Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotutegeategea tegea. Ikiwa ni kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla ya hapo, mimi ni BMJ Muridhi nikikusomea habari za dunia. Mahakama ya juu nchini Liberia imeahirisha duru ya pili ya uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika kesho Jumanne na kusema kwamba duru ya kwanza ya uchaguzi huo iligubikwa na udanganyifu. Katika uamuzi uliotolewa leo Jumatatu, jaji mkuu Francis Saye Korkpor amesema kwamba tume ya uchaguzi ilifanya makosa makubwa na kukiuka sheria kwa kutangaza kuendelea na duru ya pili ya uchaguzi kwa sababu tayari kulikuwa na kesi iliyowasilishwa mahakamani ya kupinga uchaguzi wa awali. Wagombea wawili wakuu ambao ni bingwa wa soka wa zamani George Weah na makamu wa rais Joseph Boakai walikuwa tayari kwa duru ya pili ya uchaguzi huo, lakini aliyepata nafasi ya tatu kwenye duru hiyo aliwasilisha hoja mahakamani kwa tuhuma kwamba uchaguzi huo uligubikwa na udanganyifu mkubwa. Tarehe mpya ya duru ya pili ya uchaguzi haijatangazwa, na jaji huyo amesema kwamba hawezi kuitangaza hadi pale kesi iliyowasilishwa itakaposikilizwa na kuamuriwa. Kwingineko, Maafisa wa usalama wa jimbo la Texas hapa Marekani wanaendelea kutathmini ni nini kilipelekea Devin Kelly mwenye umri wa miaka 26 ambaye aliachishwa kazi kutoka kwa jeshi la Marekani kuwaua watu wapatao 26 na kujeruhi wengine 20 katika kanisa la Kibaptisti jana Jumapili. Keli alitekeleza shambulizi hilo jana asubuhi, na walioathirika wanakisiwa kuwa kwenye umri wa miaka tano na sabini na mbili huku mshambuliaji huyo akiaminika kujiua baada ya tukio hilo. Maafisa wa idara ya upelelezi ya FBI ya hapa Marekani pamoja na wale kutoka idara inayofuatilia maswala kuhusu pombe, tobako pamoja na umiliki wa silaha wanaendelea na uchunguzi kwenye mji mdogo wa Sutherland takriban kilomita 50 kutoka mji wa San Antonio ambako tukio hilo lilifanyika. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington kupitia 107.5 FM redio yetu mjini Nairobi na vitongoji vyake na vilevile 94.9 kule Bujumbura, Burundi. Polisi wa Mexico amemzuilia kiongozi wa dhehebu mwenye wake wengi ambaye anasakwa hapa Marekani kwa tuhuma za kuwanyanyasa watoto kimapenzi pamoja na mauaji wa Marekani watatu huko nchini Mexico. Waendesha mashtaka wa Mexico wamesema kwamba Oson na William Black Jr alikamatwa kwenye jimbo la mpakani la Chihuahua akiwa na wake zake wanne pamoja na watu wengine ishirini na wawili wakiwemo watoto Maafisa wa idara ya upelelezi wa ya FBI wakishirikiana na takriban maafisa polisi mia moja walivamia nyumba tatu pamoja na mashamba mawili ambapo Black na wafuasi wake walikuwa wakiishi. Ukamataji huo unafuatia uchunguzi kuhusu vifo vya Marekani Uh, ku, um, ambapo watu watatu katika eneo hilo sep, uh, waliuawa Septemba kumi, uh, watu wakiwa ni wenye umri wa miaka kumi na mitano kumi na tisa na ishirini na tatu. Black ndiye mshukiwa mkuu ingawa bado hajafunguliwa mashtaka na waziri, wa, waziri mkuu wa Japan Shizo Abe mapema leo akiwa pamoja na rais wa Marekani Donald Trump amerudia maneno yaliyotumiwa na Trump