Umekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo, nikikuambia hivi sasa ni saa kumi na moja Kigali, Bujumbura, saa kumi na mbili Nairobi, Dar es Salaam hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandey Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa alfajiri Tarehe tatu Novemba mwaka nao elfu mbili na kumi na saba. Na karibuni na katika kumekucha Afrika hii leo, tunaripoti kwamba wabunge wa upinzani nchini Uganda wanarudisha fedha walizopewa kwenda kuhamasisha wananchi kuhusu mabadiliko ya katiba. Kulikoni? Bunge linastahili kuketi na kupitisha pesa zote ambazo zinastahili kutolewa kwa bunge. Kwa muktada huu, bunge halikuketi wala halikuzungumzia. Wabunge waliweza tu kupata pesa hizo kwenye akaunti zao, na hivyo ndilo linaleta swala kuu kwamba inakuwaje, hizi pesa zinatoka wapi? Naam. Na katika vyoe mitaani hii leo, kama kawaida ya Ijumaa, tunakwenda Mombasa ambako vijana wanajaribu kuwarai wa wakazi kuhakikisha mazingira ni safi na mitaa yao ni misafi. Mimi katika huu mtaa najaribu kulink takataka taka, na usafi na health. Kwanza ile acceptance, ile kukubali haukuwa, lakini kwa sasa tumeona ya kwamba tukielezea mtu kwamba achague taka zake, asieke maji ya kinuka yatamletea ya ugonjwa, wanakubali. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM shortwave pamoja na mtandao wa internet www voa swahili com. Kwanza kabisa, Sande Shomari, habari za asubuhi. katika mkesha wa safari ya rais Trump kuelekea nchi za Asia, White House inaeleza kwamba kitisho cha Pyongyang kitakuwa juu katika ajenda yake na viongozi wa kanda hiyo, na kuondolewa nyuklia kutoka Korea Kaskazini ndio jambo pekee litakalokubaliwa. Kama hili haliwezi kufanikiwa kupitia shinikizo la vikwazo vya kiuchumi na kidiplomasia, mshauri wa usalama wa taifa jenerali HR McMaster ameonya jana Alhamisi kwamba Marekani itajibu kwa uwezo wake wote kutokana na uchokozi wa Korea Kaskazini. Uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni unaonyesha kwamba Wamarekani wanaamini Korea Kaskazini ndiyo kitisho kikubwa zaidi kwa nchi yao kwa sasa. Trump amepanga kutembelea Korea Kusini, ambako ni kwa wapinzani wakubwa wa Kaskazini, Novemba 7 hadi 8, ambapo itakuwa ndio kituo chake cha pili katika ziara yake ya siku kumi na mbili katika nchi tano za Asia. Papa Francis alifanya maombi kwa ajili ya kukomesha vita vya kila aina wakati wa misa ya kuwakumbuka marehemu wote huko katika makaburi ya Wamarekani ya Sicily, Rome, kusini mwa mji mkuu wa Italia. Papa Francis aliweka shada la maua katika makaburi ya karibu, wanajeshi wapata 7860 waliozikwa hapo pamoja na wanajeshi wengine 3095 waliopotea wakati wakijaribu kukomboa kusini mwa Italia na Roma wakati wa vita vya pili vya dunia. Papa alisema maelfu ya mawe meupe yawekwe kwenye eneo la kila kaburi kama alama ya amani, akisema hatutaki vita tena na hakuna haja ya mauaji halaiki ya namna hii. Papa Francis alilalamika kwamba binadamu hawakujifunza au hawataki kujifunza kutokana na matokeo ya vita hivyo. Na mkuu wa programu ya chakula duniani ya Umoja Mataifa WFP nchini Congo ametoa onyo kuhusu hali mbaya ya kibinadamu huko kusini magharibi ya nchi hiyo katika jimbo la Kasai ambako mapigano yamewasababisha watu wapatao milioni tatu laki mbili kukabiliwa na hali mbaya ya njaa. Claude Jibidar anasema mnao mwaka uliopita watu milioni moja laki nne wa jimbo hilo la Kasai wamekimbia makazi yao kutokana na mapigano mabaya na zaidi ya watu elfu