Kumekucha Afrika. Eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Novemba 6 mwaka 2017. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi leo tutakuarifu kuwa Ziwa Tanganyika huko diarasi la tumika kwa uvuvi. Je, wavuvi wenyewe wasemaje? tunafanya uvuvi, uvuvi fatana jo, kazi iko nyingi hapa Kongo juu kazi za serikali ni ndogo sana na iko kila mtu atatumikisha katika kazi za serikali. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kwamba hali imerejea kuwa tulivu huko Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya afisa mmoja wa jeshi kuzusha mapigano baina yake na wanajeshi wenzake. Tunasikia hiyo mpaka sasa hivyo, ni milio ya risasi inaendelea. Hapa kuna jeshi la taifa ndio wanapigana wao kwa wao. Eh, hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sande Shomari. Kiongozi wa kundi linalounga mkono kundi la Islamic State ambaye amenusurika na mashambulizi ya Marekani katika eneo la milimani na mapango la Puntland. Rais wa eneo hilo aliiambia Sauti ya Amerika hii leo. Abdiweli Muhamed Ali alisema kiongozi wa kundi hilo Shah Abdul Kadir Mumin alikuwa ndio mlengwa wa shambulizi la Ijumaa. Alisema walikuwa wakiwalenga hau wakorofi na kiongozi wao mkuu Abdul Karim Mumin, kutokana na taarifa inazopata bado yuhai, hajafa. Ali alisema Marekani haikushirikiana taarifa za kijasusi na eneo hilo lakini tathmini yake inatokana na taarifa za mashirika ya kijasusi kutoka eneo lake. Ijumaa, komandi ya Marekani barani Afrika ilithibitisha kufanya mashambulizi mawili ya anga dhidi ya wanamgambo wa ISIS huko Somalia. Shambulizi la kwanza lilifanyika saa sita usiku na la pili kufanyika saa tano asubuhi kesho yake. Uchaguzi uliosubiriwa kwa muda mrefu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umepangwa kufanyika Desemba mwaka elfu mbili na kumi na nane tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilitangaza jana Jumaapili. DRC walikuwa wanatarajiwa kufanya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita lakini kamishna wa tume ya uchaguzi amesema uchaguzi mkuu nchini humo hauwezi kufanyika mwaka huu kutokana na mzozo unaoendelea huko katika eneo la Kasai kwa sababu ya mahitaji ya kitabu cha orodha ya wapiga kura. Rais Joseph Kabila alikataa kuachia madaraka licha ya muda wake kumalizika Desemba mwaka jana. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema haiko tayari kufanya uchaguzi mpaka mwaka elfu mbili kumi na tisa, ikiwezekana mwezi Aprili. Upinzani unalaumu kwamba anajaribu kupoteza muda mpaka atakapobadili katiba na kubadili ukomo wa madaraka na rais wa Marekani Donald Trump ameonya jana Jumapili kwamba hakuna dikteta atakayepuuzia Marekani, na ameyasema hayo wakati akianza ziara yake katika bara la Asia, ambapo ajenda ya mzozo wa silaha za nyuklia wa Korea Kaskazini wanatarajiwa kuwa kipaumbele. Maria Mgawe anayesoma ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Isabela Kokoli. Trump alizungumza na wanajeshi waliokuwa na furaha katika kambi ya jeshi ya Yokota magharibi mwa Tokyo baada ya kuvalia jaketi la kuzuia mabomu alilokabidhiwa. Hakuna mtu, hakuna dikteta wala utawala unaostahili kupuuzia Marekani au kushushia viwango Marekani, kila wakati kwa kipindi kilichopita walifanya hivyo. Aliendelea kusema kwamba Marekani haitasita kutetea watu wake, uhuru na bendera nzuri ya Marekani. Trump anatarajiwa kutumia siku kumi na mbili katika ziara yake katika nchi kadhaa za barani Asia. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mtu mmoja anayeaminika kuwa mwanajeshi wa zamani wa jeshi la anga la Marekani aitwaye Davin Kelley mwenye umri wa miaka 26 ameshambulia watu kwenye kanisa moja karibu na San Antonio, Texas, jana Jumapili asubuhi na kuua watu wapetao 26 na, na kujeruhi wengine wasiopungua wa ishirini walioathirika katika shambulio hilo la kanisani kwa silaha nzito za risasi za mauaji halaiki ni kati ya umri wa miaka mitano hadi sabini na mbili. Mshambuliaji huyo ni miongoni mwa watu waliowawa, na bado haijajulikana sababu za kuchukua hatua wa hiyo. Wachunguzi kutoka idara ya makosa ya jinai FBI na idara ya usimamizi wa vilevi, tumbaku na silaha wako Sutherland Springs, Texas, kiasi cha kilomita 50 kutoka San Antonio. Rais Donald Trump ameita mauaji hayo kitendo cha kikatili na kutoa wito wa maombi. Rais anafuatilia hali ilivyo akiwa Japan, kituo chake cha kwanza katika ziara ya nchi tano za Asia. Kundi la Hizbullah la Lebanon linashutumu Saudi Arabia kwa kumlazimisha waziri mkuu Saad Hariri kujiuzulu. Mkuu wa kundi la kishia la vuguvugu la Hezbollah Hassan Nasrala alisema jana Jumapili kwamba kundi hilo lilishiriki kwenye serikali ya Hariri mwaka jana na kumsukuma kujiuzulu. Katika taarifa ya televisheni, Nasrala anasema ni wazi kwamba kujiuzulu huko ni uamuzi wa, wa Saudi Arabia ambao umesukumwa kwa Hariri. Hakuamua mwenyewe, na si maamuzi yake kujiuzulu. Hariri alitangaza kujiuzulu siku ya Jumamosi baada ya shambulio kubwa Iran na jeshi lake mbadala Hezbollah kote Lebnan na kanda nzima. Kujiuzulu huko kulifuatia mazungumzo na viongozi wa Saudi Arabia huko Riyadh na mkutano mapema na mshauri wa juu wa sera za mambo ya nje wa Iran Ali Akbar Velayati huko Beirut. Saudi Arabia na majeshi yake walifanya wimbi jipya la mashambulizi ya anga kwenye malengo katika nchi jirani ya Yemen ambako Riyadh imekuwa ikiongoza muungano dhidi ya wanamgambo wa kishia wahudhi wanaoungwa mkoo na Iran tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Chombo cha habari cha Alhura wairipoti mashambulizi hayo kuwa yalilenga jengo la usalama na wizara ya mambo ya ndani na maeneo mengine jana Jumapili katika mji mkuu Sanaa. Mashambulizi hayo yaliyofanyika tena hivi karibuni yamekuja siku moja baada ya jeshi la nchi hiyo kutangaza kwamba limezuia kombora la masafa marefu kutoka Yemen lililolenga uwanja wa ndege wa kimataifa wa mfalme Khalid kaskazini mashariki mwa Riyadh. unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Hali imerejea kuwa tulivu kuanzia jana mchana baada ya watu nane kuuliwa katika mapigano yaliyotokea kati ya wanajeshi tifu wa serikali katika mji wa Bukavu huko Kivu Kusini, asubuhi Jumapili. Kamanda mmoja wa jeshi ajulikanaye kwa jina la Abas Kayonga alikataa kusalimu amri, yeye na walinzi wake, baada ya gavana wa jimbo hilo kuomba pokonywa silaha kwa sababu ya makosa ya kijeshi. Uongozi wa serikali umesema Abas amekimbilia katika jengo la MONUSCO huku akiomba suluhisho lipatikane kwa upande wake. Kuna shutuma zinazodai kwamba kamanda huyu alikuwa akipitisha madini kimagendo kupeleka Rwanda, suala ambalo alisema ni uongo mtupu. Mwandishi wetu Hoster Malivika