hapo awali kwamba mapendekezo yote yanaweza kujadiliwa kuhusiana na suala la kujibu maendeleo ya programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, jiunge na mwenzangu Harrison Kamau na vilevile vile, mimi pia nitahusika katika kipindi hicho, ingawa kwa muda mfupi, kikiwa ni kipindi cha Kwa Undani kutoka eh, hapa Washington. Kwa sasa nakuaga, jina langu BMJ Mridhi, tuonane wakati huo. Kwa heri. Nam, nam, nam. Karibu sana. Hii ni kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, jina langu Harrison Kamau. Na na kukaribisha mara tena nam. Uh, miezi kadhaa iliyopita ripoti iliyotolewa kuwa uchaguzi wa urais katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hauwezi kufanyika hadi Aprili mwaka wa elfu mbili kumi na tisa, kulingana na tume ya uchaguzi nchini humo. Mapema mwezi uliopita takriban siku mia tano na nne zinahitajika kupanga uchaguzi huo baada ya kukamilisha orodha ya wapiga kura. Uandikishaji wa wapiga kura ulianza katikati mwa Septemba ukitarajiwa kuchukua miezi mitatu kukamilika, kulingana na tume ya uchaguzi. Upinzani umekuwa ukipinga hatua yoyote ya kuahirisha tarehe ya uchaguzi ukilaumu rais Joseph Kabila kwa kuendelea kushikilia mamlaka licha ya muhula wake wa kuhudumu kumalizika Desemba mwaka uliopita. Habari za hivi karibuni kabisa kwa mujibu wa mtandao wa habari wa al Jazira zinasema kuwa maafisa wa uchaguzi wa DRC wamesema sasa kuwa uchaguzi utafanyika Desemba mwaka ujao. Huo ni upungufu wa miezi minne kutoka wakati uliotangazwa hapo awali. Karibu wiki mbili zilizopita, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Haley alitembelea DRC na kueleza Rais Joseph Kabila kuwa uchaguzi lazima ufanyike mwaka ujao, lakini sio mwaka wa 2019 kama alivyoahidi vyama vya upinzani hapo awali. Vyama vya upinzani, kufuatia ziara hiyo, pia zimetokea na kutoa shinikizo la kufanyika haraka zaidi kwa uchaguzi huku kiongozi wa upinzani Felix Tisekedi akisema kuwa kuendelea kuahirisha uchaguzi ni kama kutangaza vita kwa watu wa Kongo. Vyama hivyo vilitoa masharti kwani lazima kuwe na serikali ya mpito kabla ya uchaguzi kufanyika bila ya kabila kuwa madarakani kwenye laini ya simu ni naye Damien Kalwira ambaye ni kiongozi wa muungano wa Kongo kwa ajili ya mpito akiwa huko Ubelgiji. Hebu tueleze msimamo ulioko wa kisiasa kufikia sasa, uh, bwana Damien. Sasa kwa wajibu wetu, uh, kwenye Coalition de Congolais pour la transition san Kabila, tunaisema wazi wazi na tunashukuru sana Marekani ambayo inatuunga mkono kwa leo. Bwana Kabila madaraka yake yote isha isha imekoma tangia Uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na sita iliyopita, bwana Kabila aisha kuwa uh, mwananchi kama mwananchi yoyote, hana tena madaraka yoyote. Na kwa hiyo tunasisitiza sana, tunasema kabla ya mchaguzi wowote, inaomba tuende serikali ya mpito bila bwana Kabila. Hiyo serikali ya mpito tutaiongoza na wanasiasa wote wa Kongo na wanaharakati wote na wengine wote wanaoishi nje, na tutagomboa wanagereza wote wanaofungiwa juu ya mambo ya kisiasa, na hiyo sasa ndio tutaenda kwenye uchaguzi. Mambo ingine ambayo bwana Kabila anaanza