Hivi sasa ni saa tatu kamili, na karibu katika kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza tuanze na habari za dunia. Msomaji ni Id Ligongo. Wanajeshi katika kikosi cha ulinzi wa amani chama cha Umoja wa Afrika kitaanza kuondoka nchini Somalia mwezi ujao, anasema mkuu wa AU katika tume hiyo nchini humo Francisco Madeira ameuambia mkutano wa wanahabari mjini Mogadishu kwamba wanajeshi elfu moja kutoka nchi tano ambazo zinachangia wanajeshi za Uganda, Burundi, Ethiopia, Kenya na Jibuti wataanza kuondoka. Matokeo yake kuondoka kwa wanajeshi kumeanza katika maeneo tofauti ya nchi na kutaendelea kwa wiki kadhaa zijazo, Madeira amesema hivi leo. Wanachama wa tume ya AU inayojulikana kama AMISON wameonya kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa kuwa wataondoa wanajeshi wao nchini Somalia. AMISON imekuwa ikisaidia serikali ya Somalia kupambana na kundi la wanamgambo la al Shabab toka mwaka elfu mbili na saba, ikiwa ni wakati wa Kenya wakidhani wameshuhudia kumalizika vipindi virefu vya msimu wa uchaguzi, kumefunguliwa mashtaka matatu katika makao makuu kabla ya muda wa mwisho uliowekwa kupinga uchaguzi wa marudio. Mashtaka hayo yanalenga pande zote katika utata wa uchaguzi wa rais, tume ya uchaguzi, kiongozi wa upinzani Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta. Mbunge wa zamani Harun Amwau aliwasilisha mashtaka dhidi ya tume ya uchaguzi IEBC, mwenyekiti wake na Rais Uhuru Kenyatta. Mwau anapinga uhalali wa uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 ambao anasema umefanyika ukiwa umekiuka maelekezo ya mahakama, katiba na sheria zilizopo za uchaguzi. Vilevile vile kuna mashtaka yanayolaumu upinzani kwa kuweka madai yasiyowezekana kwa tume ya uchaguzi ambayo ilishindwa kuyatekeleza. Kamanda mmoja katika jeshi la Sudani kusini anasema ameondoka katika jeshi hilo pamoja na wanajeshi zaidi ya mia mbili na kujiunga na kundi kubwa la uasi, huku kukiwa na mivutano kati ya Rais salva Kiir na mkuu wa zamani katika jeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, luteni kanali Chang Garang, mshirika wa mkuu wa zamani wa jeshi Paul Malong, amejiunga na kundi la uwasi ambalo linapambana na Rais Kiir kuondoka kwa watu hao katika jeshi ambao wote ni kabila la Dinka na mgawanyiko wowote wa katika jeshi huenda ikawa tishio kubwa kwa Kier. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vya takriban miaka minne vimeigawa nchi na kusababisha mzozo mkubwa wa wakimbizi kuwahi kutokea katika kipindi cha miongo miwili na kusababisha usafirishaji wa kabila moja. Theluthi moja ya idadi ya watu milioni kumi na mbili nchini humo wamekimbia makazi yao, na nusu kati ya hao wanategemea chakula cha msaada. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na Iran inakataa madai ya mwanamfalme wa Saudi Arabia kwamba ilifanya uchokozi wa kijeshi dhidi ya Riyadh wakati waasi walipofanya shambulizi la kombora katika uwanja wa ndege wa Saudi Arabia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammed Javad Sharif akiongea mapema leo na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Boris Johnson amesema shutuma hizo za Saudi Arabia ni kinyume na ukweli na ni hatari sana mapema mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammed bin Salam alisema, alishutumu wahasimu wake kwa kitendo cha kivita baada ya Saudi Arabia kuingilia kati makombora yaliyorushwa siku ya Jumamosi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa mfalme Khalid uliopo nchini Saudi Arabia. Kufika hapo, tunakabilisha habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini hivi punde mwenzangu BMJ Murithi atakuwa nawe katika kipindi cha Kwa Undani, akiangalia masuala muhimu ya kwa undani zaidi kuhusiana na mapingamizi yaliyowekwa leo katika mahakama ya Kenya, hali kadhalika vile hali inavyoendelea katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kutoka Washington DC, mimi hapa kwa muda huu ni Idi Ligongo. Ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na wale ambao wanatusikiliza kupitia live stream katika ukurasa wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na mimi ni BMJ Muridhi. Nam, kwa undani leo tunamulika mgomo wa madaktari nchini Uganda ambao umeingia katika siku yake ya pili hivi leo. Kadhalika, katika sehemu ya pili tutaangazia kwa kina zaidi hoja tatu ambazo ziliwasilishwa hapo jana katika mahakama ya juu nchini Kenya kupinga matokeo ya uchaguzi wa marudio ambao ulifanyika tarehe 26 mwezi uliopita. Lakini turejee kwa sehemu ya kwanza, na kwa muhtasari tu ni kwamba huduma katika hospitali za umma katika nchi hiyo ya Uganda zimekatizwa au uh, kutatizika pakubwa kufuatia mgomo wa madaktari uh, kama nilivyotaja, na taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba madaktari kwa hivi sasa hawawahudumii wagonjwa kwa ambao wanatibiwa na kurejea nyumbani, pamoja pia na wale ambao maisha yao hayamo hatarini, hivyo kumaanisha kwamba wanaangalia tu visa ambavyo ni vya dharura na wengine hawapati huduma yoyote. Kuweza kupata tathmini ya kina kuhusiana na hali hii, tuungane naye sasa moja kwa moja kwa njia ya simu mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. E, karibu kwa undani, Kenneth na labda uanze kwa kutupatia taswira ya mambo wakati ambapo mgomo huu kama nilivyotaja unaingia katika siku yake ya pili. mgomo wa daktari, siku ya pili, ulivyosema ni kwamba shughuli zote katika hospitali za umma zimetatizika kiasi kwamba kama unatafuta huduma, basi labda iwe ni huduma ambazo haujapangiwa kutafuta maanake huduma ambazo ni za dharura emergency cases. Lakini hizi huduma ambazo umepanga kwenda hospitali kushughulikiwa hizo hazipo, na madaktari wanasema kwamba watatoa tu hizo huduma kwa sababu ya utu, ni kwa vile hawataki raia kuangamia ama kuweza kupata katika matatizo mengi zaidi ya vile inavyohitajika. Lakini wale wanaofika kutafuta chanjo, wale ambao wanatafuta dawa tuseme ARVs ambao ni uh, wagonjwa wa ukimwi magonjwa mengine kama vile kisukari, hao wote hawapati e, usaidizi wowote wa daktari. BMJ na Bwire, kuna ripoti kwamba kuna vifo ambavyo uh, vimeripotiwa kutokana na hali hii. Alasiri ya leo, mmoja rafiki yangu mmoja wangu ambao ni mwandishi wa habari amepeleka ah, babake katika hospitali ya rufaa ya Mlago ili kuweza kushughulikiwa lakini bahati na mbaya, alipofika akaambiwa majira ya saa kumi na moja hivi uh, majira ya Afrika Mashariki, akaambiwa kwamba hawezi kushughulikiwa. Ameketi katika hospitali hiyo na babake kwa muda, kufika muda wa saa moja jioni hivi kameaga dunia. Kuna ripoti nyingine ambayo imeripotiwa pia kutoka katika wilaya ya Masaka, katika manusura wa ajali alipelekwa katika hospitali hiyo e, kwa shughuli za dharura, lakini hakuweza kuhudumiwa na madaktari, na baada ya kusubiri muda wa dakika arobaini na nne naye vilevile ameaga dunia. Hizo ndio ripoti ambazo zimeripotiwa hadi sasa, lakini