tatu wameuawa. Abdu Shakur Abud asomea ripoti ya Anita Powell. Claud Jibidal anasema hali ni karibu sawa na maeneo yenye vita ya Siria na Yemen. Anasema Kongo, taifa kuu la Afrika ya kati, hivi sasa ina idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao barani Afrika. Anasema idadi ya watu waliopoteza makazi yao katika kipindi hicho cha mwaka mmoja ni zaidi ya wale wa Siria, halafu kufuatiwa na wale waliopoteza Yemen, halafu maeneo mengine unayofahamu ya dunia yenye migogoro anasema. WFP si shirika pekee linalotoa onyo kutokana na hali ya Kasai. Kundi la madaktari bila mipaka MSF, lilionya hivi karibuni kuenea kwa utapiamlo miongoni mwa watoto. Ghasia za Kasai zilianza baada ya kiongozi wa kikabila kukaidi utawala wa muda mrefu wa rais Joseph Kabila ambaye muda wa muhula wake ulikuwa umemalizika. Ghasia hizo mara moja zikabadilika kuwa mapigano ya kikabila na mauaji ya kikatili kutokea, yaliyohusisha pia jeshi la taifa. Jibidara anasema suluhisho la muda mrefu kwa matatizo ya Kasai yanapita uwezo wa shirika lake la Umoja wa Mataifa ingawa anasifu serikali kwa kufanya maendeleo ya kudumisha tena amani na utulivu kwa msaada wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Ikionekana kwa dalili zote za kumalizika kwa mzozo uliosababisha wa Rohingya laki sita wa Waislamu kukimbia kutoka Myanmar. Basi maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wanasafiri kuelekea Myanmar na nchi jirani ya Bangladesh wiki hii ili kujaribu kutafuta suluhisho kwa mzozo wa kibinadamu na wasiwasi wa ukiukaji wa haki za binadamu na kutafuta njia bora zaidi za kuwasilisha msaada wa dharura. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson atasafiri kwa mara ya kwanza hadi Naipidiau, Myanmar Novemba 15 ili kuzungumzia mzozo wa Rohingya na msaada wa Marekani katika kipindi cha mpito cha Myanma kuelekea demokrasia. Mkuu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa anasema kuongezeka kwa mzozo wa watu kupoteza makazi yao duniani ni matokeo ya ushirikiano hafifu wa kimataifa na kutokuwa na uwezo wa kutanzua mizozo. Kamishina mkuu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa Filippo Grandi Aliuliza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ikiwa limeshindwa kuwa mpatanishi wa kufikia amani duniani, hiyo ikiwa ni jukumu kuu la baraza hilo. Amesema maafisa wa mizozo mipya imesababisha watu wengi kupoteza makazi yao katika kila kanda ya dunia. Idadi ya watu waliopoteza makazi yao duniani inafikia milioni 66, Grandi alisema jana Alhamisi, akiongeza kwamba vita vya Iraq na Siria vimepelekea idadi ya robo tatu ya hao wote waliopoteza makazi yao, na wakati hiyo mizozo ikiendelea, mizozo mipya imetokea na yote kupelekea mateso yasiyoelezeka. Mwaka jana wakimbizi nusu milioni walirejea makwao. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc upenda wasikilizaji sasa kama kawaida baada ya taarifa habari habari yenye uzito sande shomari asemaje e, ni kwamba ripoti ya shirika la fedha duniani imf inayotolewa mara mbili kwa mwaka inaeleza kwamba ukuaji wa uchumi katika nchi za afrika kusini mwa jangwa la sahara unatazamiwa kuimarika tena mwaka huu kutoka viwango vya chini sana vya mwaka jana ambavyo havikushuhudiwa kwa miaka ishirini iliyopita. Hata hivyo, IMF inaonya kwamba ingawa uchumi utafufuka kidogo, lakini deni la umma linaendelea kuongezeka na karibu baadhi, karibuni mataifa ya afrika hayataweza kukabiliana na madeni yao. Sasa Abdu