Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Jumanne tarehe 7 Novemba mwaka wa 2017, na hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamao, na mimi hapa ni Idi Ligongo, tukiwa tumekuandalia mambo chungu nzima leo ndani ya VOA Express, kuanzia mgomo wa madaktari nchini Uganda, masuala ya teknolojia ya afya, pamoja na yavumayo katika mitandao. Basi vilevile kuna mambo ya kupigwa marufuku kwa mwanariadha mashuhuri nchini Kenya kutokana na utumizi wa dawa, pamoja na habari za dunia na baadhi ya mambo. Kwenye maeneo yote haya yafanyika ndani ya VOA Express. Naam, vilevile basi katika VOA Express hii leo ambako moja kwa moja tunaanzia nchini Uganda ambapo tunazungumza na mwanahabari wetu Kenneth Bwire akiwa jijini Kampala. Sasa Kenneth, tueleze e, utekelezaji wa hali ilivyo mpaka kufikia hivi sasa. Hii ni kwamba mgomo sasa umeanza rasmi. Jana ilikuwa ni kwa madaktari kukubaliana wagome, serikali kujaribu kuwashawishi kuwa wasigome, lakini likashindikana. Hii leo mgomo umeanza rasmi. Ukitembelea kituo chochote kile kiafya cha serikali, ambapo unapokuwa unapo mgonjwa, hautahudumiwa ila tu kama wewe ni mgonjwa wa dharura, tuseme E, umehusika ume katika ajali yaani ugonjwa ambao unastahili kushughulikiwa katika dakika ishirini ama takriban thelathini la sivyo utaaga dunia idi. Kwa hivyo mgomo sasa hatari zake zinaanza kuonekana moja kwa moja. Kabla ya mgomo huu kuanza kulikuwa kuna uh, kauli ambayo ilitolewa na Rais Yoweri Museveni juu ya yeyote yule atakayefanikisha uh, mgomo huu kuwepo Je, hili limechukua fursa gani ama limechukua nafasi gani katika e, kuhakikisha kwamba mgomo huu hautokei, licha ya kwamba umeshatokea. Kauli ilikuwa kwamba yeyote atakayegoma atakamatwa. Kauli ya wizara, ya, wizara ya fedha ikawa yeyote atakayegoma atafutwa kazi. Mseveni hajaweza kuzungumza, ila jana alimtuma waziri wake mkuu Dr Ruhakana Rugunda kuwaeleza madaktari wasigome, lakini hawakukubali wao wanasisitiza kwamba mgomo wao unastahili kuangaziwa kwa undani na serikali, kama nia nzuri ya kuweza kutengeneza sekta ya afya nchini Uganda, ila tu isiwe ni mgomo ambao unaangaziwa kwamba madaktari wanataka malipo, wakisisitiza kwamba ndio wanafika kazini kuweza kutekeleza kazi yao, lakini hakuna matibabu, hakuna vifaa vya matibabu, yaani motisha hamna. Hili Bwire au uh, Kamau hapa nauliza, huu ni ni mara ya kwanza kuwa na mgomo? Naona kama kulikuwa na mgomo wa madaktari katika siku za hivi karibuni. Ni mara ya kwanza katika siku za karibuni, kweli. Mgomo wa kwanza ni kama miaka ishirini hivi, kwa sababu hapa, Harrison, unapogoma unajiingiza katika matatizo, na labda tunalosubiriwa ni kwamba alivyosema Rais Museveni kwamba wasigome na wameelekea kugoma, huenda tukaona yale ambayo yalitokea wakati ambapo madaktari waliaitishia kugoma , akasema watawatuma wanajeshi kufanya kazi hiyo. Wanajeshi wamekuwa wakiingia katika shule na kufunza, na huenda tukaona nao wakiingia katika sekta ya afya. Lakini la kutia moyo ni kwamba mgomo madaktari wanasema ni phase one, yani awamu ya kwanza tu ya mgomo, kwamba hawajagoma jinsi