assalamu alaikum wapenda wasikilizaji popote pale mlipo hivi sasa ni saa moja unusu karibuni katika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na jieni kutoka hapa washington dc mimi hapa studio ni abdu shakur abud na mimi ni idi ligongo tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi ambapo ni novemba 9 mwaka 2017 tunasikika kupitia redio shirika halikadhalika masafa ya FM popote pale unapotusikiliza, karibu katika matangazo yetu leo ya jioni. Tutakuletea habari kuhusiana na uzinduzi wa bomba la mafuta uliofanywa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli na rais wa Uganda Yoweri Museveni katika ziara ya siku tatu ya Rais Magufuli nchini Uganda. Hata within east africa walitaka hili bomba, wapo wengine walitumia efoti za kila aina. Na inawezekana wakati huo simu ulisumbuliwa sana, ulisikiliza ukaamua kwamba ruti yako ya maisha yako pia imetokea Tanzania na wa Kongo wanaoishi huko Tanzania pamoja na wakimbizi wataweza kushiriki katika uchaguzi mkuu wa rais mwakani. Watu watakuya hapa kutakuja hapa kuandikisha, wakongomani weko hapa, wale wakongomani weko na mikataba yao, hawa watafanya uchaguzi ya rais tu. Basi hizo ni ripoti baadhi yake tuliokuandalia kwa jioni ya hii leo. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Matangazo yetu yanasikika kupitia www voa swahilicom. Basi kabla ya kuendelea mbele, Idi Ligongo anatusomea taarifa habari. Bilionea wa Kiafrika Sheikh Hussein Al Amudi mwenye asili ya Ethiopia anashikiliwa na, na mamlaka nchini Saudi Arabia kwa shutuma za rushwa. Sheikh al Amoudi, mmoja mabilionia wa mabilionia wakubwa wa Afrika, anakabiliwa na mashtaka ambayo hayajawekwa wazi licha ya kutajwa kuhusiana na rushwa. Msemaji wa bilionia huyo mwenye makazi yake jijini London amesema kwamba kukamatwa kwake hakutaathiri biashara zake zote zilizopo sehemu mbalimbali duniani. Serikali ya Saudi Arabia ilitoa taarifa Jumanne iliyolenga kutoa tena uhakikisho wa wawekezaji wenye uhusiano wowote ule na watu waliokamatwa. Inasema e kuwa ni akaunti binafsi za benki ndio zimezuiwa na zile zinazohusiana na biashara hazitaathirika. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema mawaziri wa ulinzi wa NATO wanatafakari njia za kuifanya rusia ikubaliane na mkataba muhimu wa usimamizi wa silaha marekani imeendelea kusisitiza kwamba rusia ilipeleka makombora ikiwa ni ukiukwaji wa mkataba wa masuala ya silaha za kati za nyuklia yani intermediate nuclear forces mkataba huo unakataza upelekwaji wa makombora ya nyuklia ya masafa mafupi na kati ya kutokea ardhini kwa nchi za marekani na rusia Rusia mara kwa mara imepinga madai hayo na kushutumu Marekani kwa ukiukwaji wa mkataba huo. Moscow inadai mifumo ya makombora ya nchini Poland na Romania inaweza kubadilishwa na kuishambulia Rusia kwa makombora. Mji mkuu wa India, New Delhi, umewekwa masharti kwa matumizi ya magari kukabiliana na ongezeko la hewa chafu ambayo imeilazimu serikali kufunga shule kwa wiki nzima. Sasa waziri wa usafiri Kailash Gahlot akitangaza utekelezaji wa marufuku hiyo mapema leo amewaambia wanahabari kwamba hali ya mji huo ni mbaya na wataendelea na juhudi za kupunguza hali hiyo mbaya. Hewa chafu imetanda katika anga ya mji mkuu wa India katika siku za hivi karibuni na kupunguza kwa kiwango kikubwa uwezo wa kuona kuzuia waendesha magari na kuchelewesha ndege ambapo maafisa wa afya wanasema ni hali ya dharura katika afya ya jamii. Mlipuko wa mtu wa aliyojitoa muhanga umeua afisa wa ngazi ya juu wa polisi na maafisa wake wawili wa ngazi ya chini. Kundi la Taliban katika jimbo la Thaianti la Pakistan limedai kuhusika na kupanga shambulizi hilo Mjini Kweta