Kumekucha Afrika eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 ya alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano alfajiri, ikiwa ni Novemba 8 siku mwaka wa 2017. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika. Hivi leo tuna kuarifu kuwa wakenya wasubiri kwa hamu kuapishwa rais wa nchi hiyo, lakini bado kuna pingamizi mahakamani. Je, nini kitatokea baada ya kesi Muna, na, mba, kesi hizo, ba, uh. Na katika habari nyingine tunakuharifu kwamba madaktari nchini Uganda wagoma wakidai nyongeza ya mishahara na mazingira bora ya kufanyia kazi. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, tunakusi uendelee kufuatana nasi kuanzia mwanzo wa matangazo haya hadi mwisho kukupasha habari kemkem kem, kwanza kabisa habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sande Shomari. Katika uchaguzi wa magavana hapa Marekani, Mdemokrat Ralph Northam ameshinda kiti cha ugavana wa jimbo la Virginia, akimshinda Mrepublican Ed Gillespie ili kuchukua nafasi ya gavana aliyemaliza muda wake Terry McAuliffe. Na wakati huko New Jersey, Mdemokrat Phil Murphy alipata ushindi dhidi ya Mrepublican Kim Godano kuchukua nafasi ya gavana Chris Christie ambaye ni Mrepublican aliyemaliza muda wake. Murphy alipata ushindi huo huko New Jersey kwa sababu Kim Guadano alikuwa msaidizi wa gavana Christie, kuumizwa na ushirikiano wake wa karibu na gavana huyo aliyemaliza muda wake ambaye umaarufu wake ulishuka sana mwishoni mwa muhula wake. Rais wa Marekani Donald Trump alilazimika kuacha mpango wake wa kutaka kutembelea eneo lenye ulinzi mkali la DMZ ambalo ni mpaka unaotenganisha Korea kaskazini na kusini. Trump alikuwa amepanga kutembelea eneo hilo katikati ya mvutano kati ya Marekani na Korea kaskazini juu ya mpango wa nyuklia wa Korea kaskazini, lakini katika safari ya asubuhi sana ya helikopta kuelekea eneo hilo kutoka kambi ya kijeshi ya Yongsan ilibidi kuahirisha kutokana na ukungu mkubwa katika eneo hilo la mpakani. Msemaji wa White House Sara Huckabee Sanders amesema rais amekasirishwa sana na kutoweza kufanya safari hiyo. Mtoto wa Osama Bin Laden na Hamza ametoa wito wa kuamka na kupinga Marekani na kuwashawishi watu wengi mpaka matayarisho yakamilike na wawewe tayari kwa uasi. Pia amewataka Waislamu walipe kisasi kwa Marekani kwa kumuua baba yake Osama bin Laden. Hamza, ambaye anatajwa kuwa na umri wa miaka 28, alitoa maneno hayo jana Jumanne, katika hotuba iliyotolewa na chombo cha habari cha Alqaida Sahab Media Foundation. Hamza aliwaambia wafuasi wake hakubaliani na demokrasia, akisema uhuru hupatikani kwa kipande cha karatasi kisicho na thamani yoyote ndani ya sanduku la kura na vita nchini Sudani Kusini vimeendelea kuathiri raia kwa kiasi kikubwa, huku ikikaribia miaka minne tangu vita hivyo kuzuka. Mwandishi wa Sauti Amerika Jason Tenkin anaripoti kutoka Mijale nchini Uganda, ambako maelfu ya raia wamekwama karibu na mpaka wa Sudani Kusini kufuatia wizi na mapigano baina ya vikosi vya serikali na waasi. Meri Mgawe anayo ripoti zaidi. Kulikuwa na mazishi ya vifo vipya vilivyosababishwa na ghasia za wenyewe kwa wenyewe zilizodumu takriban miaka minne sasa. Kwa mfano, Deku Evans akiwa na umri wa kati ya miaka thelathini hivi aliuawa Ijumaa wa wakati vikosi vya serikali na waasi vikipambana