anakuja ni tangu asubuhi saa kumi na moja ndiyo mlio wa risasi ulianja kusikika katika mji wa Bukavu, Kivu Kusini. Kumbe ni askari jeshi wa serikali wenyewe kwa wenyewe wanatwangana. Kwa sababu ni nini? Huyu hapa Kapteni Kasereka Diedone, msemaji wa jeshi la serikali pa Bukavu. Baba mmoja ambaye <tinyo> ni mkongomani kushamgulia majeshi yetu asubuhi, akata tayari amekimbia kwenye mneso pamoja na watu ambao walikuwa wakimsaidia. Sasa hivi watu wangapi mmewakamata kutoka kwa upande wake, na nyinyi mmepoteza watu wangapi askari waliokufa? Ndo askari ambao wanakufa ndani ya sikari, no, ama, ugedero wa huyu baa huyu kunakuaaskari nne kunakua tano ambao wameumizwa. Ngambo yake amefariki watu wati, watu wake tatu Uh, na sasa uh, tumeshika wengine kumi tenda tayari, tuko na wao hapa tunashika, anakuwa na watu kumi na saba kwa saa za asubuhi, hali ilikuwa mbaya. Biobe Malenga ni mkaaji katika mji wa Bukavu. Kuna jeshi la taifa FARDC, ndio wanapigana wao kwa wao. Kuna kanali mmoja huyu Abbas e, Kayonga, ndiye alisimamishwa kazi, alikuwa anahusika na mambo ya kuzuia mambo ya magendo lakini gavana akam, akam, akampati barua cha za kumkataza kazi, na ndiposa anakataa kugabidhi madaraka, na hizo ndizo purukushani zinaendelea hapa huku, mujo wa risasi ukirindima hapa na pale na rahia wakijifungia nyumbani kwao. Mimi nakaa maeneo ya Nguba, na tukio hizo zinatokea eneo la Nguba na, na, na Muhumba ni kama mita moja tu, kwa sababu ni barabara ndiyo inatugawa hapa. Monsieur Abbas, Monsieur Abbas! Hapa Monisco inajaribu Monsieur Abbas, kuomba kamanda huyu asalimishe silaha. Abbas Abbas, ni Monisco wanataka kuzungumza na wewe, acha kupiga risasi kwa dakika za mwisho. Kamanda huyu Abbas Kayonga Alikimbilia katika jengo la Umoja wa Mataifa Monisco pamoja na walinzi wake na kwa sasa hali imerudi tulivu katika mji wa Bukavu. Kwa jumla ni watu wanane ambao wote wameuliwa kwa pande zote zilizokuwa zikitwangana. Vilevile askari wengine watano kujeruhiwa na vilevile vile, watu wengine kumi na tisa kukamatwa waliokuwa walinzi wa kamanda huyu. Nikiripotia kumekucha. Mimi ni Hoseri Malivika wa Sauti Amerika. Tangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi ujao, tutaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inasema njia pekee kwa Marekani kutambua ukubwa wa nguvu za nyuklia za Korea Kaskazini na kujaribu kuziharibu ni kwa uvamizi wa askari wa miguu. Pentagon ilieleza hayo katika barua kwa wabunge waliotaka kufahamu kujua hali ilivyo na gharama itakayokumbana nayo ikiwa Marekani itaingia kwenye mzozo na Korea Kaskazini. Barua hiyo kutoka kwa Admirali J. Dumont aliwaambia wabunge kwamba mkutano wa siri utakuwa ndio mahala pekee pa kuzungumzia suala hilo kwa kina juu ya uwezekano wa Marekani na washirika wake kupambana na uwezo wa Korea Kaskazini kushambulia silaha za nyuklia na kuondoa kabisa silaha hizo zilizozikwa kwenye maeneo yaliyoko mbali kabisa chini ya ardhi. Wabunge wa Demokrat Ted Lieu wa California na Ruben Gallego wa Arizona waliomba kupewa taarifa hiyo. Waziri wa biashara wa Marekani Wilbur Ross ana ushirikiano mkubwa wa kibiashara na Rusia kupitia biashara ya meli na mkwe wa rais wa Russia Vladimir Putin ambaye ni mfanyabiashara mkubwa ambaye amewekewa vikwazo na Marekani. Katika taarifa mpya iliyopatikana, Ross, bilionea