katika jimbo la Baluchistan, naibu inspekta wa polisi jenerali Hamid Shakel alikuwa akisafiri kutoka nyumbani wakati bomu hilo la kujitoa muhanga lilipolipua gari lake katika barabara yenye msongamano katika mji. Mlipuko uliwajeruhi watu tisa, ikijumuisha watembea kwa miguu ambao baadhi yao wamepata majeraha yanayohatarisha maisha yao. Nam, wapenda wasikilizaji, basi mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea basi ripoti yenye uzito kwa jioni ya hii leo inatupeleka huko Uganda ambako Rais Yoweri Museveni na mwenzake wa Tanzania John Magufuli wamezindua ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka wilayani Homa, magharibi mwa Uganda, hadi Tanga mjini Tanzania. Marais hawa wawili wameahidi ushirikiano wa ushirikia dhati katika maswala ya uchumi ya pamoja. Basi mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, na ripoti zaidi. Baada ya mazungumzo ya muda mrefu na mipangilio ya kalenda kuhusu usafiri wa mafuta kati ya Uganda na Tanzania, hatimaye marais wa nchi hizo mbili wamezindua ujenzi wa kilomita 1445 za bomba la kusafirisha mafuta kutoka Hoima hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania. Katika sherehe fupi kwenye mpaka wa Uganda na Tanzania wa Mtukula wilayani Chotera nchini Uganda, serikali hizo mbili zimeeleza furaha kutokana na uzinduzi huo na kusisitiza manufaa yake. Medadi Kalemani ni waziri wa nishati wa Tanzania: ni bomba muhimu sana kwa nchi zetu mbili kiuchumi na kwa ustawi wa watu wetu. Ujenzi wa bomba hili utahusisha mambo matatu makubwa. La kwanza ni ujenzi wa bomba lenyewe, na kazi ya pili, ujenzi wa vituo vya mafuta, na kazi ya tatu, ujenzi wa mapipa ya vituo au matua ya kusugulia mafuta kule Tanga. Rais Museveni aliamua kumwachia mgeni wake John Pombe Magufuli kuzungumza. Magufuli akasisitiza kwamba Uganda ilifanya uamuzi wa busara kuchagua bomba hilo kujengwa ndani ya Tanzania. Ukweli usiofichika Tanzania security wise is fine. Wanasiasa hawa Watanzania ni wapole wakalimu, hawana matatizo. Kwa hiyo hata bomba likipita hapa, no disturbance. Chini ya utawala wangu na hata utawala utakaokuja, bomba hili litakaa salama salimini bila tatizo, kwa sababu bomba hili limekuja kwa wakati tunaotaka. Uganda ilikuwa imeamua kujenga bomba hilo kuelekea nchini Kenya, lakini mipango hiyo ikafutiliwa mbali bila kutolewa sababu maalum. Kwake Magufuli, Uamzi wa Mseveni ulikuwa mgumu, lakini unalinganishwa na hatua ya Uganda kupigia Tanzania asante kwa mchango wa kisiasa Tanzania ilitekeleza ndani ya Uganda. Kila nchi hata within East Africa walitaka hili bomba, wapo wengine walitumia effort za kila aina. Na inawezekana wakati huo simu ulisumbuliwa sana, ulisikiliza ukaamua kwamba rut rut yako ya maisha yako pia imetokea Tanzania kwa sababu we sacrificed for Uganda. Magufuli hata hivyo, anamtazamo kwamba muda wa miaka mitatu aliopewa kandarasi kujenga bomba hilo la mafuta ni mrefu sana. Subira, subira huumiza tumbo. Tunataka projekti mapema, weka makontrakta, badala ya kuweka mmoja, weka hata kumi. Ukiona ni tatizo, wafanye makontrakta, wafanye usiku na mchana, ili tumalize hii kazi. Bomba hilo linatarajiwa kusafirisha pipa elfu mia mbili kumi na sita za mafuta kila siku. Mseveni na Magufuli wameahidi pia kushirikiana kwa karibu katika kufanikisha miradi kadhaa ya maendeleo ikiwemo miradi ya umeme. Kenesi Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Naam basi, Magufuli yuko huko Uganda kwa ziara ya siku tatu. Wapenda wasikilizaji, msikose kusikiliza live talk hapo kesho. Mchangie katika Facebook yetu kuweza kushiriki, tuma nambari zako ya simu au shiriki katika mjadala huo kwa kutoa maoni yako. Basi usikose