Shakur, hiyo si itakuwa ni tatizo kubwa kwa mataifa mengi? Tayari kuna mataifa yenye kukabiliwa na tatizo hilo la kutoweza kulipa madeni yao, na nchi ikishindwa kulipa deni, basi inamaanisha kwamba imefilisika. Lakini mwandishi wa sauti ya America Henry Ridgwell kutoka London anaripoti kwamba baada ya uchumi kudorora mwaka jana, ambapo nchi za kiafrika zilishuhudia ukuaji wa asilimia moja nukta nne peke yake, IMF inaeleza kwamba ukuaji unatarajiwa kuongezeka marudufu mwaka huu kufikia asilimia mbili nukta tano na kufikia asilimia 3.4 mwaka 2018. Ni theluthi moja tu ya nchi za Afrika ambazo uchumi wao unakuwa kwa asilimia tano. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Harare, Zimbabwe wiki hii, mkurugenzi wa idara ya Afrika ya IMF Ababe Emero Salasi amesema hatarajii nchi nyinginezo kuweza kuinukia zaidi ya hapo. Uh, be... tungali tutakuwa na hali ngumu ambapo mataifa 12 kati ya 45 ya Afrika wananchi wake hawatashuhudia nyongeza yoyote katika mapato yao binafsi, hiyo ikiwa ni karibu asilimia 40 ya wananchi wote. Kwa hivyo kuna kazi kubwa inayohitajika katika kuweka sera zitakazoruhusu ukuaji utakaofikia kati ya asilimia 5 hadi 6. Inabidi kufanywa mafanikio makubwa katika kupunguza umasikini tunapoendelea mbele. Si wachumi wote wanaokubaliana na utabiri wa IMF. Judith Tyson wa taasisi ya maendeleo ya nchi za nje huko London anasema hakuna matumaini hata kidogo, anasema dollars. Kwa hakika hawajaangalia athari za nyongeza za hivi karibuni za bei za bidhaa na hasa anasema bei ya mafuta imepanda juu kufikia dola 60 kwa pipa hivi karibuni, na kuna hali ya kutokuwa na tamaa kwamba mambo yatabaki katika kiwango kile kile, na IMF imetabiri itabaki katika dola 50 kwa pipa. Hilo ni jambo muhimu kwa nchi kama vile Nigeria na Angola ambazo uchumi wao kwa sehemu kubwa unategemea sekta ya mafuta. Tyson anasema sio tu bei ya mafuta pekee iliyokadiriwa vibaya anasema kwa baadhi ya madini pia maalum, hasa yanayotumiwa kwa ajili ya magari yanayotumia umeme mwaka huu, kwani anasema kumekuwepo na uvumi kwamba kutakuwa na uzalishaji mkubwa zaidi wa magari hayo katika baadhi ya nchi za Afrika, na hawajachunguza jambo hilo kwa mfano anasema mfano mwingine ni madini ya cobalt yanayochimbwa Zambia na DRC ambayo haijapimwa na IMF. Basi shirika la IMF inaonya juu ya kuongezeka wasiwasi kuhusu deni la ndani ambalo hivi sasa limefikia asilimia hamsini ya mapato ya wastani ya jumla ya nchi katika karibu nusu ya nchi za Afrika Afrika. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, msikose kusikiliza kwa undani Express, na leo usikose kusikiliza VOA mchana wa leo Livetalk. Bila shaka basi, lakini tuendelee sande na taarifa habari. Jaji mmoja wa Marekani amekataa ombi la maafisa wawili wa zamani wa kampeni ya rais Donald Trump kuondolewa katika kifungo cha nyumbani huku wakisubiri kesi yao kuhusu mashtaka ya kutaka kuhalalisha mamilioni ya dola walizopata kwa njia haramu. Fedha hizo walipwa na kiongozi aliyewahi kuwa na ushawishi mkubwa wa Ukraine, rais wa zamani Viktor Yanukovich, na walitaka kuzificha kutoka kwa maafisa wa Marekani. Paul Manafort ambaye kwa miezi mitatu mwaka jana alikuwa mwenyekiti wa kampeni ya Trump na mshirika wake wa kibiashara Rick Gates ambaye alikuwa makamu mwenyekiti wa kampeni, walimwomba jaji mahakama ya Washington awaondolee kifungo cha nyumbani walipofunguliwa mashtaka Jumaatatu. Jaji alimwambia Manafort atalipa dola milioni kumi na Gates dola milioni