Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, mimi ni mkamiti kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo ya leo Alhamis, Novemba 2 mwaka 2017. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na pia katika 107.5 FM, Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 vile, Bujumbura, Burundi. Karibuni sana. Basi leo ikiwa siku ya ulimwengu ya kimataifa ya kuadhimisha ya kimataifa ukatili na uhalifu dhidi ya wanaandishi wa habari, nchini Kenya imekuwa mojawapo ya mataifa katika ukanda wa maziwa makuu ambako visa vya ukatili dhidi ya wanahabari vimeripotiwa. Mimi ni mmoja kati ya wale ambao waliweza kushambuliwa na vyombo vya usalama. Kwa hivyo kimtazamo ni kwamba japo tumepiga hatua kubwa dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari, lakini bado kunazo dhuluma dhidi ya waandishi wa habari. Na katika taarifa nyingine, baadhi ya viongozi wa eneo la Katalonia la Uhispania wafunguliwa mashtaka ya jaribio la mapinduzi. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Ofisa mmoja kutoka shirika la chakula duniani katika Umoja wa Mataifa anatoa onyo kuhusu hali kusini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC ambako mgogoro wa kisiasa umewasababishia watu milioni tatu nukta mbili kukumbwa na njaa kali katika mwaka uliopita. Kiasi cha wakazi milioni moja nukta nne wa eneo la Kasai huko Congo wamekoseshwa makazi kutokana na ghasia ambazo zimeua zaidi ya watu elfu tatu na kuharibu vijiji vyote, kwa mujibu wa Claude Jibidar ambaye anaongoza WFP nchini Congo. Jibidar anasema hali iliyoko huko inafanana na maeneo ya mzozo yanayofahamika kama Siria na Yemen. Nchi ya Congo hivi sasa inaongoza kwa idadi kubwa ya watu waliokoseshwa makazi barani Afrika. Idadi ya watu waliokoseshwa makazi katika kipindi cha mzozo ni zaidi ya Siria na nchi ya Yemen, na pia zaidi ya dharura nyingine zozote unazozijua, alisema Jibidar. Hilo linakueleza ni namna gani hali ilivyo mbaya huko DRC. WFP sio kundi pekee la kibinadamu linalotoa wito wa kuangaliwa eneo la Kasai. Kundi la msaada wa madawa la madaktari wasio na mipaka hivi karibuni walionya kusambaa kwa utapia mlo miongoni mwa watoto na idadi mbaya sana ya utapia mlo ikiongezeka kwa asilimia kumi katika baadhi ya maeneo. Shambulizi la ugaidi lililotokea Jumanne katika jiji la New York haraka limekuwa suala la kisiasa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kulalamikia programu ya visa ambayo alisema ilimruhusu mshukiwa Saifullo Saipov kuingia nchini Marekani. Saipov ambaye aliwaambia maafisa kwamba aliamua kufanya hivyo katika siku ya Halloween kwa sababu alidhani watu wengi watakuwa mitaani, alisomewa mashtaka jana Jumatano kwa makosa ya uhalifu. Rais Donald Trump alisema anataka kufanya kazi haraka na bunge kufuta programu hiyo ya viza kwa wahamiaji ambayo ilimruhusu Saipov kuingia Marekani. Matamshi hayo yalipata ukosoaji kutoka kwa Wademokrat ambao walisema kwamba rais aliharakisha kuweka tukio hili la kisiasa, wakati ambapo idara ya sheria inajaribu kuchunguza uhalisia wa kile kilichotokea jana. Jumatano Rais Trump katika ujumbe wa Twitter alimlaumu kiongozi katika baraza la seneti mdemokrat Chuck Schumer wa New York kwa