Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni Novemba 3 mwaka wa 2017. Leo ni Ijumaa, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC, katika VOA Express. Naitwa Mkamiti Kivayasi langu jina, niite Harison Kamau, nikiwa nimechangamka kweli kweli kujua kwamba ni mwisho wa juma, na popote ulipo, natumai kwamba furaha imeanza kuingia, manake wakati umefika wa VOA Express kutoka hapa Washington DC ambapo tunakupatia mambo mbalimbali mbali. Burudani leo siku ya Ijumaa, eh? Mambo mazuri kabisa. Hali kadhalika tutagusa matukio kutoka maeneo mbalimbali waliopo waandishi wetu katika eneo zima la Afrika Mashariki. Na kwa kudokeza tu, habari njema iliyotokea huko nchini Kenya ni kwamba ule mgomo wa wauguzi umemalizika rasmi jana jioni, lakini ndani ya mgomo huo yalipatikana madhara, ambapo baadhi ya watu walipoteza ndugu, jamaa na marafiki, na wengine kukumbwa na maafa kutokana na mgomo wa wauguzi huko Kenya. Uchungu ulikuwa umenizidi, ikafika saa moja, uchungu ulikuwa umenizidi sana, damu imeanza kumwagika. Kuna nasi nikamwona, nikaambia, naomba kitanda cha kulala, hakunipokea vizuri. Baadaye nikaambia, mtoto wangu ameaga. Kama si mgomo wa au manasi, si mtoto wangu angefariki. Haya basi, mambo hayo tutaangalia kwa kina hata zaidi, lakini kuna baadhi ya bidhaa ambazo kidogo kidogo inaonekana kama zitasusiwa na baadhi ya Wakenya. Nawazungumzia wafuasi wa muungano wa, wa upinzani wa NASA nchini Kenya, ambao sasa viongozi wao wameanza kuwaelekeza na kuwaambia kwamba bidhaa hii na bidhaa hii kutoka kampuni hii hatutatumia tena, kwa sababu bidhaa hiyo inaaminika kutoka kwa upande wa wapinzani wao. Haya basi, hayo yote msikilizaji unayotufuatilia hivi sasa tutakufahamisha hivi punde, na kumbuka kwamba tutakuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii hii leo. Lakini moja kwa moja, hebu tuangalie suala hili la uh, kumalizika kwa mgomo wa uguzi huko nchini Kenya ambao umemalizika rasmi jana jioni. Mwandishi wetu Josephat Kioko, uh, alifuatilia suala hili kwa kina na hivi sasa ametutumia taarifa ifuatayo. Ungana nasi. Nilipomtembelea dada Kristin Anyango nyumbani kwao Ijumaa asubuhi, hakuwa na nguvu ya kuzungumza. Upasuaji aliofanyiwa akijifungua ulimwongeza uchungu tangu mwezi uliopita Oktoba alipokumbana matatizo hayo. Japo yeye ni mfanyi biashara, ananieleza kuwa madaktari wamemshauri apumzike kwa miezi mitatu ili kurejelea shughuli zake mwezi Januari mwakani na katika mazungumzo yake na VOA ana kumbukumbu ya jinsi alivyopoteza mtoto wake, na hili analihusisha na kutopata huduma nzuri. Baada ya kusubiri kwa takriban siku sita, uchungu ulikuwa umenizidi, ikafika saa moja kama si mgomo wa au Manase, mtoto wangu angefariki. Uh, si Bi Christine Anyango ni mfano tu wa jinsi Wakenya wengi wameteseka katika kipindi cha miezi mitano ya mgomo huo wa uguzi. Mkataba ulioafikiwa katikati mwa juma hili ni ushirikiano wa serikali za kaunti na serikali kuu ili kutimiza mahitaji ya uguzi yaliyosababisha mgomo huo, lakini katika kipindi chote cha mgomo wauguzi wenyewe waligombana na hata kuteta Kukawa pia kuna mwenzetu amechukua uh, mwelekeo mwingine kama kibaraka cha serikali, kaenda kotini pale kwamba huu mgomo si