live talk siku ya Ijumaa hapo kesho, na kwa undani leo jioni, basi tunazungumzia juu ya ICC kuanza uchunguzi wa uhalifu uliofanyika kule Burundi, basi usikose kusikiliza na hivi sasa basi, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kutoka Washington, D. C. Mahakama ya uhalifu wa kivita ICC Alhamisi jioni hii imetangaza kuwa itaanza uchunguzi wa uhalifu wa kivita uliofanyika nchini Burundi tangu Aprili mwaka wa 2015 ulipoanza mzozo wa kisiasa nchini humo. Hatua hiyo imetangazwa licha ya hatua ya nchi hiyo kuvunja rasmi uhusiano wake na mahakama hiyo. Burundi ni nchi ya kwanza duniani kuondoka rasmi katika mkataba wa Roma unaounda mahakama hiyo. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. Mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague, Uholanzi, itafanya uchunguzi juu ya makosa yanayoshughulikiwa na mahakama hiyo ambayo yalifanyika kuanzia 26 April 2015 pale ulipoanza mzozo wa kisiasa kufuatia kile kilichofahamika kama hatua ya rais wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula mwingine hadi 26 Oktoba mwaka huo 2017, siku ambayo Burundi iliondoka rasmi kwenye ICC, lakini kwa masharti fulani. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC ana mamlaka ya kuchunguza visa vilivyofanyika hata baada ya Burundi kuondoka rasmi kwenye ICC. Watu zaidi ya elfu moja wanadaiwa kuuawa na maelfu ya wengine kufanyiwa mateso na udhalilishaji kufuatia mzozo huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC, na hivi sasa tunaendelea kukusomea tena habari muhimu za dunia. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos ametangaza kwamba polisi hivi karibuni wamekamata tani kumi na mbili za dawa za kulevya aina ya kokain, ikiwa ni idadi kubwa ya dawa hizo katika historia ya Colombia. Dawa hizo ziligundulika kuwa zilihifadhiwa katika ghala chini ya ardhi wakati uvamizi ulipofanyika katika mashamba manne katika eneo linalo lima ndizi katika wilaya ya kaskazini magharibi ya Antiqua. Polisi wanakadiria thamani ya cocaine hizo zinafikia dola milioni mia tatu sitini. Rais Santos amemhusisha Dairo Ususa ambaye pia anajulikana kwa jina la Otinilie, ambaye ametambulika kama kiongozi wa Gulf Clan, kundi kubwa la usafirishaji wa dawa za kulevya. Marekani imeshatoa tuzo ya dola milioni tano kwa mtu atakayefanikisha kukamatwa kwa kiongozi huyo wa kundi hilo la dawa za kulevya. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Jim Mattis, anasema mawaziri wa ulinzi wa NATO wanatafakari njia za kuifanya Rusia ikubaliane na mkataba muhimu wa usimamizi wa silaha. Marekani imeendelea kusisitiza kwamba Rusia ilipeleka makombora, ikiwa ni ukiukwaji wa mkataba wa masuala ya silaha za kati kinyuklia, yaani makombora ya masafa ya mbali yanayobeba vinu vya nyuklia. Mkataba huo unakataza upelekwaji wa makombora ya nyuklia kwa masafa mafupi na ya kati kutokea ardhini katika nchi za Marekani na Rusia. Matangazo haya yanaajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesema hii leo kuwa raia wake walioko nchini Tanzania watapewa fursa ya kupiga kura katika uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwakani, ikiwa ni tukio la kwanza kwa raia walio nje ya nchi hiyo kuweza kupiga kura kutoka Dar es Salaam. Mwandishi wetu George Njogopa ana taarifa zaidi. Huenda hii ikawa ni habari njema kwa wakongo wengi walioko nchini ambao wamekuwa wakifuatilizia kwa karibu siasa za nchini mwao, Tanzania ikiwa ni kimbilio la wakongo wengi, kuanzia wale wanaoingia nchini wakijishughulisha na burudani za mziki, biashara, mpaka wakimbizi walioko huko Kigoma. Kutolewa kwa taarifa hizo kumekuja katika wakati ambako tume ya uchaguzi nchini Kongo