Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Naam, hii ni VOA Express. Leo ikiwa ni Ijumaa Novemba 10 mwaka 2017, na hapa studio mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, karibisha katika VOA Express kutoka hapa Washington ambapo kuna baridi kali kabisa. Baridi imeanza, kipindi cha majira ya baridi inaonekana inaingia kwa kishindo Hadija. E, naona lakini. Sasa katika matangazo yetu hii leo, tutakwenda huko nchini Uganda ambako rais wa Tanzania John Magufuli alikuwa huko na ame amemweleza Rais Yoweri Museveni kuhusu jinsi yeye anavyopambana na rushwa nchini kwake. Sasa hivi tunanunua meli kubwa kwenye ziwa Victoria yenye thamani ya almost bilioni 35. Imetusaidia hizo kuzipeleka kwenye infrastructure. Zimetusaidia hizo kufanya mambo mengine. Na huko Rwanda, wenyekiti wa tume za uchaguzi kutoka nchi za Afrika wanakutana kuzungumza juu ya mambo ya uchaguzi na kadhalika. Tutakuwa pamoja na mwandishi wetu Silvanus Karemera kutueleza zaidi juu ya kile wanachokijadili. Basi tuende moja kwa moja kwanza huko Kampala, kwa mwandishi wetu Kennes Bwire atueleze haya mambo ya rushwa Rais Magufuli aliyomweleza Rais Museveni. Naam Bwire, ukiwa huko Kampala, hebu tueleze ziara ya Rais Magufuli huko Uganda inachukula vipi, hasa leo tunasikia anazungumzia zaidi swala la kupambana na rushwa. Namshukuru na Hadija kwamba leo wameweka mikataba mikataba tofauti e, ambayo itahusisha polisi wa Uganda na Watanzania kushirikiana pamoja na vyombo vya habari vya taifa kushirikiana, baada ya kuweka ule mkataba wa mafuta. Lakini iliyozungumziwa leo zaidi ni ufisadi. Zile hasira zake Magufuli ambazo za labda tumezizoea ndani ya Tanzania, leo nazo amekuja nazo, na akaelezea jinsi anavyosafisha Tanzania kutoa ufisadi. Hebu tumsikize. Tumekuta kwenye miaka ya nyuma tumetoa mikopo po almost bilioni nane point tano kwa wanafunzi hewa, nazo tukazibana. Tumekuwa na watu kule chite, kule kwetu kuna mpango wa tasafu ambao unafadhiliwa na World Bank pamoja na serikali kwa ajili ya kukai, kusaidia kaya maskini. Tumekuta palikuwa na kaya maskini hewa hamsini na sita elfu hizo zote corruption. sasa hivi tunafanya nyingine ya, ku, ya kucheki mborea pamekuwa wanatoa pembejeo, pana pembejeo hewa, actually the the amount, tumetoa pembejeo hewa za zaidi ya bilioni arobaini na saba na mbwire. Sasa Rais Magufuli amezungumza juu ya kupambana vita vya rushwa huko yu, Tanzania. Je, Rais Museveni amejibu vipi? Amepokelea vipi? Maanake yeye anakabiliwa na tatizo kubwa la rushwa nchini mwake ulivyosema Mseveni ni zaidi kwa sababu na yeye mwenyewe analia kila siku kwamba ufisadi unalemeza shughuli zake, lakini alipomsikia Magufuli akisema hili, tukamuuliza Magufuli, inakuwaje wewe ndio unaenda kufuta watu kazi na umeweka watu wa wakushu, kushughulikia ufisadi akasema Museveni akawa mwepesi kumtetea Magufuli, akasema hivi vyombo na hizi idara ambazo zimewekwa kupambana na ufisadi zimetekwa nyara na mafisadi wenyewe. Kwa hivyo inahitaji mbinu za ubabe zikaweza kutumika na kufanya Magufuli kusafisha ufisadi ili kuiokoa taifa. Magufuli akaongezea kwamba kwake yeye nchini Tanzania, juhudi ambazo amefanya muda mrefu hata TRA wa kusanya ushuru wameweza kufanikiwa pakubwa. Labda haya ndiyo Magufuli amezungumzia sasa hivi tunanunua meli kubwa kwenye Ziwa Victoria yenye thamani ya almost bilioni thelathini na tano. Imetusaidia hizo