vilevile katika wilaya zingine a madaktari kusema kwamba madaktari wafike kazini na kuwashughulikia katika yale masuala ya dharura. Wengine hawajaweza hata kufika na hivyo shughuli zote kuathirika pakubwa katika baadhi ya hospitali nje ya jiji la Kampala. Na bwila ya ripoti kuhusu wauguzi kwamba wanajitoa, wanajiondoa katika mgomo huu, je, hizo umezithibitisha? Ndio muungano wa wauguzi pamoja na E, wa, wa, wa, wa kuwasaidia wakunga umejitoa katika mgomo huu na kusema kwamba utasubiri, uh, ile hatua ambayo inachukuliwa na serikali kuainisha mshahara ya watumishi wa umma. Taarifa ambazo nimethibitisha kupitia kwa mwenyekiti wa muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini Uganda Wilson Owere ambayo imethibitisha kwamba wauguzi wamejitoa katika mgomo huo lakini ikumbuke kwamba kumekuwa pia na vitisho kwamba wale watakaogoma wataweza kukamatwa na wengine kufutwa kazi, hivyo huenda vitisho hivyo vimechangia kwa njia moja ama nyingine. Lakini madaktari wanasema kwamba liwe liwalo, hawatasitisha huo mgomo hadi pale watakapopata yale unaostahili. Uh, wa juu zaidi akilipwa eh, shilingi milioni arobaini na nane pesa za Uganda, wa chini milioni kumi na tatu kutoka shilingi elfu mia nane za Uganda pamoja na kupo, kuboresha mazingira ya kazi kupewa madas, kupewa magari ya usafiri wa kibinafsi pamoja na kupewa nyumba za kuishi. BMJ Nabwire, sijui kama una kalamu na karatasi hapo, ukatufanyia hisabu ya haraka haraka. Wakati unapotaja hizo shilingi, kuna wale ambao labda wanakanganyika kidogo, manake dola moja ya kimarekani inayofahamika sana ni ni kama shilingi ngapi katika fedha za pesa, hmm, za Uganda? Dola moja ni shilingi elfu tatu mia sita, hivyo tunapozungumzia takriban pesa za chini wanapozungumzia madaktari kwamba wanataka shilingi milioni kumi na tatu kama pesa za chini zaidi anazostahili kupokea mdaktari wa kiwango cha chini zaidi hivyo basi wanataka kama dola elfu mia tatu mia sita kwa sasa wanapokea pesa chini ya hizo daktari akipokea takriban shilingi elfu mia nane shilingi elfu mia nane ni takriban dola e, mia mbili ishirini na mbili za marekani Nam Bwire, shukran sana kwa kutupasha yote hayo. Lakini kabla sijakuacha uondoke, labda uh, utueleze, itakuwa ni vizuri kujua kama uh, maafisa wa serikali wanaohusika wametoa tamko lolote sasa, ikiwa ni siku ya pili ya mgomo huu. Matamshi ya mwisho yalikuwa hayo jana, lakini kumekuwepo misururu ya majadiliano kati ya viongozi wa madaktari pamoja na viongozi wa serikalini hata kabla ya mgomo wenyewe kuanza. Waziri Mkuu Dkt. Hakana Rugunda, ambaye pia ni daktari kama hao daktari wenyewe, aliweza kufika katika mkutano akiandamana na waziri wa afya Sara Opendi pamoja na maafisa wengine serikalini kuweza kujaribu mazungumzo ya mwisho kabla madaktari kuweza kutoa tamko la mwisho, lakini yalishindikana, kiasi kwamba hata waziri mkuu mwenyewe ilikuwa kwake vigumu kuweza kuwahutubia madaktari hao ambao tayari walikuwa wameshaamua wa kwamba liweliwalo, mgomo utaendelea lakini kwa upande mwingine madaktari wanasema mgomo huu wasiuangazia sana kwamba wanataka kuongezewa mishahara. Hapana, wao wanasema sekta ya afya nchini Uganda inavunda. Sekta ya afya nchini Uganda imechokorwa zaidi, kiasi kwamba huwezi pata hata dawa za kupunguza maumivu, huwezi pata vifaa muhimu. Na kwa kweli bmj itatiliwa mkazo kwamba tumekuwa tukifanya taarifa na ripoti mbalimbali kwamba hata mashine ya kutibu wale