halari lakini, mm -hmm. sisi kama wanachama mm -hmm. wa chama cha wauguzi tunajua kwamba serikali wametupeleka mbele nyuma mbele nyuma. Na katika mahojiano ya kipekee na VOA, Bi Cristin Anyango amesimulia jinsi dadake mdogo alivyofariki pamoja na mtoto wake akijifungua yapata miaka minne iliyopita alivyokuwa kwa leba. Okay, madaktari walikuweko, sasa wao, shida ni kuwa walipeana walipeana hao matrainees, wanafunzi yao wametoka tu college na hawana any experience, ni mtu kubabaika. By the time imefika ni hii, imezidi ndo daktari ndo anaitwa ahudumie, bikaus like it was too late. Mtoto pia alikuwa amekufa kwa tumbo, msistangu pia akafariki. Utawala wa katiba mpya nchini Kenya uligatua sekta ya afya, lakini bado kuna mvutano iwapo huduma hizi zitolewa na serikali za kaunti au lisalia jukumu la serikali ya kitaifa. Josephat Kioko VOA Mombasa. Harrison, taarifa ya kuhuzunisha kweli haswa. Lakini ukweli na uzuri ni kwamba inaonekana kwamba sasa mgomo huo ni kama unafikia kikomo chake. Matumaini yetu ni kwamba sasa huduma zitarudi tena kwenye mahospitali mahospitali hivi sasa wana furaha baada ya kuona kwamba mgomo huu umemalizika, ambao kwa njia moja au nyingine ulileta madhara katika familia ambazo zilikuwa zina wagonjwa wao ambao mm, wamepoteza pia mm -hmm. wapendwa wao naam. Uh, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kipindi ni VOA Express, na kama tulivyokudokezea hapo mwanzo ni kwamba shughuli fulani inaendelea kuhusiana na bidhaa fulani nchini Kenya. Ninachosema fulani fulani ni kwa sababu kuna yule atatueleza kwa kina mambo fulani fulani na si mwingine, ni Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Uh, Kennedy Wandera, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze shughuli hii ya wananasa kuhususia baadhi ya bidhaa kutoka kwa makampuni fulani. Hebu fafanua makampuni haya na utueleze shughuli yote hii inakwenda vipi? na, na mkamiti wakati upinzani ulipotangaza kwamba utaanza kusikia bidhaa zinazochangia uchumi wa nchi leo, imeonekana sasa ni dhahiri, kwa sababu katika kikao na waandishi wa habari, eh, lile tawi la wabunge linaloongoza NRM ile wanaiita vugu vugu lao tayari leo limetekeleza wajibu huo, na leo limeelezwa kwamba, uh, kuna bidhaa kutoka makampuni fulani ambazo wataweza kuvisikia na kabla tujue ni kampuni gani ambazo wataweza kujisukia hebu, uh, tumsikize mmoja wapo wa hawa, wa bunge kutoka mrengo wa NASA walivyoeleza. Today therefore we the parliamentary wing of the NRM are here to kick off the program of implementing one specific provision of our program for action and that is economic liberation with immediate... Florence Mutua ambaye ni mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Busia katika bunge la taifa na anasema kwamba leo wameanza rasmi kuanza kufuata ule mwongozo wao wa kususia bidhaa zinazochangia uchumi wa nchi, akisema kwamba wamechukua uh, wamechukua mwongozo huu kwa sababu wanaona kuna mambo ambayo yanaenda kinyume na jinsi walivyotaraji katika demokrasia ya nchi. Wandera, sasa kuna suala ambalo linaibuka mara tunaposikia kwamba bidhaa zitasusiwa itakuwa kwamba ni kulazimishwa kususia bidhaa zile ama itakuwa kuna bidhaa mbadala ambazo labda zitatolewa