kuzipeleka kwenye infrastructure, zimetusaidia hizo kufanya mambo mengine, lakini kutokana na kufaiti corruption, imetusaidia sasa hata correction to the revenue per month panda kutoka bilioni mia nane mpaka trilioni moja pointi mbili up to trilioni moja pointi tatu correction monthly kutoka kwenye TRA. Naam, kwa hiyo basi, Bwire, haya ni mambo mazito, na kama Museveni alivyosema kwamba taasisi za kupambana na rushwa hazifanyi vya kutosha, labda pengine kuna mambo mengine ambayo ameyazungumzia. Je, tatizo hili litatatuliwa vipi? Kwa sababu inaonekana ni tatizo sugu, sio Uganda na Tanzania lakini ni Afrika kwa ujumla. Wote wawili wanaonekana kukosa imani hata sekta ya elimu, kusema kwamba wale wanaoajiri kushughulikia masuala haya, nao pengine wamepata vile vibali kwa njia ambazo ni za mkato, na wapo ofisini kimakosa. Hivyo Magufuli naye anapendekeza kwamba hizi idara zivunjiliwe mbali, marais wenyewe wachukue jukumu la kuweza kufagia nchi zao. Hadija. Ha, basi hayo mambo mazito, kwa sababu idara ukizivunja, rais peke yake kweli ataweza kupambana na rushwa nchini kwake? Lakini tutaona mambo yanakwendaje. Labda sasa tuende. Museveni ametoa mfano, akaeleza kwamba yeye wakati mmoja amevunjilia mbali jeshi la nchi. Itakuwaje hizi idara zimeshinda kuvunja mbali na atazivunjilia mbali alivyovunjilia mbali jeshi la nchi na kuunda lingine? Adija. Kwa hiyo tutarajie kwamba Museveni karibuni atavunja idara ya kupambana na rushwa, pengine labda Magufuli atafanya hivyo hivyo hali kadhalika. Basi tutaendelea kufuatilia swala so hili, na naona sasa, labda Shakuru, tuende huko Rwanda tuone mambo yakoje huko. Naam, huko Rwanda, basi wenye viti wa, vya, wa tume ya uchaguzi barani Afrika wame kutana wanasema wanahangaishwa na baadhi ya viongozi wa serikali wanaotaka kutumia vibaya madaraka yao. Kwa hivyo kwenye simu tuko pamoja na Silvanus Karemera Karemera, kikao hichi sasa. Maanake tatizo la uchaguzi barani Afrika ni moja kati ya matatizo makubwa. Tume ya uchaguzi inakuwa japo inasemwa ni huru, lakini inaingiliwa kati na wanasiasa. Wanasemaje huko Kigali? Naam, asante Abdukakuru, asante Biadija, na asante msikilizaji ambaye unasikiliza VOA Express moja kwa moja. Ni kwamba wenye viti hapa wamekutana hapa kutoka nchi karibia zote za bara hili la Afrika, pamoja na wadau wengine ambao kisiasa wana majukumu ya kuweza kuendesha masuala ya uchaguzi. Lakini kubwa zaidi ambalo kidogo wamekuwa wakikuna vichwa na kulijadili ni kwamba ni kwa namna gani tume za kitaifa za uchaguzi katika nchi za kiafrika ziweze kujikwamua na kuondokana kabisa na, na, na, na pressure ama niseme labda uh, ushawishi wa hali ya juu kutoka viongozi wa serikali, kwa sababu kilichobainika hapo ni kwamba, wakati chaguzi ikifanyika, viongozi walioko madarakani kwa kweli wamekuwa wakijiingiza katika majukumu ama mandate za tume za uchaguzi barani Afrika. Kwa hivyo kinachofanyika hapa ni kuangalia, je, ni kwa namna gani wenye viti hawa wa tume za kitaifa za uchaguzi basi waweze kujikwamua kutokana so na ule mkono wa viongozi walioko serikalini. Hilo ni moja, lakini pili, wanajaribu vilevile kuangalia ni kwa namna gani vijana ambao, kimsingi kwa namna moja ama nyingine, wanatumiwa na wanasiasa kwa maslahi ya kisiasa, waweze kuingizwa katika mchakato mzima wa siasa, ili kwamba siku nyingine wasije wakadanganywa na hilo Nikamuuliza Bi Kareni Wakori