wagonjwa wa saratani ilipoharibika imechukua muda mrefu kuweza kupata mashine nyingine, licha ya kwamba ufadhili unatolewa. Hivyo madaktari wanaeleza kwamba wasiangazie kwamba wao wanataka mishahara, hapana, pia waangazie kwamba raia wanapokwenda katika hospitali hizi hawapati huduma inavyostahili. Na kwao madaktari wanasema wakati mwingine wanapata msongo wa mawazo na pamoja na fedheha, kwani wanapojaribu kumtibu mtu ile tiba hawaipati na hivyo ule mtu anaaga dunia. Hivyo inakuwa ni upande wa pili kwamba serikali hii, ndio nafasi nzuri serikali kuangazia sekta nzima na kuweza kuifufua. nam na Bwire, tukimalizia. Hapo awali tulizungumza kuhusu uh, watu ambao labda wamepoteza maisha yao kufuatia hali hii, lakini ninawaza tu kuhusu zile hospitali ambazo ziko katika maeneo ambayo Uh, kidogo yako mbali na miji mikubwa uh, na labda iwapo kuna tatizo kama hilo inakuwa ni vigumu sana uh, kuweza kuwafikisha wale wagonjwa katika uh, hospitali hizo. Je, una taarifa zozote kuhusu kule mashambani ambako uh, wale ndio saa zingine huumia sana wakati kuna mgomo kama huu? Nafikiri BMJ nitakujibu kutumia mbinu hii katika hospitali kuu ya Mlago ya rufaa. Hii ndio hospitali pekee na ndiyo kuu zaidi, unapokwenda pale Wakati mwingine una sijui nitatumia neno gani lakini, kama huumwi sana, huenda ukaenda ukasema hapana, wanaoumwa washughulikiwe, ngoja mi nirudi nyumbani nipate dawa za kupunguza maumivu nikalale, nitakuwa sawa, ama niende kwenye famasia nikanunue dawa nikameze, nikakuwa sawa, kwa sababu huduma unazozipata pale zinakuwa wakati mwingine za kuongeza uchungu moyoni. Ye, itakuwa je, itakuwaje zile hospitali za vijijini, tuseme kata kwa mfano, katika maeneo ya Karamoja, tuseme maeneo ya Kasese ambayo kuna milima. Huduma hizo utazipata kweli? Kwa sababu unaweza kwenda katika hospitali. Mwaka elfu mbili kumi na tano nilifanya stori kutoka wilaya ya Namingo, mashariki mwa Uganda, ambapo daktari mmoja anahudumia hospitali tatu, ikiwemo hospitali katika kisiwa cha Eh, kisiwa katika ziwa Victoria. Kwa hivyo akiwa huyo mmoja ameenda kwenye mgomo, basi bila shaka, hata kama yupo hajaenda kwenye mgomo, moja ya hospitali ama mbili zinakuwa hazina daktari wakati ambapo ametembelea hospitali moja. Hata kama hakuna mgomo huyo daktari mmoja tayari, raia wanahisi kuna mgomo. Hivyo ni bila shaka, kama na yeye amekwenda kwenye mgomo, basi shughuli zimesalia jinsi ambavyo huwa hata kama hayupo. Asante uh, sana Kennes Bwire, mwandishi wetu wa Kampala Uganda, kwa kutupatia ripoti hiyo ambayo ni ya kina zaidi, msikilizaji, ambapo uh, tumeweza kuangalia ni nini ambacho uh, kimepelekea uh, mgomo huo kuingia katika siku ya pili na ukionekana mwisho wake hauonekani ukiwa karibu na kwa kifupi ametueleza eh, hapo kwamba madaktari hao wanataka nyongeza ya mishahara na vile vile eh, kuimarishwa kwa mazingira ya kufanyia kazi na kadhalika, kwamba sekta ya afya inazidi kuzorota katika nchi ya Uganda, na sio Uganda tu peke yake, kwani itakumbuka kwamba kuna migomo ambayo imekuwa ikiendelea katika eh, nchi jirani kama vile Kenya na kadhalika hapo. Bwire pia amezungumzia wauguzi eh, kujiondoa au kujitoa kwa mgomo huo eh, kwa sababu mbalimbali mbali. Na vilevile hapo vile mwisho akieleza ah, kwamba wale wanaoumia zaidi hususan ni wale walio katika maeneo ya mashambani basi, tutawajuza zaidi kuhusiana na hali inavyoendelea katika nchi ya Uganda kuhusiana na hali ya ha -ha sekta hii