mwenye umri wa miaka 79, ana uwekezaji na ushirikiano wa kibiashara kati ya milioni mbili na kumi katika meli na usafirishaji, kwa mujibu wa nyaraka za maadili za serikali. Kampuni hiyo ya meli inaingiza mamilioni ya dola kwa mwaka ikisafirisha gesi asilia kwa shirika la Rusia la Saibur, shirika la nishati la nchi hiyo ambalo kwa kiasi fulani linamilikiwa na Kiril Shamalova, mme wa mtoto wa Putin ambaye ni Katrina Tikonova na Genadi Tinchenko, mfanyabiashara ambaye ni mshirika wa kucheza judo wa Rais Putin, kwa mujibu wa nyaraka hizo za serikali. Shukrani, msikilizaji, kuendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na moja kwa moja tunaungana na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire, ambaye anaripoti kwamba raia katika maeneo yanayotambulika kama ngome ya Rais Yoweri Museveni kisiasa wamepinga mabadiliko ya katiba ili kuendeleza utawala wake huku wanasiasa kadhaa wakikataa shilingi milioni 29 walizopewa kufanikisha kampeni hiyo. Hebu tusikilize taarifa yake. Magharibi mwa nchi, maeneo ya Nkole, ngome ya rais Yoweri Museveni, wanasiasa kutoka chama tawala cha NRM wamejipata katika matatizo kuwashawishi raia kukubali katiba ifanyiwe marekebisho ili kuendeleza utawala wa mmoja wao. Baadhi ya wabunge kutoka ngome ya Mseveni kama vile mbunge wa Kajara Timzigu Michael wanaripoti kutishiwa maisha endapo katiba itafanyiwa marekebisho. Wilayani Ntungamo, wakazi wamemlazimisha mbunge wao Gerald Karuhanga kuvalia shati na kofia rangi nyekundu, ishara kwamba hawataki katiba ifanyiwe marekebisho <muchanye> <muchanye> Mashariki mwa Uganda, katika wilaya ya Bududa, hisia zilipanda zaidi baada ya mkuu wa hospitali kukamatwa kwa kupokea shilingi milioni 29 alizotoa mbunge wa eneo hilo kwa hospitali hiyo kununua vifaa vya matibabu. Mbunge na Mbeshe alitoa pesa alizokuwa amepewa na bunge kufanikisha kampeni ya kubadilisha katiba. Hapa hata ng'ombe wamevalishwa vitambaa rangi nyekundu, ishara kwamba wanapinga hatua ya kubadilisha katiba. Wilayani Kaliro, wanachama wa NRM wamekubaliana kubadilisha katiba licha ya tetesi za vijana. Jijini Kampala, baadhi ya wabunge walikuwa wakirejesha shilingi milioni 29 million walizopewa kwa ajili ya mabadiliko hayo ya katiba wakidai ni hongo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika Kampala. Shukran sana Kennes Bwire kwa taarifa hiyo kutoka huko eh, Uganda. Sande, utafahamu kwamba taarifa hii imekuwa kwa muda mrefu hivi sasa. Nakumbuka tangu wiki iliyopita mwandishi wetu Kennes Bwire amekuwa akitupa taarifa za hapa na pale kuelezea kuhusu hawa wabunge ambao wengine inasemekana kwamba wengine walikuwa wanapewa hongo ili waweze kukubaliana na mabadiliko haya wakiunga mkono swala la kutaka umri uongezwe wa rais na mm -hmm. Wengine wakipinga, wengine wakiunga mkono. Kwa hiyo kuna mgawanyiko mkubwa sana kwenye swala nchini Uganda kwa sasa. Aha, na wengine wanasema kwamba pengine Rais Yoweri Museveni anaonekana kuhamasisha kitu hiki ili labda aendelee kushikilia madaraka, na alipojua katika vyombo mbalimbali vya mbali habari, hasa vya kimataifa mm -hmm. Alisema kwamba sina nia mimi, sina nguvu ya kubadilisha katiba, lakini eh, bunge lenyewe ndio linaweza kufanya hivyo. Kwa hivyo tusubiri tuone, mambo tuone itakuwaje. Nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, lakini