kuruhusu ugaidi ndani ya Marekani kama sehemu ya kile alichokiita uteteaji wake kwa mpango wa diversity visa lottery program. Wakati wa huo senata Schumer alimshutumu rais Trump kwa maneno yake kulifanya suala hili kisiasa na kuigawa Marekani, kitu ambacho anaonekana muda wote kukifanya pale linapotokea janga la kitaifa. Senator Schumer alisema muda wote anaamini na kuendelea kuamini kwamba uhamiaji ni jambo zuri kwa Marekani. Idara ya ujasusi ya Korea Kusini inasema kaskazini huenda inajiandaa kufanya jaribio jingine la kombora siku kadhaa kabla ya rais wa Marekani Donald Trump kuwasili kwenye peninsula hiyo iliyogawanyika. Maafisa wa idara ya ujasusi wa taifa NIS waliwaambia wabunge leo Alhamis, wamegundua kazi nyingi kwenye kiwanda cha utafiti wa makombora Korea Kaskazini, katika mji mkuu Pyongyang. Korea Kaskazini imefanya mifululizo ya majaribio ya programu zake za silaha pamoja na makombora makali katika miaka ya karibuni ikikaidi vikwazo vya kimataifa. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc huku ulimwengu leo ukiadhimisha siku ya, ya kimataifa ya kuzuia ukatili na uhalifu dhidi ya waandishi wa habari kenya imekuwa mojawapo ya mataifa katika ukanda wa maziwa makuu ambako visa vya ukatili dhidi ya wanahabari vimeripotiwa katika siku za hivi karibuni waandishi wa habari wameripotiwa kuvamiwa na wanasiasa vikosi vya usalama na hata wananchi wanapotekeleza kazi zao basi mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa pana inayoangazia kudorora kwa mazingira ya wanahabari nchini Kenya. Ulimwengu huadhimisha siku hii kupigia darubini madhila na ukatili wanaokumbana nao waandishi wa habari. Na licha ya kuwepo kwa juhudi hizi kutoka kwa Umoja wa Mataifa kutokomeza maovu yanayolimbikiziwa wanahabari, jitihada zinaonekana kuongezeka kukandamiza uhuru wa wanahabari kote ulimwenguni. Na nyakati za uchaguzi, mazingira hudorora zaidi. Baadhi ya wanahabari humu nchini wameripotiwa kukabiliwa na wahuni ambao hufadhiliwa na wanasiasa. Ujumbe wanaotaka kuusikiliza ni ule unaowafurahisha. Shisia Wasilwa, mwandishi wa habari wa shirika la habari la Dochovele, akizungumza na idhaa ya Sauti ya Amerika jijini Nairobi, anaonyoosha kidole kwa jamii pana ambayo haitambui umuhimu wa kazi ya mwanahabari, na hivyo kusistiza kuwa ni sharti pawepo na mbinu mkakati kuboresha mazingira ya mwanahabari kufanyia kazi. na, nadhani hakuna stori ambayo ni, ni muhimu sana kuliko ma, maisha ya mwanahabari yeyote. Mbali na yale mazingira ya utendaji kazi, nimeshuhudia pia wanahabari wakitishiwa uh, wanapo fanya taarifa ambazo kidogo zinakwenda kinyume na, na viongozi wengine au na serikali, unapata kwamba yule mwanahabari anatishiwa maisha kwa kwa hiyo, ma mazingira ya wanahabari humu nchini yanazidi kudorora na kusambaratika kila kuchapo, jambo ambalo uh, si la kujivuniwa. Denis Omondi, mwanahabari wa West FM, wakati mmoja alikabiliwa na maafisa wa kulinda usalama katika bustani ya Uhuru hapa jijini na Nairobi, na ilibidi mwandishi wa idhaa ya Sauti ya Amerika kuingilia kati ndipo akasazwa. Hata hivyo anaeleza kuwa hali imebadilika. mimi ni mmoja kati ya wale ambao waliweza kushambuliwa na vyombo vya usalama, nikaweza kupigwa