kwa wafuasi wale kwamba usitumie bidhaa hii, tuna bidhaa mbadala ambayo kabisa hatutakia kampuni hii lakini tumeleta kampuni hii. Wanasema mikakati ni ipi, Wandera? Naam, wamesema kwamba kuna mikakati ya kuwaeleza wafuasi wao kwamba kuna uh, bidhaa mbadala ambazo wafuasi wao wataweza ku who believe in free, fair, and credible elections to boycott products of the following companies. One, Safaricom. na mhumuo ni uh, huyu mwakilishi wa wanawake kutoka kaunti mm -hmm. ya Homa mm -hmm. Bay Gladys Wanga katika bunge la taifa akitajia kampuni hizo hizi, mojawapo ikiwa ni Safaricom ambayo ni mali ni shirika kubwa sana la simu hapa nchini Kenya, pamoja na kampuni ya Bidco mm -hmm. uh, ya mazi hiyo ni ya mafuta, pamoja na ile kampuni ya Brookside ambayo uh, inafahamika sana hapa nchini kwa kusambaza au kutengeneza ma ma ma maziwa na katika jamii utakuta kwamba maziwa haya yanatumika sana katika nchi hii. Kwa hivyo wanasema huo ndio mkakati wameanza nao, na wamewapa wa wafuasi wao hadi jumaa juma lijalo wa kuhakikisha kwamba wanaondoka katika uh, wanaondoka katika kampuni hizi ambazo wamezitajia, na baadaye pia watatoa mwongozo wa zile kampuni ambao wanahisi kwamba hazina chochote ambacho kinahusisha na uhujaji au ukuhujumu demokrasia, nchi ambazo wanataka waweze kuzikumbatia. Tunashukuru sana Kennedy Wandera, bila shaka tutafuatilia habari hii kwa kina zaidi, na utaweza kutufahamisha kile ambacho unafahamu zaidi kuhusiana na tangazo hili lililotolewa na wabunge wa muungano wa upinzani NASA huko nchini Kenya. Zifuatazo ni habari za dunia. Waziri wa mambo ya kigeni wa Cuba amelaumu Marekani kwa kutoa habari za uongo makusudi kuhusu mashambulizi ya miale dhidi ya wanadiplomasia wa Marekani nchini humo. Kwenye mahojiano yasiyo ya kawaida na wanahabari mjini Washington DC Alhamisi, Bruno Rodriguez ameomba utawala wa Trump kusema ukweli au kutoa ushahidi. Taarifa hiyo ndiyo ya hivi karibuni kutoka serikali ya Cuba kutokana na madai ya Marekani kuwa takriban maafisa wake 24 kwenye ubalozi wa ni mjini Havana wameathirika kiafya. Na katika habari nyingine ni kwamba rais wa Zambia, Edgar Lungu, amewaonya majaji wa taifa hilo dhidi ya kumzuia kuwania urais mwaka wa 2021 akisema kuwa hatua kama iliyofanywa na mahakama ya Kenya huenda basi ikatumbukiza taifa kwenye ghasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, Rais Lungu anatarajiwa kuwania wadhifa wa uraisi kwenye uchaguzi ujao wa mwaka 2021 huko nchini Zambia, ingawa tayari atakuwa amehudumu kwa mihula miwili inayoruhusiwa na katiba ya nchi hiyo. Jaji wa Uhispania anatathmini iwapo atoe hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa kiongozi aliyeondolewa madarakani wa eneo la Catalonia, Carles Puigdemont, kutokana na jaribio la kujitangazia uhuru wa eneo hilo. Puigdemont alitorokea mjini Brussels, Ubelgiji, mapema wiki hii akiwa na viongozi wanne wa baraza lake la mawaziri baada ya mamlaka ya Uhispania kumwondoa ofisini pamoja na baraza lake la mawaziri kumi na watatu kutokana na jaribio la kujitangazia uhuru. Iwapo hati ya kukamatwa itatolewa, basi Puigdemont ata pinga kurudishwa Uhispania bila kuomba hifadhi ya kisiasa kulingana na wakili wake wa