tunaangazia suala hili zima uh, ambalo hii leo tumeona ziara ya ghafla ya Rais Uhuru Kenyatta kwa shule ya msingi huko uh, eneo la Westlands jijini Nairobi, na katika ziara yake, Rais kwa mara nyingine tena ametoa hakikisho ya kwamba mwana, wanafunzi wote ambao watafuzwa ama waweza kufaulu katika mtihani huo wa darasa la nane yaani KCPE, mtihani ambao uliweza kuungwananga hapo jana kote nchini Kenya, akaweza kuhakikishia kwamba wataweza kupata elimu hiyo ya sekondari mwaka ujao kuanzia Januari bure bilashi, bila ada yoyote. Labda wewe kama mdau wa elimu uh, unaonaje kwanza kufuatia hatua hiyo ya rais? Kwanza nashukuru kwa sababu sisi kama washikadau uh, wa dhati tuliweza kutoa wasia yetu ni kwamba elimu lazima yen iwe bila elimu bora bila malipo katika Kenya. Na hii ni kama ni kitu ambayo tumekubaliana dunia mzima katika World Resolution, na kwamba tunatakana kila mtoto aliozaliwa lazima wapate elimu, kwa sababu elimu ni chungo muhimu katika wasia yetu ya Vision 2030. Na tumesema kwamba ikiwa tunataka kufanya elimu bila malipo kitu cha kwanza ni kwamba tulikuwa na tatizo, kwa sababu mwaka elfu mbili na tatu unaweza kukumbuka, tuliweza kuanza elimu bila malipo katika shule za msingi, na tulikuwa tuko na changamoto kubwa, kwa sababu namba one tulikuwa hatuna madarasa ambayo imesungua sana mpaka sasa atutaiweza kukamilisha ama kuiweka kuiweka katika ki, ki, kiwango ambayo inatakana. Jambo la pili ni wale walimu ambao wanatakana kuchukua watu, kwa sababu tuliona kwamba Uh, watoto na wanakuwa wengi kuliko walimu na inatakana mwalimu mmoja katika shule za upili au ana, anaangalia wan, wanafunzi takriban ishirini na tano na katika shule za msingi ni takriban arobaini na tano lakini unaona tumeifika pale ambayo mwalimu anaweza kuwa anaangalia watoto karibu takriban uh, uh, uh, watoto themanini wa uh, katika shule za msingi na wanafunzi hamsini uh, katika shule za upili Changamoto, kwa hivyo changamoto cha kwanza ni kwamba kabla hatujaisema kwamba tutaifanya, lazima serikali na washikadau tukae chini, tuangalie bajeti yetu, kwamba bajeti yetu makaribia mwaka elfu mbili kumi na nane na kumi na saba kumi na nane tutakuwa tumetumia hela ngapi kuajiri walimu na hela ngapi tutatumia kurekebisha uh, uh, mashule na pia kufanua zile ambao ziko na zile mpya ambao ziko na pia vilevile, tukaona madawati na, na mambo ingine kadha kadha kama kuhakikishwa kwamba kuna hali ya kisasa katika shule kwa sababu uliona hata juzi wakati wana watu wanafanya uchaguzi waliweza kuonyesha madarasa mbovu kabisa, shule mbovu kabisa, kila matoko, kila mahali. Changamoto hiyo. Alafu pia lazima tujue kwamba ikiwa ni elimu bila malipo kutoka shule za chechea, shule za msingi na shule za upili kwa sababu watoto wote ni sawa, lazima tuhakikishe kwamba ile gharama yote ile za mtihani zile gharama za kupatia watoto vifaa za kusomea uniform na kadhalika, lazima hiyo ni jukumu la serikali. Isiwe kwamba huku tunasema ni elimu bila malipo, na sheria ingine inasema wazazi wanaweza no, kuketi pamoja na walimu wakuu na kutoa ada ambao zinaweza kusaidia, kwa mfano, kunua basi, kupanua shule, kuweka shule za bweni a kuweka hii zote gharama lazima serikali ijitokeze kabisa. Kwa tukiwa tukupanua shule, kurekebisha shule wa sasa, lazima kwa sababu kwamba kwa, unakumbuka serikali inataka kutoa elimu bila ya malipo katika shule za kuchechea, shule za upili, shule za msingi. Na pia vilevile pia serikali hako na jukumu ambao umesema kwamba wanataka pia kuhakikisha kwamba kuna mtaala ambayo itaanza mwaka ujao na mtaala dhati ni tariko la mpya ambao inatakana tuangalie katika mtaala tunabadilisha ya tatu tatu sita sita, lazima tuangalie kwamba hii mtaala tunachukua nchi gani, nchi gani itagharamiwa, kwa sababu ile