kwenye paja langu la mguu wa kushoto, wa kulia. Kwa hivyo kimtazamo ni kwamba japo tumepiga hatua kubwa dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari, lakini bado kunazo dhuluma dhidi ya waandishi wa habari. Pia wapo wanahabari wanaeleza kuwa ndipo mazingira yawe bora zaidi, vyombo vya habari vinahitajika kuwatosheleza wanahabari husika, jinsi anavyoelezea Liza Mtuku, mwandishi wa shirika la habari la atg kwetu kufanya kazi wakati mwingine unapata ni vigumu hivyo basi waajiri wetu iwapo wanaweza kuzingatia waone kwamba tumepata kila kitu ambacho kinahitajika katika hii nyanja ya wanahabari itakuwa ni vizuri Victor Bwire naibu afisa mkuu mtendaji na meneja wa programu katika baraza la vyombo vya habari nchini kenya anaeleza kuwa ni vyema vyombo vya habari na serikali kuweka mikakati thabiti kuboresha masilahi ya wanahabari tangu april mpaka wa leo tumekuwa na kama 30 ambazo waandishi wa habari wamevamiwa ama kutatishwa katika kufanya kazi yao. Hii si vizuri. Tumemwandikia inspekta mkuu wa polisi na DPP kuhakikisha kwamba hatua inachukuliwa mara moja ili wale ambao walihusika katika hizi tabia mbaya wanachukuliwa hatua. Aidha, bwana Bwire, ambaye pia ni mtaalamu katika tasnia ya wanahabari, kando na kusisitiza kuwa ni vyema pawepo na mfumo wa bima kwa wanahabari, anaeleza kuwa tayari baraza hilo limeweka mpango kuboresha tasnia nzima. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Basi hiyo hiyo tu yakiendelea, kumbuka kwamba matangazo yetu yote waweza ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na hakika hautapotelewa na chochote. Na vilevile kumbuka kwamba katika matangazo yetu mengine ya alfajiri pia tutafuatilia suala hili kwa kina katika eneo lote la maziwa makuu kuhusiana na haki za wanahabari. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Maandalizi ya uchaguzi wa marudio ya urais nchini Liberia yanakabiliwa na changamoto huku zikiwa zimebaki siku chache. Zoezi la upigaji kura lifanyike. Mwenzangu Harrison Kamau anasimulia taarifa ya, ya Monic John. Mahakama ya Juu imeamuru kusitishwa kwa zoezi hilo la upigaji kura hadi pale kesi iliyowasilishwa na mgombea aliyeshika nafasi ya tatu kwenye uchaguzi wa kwanza isikilizwe. Chama cha Liberty kinachoongozwa na Charles Bramskin kimeomba mahakama ya Juu kusitisha zoezi hilo kutokana na madai kuwa uchaguzi uliomalizika Oktoba 10 ulikumbwa na dosari nyingi. Tume ya uchaguzi kwa upande wake imewasilisha majibu yake katika mahakama Jumatano. Mkuu wa kitengo cha habari kwenye mahakama ya juu, wakili Dairil Ambros na amesema kuwa kufikia sasa hakuna malalamiko rasmi ya uchaguzi yaliyofikishwa mbele ya mahakama. Malalamiko yote kwa sasa, anasema, yako mbele ya tume ya uchaguzi. Uchaguzi wa marudio utakuwa kati ya seneta George Weah aliyeongoza kwenye duru ya kwanza kwa asilimia 38 ya kura zilizopigwa na makamu wa rais Joseph Bwakai aliyeshika nafasi ya pili kwa asilimia 29. Bramskin alishikilia nafasi ya tatu kwa asilimia 9 pekee. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi alisafiri kwenda jimbo lenye mzozo la kaskazini mwa Rahine kwa mara ya kwanza tangu kuanza kampeni ya kikatili ya kijeshi dhidi ya Waislamu walio wachache wa Rohingya. Suu Kyi alikutana leo Alhamis na jumuiya ya Waislamu wa Rohingya katika kijiji cha Pandaupin karibu na Maudo. Pia alikwenda kwenye mpaka wa Myanmar na Bangladesh na alikutana na familia za vikosi vya polisi wa ulinzi mpakani kwenye daraja la Bangladesh, Bangladesh na Myanmar Friendship. Ang Suchi alisema anatarajia ukarabati mpya utafanyika kwa amani, na alikamilisha mazungumzo yake kwa kuelezea nia yake ya kutoa elimu kwa watoto katika maeneo yaliyoathiriwa na ghasia. Hali ni mbaya sana kwenye gereza la kambi ya zamani ya wakimbizi wa Australia huko Papua New Guinea, mahala ambako zaidi ya waombaji ukimbizi wa kisiasa mia sita bado wanaendelea kujificha kwa siku ya tatu mfululizo kutokana na hali ambayo Umoja wa Mataifa unaita dharura ya haraka ya kibinadamu inayoelezeka. Umeme na maji yamekatwa kwenye kambi ya Manus Island tangu Jumanne wakati kambi hiyo ilipofungwa rasmi na kukabidhiwa udhibiti kwa jeshi PNG, lakini wanaume wamekataa kuondoka na wamejifungia ndani ya kambi wakielezea hofu. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tuelekee moja kwa moja hadi Afrika Mashariki, ambapo baadhi ya wabunge nchini Uganda wanaripotiwa kurejesha fedha walizopokea za kuwawezesha kushinikiza wananchi kuhusu umuhimu wa kufanya marekebisho kwenye katiba na hasa kwenye umri wa kuhudumu wa rais. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, na nikataka tueleze zaidi kuhusu kwa kina hali hii ya wabunge kurejesha fedha katika mpangilio wa bunge ni kwamba endapo kuna mswada wowote ambao unahitaji maoni ya raia, basi wabunge wanahitajika ama wanatumwa na spika kwa raia ili wakaweze kukusanya hayo maoni, na ndipo wafikie wapiga kura, basi inabidi bunge litoe pesa kuwapatia wabunge ili wakafanikisha safari na mipangilio yote ya mikutano. Sasa kwa muktadha huu ni kwamba bunge limetoa shilingi milioni ishirini na tisa kwa kila mbunge kwamba waweze kutimiza hilo ambalo nimezungumzia lakini analokuja ni kwamba wabunge wa upinzani wanasema hawataki hizi pesa kwa sababu wao wanazitaja kwamba ni pesa chafu na zinalenga kuwa, kutumika kama hongo ili kuweza kupitisha mswada huu Harrison. Uh, wakati inasemekana kwamba baadhi yao wamerudisha pesa, je, ni shinikizo kutoka kwa wawakilishi wao ama wale wapiga kura ama ni kauli ya wabunge wenyewe? Jumatatu wabunge kadhaa waliweza kuzirudisha pesa hizo baada ya kuzitoa kwenye benki jana, wengine waliweza kuzirudisha hii leo. Spika ni kiongozi wa upinzani bungeni, naye ameweza kuandamana na naibu wake na kuweza kuzirudisha na kuwaeleza wenzake kwamba wazirudishe. Kisa na maana, wanaeleza kwamba pesa hizi wamegundua kwamba hazikutolewa kwa njia inayofaa, kwa sababu bunge linastahili kuketi na kupitisha pesa zote ambazo zinastahili kutolewa kwa bunge. Kwa muktadha huu ha, bunge halikuketi wala halikuzungumzia. Wabunge waliweza tu kupata pesa hizo kwenye akaunti zao, na hivyo ndilo linaleta swala kuu kwamba inakuwaji, hizi pesa zinatoka wapi na zina lengo lake ni nini? Hayo ndiyo masuala ambayo yanaweza kuzungumziwa zaidi na wabunge wa upinzani ama kuna majibu yote yametolewa. Baada ya hatua hii, likija swala kama hili, maana si mara ya kwanza, kwa sababu wabunge wamewahi