vikali kwenye mji wa Kajo Keji unaopakana na Uganda, ambao ni ngome kuu ya upinzani. Wakati wa mazishi yake, baba mzazi mzee Moses Sokiri ameeleza kusikitishwa kwake kwa sababu mwanaye alikuwa msaada pekee kwa kila kitu. Haijulikani nani alimuua Evans. Kuna makundi matatu yenye silaha katika mji wa Kajo Keji. Jeshi la serikali limekuwepo upande wa mashariki mwa eneo hilo kundi la SPLA-IO la makamu wa zamani wa rais Riek Machar na National Salvation Front, kundi jipya la waasi, wamekuwepo magharibi katika mji wa Sokare. Raia wamejificha upande wa magharibi wakitafuta usalama kwenye mstari wa waasi, kufuatia ghasia zinazoshutumiwa kufanywa na vikosi vya serikali. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema sheria kali zaidi za silaha zisingeweza kuzuia watu 26 kuuawa huko Texas katika mauaji halaiki kanisani, na huenda ingezuia hata wapita njia kupambana na mshambuliaji huyo. Trump akiwa katika ziara ya nchi tano za Asia, huko Japan, ameeleza jana Jumanne kwamba kama kungekuwa na kuwabana sana wanunuzi wa silaha Marekani, asingepatikana mtu jasiri ambaye kwa bahati alikuwa na bunduki kwenye gari lake na hatimaye kwenda kumpiga risasi mshambuliaji huyo na kupunguza makali. Alipoulizwa kama anafikiria kuchukua hatua mpya za kudhibiti silaha baada ya mauaji hayo makubwa ya pili ya watu wengi nchini Marekani ndani ya wiki tano, aliwajibu waandishi wa habari kwamba waangalie mji wa Chicago ambao una sheria kali kabisa za silaha nchini Marekani, na mji huo ni majanga matupu. Anasema, fikiria kama mtu huyu aliyeingilia kati, kama asingekuwa na bunduki, tungekuwa saa hizi tunazungumzia hali mbaya zaidi katika jiji hili kubwa la Texas. Rais wa Marekani Donald Trump Alitoa maino makali kwa Korea ya Kaskazini jana Jumanne, badala ya kutoa ujumbe wa kutafuta suluhu na kutia moyo wa Korea Kusini, akisema anaamini hatimaye mambo yatafanikiwa ikija kwa suala la kitisho cha nyuklia cha Pyongyang. Baada ya siku nzima mikutano na Rais Moon Jae-in huko Seoul, Trump amesema maendeleo ya kidiplomasia yamepatikana ili kupunguza mvutano huo mkali katika eneo hilo. Matangazo Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Na Wakenya bado wanasubiri uamuzi wa kuapishwa Rais Uhuru Kenyatta ambaye ameshinda uchaguzi katika duru ya pili, lakini bado kuna hoja tatu za kupinga matokeo hayo zimewasilishwa katika mahakama kuu ibc ambayo ni tume ya uchaguzi imewakilisha nyaraka zake kupinga kesi zinazodai kwamba tume hiyo haikusimamia uchaguzi jinsi inavyotakiwa mwenzangu bmj mridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa profesa fulbert na mwamba mzaliwa wa kenya aliyokuwa hapa marekani ili kujua mwelekeo wa mbeleni kufuatia kesi zilizopo na je mahakama ikifutilia mbali kesi hizo nini kitatokea kut uh, swala hili inafaa wajue kuwa mwongozo kuanzia wakati huu unafuatana na katiba. Wakiwashikilisha hoja, watakuwa wamepewa masiku fulani, ambapo inalazimika mahakama kuu ifanye uamuzi. Sasa wakishawakilisha hoja aa, hakimu mkuu wa Kenya Justice Maraga ndiye atatoa mwongozo na kuanzisha hivyo kupitia e, siku kumi na nne itoe uamuzi namna katika mpangilio huo huo, muktadha huo huo. Baada ya siku hizo kumi na nne, uh, tuseme kwamba uamuzi ushatolewa, ni, ni, ni, ni lini Wakenya watarajie labda kupata rais mpya, au