Sasa ni saa tatu. Siku zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Silaha zilizodhaniwa kurushwa na vikosi vya Marekani imelenga kituo cha wanamgambo Islamic State kwenye jimbo la Puntland kaskazini mwa Somalia. Mwenyekiti wa mji wa Kandala ameambia VOA idhaa ya Kisomali kuwa silaha sita zimegonga kituo hicho karibu na kijiji cha buba bub, takriban kilomita 60 kusini mwa mji wake. Amesema kuwa kabla ya mashambulizi kutokea, wakazi walisikia sauti ya ndege, lakini hawakuwa na uhakika iwapo silaha zilirushwa kutoka kwenye guba ya Aden au kutoka kwenye ndege isiyokuwa na rubani. Tangu kundi la Islamic State lilipojitokeza Oktoba 2015 limedai kuhusika kwenye takriban mashambulizi manne mabaya kwenye eneo la Puntland. Mwishoni mwa Oktoba mwaka uliopita wanamgambo hao waliteka kwa muda mji wa Kandala kabla ya kuondolewa na serikali ya Puntland. Waendesha mashtaka wa Afrika Kusini wanasema kuwa mwanariadha wa michezo ya walemavu ya Olympic Oscar Prestorius anatakiwa kutumikia kifungo jela kwa miaka tisa zaidi baada ya kuhukumiwa kwa kumuua rafiki yake wa kike. Hatua hiyo imeongeza kitendawili kwenye kesi iliyochukua miaka minne baada ya kupigwa risasi na kufa kwa mwanamitindo River Stencamp. Pistorius alihukumiwa kifungo tofauti mwaka uliopita baada ya waongoza mashtaka kusema kuwa hukumu ya awali haikuwa imetosha na kwamba kosa lake liliondolewa kutoka kuua bila kukusudia hadi mauaji ya kukusudia. Baada ya kusikilizwa kesi yake kwa mara ya pili, jaji alitoa kifungo cha miaka sita kinyume na miaka kumi na tano kisheria. Mapema leo mwongoza mashtaka wa serikali Andrea Johnson ameambia mahakama ya juu ya rufaa kuwa hukumu ya Pistorius inahitaji kuongezwa hadi miaka kumi na tano unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC, kupitia 94.5 FM Jumbura, Burundi na 107.5 Nairobi, Kenya. Rais wa Zambia Edgar Lungu ameonya majaji wa taifa hilo dhidi ya kumzuia kuwania urais mwaka wa 2021 akisema kuwa hatua kama iliyofanywa na mahakama ya Kenya huenda ikatumbukiza taifa kwenye ghasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Lungu anatarajiwa kuwania wadhifa wa urais kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja, ingawa tayari atakuwa amehudumu kwa miula miwili inayoruhusiwa kikatiba. Vyama vya upinzani huenda vikapinga hatua yake. Lungu wakati akihutubia wafuasi wake Alhamisi katika eneo la Solwezi, kaskazini magharibi mwa Zambia, amesema kuwa usiige ya wengine kisha utumbukize taifa kwenye ghasia ukijitafutia umaarufu. Rais Lungu ametoa onyo hilo baada ya Kenya kujipata katika hali ya taharuki ya kisiasa kwa miezi miwili baada ya mahakama ya juu kubatilisha uchaguzi uliofanyika Agosti 8 kwa madai kuwa ulikumbwa na dosari. Watu wanne waliotoroka Korea Kaskazini wameambia VOA kupitia ujumbe wa video kuhusu wanavyotaka Rais Donald Trump aseme na afanye wakati wa ya ziara yake ya Korea Kusini. Ujumbe wao umekuja kabla ya Trump kuondoka leo akielekea eneo la Asia ambapo atafanya ziara ya siku kumi na mbili katika mataifa matano likiwemo Korea Kusini. Trump anatarajiwa kuzungumzia suala la programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini wakati atakapokutana na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in Novemba saba. Suala la Korea Kaskazini linatarajiwa kupewa kipaumbele hasa baada ya takwimu za hivi karibuni kuonyesha kuwa Wamarekani wengi wanahofia tishio la shambulizi kutoka taifa hilo. Miongoni mwa masuala waliozingatia kwenye ujumbe wao wa Trump ni kwamba ashawishi China, ambayo ndio mshirika wa Pyongyang aliyebaki, kusita kurejesha watu wa Korea Kaskazini wanaotafuta hifadhi nchini humo. Jaji wa Uhispania anatathmini iwapo atoe hati ya kimataifa ya kukamatwa kwa kiongozi aliyeondolewa madarakani wa eneo la Catalonia. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe na kusi, usiondoke kando ya redio yako, endelea kusikiliza kipindi cha kwa undani. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchum, kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Momoyo Hamza. Naam, kwa undani hii leo tunamulika kwanza ziara ya Rais Donald Trump wa Marekani katika bara Asia na katika sehemu ya pili tutaangalia kwa undani mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika jimbo la Kivu Kaskazini, Kivu Kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Donald Trump wa Marekani Jumaa hii anaondoka hapa Washington kuanza ziara katika bara Asia, ingawa anapitia kwanza katika jimbo la hamsini la Marekani, Hawaii, kabla hajaelekea Asia mwishoni mwa wiki. Hapa studio ni naye mwenzangu Harrison Kamau. Kamau, hebu tueleze hii ratiba ya Rais Trump imekaaje kaaje katika ziara hii na ni mambo gani atayatilia mkazo katika kila kituo ambacho atafika huko Asia. Asante sana kwa kunikaribisha, Mwamoyo Hamza, ndani ya kipindi cha Kwa Undani. Na kweli, kama ulivyosema, ni kwamba ziara ya Rais Donald Trump kuelekea katika Asia ya Mashariki, kusini mashariki inaanza leo na tunapozungumza sasa hivi, baadhi ya vyombo vya habari vya Marekani vinasema aidha anaondoka sasa hivi, lakini ukweli ni kwamba imepangwa kwamba leo ndio siku ya kuondoka kuelekea Asia, na baadhi ya mataifa ambayo anatarajiwa kuenda kwa kuzungumza pia na wakubwa wa mataifa hayo ni vile kama ni Japan, China, Ufilipino, Korea Kusini, na swala kuu likionekana kwamba ni mazungumzo kuhusiana na tishio la nyuklia ama programu ya nyuklia kutoka uh, Korea Kaskazini uh. Swala hili ama ziara hii imeibua maoni mengi na pia hisia za wengi, hasa kwanza tunapoguza taifa kama Ufilipino ambapo rais ambaye hajakuwa sana kwa muda mrefu kwenye mamlaka, Rodrigo Duterte amekuwa katika siku za karibuni akikosolewa sana na wajumbe kutoka upande wa demokrat hapa Marekani na vilevile vile mashirika ya kutetea haki za binadamu, kisa na sababu kila mwezi amekuwa akiamuru kuuawa kwa takriban wadaiwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya elfu moja. Kwa hivyo kila mwezi kule Ufilipino kuna uawa watu zaidi ya elfu moja. Na sasa kitu ambacho kimeibua mjadala mkali ni kwamba mwezi Aprili kulikuwa na mazungumzo kwa njia ya simu kati ya Rais Trump na Rodrigo Duterte na Trump alimsifu sana Duterte na sasa, ikizingatiwa kwamba wanaenda kukutana hapo, kunakuwa na swali kubwa kutoka hasa kwa upande wa wademokrat na wale watetezi wa