ilivyokuwa nchini Kenya kwamba madaktari wote walijiondoa kazini. Hapana, wamegoma lakini wapo kuhudumia maslahi yale ambayo yanabana kabisa masuala ya afya Harrison kusisitiza ni kwamba wagonjwa ambao walikuwa wakipokea matibabu kama vile ya ukimwi hao hawahudumiwi. Shughuli za kupea chanjo hazipo, shughuli za kuwashughulikia wagonjwa wenye tuseme shinikizo la damu hayo hayapo, lakini wale ambao wanashughulikiwa labda ni watoto mama wajawazito, na wale ambao wamehusika katika. Harison, najua kwamba kuna wauguzi na kuna madaktari, na kama nchini Kenya tulivyoona ni kwamba wakati ku, wa madaktari wako kwenye mgomo, wauguzi wanaendelea kutoa huduma. Sasa sijui kama wauguzi ndio wamechukua usukani na kuendelea kutekeleza shughuli ambazo madaktari pia wamegomea. Nchini Uganda wote wapo katika muungano mmoja, Uganda Medical Association, wote wanahusika katika e, muungano mmoja, wafamasia, wauguzi, madaktari, wakunga, wote ni kitu sawa. Kwa hivyo wanapoitisha mgomo, wote wanagoma. Na kile ambacho kinaelezwa na madaktari hawa, e, kuna muda maalum ambao wameueleza kwamba mgomo wao huo utachukua, wamesisitiza kwamba lazima serikali kuweza i sekta ya afya na kabla hilo halijatekelezwa basi, mgomo utaingia phase two, wanavyosema wawe mwenyewe level two. Kwa hivyo hatuoni kama litakuwepo suluhisho la mapema, kwa maana hata wameweza kuzungumza naye akawaomba wasigome, lakini wamegoma. Kwa hivyo tunavyosubiriwa, kama hawatafutwa kazi, kama hawatakamatwa, kama wanajeshi hawatakuja basi katika hospitali za umma, basi huenda mgomo ukachukua muda mrefu, uh, bila kutatuliwa. Na kwa hivi sasa, wananchi wanazungumza vipi? Wapo upande wa hawa wataalam wa sekta ya afya, ama na wao wametoa maoni yao kuona kwamba pengine hawafanyi kitu ambacho uh, kinaashiria kuwa na huruma kwa wananchi ambao hawana hatia yoyote kutokana na yale madai ambayo wanayadai yatekelezwe na serikali hidi mchanganyiko, raia wanaona ni kwamba daktari wanastahili haki, kwa sababu kama shilingi milioni ishirini na tisa zinaweza akapatikana kwa kila mbunge ndani ya siku nne ili kuweza kuwafikia wapiga kura kubadilisha katiba, na wao wanauliza mbona basi daktari asiweze kuongezewa mshahara angalau kutoka shilingi elfu mia tisa za hapa hadi shilingi milioni moja eh, na mia mbili, mbili wanazotaka kwa wale daktari wa kiwango cha chini pili. Uh, tutilie maanani kwamba katika sekta ya afya nchini Uganda kupata dawa ni shida, kupata vifaa vya matibabu ni shida, licha ya kuwepo ufadhili wa serikali ya Marekani ambao huwa inafadhili asilimia tisini ya sekta ya afya. Hivyo raia nao kwa upande mmoja wanasema hapa ndio tunahitaji msaada wa daktari, lakini hmm, maslahi ya daktari na maslahi yetu katika hizi hospitali za umma nayo anastahili kuzingatiwa labda tu kama athari zitaanza kuonekana baadaye ndio hisia zingine mseto zinaweza zitachipuka. Asante sana Kennesi Bwire, uh, kwa taarifa hiyo juu ya mgomo wa madaktari huko nchini Uganda. Uh, Harison Kamau ndani ya VOA Express. Vile vile inabidi tuaelekee nchini Kenya. Mm -hmm. Mm -hmm. Yeah, kama ulivyosema riadha