kwamba uchaguzi urudiwe? Uamuzi uh, sasa utategemea vile mahakama kuu itaamua, lakini kishaamua, ikiamua na itupilie mbali ya uh, kesi hizo basi, uh, rais ataapishwa mara moja. Ikiwa uamuzi wake hautakubaliana uh, na hoja hizo, basi hakimu mkuu atatoa mwongozo kufuatana na uamuzi wake, na nchi itafuatilia kupitia vile, uh, mahakama kuu itakavyoamua. Uh, iwapo itaamriwa kwamba uchaguzi haukuwa halali, je, NASA watakuja kuingilia kati? Manake hawapo sasa kwenye orodha ya wale waliowasilisha hizi tetesi. Uamuzi ni lazima utahusisha wote wahusika uh, wa kisiasa. So, huwezi kusema kuwa eti tu sababu eh, hawakushikisha hoja zile kuwa hazitawakuhusisha. Uamuzi utatoa mwongozo na katika huo mwongozo Itabidi wote walio kwenye siasa kufuatilia. Kwa hiyo NASA huwezi kusema iko mbali, e, nitasema kuwa iko pale nyuma ingawa kwa umbali, lakini hoja itakapoamuliwa itawahusisha moja kwa moja. E, Profesa anauliza swali hilo kwa sababu wajua NASA walikuwa wametoa masharti fulani kwamba ni lazima kampuni makampuni fulani yasitumike katika mchakato wote huo, ni lazima watu fulani waondolewe katika Tume ya Uchaguzi na Mipaka, na haya ni maswala ambayo labda hayapo kwenye hoja zilizowasilishwa. Sasa iwapo basi itaamuriwa kwamba uchaguzi urudiwe, je, wadhani kwamba watauliza tena kuwe na masharti kama hayo, ambapo labda mahakama haitokuwa imezungumzia maswala hayo? Mambo ya kisiasa ni tofauti kidogo na mambo ya kisheria. Sheria ikiamua na NASA iseme haitaki kuhusishwa hiyo itakuwa ni uamuzi wao hao wenyewe. Aa, hakuna sheria itawalazimisha husika. Pale wakisema wataendelea na wafuasi wao kususia, aa, kampuni fulani fulani wakisema wanaendelea, hilo ni suala la siasa, si suala la kisheria. Ama pengine mtu aende tena arudi pale mahakamani aseme kuwa huko kususia sio halali, lakini kususia kuna mara mbili. Kuna kile ambacho ni halali na kile mtu atasema kuwa anapambania swali fulani, kwa hivyo ni lazima tutofautishe hayo mambo mawili. ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza na Sauti Amerika kutoka hapa Marekani. Tangazo yetu mpenzi msikilizaji, baadaye kidogo tutakuarifu kuhusu mgomo wa madaktari huko Uganda, vilevile mgomo wa upinzani unaotarajiwa kufanyika hivi karibuni huko DRC. Sande Shomari anaendelea na habari zaidi za dunia. Mwanadiplomasia wa juu wa Umoja wa Ulaya alisema jana Jumanne kwamba wabunge walijaribu wakisha sera mpya ya utawala wa Rais Donald Trump haitavunja makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 na, na Iran licha ya wasiwasi wa Trump kuhusu mpango huo. Mkuu wa sera wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini alisema katika mkutano na waandishi wa habari mjini Washington kwamba ameona wazi wazi kwamba nia ni kutaka kuifanya Marekani kufuata makubaliano hayo baada ya kutana na wabunge hao. Mogherini ambaye yupo kwenye ziara ya siku mbili mjini Washington kuzungumzia mahusiano ya pande mbili kati ya Marekani na Umoja wa Ulaya pamoja na masuala ya usalama, ikihusisha pia maafisa wa utawala wa Marekani, amesema amesisitiza umuhimu wa Umoja wa Ulaya kwenye makubaliano hayo. Kampuni ya Twitter imetangaza leo kwamba inaongeza mara mbili uwezo wa mtandao huo kuchukua ujumbe wa maneno kutoka 140 hadi 280 katika habari ambayo kwa hakika wachambuzi wanasema