haki za, za, za, za, wa, wa haki wa za binadamu. Ah, nchi ambayo pia inatazamwa kwa karibu kabisa ni China. China kwa sasa hivi ni mshirika mkubwa wa kibiashara wa, wa Marekani, lakini hata hivyo ndiye mshirika pekee aliyebaki wanayeshirikiana na Korea kwa Kaskazini. Sasa hivi inaangaliwa iwapo Rais Trump atasihi Korea Kaskazini ama baada ya kuzungumza na mkuu wa Korea Kaskazini Kim uh, Munjaiin, kama atamshawishi kuacha kufanya biashara na Korea Kaskazini kwa nia ya kuweza kuwamaliza udhibiti wa kuweza kuwapa uwezo wa kuunda silaha za kinuklia, kupunguza nguvu zao za kupata silaha za nyuklia na uh, basi Harison Kamao, asante sana. Lakini kwa zaidi, ngoja tumgeukie sasa uh, Profesa Julius Nyangoro kutoka North Carolina hapa Marekani. Nam Profesa Nyang'oro, kama uh, ulivyosikia uh, Rais Donald Trump katika ziara hii inamfikisha kwanza, anaanza anaanza Japan. Tuzungumzie kidogo matazamio ya ziara yake na mazungumzo yake atakaokuwa amefanya Japan, matazamio hasa ni nini? Nadhani kuhusu Japani, matazimio ni yako ya aina mbili. Kwanza tukumbuke kwamba Japani na Marekani wana uhusiano mkubwa sana wa kibiashara, na ni muhimu kwamba huu uhusiano uendelee kwa sababu bwana uh, Trump alivyoingia madarakani alivunja al, al, al, al, alikataa mkataba ambao uh, Obama alikuwa ameutengeneza ambao unaitwa TTP ambao ungeunganisha Japani tu peke yake, lakini na nchi nyingine zote za za Pacific. Na umuhimu wa uh, kuendeleza uhusiano wa kibiashara kati ya Japani na Marekani uh, ni, ni, ni muhimu sana uh, ili kuweza kuendeleza, kuendeleza uchumi wa Marekani, kwa sababu uh, Japan wanatuma wana, wana, wana, wana uh, vitu vingi sana, bidhaa nyingi sana Marekani, na vilevile Marekani wanatuma bidhaa kwa Japan, kwa hiyo kuhimiza umuhimu wa, wa kibiashara kati ya hizi nchi mbili uh, ni muhimu uh, sana uh, uh, uh, na nadhani hayo ndio la kwanza la muhimu kuzungumzia, lakini la pili ni vilevile kwamba Marekani na Japani wana uhusiano wa, uh, wa usalama. Uh, kuna askari zaidi ya elfu hamsini ambao wako uh, Japani kutoka Marekani. Uh, na so sasa hivi eh, Korea Kaskazini ilivyokuwa ikirusha makombora kupitia uh, uh, kupita uh, anga za Japani, imeanzisha ime uh, dukuduku kwamba inawezekana kwamba kama uh, Japani wakasirisha okay, North Korea, basi Korea Kaskazini inaweza kuangusha mabomu kule, uh, kule Japani. Na kwa hiyo uh, mazungumzo kuhusu usalama wa Japani ni muhimu sana kati ya Rais Trump na, na waziri mkuu wa Japani nam na hilo bila shaka litazuka katika kituo chake cha pili ambacho ni Korea ya kusini pamoja na maswali maswala ya uhusiano. Watakaozungumza na Korea kusini, mgogoro wa Korea kaskazini utakuwa mkubwa sana hapa. Kuna nini ambacho atajaribu kukishinikiza kwa Korea ya kusini kuhusu usalama na Korea kaskazini? Um, kwanza uh, tukumbuke kwamba uh... Korea ya Kusini kuna askari zaidi ya elfu thelathini kutoka Marekani ambao wamekuwa nchini hapa kuanzia mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tatu ilivyokwisha vita kati ya ah, Korea ya, ya Kaskazini na ya Kusini. Kwa hiyo na na, na jinsi ambavyo uh, Korea ya Kaskazini inazidi kurusha makombora na kutengeneza uh, silaha