taatkaa vile, vile tunapatikana katika Facebook na Twitter na Twitter. Sasa tuendelee katika taarifa nyingine ambapo tunaarifiwa kwamba Wasaudia wamepokea kwa furaha tangazo la Jumamosi la kukamatwa kwa wana wa falme kumi na moja, mawaziri wanne wa utawala wa hivi sasa na mawaziri kumi wa zamani katika kampeni mpya ya kupambana na ulaji rushwa na ufisadi katika taifa hilo la kifalme. Tukio hilo ni la kwanza la aina yake kwa wanawafalme matajiri na watu mashuhuri kukamatwa kwa kosa lolote, linalochukuliwa ni sehemu ya mageuzi makubwa yanayoongozwa na wanamfalme Mohammed bin Salman na babake Mfalme Salman. Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wa habari Abdullah Muawia huko Riadhi na kumuuliza kwanza maoni ya wananchi kwa ujumla. Wananchi wamepokea tangazo hilo kwa shangwe na kwa furaha, kwa sababu walikuwa hawajategemea kuchukuliwa hatua kama hiyo, kwa vile wamezoea miaka na miaka imepita, lakini hatua kama hii ya kijasiri haijawahi kuchukuliwa na serikali. Kwa hiyo hii ni mara ya kwanza kabisa kwa hatua hiyo kuchukuliwa, ambayo kiasi fulani imeleta matumaini makubwa kwa wananchi wengi ambao takriban walikuwa wamechoshwa na vitendo vya ufisadi na vitendo vya kula rushwa. Na hii sasa inatokana na nini? Ni mabadiliko ya mfumo. Tunaona mabadiliko makubwa yanatokea Saudi Arabia. Je, ndio mwana mfalme au ndio mfalme mwenyewe Salman anachukua hatua hizi kwa hivi sasa? Kama tunavyojua, hivi sasa hatamu zote za uongozi zimekamatwa na mrithi wa mfalme ambayo ni Prince Muhammad bin Salman bin Abdul Aziz, ye kwa hivi sasa ndo kama anaongoza nchi, kwa sababu takriban masuala yote nyeti yeye hivi sasa ameyashikilia, na ye pia vilevile utakuta kama pengine mahojiano na vyombo vya habari ndio anakuwa anafanya mahojiano, anatoa maelezo yote ambayo yanahusiana na serikali. Kwa mfano, kwa upande wa vita ambavyo hivi sasa Saudi Arabia inavyoongoza ikishirikiana na baadhi ya nchi ya kiarabu kwa Yemen, yeye takriban ndio msemaji wake mkuu, na kuna baadhi ya miradi mikubwa mikubwa ambayo serikali inatarajia kuifanya kama kuanzisha. Kuna kijiji kikubwa cha kitalii ambacho serikali imepanga kukijenga kwenye mwambao wa bahari ya Sham. Ye pia ametangazia kuhusu eh, kijiji hicho pamoja na miradi mingine, kwa sababu hivi sasa Saudi Arabia pia vile vilevile kama nchi nyingine inahitaji wawekezaji kutoka nje kwa ajili ya kunyanyua uchumi wake, na haswa haswa kama tunavyojua pia vilevile huyu Prince Muhammad alitangaza mpango unaojulikana mpango wa maendeleo ambao unajulikana kwamba dira ya Saudi Arabia ishirini thelathini bidhaa. Yani hii imekuja baada ya bei ya petroli kuporomoka kutoka dola mia moja na arobaini hadi chini ya dola thelathini Naam, Abdallah, sasa tukiangalia hawa watu waliokamatwa, maanake ni nadra watu wa falme kukamatwa au hata kuguswa. Ni nani hawa watu waliokamatwa? tunasema wana wa falme kumi na moja na mawaziri mashuhuri zaidi, ni ambaye alikuwa ni waziri wa vikosi vya ulinzi wa taifa ambaye ni prince Mitie bin Abdullah bin Abdulaziz. Huyu Mitie bin Abdullah ni mtoto ndio mtoto mkubwa wa mfalme aliyetangulia mfalme Abdullah bin Abdulaziz, ambaye amefariki takriban miaka takriban uh, kama miwili viliopita. Huyu yani ni katika, yani ma, ma prince yani, wana wafalme mashuhuri