ikiwa imetangaza ratiba ya uchaguzi ujao, uchaguzi ambao utahitimisha enza utawala wa Rais Josefu Kabila ambaye muhula wake wa pili ulipaswa kukoma tangu Disemba mwaka uliopita, lakini mazungumzo ya pande zote ambayo yaligawika kutoka na misimamo tofauti kutoka kwa makundi ya kisiasa yalifaulu hatimaye ya kukubalika uchaguzi huo usogezwe mbele kiasi, akitoa taarifa ya raia wa kongo kupewa fursa kwa mara ya kwanza kumchagua kiongozi wake. Balozi wa taifa hilo nchini Tanzania, Jean Pierre ya Mutamba, amesema kwamba ofisi yake inaandaa utaratibu wa kuanza kuandikisha wakongomani ili washiriki katika uchaguzi huo. Wakongomani wenye wanaishi Tanzania njo kya muhimu kabisa, kenye nilitaka kukutana na niye ni uchakuzi watu watakuya hapa kutakuja hapa kuandikisha wakongomani weko hapa, wale wakongomani weko na mikataba yao, hawa watafanya uchaguzi ya rais tu. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa madini na misitu, kwa raia wake walioko nje ya nchi kupiga kura, hatu ambayo inafungua kurasa mpya kuhusu mchakato wa kidemokrasia kwa nchi za Afrika Mashariki. Kenya ndio iliyokuwa nchi ya kwanza kwa nchi zilizoko katika jumuiya ya Afrika Mashariki kwa raia wake kupiga kura wakiwa nje ya taifa lao. Uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na nne ndio uliokuwa jaribio la kwanza kwa nchi hiyo kujaribu mfumo wake wa upigaji kura, mfumo ambao ulipata uimara zaidi katika uchaguzi wa hivi majuzi. Kando na Kenya, Rwanda ni taifa lingine ambalo limeanza kutumia mfumo huo ambao pia umekuwa ukitumiwa pia na baadhi mataifa ya ng'ambo yanayotajwa kupiga hatua kidemokrasia. Ingawa serikali ya Kongo hajaeleza ni vipi itaendesha mfumo wake huo, lakini ubalozi umesema kwamba itaanza kuwatambua raia wake hivi karibuni ili kuwaorodhesha katika daftari la kudumu la wapiga kura inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni Jo Chinjogopa na mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa tunaelekea katika Taasisi ya Maswala na Taaluma ya Kimataifa hapa Marekani, CSIS, ambapo Raila Odinga, kiongozi wa upinzani, anazungumza juu ya uchaguzi uliomalizika, uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26. Mwenzangu BMJ Muridhi yuko kwenye simu, amehudhuria kikao hicho. BMJ, ni maswala gani muhimu? Raila anazungumzia baadhi ya makubwa au, au muhimu ambayo anaona, uh, amezungumzia hapa ni kueleza kwamba uh, bado anashikilia msimamo ule ule kwamba yeye atambui uh, kabisa uchaguzi uliofanyika tarehe ishirini na sita nchini Kenya na kwamba mataifa ya magharibi yameitenga Kenya na kwamba vigezo vya uh, magharibi vinavyotumiwa katika nchi za magharibi vya kuangalia demokrasia pia anataka viwe vikitumika katika nchi za Afrika. Hapo akikosoa nchi kama vile Marekani ambayo amesema kwamba haijaonyesha modi wa kutosha kuhusiana na kupinga zoezi hilo la uchaguzi, ambao Shakuru, unavyojua uligumbikwa na kila aina ya tetesi, na wengine wakisema ulikuwa na dosari. Na vilevile ameeleza kwamba yeye haungi mkono, haungi mkono kamwe yale ambayo yalisemwa na National Kanto Uh, of, Churches of Kenya kwamba wangetaka kuwe na uh, waziri mkuu nchini Kenya kwamba katiba ibadilishwe ili kuwe na waziri mkuu na naibu wake na, na, na wengine. Na muhimu pia zaidi ni kwamba amesema uamuzi wa mahakama baada ya hoja ambazo zimepelekwa mahakamani uh, uamuzi wa mahakama halitokuwa suluhisho uh, kwa mzozo unaoikumba nchi ya Kenya hivi kuonyesha kwamba hata iwapo uh, wata, uh, mahakama itasema kwamba rais Kenyatta alichaguliwa kihalali uh, yeye uh, anaonelea kwamba haitokuwa ni suluhisho kwa mzozo uh, unaoikumba nchi ya Kenya. Kwa hivyo bmj anatoa pendekezo gani kutatua matatizo