za nyuklia Uh, watu ambao uh, wanaweza wuna, kudhurika mapema kabisa ni Korea ya Kusini, na kwa mkataba uliopo kati ya Marekani na Korea Kusini, ni muhimu kwamba uh, kwamba huu usalama ambao upo sasa hivi na wanajeshi wa Marekani walioko Korea Kusini uh, ni, lazima ni uhusiano ambao uhimizwe na uendelezwe katika uh, harakati za mahusiano ya, ya kimataifa. Atakapokuwa huko, inasemekana kwamba hatatembelea lile eneo la DMV ambalo ni eneo hali, ambalo haliruhusiwi uh, silaha kati ya Korea Kusini na Kaskazini, na hiyo inakwenda nje na kawaida ya viongozi wa Marekani. Viongozi watatu waliopita wa, wali wa Marekani uh, walitembelea eneo hilo walipokuwa Korea Kusini. Tusome nini katika uamuzi huu wa Trump? Nadhani uh, katika katika harakati zilizopo sasa hivi um, nadhani uh, washauri wake wameona kwamba sio vizuri yeye kwenda kwenye uh, DMZ kwa sababu uh, hu, hujui kitu ambacho kinaweza kutokea pale. Um, ya, serikali, serikali ya ya Korea Kaskazini inaweza kuamua kufanya vitu vya ajabu ajabu na usalama wa rais Trump hautakuwa uh, uh, uh, uh, sure uh, kwamba Uh, angeweza kuwa salama kwanza. La pili, yeye mwenyewe nadhani uh, aliamu, aliamua kwamba kwenda katika DMZ <coughs> kungeleta machafuko zaidi na kungesababisha ku, ku, ku, uh, shida za usalama. Kwa hiyo nadhani mimi uh, kwa upande wangu naona kwamba ni vizuri kwamba haendi pale, na hiyo inawezekana pia inatokana na maneno ambayo yeye mwenyewe rais Trump amekuwa akiyatumia dhidi ya kiongozi wa Korea Kaskazini, maneno makali makali. Nakubaliana na ushauri huo, na vile vile tukumbuke kwamba yeye mwenyewe katika ma-katika ubabe ambao amekuwa akiuendeleza ni ubabe ambao wakati mwingine nadhani akifikiria, akiendeleza huu ubabe ni kwamba matokeo yake hayatakuwa mazuri. Naam, baada akitoka hapo anakwenda China na China ni taifa kubwa na kibiashara, na China ni muhimu kwa Marekani na dunia nzima kwa jumla. Lakini Rais Trump kabla, wakati wa uchaguzi, alikuwa na maneno, tena maneno makali kuhusu China na jinsi wanavyofanya biashara. Ingawaje baada ya kupata madaraka, rais wa China alipokuja hapa Marekani walikutana na wakaonekana wanazungumza katika hali ya, ya kuelewana kabisa. Lakini je, katika ziara hii anapokuwa China tutazamie nini kutoka kwa rais Trump? Uh, kama, na, kama ilivyo Japani uh, China na Marekani wana uhusiano mkubwa sana wa kibiashara, na tunajua sasa hivi kwamba China ndio uchumi mkubwa wa pili duniani, na kwa hiyo uhusiano uh, wa kibiashara kati ya hizi nchi mbili ni muhimu sana, na hilo ndio jambo ambalo litazungumzwa Uh, kwa makini lakini vile vile tukumbuke kwamba China ndiyo nchi ambayo uh, ina ushawishi na mkubwa sana juu ya uh, Korea ya Kaskazini uh, kuhusu uh, kutengeneza na kurusha makombora -ma -ma -ma na kwa hiyo nadhani uh, Rais Trump atajaribu sana kuwahimiza uh, viongozi wa China waweze kuwa, nao waweze kuwalalia uh, viongozi wa uh, Korea Kaskazini ili wapunguze wa, wa, hizi shamra shamra za, za, za kutengeneza na kurusha makombora mm. Na, na, na, na na ni muhimu sana kwa sababu uh, na na China vilevile nao wanahitaji uhusiano wa karibu na Marekani kwa sababu kwanza uh, Marekani ndio