fanya na mshauri wake Corneille Nangaa, hiyo ni michezo anataka kucheza na Wakongomani na anaonyesha kabisa kweli kama hana heshima yoyote kwenye Wakongomani na hana heshima kwa nchi Kongo. Kwa hiyo tunamwomba bwana Kabila kama ngali na upendo kidogo kwa nchi Kongo, tunamwomba yeye pekee ajizuru uh -huh, atoke madarakani ndio kabla sisi tumtoshe kwa nguvu. Sasa bwana Kalwira, wewe wakati huu tunapozungumza huko Ubelgiji, uh, nchini Kongo kuna makundi ya uasi ambayo mengine yako mstuni. Je, makundi haya pamoja na vyama vingine ambavyo vinaongozwa kutoka nje ya Kongo vitaungana vipi kutengeneza serikali ya mpito bila Kabila? Hiyo ni swali nzuri. Koalisyon des Congolais pour la transition, ambayo inasimamia na inayokuwa na wengine, ina makatibu zangu hata watano, na inakuwa inashirikisha vyama karibu makumi tano, inazungumza na watu wote. Tumezungumza tayari na wakina Moise Katumbi, tumezungumza na wakina Felix Tshisekedi, tumezungumza na bwana Fayulu. Hapa juzi nilizungumza pia na mama Eve Bazaiba. Sisi wote tunakubali kama inaomba tuingie ku, kuandamane pamoja, kisha tutapanga jisi ya kufanya bunge ya tere, ambayo itasindikiza serikali ya mpito ambayo tutaongoza kwa hii ya leo. Inaomba watu wote wajue kama kwa ujumla watu wote wamekubali hii njia ya serikali ya, ya, ya mpito bila bwana kabila ambayo chama yetu ilianza kutetea tangia karibu miaka e, mbili. Hii inapita kwa so, hiyo hatutakuwa na sina nani hatutakuwa na zuizo lolote, ili akusia hiyo serikali ya mpito pamoja. Ila tunaomba sasa makini kabila yeye atoke haraka. Kama hatoke tutaungana pia na tutamfunga na tutamfukuza, kama hivyo walifanya huyu e, raisi wa zamani wa Gambia bwana Yaya Jame, Yaya Jame alikosa madaraka, alitaka zingatia, lakini walimfukuza hivyo hivyo. Bwana Kabila naye tutamfukuza kufuatana na, na jinsi katiba yetu inaturuhusu. Katiba yetu hairuhusu mtu yoyote ama kundi la watu wowote ambao wanaweza kuzingatia madaraka kwa kupitia kinyume ya katiba, na katiba ya Kongo haimruhusu tena Bwana Kabila kubakia hapo. Sasa hivi tunapozungumza ni kwamba tume ya uchaguzi ilikuwa imetangaza kwamba hakuna fedha za kutosha kuandikisha wapiga kura na ikasema kwamba shughuli ya kuandikisha wapiga kura itachukua miezi mitatu. Sasa je, itakuwaje kama tume ya uchaguzi imesema hakuna pesa za kufanya uchaguzi uweze kufanyika mapema na hata kuwezekana kwa serikali ya mpito, na wanasema kwamba hakuna fedha hiyo. Hiyo timu ya uchaguzi ambayo inaongozewa na washauri wa bwana Kabila, hiyo inazunguruka dunia mzima ikiikiliza iki, iki rushwa ili wapate kuuzauza watu fasi zote ili wapate kumwacha Bwana Kabila ku madaraka. Hiyo michezo yabo hatuisadiki tena kwa leo. Hatumfahamu tena huyo Bwana Corneille Nanga, maana hicho onyesha sura yake ya kweli, yeye kabisa ni mshauri wa Bwana Kabila, mwanahabari wa Bwana Kabila, na kwa hiyo hatumwamini tena. Chama yetu Coalition de Congolais pour la Transition na vyama vingine hatumkubali, hatu tena na mnaona kwamba kalenda anayopana leo haonyeshe hata kama Bwana Kabila hatagombania kiti ya, ya urais. Hiyo ndiyo kuonyesha kama na hiyo kalenda