itamfurahisha Rais Trump, wakati rais huyo amegeuza mtandao huo kwa chombo chake kubwa cha kutangaza sera zake. Kampuni hiyo inasema bado mamilioni ya watumiaji hawajaamua kutumia kikamilifu huduma yao ya ujumbe. Imesema inatumai kuruhusu nafasi zaidi kutapelekea watu wengi zaidi kutumia huduma yao. Kampuni hiyo ilisema, tunataka iwe rahisi na ya haraka zaidi kwa kila mtu kuweza kujieleza. Waziri mmoja wa Saudi Arabia amechukua maneno ya vitisho dhidi ya Hezbolah na Lebnan kwenye kiwango kipya, akishutumu kundi hilo kwa kuhusika na ugaidi kwenye ardhi ya Saudi Arabia. Tamar Al Saban, waziri wa nchi wa masuala ya Ghuba, amesema serikali Lebnan itachukuliwa kama inatangaza vita kwa Saudi Arabia kwa sababu ya uchokozi wa Hezbolah dhidi ya ufalme na kushiriki kwake katika bunge la Lebnan na baraza la mawaziri. Al Saban aliiambia Al-Arabia televisheni Saudi Arabia wiki hii kwamba hali ni ya mvutano sana na hali inatisha sana. Saudi Arabia ilimunga mkono Hariri ambaye kwa sasa yupo kwenye kifungo cha nyumbani na washirika wake katika mzozo wa miaka kadhaa huko Lebnan na Wahezbolah wanaungwa mkono na Iran. Naam. Na huduma katika hospitali za umma nchini Uganda zimeingia dosari kufuatia mgomo madaktari. Madaktari hawakuhudumia wagonjwa na kuwatibu na kurejea nyumbani, pamoja na wale ambao maisha yao hayamo hatarini. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anatupasha. Wagonjwa wote waliofika katika hospitali za umma wakitafuta tiba walikosa kuhudumiwa katika siku ya pili ya mgomo wa madaktari. Wale waliotafuta tiba ya dharura pekee ndiyo waliohudumiwa. Hii ni kufuatia mgomo wa madaktari nchini Uganda baada ya mazungumzo kati ya viongozi wa madaktari hao na serikali kufeli. Dkt. Kwao Buku, rais wa muungano wa madaktari nchini Uganda, anasisitiza kwamba madaktari wana moyo wa utu na kwamba badala ya kulemeza sekta nzima ya afya watahudumia visa maalumu vinavyohitaji daktari kwa dharura. Uganda, Uganda haitaangamia kwa sababu kama madaktari tunawajibika, licha ya kutaka kutendewa haki, tunawahudumia wagonjwa mahututi and na wale ambao lazima washughulikiwe na madaktari. Wagonjwa wengine hawatakufa kwa kuugua magonjwa ya kutibiwa na kurudi nyumbani. Madaktari wanasisitiza kwamba sekta ya afya Uganda ina matatizo chungu nzima, na si vyema wasalie kimya wakati huduma inayotolewa ni mbovu na imo katika hali ya hatari kwa taifa. Kwao ni vyema kugoma, ili sekta nzima iweze kuangaziwa na kufanyiwa ukarabati wa haraka na serikali. Hakuna tofauti kati ya kufanya mgomo na kutofanya, tukizingatia vifo. Watu wanakufa wakiwa mikononi mwetu, kwa sababu hatuna vifaa muhimu kuwasaidia. Tunakerwa na kupata fedheha mara nyingi, ni vyema tugome, ili hatua zichukuliwe kuimarisha sekta ya afya kwa manufaa ya wananchi. Madaktari wanagoma wakitaka nyongeza ya mishahara, kiwango cha juu kikiwa shilingi milioni 48 na shilingi milioni 13 kama kiwango cha chini. Wanataka magari kwa usafiri wa kibinafsi, nyumba na wafanyakazi wa nyumbani, dawa na vifaa vya kazi kuwepo hospitalini. Pamoja na huduma ambazo zimesitishwa kabisa katika hospitali za umma, ni huduma kwa wagonjwa wa ukimwi, chanjo kwa watoto, wagonjwa wa sukari na huduma za kliniki kwa mama wajawazito. Wagonjwa waliofika hospitalini walilazimika kurejea nyumbani, walio na uwezo wakitafuta tiba katika hospitali za kibinafsi. Hatua zote za serikali kuwashawishi madaktari kugoma zimegonga mwamba. Madaktari hao walikutana na Rais Mseveni kabla ya mgomo kuanza. Uganda haina mpango wa bima ya afya unaoweza kuwafaidi wananchi wote. Kampuni za bima zinatoa huduma hiyo kwa wale walio na uwezo wa kulipia hasa katika hospitali za kibinafsi. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Na, mshukran sana Kennes Bure kwa taarifa hiyo kutoka huko Uganda. ma kwa hakika sande, kuna uchaguzi unaendelea hapo Marekani. Naam, kama ulivyoona Mery, uchaguzi ndio hivyo, taarifa zinaendelea kuja pia. Huko New York kulifanyika uchaguzi wa mea, ambaye hivi sasa wanamtangaza mea wa New York, Bill de Blasio amepata ushindi dhidi ya Maliotakis asilimia 66 mpaka sasa, lakini yeye ndio anatangazwa kwamba anachukua ushindi. Meya wa jiji la New York. Virginia nako kulikuwa na uchaguzi. Virginia nako tayari, mm -hmm, wamekusha tangaza hivi sasa kwamba gavana mpya wamempata Ralph Northam democrat amemshinda mrepublican Ed Gillespie. New Jersey kadhalika, wa democrat wamepata ushindi, ambapo Phil Murphy amepata ushindi wa kiti cha gavana, akimshinda republican Kim Guadagno. Shukrani sana kwa taarifa hiyo. Basi msikilizaji, endelea kutufuatilia ni hapa hapa utapata habari kemkem katika jinsi, kwa jinsi tunavyoendelea kuzipata. Tuende huko DRC ambako vyama vya upinzani vimetangaza kuanza maandamano Jumatatu tarehe kumi na tano kote DRC kupinga kalenda ya uchaguzi na kuomba rais Kabila aondoke madarakani kwa ameshindwa kuheshimu mikataba ya tarehe 31 Disemba elfu mbili kumi na sita ambayo iliomba uchaguzi ufanyike mwaka huu tarehe 31 Disemba 2017. Tuungane na, na mwandishi wetu Austeri Malivika akizungumza na wanahabari saa za jioni hapa katika mji wa Goma. Jean Batiste Kasekwa, kiongozi wa Rassemblement Kivu Kaskazini, amesema kalendari iliyotangazwa Jumapili imekuwa na mitego na wataelezea wananchi kuhusu hatari ya kalendari hiyo. Tumetambua mtego, tumesema jambo la kwanza, tangu leo tunaanza campaign ya kufasilia wakaji wote wa Goma na wajimbo wa North Kivu mitego ambayo inapatikana ndani ya hii kalenda na kuwaonesha ya kwamba si kalenda, ni uongo. Hatuwezi kunyamaza kuachilia population yetu idanganywe, na baada ya kuisansibilize, tunaita deja kwa maandamano makuu ya kwanza ni tarehe 15. Ni kusema hatuwezi kunyamaza hata kama. Kasekwa ameongeza kuwa kalendari hiyo haipo sahihi japokuwa inaelezea kuwa uchaguzi wa rais utafanyika tarehe 23 Disemba 2018. Nananga amefikiri Wakongomani ni wapumbafu, sababu watu wamesema kama unataka kuficha Mkongomani jambo ulitie ndani ya kitabu. Amefikiri Wakongomani hawatasoma hii kalenda. Watambue mitego, muna mitego nyingi ambayo tumeonyesha. Kwa njia ya simu nimezungumza na Ribes Mikindo, katibu mkuu makamo wa chama cha UDP chake eti Tshisekedi akiwa katika mji wa Kinshasa. Sasa sisi tunakuwa na mpango mmoja ya kuondoa kabila na watu wake. Kwa njia gani? Tunaanza tu... maandamano kuanzia hapa sasa na mwaka mbele, mwaka ulishe, tufike mwisho wa mwaka, tunataka kabila ajiuzulu ama aondoshwe, na ataondoshwa katika maandamano tunayopanga. Kweli kabisa, tunapanga maandamano makubwa sana, hadi hapo ataweza kuondoka kwenye wenye kwenye, ha, eh, kwenye madaraka. Haya