ya afya kadri siku zinavyokwenda. Kwa hivyo e, kaalia hapa hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambapo tuna kujuza mambo yalivyo na uhalisia wa kila jambo, hususan katika kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea kama nilivyokuahidi. E, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Barabara kabisa, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani. Hii leo tukiangazia maswala kadhaa yanayohusiana usi, na hali ilivyo katika uh, nchi mbili katika, ki, katika bara la Afrika hususan Afrika ya Mashariki, na katika sehemu ya pili hivi leo tunaangazia kwa kina hoja tatu ambazo ziliwasilishwa katika mahakama ya juu nchini Kenya ambazo ni za kupinga matokeo ya uchaguzi wa marudio uliofanyika tarehe 26 mwezi uliopita. Sasa basi, hili ni suala ambalo tumelizungumzia hata jana hapa hapa kwa undani, lakini kadri siku zinavyosonga ndivyo mambo yanaendelea uh, kuchipuka na kuendelea uh, kuwa mazito kuliko ilivyokuwa siku iliyotangulia uh, kwa hivyo kazi yetu hapa ni kukujuza yale yanayoendelea na uh, bila kupoteza wakati niko na mwandishi wetu sasa wa jijini na Nairobi Kennedy Wandera, ambaye tumekuwa naye kule tukiangazia uh, maswala mengi kuhusiana na uchaguzi katika wiki kama tatu zilizopita. Na Kennedy, uh, labda leo tuanze kwa kuangalia ni nini kipya kuhusiana na haya ambayo nimeyasema, hizo uh, uh, hoja tatu zilizowasilishwa na vilevile, kuna taarifa za hivi punde naona sasa kwenye gazeti la Daily Nation uh, kueleza kwamba tume ya uchaguzi na mipaka Uh, tayari imewataja wale mawakili ambao watahusika katika uh, kesi hii. Hebu tujuze ni nini kipya ambacho uh, wasikilizaji wanafaa kujua kuhusiana na mambo haya. Jinsi ulivyoeleza, ni kwamba tayari imewasilishwa mbele ya mahakama ya juu kuwataka wale majaji uh, kuweza kuisikiliza na kutoa uamuzi mpana. Na taarifa ambazo tumezipata wakati ambao uh, si mrefu sana ni kwamba uh, IBC tayari imewatangaza mawakili ambao watashughulikia ha, kupinga haya madai ambayo uh, yamo katika stakabadhi zinazoonyesha kwamba tume hiyo haikuangazia uh, uchaguzi jinsi ilivyotakiwa na mahakama ya juu, na vilevile, pia tunataraji kwamba ifikapo Jumapili Rais Kenyatta atakuwa pia amewasilisha stakabadhi uh, zake na mawakili wake watakaoweza kuzungumzia uh, kwa upande wake, pamoja viongozi na, na ule mrengo au muungano wa NASA ila mm -hmm. kupeleka uh, mawakili wake ambao pia wataweza kuangazia kipinga madai yaliyowekwa katika zile uh, stakabari zinazoonyesha kwamba nao pia uh, walihusika mm -hmm. kuchangia kudorora kwa mazingira ya uchaguzi nam e, Wandera, hebu tupeleke taratibu, maanake nina muda wa kutosha leo, sitakuharakisha. E, tueleze he, hizi kesi ambazo zimewasilishwa, zimewasilishwa na nani na ni nini hasa wanataka? Au zote zinahusu maswala yanaowiana? Hebu tuende taratibu e, tukianza na labda ile ya yule mbunge wa zamani e, kule upande wa Ukambani. Hebu tueleze nani na ni nini hasa anataka katika mahakama. Jinsi tulivyoeleza katika matangazo yetu ya jioni ni kwamba kesi mbili zimewasilishwa, mbili zinazoangazia zinazofania, uh, kubatilisha ushindi wa rais Kenyatta, na moja uh, inayotarajia uh, uh, inayo kwamba, uh, kuwapata kwa makosa viongozi wa upinzani. Na hivyo tutaanza na utaratibu huu ulivyoeleza tu, ukianza na huyu aliyekuwa wakati mmoja mbunge na waziri na mbunge wa eneo la Kilome, Ukambani, jinsi ulivyoelezea Harun Mwau. Harun Mwau amewasilisha kesi mbili ya