zaidi ambao wameingizwa kwenye huu msukosuko. Alafu kuna mwingine Walid bin Talal, prince Walid bin Talal, huyu takriban nadhani hata wasikilizaji wanamjua, ni katika mabilionea wa dunia ambaye ana miradi yake takriban nchi nyingi za Europe na Asia. Na huyu Walid bin Falal eh, pia vilevile ndio ana miradi wake hapa Jida ni Abdullah Mwawia, mwandishi wa habari mjini Riadhi, Saudi Arabia, akizungumza na sauti ya Amerika. Si vibaya sana, ndo kawakumbusha wasikilizaji wetu kuhusu vipindi vyetu. Bila shaka ni kwamba ikifika hapo hapo saa tisa na nusu alasiri, basi usikose msikilizaji, mm -hmm. kuungana nasi katika VOA Express, ambapo pale kunakuwa na mambo mengi moto moto yunaendelea katika eneo zimakitu. Nachopenda mimi kwenye VOA Express ni nini? a mitandaoni, make tunaangazia mambo mengi kote duniani kote, nini Ibe hasa kinavuma. Tuko kila kona, msikilizaji, waandishi wetu wametanda Kenya Tanzania, Uganda uh -huh. Basi kile kinachojiri kule hapa Marekani si tuwavuma tu mitandao yote tuwavuma tu. Sawa kabisa, pia usaa American Jumatatu, wasikilizaji wetu sawa, makala ya michezo kwenye matangazo yetu ya jioni katika jamii na maendeleo, hivi leo tunaungana na mwenzangu wa Austeri Marivika akiwa katika eneo la ziwa Tanganyika, hasa huko Uvira upande wa Kongo DRC, Kivu Kusini, na anatueleza kuhusu wavuvi na wauza dagaa wanavyofanya biashara zao zinazowaletea maendeleo. Tegisha wapi, tegisha wapi, unayosikia hayo ni maji ya ziwa Tanganyika hapa Uvira, Kivu Kusini, ambako nakutana naye Ahamadi Dezayo. Anaendesha shughuli zake za uvuvi katika ziwa Tanganyika kwa miaka kumi na tano leo, na hapa anatufahamisha kwa nini aliamua kuwa mvuvi katika ziwa Tanganyika. hii kazi ya kivuvi imeisha ikaa miaka ya kutosha, kama miaka kumi na tano niko mkivuvi. Unafanya uvuvi fatana jo, kazi iko nyingi hapa Kongo juu kazi za serikali ni ndogo sana na haiko kila mtu atatumikisha katika kazi za serikali juu ayumudu tena matokeo yangu ya kuishi kijamii. Ni kwa nini uvuvi umekufa mboga zionekani katika ziwa Tanganyika? Ahmadi Dezayo alielezea kwa nini Uvuvi sio rahisi katika ziwa Tanganyika kutokana na zaruba kali. Wakati mmoja na sehemu tunakuwa tupo, inakuwa mbali, inabidi kuanza kukimbia, kuanza kukimbia na kusoza kwa spidi, lakini kufatana na zaruba inakuja kwa kasi, lazima tuanze kukabiliana nayo, na tukianza kukabiliana nayo, watu wanapata matatizo, wana, wana na wengine wanakuwa wanapotea maji na wengine wanakufa fatana na dharuba hii natanganika nakuwa likona kuja na kasi na uzito, watu wanakufa, wanapoteza maisha wengi wengi sana. Ifahamike kwamba ziwa Tanganyika inapatikana mpakani mwa Burundi na Tanzania vilevile vile, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hapa ushirikiano ukoje? <todicum> tunageuza mtumbi wavuvi wengine kama nchi jirani kama Burundi Tanzania, kuna matatizo tena, mnaongea mnazungumza habari za huku na huku, wale wanakuwa mna matatizo, na kama kuna fasi kuna kufa mboga, wanakuelekeza mnaongea kwa vizuri kabisa, kuna matatizo au hata mkutanane na wajeshi wa kambo ya sehemu, lakini wanaomba vile vitambulisho tu. Nikiwa hapa Uvira, nimekutana naye Sosten Kahindo Jeremi, mfanyabiashara wa ndagaa wilayani Uvira Bo, wakati dagaa ziko mingi kweli na mtoto naye anapataga rasio kidogo, sikia juu hauta muhimu