maandamano mnaianja lini? Maandamano tunasambia kama maandamano, sisi hatuchukue silaha bwana, silaha yetu ni hiyo maandamano tu inafanyika katika ukimya. Upande mwingine, nimezungumza naye Muhaya Paluku kutoka chama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila. Haya ndiyo mawazo yao, lakini hakuna katika mkataba wowote pahali paliandikwa ya kwamba kuna mtu atafukuzwa sababu patakuwa kitu fulani. Hakuna mkataba ulioandikwa hivi katika katiba, katika sheria zote za Kongo hakuna nafasi pameandikwa ya kwamba mtu fulani afukuzwe sababu tunataka sisi kuandamana kufuatia mzozo huo. Nimezungumza naye Jean Paul Kasereka kutoka chuo kikuu cha iseso de Goma, tawi la utatuzi wa migogoro. Wanaeza kuwaachia wale watu wa majorite kama wanapenda kuendelesha hiyo mwaka mmoja, waone ni watu wataishia ni pale, watasema kama nini wanataka kufanya baadaye. Lakini kwangu mimi kufanya maandamano sio suluhisho ya kusema watafikia hicho wanachotaka. Upinzani umesema kwamba tume huru ya uchaguzi pamoja na serikali imekiuka mikataba ya tarehe 31 Disemba 2016, mikataba ambayo ilisema uchaguzi utafanyika tarehe 31 Disemba 2017. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma, Idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa nakuletea Yukwa la vijana nam na leo katika jukwaa la vijana mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanamuziki kutoka mashariki ya Congo, Bukavu, Jaja Bashengizi anayeishi hapa Washington, ambaye anazungumzia muziki wake wa asili ya Congo na jinsi anavyoshiriki katika harakati kusaidia nchi yake. Ndio ukweli ni kusema, albamu hii nimeitoa Januari hapa Amerika na imepata review ya Afropop magazine na nyimbo ya nne kwa album hiyo imewin, uh, prize ya International Songwriting Competition hapa America, na ya tano uh, wimbo huyo pekee kabisa wa ndule huyo umemona kwa kwa, kwa cd hapo nao mm-hmm, umechaguliwa na Putumayo. Uh, Putumayo ni company inachukua marecord Uh, dunia nzima na inafanya compilation ya nyimbo zilizotoka Afrika, mm. Na nyimbo ndule hiyo peke yake imechaguliwa, sasa ita future kwa new compilation ya Putumayo uh, inatoka Februari mwaka ujao. E, ni kusema kama kwa ukweli nimemshukuru Mwenyezi Mungu sana, imenianeza kwa ukweli kama Bukavu kunatoka mambo pia <laughs> yeah, kunatoka mambo makubwa kama ni hivyo, kunatoka mambo makubwa kama <laughs> <nilfasi> wazi, <laughs> chui, uh, kama hiyo inaweza kukafika leo lakini uh, uh, sasa uh, ndule peke yake hiyo neno ndule ni, uh, ni uh, inatafsiriwa ndani ya lugha ya Lingala imesema uh -huh. E, tu ndule ni music uh, ni kama mziki Mm. So, uh, Wakongomani huko Kinshasa tunaongea beta ndule, maana yake piga mziki mm. uh, uh, sasa nimeipatia hiyo title because nyimbo zote ziko hapo ni music kabisa, ni ndule yenyewe, maana yake ni hiyo mm. uh, reflect sound peke yangu niliunda, na ni sound ya ya side ya part ya eastern part of Congo, haiko haikosukusu ukisikiliza, haiko haikosukusu Mm. na kuna rhythm nyingi nyingi sana traditional rhythms nichukua huku kando kando, na CD mingi sana ite pasent imeimbwa kwa Kiswahili ni kusema pia lakini, sana tena, lesson iko ndani ya song, kama nyimbo peke yake, nimesema hivi. mm. Unajua, um, sisi Africa music iko ndani ya damu, hatuendi shule. Mimi sikuenda shule kujifunza kuimba. Uh, sikuenda