mahakama ya juu akisema kwamba IBC ilikiuka vipengele vya katiba kwa kususia kufanya uteuzi mpya kwa wagombea uh, uh, wa urais na anasema kwamba agizo la mahakama ya juu kumtaka mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Wafula Chebukati kuandaa uchaguzi unaoangazia vipengele vya sheria anasema kwamba alitakiwa kupata sheria na kuwapa Wakenya wengine nafasi ya kugombea wajifa huo, na uh, vilevile pia nakumbuka kwamba alikuwa hapo awali, kabla uchaguzi siku moja kabla uchaguzi alikuwa amefika mbele ya mahakama kuu uh, kusaka uchaguzi huu kupitishwa, lakini mahakama hiyo ilieleza kwamba haina uwezo wa kusikiliza kesi hiyo na kusema kwamba aitabidi aweze kufika katika mahakama ya juu kwa sababu mahakama kuu haikuwa na uwezo wa kusikiliza kesi hii na pia uh, kuna wanaharakati wa, wa, wa haki za kibinadamu huyu ni Njonjo Mue na Ele uh, Halifa, ambao wamekuwa wakizungumzia maswala ya kibinadamu hapa nchini, wakikosoa tume ya uchaguzi na inaonekana sasa hawa ndio waliokuwa wakipigiwa darubini sana na na yale mashirika ya kijamii, with the people na kura yangu sauti yangu wawili hawa wanasitiza kauli ya Haruni Mwao wakisema kwamba uchaguzi huo, basi wakati mahakama ilivyotangaza kwamba uchaguzi ungekuwa na uchaguzi na uchaguzi mpya, IBC mm -hmm, ilitakiwa kufanya uteuzi mpya. Na vilevile pia wanaeleza kwamba kupitia vile viapo vyasakabadhi, za viapo, wanaeleza kuwa mazingira ya kufanyia uchaguzi huo yalikuwa yamedorora sana, hivyo haingekuwa bora sana kwao kuendelea na uchaguzi huo. Maanake wanaeleza kwamba kuna wafuasi wa upinzani walikuwa wameelezwa na viongozi wao kwamba wasusie uchaguzi huu. Kwa hivyo wao walitaka kwamba uchaguzi huu usiendelee, kwa sababu wanaona kwamba tume ya uchaguzi nayo pia ilikuwa imegawanyika kwa mrengo ha ya kisiasa, licha ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa kule kusisitiza kwamba hawezi kuihakikishia nchi ya uchaguzi ambao ni huru Naam, Wandera, bila shaka ni mchakato ambao tena kama alivyosema hatujaona mwisho wake. Naomba usiondoke, labda nitakuuliza swali moja tukifunga. Lakini nimetafuta pia mawazo ya wataalam wa maswala ya siasa za Kenya na hapa Marekani, imempata Profesa Fulbert na Mwamba na nikamuuliza ni nini wasikilizaji wanahitaji kujua kuhusiana na hatua hiyo iliyochukuliwa na hawa ambao wamewasilisha kesi katika mahakama ya juu, hususan mustakabali wa mchakato wote huu tangu hoja hizo kuwasilishwa mahakamani hapo jana. Hivi ndivyo amenieleza swala. Uh, hili inafaa wajue kuwa mwongozo kuanzia wakati huu unafuatana na katiba. Uh, wakiwasilisha hoja watakuwa wamepewa masiku fulani ambapo inalazimika mahakama kuu ifanye uamuzi. Sasa wakishawakilisha hoja aa, hakimu mkuu wa Kenya justice Maraga ndiye atatoa mwongozo na kuanzizisha hivyo kupitia e, siku kumi na nne halafu mahakama kuu itoe uamuzi namna, katika mpangilio huo huo, muktadha huo huo, baada ya siku hizo kumi na nne Uh, tuseme kwamba uamuzi ushatolewa, ni, ni, ni, ni lini, ni lini Wakenya watarajie labda kupata rais mpya, au kwamba uchaguzi urudiwe? Uh, uamuzi sasa utategemea vile mahakama kuu itaamua, lakini ikishaamua, ikiamua na itupilie mbali uh, kesi hizo, basi uh, rais ataapishwa mara moja. Ikiwa uamuzi wake hautakubaliana hauta, uh, na hoja hizo, basi hakimu mkuu atatoa mwongozo kufuatana na uamuzi wake na nchi itafuatilia kupitia vile uh, mahakama kuu itakavyoamua. Uh, iwapo itaamriwa kwamba uchaguzi haukuwa