bas... Yeah. Kweli kabisa kama ulivyosema basi macho tuwaelekeze nchini Kenya ambapo kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation bingwa wa olimpiki mwaka jana kwenye mbio za marathon kwa wanawake Jemima Sumgong amepigwa marufuku ya kushiriki riadha kwa kipindi cha miaka minne kutokana na madai ya utumizi wa dawa za kusisimua misuli. Basi muda mfupi uliopita nimebahatika sana kuzungumza na kumpata bwana Kipchoge Keino ambaye hadi takriban miezi miwili iliyopita alikuwa mwenyekiti wa kamati ya Olimpiki ya Kenya. Hebu tusikie maoni yake kuhusu hatua iliyochukuliwa dhidi ya mwanariadha huyu In eh, ninauliza kwamba inaonekana amepigwa marufuku miaka minne. Ina maana baada ya miaka minne ataendelea sasa tena kurudi kwenye marathon, tukokaa mwaka nne afanye chochote, itakuwa ni kazi ngumu kurudi. Kuna swali ambalo watu wanauliza, labda pengine mtu ametumia dawa za daktari za kawaida lakini zile dawa zikienda kupimwa inaonekana kama ni ni ambazo zimepigwa marufuku. Sasa hapo napo panakwenda namna gani bwana Kipchoge? na sijui kama sasa ni watu wa Kenya, wanariadha wa Kenya siku za karibuni wamekuwa wengi wao wanapatikana na hatia ya dawa, itaenda kuathiri labda heshima ya Kenya katika ulimwengu. Na imu, wohu, ile kitu ambayo tunataka tupiga marufuku ni wale watu ambayo wanahusika, wanapewa dawa wachezaji. Mm. Lazima wafungwe, wafungwe katika prison kwa sababu ya nini? Kuharibu china ya binadamu na kuharibu maisha ya binadamu yoyote ambayo ka na, kufikia sasa, kuna yeyote amekamatwa kuhusiana na kupatia wanariadha dawa? Na wale wana wanariadha hawataki kusema majina yao, wangesema majina, ingekuwa hawa wanaenda ndani, lakini ya muhimu kama wewe umepatikana na dawa, badala ya kuwa ban kipiputi njeo, kwa sababu yanaficha. Nashukuru sana Bwana Kipchoge kwa muda wako, asante. Haya, karibu, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia tunaanzia nchini Kenya, ambapo waziri wa, wa fedha wa Kenya, Henry Rotich, amesema leo kuwa uchumi wa nchi unatarajiwa kufufuka na kuwa katika hali nzuri mwaka ujao wa 2018 baada ya kumalizika kwa kipindi cha ukame na mivutano ya kisiasa ambayo iligubika nchi tangu uchaguzi wa Agosti 8. Uchumi hivi sasa umepungua kwa takriban asilimia moja tangu makadirio yaliyotolewa mapema mwaka huu ya ukuaji wa uchumi uchumi unatarajiwa kukua kwa zaidi ya asilimia sita mwaka ujao, Rotic amesema kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Amesema ukuaji utakuwa kuelekea kwenye kiwango cha asilimia saba bila ya kufafanua zaidi. Serikali ilisema kuwa uchumi wa nchi ulikuwa kwa asilimia tano katika nusu ya kwanza ya mwaka huu, lakini haukufikia ya makadirio yaliyotolewa hapo awali. Mahakama Kuu ya Papua New Guinea imekataa ombi la kurejesha huduma za msingi kwa kambi ya zamani ya wakimbizi iliyokuwa inaendeshwa na Australia, ambapo zaidi ya watu 600 wanaotafuta hifadhi wamekwama kwa zaidi ya wiki sasa. Umeme na maji yalikatwa pamoja na ugawaji wa chakula ukasimamishwa wakati kituo cha waomba hifadhi kilichopo maeneo ya ndani ya kisiwa cha Manus kilipofungwa wiki iliyopita, lakini