mahali ambapo ndio mahali uchumi ambao unachukua una, una, bidhaa nyingi sana kutoka Uchina na kwa hivyo huu uhusiano utakuwa ni muhimu sana, na huu uhusiano unategemea kuvunjika kwa uh, TPP ambayo rais Obama alikuwa ameitengeneza kabla hajaondoka madarakani. Naam, akitoka China anakwenda Vietnam, lakini baada ya Vietnam anakwenda Philippines na hii inaelekea kuwa ni ziara ambayo itakuwa na utata zaidi, kwa sababu anakutana kule na Rais Rodrigo Duterte ambaye amekuwa akishutumiwa vikali kwa ukiukaji wa haki za binadamu. Rais Trump amewahi kutoa matamshi kwamba Duterte ni rafiki yake, katika mazungumzo yao wanapokaa pamoja hakutakuwa na hali ya kwamba Trump anaonekana kumkumbatia mtu ambaye anashutumiwa vikali katika ukiukaji wa haki za binadamu, wakati Marekani inajaribu kushinikiza nchi zote duniani ziheshimu haki za binadamu. Lakini uh, tukumbuke kwamba na Trump mwenyewe kwa katika kuzungumza na, na maneno makali na ubabe uh, ni kwamba hajali sana kwamba watu duniani wanamfikiria vipi na kwa sababu tukiangalia tu maneno ambayo ameyasema amba kuanzia mwaka eh, kumi na tano mpaka sasa hivi tangu alivyokuwa anagombea ah, urais mpaka akapata urais, ni kwamba hajali sana watu wanafikiria nini. Kwa hiyo mimi ninavyoona ni kwamba yeye kumkumbatia Duarte, ingawaje Duarte inaonekana wazi kwamba anakiuka haki za binadamu kule kwake mapolisi wanawapiga risasi watu barabarani na hawajali, hawafuati sheria, ni kwamba haitamsumbua sana, lakini uh, kimataifa ni wazi kwamba twate anaonekana kwamba sio mtu ambaye anatakiwa kukumbatiwa na na, na na na kiongozi wa nchi kama Marekani mm. lakini siku hizi vitu ambavyo tulikuwa tunaviona uh, ni vya ajabu wakati wa marais waliopita kama Obama na Bush uh, kwa Rais Trump hatuoni uh, kwamba ni maajabu. Na nadhani na, na, na, yeye an, anafanya kusudi kwa sujili ionekane wazi kwamba yeye, yeye ni tofauti na marais hao wengine waliopita. Asante sana Profesa Julius Nyangoro. Huyu alikuwa Profesa Julius Nyangoro akizungumza nasi kutoka North Carolina hapa nchini Marekani kuhusu ziara ya Rais Donald Trump katika bara la Asia ambayo inaanza hivi leo Ijumaa. Anaondoka hapa Washington, ataelekea Hawaii kidogo, alafu baadaye ataelekea huko barani Asia ambako anatembelea nchi kadhaa. Naam msikilizaji, karibu tena katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Katika sehemu yetu hii ya pili, tunaangalia undani wa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao umekumba jimbo la Kivu Kusini katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimezungumza kwanza na mwandishi Mitima De La Chance wa mjini Bukavu, ili kupata undani wa mlipuko huo: umeanza lini, watu wangapi wameathirika mpaka sasa hivi na nini kinachoendelea sasa. Ndiyo amza kutokana na idara ya mambo ya afya katika jimbo la Kivu Kusini ni kwamba ni watu yapata arobaini ambayo tayari wamefariki dunia kutokana na ugonjwa huo wa kipindupindu. Ugonjwa wa kipindupindu ambao unakuwa ukiweza kuripotiwa katika uh, mitaa kadhaa ya jimbo la Kivu Kusini. Hali hii imeanza kujitokeza kwa muda gani? Kulingana tu na hiyo idara ya afya katika jimbo la Kivu Kusini ni kwamba hiyo