yote ni ya uongo, ni kundi la watu ambao hawapendi vizuri e, ya nchi hawapendi Wakongomani watoto muumasikini, Wakongomani waipeteseka sana, wanauao wengi, wanaendelea kuzorota nje ya nchi, maana wanakosa rahisi wa kweli. Na ndio maana tumesimama tunasema inafaa tuongoze hii nchi namna nyingine ambayo itaruhusu wakongomani waishi vizuri mwa amani, wapate kazi, wapate chakula, wapate mshahara na waishi mwa amani. Na kwa hiyo tangia, na bwana Kabila anayezingatia kiti cha urahisi changia miaka kumi na sita kuzidi hayaweza kutatua hata shida mwaya ya wa wakongomani. Unajua kama maisha ya mkongomani kwa leo haiheshimiwe inazarauliwa, mkongomani anakufa ni kama hiyo mbuzi ndiyo inakufa kongomani anakufa ni kama hiyo ndege ndiyo ilikufa. Na kwa hiyo hakikubali tena kuendelea mwa hii eh, environment. Inafaa bwana Kabila atoke madaraka, tutamtosha kwa nguvu kama atoke, na tutaanza serikali ya mpito, na tunawezi kuhakikishia kama tutaungana na wanasiasa wote, wanaharakati wote, na tutaunda hiyo serikali ya mpito bila Haya basi, umesikia huyo ambaye ni Damien Karwira akizungumza msimamo wa wanasiasa wa upande wa upinzani, na akisema wamejiandaa kwelikweli kabisa kutengeneza serikali ya mpito ili uchaguzi uweze kufanyika DRC tena haraka iwezekanavyo. Lakini je, upande wa serikali nao unasema nini? Huu hapa msemaji wa rais Kabila, Lubunga Biaombe, hebu tumsikie. Kwa upande wetu tunaona kama zetu wa upinzani hawana kweli nia ya kwenda kwenye uchaguzi kwa sababu kwa muda mrefu walikuwa wakiomba kwamba itangazwe ajenda ya uchaguzi, na tayari ajenda hiyo imetangazwa, na mara moja wanaanza kusema kwamba haifai na hawatakubali, na wao wanasema ifanyike tu yaani walete mfumo wa kuchukua madaraka kwa kutumia nguvu, na hii inaonekana kwamba ni watu ambao hawaamini demokrasi na hawajiamini wenyewe kwamba wanaweza wakapita kwenye njia za uchaguzi. Lakini Bwana Baombe, Baombe wanasema kwamba wakati ama muhula wa rais wa kuhudumu umepita yeah, wakisema kwamba ili kufanyike uchaguzi lazima kuwe na serikali ya mpito. Sijui mikakati ya kuweka serikali ya mpito ni namna gani, ni kupitia kura, ni kupitia kuchaguana ama namna gani? Tunapozungumza hivi sasa hakuna tena mambo ya serikali ya mpito, yaani tume ya uchaguzi imetangaza taratibu ambazo tutafuatilia hadi kufikia kwenye uchaguzi. Na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na hali kadhalika makubaliano yaliyosainiwa baina ya wanasiasa wa pande zote tarehe thelathini na moja e, Desemba mwaka elfu mbili kumi na sita zinasema kwamba rais aliyeko madarakani atasalia kwenye kiti cha rais hadi pale rais mwingine atachaguliwa. Hiyo ni katiba ya Kongo, na hiyo ndio inampa rais Joseph Kabila nafasi ya kuendelea kuongoza nchi hii hadi pale atakapochaguliwa rais mwingine, naye watapeana madaraka itakapofika tarehe kumi na tatu Januari mwaka elfu mbili kumi na tisa kama ilivyotangazwa tume ya uchaguzi. Wanasiasa ambao hawapendi kwenda kwenye uchaguzi ndio wanajaribu kupinga taratibu hiyo iliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Na kuna swali ambalo limeibuka baada ya ziara ya balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley, baada ya kuja DRC inaonekana kwamba upinzani umepata sauti mpya. Je, ni kutokana na ziara hiyo ya, ya, ya balozi Nikki? Ukitazama vizuri, upinzani hawana sauti moja kwa sababu baada ya kutangazwa hiyo ajenda ya uchaguzi kuna wale ambao wanaendelea kutetea huo hiyo taratibu ya kusema kwamba wachukue madaraka kwa kutumia vurugu eh, za barabarani na yaani, kuna wale wenye msimamo mkali wa kusema kwamba itakapofika tarehe thelathini na moja Desemba, Rais Joseph Kabila anang'atuka kwenye madaraka. Lakini pia humo humo ndani ya upinzani leo ilikuwa wafanye tangazo la pamoja, lakini hawakuelewana. Yaani upande mmoja kuna wakina Vital Kamere, wakina Eve Bazaiba na ndani ndani ya chama cha msa peke yake wanakuwa na misimamo tofauti. Ndani ya UDPS hawakubaliane, wale wakina Moise Katumbi nao wanakuwa na misimamo yao. Kwa hiyo upinzani kwa leo wanakuwa kama vile wamechanganyikiwa na wanashindwa kuwa na msimamo wa pamoja, na hii inaonyesha kwamba wanashindwa kujua nani ambaye atapigania uchaguzi kwa, kwa niaba ya upinzani, na ndio maana wanaanza kuleta hizo matatizo ambayo hawasemi kweli ni nini ambayo wanapinga ndani ya hiyo ajenda iliyotolewa na presidenti wa tume ya uchaguzi. Sasa, kwa maoni yako, ukiwa upande wa serikali, inawezekana kwamba uchaguzi huo ukafanyika mwaka ujao kinyume na ilivyokuwa kwamba ni mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa? Uchaguzi utafanyika mwakani, yani tarehe ishirini na tatu Desemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Na ni hiyo ambayo tume ya uchaguzi iliamua baada ya kumaliza kuorodhesha wa wapigaji kura wote. Unajua kwamba kwa, kwa, kwa uchaguzi huu unaokuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakusanya wapigaji kura arobaini na tano milioni, na hivi sasa wameshaorodheshwa, wamesha milioni arobaini na tatu. Kwa nini ndugu zetu wa, wa upinzani wasisubiri hiyo miezi michache inayobaki ili waende kwenye uchaguzi? Lakini wao wanapenda kuleta vurugu, kusukuma watu barabarani wakidai kwamba e, tume ya uchaguzi imeleta ajenda ambayo haikubaliane hai, hai, hai, hai, na katiba wala haikubaliane na mazungumzo ya kisiasa. Ni uongo mtupu walikubaliana kwenye mkutano ulioongozwa na maaskofu kwamba uchaguzi unaweza ukafanyika mwaka elfu mbili kumi na saba au unaweza ukaahirishwa kwa miezi kadhaa ikiwa kuna matatizo fulani ambayo ya yanatokea, nani hiyo ndio hali tuliyomo hivi sasa, na uchaguzi utafanyika. Wale ambao wanakuwa tayari wajiandaye kwenda kukabiliana na, na, na, na mgombea ambaye atatokea upande wa serikali. Asante sana bwana ah, Lubunga Biaombe, wewe ukiwa kama msemaji wa serikali, nimeshika neno lako moja ambalo umesema uchaguzi ni Disemba tarehe 23, mwaka wa 2018. Basi sisi tutaendelea kuangalia na tunatumai utafanyika kama wewe ulivyosema, ukiwa kweli wewe ndio msemaji wa rais Joseph, Joseph Kabila. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sekunde chache tutajitosa kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaangazia mashtaka yaliyowasilishwa mbele ya mahakama ya juu kupinga uchaguzi wa Rais Uhuru Kenyatta na aliyekuwa wakati mmoja mbunge wa Kilome Harun Mwau. Baadhi ya maswala aliyowasilisha ni kuwa lazima uchaguzi huo utupiliwe mbali kutokana na kuwa hatua ya uteuzi haikufanyika. Mwau pia anasema kuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IEBC Wafula Chebukati hakuhakikisha shughuli hiyo inafanyika kwa njia yenye kueleweka na urahisi na yenye urahisi kwa baadhi ama kwa wakenya kuielewa. Basi kwenye studio nina mwenzangu BMJ Murithi ambaye ni mgeni kabisa kutoka Kenya amefika amerudi nyumbani hapa, na vilevile vile ninaye mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Wacha tuanze kwanza kwa kumkaribisha aliye mbali, Kennedy Wandera, karibu sana. Najua sasa, BMJ, mambo ya Nairobi labda asikie kama mimi, manake yuko Marekani. Wewe sasa uko Nairobi, hebu <laughs> kama alikudanganya takaana na, na, Nairobi. Sasa wewe lazima umweleze mambo yalivyo, hebu tupe taswira ya mambo Nairobi sasa hivi, Kennedy Wandera, baada ya swala tu kuguzi kuguzwa tena kwamba watu watarudi kwenye mahakama ya juu, watu wamelichukuliaje wakikumbuka kwamba ilikuwa ni hali ngumu sana iliyopita hivi maajuzi? Na Harrison, jinsi ulivyoeleza ni, ni, ni kwamba inaonekana sasa ni mzunguko wa aina yake, kwamba tunatoka kwa hili jambo, tunalimaliza, tunaelekea kwingine tena, tunalirejelea sasa. Inaonekana kwamba tuna tunaenda kwa mzunguko wa pili. Uh, duru ya pili wanavyosema waswahili mm -hmm. uh, ni kwamba sasa tayari tunavyozungumza Harun Mwao wamewasilisha ombi la uh, kutaka mahakama ya juu kubatilisha ushindi wa Rais Kenyatta na vilevile vile tunafahamu kwamba uh, kuna muungano wa mashirika haya ya kijamii ambayo uh, yanajiita We the People na kura yangu sauti yangu ambao pia wanatarajiwa wakati wowote kuwasilisha uh, kesi mbele ya mahakama ya juu pia ya kutaka mahakama hiyo kubatilisha ushindi wa Rais Kenyatta na vile vile pia tunataraji kwamba kuna tumepata tumeweza kupata taarifa kwamba kuna Wakenya watatu ambao tayari pia wameonyesha nia ya kupeleka stakabadhi zenye ushahidi mbele mahakama ya juu Uh, kutaka ushindi wa Rais Kenyatta kubatilishwa, lakini kuna tatizo. Wanasema kwamba hawawezi kumudu kile kiwango kilichowekwa, uh, kuweza kuwasilisha uh, kesi hiyo mm -hmm. uh, mbele ya mahakama ya juu ikiwa ni milioni moja shilingi milioni moja nukta tano ambazo mtu anatakiwa kulipa ku, kwanza, na hivyo basi wamewasilisha ombi mbele ya mahakama ya juu yule msajili wa, wa mahakama ya juu ku, waruhusu kuwasilisha ombi hilo. Kwa hivyo basi hatujajua mm -hmm. utaratibu uliopo iwapo wataruhusiwa kufanya hivyo. Uh, uh, usiondoke, nitarudi kwako kwa Wandera. BMJ, karibu. Uh, Washington, na umetoka Kenya hivi karibuni, najua kwamba pia mengi unaelewa, ulikuwa kwenye uchaguzi, kazi mlifanya vizuri pamoja na wenzetu wote walioko Kenya. Hebu tueleze kuhusu swala hili la mahakama ya juu kutajwa tena na ratiba ya maswala kama hawa kuwasilishwa kupinga uchaguzi wa rais Uhuru Kenyatta. Asante uh, sana Harrison Kamau. uh, Wakenya watatu ambao Kennedy Wandera amewataja wamenikumbusha, kulikuwa na wakenya wengine watatu mm -hmm. kabla ya