kupokea shilingi milioni arobaini na mbili kununua magari. Likija swala kama hili, upande wa mamlaka, upande wa serikali huwa hawazungumzii, linakuwa tu ni wao wapinzani wanazungumzia, lakini ule upande uliotoa pesa hizi hawazungumzi lolote. Linalozungumziwa zaidi ni kwamba wabunge wanasema katika mshahara wao kila mwezi wanapata pesa ambazo zinastahili kuwafikisha kwa wapiga kura, na iweje hapa sasa pesa zinatolewa, na mswada wenyewe umekumbwa na utata, jinsi ambao umeweza kushughulikiwa na baadhi ya wabunge. Badala ya kurudisha pesa hizi, Harrison, wameamua kuzipelekea wapiga kura kutimiza ahadi walizotoa wakati wa kampeni tutajie, labda wabunge wawili watatu, ambao wamechukua hatua wa hiyo ya kurudisha fedha. Niseme wabunge takriban nusu ya upinzani wamesharudisha pesa hizo. Ni Kennes Bwire, mwandishi wetu kutoka Kampala, akizungumza na Sauti Amerika. DRC hasa katika eneo la Kivu Kaskazini, shirika la kutetea haki za wanahabari GED kupitia mwakilishi wake tu Vahundi limesema wanahabari wanafanya kazi kwenye mazingira magumu mno. Na wakati huo huo, vyama vya upinzani navyo vimeomba serikali ya mpito itakaoongozwa na mashirika ya kiraia kabla ya uchaguzi kufanyika. Austel Malivika anaeleza zaidi. Akizungumza na Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili, Tuver Undi amesema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa ya Kivu Kaskazini, imekiuka na kuzuia wanahabari kufanya kazi yao vizuri kama inavyohitajika na wengine kunyanyaswa na hata kutishwa kusema kama ripoti inakuwa mbaya kwa sura ya Kivu ya Kaskazini, kwani katika monitoring yetu tumeona Kivu ya Kaskazini inakuwa na kesi kumi na kenda ya ukiuki wa haki wa upasai wa uhuru wa kupashaji habari. Na kwa hiyo mwaka hi yes, tunamaliza kutoka Novemba mwaka jana hadi Novemba hiyo mwaka hiyo kesi kumi na kenda inakuongeza kesi mbili kuliko mwaka jana. Mwaka jana kulikuwa kesi kumi na saba na hivyo inabaki oda ya pili kama Uh, province inayokuwa vigumu kwa kuendelesha uhuru wa upashaji habari baada ya Kinchasa inayokuwa na kesi makubi sita na moja. Kitu gani mngehitaji serikali ifanye? Ya muhimu ni kuona kama serikali tunaomba iweze kuadhibu wale wanaokiuka haki ya upashaji habari, watu wawapasha habari kufanya kazi yao bila matatizo yoyote. Ni muhimu kukuwa na uh, wakati wenye wanapata habari iliokuwa uh, kamilifu katika maendeleo yenye Kongo inatafuta uh, kufikia. juhudi zetu kupata wahusika zimeshindikana. Wakati huo huo, vyama vya upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vyaombwa kuundwe serikali ya mpito kuanzia tarehe thelathini na moja Disemba elfu mbili kumi na saba serikali itakayoongozwa na mashirika ya kirahia ili waandae uchaguzi bila kutegemea upande wowote. Asiraji ni kutoka chama cha UDPS. Tumesikia maproposition ambayo zimetoa na huyu mwakilishi wa government ya Amerika tunaweza kusema hiyo transition ambayo imezungumuzwa, tunaweza kusema ndio, lakini mashurti ya kwetu tumesema, pasina bwana Kabila kwenye kichwa kya nchi, ama asiwe katika siasa, kwa sababu akikuwa katika siasa wanasema no, amependelea fulani upande fulani. Sasa tumependelea tume atoke kwenye sehemu za raia, nani katika uongozi wa raia ili inaweza