waomba hifadhi hao wamekataa kuondoka na kujifungia ndani ya kambi wakielezea hofu ya kukumbwa na ghasia kutoka kwa wakazi wa eneo hilo. Rais wa Marekani Donald Trump anasema silaha za nyuklia na makombora ya masafa ya mbali ya Korea kaskazini ni tishio kubwa kwa dunia na hivyo ulimwengu unahitajika kuchukua hatua. Wakati wa mkutano wa wanahabari mjini Seoul akiwa pamoja na rais wa Korea kusini Moon Jae-in, Trump amesema haikubaliki kwamba mataifa yanasaidia kuwapatia silaha na kufadhili utawala wa Kim Jong Un. Amesema Marekani iko tayari kujitetea yenyewe na washirika wake kwa kutumia uwezo mkubwa wa kijeshi kama ikihitajika kufanya hivyo. Trump amesema Marekani na Korea kusini hawezi kuiacha Pyongyang kutishia vyote ambavyo tumevijenga tangu vita vya Korea miongo sita iliyopita. Na shambulizi la bomu na bunduki katika makao makuu ya kituo binafsi cha televisheni mjini Kabul mapema leo limesababisha vifo vya watu wawili na zaidi ya ishirini kujeruhiwa. Kundi la Islamic State limetangaza kupanga shambulizi hilo dhidi ya kituo cha televisheni cha Shamshad kilichopo mjini Kabul. Walioshuhudia wanasema shambulizi la asubuhi lilitokea kabla ya mshukiwa wa kujitoa muhanga kujilipua na kusababisha washambuliaji wengine kuvamia kituo hicho. Milipuko mingine mitatu pia ilisikika katika shambulizi hilo ambalo lilidumu kwa saa kadhaa kabla ya maafisa wa usalama wa Afghanistan kuwashambulia washukiwa na kuwaua. wa popote pale na ukiwa unatusikiliza kwa njia yoyote ile unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hadi eh, Tanzania imepata sifa sana na Tanzania inaonekana kwamba jina lake linaendelea kupepea katika orodha ya majina yenye heshima katika ulimwengu. Ah, hivi katika siku za karibuni Umoja wa Mataifa umesifu utawala wa Rais Magufuli na kusema kwamba umepambana kweli kweli na ufisadi na kutokana na hilo uh, mwenzangu BMJ Mradhi amezungumza na baadhi ya Watanzania ambao wametoa maoni yao kuhusiana na hoja hiyo ya kwamba Tanzania imepiga hatua kwenye vita dhidi ya, ya ufisadi. Hebu tusikie hoja zao kwenye hoja kwa hoja. Swala hili la, la kutokomeza rushwa, ni kweli ikatokomeza rushwa kwa hatua kubwa, na tunamshukuru rais wetu John Pombe Magufuli, kazi kubwa anayoendelea kuifanya, inapungua sana kwa uongozi uliopo kwa sasa. Tunafurahia hata uh, watu wa chini na wenyewe wanaona kitu. Wapinzani au watu, huwezi kakaa nao wote wakakukubali kwamba wewe umefanya vema. Kuna na baadhi ya wachache watakupinga hatua ambayo umeifanya, ila mwonekano na hali na uhalisia rahisi Watanzania kafanya jambo kubwa. Kwa maoni yangu mimi, nimeona ni ile anavyoona kwamba mahala fulani kuna a, tendeka rushwa, anaifuatilia moja kwa moja. Cha kwanza anamsimamisha mtendaji mkuu halafu, akishamsimamisha uchunguzi unafanyika na Takukulu, wakisha maliza Takukulu wanampeleka mahakamani. Mi naweza kusema na kinachotakiwa ni kumuunga mkono, unajua hata ungekuwa uh, kiongozi mzuri kama malaika, usipoungwa mkono bado utaoneka, utaonekana unapotoka, bado makundi yako ataonekana. Kinachotakiwa tumuunge mkono huyu mheshimiwa. Uchumi