tano ikiwa atashindwa kufika mahakamani siku zijazo. Mawakili wa Gates na Manafort walisema hawana sababu ya kufungiwa nyumbani kutokana na faini kubwa kama hizo wakishindwa kuonekana na mahakamani katika siku zijazo, lakini jaji Amy Berman Jackson alikataa na kuacha masharti ya dhamana kwa hivyo hivyo wakisubiri kusikilizwa tena kesi yao hiyo Jumatatu. Mapiramidi ya Giza Misri yanaendelea kuwa na kitendawili baada ya kugunduliwa chumba kilichofichika ndani kabisa ya mojawapo ya hayo maajabu saba ya dunia katika makala aliochapishwa jarida la Nature na jana Alhamisi, wanasayansi wanasema chumba hicho chenye ukubwa wa mita 30 kiko juu ya chumba cha aina ya kanisa kinachojulikana kama Grand Gallery na haifahamiki ikiwa kilijengwa kwa lengo maalum au ni nafasi iliyojitokeza kutokana na umbo la piramidi hivyo lilivyo. Ingawa jengo hilo limechunguzwa kwa miaka mingi, hakuna aliyejua kama kuna nafasi hiyo, ikiwa ni ya kwanza kugunduliwa tangu karne ya 19. Jeshi la anga la Marekani naeleza kwamba limeanzisha zoezi la kijeshi kwa kutumia ndege mbili aina ya b1b kutoka Guam zikisindikizwa na ndege za kijeshi kutoka Korea Kusini na Japan jana Alhamisi kuelekea kwenye peninsula ya Korea. Shirika la habari la serikali la Korea Kaskazini KCNA leo limekosoa vikali zoezi hilo na kueleza ni zoezi lisilotazamiwa la shambulizi la nyuklia. KCNA imeeleza kwamba ukweli unadhihirisha wazi wahuni kama wabeberu wa Marekani na wanaharibu zaidi hali katika peninsula ya Korea na kutaka kuanzisha vita vya nyuklia. Wakati zoezi hilo limefanyika siku moja kabla ya ziara ya siku kumi na mbili ya rais Donald Trump kuanza huko Japan, Korea Kusini, China, Vietnam na Ufilipino. Jeshi la anga limeeleza safari ya ndege hizo haikuanza kwa sababu ya tukio lolote lile kwa hivi sasa. <muchos> Wapandekizaji, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Uganda, ambako kwa muda wa wiki sasa wabunge wa upinzani wamekuwa wakirudisha fedha wanazozipata katika akaunti zao kutoka bunge. Hawaelewi ni kitu gani lakini, ni mojawapo wa fedha ambazo zinapewa katika kwenda kuhamasisha wananchi kuhusu mabadiliko ya katiba, kuhusu kiwango cha juu cha umri wa kiongozi anaweza kugombania kiti cha rais. Mwenzama Harrison Kamau alizungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire na kumuuliza nini hasa kinachoendelea. Katika mpangilio wa bunge, ni kwamba endapo kuna mswada wowote ambao unahitaji maoni ya raia, basi wabunge wanahitajika ama wanatumwa na spika kwa raia ili wakaweze kukusanya hayo maoni na ndipo wafikie wapiga kura, basi inabidi bunge litoe pesa kuwapatia wabunge ili wakafanikisha safari na mipangilio yote ya mikutano. Sasa kwa muktadha huu ni kwamba bunge limetoa shilingi milioni ishirini na tisa kwa kila mbunge kwamba waweze kutimiza hilo ambalo nimezungumzia lakini analokuja ni kwamba wabunge wa upinzani wanasema hawataki hizi pesa kwa sababu wao wanazitaja kwamba ni pesa chafu na zinalenga kuwa, kutumika kama hongo ili kuweza kupitisha mswada huu. Uh, wakati inasemekana kwamba baadhi yao wamerudisha pesa. Je, ni shinikizo kutoka kwa wawakilishi wao ama wale wapiga kura ama ni kauli ya wabunge wenyewe? Jumatatu wabunge kadhaa waliweza kuzirudisha pesa hizo baada ya kuzitoa kwenye benki. Jana wengine waliweza kuzirudisha. Hii leo spika, kiongozi wa upinzani bungeni naye ameweza kuandamana na naibu wake na kuweza kuzirudisha na kuwaeleza wenzake kwamba wazirudishe. Kisa na maana, wanaeleza