ya Kenya? Anasema kwamba ni lazima uchaguzi mwingine ufanyike chini ya siku tisini. Yeye ameeleza kwamba mamlaka ya rais Uhuru Kenyatta yalikwisha tarehe moja uh, mwezi huu, na kwamba mchakato wote huo unaoendelea uh, ingawa ni wa kisheria ama ni kulingana na katiba, yeye aone kwamba utakuwa wa manufaa yoyote. Na vilevile amesema vuguvugu lake hili la NRM, National Resistance Movement, lililoundwa na NASA, kwamba litakuwa na matawi katika maeneo mbalimbali, ikiwa mbali, uh, ni pamoja na katika nchi za nje. Hili ni swali ambalo lilikuwa limeulizwa na mmoja walo hapa. Kwa hivyo ameeleza kwamba uh, matawi yatakuwa uh, kila pembe ili kuendelea kushinikiza serikali na vilevile tume ya uchaguzi na mipaka kufanya uchaguzi mpya katika siku tisini. Asante sana, BMJ. Shukran ya Sauti America. Msikose kusikiliza Kumekucha Afrika asubuhi ya kesho hapo ambapo tutakuletea zaidi juu ya mkutano wa Raila Odinga hapa Washington. Vilevile vile usikose kusikiliza kwa undani tutakapozungumzia swala la ICC na Burundi kuruhusu mwendesha mashtaka mkuu kuanzisha uchunguzi wake, na vilevile tutazungumzia vile juu ya swala la mifugo kuvuka mipaka kati ya nchi za Afrika Mashariki, ni swala ambalo ni tete kabisa. Kwa hivyo usikose kushiriki katika maswala haya yote katika Sauti ya America, VOA, na vilevile vile, usikose kushiriki katika facebook facebook yetu. Siku hizi tuna maswala chungu nzima, toa maoni yako, toa ushauri na chochote kile ambacho unahisi kinabidi tufuatilie kwa karibu zaidi tuko tayari kusikiliza maoni yenu. Basi usikose kusikiliza Sauti ya Amerika, Washington DC. Katika matukio ya Afrika, tunazungumza na mkurugenzi mtendaji wa programu za shirika la Free the Slaves nchini DRC, ujid Bashombana. Shirika hili pia lina makao yake hapa Marekani na pia limefungua matawi nchini Ghana na Kongo ili kukabiliana na usafirishaji haramu wa watu pamoja na visa vingine vya kibinadamu mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Bashombana akamuuliza je, ni waathirika wa aina gani wanapatiwa huduma na Free the Slaves, wakati huu ambapo maeneo ya jimbo la Kivu kaskazini na kusini yanashuhudia mapigano? ni watu wote mchanganyiko. Ni swali ya mzuri sana. Wakati ya mapigano kweli inaonekana ni hiyo, wakati yenye hiyo mambo inafanyika sana usafirishaji wa, wa watu haramu, hiyo mambo ya nani ya utumwa kwa kuwa wakati vita hiko ni hiyo wakati yenye unaona hiyo makundi zenye kumiliki silaha wanachukua watu eh, wanawatumikisha kusudi wa, wa, waombe pesa. Watapeleka watu wanaomba pesa kusudi wa, mwenye, wenye kuhusika na wale watu wa, walete pesa kwa kuwachukua kuwa. Na pia kuna hiyo swali ya mine, hiyo swali ya madini, wanaingia ndani ya madini ni watoto ndio watachukua kwa kwenda kuwa tumikisha ndani ya nani ya madini. Lakini nani hapo, tumefanya kazi nyingi na mashirika zingine kwa kuzungumza na serikali kwa kuona kama hiyo fasi ya madini sio fasi ya watoto, watoto fasi zao ni kushule. Na hiyo kweli serikali imesaidia kwa kuelewa, na inaonekana madini nyingi kwa leo hazinamo watoto, lakini hatuwezi sema kama ukizunguluka madini zote kwa, kwa Kongo hautapata watoto huko. Pia swali ya ubakaji Ha, mavikundi yenye kumiliki silaha wanakamata wanawake kama vile chombo, wanafanya hiyo, tunaita ndio ngao yao, ndio ngao yao, na wanacheza nao kadiri wanayopenda. Pia inaonekana kama wale wa binti wale wanawake wanakuwa watumwa, hawawezi kushitosha mwa ile hali, na inawapatia magumu nyingi sana, na hiyo kweli programu yetu inaenda kwa hiyo kwa kuwa advocate kuzungumza na wakubwa kwa kuwaeleza na kufikiri namna gani ya hao wa wanawake hao wabinti wenye kupatikana mwa hiyo hali wanaweza