hali ilijitokeza, kumepita sasa ni miezi mitatu. Uh, lakini tangu mwezi Januari uliopita kuna visa fulani fulani ambavyo vilikuwa vikiripotiwa hapa na pale, vya huo ugonjwa, lakini ulikuwa bado kutapanywa hasa zaidi na kumepita saa miezi mitatu, ndipo ugonjwa huu ulianza kuvuma zaidi na zaidi na kusababisha watu kufariki dunia. Naam, mtima, tueleze hasa ni miji gani, uh, maeneo gani katika jimbo la Kivu Kusini ambayo yamekumbwa ya, ya na hali hii? Hiyo katika jimbo la Kivu Kusini, miji au maeneo ambayo iliweza kukumbwa na u, na ugonjwa huu, ni vyema kwanza nifahamisha kwamba hili jimbo linakuwa na maeneo ya afya a thelathini na nne na ni maeneo ya afya uh, ishirini na moja dhidi ya hiyo thelathini na nne ambayo tayari yamekumbwa na huo ugonjwa mkiwa kama vile mitaa ya mtaa wa Minova. Maeneo hayo yaliweza kukumbwa kabisa na huo ugonjwa, ngambo za Fizi, hapa mjini Bukavu kwenyewe ukiwa ni mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, huko Uvira na Fizi. Ni vyema kufahamisha ya kwamba kuhusu maeneo ambayo yaliathirika hasa zaidi ni huko Minova, inakuja kwenye mstari wa mbele kabisa na visa yapata zaidi ya elfu tatu na pia mtaa wa Fizi unakuja kwenye mstari wa pili na visa zaidi ya elfu moja mia saba huku mji wa Bukavu ukiwa kwenye mstari wa tatu na visa e, zaidi ya elfu moja mia sita vya huo ugonjwa. Tunafahamu kwamba maeneo mengi ya jimbo la Kivu Kusini kama ilivyo kaskazini kuna maeneo mengi ambayo ni ya mashambani sana, yaani watu wanaishi maisha ya vijijini, ni wengi, ni wakulima. Hali hii imeingia katika maeneo ya mijini tu au hata katika maeneo ya mashambani? Ni kwamba uh, maeneo yote yameguswa, yame kabisa na ugonjwa huo wa kipindupindu, sababu eneo la Minova au huko sehemu za Fizi au maeneo fulani fulani ya huko Uvira, ni kuna watu pia ambao wanaishi katika vijiji yani, kuna mashamba na kadhalika, kuna vyuo ambavyo si safi kabisa. Lakini cha kushangaza ni kwamba hata mji wa Bukavu unakuwa kabisa na kiasi kikubwa cha visa hivyo vya ugonjwa wa kipindupindu, kwa sababu hapo mjini Bukavu hasa zaidi tena katika mtaa wa Ibanda, ni mtaa ambao mnakuwa ndani town yani watu wanayekaa mjini Uh, lakini ugonjwa wenyewe ukaweza kuathiri hasa zaidi mtaa zaidi ya mitaa tatu ya mji wa Bukavu, jambo ambalo basi linakuwa ikiweza kushangaza ni kusema ya kwamba ugonjwa wenyewe umegusa na katika miji ya, ya jimbo la Kivu Kusini na pia katika vijiji ambavyo vimeathirika hasa zaidi na pia miji, sababu Bukavu Uvira, kuna miji lakini ndani kuna kuwa visa hivyo vya kipindupindu ambavyo vimeripotiwa. Sasa tuangalie namna jinsi ambavyo maafisa wa afya idara za afya zinashughulikia swala hili. Uh, unaweza kutueleza hatua ambazo mpaka sasa hivi zimechukuliwa na serikali? Uh, maafisa wa afya wameenea katika maeneo haya, uh, kujaribu kusaidia watu? Ndio Hamza, wakati ambapo huu ugonjwa ulianza kuendelea kwa mwendo wa kasi ama kuweza, wakati visa mbalimbali tena vingi vilianza kuripotiwa kwa wingi, kuna kuna mipango fulani fulani ambayo iliweza kuchukuliwa na programu mipya na, uh, na serikali ya jimbo la Kivu kusini ajili ya kuweza kupambana na ugonjwa huo wa kipindupindu. Kwa