uchaguzi uzi ulio malizikowa tarehe ishirini na sita na hawakuweza, kesi hiyo haikuendelea. Kama unakumbuka mm -hmm, ilikuwa kwamba majaji hawakutosha kusikiliza Uh, kesi hiyo walitaka usitishwe siku moja tu kabla, siku moja uh, tu kabla ya uchaguzi. Uchaguzi sasa sijui kama nao pia wataja, uh, maanake ni kumaanisha kwamba uh, kuna wengi tu kiasi cha watu ambao uh, wanaona kwamba mchaguzi huu haukufaa. Hebu ku... e, e, nikuulize kidogo Nam. kabla hujaendelea sana m si kulikuwa na tarehe iliyowekwa ya kuwasilisha malalamishi, inaisha lini? Bila shaka hiyo tarehe ya kuwasilisha malalamishi ni leo tarehe uh, sita mwezi wa Novemba, uh, kwa sababu na hii ni kwa mujibu wa katiba ya Kenya. mm -hmm. Kwa hivyo kulingana na katiba na, na kanuni na sheria za Kenya, uh, leo saa saa sita usiku uh, ndiyo siku ya mwisho kwa yeyote yule ambaye uh, ana nia ya kupinga uchaguzi uliotangazwa wa rais Uhuru Kenyatta, na ndio sababu unasikia ni mchakato ambapo ni kama uh, wanafanya uh, hatua za mwisho mwisho. Wale ambao wanataka kuwasilisha, na hata hiyo aliowataja Wandera, hatuwezi kusema kwamba imefaulu hadi pale watakapowasilisha stakabadhi zinazohitajika mm -hmm. na kuhakikisha kwamba yule uh, msajili mkuu uh, wa mahakama ya juu yani registra amepitisha kwamba sasa amepokea na kwamba imepingwa ipasavyo no. Kwa hivyo mchakato mzima utaisha pale uh, watakapo uh, yule msajili wa mahakama atakapoeleza kwamba amepokea Uh, hiyo hoja na, na ndio sasa mchakato uanze tena wa mahakama. Kwa hivyo inaendelea, tunabia tunasubiri kuona kama kuna wengine kama walivyosema Wandera, na uh, kuna wengine watakaowasilisha hoja zao za kupinga uchaguzi huo. Na kutoka leo kuna siku zingine ngapi? Uh, katiba inawapa siku saba uh, kama alivyosema, kupinga uh, uchaguzi huo uh, uh, na pili Uh, ni lazima baada ya kufanya hivyo, watawasilisha stakabadhi kwa wale ambao wanatajwa ama ni wa, wadau katika kesi hiyo mm -hmm. Na baada ya hapo kutafanyika mkutano unajulikana kama pre trial conference ambao unafanyika baada ya siku nane hivi, alafu baadaye ndiyo sasa ile kesi ianze kusikilizwa na majaji. Tunatumaini kwamba uh -huh, majaji watakuwepo wa kutosha. Sasa na swali ni kwamba, iwapo kwa mfano hakukuwa na malalamishi yoyote, mm -hmm, ratiba ilikuwaje ya kumwapisha rais, ilikuwa ni ifanyike lini? Naam, baada ya leo, baada ya siku hizi saba, basi rais angeapishwa baada ya siku zingine saba. Kwa hivyo ni siku kumi na nne tangu kutangazwa kuwa kuwa yeye ndiye ameshinda. Kwa hivyo ingekuwa ingekuwa ni rahisi sana kwa, tungeona katika wiki moja hivi rais Uhuru Kenyatta akiapishwa. Kwa hivyo, kama malalamishi ya leo yatakubalika na mahakama, basi huenda akabadilisha siku za kuapishwa kwa rais. Bila shaka, sio kwamba huenda ni lazima yatabadilisha, mm -hmm. siku ya kuapishwa kwa rais, kwa sababu sasa kesi ni lazima iendelee na, na kufikia tarehe kumi na sita mwezi huu Novemba Uh, mahakama uh, iwapo ingeamua kwamba uh, iwapo itaamua iwapo sasa kesi hii itaendelea, mm -hmm. mahakama iamue kwamba uchaguzi ufanyike utafanyika katika siku sitini kwa mara nyingine tena, na iwapo atasema kwamba