halali, je, NASA watakuja kuingilia kati? Manake hawapo sasa kwenye orodha ya wale waliowasilisha hizi tetesi. Uamuzi ni lazima utahusisha wote, uh, wahusika wa kisiasa. So huwezi kusema kuwa eti tu sababu eh, hawakushikisha hoja zile kuwa hazitawakuhusisha. Uamuzi <laughs> utatoa mwongozo na katika huo mwongozo itabidi wote walio kwenye siasa kufuatilia. Kwa hiyo NASA huwezi kusema iko mbali eh, nitasema kuwa iko pale nyuma, ingawa kwa umbali lakini hoja itakapoamuliwa itawahusisha moja kwa moja. E, Profesa anauliza swali hilo kwa sababu wajua NASA walikuwa wametoa masharti fulani kwamba ni lazima Ah, kampuni makampuni fulani yasitumike katika mchakato wote huo, ni lazima watu fulani waondolewe katika tume ya uchaguzi na mipaka, na haya ni maswala ambayo labda hayapo kwenye hoja zilizowasilishwa sasa. Iwapo basi itaamuriwa kwamba uchaguzi urudiwe, je, wadhani kwamba watauliza tena, uh, kuwe na masharti kama hayo, uh, ambapo labda mahakama haitokuwa imezungumzia maswala hayo? Mambo ya kisiasa ni tofauti kidogo na mambo ya kisheria. Sheria ikiamua anasa iseme haitaki kuhusishwa hiyo itakuwa ni uamuzi wao hao wenyewe. Aa, hakuna sheria itawalazimisha kufika pale. Wakisema wataendelea na wafuasi wao kususia, aa, kampuni fulani fulani wakisema wanaendelea, hilo ni suala la siasa, si suala la, la kisheria. Ama pengine mtu aende tena arudi pale mahakamani aseme kuwa huko kususia sio halali. Lakini kususia kuna mara mbili, kuna kile ambacho ni halali na kile mtu atasema kuwa anapambania swali fulani. Kwa hivyo ni lazima tutofautishe hayo mambo mawili. Nam ni Profesa Fulbert na Mwamba ambaye anatokea hapa hapa Marekani, katika jimbo la Maryland. Na tukifunga uh, Kennedy Wandera, naona tuko na sekunde thelathini tu. Nimepata habari hivi punde kwamba kiongozi wa NASA Raila Odinga ameondoka hapo Nairobi na yuko safarini kuja hapa Marekani. Swali ni hili, uh, unadhani kwamba yeye atakuwa anafuatilia mchakato huo utakavyoanza kuendelea mahakamani ama ame ametembea tu akasema atangojea kusikia uamuzi wa mahakama. Na, na, na, na, na, fahamu ni mchakato ambao wataufuatilia kwa ukaribu mno, kwa sababu mawakili wake wako hapa nchini, hajatembea nao, na pia wanatarajiwa kwamba watawasilisha. Kuna kesi ambayo wanahusika, kwa hivyo inabidi kwamba waweze kuwasilisha ile pingamizi yao, kutokana na tekezi zilizoibuliwa ez -ez katika baadhi ya stakabadhi za waleo waliofikisha Uh, haya mawasilisha mbele ya mahakama ya juu. Kwa hivyo atakuwa atakuwa na ufuatilia kwa sababu naye pia yanahusika, na sisi pia tutaendelea kufuatilia kutoka hapa studio kumi na tano na kutoka maeneo mbalimbali hususan mbali, nchini Kenya ambako waandishi wetu kama mlivyosikia wako standby kutujuza mengi zaidi kuhusiana na mchakato wote huu ambao kama mtakavyokumbuka, ulianza tarehe 8 mwezi Agosti, wakati uchaguzi wa kwanza ulifanyika na ikabidi urudiwe kulingana na vile ambavyo mahakama ya juu iliamuru kwamba ufanyike katika siku sitini. Lakini ndivyo hivyo; mambo yameendelea kubadilika kila uchao, nasi hapa VOA eh, tunakuambia usiondoke ama usikose kusikiliza matangazo yetu kujua ni nini ambacho kinaendelea kuhusiana na siasa kwa ujumla nchini Kenya. Kufikia hapo mwisho wa kipindi cha Kwa Undani, jina langu ni BMJ Mridhi, na niwashukuru haraka haraka nani hawa aliyesimamia matangazo haya Hadija Riami, na vilevile mwelekezi Saida Hamdun kutoka hapa Washington, na watakia usiku mwema.