Ubelgiji. Shirika la habari la Siria limesema Siria pamoja na washirika wake wamechukua udhibiti wote wa mji wa mashariki wa Deir al-Zor kutoka mikononi mwa kundi la Islamic State, IS. Vyanzo vya jeshi la Siria ambavyo havikutaka kutambulishwa vimeliambia shirika la habari la Reuters kuwa jeshi la Siria kwa ushirikiano na vikosi shirika limekomboa kabisa mji huo kutoka mikononi mwa kundi la kigaidi la Daesh. Deir al-Zor ndicho kitovu cha uchimbaji mafuta nchini Syria, ukiwa mji mkubwa zaidi kwenye eneo hilo la Mashariki. Yote haya ni VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba yote haya pia wawezi ukayapata kupitia www voa swahili com, na vilevile kupitia mtandao huu ambao unautazama, miongoni mwenyu wa Facebook mkamiti Haya basi, hivi sasa msikilizaji, tunaenda mpaka kule jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo mwandishi wetu Rahabu Fredi ameweza kuzungumza na huyu msanii ambaye yeye anaitwa Dito Lamek. Dito Lamek amezungumzia masuala ya usalama katika tasnia ya sanaa. Hebu basi tujiunge na Rahabu Fredi kwa taarifa zaidi. Ni wakati wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, ninakualika nikiwa hapa na Dito Lamek. Yeye ni mwanamuziki hapa nchini Tanzania na anachozungumzia ni swala la usalama wa kazi za msanii. Kwanza nadhani kwa miaka mingi watu wanapambana, oh, wizi wa kazi za sanaa. Wizi kila mtu akija ni wimbo ambao unapigwa mtindo um, tofauti tofauti <laughs> siku nyingine kuja rege, wizi. Siku nyingine kuja bongo fleva, wizi. Siku nyingine kwa hiyo, huu wimbo wa wizi wa kazi za wasanii umekuwa ukibadilika uh, midundo tu mwaka mpaka mwaka, lakini wizi wenyewe haukomi. Uh, kwa mfano nimesikia watu wanapambana kuhusu wizi wa kazi za sanaa, lakini mi nikipita mwinge pale watu wanaokuja kunionyesha CD za nyimbo. Mwingine amekuja na CD ina picha yangu na ina wimbo wangu, aliponiona ndo akakimbia. Lakini zipo, wanaziuza na, na, na, na wanatamba mitaani, barabarani. Huko kazi inafanyika, lakini nadhani njia ya kuifanya kazi haijaleta matokeo mazuri ambayo mm, yangesaidia ya uh, kufanya jasho la msanii lisichukuliwe lisi, lisi na wajanja. Kwa hiyo waongeze nguvu, hasa ubunifu na namna nzuri ya kuwatumia watu ambao wataweza kuwasaidia njia nzuri zaidi za kupambana na hili jambo. Wanajua akiamua kufanya kweli, sidhani kama itaendelea kuwepo yeah. Nipoje? Sijui, sijielewi bado, nabembea sipo juu sipo chini. Hongera Dito kwa kazi nzuri, na shukrani kwa kushiriki nasi hapa kwenye VOA Express. Mimi ni Rahabu Fredi. Haya, asante sana Rahabu Fredi. Basi, ili kuweza kupata mambo mazuri katika maswala ya tasnia, tunaendelea kumuunga mkono Dito Dito Lamwek katika kibao chake <laughs> na Bembea. Basi tuende tubembee pamoja <laughs> Umepata mambo yanabembea, hivyo ndivyo mambo yanaanguka ndani ya vue express kawaida yetu, na ikikumbuka kwamba ni Jumaa mambo yanakuwa ni shwari hata zaidi, ndio kwanza Novemba 3, 2017, Disemba inabisha hodi sasa eh. Disemba inabisha hodi lakini, kabla ya kufika Disemba, unajua mwezi huu hapa Marekani tuna sikukuu kubwa kabisa ile ya kuchinjia bata mzinga ya yeah, shukurani, wanasema Thanksgiving, kubwa sana hapa Marekani. Najua kwamba wakati naposafiri wakati wa