kutoka Kenya, ambaye ni mdao katika, ambaye ni kiongozi wa wakfu usio ya wa kiserikali ambao unajihusisha kwa karibu kabisa na maswala ya, ya, ya uchaguzi kwa ujumla. Kwa hivyo kabla hatujaendelea shukuru, uh, labda tumsikilize Bi Kareni Wakori na baadaye labda tutaendelea. Vijana katika um, Afrika inabidi wajihusishe na maneno ya uchaguzi, um, maneno ya siasa, sababu wao ni wengi kwa namba na hao ndio maisha yetu ya baadaye na leo, na wasipojihusisha vizuri uh, then tutakuwa na shida katika nchi uh, zetu za Afrika. Je, yeah, labda wamezungumzia ni changamoto zipi ambazo wanakumbana nazo, kwa sababu swala sio kwamba tu kuingiliwa kati labda na serikali au na vyama tawala, lakini kuna maswala mengine, kuna changamoto mbalimbali mbali ambazo zinawakabili namna hii changamoto kubwa ambayo wamehitaji ni kwamba, kwa sababu katika siasa, katika uchaguzi, kuna kuwepo na wagombeaji zaidi ya mmoja. Kwa hivyo wakasema kwamba namna ya kubalance, na hilo swali nikamuuliza bwana Atahiru Jega, ambaye ni mwenyekiti wa zamani wa tume ya taifa ya kitaifa kule nchini Nigeria, na labda tumsikilize kabla ya kujiendelea. One of the biggest challenges for election management bodies from my experience in Nigeria moja ya changamoto kubwa kulingana na uzoefu wangu nchini Nigeria ni jinsi ya kuendesha uchaguzi usiopendelea upande wowote, kwa sababu unakuta tume huru za uchaguzi zinakabiliwa na msukumo wa hali ya juu wa ushawishi wa viongozi walioko madarakani. Katika nchi mbalimbali ikiwemo Nigeria, viongozi huenda kwenye uchaguzi wakijua kuwa watashinda kwa njia moja au nyingine na hiyo husababisha hatari ya machafuko hasa kwa mataifa yenye mwelekeo wa kikabila kama vile Nigeria. Kwa hivyo, Karimera zaidi ya hapa, baada ya mazungumzo haya, wanafikiri wanaweza kufanya nini kubadilisha hali ya mambo huko katika nchi zao, na ndiyo maana wakakutana. Wanasema kwamba baada ya mkutano huu basi watakuwa wameweka mwongozo wa pamoja ili kwamba kile ambacho kinatokea hii leo katika bara la Afrika basi kisije ikatokea tena. Na bahati nzuri, wanasema kwamba watajaribu kusisha rekodi hiyo katika wakuu wa nchi moja kwa moja ili kuweza labda kukabiliana na tatizo hilo moja kwa moja. Ak, asante sana Karemera kutoka Kigali, tutafuatilia zaidi habari hizo. Na hivi sasa basi, Hadija, tuzungum, tusome taarifa ya habari kabla ya kuendelea mbele <muchas> Naam, katika habari serikali ya Burundi hivi leo imepinga mipango ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ya kuruhusu waendesha mashtaka kuchunguza uhalifu wa kivita katika taifa hilo la Afrika ya Kati, huku makundi ya kutetea haki na wanasiasa wa upinzani nchini humo wakipongeza hatua hiyo. Kwa mujibu wa shirika lahabari, la habari la Reuters, waziri wa sheria Aime Laurentine Kanyana amesema Burundi haitatoa ushirikiano hata kidogo kwa mahakama hiyo yenye makao yake nchini Uholanzi. Burundi ilijiondoa rasmi kutoka mahakama hiyo Oktoba 26 mwaka huu. Serikali ya Ivory Coast wiki hii imetia saini makubaliano ya msaada wa takriban dola milioni 525 na shirika la Millennium Challenge Corporation linalodhaminiwa na serikali ya Marekani. Fedha hizo zitatumiwa katika kipindi cha miaka mitano kukuza uchumi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kuimarisha udhabati na usalama wa kikanda. Serikali ya Ivory Coast itachangia dola milioni 22 kwa miradi mbalimbali na mkono uwekezaji wa kibinafsi, taaluma na kupunguza gharama ya usafiri. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama waliowachagua majaji wanne jana Alhamisi kuhudumu katika Mahakama ya Kimataifa kuhusu Haki, ambayo ndio mahakama kuu ya shirika hilo la kimataifa katika upigaji kura uliofanyika mara mbili tofauti, baraza hilo liliwachagua tena Roni Abraham wa Ufaransa, Abdul Kawi Ahmed Yusuf wa Somalia. Majaji wawili wapya ni kutoka Brazil na Lebanon, nao pia walichaguliwa kujiunga katika mahakama hiyo. na Rais Donald Trump wa Marekani amewasili Vietnam, Hanoi lakini kabla ya hapo alikuwa huko China ambapo yeye na mwenzake kutoka China walitoa wito na maoni tofauti sana kuhusu mwelekeo wa biashara barani Asia katika hotuba zao. Na kwa viongozi wa biashara wa kikanda, rais wa Marekani Donald Trump ameuambia mkutano wa APEC CEO kwamba yuko tayari kufanya makubaliano ya kibiashara na nchi yoyote katika kanda ya Pacific, lakini amesisitiza anapinga makubaliano ya kimataifa kama yale ya ushirika wa Transpacific unaojumuisha mataifa kumi na mawili ambao haraka aliwacha katika siku za kwanza za utawala wake. do mambo yanaendelea hivyo. Ijumaa ya leo na ijumaa bila mambo ya muziki mambo hayendi kabisa kabisa. Naona hapa kuna Timit dat na otile br wakija na kibao cha wembe nam, bila shaka basi. Mm. Adija, unajua mm. dat huyu ni mwanamuziki mm. wa Kenya, mashughuri jina lake hasa ni Timothy Owori. Na sasa, kabla ya kuzungumza juu ya maisha yake na kadhalika, hebu tusikilize nyimbo yake hiyo ya wembe. nam wembe huo, Hadija anasema wembe kabisa. Na inaambiwa huyu bwana alianzia mbali chini huko kabisa alikuwa eee, muuza mitumba alikuwa akiuza mitumba na alikuwa akiokota takataka anasema, lakini alipenda muziki toka akiwa na umri wa miaka sita. Alilelewa na baba dogo, anasema wewe mwenyewe, na yeye alianza kuimba. Yeye ni mtungaji na amekuwa mwimbaji mashuhuri Kenya kwa wimbo kama huo. Kwa hivyo basi, unaona kwamba kuna matumaini, vijana, daima; ukitafuta kitu unaweza kufika, bora uwe na nia njema tu ya kufanya kazi kwa bidii. Basi ndo huyo. Tunarudi kule kule kwenye kama huna kazi, kama huna kazi, bila shaka lakini sasa kwenye simu tuko pamoja na Kioko, ambapo yeye yeah, anatuzungumzia swala la bondia wana bondia. Nasikia kwamba wamekusanyika huko Mombasa, lakini watu wengi wa Mombasa hawajui hata kama kuna tamasha hilo la mashindano ya ubondia inaofanyika mjini Mombasa. Ah, hiyo ni ligi ya mabondia inafikia mwisho leo na kesho, mm, yeah, alafu mabingwa ndo watapatikana, ni mabondia hao. Haya, Kioko, tueleze mabondia gani wako huko Mombasa? Mabondia zaidi ya themanini, wanaume themanini na mabum, ma, ma, ma, ma, wanawake mabondia saba wamekusanyika hapa na kweli, kuanzia jana leo hivi wanacheza wengine semifinali na kesho ndio tamati. Maanake Mombasa ina uwanja mpya ambao kumeweka ukumbi wa kucheza hizi ndondi. Huu uwanja umekarabatiwa kisasa vilia kisasa kisasa, ile uwanja meremeta. Wakati nikijiandaa kuelekea katika ukumbi huo, nimepita mitaani, nikauliza watu ya nini E, kila wakati inashabikia kandanda wewe na habari okay? E, nikakuta hana habari kabisa juu ya michezo hii, kabla ya kumsikia rada huyu. Nimeongea naye mtaani nikujulisha kwamba ushindani mkubwa hapa ni kati ya timu ya jeshi KDF, zamani ikiitwa Kenya Armed Forces, inaongoza katika ligi kwa sasa, lakini Kenya Kenya polisi