kwa kweli tuko hali mbaya, kulingana na hali na uharifia wa hapa Tanzania, yeah na unapopita mtu ambaye yuko uko aliokeshamsakita hatua ya juu, lazima huyu mnyonge atapata kutekeleka azia na siwezi nikawasemea vibaya, lakini mfumo ulikuwa huko, yaani ulikuwa unaendeshwa tu holela holela. Sifa nzuri kweli, kweli. Naam, ni maoni ya watu mbalimbali mbali juu ya moja kati ya kauli kutoka Umoja wa Mataifa. Na sasa moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki ambapo tunaelekea moja kwa moja nchini DRC kwa moja kati ya vijana ama wanamuziki wa Congo wa miaka hivi karibuni, wanafanya vizuri kabisa Falii Pupa, hapa nakwambia halisi, original. Tumpate Falii. Ah, ingekuwa video hapa ninge nakwambia miondoko ya kule Kongole Fali Pupa, sijui kama unamkumbuka wakati Fali Pupa aliwahi kutembelea VOA. alikuwa kwenye jengo hapa, tukakutana yeah. naye hapa tukakutana naye kabisa kabisa, nikamwambia Fali namna gani, lakini Kiswahili kikawa labda ni tatizo kidogo, lakini alisema maneno machache tu ya Kiswahili yeah. Fali Pupa. Yeah. Nah. Basi ndio mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express na hii leo Eh, Harison Kamau, uh, nchini Kenya imetokea habari ya kushtusha kidogo iliyomhusu gavana wa Nyeri eh, baada ya kupata ajali na kusababisha uh, kifo chake. Kweli kabisa, ni hali ya tanzia nchini Kenya na pole kwa wakazi wa kaunti ya Nyeri baada ya kupoteza Daktari Wahome Gakuru ambaye alikuwa gavana wa eneo la Nyeri na ajali ilitokea akiwa kwa mujibu wa vyombo vya habari yakielekea, uh, mahojiano ya televisheni na chombo kimoja cha habari mjini Nairobi. Na japokuwa tunaendelea kumtafuta mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, mawasiliano yana changamoto kidogo, lakini hata hivyo ni swala ambalo limeguza viongozi wengi na hawajachelewa kutoa pole zao. um, naibu rais William Ruto pia ametoa rambirambi zake na kumsifu uh, daktari Wahome Gakuru, gavana wa, uh, wa Nyeri, kama mtu aliyekuwa na bidii na kiongozi ambaye alikuwa ni shupavu. Hebu tumsikie naibu rais Ruto, William Ruto alikuwa na mpango wa kwenda katika vyombo vyetu vya habari katika ile harakati ya kuwaweka Wakenya pamoja na kueleza mipango yake kwa watu wa Nyeri kama kiongozi wa kule, lakini yametokea yale yametokea asubuhi ya leo. Nasema pole sana kwa familia yake na kwa Wakenya wote na hasa watu wa Nyeri. Vilevile vile, kiongozi huyu ameenziwa na viongozi mbalimbali mbali, wabunge pia wakiwemo, na huyu hapa ni mbunge wa Embakasi msili Mawadhe ambaye pia anatoa pole zake. Kifo chake ni pigo kubwa sana, si hasa tu kwa watu wa Nyeri peke yake, lakini kwa wananchi wa Kenya wote. Na wakati huu, wakati wa maombolezi, kuja kuomboleza na ndugu zetu na dada zetu, na especially watu wa Nyeri na pia huyo uh, kijana wake ambaye anafanya mtihani wa kidato cha nne. Huu ni wakati wa kuweka mambo ya siasa kando na kutenga haya mengine yote, ndiposa tuomboleze kama Wakenya kifo na kutuaga kwa ndugu yetu Bwana Wahome. Si hata sisi hapa VOA tunatoa pole zetu kwa watu wa kaunti ya Nyeri na vilevile wa Kenya kwa ujumla, wakati huu wa