kuondoka ndani, tangu mwanze kusaidia jamii huko maeneo ya Kivu kaskazini na kusini, pamoja na maeneo jirani ya eneo hilo. Je, umeona kuna mafanikio mnayoyapata au kwamba hali bado ipo ngumu, mnahitaji msaada zaidi? Kuna mafanikio kwa ngambo moja, kama vile nilisema kwa watoto, watoto wa, wa, wenye walikuwa ndani ya nani ya, ma, ya madini, watoto kweli wamepunguka, hiyo kazi inaonekana, shirika nyingi zilizitia pamoja kusudi hiyo kazi iwezekane. Sasa kazi yenye tunabeba mbele ni kazi ya kuelewesha watu zaidi, kuonyesha hii ni shida kwa maendeleo ya nchi, kwani utumwa, wakati watu wako ndani ya utumwa, nchi haiwezi endelea. Wakati kuko hiyo swali ya, ya kusafirisha watu haramu, nchi haiwezi endelea. Sasa yetu ni kupatia watu kuelewa mafundisho, na hiyo kabla kuelewa, tunaona kama kunakuwa mabadiriko fulani. Kama tunaingia ndani ya, ma, ya majamii, unakutana watu wameingia ndani, wamejichukulia, hiyo inakuwa kazi yao. Wakishaelewa, tukisha wapatia mafundisho, wanajichukulia alo kama ni jukumu lao, na hapo tunasema hiyo tunaenda mbele. Shida yenye tunakuwa nayo, unajua hiyo kazi ya utumwa na hiyo kazi ya kusafirisha watu wa haramu inaleta umasikini, na hiyo kweli ile umasikini hapa inaonekana, hapo ingali shida, kwani mtu ukimwambia hii yenye huko ndani ni kazi kama vile ya utumwa kama iko muhali ya umasikini, anaona sawa vile, tafadhali abakie mtumwa, lakini hapate ile kitu kidogo yenye anaweza kula. Unakuta pia hiyo ni shida, kama maisha ya watu ni ya kusema tukubali hali yote yenye tunakuwa ndani, kama tunaweza pata kitu ya kukula mm. na ni hapo, kama unazungumza na hao wabinti wenye wanaonekana kuwa wanafanya kazi ya ngono bila utashi yao kuna wale wanawatumikisha, na hiyo kazi ya ngono ni mtu mwingine anafaidia hizo pesa. na wapendwa wasikilizaji, basi muda naona unayoyomba hapa, karibu tumalize matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Alhamisi. Kwa hivyo nampisha Idi Ligongo atusomee muhtasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema mawaziri wa ulinzi wa NATO wanatafakari njia za kuifanya Rusia ikubaliane na mkataba muhimu wa usimamizi wa silaha. Marekani imeendelea kusisitiza kwamba Rusia ilipeleka makombora ikiwa ni ukiukaji wa mkataba wa masuala ya silaha za kati za kinyuklia. Mkataba huo unakataza upelekwaji wa makombora ya nyuklia masafa mafupi na kati ya kutokea ardhini kwa nchi za Marekani na Rusia. Bilionea wa Kiafrika Sheikh Hussein Al Amoudi mwenye asili ya Ethiopia anashikiliwa na mamlaka nchini Saudi Arabia kwa shutuma za rushwa. Sheikh Al Amoudi, mmoja wa mabilionea wakubwa kutoka Afrika, anakabiliwa na mashitaka ambayo hayajawekwa wazi licha ya kutajwa kuhusika na rushwa. Msemaji wa bilionea huyo mwenye makazi yake jijini London amesema kwamba kukamatwa kwake hakutaathiri biashara zake zote zilizopo sehemu mbalimbali mbali duniani. Mji mkuu wa India, new Delhi, umeweka masharti kwa matumizi ya magari kukabiliana na ongezeko la hewa chafu ambayo imelazimu serikali kufunga suala kufunga shule kwa wiki nzima. Waziri wa usafiri Kailash Gahlot akitangaza utekelezaji wa marufuku hiyo mapema leo, amewaambia wanahabari kwamba hali ya mji huo ni mbaya sana, na wataendelea na juhudi za kupunguza hali hiyo mbaya. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Santeni, mpendwa msikilizaji, kushiriki pamoja nasi hadi wakati wa matangazo yetu kumalizika. Ni kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, msimamizi wa matangazo Hadija Riyami, mwongozi wa matangazo Aida Isa. Hapa studio nilikuwa na Idi Ligongo. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kusikiliza matangazo yetu ya wakati mwingine. Kwaherini.