Thanksgiving Day, kama ni kule kwenye uwanja wa ndege, haupati hata parking ya gari na ndege pia watu wanapanga foleni. Yani inakuwa kwamba watu wanasafiri si mchezo hapa Marekani, na huwa wanasafiri katika njia zote, usafiri wa anga pamoja na wa barabara. Kila mmoja anataka kusherekea siku hiyo akiwa na familia yake na wapendwa wao. Lakini bado tuko mbali, lakini si mbali kihivyo, kwani ndio wakati wa maandalizi yenyewe. Tutaangalia mambo. Naona wana wengi wanaendelea kutazama. Naona wana Mkama Magesa unasema nawashika nikiwa kule Bunda Mara Tanzania, mzee Makumulo, namuona pia Salma Muhammad, yuko set mahali fulani pale anatutazama. Retanas Kadogo, Modest Mombeki, uh, Amani Mbwilo, Mathias Emmanuel, nasema asanti sana pamoja na wengine wote ambao wanaendelea kutupata kwa njia ya Facebook na njia yoyote ile pia ya redio kutoka hapa Washington DC. Sisi tunafurahi, tunakuheshimu na tunakupenda sana unapoendelea kuotaotea VOA Express. Basi baada ya kuwashukuru wasikilizaji ambao wanatufuatilia hivi sasa, uh, kupitia Facebook, hali kadhalika wewe unayetusikiliza kupitia njia ya redio au njia ya mtandao hivi sasa, ni wakati ule wa kukuhabarisha yale ambayo yanavuma au yanazungumziwa sana katika mitandao ya kijamii, kuanzia mtandao wa Twitter, Facebook, Instagram na kadhalika. Unajua, mengi yanazungumziwa sana na kubwa zaidi uhum. ni huko nchini Uganda. Unafahamu kwamba hivi sasa nchi hiyo ipo katika ile kampeni ya age limit yeah. na imekuwa ikienda kwa, kwa wiki kadhaa hivi sasa mm -hmm. Basi kumekuwa na mjadala mkali kuhusiana na swala la kudhibiti umri wa uraisi huko Uganda, ambapo hivi inavyozungumza hivi sasa Harrison, kuna askari polisi huko Uganda wameukamata ofisa mmoja wa hospitali baada ya kushukiwa kupokea fedha zinazohusiana na kampeni za age limit zilizowasilishwa kwenye hospitali yake. mm -hmm. na mmoja wa wabunge kutoka chama tawala. Kwa hiyo kwa njia moja au nyingine, wanaona kama ilikuwa ni, ni kama kumshawishi kwamba wakubali swala la, la kuondolewa kidhibiti cha umri, umri wa, wa urais. Na unajua mkamiti, kabla hata ujaondoka kwa swala hilo, jana tuliizungumzia kwamba baadhi ya wabunge hasa kwa upande wa upinzani wamerejesha hela walizopewa zikisemekana kwamba zilikuwa za kuhamasisha umma kuhusiana na umuhimu wa kubadilisha katiba. ili izungumzie kwa muda ama mu, a, miaka ya kuhudumu ya rais. Na wengi wamerudisha hela zile wakisema hatuzitaki sisi, tunapata mishahara. Kwa hivyo hela hizi wanasema wengine wao kwamba ni kama hongo, ndivyo wanavyoziona. Kwa hivyo ni jambo ambalo limetia fora sana kwenye mitandao ya kijamii haswa. Basi kuna huyu anaitwa Lamek na Mzobere, yeye anasema jamani, Uh, viongozi wa Afrika, haya maswala ya kubadili katiba yataisha lini? Maanake kuna watu ambao wamechangia mambo mengi, na nikianza kusema hivi sasa naona muda hatutakuwa nao. Hali kadhalika, suala jingine ambalo linazungumziwa sana, msikilizaji unayetufuatilia hivi sasa, ni lile suala la kumalizika mgomo wa uguzi huko nchini Kenya, ambapo awali tulikuwa pia tuna taarifa kutoka kwa mwandishi wetu uh, Josephat Kioko ambaye iliweza pia kuzungumza mm -hmm, na mmoja wa mama ambaye ye alipoteza mtoto wake kutokana na