majonzi, baada ya kupoteza gavana wa eneo la Nyeri Wahome Gakuru. Naam, unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu, uh, la Marekani Washington DC, na hivi uh, sasa tunaangalia maswala ya teknolojia. Harrison, kama mm -hmm. Naam, katika teknolojia tuungane na mwenzetu Sunday Shomari atufahamishe uh, hii leo anatueleza nini. Maana yake teknolojia kila siku hubadilika. Katika meza ya teknolojia hii leo, dunia imejifunza mengi, hasa katika swala zima la habari za uongo na mitandao nayo imevamiwa. Hivi karibuni imeripotiwa na watumiaji wa mtandao wa Reddit kwamba wezi wa mitandao na wadukuzi walitengeneza ap ya uongo au apfake hii wanaita wengi wao ya WhatsApp, na hapo hii watu hawakuitambua, kwa hiyo ilipakuliwa zaidi ya mara milioni moja. Lakini ni kwamba ap hii ilikuwa inapatikana kwenye Google Store, kwa hiyo ukienda kule unajua kabisa hichi ni kitu ambacho ni cha kweli, lakini kumbe haikuwa hivyo lakini inatajwa kwamba watumiaji wa mtandao halisi wa WhatsApp wao kwa upande wao hawakuweza kuathirika. Kwa hiyo Google alipewa taarifa na no, walipogundua hii iliwabidi waende kufanya kazi ya ziada kuweza kuondoa app hii ya uongo. Sasa jiulize iliingiaje kwenye Google Store? Haya basi tujiangalie. Wakati huo huo, kampuni ya Razer imetoa simu yake mpya iliyoipa jina hilo hilo la Razer, simu ambayo ukiangalia ni nyembamba, mzuri na wanasema ina uwezo mkubwa wa kutumika kucheza michezo ya kompyuta, michezo hii ambayo maarufu inatumika kwa watu wengi, hasa vijana. Ni simu ambayo imetengenezwa kwa mahsusi kuweza kutoa picha nzuri za kuvutia mno. Kwa mujibu wa jarida la Tech News World, CEO wa kampuni hiyo, Min Liang Tan, anasema kwamba walitaka kutengeneza simu yenye uwezo mkubwa wa michezo ya kompyuta kwa muda mrefu sana na sasa ndio hatimaye wameweza kufanikiwa. Simu hii ina kumbukumbu kubwa, ukubwa wake ni gigabaiti 8 na pia ina uwezo wa kutoa sauti kubwa, kwa maana imewekewa amplifaya, ina spika zenye kutoa mlio wa nguvu ulioshiba, wapenda muziki wanasema. Betri yake pia nayo sio mchezo, wanasema ina uwezo mkubwa wa kudumu kwa siku nzima, ina ukubwa wa vipimo vya mah elfu nne. Kampuni hii pia imeingia ubia na makampuni makubwa ya michezo ya kompyuta ziitwazo Tencent na Square Enix ili kuweza kutengeneza na kuboresha michezo hiyo kwa wapenzi wa simu watakaonunua. Ni hayo tu kutoka meza ya teknolojia hii leo. Jina langu ni Sandey Shomari. Haya, Sande Shomari, shukran kwa kutupasha hayo, maanake umemfanya mpaka Harison Kamau awe na furaha kwelikweli kusikiliza mambo ya teknolojia. Mziki mnene, mziki mkubwa, anasema spika zilizoshiba, zilizoshiba zinatoa sauti kubwa sana, lakini simu yenyewe ni jebamba sana. Sasa mambo ya teknolojia na wasa... Kweli teknolojia sasa hivi inashangaza. Unaweza ukapita kwenye maduka mbalimbali, kwa kuta kuna kifaa kidogo, lakini sauti yake, a, sauti yake a, inakuwa dogo. Matata kweli kweli, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC tukiendelea kwa njia ya, ya taratibu tu. Jana kuna swali ambalo tulikuuliza wewe, tukauliza je, kutangazwa kwa tarehe mpya ya