kwamba pesa hizi wamegundua kwamba hazikutolewa kwa njia inayofaa, kwa sababu bunge linastahili kuketi na kupitisha pesa zote ambazo zinastahili kutolewa kwa, kwa hu, ha, bunge. Kwa muktadha huu, bunge halikuketi wala halikuzungumzia. Wabunge waliweza tu kupata pesa hizo kwenye akaunti zao, na hivyo ndilo linaleta swala kuu kwamba inakuwaji, hizi pesa zinatoka wapi na zina lengo lake ni nini? Hayo ndio masuala ambayo yanaweza kuzungumziwa zaidi na wabunge wa upinzani. Lakini Harrison, pia kumbuka kwamba baada ya hizi pesa kutolewa baada ya wabunge waliokuwa wakipinga mswada huu sasa hivi wanaunga mswada huu, na hivyo kuzua maswali chungu nzima. Lengo la pesa hizi ni nini? Na hebu tueleze Bwire, kuna tamko lolote kwa upande wa mamlaka, yaani serikali, ama kuna majibu yote yametolewa baada ya hatua hii? likija swala kama hili maana si mara ya kwanza, kwa sababu wabunge wamewahi kupokea shilingi milioni arobaini na mbili kununduwa magari. Likija swala kama hili, upande wa mamlaka, upande wa serikali huwa hawazungumzii, linakuwa tu ni wao wapinzani wanazungumzia, lakini ule upande uliotoa pesa hizi hawazungumzi lolote. Linalozungumziwa zaidi ni kwamba wabunge wanasema katika mshahara wao kila mwezi wanapata pesa ambazo zinastahili kuwafikisha kwa wapiga kura, na iweje hapa sasa pesa zinatolewa, na mswada wenyewe umekumbwa na utata, jinsi ambao umeweza kushughulikiwa na baadhi ya wabunge. Badala ya kurudisha pesa hizi, Harrison, wameamua kuzipelekea wapiga kura kutimiza ahadi walizotoa wakati wa kampeni. Kwako Harison, kwa kifupi sana, hebu tutajie labda wabunge wa wawili watatu ambao wamechukua hatua wa hiyo ya kurudisha fedha. Aliyetangulia ni Muhamad Nsereko, huyu ni mbunge wa Kampala ya tatu, mwenyewe wanajiita landlord. Semujju Nganda, kiranja upinzani bungeni. Wini Kiza ambaye ni kiongozi wa upinzani bungeni. Niseme wabunge takriban nusu ya upinzani wamesharudisha pesa hizo. Huyo ni Kenneth Bwire, mwandishi wetu wa Kampala. Basi tuendelee sasa na ripoti zaidi. Naam, shirika moja la umoja Mataifa linaloshughulikia wakimbizi, UNHCR, linatoa wito kwa serikali za dunia kuwapatia haki msingi za uraia mamilioni ya watu wasiotambuliwa kuwa na taifa lolote na wanaotaabika kutokana na ubaguzi, kutengwa na kunyanyaswa. UNHCR taombi hilo hii leo kuadhimisha mwaka wa tatu wa kampeni ya miaka kumi ya kuzuia, kupunguza na kufuatilia kufuatilia mbali hali ya kutokuwa na uraia. Sasa Abdu Shakur, mwandishi wa Sauti Amerika, Lisa Slen ameandaa ripoti. Ripoti hiyo inaeleza nini? Ripoti yake inaeleza kwamba Warohingya ndiyo jamii kubwa ya wachache wasio na raia kote duniani. Ingawa wameishi Myanmar kwa vizazi kadhaa sasa, lakini serikali haiwatambui kama raia wake. Wanalazimika kuishi kando ya jamii za walio wengi na wananyimwa takriban haki zote msingi ambazo raia wa Myanmar wanapewa. Maelfu ya Warohingya walikimbia katika nchi jirani ya Bangladesh kukwepa ghasia na unyanyasaji. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaripoti kwamba kuna zaidi ya watu milioni tatu wasiotambuliwa na taifa lolote duniani, huku asilimia 75 wanatoka katika jamii ya wachache. Kampeni ya UNHCR ya I belong kukomesha hali ya kutokuwa na uraia inamulika ukweli kwamba watu hawa hawana nchi inaowatambua. Mkurugenzi wa kitengo cha usalama wa kitaifa cha UNHCR Carol Bechelor anasema watu wasio na taifa ni miongoni mwa watu wanaonyimbwa mambo mengi, Without a nationality, you are without an identity, you're without documentation, you're without the rights and entitlements that, anasema ikiwa unaishi hapa duniani bila utaifa, hapo huna kitambulisho, huna hati za maisha yako, huna haki na huduma zinazoambatana nayo, ambayo kawaida hatutilii maanani. Anasema hata kuweza kukusanyika pamoja, kuwa na ajira, kupata elimu na hata kufahamu kwamba watoto wako ni kutoka nchi gani, huwezi kujua. Maendeleo kwa ujumla yameweza kupatikana. Hata hivyo, katika kampeni ya hali ya kutotambuliwa na taifa lolote, tangu kampeni ya I Belong kuanza miaka mitatu iliyopita maelfu ya watu wasiotambuliwa na taifa wamepewa uraia katika nchi kama vile Thailand, Asia ya kati, Rusia, Kenya na Afrika Magharibi, lakini kuna kazi kubwa iliyobaki. UNHCR inayahimiza mataifa yote kurahisisha kuwapa uraia watu wasio na raia, ikiwa wamekamilisha masharti ya makazi wanaoishi, kuwapatia uraia watoto katika nchi wanaozaliwa, na kuondoa sheria na mila ambazo zinabagua watu kwa misingi ya kikabila na rangi. VOA Mitaani. Naam, katika Vioe Mitani basi, wakati umefika kukuleteni makala yetu ya leo Ijumaa. Takriban makundi ishirini ya vijana yameungana huko magharibi mwa mji wa Mombasa kusafisha mitaa ya mji wao na kufaidika kwa jamii zao. Katika Vioe Mitani basi, tunawasikiliza baadhi ya wanachama hao ambao wamefanya muungano wa Mombasa West Mazingira Alliance mwema. Hebu tuwasikilize. Mimi ni wanguche Patrick. Watu wameanza kuchukulia taka kwamba ni jambo muhimu, usafi wa mazingira. Watu wameanza kukubali, tumeanza huo mfumo wa kueleza watu umuhimu wa ku kulipa takataka -taka. kuna wale wameanza kukubali kufika mia moja na hata mia mbili Huu usafi tunajaribu kuwaeleza kwamba wakitukubali huu usafi utawazuia wasilipe pesa nyingi kwenye mahospitali, na kwa hivyo hata wakitoa pesa karibu shilingi mia moja ama mia mbili bado haitakuwa imepotea na nataka nishukuru kwa sababu wale wachache tumeanza kuwaongelesha wanakubali. Mimi mwenyewe singeweza kusukuma ile mkokoteni, lakini kwa saizi vile tuko na tuktuk, hata mimi naweza, tuko na bwana dereva hapa, tunaweza weka takataka na tukaenda. Kwa hivyo tunashukuru sana na tuna imani kwamba tutafika mbali. Tuna timu ambayo imesomea mazingira na tuna imani tukipata documentation tosha, tutafika mbali. Mwema inamaanisha Mombasa West Mazingira Alliance members, group zaidi ya ishirini watu wana appreciate wajue kwamba sisi pia tunaweza fanya kazi nzuri sana katika kulink health department za hospitali na hata nini na hata wakaaji. Tuko na program inaitwa zero lita ambayo tunataka tu, tu, tufanye na watu tofauti tofauti. E, kwa majina anaitwa Sami Washira na ni mmoja katika wale ambao wamekuwa katika shughuli hii kwa muda mrefu. Shughuli hii tulianza katika hali ngumu, ilibidi kwanza tuweze kuongea na wakazi wenyewe wa mji huu ili waweze kukubali kwanza kuwa wanaishi katika mazingira ambayo hastaili vile alivyo. Ndio maana tukaza kuelewana na wao mpaka wakawa wanaweza kutupatia kitu kidogo wakati tunapowafanyia hino services ya kubeba takataka. Tulianza na mkokoteni kabla ya kuwa tukiangalia pesa, kwanza tulijitolea ili tuweze kuangalia mazingira yetu yanakaa vipi. Ikiwa wewe watu wengi ni wagonjwa katika umtaa kwa sababu ya mambo ya takataka, basi mashughuli nyingi hazitaendelea. Ndio maana tulianza kuamua kuwa tuanze kutoa kwanza ule uvimbe uliokuwepo wa takataka kwa wingi. Tulikuwa vijana wengi ikawa kazi ni ngumu, wanaenda wakipungua lakini wengine wakiongezeka