mwenzako na dagaa ziishakua mingi sokoni, unakutanisha mitungi na yala ndagaa kutanisha, wanawake wana, wanafurahia Siku zilizopita serikali za nchi tatu zilichukua hatua ya kusimamisha uvuvi katika ziwa Tanganyika, kulinda samaki pamoja na mazingira na uvuvi uwe na umuhimu na kuzalisha zaidi. A, katika uvuvi Tanganyika leo wavuvi sio wengi, na awavui kweli, wanafunga maji kufatana, kwanza kivuvi u tunafanya wiki nzima atuvui. Sasa sio mitumbu midogo midogo, ndio tunaruhusiwa tu Kuvua juu sisi hatuna wavu tunatumikisha zile mandoano. Salama Banyanga, yeye ni akina mama mkaaji wa Uvira, anasema ndagaa zina umuhimu wake hasa sana kwa afya ya watoto. Inatusaidia kuhusu maisha ya familia, kama vile kula, inatusaidia afya ya watoto ndani ya nyumba, inatusaidia Naona samaki kwa tu na kazi mingi mwili ya mtu. Familia nyingi zisizo pembeni ya ziwa huwa shughuli zao ni uvuvi pamoja na biashara, na hayo kwa kujimudu kimaisha. Wenye kuroa ndani ya Tanganyika, anapoingia ndani ya bahari hawapati chochote, na ndo kwa maana vitu vyote vinapanda msoko. Kama samaki hamuna msoko. Unakutana hata maemezi inakuwa yenye kuwa na shida msoko kuwaki, kila kitu kinapanda sababu samaki ndani ya soko mbichi hamuna. Mimi ni Usel Malivika wa Sauti Amerika, niliye kuandalia makala haya kutoka mashariki mwa Kongo. Haya msikilizaji, matangazo ya kumekucha Afrika na kabla hatujakamilisha, basi sikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na mwenzangu Sandey Shomari. Kiongozi wa kundi linalounga mkono kundi la Islamic State ambaye ametajwa kunusurika na mashambulizi ya Marekani katika eneo la milimani na mapango la Puntland, rais wa eneo hilo aliiambia Sauti ya Amerika Abdi Weli Muhamed Ali alisema kiongozi wa kundi hilo Shah Abdul Kadir Mumin alikuwa ndio mlengwa wa shambulizi la Ijumaa. Uchaguzi uliosubiriwa kwa muda mrefu nchini DRC umepangwa kufanyika Desemba 2018 kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilitangaza Jumaapili. DRC walikuwa wanatarajiwa kufanya uchaguzi mwaka lakini kamishna wa tume ya uchaguzi amesema uchaguzi mkuu nchini humo haukuweza kufanyika mwaka huu kutokana na mzozo unaoendelea huko katika eneo la kasai kasahi, kwa sababu mahitaji ya sahi, maitaji, kitabu cha orodha ya wapiga kura. Mtu mmoja anayeaminika kuwa mwanajeshi wa zamani wa jeshi la anga la Marekani, Devin Kelly, mwenye umri wa miaka 26 6 ameshambulia watu kwenye kanisa moja karibu na San Antonio jana Jumapili asubuhi na kuwa watu patao wa 26 na kujeruhi wengine wasiopungua ishirini walioathirika katika shambulizi hilo la kanisani kwa silaha nzito za risasi za mauaji halaiki ni kati ya miaka mitano hadi umri wa miaka sabini na mbili. Kundi la Hezbollah la Lebnan linashutumu Saudi Arabia kwa kumlazimisha waziri mkuu Saad Hariri kujiuzulu. Mkuu wa kundi la kishia la vuguvugu la Hezbollah Hassan Nasarala alisema hayo jana Jumapili. Kundi hilo liloshiriki kwenye serikali ya Hariri mwaka jana halikumsukuma kujiuzulu. Hapo ndo tunafika tamati ya matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Sikose kuungana nasi tena katika matangazo mengine, lakini tukusii ufuatilie vipindi na matangazo yetu hapo baadaye. Mimi hapa ni Meri Mgawe, nilikuwa naye Sandei Shomari, mwelekezi wa matangazo Dodo Nchibairo. Sote kwa pamoja tutasema asubuhi njema.