uchaguzi DRC kutatatua mzozo wa kisiasa nchini humo? Na wengi naona kwamba wamejibu swali hilo. Naam, huyu hapa anaitwa Prudent Jospin anasema, kutangazwa kwa tarehe sio kumaliza mzozo wa kisiasa raia wa kongo wanataka rais Kabila kujiuzulu na kuacha wengine eh, waandaye uchaguzi. Raia wa Kongo hawaaminiani na wanayo uh, ahidi hawaamini yale ambayo yanaahidiwa na rais wa Kongo. George Mwache anasema yuko Arusha, Tanzania, anasema wanazidi kuchochea kuni mpaka damu imwagike, muhimu hapo Kabila aachie ngazi kwa heshima kuliko hivyo inavyofanywa sasa. Huyu hapa anaitwa Sanoris General eh. Anasema Magufuli anaakili sana, mafisadi wanakimbia wenyewe. Halafu sasa hii Magufuli imefata nini? Lakini anagusia swala la, la, la DRC hapa, akisema kwamba hakika watu wa DRC lazima washikamane kuhakikisha kwamba wanahakikisha nchi hiyo inakuwa na uh, amani. Martin Petro Ngolkolo anasema yuko Geita, anasema nadhani hii ni moja ya njia mpya na yenye sura zilizogawanyika kuweza kuona pengine uchaguzi unaweza tumika salama, tofauti na awali ilivyodhaniwa na wanasiasa wa upinzani pamoja na raia wa DRC. Huyu hapa anaitwa pe wa skild, anasema Congo inahitaji kurudi kwenye tasnia isiyokuwa na maigizo juu ya roho za watu. Kiukweli hakuna maigizo hii dunia kote, ila ni vitendo tu. Naam, basi Harrison Kamau, hayo ndio tu ambayo yameandikwa, baadhi ya e, yale ambayo wameandikwa mm -hmm, na wasikilizaji wa, wa, wa wetu katika ukurasa wetu wa Facebook. Lakini moja kwa moja tukiangalia yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali, uh, Harrison Kamau, moja ambayo linavuma ni ile video ambayo Uh, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alikuwa kule katika mji wa Bukoba katika mkoa wa Kagera <coughs> eh, mji ambao unapakana na nchi ya Uganda. Eh, sasa kule alikuwa anafungua uwanja wa ndege ambao ulifanyiwa ukarabati. Kwa hiyo akamwita mmoja ya wakurugenzi akawauliza, je, hesabu za fedha za barabara ni kiasi gani? Eh, wale wakurugenzi walikuwa wawili no. Mmoja akajibujibu akababaisha, mwingine mwanamama akasema, bwana, mimi sijui hiyo habari, awakujua hesabu, hesabu. Anaambia mama, fedha nyingi za barabara za eneo lako huzifahamu, na baadaye katoka ripoti kwamba wametumbuliwa kwa lugha yani, kwamba wameachishwa kazi mm -hmm. Sasa hili limevuma sana na watu wana maoni mbalimbali E, wengine wanasema kwamba inakuwaje e, rais ategemee mtumishi awe na hesabu na idadi ya fedha. E, popote pale alipo, hata kama yeye ana uwezo huo, si wote ambao wana uwezo mm -hmm. Lakini wengine wanasema wewe, kama kiongozi wa eneo lako, unapaswa kufahamu kila senti iliyopo, hasa ya miradi mikubwa, tena miradi yenye utata kama ya barabara, ambayo fedha zake mara nyingi zimekuwa zikitafunwa. Lingine ambalo linavuma katika mitandao hivi sasa ni kifo cha gavana wa Nyeri ambacho tumegusia katika kipindi hiki cha yeah. Daktari Wahome Gakuru. Basi huo ndio muda tuliokuwa nao kwenye VOA Express jumanne ya leo, kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo, tukikutakia jioni njema, popote ulipo, hadi kesho saa na wakati kama huu. Kwa heri.