wanaweza kuwapiku iwapo watawapita katika alama kufikia fainali za Jumamosi. Na pia kuna timu ya mseto ya Pwani, kuna timu ya Nairobi kaunti Nanakur ama Chaboi au amabondia waziri vile vile, na rais wa chama cha ndoni Kenya jn Kameta ametangaza rasmi kwamba fainali Jumamosi itapata nafasi nne mabondia kuchaguliwa kuwakilisha Kenya katika ndondi za Jumia ya Madola. Kumbuka ni mwaka ujao, mwezi wa nne katika mji wa Gold Coast huko Australia, ndio mchezo ya Jumia ya Madola. Kwa nini watu hana habari kuhusu michezo mingine kama vile cricket, basketball ama ndondi zikiandaliwa maeneo ya tofauti? Hana habari kwamba kuna ndondi za kitaifa Mombasa. Kitu ambacho tunapenda sana ni football kwetu Mombasa, sana zinachezwa Gor Mahia ishindani na AFC Leopards na bandari pia. Ndio maana sijui hata kuendelea nini habari kwa upande wa ndondi because si fani yangu zinaweza kuona mtu yaumizwa lakini, kumbe ni michezo wao, wenyewe wanapigana tu. Nikasikitika na ntalia, maanake urongo mmoja lazima ashindwe hapo. Haya, tukitoka huko kwenye ndondi, Kioko, kuna burudani gani tena nyingine huko Kenya ambayo inafanyika mwishoni mwa wiki? Naona sasa tuzungumzie. Manake hapo Jumatatu atakuwa anaondoka nchini mwanadada Cristin Kamau, ambaye huyu ni mtaalamu wa mziki wa afrojazz. Amejihusisha na mziki huu tangu akiwa na miaka kumi na moja na sasa amekuwa hodari sana, ametembea nchi zaidi ya kumi kwa kutumbuiza watu, na anasema yeye hutumia muziki wa jazz kuunganisha watu jamii mbalimbali Kenya ametamia, zizi, na sana sana anapenda kucheza magharibi mwa Afrika. Hivi majuzi alikuwa ameandikwa kucheza katika mashindano mengine alikuwa Kigali akiitwa Kigali Jazz Junction, na pia ai kucheza katika jazz sekta za kule za Zanzibar. Kristin ni mtaalamu wa kupiga hizo ala za muziki na sasa amealikwa kwenda kucheza katika mji wa Kameruni. Mashindano ya Yaunde jazi yanafanyika kuanzia kumi na nne hadi kumi na sita. Ndio tumeona tuangazie hilo, maanake huyu mwanadada tumeleza sifa kubwa sana kwa Kenya. Yeye ndio Mkenya wa kwanza kualikwa magharibi Afrika magharibi kucheza katika muziki wa jazi, na pia alikuwa ni wa kwanza kuwakilisha katika mashindano haya ya kimataifa. Nam, asante sana Kioko, na nitaka kukuuliza kidogo kwamba watu hawafahamu, e, hii ni swala la ukosefu wa matangazo wa michezo, ndio maana watu hawajui kwamba kuna michezo inatokea huko. Runinga ilikuwa inaonyesha kwamba kwa ndoni zinakuja Mombasa, kuna mabandiko yamewekwa na chama cha ndondi eneo hili. Nafikiri ni ile tu kwamba michezo mingine haijapata sifa, hata ukiangalia jinsi eh, Abdishakur, nafahamu kwamba historia ya ndondi ni kwa kwamba wanamichezo hutoka mitaa duni ama familia ambazo zi, unakumbuka vile Mike Tyson alikuwa na- narea Marekani, lakini utaangalia background yao inakuwa ni hivyo, lakini kandanda ukicheza kidogo inapata kifa kubwa sana. Sasa ndiyo maana ndondi hii haija kuliwa maanani. Nini naelekea huko ileo na fainali, nitakuwa kesho ili fahamisha nani ameshinda. Kwa mfano kocha wa Kenya Police anaitwa George Foreman Onyango alikuwa ni mchezaji wa zamani, lakini hana sifa kama wana kandanda wa Naam bila shaka asante, asante sana Kioko kwa maelezo hayo. Lakini tukibaki hapo hapo kwenye burudani, lakini kuna huyu mwigizaji Nyong'o e, ameshambulia jarida moja la Uingereza kwa kubadili mwonekano wake wa nywele zake zile, amesema wamezibadilisha sivyo