mwanzo hapo, ilikuwa ni tangazo ambayo iliweza kutolewa na serikali ya hii jimbo la Kivu kusini ya kwamba hospitali uh, kuu ya hapa mjini Bukavu ilianza kuwapokea au wagonjwa wa kipindupindu bila malipo yoyote ile, yaani ilikuwa ikiweza kuwapokea wagonjwa ambao iliweza kutokea katika mitaa kadhaa na mara tu ugonjwa huu ulipoendelea kujitapanya huko na kule, kukatoka oda ya kwamba uh, katika hospitali zingine katika jimbo ziweze pia kuanza kuwapokea hawa wagonjwa wa kipindupindu, ama wagonjwa wote ule ambao wanakuja huku wakiwa wanaendesha, wakiwa wanatapikatapika, yaani wakiwa na alama za ugonjwa wa kipindupindu, wakati wanakuja kwenye hospitali wanakuja, uh, na kuweza kutibiwa bila malipo yoyote ile katika mitaa, um, ingine. Hasa nafasi ambapo pengine mgonjwa anaweza kuwa na shida ya kuja hapa mjini Bukavu kwenye hospitali kuu kwa kuweza kupokea matibabu. Na hiyo serikali ya jimbo la Kivu ya kusini iliweza kuifanya kupitia pia wadau wake ambao kama vile MSF ambayo iliweza kusaidia kwa kiasi kikubwa kwa ajili ya kuweza kupambana na ugonjwa huo. Katika magonjwa kama haya ya kipindupindu ambayo yanaambukiza haraka sana, usafi ni kitu muhimu sana na maji inakuwa ni moja ya ya vitu ambavyo vinachangia vina sana katika ugonjwa huu kuenea. Kuna hatua zozote ambazo serikali imechukua kuhusu kuhakikisha kwamba watu wanapata maji safi au na na kufuata zile sheria za kunawa mikono, vitu kama hivyo? Kuna kampeni kama hizo ambazo serikali imezichukua mpaka sasa hivi? Ndiyo, kuna hizo kampeni ambazo zinakuwa zikiweza kuendeshwa na serikali, haswa hapa katika jimbo la Kivu Kusini ajili ya kuweza kuhamasisha watu kuhusu masuala ya usafi, lakini Uh, cha kugusia ama cha kusisitiza ni kwamba maji safi ama kuweza kuyapata maji safi hapa katika jimbo la Kivu Kusini inabaki swala tete kabisa, kama vile hapa mjini Bukavu ambapo unakuta kuna mabomba mengi ambayo yanakuwa, lakini hakuna maji. Shirika la kutoa maji safi Regideso mara kwa mara huwa linasema ya kwamba linakuwa na shida kwenye mtandao wake wa maji safi. Unajua ni shirika ambalo uh, mashine zake ziliweza kutengenezwa na kuweza kuwekwa tangu wakati wa ukoloni na ni kwamba zimezeeka. Uh, mara kwa mara katika kata nyingi kabisa wanakuta hakuna maji. Kuna wakaji ambao wanafikia kwenda kutafuta ama kuchimba udongo kwa kuweza kutoa maji kwenye tingitingi na kadhalika. Wengine wanakimbia na kuweza kushota maji ya ziwa kama vile ziwa Tanganyika, ziwa Kivu na kadhalika, na maji ya mito. Eh, ni kwamba maji safi kabisa yanabaki hiyo inabaki kuwa suala tete kwa wakaaji wa Kivu Kusini, ingawaja wakuu viongozi wanakuwa wakiweza kuhamasisha kuhusu usafi na lakini wao wenyewe wanajua ya kwamba uh, hawapani uh, serikali haipani kabisa hayo maji safi. Ndo wengine uh, wale ambao wanakuwa wakihamasisha wanakuwa wakiweza basi kuwashauri watu, sababu maji safi yanakosekana uh, kwenye mabomba zao, wanakuwa wakihamasisha watu basi kuweza kuwa wanapiga hayo uh, maji, kuyatokosha kwenye moto uh, kabla ya kuweza kuyatumia. Nam, na kama ulivyoeleza hapo mwanzo kwamba kipindupindu ni ugonjwa ambao unaenea kwa haraka sana, tukiangalia katika juhudi zote