mtaani. Viongozi wa kijamii wote tumeshirikiana nao katika njia moja ama nyingine. Tumekuwa katika changamoto ya transportation ya kutoa takataka kutoka huu mtaa wetu mpaka mahali ambao tunapoita transfer station, mahali ambao watu wa county huja wakichukua hizi takataka. Manake unatembea na mkokoteni kilomita tano nne kutoka mahali mtaani kwetu mpaka kule, ilikuwa kazi nyingi. Ukienda tripu moja tu, wewe kuisha mpaka sasa tumepata ufadhili wa tuktuk. World Division wametusaidia sana, na tunawashukuru katika mambo ambayo anatufanyia. Tuwaombea wazidi kutushika mkono. Kusema la kweli, sasa imekuwa ni kazi hii, inalipa hali hii unayoniona nayo, nikitoka tu kazini nikiwa nimebadilika nimekaa kifingine, unaweza fikiri mimi nafanya kazi kwa mbunge mimi sasa niko na uwezo wa kutolewa hapa na kwenda sehemu nyingine na kwenda kufunza vijana wenzangu kuhusiana na hii kazi, kwa sababu nimesha kuwa mweledi katika haya mambo. Mimi katika huu mtaa najaribu kulink ta, e, takataka na usafi na health. Kwanza ile acceptance, ile ukukubali haukuwa, lakini kwa sasa tumeona ya kwamba tukielezea mtu kwamba achague taka zake, asieke maji ya kinuka yatamletea ya ugonjwa, wanakubali. Changamoto kweli ni kwamba, ukweli ni kwamba iwapo umeenda mpaka chuo kikuu umesomea mazingira, lakini ukirudi bado wafanya hii kazi, upata shilingi elfu tatu. Haiwezi sana kufikia county government, lakini kwa sasa bado hawajaonesha ile nia sana ya kutusaidia mambo. Jina langu naitwa Samuel Wekesa wa mshahara mimi kwa jina naitwa Ayub Simbo. Nashukuru kwa ufadhili tuliopata wa tuktuk, sababu tumekuwa na changamoto nyingi sana. Moja ya changamoto tulikopata ni kule kuwa unaweza pata nyumba hii unaibebea taka, na kuna nyumba nyingine kando pia haibebewi taka. Sasa hapa unasafisha pale, huyu mwingine anachafua. Sasa ilikuwa ni changamoto baina ya baina, mvutano huku na huku, lakini tunashukuru pia wengine wameweza kuelewa, wameanza kukubaliana na sisi. Si kazi ambayo za kulipa sana vile mtu anatarajia, lakini umeenda kumbishia mtu nataka ile ya mada yako kidogo ile, lakini mtu mwingine pia haelewi, sisi pesa hana anazo, lakini ile kukupatia na ngumu namn vyoe mitaani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na hivi sasa, Sande, muktasari wa habari. Katika mkesha wa safari ya rais Trump kuelekea nchi za Asia, Whitehouse anaeleza kwamba kitisho cha Pyongyang kitakuwa juu katika ajenda yake na viongozi wa kanda, hivyo kuondolewa nyuklia kutoka Korea Kaskazini ndio jambo pekee litakalokubaliwa. Papa Francis alifanya maombi kwa ajili ya kukomesha vita vya kila aina wakati wa misa ya kuwakumbuka marehemu wote huko katika makaburi ya Marekani ya Sicily Rom, kusini mwa mji mkuu wa Italia. Na ikionekana kuna dalili za kumalizika kwa mzozo uliosababisha Rohingya laki sita wa Islam kukimbia kutoka Myanmar, maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wanasafiri kuelekea Myanmar na nchi jirani ya Bangladesh wiki hii ili kujaribu kutafuta suluhisho kwa mzozo wa kibinadamu na wasiwasi wa kiukaji wa haki za binadamu na kutafuta njia bora zaidi za kuwasilisha msaada wa dharura nam. Asante sana Sande Shomari. Ni matumaini kwamba wasikilizaji wetu wamenufaika na matangazo yetu ya wiki hii, Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, Sande Shomari, uh, Deodoneche Bara Barahiro, mimi Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, msikose kwa nasi wiki ijayo. Wikendi njema, kwaherini.