ambavyo zinavyoonekana. Jarida hilo linaitwa Grazia Daily UK, kwa hiyo amelalamika sana bila shaka hawezi kukubali, maanake manake Photoshop wanasema wenyewe mm. Na sasa tukiangalia jicho letu kutoka hapa sauti america vox express, basi Lucy anatuambia kwamba amezungumza na baadhi ya waandishi wa habari na wamezungumzia juu ya hali wamezungumzia wa uhuru wa habari. Ni waandishi wa habari wa Tanzania na Rwanda wanazungumzia uhuru wa vyombo vya habari. Hebu tuwasikia, wanasema kuna uhuru au vipi? Uhuru wa vyombo vya habari kama vile umepungua. Umepungua kwa sababu gani? Unapoona kuna mahali vyombo vinafungiwa, waandishi wanapewa limitation ya kuandika habari zao, basi hapo jua wazi kwamba ni uhuru wa vyombo vya habari umeingiliwa sasa hivi. Kwa hiyo naweza maoni yangu nikasema ni hivyo tu. Tunapozungumzia uhuru wa vyombo vya habari hapa nchini Tanzania, uh, kwa mtazamo wangu unaweza kusema nikilinganisha na miaka ya nyuma, uh, kwa sasa hivi nafikiri uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania ume, ume, ume ongezeka zaidi uh, kwa sababu ukiangalia zamani tulikuwa na uh, Radio Tanzania peke yake, na tulikuwa na gazeti huenda, uh, kama sio gazeti moja uh, tulikuwa na magazeti labda mawili, lakini pia tukiangalia radio tulikuwa na, na, na hiyo radio moja, lakini hata vyo, uh, televisheni hatukuwa nayo, baadaye ikaja ikaanza TVT, lakini tuangalie namna ambavyo uh, vyombo vya habari sasa hivi vinavyopewa nafasi ya, ya, ya kupata taarifa uh, kuna wakati fulani sisi kama waandishi wa habari watangazaji wa redio tulikuwa na, na wapata wakati mgumu sana wa kwenda kupata taarifa za serikali uh, katika taasisi mbalimbali mbali. Ukifika pale unaambiwa uh, labda uandike maswali kwanza alafu labda usubiri baada ya siku mbili, ndio yatajibiwa. Lakini sasa hivi naona uh, serikali iliyopo madarakani imeweka mkakati kabisa kwamba uh, kuna, kuna, kuna utoaji wa taarifa taarifa za, za, za, za taasisi za serikali. Kwa hiyo ninachokiona hapa ni kwamba ni changamoto ambazo zipo uh, namna ambavyo sisi kama waandishi wa habari tunataka tuandike nini yani ni nini ambayo inaweza kuwa habari ambayo haiwezi kukiuka mamlaka ya, ya, ya, ya taarifa zingine ambazo uh, hatupaswi kuzitoa. Kwa upande wako, jamvya, unaweza ukazungumziaje uhuru wa vyombo vya habari huko kwenu Rwanda? E, naweza kusema kuna maendeleo tumeyapata, lakini bado kuna changamoto, kuna vipingamizi. Kwa mfano mwaka elfu mbili na kumi na tatu tulibahatika kuipata access to information law, sheria ambayo inawaamrisha watu kutoa habari sio kwa waandishi wa habari tu bali hata kwa raia wa kawaida, kwa sababu nao wana haki ya kujua yanayoendelea nchini mwao. Hiyo sheria sasa ndo imetusaidia kama waandishi wa habari. Zamani ilikuwa ukiomba habari sehemu fulani, kiongozi kukupa habari, anaona amekuonea huruma, yeye ndo anaamua akupe habari hii akunyime ile. Leo wanalazimika kukupa habari zote ambazo zinaonekana haziwezi kuhatarisha usalama wa nchi. Sheria inasema mtu analazimika, anaruhusiwa kupata habari kama hiyo habari haiwezi kuhujumu usalama wa nchi. Naam, bila shaka hawa wanatoa maoni naona ya kutofautiana. Wanasema kuna uhuru, na wengine wanasema hakuna uhuru umeongezeka. Kwa hivyo ni jambo ambalo linajadiliwa kwa upana na marefu huko Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki. Bila shaka, Hadija, kabisa kabisa, kila mtu