mgomo huu uliokuwepo huko, lakini pia kumekuwa kuna maoni mseto. Aa, huyu hapa Odhiambo anasema: Mgomo huu umeleta madhara mengi. Kwa nini sasa hawa wauguzi wamefikia kikomo hivi sasa? Wangetakiwa haya mambo yasifike hata hapo walipofikia, kwani raia ndio wanaopoteza maisha yao. Kwa upande mwingine, yeye John anasema kwamba wauguzi ni watu wa kuangaliwa sana, kwani maisha yetu yako mikononi mwao. Bila wao sisi hatuwezi kupata kazi za bila wao sisi hatuwezi kupata kazi ambazo tunatumia nguvu, kwani wao ndio wanatulinda afya zetu. Basi ni baadhi ambayo yamezungumziwa. Pia kuna suala hili la, la programu ya rais Donald Trump ambaye amezungumza kwamba kuna uwezekano wa kusitisha programu ya bahati nasibu mm -hmm. ya kuingia hapa Marekani. Marufu, Marufu. Wangu, wangu wanajua green card. Ha, so, yani hati ya kuweza kuishi ya kuishi hapa Marekani na kufanya kazi ha, so. akisema kwamba yule mshambulizi wa New York aliyeshambulia watu kwenye barabara ya baiskeli ya mapema wiki hii kwamba alikuwa mmoja aliyebahatika kuja Marekani, akisema sasa, tutachunguza kwa kina la pia ameongea mmiliki wa, uh, wa hati hiyo ya kuishi Marekani hana, watapunguza uwezo ikiwezekana, wa kuwaita wengine ama jamii kutoka maeneo mbalimbali kuja uh, kujiunga nao hapa Marekani, akisema kwamba ni swala la usalama wa Marekani ni maswala ambayo yamekuwa yakizungumziwa sana sana katika mitandao yote niliyohitaja awali, kuanzia mtandao wa Instagram, mtandao wa Twitter, hali kadhalika mtandao wa Facebook. Naona tusizungumze sana, hebu tuangalie maswala ya michezo na burudani. Tunafahamu mwenzetu Libert Adede yeye ametuandalia mambo mazuri kabisa kuhusiana na burudani. Ikiwa ndio hivyo tena, tunaelekea wikendi kwa huko Afrika Mashariki ni jioni lakini hapa mjini Washington DC ni takribani saa nne kamili asubuhi. Bado tuna masaa kadhaa kufika jioni na kuweza kwenda kujirusha, si ndiyo? Naam kabisa. <laughs> bado mapema. <laughs> Haya, liberty ya dede, tueleze yale ambayo umetuandalia katika burudani wikendi hii. Asante sana Mkamiti pamoja na Harison. Najua nyinyi mnajiandaa mkingojea. Uh, tafadhali naomba kukaribishwa wakati wa kulataki. Na huku Kenya kuna uh -huh, mambo ya Halloween yanaishaisha, na pia hali ile ambayo ilikuweko hali tete ya kisiasa iliyokuweko nchini imepungua ime, ime. na sasa watu ambao wanapenda kujirusha wale wanapenda kwenda zile ile outing, basi inakuwa ni fursa yao kutoka hivi leo. Hii ikiwa ni mwisho wa mwezi, kuna watu wamepata mishahara watakuwa wanajiachia He, katika kumbi mbalimbali mbali za burudani jijini Nairobi hapo kesho kutoka sana la kukata na shoka la jazz, wale wanapenda mziki wa jazz ambapo msanii kutoka Senegal Alune, Wade e, atakuwa akichapa mambo haya pamoja na Kavita Shah kutoka Marekani ambao watakuwa anafanya burudani hiyo la la la la, la jazz. E, ikiwa ni awamu ya tano ya burudani hili ambalo huandaliwa sana na kampuni ya Safaricom. Tukiachana na hayo kwamba uh, pia wale wanaopendelea mchezo wa rugby kutokuwa na michuano jijini Nairobi, na wale wanapenda soka itakuwa ni fursa ya kuangazia ni timu ambazo zitakuwa zinashiriki soka ya Kenya. Gor Mahia imeweza kuhifadhi ama imeweza kupata kushinda kombe hilo, na