Rais Uhuru Kenyatta licha ya kesi hiyo kuendelea ndiye atakuwa amekuwa mshindi wa mchakato huu wote, uh, basi wataapishwa ama kuapishwa kwake kutakuwa ni tarehe, ni siku saba hmm, baada ya uamuzi huo wa mahakama na hapa, tunaangalia Kamau, tarehe ishirini na tatu mwezi huu wa Novemba. Kwa hivyo ndivyo hivyo hali ilivyo, na ni siku nane tu baada ya um, ba, ba, tuseme Novemba kumi na mbili ndio wanafaa kupeleka stakabadhi zao na kujibu, yani kujibu upande ule mwingine, kujibu na kueleza ni wanataka, uh, kwa nini wanataka wanapinga kwamba uchaguzi ulikuwa halali na wa haki. Ah, kweli kabisa, Wandera, narudi kwako kidogo. Naona muda pia nao unakimbia kwelikweli-kweli. Turudi kwa swala la mashirika yasiyo ya kiserikali, hali ya kuvuta ni kuvute haya pale. Kuna bodi ambayo inaratibisha ina, ina na pia ku, kuangalia uh, mashirika hayo, inasema kwamba mashirika kadhaa yanahitajika kutoa uh, kueleza kwa kina kuhusu fedha na matumizi ya fedha na ulipaji kodi na mambo kama hayo, yakishauriwa kwamba hayata jibu na yasijibu lolote kwa bodi hiyo. Lakini pia muda mfupi uliopita, uh, mwenyekiti wa bodi ya kitaifa tena ya mashirika yasiyo ya kiserikali Steven Cheboy amesema ni vizuri mashirika hayo yaliyotajwa yaheshimu nini na kinachoendelea. Huu sasa, uh, unaonekana ni mchezo wa paka napanya kwa sababu si mara ya kwanza uh, Uh, sarakasi kama hivi au sakata kama hii kuibuka na inapoibuka, hatujui uh, hatima yake huwa ni gani, kwa sababu si mara ya kwanza tunakumbuka hili lilitukia uh, kabla ya kuwasilisha ombi mbele ya mahakama ya juu kupinga ushindi wa rais Kenyatta, na kutokana na barua ambayo huyu, uh, Fazul Mohammed uh, uh, uh, wa hili shirika ama niseme idara ya serikali ya kuratibu utendakazi wa mashirika yasiyo ya kiserikali akiwaandikia barua humu, muungano unaitwa kura yangu sauti yangu a, na pamoja na hili shirika ambalo tumekuwa siku za hivi karibuni tumekuwa tukimisikia sana, akisema kwamba mashirika haya au a, hawa jamaa wamekuwa wakitumia pesa kutoka nje na kuzitumia katika maswala ya kisiasa pasi kufuatilia zile shughuli ambazo zinatakiwa kufanywa kwa mujibu wa ufadhili wao na hawa With the People na Africo na Katiba Institute leo wamezungumza wame na wakasema kwamba kamwe hawataenda mbele ya, ma, ya ya ya fadhulu, kwa sababu wao wa wanaona kwamba ni kama serikali inajaribu kuwahangaisha ku, kwa sababu wameonyesha nia kwamba huenda wata, mm -hmm. wata, wata peleka watawasilisha kesi ya kubatilisha ushindi wa rais Kenyatta katika mahakama ya juu. Kwa hivyo wao wanasema kwamba huenda hiyo ndio ikawa sababu no, iwe ni mbinu moja wapo tu ya kuwakatisha tamaa, wasiendelee na mchakato wao, lakini hatujajua kile kitakachofuata. mm -hmm. Eh, kutokana na na sakata hii. Asanti sana Kennedy Wandera. Vilevile mwenzangu hapa BMJ Muridhi Dubunga Biaombe kutoka DRC na Damien Kalwira akiwa kule Ubelgiji, bila kusahau hapa studioni mwelekezi wetu Saida Hamdun, jina langu Harrison Kamau na pia mtayarishi Abud Shakul. Nyinyi nyote mumeweza kufanikisha kwa undani kwa siku ya leo, popote ulipo, na kutakia usiku mwanana kutoka hapa Washington DC.