kuwa ni kitu kizuri akitoka katika maorganization ya societe civile, inaweza kuwa ni bora zaidi walia kutia watu wenye ambao wanafanya siasa. Hata hivyo nimezungumza naye Neema Vikailwira kutoka ARC. Sisi kama, kama uchaguzi haukufanyikana paske sisi tungali tunajiandaa jiandaa kwa uchaguzi katika mwaka huu huu mwezi wa kumi na mbili, inafaa uchaguzi uweze kufanyikana. User Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo tunapeperusha matangazo kutoka maeneo yote mbali na karibu, kutoka sehemu zote ulimwenguni. Vilevile tunao mtandao wetu wa www.voaswahili.com na msikilizaji, kumbuka pia, unaweza ukatufuatilia katika Facebook na usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa tatu usiku wa leo katika kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye Id Ligongo, hali kadhalika kesho saa 12 alfajiri saa za Afrika Mashariki katika kipindi cha Kumekucha Afrika, ungana naye Abdu Shakur Abord na Sande Shomari wakikupatia mambo, matukio na habari mbalimbali zinazojiri katika maeneo kwa siku ya alfajiri ya kesho Ijumaa. Basi kwa kweli, mojawapo ya jambo ambalo litakuwa likilizungumziwa saa tatu saa za Afrika Mashariki leo kwenye kwa undani ni suala la uhamiaji, ambapo rais Donald Trump ameashiria kwamba huenda bahati nasibu ya visa ya kusafiria Marekani ikasitishwa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunaangalia mustakabali wa kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mwenzangu Sande Shomari amepata fursa ya kuzungumza na mbunge Delphin Kapaya ambaye alitembelea studio zetu hapa Washington DC na anaelezea yale yanayojiri huko Congo kwa upande wa kisiasa. E, wananchi wanasubiri uchaguzi sababu katiba yetu imeisha tambukwa, uchaguzi ulikuwa umeishapitisha hivi Desemba, tuteneza mwaka mzima kwa kusubiri uchaguzi, alafu inaonekana bado raia wanachambuliwa na kuhesabiwa, alafu ilipokuwa tatizo ng'ambo za Kasai, e, e, ilionekana kama kazi ya kuhesabia raia imesimamishwa na inaanza uh, mwanzo. Huu mwezi huu itakuwa imeanzia kwa kumaliza hiyo kazi, itaomba miezi mitatu tuseme itatupeleka mpaka mwezi wa kumi na moja Novemba au karibu Disemba. Kwa hiyo itakuwa haiwezekani uchaguzi ufanyike, sababu utakuwa miezi mitatu na itaingia Disemba. Ikiwa uchaguzi utafanyika, itaombwa kwanza sheria ifanyiwe, sheria ambayo itagawa viti vya watakaochaguliwa sababu uchaguzi unatakiwa una ufanyiwa wa raisi na bunge mara moja. Kwa hiyo itaomba sheria iwe meifanyika kwenye bunge, na tukishakuwa Disemba bunge inaenda, inaenda mapumziko mpaka tarehe kumi na tano mwezi wa tatu. Kwa hiyo tunaona kama bado kuna kazi, na inaonekana itakuwa vigumu hiyo mambo ya uchaguzi, uchaguzi ufanyike Disemba. Sasa pengine kwa vyama vingine ambavyo vinaunda serikali labda ni kitu gani ambacho wao wanavyofikiria kufanya kwa sasa, na pengine nini ambacho wanaweza kufanya ili uchaguzi uweze kufanyika haraka iwezekanavyo. Kuna lolote ambalo kama vyama wanaweza kufanya kwa sasa? vyama wanakuwa wana, wanafanya kazi ili uchaguzi usifanyike. Hmm. E, sababu ikitakiwa wafanye kazi ili uchaguzi ufanyike utafanyika. Sasa kwa huo wanafanya umoja vile vyama vyote, e, ukitizama vizuri kama mchambuzi wa kisiasa unaona kama hawataki