ana mwonekano wake. Mwingine atasema uhuru hupo, lakini mwingine anaweza kusema labda umefinywa, bila shaka. Na sasa basi, tukiendelea na Vox Express, hebu tuangalie, jana tuliuliza, je, Burundi itatoa kwa ICC kufanya uchunguzi wake, maanake ICC imesema uchunguzi ufanyike kutokana na mauaji na ghasia zilizotokea mm, baada ya Mkurunzi za kusema anaendelea mhula wa tatu, lakini kabla ya kusoma hayo maoni ya watu leo, serikali ya Burundi imetangaza rasmi haitatoa ushirikiano hata laki kidogo dogo. Nam, bila shaka tena wamesema hivyo kwa taarifa ya serikali. Basi tukiangalia watu walioandika ni kwamba, unamkuta kama waziri Selemani anasema hao ICC wakafanya uchunguzi huko Obama, dhidi ya mauaji ya Waislamu zaidi ya laki tatu, au wakachunguze Marekani, mauaji ya Gadafi, Siria, Iraq na Afghanistan Afghanistan na kadhalika. Emmanuel Maganga huyu anasema wasipotoa ushirikiano wa vikwazo vya uchumi vinakuja, wawaulize wenzao Zimbabwe, tena waulize Zimbabwe wamebanwa kwelikweli. Juma Skipa anauliza wakivule wakivule hule Dar es Salaam kama imejitoa hakuna kitu kitachotolewa zaidi ya uvunjifu wa haki za binadamu. Elson ndakieza wasi tuzogowe tutapiga, anasema watarudi kwao na miguu. Sisi hatutaki kusikia ICC kwenye makao makuu yetu. Kama ICC inaitakia Burundi ya amani, kwa nini isianze na yaliyotokea kwanza mwaka 1961? Kwa hivyo maoni yako mengi kabisa. Ramadhani maginga anasema ndoto za mchana hizo na ni sawa na hapa ujumbe wake naona haukukamilika. Aa, lakini msafiri Tabalo, ICC ikifanya kwanza uchunguzi Marekani ndio ije Burundi. Kwa hivyo yonu... Baada kabla hatujamaliza, wacha tule kidogo, manake lazima tupate chochote cha kutujaza tuukusikie mapishi. Mapishi twala nini leo? Haya, Salma Muhamed atueleze. tunazungumzia kuhusu mkate, lakini mkate huu wa leo ni mkate wa sima. Watarisha kitunguu chako kimoja, chumvi, sukari, hiliki na rangi ya biriani na unga sima kilo moja na nazi mbili wazikuu. Na nazi mbili, moja waeka kando, moja waichuja. Ukishaichuja wachukua beseni lako Ushachukua beseni lako, watia unga yako kilo moja, watia na rangi yako kidogo, na chumvi nusu kijiko kidogo, na sukari kikombe cha chai kimoja, na iliki ya unga na kitungu chako wakatakata, watia nazi yako ile uliyoweka kando ambao hujaichuja watia na ile uliyoituja utaitia, utachanganya. Eka sufuria yako kwa jiko, utaipaka mafuta. Baada ya hapo, wachukua mkate wako wa mimina. Ukisha mimina, waeka chini moto mdogo, wakaa dakika zako hivi kidogo, waenda kuangalia kama uko tayari. Baada ya hapo, ukiwa tayari, wa wetua waache upoe kidogo. Si lazima utie kwa sinia, wakatakata pale pale kwa sufuria pisi zako saizi unayotaka. Afta hapo, watoa, ukipenda unywe na chai ama kitu chochote unachotaka. Unatakiwa ujue vipi kwamba unga huu uko hali ambayo unafaa kupikwa na? Je, labda mtu atajuaje kwamba mkate huo wa sima umeshaiva kwa kuliwa? Watakikana usiwe majimaji sana, wala mzito sana, uwe saizi kama uji na kuiva. Uchukue kijiti udunge, kutoka bila unga, basi utakuwa uko sawa mkate wako. Haya, naona mapishi mapishi ndio ametumalizia safari yetu hii ya VOA Express. Basi nasema nawashukuru wote, mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa, mtaalamu wa upande wa mambo ya digitali Jafari Mjasiri, msimamizi wa matangazo nilikuwa mimi Khadija Riami na mwenzangu hapa studio Abdushakur Abud. Tunasema tuna, wikend njema kwa herini.