ambazo zimefanywa na hali ya sasa hivi ilivyo, tueleze kwa undani, je, serikali inaweza kusema kwamba imeweza kuzuia ugonjwa huu sasa hivi hapo ulipo usienee zaidi? Uh, kusema kweli bado kabisa serikali haijafaulu, na mimi binafsi kwa undani naishi ya kwamba kuna mambo mengi ya kuweza kuyafanya tena zaidi kwa kuweza kupambana. Ndio, kuna harakati ambazo zinakuwa zikiweza kuendeshwa, lakini pia pamoja na hizo harakati bado kabisa hakujafahamika kwa nini kuna juhudi tofauti ama jitihada ambazo zinakuwa zikiendeshwa. Wakati jitihada hizo zinaendeshwa kwa kuweza kupambana na huu ugonjwa wa kipindupindu, kuna pia watu zaidi ya arobaini ambao tayari wamefariki wame dunia. Niliweza kuongea na wadau fulani fulani pamoja na maafisa fulani fulani wa serikali ambao wamesema ya kwamba hiyo kisa hivi ambavyo viliweza kujitokeza hivyo, hao watu kuweza kufariki dunia ni sababu waliweza kujitibu, kujaribu kujitibu wao wenyewe. Uh, yani unakuta mtu wakati anakuwa ukiweza kuugua huo ugonjwa ama kuonyesha alama hizo, anaanza kujitibu mwenyewe, na wakati anafikisha kisa kwenye hospitali inakuwa kabisa nyuma mno. E, ni kwamba inavyoonekana kwa sasa bado kuna jitihada ndio ambazo zinaendelea, lakini bado kabisa serikali haijafaulu na pia pamoja na wadau wake ingawaji jitihada zote ambazo zinakuwa zikiweza kuendeshwa Nam, asante sana. Ni Mitima De La Chance, mwandishi wa habari wa kujitegemea akiripoti akizungumza nasi kutoka mji wa Bukavu. Msikilizaji, inafaa kueleza zaidi kwamba hii si mara ya kwanza kwa jimbo la Kivu Kusini na hata jimbo la Kivu Kaskazini ambalo linapakana nalo kupata matatizo haya ya kipindupindu. Na habari tulizozipata ni kwamba hali hii imetokana hasa kutokana na ukosefu wa maji safi katika maeneo hayo kwani uh, maeneo sehemu kubwa ya eh, wananchi wa Kivu Kusini na Kivu Kaskazini wanaishi sehemu za mashambani na huduma za maji zinakuwa ni duni sana. Na leo hii waandishi wetu wametueleza kwamba hata katika maeneo ya mjini kama vile mji mkubwa kama Bukavu ambao ni mji mkubwa kwa kiwango cha miji ya Afrika Mashariki. Um, maji safi kupatikana pia inakuwa ni shida na ndio sababu matatizo kama haya yametokea. Kwa hiyo kwa sasa hivi, uh, viongozi wa Kivu Kusini inasemekana wanajitahidi sana ku, uh, kutoa maji safi kwa wananchi na kuanza kampeni ya kuwataka wananchi wawe wanasafisha vyakula vyao wa vizuri, uh, wananchi wawe wananawa mikono hasa kwa watoto wa shule, uh, kwa sababu wanapita katika maeneo mengi Watoto wanatakiwa wanawe mikono vizuri kabla ya, ku, ya kula chakula wakati wakiwa nyumbani au hata sehemu yoyote ile. Kwa hiyo hilo ni suala ambalo limekumba vibaya sana katika eneo la Kivu Kusini na, lakini tunatumaini uh, kutokana na kampeni ambazo zinaendelea sasa hivi uh, wataweza kulipatia majibu mazuri kabisa na ningependa nimshukuru Harison Harrison Kamau, ambaye alikuwa nami hapa studio, na vilevile Profesa Julius Nyangoro wa kutoka North Carolina, ambaye alitueleza undani wa, wa ziara ya Rais Donald Trump huko Asia. Kutoka uh, mwelekezi hapa studio ni Saida Hamdun na kutoka hapa Washington mimi ni Momoyo Hamza nikisema usiku mwema kutoka Washington DC.