mambo yende mbele. E, kwa hiyo binafsi, e, nafikiria kama wakitaka mambo yende mbele anaweza akaenda sambamba kwa haraka, lakini hakuna mataka, matakio hiyo kwa muda. Mchambuzi wote wa kisiasa hata akiwa wa vyama ambavyo vinaunga serikali au vya upinzani akiwa katikati hata akiwa uh, mtu wa makanisa utaona kama mambo haiende haraka. Sasa serikali inamtupia mzigo eh, eh, eh, kamati ambayo inashughulikia kutengeneza uchaguzi na hiyo kamati inamrudishia serikali, inasema serikali hampi uwezo pesa kwa kufanya kazi kwa haraka. Kwa hiyo tena inakuwa mambo ya Kasai, mambo ya, ya kamwena sapu kuuana watu wanasema kunakuwa hakuna usalama. Kwa hiyo kamati inakuwa na inasita kuanzia kazi ya, ya kusonga mbele katika mambo ya kuchaa. Sababu hiyo sababu yenyewe inafanya eh, kama tuna sita kwa kwenda mbele na haiwezekani wachague katika e, e, katika miji mingine na miji mingine watu raia wasi, wasi, wasiende kwenye uchaguzi. Kwa hiyo ina, ina, inabidi kuleta usalama, na kwa kuleta usalama inakuwa ni kazi ya serikali. Ile kamati ya ambayo inatayarisha mambo ya uchaguzi nasema, sisi kama kuna usalama tutaendelea na kazi yetu na serikali inasema sisi eh, kama tunachelewa ni sababu hiyo. Kamati haimalizi kazi, inakuwa kama wanatupiana kura eh. Kwa hiyo inakuwa inaonekana serikali haijaingia kabisa katika mambo ya, ya uchaguzi, inasubiri eh, kamati imalize kazi yake. Sasa tupate muktasari wa habari tukisomewa naye Mkamiti Kibayasi. Ofisa mmoja kutoka shirika la chakula duniani katika Umoja wa Mataifa anatoa onyo kuhusu hali kusini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambako mgogoro wa kisiasa umewasababishia watu milioni 3.2 kukumbwa na njaa kali. Katika mwaka uliopita kiasi cha wakazi milioni moja nukta nne wa eneo la Kasai huko Congo wamekoseshwa makazi kutokana na ghasia ambazo zimeua zaidi ya watu elfu tatu na kuharibu vijiji vyote, kwa mujibu wa Claude Jibidar ambaye anaongoza WFP nchini Congo. Pakistan inasema juhudi zinaendelea za kumtafuta ofisa mwandamizi wa serikali ya Afghanistan ambaye alipotea wiki iliyopita wakati alipotembelea nchini humo kwa ziara ya kibinafsi. Kazi Muhammad Nabi, naibu gavana wa jimbo la mashariki mwa Kunar huko Afghanistan, alikuwa akipatiwa huduma ya afya katika mji wa Peshawar kabla ya kutekwa, kwa mujibu wa ndugu zake na maafisa wa Afghanistan. Shambulizi la ugaidi lililotokea Jumanne katika jiji la New York haraka limekuwa suala la kisiasa baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kulalamikia programu ya viza ambayo alisema ilimruhusu mshukiwa Saifulo Saipov kuingia nchini Marekani. Saipov, ambaye aliwaambia maafisa kwamba aliamua kufanya shambulizi hilo siku ya Halloween kwa sababu alidhani watu wengi watakuwa mitaani. Idara ya ujasusi ya Korea kusini inasema kaskazini huenda inajiandaa kufanya jaribio jingine la kombora siku kadhaa kabla ya rais wa Marekani Donald Trump kuwasili kwenye peninsula hiyo iliyogawanyika. Basi hapo ndipo tutafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa Msimamizi miri mgawe, kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau na hapa mwenzangu naitwa mkamiti kibayasi. Kwa pamoja tukisema kwa heri na kukutakia usiku mwema.