sasa kutakuwa na vuta ni kuvute kubwa kati ya timu ambazo zitakuwa zinapigana kujiondoa ili siweze kuteremshwa eh, daraja katika ligi hiyo, ikiwemo Moroni Youth pamoja na Mathare United na Western stima zitakuwa zinapambana na hayo. Lakini tukirudia kwa, kwa uh, joto la kisiasa ambalo limekumba nchi katika kipindi cha kama miezi miwili hivi, swala hili limeweza kuwatatiza wasanii na kuwaletea hasara, na hapa ni baadhi tu ya wale tuliozungumza nao wakilalamika, huyo akiwa ni Timmy Tdat pamoja na msanii Otile Brown, tuwasikize. Well, mimi kama entrepreneur ama kama businessman in the entertainment industry, hii siasa kuna vile imeaffect biashara sana, unanielewa. Unakuta kwamba hata um, Agosti ilikuwa ni mwezi wetu ambao kwamba kwa tupige hela sana, ilikuwa tu, tu, tu, tufanye kazi, lakini haikutokea, maana kisa siasa, Unashindwa utafanyaje, unajua ujui, um, political wave inaendaje, so inakuwa difficult kidogo. Ime affect business yani, unajua. Alafu pia nacheki um, una place wase wase wana riot, kuna wase wana loot nini, haya basi uh, yeah. Liberty, umezungumzia swala la, la jazz sha vipi, una mpango wa kwenda kujirusha huko au? <laughs> Naam, kuna wale ambao unajua, leo Friday napale, kesho kutakuwa na maswala ya Halloween, kuna wale wanashikashika, halafu kuna wale pia, unajua, baada ya kuwa watu wameketi ndani ya nyumba wikendi kadhaa hawatoki kwa sababu ya hali ya kisiasa. mm -hmm, basi inakuwa ni watu wajiachie kidogo, wale watakwenda kumbi za burudani, wale watakwenda kukutana na marafiki, inakuwa ndio mambo ya, ya wikendi hiyo, yeah. Leo Asante sana Liberty uh, dede. Hofu yangu ni kwamba labda usiwe unatumia njia ya kutumiwa hela kwa kampuni ambayo labda itasusiwa hivi karibuni, sijui uko <laughs> kwa upande gani, basi pale utakuwa umenoa, manake siitakutumia chochote kama umeisusia kampuni ambayo nitatumia kukutumia hela. Lakini asante sana Liberty ya dede, uwe na wakati mwema unapoenda kujirusha. Haya basi, na tukirudi hapa studio zetu mjini Washington DC, studio namba 15 za VOA Express. Unafahamu kama kawaida yake, VOA huwa linakuandikia swali wewe msikilizaji, kupitia mtandao wetu wa Facebook na swali lililoulizwa jana lilikuwa likisema je, unaonaje Trump kufuta bahati nasibu ya uhamiaji maarufu kama green card, green card yeah, imeleta maoni mengi kweli kweli. Tunaanzia wapi hivi sasa? Sasa naona Baraka mwaka fyuju sema uh, kufuta au kutofuta green card kuna muhusu yeye Trump atakavyoamua. Sisi uh, kabisa tuko mbali na swala hilo, tunaangaika na masuala yetu hapa Tanzania. Nyama choma Alex, wa Arusha, Kijenge juu, yeye anapatikana eneo la Wema Ba, anasema Trump afunge mipaka, awe aweke ukuta, aweke ulinzi, ila msaada kwa nchi hizi wahamiaji wanatoka, awape msaada, jamani. Lazaro Mtanke anasema kwamba ni swala la Marekani na Wamarekani. Na naona wengi wametoa maoni, lakini nao muda pia unatupa kisogo kutoka hapa Washington DC. Endelea kuwa na wakati mwema wa kujirusha, ajirushe kama alivyosema Liberty Adede. Langu jina Harrison Kamau nikikuaga kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, upande wa picha alikuwa Jafari Mjasiri, upande mwingine wa matangazo ni Aida Isa. Shukran kwa kuwa nasi.