kwa kwa mwalimu fulani kunionyesha namna ya kupiga chombo mm -hmm, ingawa ni kusema mambo yote tunafanya huko home um, concerning music ni vipaji imetoka ndani ya maisha zetu. Kwani nikikumbuka nilikuwa nimekomea kama mtoto mm -hmm, music ilikuwa ndani ya mafiga ya mama, ikienda kwa chumba na kutana music Nikitoka nje naenda kucheza mtandao kab kabumbu huko, utakuta music mm. Nikienda kwa shule, music iko hapo. Ukienda kwa church, kanisani, utakuta music. Ukienda sokoni, watu wako wanunua vitu vitu hapo, music iko hapo. Hata kwa kilio, music iko mm. So, ni, kwa ni maisha yenu kule, eh, ni music ni is part of who we are. Ni haiko namna ya kuweza kujifunza iko iko iko ndani mwetu, iko ndani ya damu zetu. Sasa iko ndani ya damu yako huko Amerika, huko uh, Ulaya huko, kuna nafasi tunazo hapa. Wengi wanaenda kwa mashule, sisi hatukuenda kwa shule. Ndio maana nimesema, kwa kifupi, muziki utamu na uzuri wake wote inachukua mzizi yake Afrika. Na, na kweli umeonyesha kwenye hii albamu yako. Naona ukiwa umeshika gitaa hapa, umelicharanga hili gitaa ah, kweli kweli <laughs> na cha ajabu, kama unavyosema ni kwamba hukuenda popote kusema yeah, jamani, naingia shule ya kujifunza kupiga gitaa, kupiga hichi yeah, kitu ni wewe mwenyewe unajifunza yeah. Hii inaonyesha jinsi gani tulivyokuwa na vipaji vya kipekee barani yeah, Afrika katika masuala mbalimbali ya muziki, na wengi labda, yeah, ungetueleza hapa kidogo eh, jaja, katika maeneo mengi ya muziki, wakisikiliza mziki wa Kongo Wengi wanafikiri ni tu gitaa la solo, wanafikiri tu ni ile bolingo inavyopigwa, wanafikiria ule mziki ambao kama ulivyokuwa unasema wewe, huu ni mziki tofauti kidogo. Hebu tueleze zaidi kuhusiana na huu mziki ambao unaupiga, na watu wengi ambao pengine kwenye Afrika Mashariki, maeneo mengine, wanaeza wakawa wanajiuliza kama tunafaa mziki wa Kongo unakwaga tu hivi. Uh, unajua kitu moja nitasema ni hivi, watu wengi hawajui. Unajua, Kongo iko kubwa na Kongo no, ina different culture, ina different rhythms zingine watu hawajasikia mm. Unaona? Uh, sasa mimi nilifikiria hivyo vitu mbele, nitoe album. Kwa ukweli, sukus rumba yetu ya music ilitoka zamani, unajua. Mobutu alikuwa um, jamaa alikuwa napenda music sana that's mm. one Haya, <muchas> ha, ni wimbo huo fuata katibu kutoka kwake mwanamuziki huyo wa Kongo eh, Bashengezi jaja au jaja Bashengezi, katika jukwaa la vijana, na muktasari wa habari sande. Katika uchaguzi wa magavana uliofanyika hapa nchini Marekani hii leo, Mdemokrat Ralph Northam ameshinda kiti cha ugavana wa jimbo la Virginia akimshinda Mrepublican Ed Gillespie katika uchaguzi uliokuwa kwa nafasi ya uh, gavana Terry McAuliffe aliyemaliza muda wake. Na huku New Jersey, Mdemokrat Philip Murphy alipata ushindi dhidi ya Mrepublican Kim Godano kuchukua nafasi ya uh, gavana Chris Christie aliyemaliza muda wake. Rais wa Marekani Donald Trump alilazimika kuacha mpango wake wa kutaka kutembelea eneo lenye ulinzi mkali la DMZ ambao ni mpaka unaogawanya Korea kaskazini na kusini, katika safari kutokana na hali ya ukungu mkubwa katika eneo hilo la mpakani hii leo asubuhi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mgawe, mimi on... ni meri mgawe sandei shomari mwendeshaji ni deodon chibairo sote tuwatakieni nyote asubuhi njema