iligharamiwa na nchi ya Canada na serikali ya Kenya. Na keya ii itakuwa nini? Mtaala itakuwa i mambo matatu mambo mawili ambayo inaenda kusoma mwaka elfu mbili kumi na nane, elimu bila malipo katika shule za upili lakini mm -hmm. Za upili kuna vitengo, kuna zile zile za day school, kuna mix day school, kuna boarding school, unaona mm -hmm. Lazima pia iseme kwamba ni boarding school itakuwa free takarama, na gharama itakuwa isiwe kwamba mtu tena atagulia mtoto na mzazi hapo, utakuwa ni mzazi na mtoto amezuliwa mm -hmm. Katika eh, walimu katika nchi ya mwaka uh, kumi na wa nane, tujue kwamba tunaajiri walimu uh, 40 kwa kila mwaka katika ile budget. Na kumbuka tajiri ni waliajiri walimu milioni. Tanzania 25000. Sisi tunaweka 5000 kwa kila kila mwaka. Bao hiyo ni ku replace kujaza zile pengo na wale walimu ambao wamestaafu wale wamekufa wale wamefanya kazi nzuri mbali kwa kwa. Kwa mfano bwana, ni changamoto kubwa ambao lazima lazima washikadao. Si kitu cha kusema. kwa mara nyingi tunaona watu wanasema watu wagonjwa wanatibiwa bure na unajua hakuna uh, mm -hmm, matibabu aa, wamegoma hakuna matibabu zile. Kwa hivyo haisiwe nyimbo, nataka ikiwa tunasema kweli, tukae kama washikadao, muungano wa walimu na idara ya elimu, shirika ya walimu wakuu, wameamka, watoe ile bajeti yao. Wakila shule ulize, tuulize mwaka uh, tu huu mlitumia milioni ngapi? na mwaka ujao mnafanga kutumia milioni kama ni wanatumia milioni mia moja, waape milioni mia moja, tuende. Mm. katika shule za msingi mnatumiaga pesa ngapi kwa mwaka banjoni, mnatumia ngapi? Tunatumia milioni tano, wawape milioni tano. Alafu lakini si kwamba huku tunakata kama msumeni Namasalmelewannam uh, na kima ambacho serikali iliweza kutenga uh, ambayo iliweza kupitishwa na baraza la mawaziri kima cha bilioni ishirini uh na tano. Uh-huh. bwana Olo uh, uh, pesa hizo ambayo ni sawia na dola milioni mia mbili hamsini unasema ya kwamba hazitotosha uh, kufidia hizi changamoto zote ambazo umezitaja? Naam kabisa. Mimi naangalia kwamba inatakana tuwe kama, tukianza kumbuka, kuna mtaala. Nimesema hiyo mtaala, mimi kama mta, kama mtafiti na mjuzi wa elimu, nilikuwa kuitimiza ama kuiweka katika ile njia e, kuanzisha, inatakana karibu bilioni mia moja hiyo kwanza, tka kwa sababu vitabu vitakuwa, walimu kuwekwa na kadhalika, mtaala yenyewe vitabu upya, kila kitu kipya. haya na zile ma zile level lazima hiyo iende sambamba na hali ilivyo mtu kwa haya haya junior na senior. Katika senior lazima utendi masingara ionekane kama darasa ilikuwa tofauti, iwe na umeme, iwe na vitakalizi na kadhalika. Kwa hivyo hiyo kumtala ka bilioni mia moja. Haya, kuja katika katika karo ama hela ambayo wazazi wanatumia katika mwaka tunajua zile pesa ambao shule zinasanya kwa wa-kwa wazazi kwa kwa tuseme kwamba karibu karibu bilioni bilioni bili, ngapi tuseme bilioni thelathini kwa sababu school fees ndio unajua kwamba pesa ngapi watu wanalipa. Kuna shule ambao kwa mwaka peke yake unalipa laki moja mm -hmm. Eh, laki moja kwa kila mtoto na mzazi mmoja ako na watoto pengine tano, katika zile katika zile hela ambao walimu wakuwa wanafanya tuseme kama ni bilioni ngapi hamsini wewe unasema bilioni ishirini peke yake. Inaonekana kuna mambo sambamba ambao bado nam. Msikilizaji, bila shaka tumepata kusikia, uh, jinsi vipi gharama ilivyo kubwa ya kuweza kufanikisha, uh, elimu ya bure ya sekondari. Asante sana Salma Muhamed kwa kutufahamisha hayo, na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Mwelekezi alikuwa ni Saida Amdun, msimamizi wa matangazo haya ni Mery Mgawe kutoka hapa Washington DC. Jina langu naitwa Idi Ligongo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili hususan kipindi hiki cha kwa undani hapo kesho katika muda kama ilivyokuwa leo